สาวคริสเตียนใหม่คะ ช่วยแนะนำหนูที

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 3:09 pm

หมู่นี้รูสึกว่าตัวเองจะทำบาปเยอะมาก คะ:cry: ทำไมตั้งแต่เริ่มรู้จักพระเจ้าก็รู้สึกเจ็บปวดทุกครั้งที่ทำสิ่งที่ไม่ดี  พระเจ้าคงลงโทษหนูใช่มั้ยคะ  ซิกๆๆๆ  :embarrassed:
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 3:18 pm

พระเจ้าทรงพระกรุณาอภัยบาปแก่ผู้ที่สำนึกเสมอ

ไปปรึกษาศาสนาจารย์ที่น้องรู้จักสิคะ ได้ผลกว่า

แนะนำเลยค่ะ ไปด่วน
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 3:46 pm

ที่หนูรู้สึกผิด....พระเจ้าไม่ได้ลงโทษ

แต่พระองค์กำลังทำให้หนูดีขึ้น
คือรู้จักเกรงกลัวที่จะทำบาป   เริ่มรู้จักผิดชอบชั่วดี  เพื่อที่จะได้เป็นคนดีโดยสมบูรณ์
ดีแล้วค่ะ ที่รู้สึกผิดเวลาทำบาป    ดีกว่าทำบาปแล้วไม่รู้สึกผิด

ในเวลานี้  เมื่อสำนึกผิดแล้ว  คุกเข่าลง  ขอโทษพระเจ้า
แล้วก็จงไปดำเนินชีวิตใหม่ แล้วอย่าทำบาปอีก   :angel:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ย. 24, 2007 3:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 3:51 pm

พระเจ้าใจดี เป็นผู้ชายใจดีที่คอยเป็นกำลังใจช่วยเหลือคอยปกป้องเราอย่างพี่อย่างนี้แหละ หุหุ พูดเล่นนะ พระเจ้าใจดีที่พร้อมจะอภัยให้ทุกอย่างไม่ว่าเราจะทำผิดยังไงก็ตาม

ลองนึกดูสิสมมุติว่า มีผู้ชายคนหนึ่งจับหัวเราเบาๆ  สายตาที่มองเราด้วยความห่วงใย พร้อมที่จะช่วยเหลือเราทุกเวลาถ้าเราร้องไห้วิ่งมา เขาก็พร้อมที่จะปลอบเราเช็ดน้ำตาให้เรา พร้อมด้วยรอยยิ้มที่เป็นกำลังใจ น้องรู้สึกว่าอยู่ใกล้เขาแล้วน้องจะปลอดภัย ปัญหาต่างๆ ของน้องถ้าเขาแก้ได้เขาก็พร้อมจะช่วยเหลือ แล้วถ้าน้องทำผิดไม่กล้าไปหาเขา เขาก็จับหัวน้องเบาๆ แล้วพูดด้วยรอยยิ้มว่า "ทุกคนทำผิดกันได้นะ" แต่ขอให้กลับใจแล้แก้ไขใหม่ ไม่ว่าผิดทุกครั้งบางทีน้องไม่อยากเจอหน้าเขาแต่เมื่อเขารู้เขาก็พร้อมจะให้กำลังใจ แล้วก็เตือนด้วยประโยคเดิมด้วยรอยยิ้มไม่มีดุด่าหรือว่าน้องเลยเขามีแต่แววตาที่อ่อนโยนแล้วเต็มไปด้วยรอยยิ้ม พี่เชื่อว่าพระเจ้าเป็นยิ่งกว่าชายหนุ่มคนนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ก.ย. 24, 2007 4:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 4:33 pm

dark-kanita เขียน: หมู่นี้รูสึกว่าตัวเองจะทำบาปเยอะมาก คะ:cry: ทำไมตั้งแต่เริ่มรู้จักพระเจ้าก็รู้สึกเจ็บปวดทุกครั้งที่ทำสิ่งที่ไม่ดี  พระเจ้าคงลงโทษหนูใช่มั้ยคะ  ซิกๆๆๆ  :embarrassed:
แค่พี่เห็นอเวต้า น้องก็ต๊กใจแล้วว่าทำไมมันยาวกิน พื้นที่ขนาดนั้น งับ

1.สารภาพบาป ฝากไว้กับกางเขนพระเยซูทั้งหมด  :cry: แล้วลุกขึ้น อย่าทำบาปอีก วิงวอนความเมตตาจากพระเยซูคริสต์ :wink:

2.ที่รู้สึกเจ็บปวดทุกครั้งที่ทำไม่ดี เพราะมโนธรรมที่มีชีวิตของพระเยซูคริสต์ที่ประทับในตัวเรา ได้เตือนสติ และบอกให้หยุดทำไงคร้าบ :cheesy:

3.คำว่าพระเจ้าลงโทษนี่ฟังดูแล้ว พระเจ้าทรงโหดร้าย พระเจ้าทรงเปี่ยมด้วยความรัก ความผิดบาปของคุณต่างหากที่ฟ้องว่าอย่าทำอีก :wink: และควรจะหยุดทำฮะ :cheesy:
Rakkypoko!

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 5:42 pm

จงยึดมั่นในความเชื่อครับ ติดสนิทกับพระเจ้าเข้าไว้ อธิฐาณ  เฝ้าเดี่ยว อ่านพระคำภีร์ หากมีปัญหา ก็ปรึกษา ศิษยาภิบาล ได้
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 25, 2007 12:52 am

เป็นกำลังใจให้เราเลิกทำบาปนะครับ :wink:
Zaliaus

อังคาร ก.ย. 25, 2007 1:15 pm

ยิ่งลมพัดแรงเท่าใด ต้นไม้ก็หยั่งรากลึกเท่านั้น
Edwardius

อังคาร ก.ย. 25, 2007 2:24 pm

จงฟังเสียงพระจิตเจ้าในใจท่าน
เหตุเมื่อนั้นท่านจะได้รับความรอด
สำนึกผิดขออภัยให้ตลอด
ท่านจะปลอดจากบาปทุกเวลา

อย่าได้โทษตัวเองว่าชั่วช้า
กริยาให้อ่อนน้อมและเหมาะสม
เป็นคนบาปที่ไม่อยากจะจ่อมจม
ขอพระพรมพระเมตตามาให้เรา
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 25, 2007 6:28 pm

สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

อยากจะบอกว่าเป็นเหมือนกันค่ะ เมื่อก่อนทำบาปได้โดยไม่รู้สึกอะไรเลย
แต่เดี่วนี้ แต่หลุกคำหยาบออกมาคำนึง เสียใจไปอีกคืนนึงเลยอ้ะ

ไม่ใช่พระเจ้าลงโทษ แต่พระองค์ประทานความรู้สึก "ไวต่อบาป"
เพื่อให้เรารู้ว่าอะไรดีอะไรชั่วได้เร็วกว่าเดิม
และจะได้ดำเนินชีวิตให้เป้นที่พอพระทัยพระเจ้าได้ค่ะ

อะไรที่ทำแล้วรู้สึกไม่ดี หยุดเลยค่ะ
แล้วขอโทษพระเจ้าซะ พระองค์จะทรงยกโทษให้แน่นอน
แล้วก็พยายามอย่าทำอีกนะคะ
dark-kanita

พุธ ก.ย. 26, 2007 5:00 pm

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจ  และให้คำแนะนำนะคะ  ดาร์ด คานิตา  ดีใจที่สุดเลยคะ  รู้สึกโล่งปลอดโปร่งแล้ว    ขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้สาวน้อยปีศาจได้รู้จักทุกคนคะ    ขอบคุณจริงๆๆ
            ของพระเจ้าโอยพรทุกท่านคะ
Deo Gratias

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 4:33 pm

อยู่คริสตจักรไหนคะ? :smiley:
ตอบกลับโพส