ถามความคิดเห็นหน่อยครับ ถ้าผมจะใช้หลักธรรมในบางข้อของพระพุทธ และนับถือพระเจ้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
lend

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 3:41 pm

คือ ผมใช้คำสอนของพระพุทธเจ้าในบางเรื่องนะครับ  และก็นับถือ พระเจ้าครับ  ถ้าผมไหว้พระพุทธรูปจะผิดไหมครับ   ผมแค่แสดงความนับถือและขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆต่างๆ

แต่ในใจนั้นพระเจ้าเป็นสิ่งที่ยึดมั่นในใจผมมากที่สุด  และผมยังไม่เป็นคริสต์ นะครับ แต่เปลี่ยนแน่นอนนะครับ

อยากถามทุกๆคนนะครับ ผมยังมีประสบการณ์น้อย ช่วยชี้แนะด้วยครับ   ขอบคุณมากครับ  ::001::
อันตน
~@

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 3:48 pm

ข้อคำสอนที่พระเยซูเจ้าทรงบอกเราสอนเรา เอาให้หมดก่อนเถอะครับ เดี๋ยวจะจับฉ่ายไปแบบไม่รู้ตัว
Invy
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 4:04 pm

ถ้าไหว้แบบให้เกรียติไม่ผิดกระมั้ง (แต่ส่วนตัวผมเองจะไม่ยุ่งกับรูปเคารพเด็ดขาด ไม่ว่าจะไหว้แบบไหน กันไว้ก่อน)
แต่เห็นคนพุทธบางคนคิดว่าพระุพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ผมก็ไม่แน่ใจจะเป็นเช่นนั้นได้มั้ย ในเมื่อพระพุทธองค์นิพพาน ดับสูญไปแล้ว ท่านจะมาสถิติกับรูปนั้นได้อย่างไร
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 4:44 pm

พระบัญญัติ 10 ประการ

รูปภาพ

คือบทบัญญัติที่พระเป็นเจ้าประทานให้แก่โมเสสบนภูเขาซีนาย แบ่งออกเป็น 10 ข้อ   

ส่วนแรกจะมี 3 ข้อ เป็นข้อปฏิบัติระหว่างมนุษย์กับพระเป็นเจ้า ได้แก่

1. จงนมัสการพระเป็นเจ้า พระสวามีเจ้าผู้เดียวของเจ้า

2. อย่าเอ่ยนามพระสวามีเจ้าโดยไม่สมเหตุ

3. วันพระเจ้าจงอย่าลืมฉลองเป็นวันศักดิ์สิทธิ์

ส่วนหลังมี 7 ข้อ เป็นข้อปฏิบัติระหว่างมนุษย์ด้วยกัน ได้แก่

4. จงนับถือบิดามารดา

5. อย่าฆ่าคน

6. อย่าทำอุลามก

7. อย่าลักขโมย

8. อย่าใส่ความนินทา

9. อย่าปลงใจในความอุลามก

10. อย่ามักได้ทรัพย์ของเขา

ในสมัยของพระเยซูเจ้า พวกฟาริสีและพวกธรรมาจารย์ ได้ตีความหมายของพระบัญญัติอย่างผิดจุดประสงค์ โดยตีความตามตัวหนังสือ และกำหนดให้ทุกคนจะต้องทำตามอย่างเคร่งครัด ห้ามผิดแม้เพียงเล็กน้อย

พระเยซูเจ้าทรงอธิบายว่า  แท้จริงแล้ว บัญญัติของพระเจ้านั้นมีไว้เพื่อมนุษย์  มิใช่มนุษย์มีไว้เพื่อบทบัญญัติ...

Do not worship anyone or anything except the one true God.
Do not use God's name other than with reverence.
Keep the Lord's day holy: dedicated to God
Honor your father and your mother.
Do not murder.
Do not commit adultery (or any impure act).
Do not steal.
Do not give false witness.
Do not covet another's wife.
Do not covet another's goods.

พระบัญญัติพระศาสนจักร

1. จงฟังมิสซา และอย่าทำงานในวันอาทิตย์ และวันฉลองบังคับ

2. จงอดอาหาร และอดเนื้อ ในวันบังคับ

3. จงรับศีลแก้บาปอย่างน้อยปีละครั้ง และจงรับศีลมหาสนิท อย่างน้อยปีละครั้งในกำหนดปัสกา

4. จงบำรุงพระศาสนจักรตามความสามารถ

::017:: พระบัญญัติของพระเจ้าครอบคลุมหมดแล้วทุกอย่างนะคะ เลือกเอาทางที่คิดว่าเหมาะสมกับตัวเองดีกว่าคะ ถ้าคุณเชื่อว่า พระเจ้าประทานทุกอย่างสำหรับคุณแล้ว ให้ขอบคุณพระองค์แต่ผู้เดียวจะดีกว่านะคะ

เครดิต//http://www.geocities.com/prakobkit/sain ... ommand.htm
Rakkypoko!

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 4:49 pm

อย่าบูชารูปเคารพ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 5:30 pm

เอาเป็นว่าเรา(คริสตชน)อย่าพึ่งไปซีเรียสกับท่านเจ้าของกระทู้หน่อยเลยครับ หากผมตอบโดยส่วนตัว คุณคงสนใจในแนวทางของคริสตชน และได้ศึกษาตามเว็บไซด์คริสตชนต่างๆ รวมทั้งเว็บบอรด์นี้ด้วย แต่เนื่องจากว่าคุณว่าไม่ได้เรียนคำสอนสำหรับคริสตชนใหม่โดยตรงกับคุณพ่อคาทอลิกที่วัด หัวใจของคุณนั้นเริ่มเลื่อมใสในพระ(เป็นเจ้า)มาได้นิดหน่อยแล้ว แต่เนื่องจากคุณเป็นพุทธมานานเกือบทั้งชีวิต การเลื่อมใสในความเชื่อใหม่นั้น อาจจะขัดกับความเชื่อดังเดิ่มที่นับถือมานานมากจนเป็นส่วนหนึ่งของตัวคุณ ทำให้ก่อให้เกิดความสับสนในใจคุณ จึงได้มาตั้งคำถามนี้ หากไม่รังเกียจ คาดว่าผมน่าจะเดาถูกใช่ไหมครับ

พี่น้องหลายๆท่านพูดก็ถูกครับ แต่โดยส่วนตัวสำหรับผมแล้ว หากเป็นคนที่สนใจ และยังไม่ได้เรียนคำสอนอย่างเป็นทางการโดยตรงจากบาทหลวง จะเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นครับ เอาเป็นว่าผมเข้าใจคุณก็แล้วกันครับ เอาเป็นว่าคุณทำตามแบบของคุณไปก่อน(แบบที่คุณต้องการจากใจว่าอยากทำอย่างไร ไม่ต้องยึดแบบมาตราฐานคริสตชนเดะๆ เพราะคาดว่าคุณคงเริ่มสนใจ และยังไม่ได้เรียนคำสอนโดยตรงจากบาทหลวงตัวเป็นๆ)

สำหรับผม สำหรับคุณ ไม่มีคำว่าผิดครับ แต่หากเริ่มเรียนคำสอนกับพ่อไปสักปีสองปี ผมก็จะพูดคล้ายๆกับพี่น้องพูดในกระทู้นี้ครับ แต่ตอนนี้ทำแบบขอบคุณไปก่อน ค่อยๆศึกษา ค่อยๆเรียนรู้ครับ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรคุณครับ

ปล.หากเป็นไปได้ ลองติดต่อคุณพ่อบาทหลวงคาทอลิก ตามวัดคาทอลิกดูนะครับ บอกท่านไปตรงๆว่าต้องการเรียนคำสอน คุณจะได้อะไรมากกว่าอ่าน ดู และถาม ตามเว็บบอรด์ครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 5:38 pm

พระพุทธรูปถ้าคนเป้นพุทธแท้ๆ(ย้ำว่าแท้ๆ)คือสัญลักษณ์แทนถึงพระพุทธเจ้า(การระลึก)มิได้บูชาหรือทำอะไรให้ศักสิทธิ์ได้ ทุกอย่างตามกรรมบุญบาปของตัวเอง(ดังนั้นบูชารูปเคารพตามพุทธแท้จึงมองว่าไร้สาระ)

แต่พระเยซูเจ้าสรุปแค่2ข้อน่าจะครอบคลุมจนไม่ต้องเอาอันอื่นมาปนแล้วนะ
1.จงรักพระเจ้าสิ้นสุดจิตใจ
2.จงรักเพื่อนบ้าน
แค่2ข้อก็ไม่จำเป็นต้องเอามาไรมาเพิ่มแล้ว เพราะทุกอย่างมันเป็นสับเซตของ2ข้อแล้ว

ไหว้พระพุทธเจ้าในฐานะนักปราชญ์->ไม่บาปเพราะเราไม่เอามาแทนพระเจ้า(แต่จุดธูปถือว่าบาปในความคิดผม เพราะเป็นการไหว้วิญยาณ แล้วส่งถึงสวรรค์ แล้วเป็นการบูชารูปเคารพ เพราะไหว้กราบบูชาจุดธูปเพื่อความศักสิทธิ์)
ไหว้เพื่อศักสิทธิ์สิริมงคล->บาปแน่นอนเป็นซูแปร์ติซัง(ตามความคิดผม)ห้ามถือสิ่งใดมาแทนพระเจ้า ห้ามนำสิ่งใดมาถือแทนพระเจ้า

ลองอ่านนี่ดูครับ http://en.wikipedia.org/wiki/God_in_Buddhism
lend

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 8:27 pm

ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ  ผมซึ้งใจจริงๆที่ทุกคนแนะนำผม ผมจะค่อยๆศึกษาไปก่อน  ถึงความรู้ยังน้อย แต่ผมก็เชื่อในพระเจ้า  เมื่อผมสามารถเข้าถึงแก่นแท้ได้แล้ว

ผมจึงจะเปลี่ยนมาคริสตชน 

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ::001::
Buddy

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 8:36 pm

ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก  ไม่ใช่ความนับถือ 

ถ้าเรารักใคร  เราจะฟังคนๆนั้นคนเดียว

ความคิดน้องตอนนี้ไม่ผิดนะคะ  เพราะน้องยังไม่ได้สัมผัสความรักพระเป็นเจ้า  ก็เลยไม่สามารถที่จะให้พระองค์ได้อย่างหมดตัวหมดใจ

แต่ถ้าเราได้สัมผัสพระองค์แล้ว  เราจะเหมือนได้ดวงตาใหม่  เหมือนคนตกหลุมรักน่ะค่ะ  หลักธรรมของพุทธ  คุณก็จะมองด้วยดวงตาใหม่  จะเห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็น

ตอนนี้น้องแค่สนใจนะคะ  และก็ยังไม่พร้อมที่จะตามพระองค์  ก็ไม่เป็นไรค่ะ  ค่อยๆศึกษา  เพราะความรักมีเวลาของมันเสมอ  ::001::
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 9:58 pm

lend เขียน: ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ  ผมซึ้งใจจริงๆที่ทุกคนแนะนำผม ผมจะค่อยๆศึกษาไปก่อน  ถึงความรู้ยังน้อย แต่ผมก็เชื่อในพระเจ้า  เมื่อผมสามารถเข้าถึงแก่นแท้ได้แล้ว

ผมจึงจะเปลี่ยนมาคริสตชน   

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ::001::

::014:: รับคำสอนก่อนล้างบาปไปศึกษาก่อนได้นะคะ
http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... &Itemid=51
Jack Sparrow

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 10:19 pm

lend เขียน: คือ ผมใช้คำสอนของพระพุทธเจ้าในบางเรื่องนะครับ  และก็นับถือ พระเจ้าครับ  ถ้าผมไหว้พระพุทธรูปจะผิดไหมครับ   ผมแค่แสดงความนับถือและขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆต่างๆ

แต่ในใจนั้นพระเจ้าเป็นสิ่งที่ยึดมั่นในใจผมมากที่สุด  และผมยังไม่เป็นคริสต์ นะครับ แต่เปลี่ยนแน่นอนนะครับ

อยากถามทุกๆคนนะครับ ผมยังมีประสบการณ์น้อย ช่วยชี้แนะด้วยครับ   ขอบคุณมากครับ  ::001::
บนเรือผมมีเข็มทิศอันเดียวแล้วชี้ไปถูกทางผมไม่เอาเข็มทิศผิดอันถูกอันมาใช้รวมกันแน่เพราะจะทำให้เสียเวลาเดินทาง
Dis volentibus

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 10:57 pm

ต้องใช้เวลา
บางเรื่องเราไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะเกิด ก็เกิดได้
เรื่องบางเรื่องก็เคยคิดว่าอาจรู้ได้ภายในเวลาจำกัด
เเต่จริงๆเเล้ว มันต้องใช้เวลานาน...เเละประสบการณ์ อย่างมากมายเจ้าค่ะ :grin:
13PM.

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 11:33 pm

ยกมือไหว้ภาวนากับรูปพระเยซูเจ้าหรือรูปนักบุญ,แม่พระ อันนี้ไม่ผิดครับเพราะคาทอลิกทำทุกคน แต่รูปเคารพนอกเหนือจากนี้ที่ถือว่าเป็นศาสดาอื่นไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับ เราไม่เคารพแต่ก็ต้องให้เกียรติ อย่าไปดูหมิ่น แต่ไม่ต้องยกมือไหว้ แค่นั้นแหละครับป๋ม
Edwardius

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 12:39 am

ขอให้แยกระหว่างศาสนภัณฑ์ (Icon) กับรูปเคารพ (Idol) ก่อนนะครับ
ศาสนภัณฑ์ต้องเป็นของศาสนาใด ศาสนาหนึ่งนะครับ
ถ้าคุณนับถือ C แล้วไปให้ความสำคัญกับ B นี่ B จะเป็น Idol นะครับ
เพราะแสดงความเป็นอื่นออกมา

ถามว่าไหว้ได้ไหม ขอให้ฟังจากคนในศาสนาเดียวหับที่นับถือนะครับ
ผมจะบอกว่าไม่ได้ ให้ตายก็ไม่ได้ จงยอมเป็นมรณากขีนะครับ (555+ มากไปป่าวเนี่ย?)

หลักธรรมของอันอื่น นับถือได้ไหม?
ตอบเลยว่า ไม่ได้ครับ ถ้าหลักธรรมที่นี้หมายถึง หลักความเชื่อ และหลักปฎิบัติเพื่อเป้าหมายสูงสุด
หลักธรรมที่เป็นความเชื่อของแต่ละศาสนานั้นต่างกันไป แม้แต่คริสต์กับยิวยังมีวิถีที่ต่างกันเลยครับ
ถ้าบอกว่าหมายถึงมาตรฐานทางศีลธรรมหละก้อ ต้องพิจารณาให้ดีครับ
เพราะมาตรฐานบางอย่างไม่เท่ากัน เช่น
รัก โลภ โกรธ หลง เป็นอวิชชา นำไปสู่ อนิพพาน
แต่สำหรับเรา ความรักยิ่งใหญ่ที่สุดครับ
Linkin_pang

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:14 am

Buddy เขียน: ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก  ไม่ใช่ความนับถือ 

ถ้าเรารักใคร  เราจะฟังคนๆนั้นคนเดียว

ความคิดน้องตอนนี้ไม่ผิดนะคะ  เพราะน้องยังไม่ได้สัมผัสความรักพระเป็นเจ้า  ก็เลยไม่สามารถที่จะให้พระองค์ได้อย่างหมดตัวหมดใจ

แต่ถ้าเราได้สัมผัสพระองค์แล้ว  เราจะเหมือนได้ดวงตาใหม่  เหมือนคนตกหลุมรักน่ะค่ะ  หลักธรรมของพุทธ  คุณก็จะมองด้วยดวงตาใหม่  จะเห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็น

ตอนนี้น้องแค่สนใจนะคะ  และก็ยังไม่พร้อมที่จะตามพระองค์  ก็ไม่เป็นไรค่ะ  ค่อยๆศึกษา  เพราะความรักมีเวลาของมันเสมอ   ::001::
เหนด้วยกับพี่เค้าอย่างแรง ::014:: ::014:: นับถือ
sasuke
~@

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 11:02 am

ศึกษาศาสนาคริสต์ดีๆ อ่านพระคัมภีร์ให้ละเอียด แล้วจะรู้ว่าเราไม่ต้องการหลักธรรมอื่นเลยครับ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 1:09 pm

ทั่วพิภพจนสุดปลายแผ่นดินได้เห็นความรอดของพระยาเวห์
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 2:13 pm

Jack Sparrow เขียน:
lend เขียน: คือ ผมใช้คำสอนของพระพุทธเจ้าในบางเรื่องนะครับ  และก็นับถือ พระเจ้าครับ  ถ้าผมไหว้พระพุทธรูปจะผิดไหมครับ   ผมแค่แสดงความนับถือและขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆต่างๆ

บนเรือผมมีเข็มทิศอันเดียวแล้วชี้ไปถูกทางผมไม่เอาเข็มทิศผิดอันถูกอันมาใช้รวมกันแน่เพราะจะทำให้เสียเวลาเดินทาง

เอาน่าคุณแจ็ค ให้เวลาท่านเจ้าของกระทู้เขาหน่อยครับ เรื่องแบบนี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องศาสนา ต้องใช้เวลาและทำความเข้าใจเป็นอย่างสูง ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ดีกว่าครับ คนเราเกิดมาไม่เหมือนกัน พื้นฐานต่างกัน และที่สำคัญ การดลใจในมารู้จักพระเจ้านั้น แตกต่างกัน ความเชื่อเป็นเรื่องของจิตใจครับ และส่งผลต่อความคิด และการดำเนินชีวิต ให้ท่านเจ้าของกระทู้ตัดสินใจด้วยตัวเองดีที่สุดครับ ตอนนี้เอาแบบที่ผมแนะนำไปก่อน อย่าพึ่งไปใช้มาตราฐานคนที่เป็นคริสตชนเรียบร้อยแล้วครับ ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ต้องค่อยๆก่อ ค่อยๆสร้างครับ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ตอบกลับโพส