(รวม กระทู้ )ผมอยากเป็นคาทอลิกแต่อายุ13ต้องทำไงแล้วเป็นได้ไหม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
กอล์ฟ

อังคาร ต.ค. 30, 2007 9:38 pm

ผมอยากเป็นคาทอลิกแต่อายุ13ต้องทำไงแล้วเป็นได้ไหม

ปล.น้องได้เคยถามแล้ว บรรดาพี่ๆแนะนำกันมากมายได้อ่านหรือเปล่าคะ

พี่เลยรวมกระทู้ให้เพื่อน้องจะได้อ่าน
// พี่พีพี
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ พ.ย. 03, 2007 7:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

อังคาร ต.ค. 30, 2007 9:43 pm

ขอโทษนะครับ
อ่านแล้วแบบ...ผมอยากได้รถขับ ยังไม่มีใบขับขี่ ถ้าจะซื้อซื้อยังไง...
แฮะๆ

รอคนอื่นมาตอบดีกว่านะฮะ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 30, 2007 9:49 pm

อ่านพระคัมภีร์ ปรึกษาพ่อเจ้าวัดวัดที่ไกล้ๆบ้าน เข้าร่วมมิสซา
Rakkypoko!

อังคาร ต.ค. 30, 2007 10:14 pm

ไปวัดสิ
Batholomew
~@

อังคาร ต.ค. 30, 2007 10:29 pm

ไปวัดคาทอลิกที่ใกล้ ๆ นะครับ แล้วก็เดินไปหาพ่อเจ้าวัดเลยครับ ว่าอยากเป็นคาทอลิก ขอเรียนคำสอนครับ ::001::

ไม่ต้องกลัวนะครับ เรารักพระองค์แล้ว กล้าที่จะเดินหน้าเลยครับ วางใจพระ ไม่ต้องกลัวครับ
Dis volentibus

อังคาร ต.ค. 30, 2007 10:42 pm

Batholomew เขียน: ไปวัดคาทอลิกที่ใกล้ ๆ นะครับ แล้วก็เดินไปหาพ่อเจ้าวัดเลยครับ ว่าอยากเป็นคาทอลิก ขอเรียนคำสอนครับ ::001::

ไม่ต้องกลัวนะครับ เรารักพระองค์แล้ว กล้าที่จะเดินหน้าเลยครับ วางใจพระ ไม่ต้องกลัวครับ
ช่ายๆๆๆ :angel:

ป.ล. ขอเห็นด้วยเจ้าค่ะ  ::011::
Joseph

อังคาร ต.ค. 30, 2007 10:58 pm

ไปวัดคาทอลิกที่ใกล้บ้านสิ บอกอยากเป็นคาทอลิก อยากเรียนคำสอน พี่ก็ไม่รู้น้องอยู่แถวไหนหรือจะเอ็มมาคุยกับพี่ส่วนตัวก็ได้
Phulasso

อังคาร ต.ค. 30, 2007 11:41 pm

มาช้า ทุกคนตอบหมดเยย
ตามที่พี่ๆเขาว่านั่นแหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 31, 2007 1:31 am

ตอบเหมือนคนอื่น^^!

ไปวัดคาทอลิกใกล้บ้าน ติดต่อคุณพ่อเรียนคำสอน
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 12:22 am

ดีนะครับ พระเจ้าเรียกแต่เช้าเลย ^ ^
Edwardius

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 12:29 am

การเปลี่ยนศาสนาไม่มีผลในทางกฎหมายไทยจ้า
ยกเว้นการเปลี่ยนสถานภาพ เช่น จาก ฆราวาส ไปเป็น บรรพชิต
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 12:37 am

Edwardius เขียน: การเปลี่ยนศาสนาไม่มีผลในทางกฎหมายไทยจ้า
ยกเว้นการเปลี่ยนสถานภาพ เช่น จาก ฆราวาส ไปเป็น บรรพชิต
ไม่น่านะ  เพราะพวกคุณพ่อก็ยังเป็น  "นาย"  ตามบัตรประชาชนน่ะจ้ะ  ....  ไม่เหมือนทางพุทธที่รู้สึกจะเปลี่ยน  อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ 
Alphonse

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 1:59 am

Buddy เขียน:
Edwardius เขียน: การเปลี่ยนศาสนาไม่มีผลในทางกฎหมายไทยจ้า
ไม่น่านะ  เพราะพวกคุณพ่อก็ยังเป็น  "นาย"  ตามบัตรประชาชนน่ะจ้ะ  ....  ไม่เหมือนทางพุทธที่รู้สึกจะเปลี่ยน  อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ 
พุทธก็ไม่เปลี่ยนครับ

สถานภาพ คำนำหน้านาม เมื่อเกิดอย่างไรก็ตายอย่างนั้น (ไม่นับ ด.ช. ด.ญ. นะฮะ)
เว้นแต่ นางสาว เปลี่ยนเป็นนาง เมื่อสมรส (กำลังพยายามแก้กันอยู่ แฮะๆ)

แม้แต่ทหาร แม้ในบัตรข้าราชการ จะเป็น พล.เอก นายแพทย์ ศาสตราจารย์ คุณหญิง ฯลฯ หรืออะไรก็ช่าง
ทางกฎหมาย คือ ฐานข้อมูลในกรมการปกครอง จะยังเป็น "นาย" "นาง" "นางสาว" ครับ

ของพระสงฆ์พุทธก็เช่นกัน แต่ทั้งนี้ก็สามารถใช้ศาสนนาม เช่น หลวงพ่อคูณ ใช้ "พระราชวิทยาคม" ได้ในนิติกรรมสัญญา
แต่ใช้กับทางราชการไม่ได้ครับ ไม่อย่างนั้นวุ่นวายแย่ ยังคงใช้ นาย..... เหมือนเดิม

ทั้งนี้รู้สึกว่าจะยกเว้นพระสังฆราชฯ สกลมหาปรินายก
ทรงพระศักดิ์เทียบเท่า หม่อมเจ้าชาย และทรงพระยศเทียบเท่า พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
จึงไม่ต้องใช้ "นาย..." แต่ให้ใช้พระยศ พระศักดิ์ที่ได้รับพระราชทานมา
และไม่ต้องใช้บัตรประจำตัวประชาชน ครับ เพราะกฎหมายยกเว้นไว้ แต่สงฆ์อื่นๆ ของพุทธต้องใช้บัตรประชาชนปกติ
เกณฑ์ทหาร และถูกฟ้องคดีแพ่ง และอาญาปกติ ครับ (ไม่ใช่บวชจะหนีได้นะเออ)

ทั้งนี้ยกเว้นพระราชวงศ์ ให้สุดแล้วแต่พระราชวินิจฉัย
เพราะพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประธานแห่งพระราชสำนัก และเครื่องราชอิสริยาภรณ์ทั้งปวง
ทรงสิทธิเด็ดขาดในการพระราชทานพระยศ และพระศักดิ์ครับ
(พระยศ พระศักดิ์ ความหมายต่างกันนะฮะ ใช้คำว่าพระยศศักดิ์ ไม่ได้)

มีเรื่องเล่าให้ฟัง
ทูลกระหม่อมวังสระประทุมเคยสอบถามไปที่การทะเบียนราษฎรว่า ถ้ามีพระประสงค์จะทำนิติกรรมสัญญาใดๆ พระองค์จะต้องทรงดำเนินการอย่างไร
เพราะทรงไม่มีบัตรประจำตัวประชาชน พระองค์จะทรงใช้อะไรเป็นตัวยืนยันว่า "นี่ตัวจริงนะ" แม้พสกนิกรจะจำพระพักตร์ได้ แต่ถ้าสมมติว่า "ทรงมอบฉันทะ" ให้นางสนองพระโอษฐ์หรือราชเลขาในพระองค์ไปทำแทน ชาวบ้านจะทราบได้อย่างไร ว่าเป็นพระองค์มอบไป
ทะเบียนราษฎรทูลตอบว่า "ให้ใช้พาสปอร์ตค่ะ" (เป็นที่ทราบกันดีว่าเจ้านายพระศักดิ์หม่อมเจ้าขึ้นไป กฎหมายยกเว้นไม่ต้องมีบัตรประจำตัวประชาชน)
ทูลกระหม่อมก็ตอบกลับไปว่า "จะบ้าหรอ ฉันเป็นคนไทย เกิดที่นี่ ถือสัญชาตินี้ ให้ฉันใช้พาสปอร์ตในประเทศตัวเองเนี่ย"
(อย่าลืมว่าเจ้านายที่ได้รับการยกเว้น แม้จะมีพระสุพรรณบัตร คือ แผ่นทองคำจารึกพระนาม วันเดือนปีเกิด พระบิดา พระมารดา แต่นั่นไม่ใช่เอกสารที่จะพกติดตัว และแน่นอนครับไม่มีรูปถ่าย และเลขประจำตัวประชาชน ซึ่งเจ้านายไม่มีเลขดังกล่าวอยู่แล้ว)
ว่าแล้วทูลกระหม่อมฯ ก็เสด็จไปที่สำนักงานเขต....ทรงฉายบัตรประจำตัวประชาชน ซะ.....
เจ้าพนักงานหัวหมุนนิดหน่อย เพราะเป็นกรณีแรกในประวัติศาสตร์ อีกทั้งๆ งงๆ ว่าตรงช่อง ชื่อ - ชื่อสกุล จะใช้คำว่าอะไร

เพราะถึงแม้พระราชสำนักปัจจุบันจะทรงราชสกุล "มหิดล"
แต่ในหลวงทรงราชสกุล "จักรีวงศ์ แต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทย ไม่ใช่ "มหิดล" แม้จะเคยทรงเมื่อทรงพระเยาว์ร่วมพระเชษฐาธิราช
ตอนดำรงพระศักดิ์เป็นหม่อมเจ้าชาย และดำรงพระยศเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ คือหม่อมเจ้าอานันทมหิดล และหม่อมเจ้าภูมิพลอดุลยเดช (มหิดล)
แต่เมื่อขึ้นกินเมือง ตามโบราณราชประเพณีเมื่อดำรงเป็นประธานแห่งราชสกุลวงศ์ ต้องเปลี่ยนเป็น "จักรีวงศ์" ซึ่งผู้ใช้ราชสกุลนี้จะมีเพียงผู้เดียวในราชอาณาจักรในแต่ละครั้ง (แน่นอนครับ เพราะสงวนไว้สำหรับกษัตริย์ และกษัตริย์มีสององค์พร้อมกันไม่ได้) และสมเด็จพระนางเจ้าฯ แม้จะเคยทรงราชสกุล "กิตติยากร" แต่ปัจจุบันเมื่ออภิเษกสมรส ก็ส่งผลให้ไม่ได้ทรงราชสกุลใดๆ ทั้งสิ้น

แต่โบราณราชประเพณี เจ้านายฝ่ายในชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป ไม่มีราชสกุลใช้ คงมีแต่เจ้านายฝ่ายหน้าเท่านั้น
พระราชสำนักก็เลยอนุโลมให้เจ้าฝ่ายในใช้ "มหิดล" นับแต่นั้นมา
แต่กรณีของทูลกระหม่อมฯ ก็ใช้พระนามเต็มอย่างย่อ....อย่างง ฮ่าๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 2:17 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 4:58 am

สะดวกไปที่ไหนค่ะ เด๋วพี่แนะนำให้ค่ะ แอดมาที่เมล์พี่ละกานนะค่ะ
ยินดีค่ะ...
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 2:08 pm

ยกนิ้วให้ necromancer ครับ เก่งมาก ::001::
demon of east

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 2:20 pm

แต่ก่อนไปวัดและทำอย่างอื่นทั้งสิ้น หนูต้องแน่ใจก่อนนะว่าจะเดินตามพระเยซูเจ้าไป
ไม่ง่ายนะครับ หนทางลำบากและผจญอุปสรรคนานา ทั้งเรื่องภายนอกและภายใน (จิตใจ)
จะไปเรียนก่อนก็ได้ จะได้รู้ว่าตัวเองพร้อมไหมที่จะแบกกางเขนตามพระองค์ไป
Won_J@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2007 8:11 pm

ใช่ครับ
กอล์ฟ

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 7:09 pm

ตอนนี้ผมเป็นคริสเตียนอยู่อ่ะคับ แต่อยากเป้นคาทอลิกมากกว่า ต้องทำไงหรอคับผมอายุแค่ 13 เป็นเองได้ไหม ถ้าได้บอกวิธีหน่อยคับ ผมอยู่แถวบางแค-ปิ่นเกล้า เข้าโบส์ที่ไหนดี ขอบคุนล่วงหน้านะคับ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 7:21 pm

ผมก้อเป็นโปรเตสแตนท์มาก่อนครับ เป็นมาปีนึงเต็มๆ

มีใจมั้ยครับ มีใจก้อติดต่อพี่น้องแถวนั้นได้เลยครับ น้าๆในบอร์ดนี้ใจดีเยอะแยะเลยยยย^ ^
Marie Antoinette

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 7:38 pm

Like_a_Heaven เขียน: ผมก้อเป็นโปรเตสแตนท์มาก่อนครับ เป็นมาปีนึงเต็มๆ

มีใจมั้ยครับ มีใจก้อติดต่อพี่น้องแถวนั้นได้เลยครับ น้าๆในบอร์ดนี้ใจดีเยอะแยะเลยยยย^ ^
::018::

เฮ่ย เรียกพี่สิน้อง บอกห้ายเรียกพี่ เข้าใจมั้ย พี่น่ะ พี่!!!!
Alphonse

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 7:42 pm

melis เขียน:
Like_a_Heaven เขียน: ผมก้อเป็นโปรเตสแตนท์มาก่อนครับ เป็นมาปีนึงเต็มๆ

::018::

เฮ่ย เรียกพี่สิน้อง บอกห้ายเรียกพี่ เข้าใจมั้ย พี่น่ะ พี่!!!!
อ่า....กระทบจิตใจ สาวๆ อายุ 21 ในบอร์ดเราหลายคนนะครับ
::020::
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 7:46 pm

ขอให้น้องอ่านทั้ง สองหมด คงจะได้คำตอบค่ะ ไม่ต้องตั้งกระทู้แบบนี้อีกแล้ว

อยู่แถวๆบางแค เดี๋ยวพี่ๆคงแนะนำเองค่ะ
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 11:27 pm

กอล์ฟ เขียน: ตอนนี้ผมเป็นคริสเตียนอยู่อ่ะคับ แต่อยากเป้นคาทอลิกมากกว่า ต้องทำไงหรอคับผมอายุแค่ 13 เป็นเองได้ไหม ถ้าได้บอกวิธีหน่อยคับ ผมอยู่แถวบางแค-ปิ่นเกล้า เข้าโบส์ที่ไหนดี ขอบคุนล่วงหน้านะคับ
วัดนักบุญหลุยส์ มารี ที่บางแคไงครับ

http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk36.html
St_FluKe

อาทิตย์ ธ.ค. 09, 2007 1:46 pm

แล้ว โปรแตสแตนท์ละ ทำยังไงอะ ทำเหมือนคาร์ทอลิคเปล่าครับ เพราะเพื่อนอยากเข้า
jimseason

พุธ ธ.ค. 12, 2007 5:03 am

ผมก็อยากจะบอกนะว่า
เป็น โปร มา3ปีจะย่างเข้าปีที่4แว้วนะเออ
แต่ว่าแต่ว่านะ ตอนนี้คาทอลิกจะกลืนกิน ผมมากกว่าโปรแล้วนะ แต่ว่าไม่ค่อยกล้าบอกใครหรอก
เพราะว่ากลัวโดนว่า ผมก็เลยเป็นโปร แต่ก็รัก แม่พระจังเลย
อยากเข้าวัดคาทอลิกนะแต่ไม่กล้า
ปล.อาของป๋มก็เคยเป็น คาทอลิกเหมือนกัน แล้วผมก็เคยเข้าวัดคาทอลิก นานๆๆๆๆๆๆๆมาแล้ว ก่อนเป็นโปร อย่างนี้ผมจะทำไงดีเอ่ย อิอิ แต่ยังไงก็ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าแล้วกันครับ
god bless u.
Holy

พุธ ธ.ค. 12, 2007 8:49 am

jimseason เขียน: ผมก็อยากจะบอกนะว่า
เป็น โปร มา3ปีจะย่างเข้าปีที่4แว้วนะเออ
แต่ว่าแต่ว่านะ ตอนนี้คาทอลิกจะกลืนกิน ผมมากกว่าโปรแล้วนะ แต่ว่าไม่ค่อยกล้าบอกใครหรอก
เพราะว่ากลัวโดนว่า ผมก็เลยเป็นโปร แต่ก็รัก แม่พระจังเลย
อยากเข้าวัดคาทอลิกนะแต่ไม่กล้า
ปล.อาของป๋มก็เคยเป็น คาทอลิกเหมือนกัน แล้วผมก็เคยเข้าวัดคาทอลิก นานๆๆๆๆๆๆๆมาแล้ว ก่อนเป็นโปร อย่างนี้ผมจะทำไงดีเอ่ย อิอิ แต่ยังไงก็ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าแล้วกันครับ
กลัวใครว่าล่ะครับ

ถ้าถามผม ผมก็ตอบว่าไม่ต้องสนใจคำคน ทำตามที่พระเจ้าทรงนำครับ
Batholomew
~@

พุธ ธ.ค. 12, 2007 11:00 pm

มาที่วัดคาทอลิกเลยครับ ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ ::001::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:55 am

jimseason เขียน: ผมก็อยากจะบอกนะว่า

ในกรณีน้องนะจ๊ะ  พี่แนะนำติดต่อพี่Seraphim นะจ๊ะ
สาวสวยวัย 21 อีก 1 นางของบอร์ดนี้    พี่เขาพาน้องเข้าวัดแถวบ้านได้จ๊า
B-berrie

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 9:47 am

necromancer เขียน:

มีเรื่องเล่าให้ฟัง
ทูลกระหม่อมวังสระประทุมเคยสอบถามไปที่การทะเบียนราษฎรว่า ถ้ามีพระประสงค์จะทำนิติกรรมสัญญาใดๆ พระองค์จะต้องทรงดำเนินการอย่างไร
เพราะทรงไม่มีบัตรประจำตัวประชาชน พระองค์จะทรงใช้อะไรเป็นตัวยืนยันว่า "นี่ตัวจริงนะ" แม้พสกนิกรจะจำพระพักตร์ได้ แต่ถ้าสมมติว่า "ทรงมอบฉันทะ" ให้นางสนองพระโอษฐ์หรือราชเลขาในพระองค์ไปทำแทน ชาวบ้านจะทราบได้อย่างไร ว่าเป็นพระองค์มอบไป
ทะเบียนราษฎรทูลตอบว่า "ให้ใช้พาสปอร์ตค่ะ" (เป็นที่ทราบกันดีว่าเจ้านายพระศักดิ์หม่อมเจ้าขึ้นไป กฎหมายยกเว้นไม่ต้องมีบัตรประจำตัวประชาชน)
ทูลกระหม่อมก็ตอบกลับไปว่า "จะบ้าหรอ ฉันเป็นคนไทย เกิดที่นี่ ถือสัญชาตินี้ ให้ฉันใช้พาสปอร์ตในประเทศตัวเองเนี่ย"
(อย่าลืมว่าเจ้านายที่ได้รับการยกเว้น แม้จะมีพระสุพรรณบัตร คือ แผ่นทองคำจารึกพระนาม วันเดือนปีเกิด พระบิดา พระมารดา แต่นั่นไม่ใช่เอกสารที่จะพกติดตัว และแน่นอนครับไม่มีรูปถ่าย และเลขประจำตัวประชาชน ซึ่งเจ้านายไม่มีเลขดังกล่าวอยู่แล้ว)
ว่าแล้วทูลกระหม่อมฯ ก็เสด็จไปที่สำนักงานเขต....ทรงฉายบัตรประจำตัวประชาชน ซะ.....
เจ้าพนักงานหัวหมุนนิดหน่อย เพราะเป็นกรณีแรกในประวัติศาสตร์ อีกทั้งๆ งงๆ ว่าตรงช่อง ชื่อ - ชื่อสกุล จะใช้คำว่าอะไร

เพราะถึงแม้พระราชสำนักปัจจุบันจะทรงราชสกุล "มหิดล"
แต่ในหลวงทรงราชสกุล "จักรีวงศ์ แต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทย ไม่ใช่ "มหิดล" แม้จะเคยทรงเมื่อทรงพระเยาว์ร่วมพระเชษฐาธิราช
ตอนดำรงพระศักดิ์เป็นหม่อมเจ้าชาย และดำรงพระยศเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ คือหม่อมเจ้าอานันทมหิดล และหม่อมเจ้าภูมิพลอดุลยเดช (มหิดล)
แต่เมื่อขึ้นกินเมือง ตามโบราณราชประเพณีเมื่อดำรงเป็นประธานแห่งราชสกุลวงศ์ ต้องเปลี่ยนเป็น "จักรีวงศ์" ซึ่งผู้ใช้ราชสกุลนี้จะมีเพียงผู้เดียวในราชอาณาจักรในแต่ละครั้ง (แน่นอนครับ เพราะสงวนไว้สำหรับกษัตริย์ และกษัตริย์มีสององค์พร้อมกันไม่ได้) และสมเด็จพระนางเจ้าฯ แม้จะเคยทรงราชสกุล "กิตติยากร" แต่ปัจจุบันเมื่ออภิเษกสมรส ก็ส่งผลให้ไม่ได้ทรงราชสกุลใดๆ ทั้งสิ้น

แต่โบราณราชประเพณี เจ้านายฝ่ายในชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป ไม่มีราชสกุลใช้ คงมีแต่เจ้านายฝ่ายหน้าเท่านั้น
พระราชสำนักก็เลยอนุโลมให้เจ้าฝ่ายในใช้ "มหิดล" นับแต่นั้นมา
แต่กรณีของทูลกระหม่อมฯ ก็ใช้พระนามเต็มอย่างย่อ....อย่างง ฮ่าๆ
ไม่เคยได้ยินเรื่องนี้มาก่อน เก่งมากค่ะ

: emo045 :
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 11:26 am

~@Little lamb@~ เขียน:

ในกรณีน้องนะจ๊ะ  พี่แนะนำติดต่อพี่Seraphim นะจ๊ะ
สาวสวยวัย 21 อีก 1 นางของบอร์ดนี้    พี่เขาพาน้องเข้าวัดแถวบ้านได้จ๊า

::017:: อยู่ที่ไหนเหรอคะ พัทยาหรือเปล่า ใช่น้องจิมที่โทรหาพี่หรือเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 11:48 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส