จงฉีกใจของเจ้า มิใช่ฉีกเสื้อผ้าของเจ้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
lend

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 11:27 am

จงฉีกใจของเจ้า มิใช่ฉีกเสื้อผ้าของเจ้า จงหันกลับมาหาพระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านทั้งหลาย เพราะว่าพระองค์ทรงกอปรด้วยพระคุณและทรงพระกรุณา ทรงกริ้วช้า และบริบูรณ์ด้วยความรักมั่นคง และทรงกลับพระทัยไม่ลงโทษ - โยเอล 2:13

พระเยซูทรงสอนเรื่องรูปเคารพที่แอบแฝงนี้ด้วย คือทรงเตือนประชาชนที่มาฟังพระองค์ว่าให้หลีกห่างจากความหน้าซื่อใจคดของพวกฟาริสี ภายนอกนั้นพวกเขาเป็นผู้ที่ติดสนิทกับพระเจ้า พวกเขามักอธิษฐานที่หัวมุมถนนซึ่งเป็นที่ชุมชน ให้ทานแก่คนจนครั้งละมากๆ และทำการอดอาหารเป็นประจำ ซึ่งการดีเหล่านั้นสมควรที่ผู้เชื่อพระเจ้าทุกคนควรจะกระทำ แต่ในกรณีของฟาริสีแล้วพวกเขาไม่ได้ดำเนินชีวิตอย่างคนของพระเจ้าเลย พวกเขาหันออกจากความชอบธรรมของพระเจ้าด้วยการให้ความสำคัญกับตัวเอง (มัดธาย 6:1-18)

ดูจากภายนอกแล้วการเคร่งศาสนาสามารถเป็นผลของพระวิญญาณหรืออาจเป็นการนับถือรูปเคารพก็ได้ แต่ต่างกันตรงที่แรงขับเคลื่อนจากภายใน ถ้าเราอยากจะ "ดูเหมือน" เป็นคนที่มีพระเจ้า เราก็แค่สร้างภาพพจน์ด้วยการปฏิบัติศาสนกิจอย่างเคร่งครัด แต่การทำอย่างนั้นจะทำให้เราพลาดโอกาสที่จะมีสามัคคีธรรมอันน่าชื่นชมยินดีกับพระเจ้าอันเป็นการเคร่งศาสนาที่แท้จริงและถูกต้องอย่างที่สุด

สมัยนี้เราไม่ค่อยใช้คำว่า "เคร่งศาสนา" กันมากเท่าไรนัก พวกเราหลายคนอาจไม่รู้คำนิยามของคำนี้ด้วยซ้ำ คำนิยามของคำนี้ก็คือ การปฏิบัติศาสนกิจด้วยความสัตย์ซื่อและเชื่อฟัง หรืออาจกล่าวได้ว่า การเคร่งศาสนาเป็นผลหรือหลักฐานจากภายนอกที่บ่งชี้ให้เห็นถึงงานของพระเจ้าซึ่งทรงกระทำกิจอยู่ภายในเรา ชีวิตที่ดำเนินไปกับพระเจ้าควรจะต้องมีลักษณะของการเคร่งศาสนา แย่ตรงที่การเคร่งศาสนาสามารถเป็นการนับถือเคารพได้ด้วยหากเรายึดถือศาสนกิจมากกว่าพระเจ้า

ในสมัยโยเอลผู้เผยพระวจนะ ชาวอิสราเอลก็หลงเข้าไปในวงจรแห่งการโอ้อวดการเคร่งศาสนาเหมือนกัน พวกเขามักจะฉีกเสื้อผ้าของตัวเอง เพื่อแสดงความเลื่อมใสในศาสนาและการอุทิศตนต่อศาสนาของพวกเขา แต่เบื้องหลังแล้วภายในจิตใจของพวกเขากลับมีสายสัมพันธ์ที่ห่างเหินกับพระเจ้า โยเอลมองเห็นพฤติกรรมและจิตใจเช่นนั้นของพวกเขา จึงได้บอกพวกเขาในโยเอล 2:13 ว่าแทนที่จะฉีกเสื้อผ้า พวกเขาควรจะฉีกใจของตัวเอง เพราะการเคร่งศาสนาจอมปลอมเช่นนั้นเป็นการนับถือรูปเคารพ!

credit -ขอละ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ พ.ย. 05, 2007 3:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 12:21 pm

ไม่อยากให้เอาบทความนี้มาลงเลย เพราะกลุ่ม "Christ Church" คริสตจักรของพระเจ้า เขาคัดค้าน เรื่อง นิกาย และคณะ และเหมือนกับว่า
แนวพวกเขาเท่านั้น ที่ขึ้นตรงกับพระเยซูคริสต์ จึงถูกต้อง :huh:

เรียนพี่โฮลี่ เบิ่งครับ เพราะเคยฟาดแข้งกันหลายนัดแล้ว ฮะ : xemo028 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 3:26 am

ครับ

งั้นแค่เอาลิงค์ออกละกันนะ เพราะตัวบทความจริงๆก้เป้นหลักคำสอนทั่วไป
Phulasso

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 2:14 pm

Jeab Agape เขียน:
ไม่อยากให้เอาบทความนี้มาลงเลย เพราะกลุ่ม "Christ Church" คริสตจักรของพระเจ้า เขาคัดค้าน เรื่อง นิกาย และคณะ และเหมือนกับว่า
แนวพวกเขาเท่านั้น ที่ขึ้นตรงกับพระเยซูคริสต์ จึงถูกต้อง :huh:

เรียนพี่โฮลี่ เบิ่งครับ เพราะเคยฟาดแข้งกันหลายนัดแล้ว ฮะ : xemo028 :
คุยกันอยู่สามคน
ม่ายเข้าจาย :huh:
ตอบกลับโพส