สนใจอยากศึกษาคาทอลิกครับผม ^ ^

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:10 pm

สวัสดีครับ

ผมเรียนอยู่ชั้นปีที่สองที่คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนะครับ พอดีอยากจะศึกษาคาทอลิกดูอ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะมีช่องทางไหนได้บ้างครับ อยากจะรู้รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆของคาทอลิกด้วยอ่ะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจเลือกหลักในการดำเนินชีวิตต่อจากนี้ครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านนะครับ   ถ้าไม่รบกวนก้อแอดมาได้นะครับ pattarachat@hotmail.com ครับ    :cheesy:
แก้ไขล่าสุดโดย Like a Heaven เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holysong_holyHill
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:13 pm

หวัดดี ผม โปร ครับ ยินดีที่เข้ามานะครับ
มีอะไรที่ข้องใจถามได้นะครับ
ขอสันติสุขจงมีแด่ท่าน
อาเมน
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:18 pm

Like_a_Heaven เขียน: สวัสดีครับ

ผมเรียนอยู่ชั้นปีที่สองที่คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนะครับ พอดีอยากจะศึกษาคาทอลิกดูอ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะมีช่องทางไหนได้บ้างครับ อยากจะรู้รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆของคาทอลิกด้วยอ่ะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจเลือกหลักในการดำเนินชีวิตต่อจากนี้ครับ

หวัดดีคร้าบ เจี๊ยบเป็นโปรเตสแตนต์ ฮะ

เดี๋ยวคงมีพี่เลี้ยง สาวๆ จากวัดอัสสัม มาต้อนรับครับ

ปล.ตอนนี้มีพี่ป๊อบ เรียน คณะเดียวกะพี่ แต่เป็นรุ่นน้อง (ปี 1 ) กำลังเรียน คำสอนที่ วัดอัสสัมฯฮะ

อ่านเรื่องของพี่ปอบ ลิงก์ล่างฮับ : emo036 :

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6943.0
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:36 pm

ไปเรียนคำสอนที่วัดอัสสัมชัญไม๊ค๊าๆๆๆๆ :grin:

วันอาทิตย์ เวลา10.00-11.30 ที่บ้านพักพระสงฆ์ชั้น2
ลองมาดูก่อนก็ได้...

ติดต่อได้ที่

-สำนักงานวัด อาสนวิหารอัสสัมชัญ บางรัก
โทรศัพท์ 0-2233-7120,0-2234-4592,0-2234-8556

-หรือ ศูนย์คริสตศาสนธรรม(คำสอน)กรุงเทพฯ
โทรศัพท์ 0-2237-5276,0-2233-0338

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :grin:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 10:43 pm

+Ecclesia+ เขียน: ไปเรียนคำสอนที่วัดอัสสัมชัญไม๊ค๊าๆๆๆๆ :grin:

วันอาทิตย์ เวลา10.00-11.30 ที่บ้านพักพระสงฆ์ชั้น2
เจ๊โบสถ์ น่าจะเป็นพี่เลี้ยง (ภาษาโปรฯ ) คือช่วยดูแล พาไปวัด เข้าไปนั่งเรียนคำสอน เป็นเพื่อนสักครั้งสองครั้ง จนพี่เขารู้จักหนิดหนม กับเพื่อนร่วมชั้น
และอุ่นใจกับ พ่อ/ครูคำสอน แล้วถอนตัวออกมา ฮะ

ปล.เราโปรฯ จะเน้นการเป็นพี่เลี้ยงให้ ผู้สนใจ หรือ ผู้เชื่อใหม่ ฮะ เพราะคนไปใหม่ๆจะเหงาจะทำอะไรไม่ถูก ฮะ
โดยเฉพาะช่วงมิสซา คาทอลิก ศาสนพิธี มีขั้นตอนเยอะ ฮะ :grin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 11:40 pm

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก
Dis volentibus

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 11:46 pm

Jeab Agape เขียน:
+Ecclesia+ เขียน: ไปเรียนคำสอนที่วัดอัสสัมชัญไม๊ค๊าๆๆๆๆ :grin:

เจ๊โบสถ์ น่าจะเป็นพี่เลี้ยง (ภาษาโปรฯ ) คือช่วยดูแล พาไปวัด เข้าไปนั่งเรียนคำสอน เป็นเพื่อนสักครั้งสองครั้ง จนพี่เขารู้จักหนิดหนม กับเพื่อนร่วมชั้น
และอุ่นใจกับ พ่อ/ครูคำสอน แล้วถอนตัวออกมา ฮะ

ปล.เราโปรฯ จะเน้นการเป็นพี่เลี้ยงให้ ผู้สนใจ หรือ ผู้เชื่อใหม่ ฮะ เพราะคนไปใหม่ๆจะเหงาจะทำอะไรไม่ถูก ฮะ
โดยเฉพาะช่วงมิสซา คาทอลิก ศาสนพิธี มีขั้นตอนเยอะ ฮะ :grin:
น้องเจี๊ยบจ๋า ตัวเจ๊เองตอนนี้ก็ยังเรียนคำสอนอยู่นะจ๊ะ จะไม่เข้าไปนั่งด้วย ได้อย่างไรกัน เสียเเต้ม(เรียนคำสอน)หมด เห่ะๆ :grin:

ป.ล. ในห้องเรียนคำสอน ทางคาทอลิกก็จะดูเเลผู้เชื่อใหม่เหมือนกันจ้า มีพี่เลี้ยงเหมือนกัน เเละถ้ามาตอนเเรกเเล้วรู้สึกว่ายังไม่พร้อม ก็ยังไม่ต้องเข้ามิสซาได้ ค่อยๆเรียนรู้ไป จนกว่าจะเข้าใจความสำคัญของมิสซา พอถึงเวลาอันสมควรคุณพ่อถึงจะค่อยๆเเนะนำให้ลองเข้าวัดดู เเล้วตอนเข้าวัด ก็จะมีครูคำสอนคอยเเนะนำอยู่เนื่องๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 11:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 1:12 am

ยินดีต้อนรับครับ เอชครับ ปีสองเหมือนกัน
ถ้าสนใจชุมนุมคาทอลิค ที่มีกิจกรรมเรื่อยๆ (หมายถึงของจุฬานะฮะ ที่ มธ. เราว่างงาน นั่งกินนอนกิน)
ก็ติดต่อไปที่ชุมนุมคาทอลิคจุฬาฯ เลยนะฮะ

เห็นบอกพอเปิดเทอมจะมีซ้อมร้องเพลงคริสต์มาสกัน
น่าสนุกฮะ...
::013::

แล้วเป็นไทยพุทธมาก่อน
หรือไทยคริสต์-โปรฯ ครับ

แต่สังเกตจากสำนวนการพิมพ์ในประโยคสุดท้าย...เป็นโปรฯ มาก่อนใช่ป่ะครับ
ยังไงก็ยินดีต้อนรับนะฮะ...ให้ติดต่อเฮียๆ เจ๊ๆ ที่จุฬาฯ ให้ได้นะฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ จันทร์ ต.ค. 29, 2007 1:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 3:23 am

ช่องทางไหน  พี่ว่า  อาจมี 2 ทางคือ  หัวใจกับสมอง  แต่ทั้งสองอย่างขับเคลื่อนด้วยการสวดภาวนา  ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก  เราเข้าใจความรักด้วยทั้งหัวใจและสมอง

ลองไปมิสซาก่อนซักครั้งมั้ยคะ  ที่ใกล้ๆก็ที่  มหาไถ่ อัสสัม  และทั้งชีวิต  พระเป็นเจ้าจะค่อยๆให้เรารู้จักพระองค์ด้วยพระองค์เอง  พระองค์จะให้เราได้สัมผัสความรักนั้นด้วยวิธีต่างๆ  พระองค์รักเรามาก  เรื่องราวความรักพระองค์ที่มีต่อเราหาอ่านได้ในพระคัมภีร์  (เขียนขอที่นี่นะคะ  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0 )  การศึกษาศาสนาคริสต์  เหมือนการศึกษาคนๆนึง  ที่มีทั้งจิตวิญญาณ  ความรัก  ความผูกพัน  (ซับซ้อนไปมั้ยเนี่ย  : xemo016 :)  เราจะมีความสัมพันธ์กับเค้า  เมื่อเราศึกษาเค้า  นี่คือ  พระเป็นเจ้า  ::001::

อันนี้คำสอนคาทอลิก  (แอบตัดหน้าเจ๊ฟิมนิดนึง  : xemo016 :http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... &Itemid=51

อันนี้เป็นตารางมิสซานะคะ อัสสัม:  http://www.catholic.or.th/service/mass/ ... hbkk1.html
มหาไถ่  :  http://www.catholic.or.th/service/mass/ ... hbkk9.html

ถ้าไปคนเดียวก็ทำได้ทุกอย่าง  เว้นออกไปรับศีล  และอันนี้คืออีกอันที่อยากแนะนำให้ไป  คือ  สวดเทเซ่  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7028.0
อายุขนาดนี้น่าจะชอบ  ::001::

การจะศึกษาใคร  ก็ต้องลองทำกิจกรรมหลายๆอย่างกับเค้า  และเราจะรู้เองค่ะว่า  นี่คือคนที่ "ใช่"  รึเปล่า  ขอให้ลองนะคะ  ::001::
Prod Pran

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 5:10 am

พวกเรายังไม่ได้ถามกันเลยว่า น้องเจ้าของกระทู้บ้านอยู่แถวไหน  :cheesy: พวกพี่ๆจะได้แนะนำวัดคาทอลิกที่ไกล้ที่สุดให้ค่ะ :laugh:

พี่พีพี สนับสนุน ให้ลองร่วมมิสซา ก่อน ชิมลาง แล้วจะได้ข้ามขั้นตอนไปเรียนคำสอนเพื่อความเชื่อความเข้าใจ หรือ ทั้งสองอย่างได้เลยค่ะ : emo036 :

แต่ไม่ว่าจะมิสซา หรือเรียนคำสอน  อยากจะให้น้องๆที่บอร์ด ทำหน้าที่เป็นพี่เลี้ยง ด้วยนะคะ เพราะผู้สนใจ หรือผู้เชื่อใหม่ ต้องการบรรยากาศของการสำแดง ความรัก ตามที่เราพูดกันว่า ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก..........สำหรับพี่ รู้สึกว่า เป็นคาทอลิก เอาใจใส่เรื่องผู้มาใหม่น้อยไปหน่อย :wink: เพราะปัจจุบันถ้าพี่ไม่ได้นำตัวเข้าไปรู้จักเอง (รู้จักพวกคุณพ่อ และน้องๆจากนิวมานา ) ยังไม่เคยมีใครสอบถาม หรืออยากดูแล
หรืออยากรู้จัก ว่าพี่มาจากวัดไหน หรืออยู่ที่ใด : xemo026 : แต่สำหรับพี่ดีเพราะไม่ต้องมีพี่เลี้ยง แต่สำหรับผู้เชื่อใหม่ จะขาดความอบอุ่นและความรัก
ที่เราชอบพูดชอบเทศน์ กันค่ะ :wink:
.
.

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 7:29 am

อ้อ..ผมอยู่หอพักของจุฬาฯครับ ว่าง่ายๆก้อคือนอนที่จุฬาฯนั่นแหละ ^ ^ 

ได้วัดใกล้ๆก้อดีครับผม จะได้เดินทางสะดวก(วัดหัวลำโพงไม่เอานะครับ...ฮา)
Buddy

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 7:51 am

Prod Pran เขียน:
สำหรับพี่ รู้สึกว่า เป็นคาทอลิก เอาใจใส่เรื่องผู้มาใหม่น้อยไปหน่อย :wink: เพราะปัจจุบันถ้าพี่ไม่ได้นำตัวเข้าไปรู้จักเอง (รู้จักพวกคุณพ่อ และน้องๆจากนิวมานา ) ยังไม่เคยมีใครสอบถาม หรืออยากดูแล
หรืออยากรู้จัก ว่าพี่มาจากวัดไหน หรืออยู่ที่ใด : xemo026 : แต่สำหรับพี่ดีเพราะไม่ต้องมีพี่เลี้ยง แต่สำหรับผู้เชื่อใหม่ จะขาดความอบอุ่นและความรัก
ที่เราชอบพูดชอบเทศน์ กันค่ะ :wink:
ไม่ขนาดนั้นหรอกค่ะ  ไม่อบอุ่นจากคน  แต่อบอุ่นจากพระแน่นอน  และที่สำคัญคือ  หนูว่า  คาทอลิกเน้นความเป็นอิสระนะ  คือ  ตั้งใจมาหาพระจริงๆ เราค่อนข้างเคารพความเป็นส่วนตัว  คือถ้าถามก็ตอบ  ไม่ถามก็ไม่ว่าอะไร  จะมาก็ต้อนรับ  จะไปก็ไม่ว่า และที่สำคัญคือ  ตอนนี้สังคมคาทอลิก  ไม่ได้เน้นการสร้างความสัมพันธ์กับคนมาวัดเท่าไหร่ (ซึ่งเป็นข้อเสีย)  แต่ในเมื่อมันเป็นแบบนี้อยู่  แล้วถ้าเค้าเคยชินกับการมีพี่เลี้ยง  มันก็จะ ... อืม... นะ  คือให้เค้ารู้จักเราแบบที่เราเป็นดีกว่า ... เพราะตอนที่หนูมา  หนูก็ไม่รู้จักใคร  แถมโดนพ่อไล่กลับบ้านอีก RCIA ที่วัดไม่มี  ไม่รู้จักเวบบอร์ด  เรียนคำสอน  พ่อก็ทิ้งๆขว้างๆ  ไปขอเค้าให้มาเป็นแม่ทูนหัวก็โดนปฎิเสธ  อ่านพระคัมภีร์ไม่รู้เรื่อง  ไม่รู้จะถามใคร  สวดสายประคำไม่เป็น  ก็ดิ้นรนเอา  สวดขออย่างเดียว  ปากกัดตีนถีบสุดชีวิต  

ที่พูดไม่ได้อยากให้ใครเป็นแบบนี้นะคะ (แต่ก็รู้ว่า  มีแบบนี้เยอะเหมือนกัน) แต่ถ้าต้องเป็นก็ขอให้อดทน  เพราะถึงจะลำบากภายนอก  แต่ความรักความอบอุ่นไม่เคยขาด  เราอาจไม่ได้จากคน  แต่เราจะได้จากพระ  พระไม่เคยทิ้ง  

การมีพี่เลี้ยงก็อาจจะดี  แต่สิ่งสำคัญคือ  การช่วยให้เค้าได้สัมผัสพระองค์ แบบ facilitator ความรักแบบคริสตชน  จริงอยู่  เค้าต้องเห็น  แต่น้อยคนที่จะสามารถมีความรักได้อย่างพระองค์และแสดงออกมา  เราแสดงได้แค่เสี้ยวแค่นั้น  ...  ความรักแบบคริสตชนนั้น  เป็นความรักที่ลึกซื้ง  ไม่ใช่  ไปพูดด้วยแปลว่ารัก  ไม่พูดด้วยแปลว่า ไม่รัก  มันไม่ใช่แค่นั้น  ความสัมพันธ์กับคนเป็นทักษะสังคม  คนที่เค้าไม่มีพระเค้าก็ทำได้  แต่ความรักที่ลึกซึ้งและจริงใจ  ไม่ใช่ทำได้ง่ายๆ ...  2  ปีแรก  ไม่มีเพื่อนที่วัด  แต่ก็อบอุ่นทุกครั้งที่ไปวัด  ไม่เคยเหงา  ::001::

และอีกอย่างคือ  มันเหมือนกับไม่ไว้ใจพระอ่ะค่ะ   เหมือนไม่เชื่อว่า  พระเรียกมาแล้วพระจะไม่ดูแล  หนูไม่มีหนังสือคำสอน  แต่พระสอนหนูครบ ... หนูเชื่อพระนะ  ถ้าคนๆนี้ต้องมีพี่เลี้ยง  พระจะจัดให้  แต่ถ้าพระองค์ไม่ได้ให้เค้ามี  พระองค์ก็จะมีวิธีการของพระองค์  เราเป็นแค่ผู้รับใช้ ....  คือถ้าเค้าต้องการ  ทุกคนก็พร้อมช่วย  แต่ถ้าเค้าไม่เอา  เราก็ไม่ว่าอะไร  ให้อิสระ ....  เราเชื่อในพระกระแสเรียก  ถ้าพระเรียกเค้ามา  พระองค์จะมีวิธีการของพระองค์ในการดูแลเค้า   พระองค์อาจใช้เราเป็นเครื่องมือ  หรือพระองค์อาจดูแลเค้าเอง   ::001::
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 8:41 am

Like_a_Heaven เขียน: อ้อ..ผมอยู่หอพักของจุฬาฯครับ ว่าง่ายๆก้อคือนอนที่จุฬาฯนั่นแหละ ^ ^ 

ได้วัดใกล้ๆก้อดีครับผม จะได้เดินทางสะดวก(วัดหัวลำโพงไม่เอานะครับ...ฮา)
วัดพระมหาไถ่ อยู่ตรงซ.ร่วมฤดี

อยู่จุฬา มาเข้าชมรมคาทอลิคสิครับ อยู่งตรงข้ามชมรมคริสเตียนเลย^^
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 9:29 am

Buddy เขียน: อันนี้คำสอนคาทอลิก  (แอบตัดหน้าเจ๊ฟิมนิดนึง  : xemo016 :http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... &Itemid=51

::011:: ไม่ตัดหน้าหรอกจ้า แจกไปเลยของฟรี อิอิอิอิ
.
.

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 12:46 pm

กำลังเลือกวัดที่จะเข้าไปเรียนคำสอนน่ะครับ ไม่ทราบว่าอันไหนเหมาะกับผมกว่ากันอ่ะครับระหว่าง

พระมหาไถ่ กับ เซนต์หลุย แล้วก้อ อัสสัม อ่ะครับ ผมสะดวกช่วงเย็นๆหลังบ่ายสามอ่ะครับวันอาทิตย์ หรือว่ามีวัดไหนใกล้ๆหรือเป็นวันอื่นก้อ ขอความกรุณาพี่น้องที่นี้ด้วยนะครับ

จริงๆก้ออยากรู้ว่าสังคมคาทอลิกเป็นอย่างไรด้วยอ่ะครับ จะได้ทำตัวถูก

ขอบคุณมากเลยครับ ^ ^
Alphonse

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 12:48 pm

Like_a_Heaven เขียน: กำลังเลือกวัดที่จะเข้าไปเรียนคำสอนน่ะครับ ไม่ทราบว่าอันไหนเหมาะกับผมกว่ากันอ่ะครับระหว่าง

พระมหาไถ่ กับ เซนต์หลุย แล้วก้อ อัสสัม อ่ะครับ ผมสะดวกช่วงเย็นๆหลังบ่ายสามอ่ะครับวันอาทิตย์ หรือว่ามีวัดไหนใกล้ๆหรือเป็นวันอื่นก้อ ขอความกรุณาพี่น้องที่นี้ด้วยนะครับ

จริงๆก้ออยากรู้ว่าสังคมคาทอลิกเป็นอย่างไรด้วยอ่ะครับ จะได้ทำตัวถูก

แนะนำมหาไถ่ครับ
ใกล้หอในจุฬาด้วยนี่ฮะ BTS แป๊ปเดียว
แล้วคุณจะติดใจกับวิถีมหาไถ่
ฮ่าๆๆ

(ขอค่าโปรโมทหน่อยนะคุณพ่อ เหอๆ)
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 2:19 pm

necromancer เขียน: (ขอค่าโปรโมทหน่อยนะคุณพ่อ เหอๆ)
โผล่ตัวมาวัดให้พ่อเห็นก่อนละกันโยม
Alphonse

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 2:21 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
necromancer เขียน: (ขอค่าโปรโมทหน่อยนะคุณพ่อ เหอๆ)
โผล่ตัวมาวัดให้พ่อเห็นก่อนละกันโยม
งุบงิบๆ.....
กำลังคิด..จด...ข้อแก้ตัว
ฮ่าๆๆๆ
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 10:11 pm

ยินดีต้อนรับครับผม : xemo017 :
.
.

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 10:32 pm

พอดีพรุ่งนี้มีพี่น้องไปวัดพระจิตเป็นเพื่อนแล้วครับ

ขอบคุณนิวมานาครับผม ต่อจากนี้คงต้องรบกวนอีกนะครับ  ^ ^
taiyo

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 11:26 pm

necromancer เขียน:
Like_a_Heaven เขียน: กำลังเลือกวัดที่จะเข้าไปเรียนคำสอนน่ะครับ ไม่ทราบว่าอันไหนเหมาะกับผมกว่ากันอ่ะครับระหว่าง

แนะนำมหาไถ่ครับ
ใกล้หอในจุฬาด้วยนี่ฮะ BTS แป๊ปเดียว
แล้วคุณจะติดใจกับวิถีมหาไถ่
ฮ่าๆๆ

(ขอค่าโปรโมทหน่อยนะคุณพ่อ เหอๆ)
แต่ผมเดินเข้าซอยไปมหาไถ่ ทำไมมันลึกจังหว่า เดินแทบลิ้นห้อยเลย (ไม่อยากเสียตังค์ค่ามอเตอร์ไซค์ 55555555555)
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ จันทร์ ต.ค. 29, 2007 11:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 11:35 pm

Like_a_Heaven เขียน: พอดีพรุ่งนี้มีพี่น้องไปวัดพระจิตเป็นเพื่อนแล้วครับ

ขอบคุณนิวมานาครับผม ต่อจากนี้คงต้องรบกวนอีกนะครับ  ^ ^
ยินดีให้บริการค่ะ.. : xemo016 : : emo036 : : xemo033 :
Alphonse

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 11:40 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
Like_a_Heaven เขียน: พอดีพรุ่งนี้มีพี่น้องไปวัดพระจิตเป็นเพื่อนแล้วครับ

ยินดีให้บริการค่ะ.. : xemo016 : : emo036 : : xemo033 :
อ่ะๆๆๆๆ
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 11:47 pm

ยินดีครับ ::004::
.
.

อังคาร ต.ค. 30, 2007 4:25 pm

ตื่นเต้นมากเลยครับพี่น้อง วันนี้ครั้งแรกที่เข้าวัดคาทอลิก แรกๆก้อเงอะๆงะๆแอบๆกลัวนิดๆด้วยอ่ะครับ แต่ก้อรู้สึกดีนะครับ เวลากำลังดี ไม่เร็วไม่ช้าเกินไป พิธีต่างๆกะเข้มดี ^ ^
Marie Antoinette

อังคาร ต.ค. 30, 2007 5:52 pm

ว้า ! ตอบช้าไป ว่าจะชวนมาเรียนด้วยกันที่วัดน้อยซะหน่อย  : xemo017 : : xemo017 :
antoinetty*

อังคาร ต.ค. 30, 2007 6:58 pm

ว้าว

รุ่นพี่จุฬาฯ

o O''

ปีหน้าจะตามไปอยู่ด้วย

5 5
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 7:38 am

เอ้อ....รบกวนอีกเรื่องนึงนะครับ คาทอลิกเนี่ยเค้ามีกลุ่มหรือสมาคมของคนที่เป็นฆราวาสมั้ยครับ พอดีเพิ่งนึกขึ้นได้
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 8:36 am

Like_a_Heaven เขียน: เอ้อ....รบกวนอีกเรื่องนึงนะครับ คาทอลิกเนี่ยเค้ามีกลุ่มหรือสมาคมของคนที่เป็นฆราวาสมั้ยครับ พอดีเพิ่งนึกขึ้นได้
ในแต่ละวัดจะมีอยู่แล้วเช่น

คณะนักขับร้อง/กลุ่มเยาวชน/สภาอภิบาลวัด/ผู้อาวุโสฯลฯ

นอกจากนี้ยังมีกลุ่มเฉพาะที่ตั้งขึ้นมาเพื่อปฎิบัติตามเจตนารมณ์ของผู้ตั้ง

เช่น ฟรังซิสกัน คาเมลไลท์ พลมารี ฯลฯ
ตอบกลับโพส