@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
กุญแจซอล

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 1:46 pm

~@Little lamb@~ เขียน:ถ้าต้องการหาเพื่อนไปเป็นพี่เลี้ยงที่ 2 วัดนั้นจริง ๆ จะลองถามหาดูให้นะคะ
ถ้ายังงัย ทิ้งเบอรืติดต่อไว้ที่ j_littlelamb@yahoo.com นะคะ
ถ้าหาได้แล้วจะติดต่อไปค่ะ
ส่ง e-mail ไปหาแล้วค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ
:s015:
Porsche

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 8:15 pm

หนูก็อยากจะเป็นคริสต์เหมือนกันค่ะ

คุณตา คุณยาย กับแม่ก็เป็นคริสต์ แต่คุณพ่อหนูเป็นพุทธ

บ้านหนูอยู่โคราชอ่ะค่ะ ใกล้ๆโรงเรียนมารีย์เลย ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ :s007:
Sr.heart

พฤหัสฯ. ก.ย. 16, 2010 11:24 am

มีใครอยู่ชัยภูมิบ้างเอ่ย หากสนใจคาทอลิกก็ติดต่อที่วัดนักบุญเปาโลกลับใจแก้งคร้อ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ ได้นะคะ คุณพ่อสอนคำสอนหลังมิสซาวันอาทิตย์ทุกอาิทิตย์
MadameDuchess

เสาร์ ก.ย. 18, 2010 8:00 pm

แนะนำด้วยค่ะ
PanaTz

พฤหัสฯ. ก.ย. 23, 2010 2:26 pm

:s015: สวัสดีค่ะ เพิ่งมาใหม่ ค้นหามาจาก google

เคยเข้าโบสถ์ อยุ่ช่วงปี 46 ประมาณ 2 ครั้ง ที่ ถนนเพชรบุรีซอยเท่าไรไม่แน่ใจ แต่พอทางบ้านทราบก็เลยไม่มีโอกาสได้เข้าอีก

และนับจากนั้นเหมือนชีวิตได้ขาดหายอะไรไป พยายามที่จะต้องการกลับคืนมา เพราะมีความรุ้สึกว่าเป็นสิ่งที่ล้ำค่ามากในชีวิต

ได้แค่ขอพร (ไม่แน่ใจด้วยว่า ขอถูกหรือปล่าว) ให้ที่บ้านเปิดใจให้เราได้มีโอกาสได้เข้ามา

จน ณ กลางปีนี้ ที่บ้านอนุญาตให้นับถือได้ตามที่ใจเราศรัทธา จึงหาคนที่จะแนะนำหน่อยนะคะ

จนได้มาเจอเว็บนี้ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ อยากไปโบสถ์คะ อยากขอเริ่มต้นใหม่สักครั้ง ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ

ตอนนี้เรียนและพัก แถว พหลโยธิน 49 รบกวนด้วยนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:56 am

PanaTz เขียน::s015: สวัสดีค่ะ เพิ่งมาใหม่ ค้นหามาจาก google

เคยเข้าโบสถ์ อยุ่ช่วงปี 46 ประมาณ 2 ครั้ง ที่ ถนนเพชรบุรีซอยเท่าไรไม่แน่ใจ แต่พอทางบ้านทราบก็เลยไม่มีโอกาสได้เข้าอีก

และนับจากนั้นเหมือนชีวิตได้ขาดหายอะไรไป พยายามที่จะต้องการกลับคืนมา เพราะมีความรุ้สึกว่าเป็นสิ่งที่ล้ำค่ามากในชีวิต

ได้แค่ขอพร (ไม่แน่ใจด้วยว่า ขอถูกหรือปล่าว) ให้ที่บ้านเปิดใจให้เราได้มีโอกาสได้เข้ามา

จน ณ กลางปีนี้ ที่บ้านอนุญาตให้นับถือได้ตามที่ใจเราศรัทธา จึงหาคนที่จะแนะนำหน่อยนะคะ

จนได้มาเจอเว็บนี้ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ อยากไปโบสถ์คะ อยากขอเริ่มต้นใหม่สักครั้ง ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ

ตอนนี้เรียนและพัก แถว พหลโยธิน 49 รบกวนด้วยนะคะ

ลองติดต่อวัดนี้นะครับ ตามลิงค์เลย

http://saintmichaelchurch.spaces.live.c ... =400479514
st.matthew

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 7:45 pm

pat เขียน:ใช้แล้ว คับผม
แล้วถ้าผมจะไปที่โบถ์รแถวเซนจอน์ห
นะคับไปได้ช่วงไหนบางอะคับ
พอดี วันอาทิตย์ อยากไปมิซซา
ดูนะคับ แต่อยากมีเพือนแนะนำนะคับ
กลัวทำอะไรไม่ถูกนะคับ
ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับพระท่านอวยพรคุณ ผู้ที่กำลังแสวงหาพระเจ้า แต่ยังไงเดี๋ยวผมจะไปถามสมาคมหมู่เพื่อนพ้องน้องพี่ทั้งหลายนะครับ ( ผมเพื่อนเยอะ) ว่ามีใครว่าง และ อยู่แถวๆนั้นบ้าง(เพื่อนผมส่วนมากเป็นแคทอลิกกัน :s012: )
kwanchai.h

อังคาร ต.ค. 12, 2010 10:22 pm

เราต้องปฏิบัติอะไรบ้างในแต่ละวันของผู้ที่นับถือคริสต์ ต้องสวดภาวนาบทใดบ้าง ผมอยากปฏิบัติตนเป็นคริสต์ที่ดี ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนแปลงชีวิตครับ
pleple

อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 9:50 am

อยากเรียนคำสอนค่ะ มีความเชื่อในพระเจ้ามานานแล้ว
ทุกครั้งที่มีเหตุการณ์ในชีวิต ไม่ว่าจะทุกข์หรือสุข มักนึกถึงพระองค์เสมอมา
บ้านอยู่แถวๆ โรงเรียนบดินทร์เดชา รามคำแหง 43/1
ไปเรียนคำสอนได้ที่ไหนค่ะ

ขอจำกัดคือไม่ค่อยมีเวลา ทำงาน 7 วัน !
ถ้าต้องเดินทางไปเรียนทุกวันอาทิตย์ เเดรงว่าจะไม่ค่อยสะดวกค่ะ

ช่วยแนะนำโบสถ์ และวิธีการเข้าไปติดต่อด้วยค่ะ
synner

อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:05 am

kwanchai.h เขียน:เราต้องปฏิบัติอะไรบ้างในแต่ละวันของผู้ที่นับถือคริสต์ ต้องสวดภาวนาบทใดบ้าง ผมอยากปฏิบัติตนเป็นคริสต์ที่ดี ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนแปลงชีวิตครับ
ลองหาพระคัมภีร์ ภาคพันธสัญญาใหม่มาอ่านก่อนนนะคะ ค่อยๆศึก(ในนิวมานามีแจกค่ะ ขอพี่ๆเค้าได้ค่ะ) แล้วบ้านอยู่แถวไหนคะ จะได้แนะนำวัดให้จะเอาแบบใกล้บ้านหรือที่ทำงาน ก็บอกได้ค่ะ แล้วลองไปเข้าฟังมิสซา วันอาทิตย์ดูก่อน ตัดสินใจแน่นอนว่าจะเป็นคริสตังเมื่อไหร่ ก็เดินไปหาคุณพ่อ บอกว่าจะมาขอเรียนคำสอน แล้วนัดวันที่คุณสะดวกเรียนกับท่านได้เลยค่ะ มีแบบเรียนวันอาทิตย์เป็นกลุ่มก็มีค่ะ

ตอนสมัยเรา เราทำงานเราก็นัดเรียนกะคุณพ่ออาทิตย์ละครั้ง ๆละประมาณสองชั่วโมง หรือตามแต่จะคุยกะคุณพ่อค่ะ
Tianhuang

อังคาร ต.ค. 19, 2010 1:27 pm

มีคัย จะพอไปเป็นเพื่อนไปวัดแม่พระประจักษ์เมืองลูร์ด ที่หาดใหญ่ได้บ้างอ่ะ ตั้งนานแล้วคับ
ยังมิกล้าไปเรย โทรหาคุณพ่อท่านแล้วก็ยังมิดั้ยปัย คัยพอไปเปนเพื่อนได้บ้างคับ :s005:
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 19, 2010 8:03 pm

pleple เขียน:อยากเรียนคำสอนค่ะ มีความเชื่อในพระเจ้ามานานแล้ว
ทุกครั้งที่มีเหตุการณ์ในชีวิต ไม่ว่าจะทุกข์หรือสุข มักนึกถึงพระองค์เสมอมา
บ้านอยู่แถวๆ โรงเรียนบดินทร์เดชา รามคำแหง 43/1
ไปเรียนคำสอนได้ที่ไหนค่ะ

ขอจำกัดคือไม่ค่อยมีเวลา ทำงาน 7 วัน !
ถ้าต้องเดินทางไปเรียนทุกวันอาทิตย์ เเดรงว่าจะไม่ค่อยสะดวกค่ะ

ช่วยแนะนำโบสถ์ และวิธีการเข้าไปติดต่อด้วยค่ะ
เคยติดต่อวัดแม่พระกุหลาบทิพย์ ลาดพร้าว 124 รึยังครับ

http://www.watkularbtip.net/

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
peramail

เสาร์ ต.ค. 23, 2010 9:40 pm

ผมอยากเป็น คาทอลิกครับ บ้านอยู่ แถวท่าอิฐ ถนนราชพฤกษ์ จังหวัดนนทบุรี ช่วยแนะนำโบสถ์ด้วยครับจะเป็นพระคุณ........ขอบคุณครับ
peramail

พุธ ต.ค. 27, 2010 6:40 pm

peramail เขียน:ผมอยากเป็น คาทอลิกครับ บ้านอยู่ แถวท่าอิฐ ถนนราชพฤกษ์ จังหวัดนนทบุรี ช่วยแนะนำโบสถ์ด้วยครับจะเป็นพระคุณ........ขอบคุณครับ
synner

พฤหัสฯ. ต.ค. 28, 2010 9:12 am

peramail เขียน:
peramail เขียน:ผมอยากเป็น คาทอลิกครับ บ้านอยู่ แถวท่าอิฐ ถนนราชพฤกษ์ จังหวัดนนทบุรี ช่วยแนะนำโบสถ์ด้วยครับจะเป็นพระคุณ........ขอบคุณครับ
บ้านเราอยู่แถว บางศรีเมือง แต่เราไปวัดนักบุญฟรัสซีสเซเวียร์ สามเสน ถ้าเอาที่จังวัด นนทบุรี เลย ยังไม่เห็นอ้ะ
sylwia

พุธ ธ.ค. 15, 2010 12:50 am

คือน้องสนใจอยากเรียนศาสนาคริสต์-คาทอลิกค่ะแต่ไม่รุ้จะเริ่มต้นยังไงพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะคะ
และน้องก็พอรู้มาว่าต้องเรียนทุกวันอาทิตย์แต่วันอาทิตย์น้องไม่ว่างเลยต้องเรียนแผนธุรกิจเฉพาะวันอาทิตย์1ปีเต็มไม่ทราบว่าน้องจะไปวันอื่นแทนได้หรือป่าวคะแล้วก้น้องอยากได้ไม้กางเขนมาใส่ไว้ที่คอด้วยค่ะไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนคะ
บ้านน้องอยู่ที่จ.อุบลราชธานีนะคะ
ขอบคุนสำหรับคำแนะนำค่ะ
synner

พุธ ธ.ค. 15, 2010 6:07 pm

sylwia เขียน:คือน้องสนใจอยากเรียนศาสนาคริสต์-คาทอลิกค่ะแต่ไม่รุ้จะเริ่มต้นยังไงพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะคะ
และน้องก็พอรู้มาว่าต้องเรียนทุกวันอาทิตย์แต่วันอาทิตย์น้องไม่ว่างเลยต้องเรียนแผนธุรกิจเฉพาะวันอาทิตย์1ปีเต็มไม่ทราบว่าน้องจะไปวันอื่นแทนได้หรือป่าวคะแล้วก้น้องอยากได้ไม้กางเขนมาใส่ไว้ที่คอด้วยค่ะไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนคะ
บ้านน้องอยู่ที่จ.อุบลราชธานีนะคะ
ขอบคุนสำหรับคำแนะนำค่ะ
น้องต้อหาวัดที่คิดว่า สะดวกที่สุดก่อนสำหรับน้อง พอได้วัดก็ไปหาคุณพ่อ ที่บ้านพักพระสงฆ์ แล้วขอนัดวันเรียนก็น่าจะได้นะคะ
sylwia

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 11:07 pm

ต้องขอบคุนพี่ๆที่แนะนำนะคะ
น้องไปวัดคาทอลิกมาแล้วค่ะและได้มีการพูดคุยปรึกษาคุณพ่อเรื่องเรียนศาสนา
คุณพ่อให้คำตอบว่าเรื่องเรียนศาสนามันไม่สำคัญเท่าการร่วมพิธีทางศาสนาคุณพ่อแนะนำให้น้องมาเข้าร่วมพิธีในวันอาทิตย์เพราะจะได้เรียนรู้พิธีของทางศาสนาและจะได้สัมผัสกับพระเจ้ามากยิ่งขึ้น
คุณพ่อบอกมี3เวลา 09.00 16.00 19.30 สะดวกมาเวลาไหนก็มาเวลานั้น

คุณพ่อบอกว่าร่วมพิธีทางศาสนา 6 เดือน ถ้าความรุ้สึกของน้องยังต้องการเป็นคาทอลิกก็จะให้เรียนศาสนาอีก 3 เดือน แล้วล้างบาปและรับศีลต่างๆตามลำดับค่ะ

คุณพ่อใจดีและพูดดีมากค่ะและยังให้ ไบเบิล ไดอารี่ 2011 กับน้องมาไว้อ่าน
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 6:21 am

^
ดีใจที่คุณได้เจอวัด ได้พบคุณพ่อใจดี ยังให้ไบเบิ้ลไดอารี่ คุณมีบุญมาก อย่าลืมอ่านนะครับ
จะได้เข้าใจเรื่องราวในพระคัมภีร์ที่เป็นหลักข้อเชื่อของคริสต์ และเป็นพื้นฐานความเชื่อของ
คริสตชนทุกคน จ้า :s004:
kwangii

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 6:26 pm

ต้องการเป็นคริสต์ คาทอลิกค่ะ
เคยเข้าโบสถ์มาบ้างแล้ว ตอนสมัยเรียนม.ปลาย
หลังจากเข้ามาเรียนที่กรุงเทพก็ไม่ได้เข้าวัดอีกเลย
แนะนำด้วยนะคะ
noopairwa

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 11:15 pm

สวัสดีค่ะ
เราต้องการจะเข้าโปรเตสแตนท์ค่ะ
อยากทราบว่ามีคริสตจักรหรือโบสถ์ไหนที่อยู่แถวเส้นรามคำแหง กับสุขาภิบาล3บ้างคะ
แล้วถ้าจะเข้าศาสนา ต้องทำยังไงบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 8:35 am

kwangii เขียน:ต้องการเป็นคริสต์ คาทอลิกค่ะ
เคยเข้าโบสถ์มาบ้างแล้ว ตอนสมัยเรียนม.ปลาย
หลังจากเข้ามาเรียนที่กรุงเทพก็ไม่ได้เข้าวัดอีกเลย
แนะนำด้วยนะคะ
ตอนนี้พักอยู่แถวไหนเหรอครับ จะได้แนะนำโบสถ์คาทอลิกใกล้ๆได้
noopairwa เขียน:สวัสดีค่ะ
เราต้องการจะเข้าโปรเตสแตนท์ค่ะ
อยากทราบว่ามีคริสตจักรหรือโบสถ์ไหนที่อยู่แถวเส้นรามคำแหง กับสุขาภิบาล3บ้างคะ
แล้วถ้าจะเข้าศาสนา ต้องทำยังไงบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
โปรแตสแตนท์สายไหนครับ จะได้แนะนำถูก
kwangii

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 9:14 am

ม.กรุงเทพ รังสิต ค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 12:11 pm

kwangii เขียน:ม.กรุงเทพ รังสิต ค่ะ
วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้าครับ
http://www.catholic.or.th/service/mass/ ... hbkk5.html
noopairwa

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 9:31 pm

โปรแตสแตนท์สายไหนครับ จะได้แนะนำถูก
เป็นสายสภาคริสตจักรในประเทศไทยค่ะ
airny512

จันทร์ ธ.ค. 27, 2010 10:25 pm

เอ่อ ค่ะ
คือว่า หนูอยากนับถือคริสต์มาตั้งแต่ประถมแล้วน่ะค่ะ แต่ก็ไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง เพราะว่าพ่อกับแม่ไม่อนุญาต และแถวบ้านก็ไม่มีดโบสถ์คริสต์ด้วยค่ะ
แต่ตอนนี้หนูอยู่ม.สามและกำลังจะขึ้นม.สี่ ความต้องการหนูก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง และประกอบกับที่หนูได้เรียนเกี่ยวกับศาสนาคริสต์มาเล็กๆน้อย (ตามในหนังสือสังคมที่ต้องเรียนน่ะค่ะ)จึงทำให้หนูอยากนับถือศาสนาคริสต์มากขึ้น
ตอนนี้พ่อกับแม่อนุญาตแล้วค่ะ อยากทราบว่าหนูต้องทำยังไงบ้างคะ ตอนนี้หนูกำลังอ่าน พระคัมภีร์ของเพื่อนอยู่ค่ะ แล้วแถวบ้านหนูไม่มีโบถส์ ก็ไม่เชิงไม่มีหรอกค่ะ แต่ไม่มีใครไปส่ง ถ้าสมมติว่าหนูนับถือคริสต์แล้วไม่ไปโบสถ์ทุกวันอาทิตย์จะได้ไหมคะ? ถ้าไม่ได้หนูจะได้นั่งรถไปเอง (แต่มันไกล)

Edit เพิ่มค่ะ

หนูอยากนับถือนิกายโรมันคาทอลิกค่ะ
supernova

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 1:04 am

airny512 เขียน:เอ่อ ค่ะ
คือว่า หนูอยากนับถือคริสต์มาตั้งแต่ประถมแล้วน่ะค่ะ แต่ก็ไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง เพราะว่าพ่อกับแม่ไม่อนุญาต และแถวบ้านก็ไม่มีดโบสถ์คริสต์ด้วยค่ะ
แต่ตอนนี้หนูอยู่ม.สามและกำลังจะขึ้นม.สี่ ความต้องการหนูก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง และประกอบกับที่หนูได้เรียนเกี่ยวกับศาสนาคริสต์มาเล็กๆน้อย (ตามในหนังสือสังคมที่ต้องเรียนน่ะค่ะ)จึงทำให้หนูอยากนับถือศาสนาคริสต์มากขึ้น
ตอนนี้พ่อกับแม่อนุญาตแล้วค่ะ อยากทราบว่าหนูต้องทำยังไงบ้างคะ ตอนนี้หนูกำลังอ่าน พระคัมภีร์ของเพื่อนอยู่ค่ะ แล้วแถวบ้านหนูไม่มีโบถส์ ก็ไม่เชิงไม่มีหรอกค่ะ แต่ไม่มีใครไปส่ง ถ้าสมมติว่าหนูนับถือคริสต์แล้วไม่ไปโบสถ์ทุกวันอาทิตย์จะได้ไหมคะ? ถ้าไม่ได้หนูจะได้นั่งรถไปเอง (แต่มันไกล)

หนูอยากนับถือนิกายโรมันคาทอลิกค่ะ
ลองติดต่อโบสถ์ใกล้บ้านเพื่อขอเรียนคำสอนนะครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนละครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 1:43 am

ส่งเมลมาที่ j_littlelamb@yahoo.com นะคะ
จะหาวัดใกล้บ้าน และ พี่เลี้ยงให้ค่ะ
airny512

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 7:35 pm

supernova เขียน:

ลองติดต่อโบสถ์ใกล้บ้านเพื่อขอเรียนคำสอนนะครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนละครับ
อยู่ระยองกับชลค่ะ

คือว่าเรียนที่ชลค่ะ(จันทร์ - ศุกร์) ชลบุรีหนูจะอยู่แถวๆเมืองใหม่น่ะค่ะ
แต่ว่าที่ชลหนูกลับจากโรงเรียนก็ประมาณเกือบทุ่มแล้วค่ะ

ที่ระยองอยู่แถวๆสี่แยกประแสร์น่ะค่ะ เกือบๆจะถึงจันทบุรีแล้วค่ะ
PIMMY

เสาร์ ม.ค. 15, 2011 5:26 pm

ทำอย่างไรเราถึงจะทราบว่าเราเป็นคาทอลิคหรือโปรเตสแตนต์ค่ะ?
พระเจ้าอวยพรทุกคนค่ะ :s002:
ตอบกลับโพส