@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 09, 2007 1:11 am

ศูนย์คริสตศาสนธรรม กรุงเทพฯ
57 ซ.โอเรียนเต็ล  ถ.เจริญกรุง 40
บางรัก กรุงเทพฯ 10500
โทร.(02) 237-5276  แฟกซ์ (02) 233-8159
โทร.0-2233-0338 โทรสาร : 0-2233-8159

ใครต้องการเป็นโปรเตสแตนท์   ติดต่อ อ. Prodpran

แล้วพี่ ๆ จะเป็นคนกระจายน้อง ๆ ในบอร์ดให้รับดูแลเองนะคะ
เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย  และป้องกันการมั่วนิ่ม    ::011::

คาทอลิก กับ โปรเตสแตนท์ต่างกันตรงไหน

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2747

5 องค์กรคริสตศาสนา ที่ กรมศาสนารับรอง
1.โรมันคาทอลิก
2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย
3.สหกิจคริสเตียน (รวมทั้งแองกลกัน ลูเธอรัน ออร์โธดอกซ์)
4.สหกิจคริสตจักรแบ๊บติสต์
5.เซเว่นเดย์แอดเวนติส
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ม.ค. 07, 2008 3:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St_FluKe

อาทิตย์ ธ.ค. 09, 2007 1:42 pm

ขอบคุนงับป๋ม
My LovE
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 9:51 pm

ขอบคุณมากครับ  :angel:
Like a Heaven
.
.

พุธ ม.ค. 02, 2008 9:22 pm

ว้าวกระทู้ดี...สุดยอดๆ
ketzy

จันทร์ ม.ค. 07, 2008 12:09 am

อยากจะถามอ่ะค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนศาสนาต้องทำยังไงหรอคะ
แล้วแต่ละศาสนาแตกต่างกันยังไง คือว่าหนูอ่านแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ
คือว่าอยากเข้าศาสนาคริสต์จริง ๆ อะค่ะ
In the name of father

อังคาร ม.ค. 08, 2008 5:56 am

ถ้าผมจะเปลี่ยนศาสนานี่ต้องไปรับเชื่อใช่ไหมครับ แล้วพิธีการมันเป็นยังไงบ้างครับ?
(บ้านอยู่ไกลโบสถ์มากเลยครับ (ข้ามอำเภอ) ไม่ค่อยสะดวกจะไปเท่าไหร่ด้วย)
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 08, 2008 8:07 am

ketzy เขียน: อยากจะถามอ่ะค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนศาสนาต้องทำยังไงหรอคะ
แล้วแต่ละศาสนาแตกต่างกันยังไง คือว่าหนูอ่านแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ
คือว่าอยากเข้าศาสนาคริสต์จริง ๆ อะค่ะ
ก็ลองศึกษาศาสนาที่ครอบครัวนับถืออยู่

แล้วก็มาฟังเทศน์/แบ่งปัน ที๋โบสถ์ดูสิครับ
น่าจะเข้าใจมากขึ้น

In the name of father เขียน: ถ้าผมจะเปลี่ยนศาสนานี่ต้องไปรับเชื่อใช่ไหมครับ แล้วพิธีการมันเป็นยังไงบ้างครับ?
(บ้านอยู่ไกลโบสถ์มากเลยครับ (ข้ามอำเภอ) ไม่ค่อยสะดวกจะไปเท่าไหร่ด้วย)
เริ่มต้นที่เรียนคำสอนก่อนครับ

อยู่อำเภอเมือง ลองติดต่อรร.ดรุณกาญจนบุรีนะครับ
มีวัด2แห่งในนั้น
-วัดแม่พระราชินีแห่งสากลโลก
-วัดน้อย นักบุญอันนา

9 ม.7 ต.ปากแพรก อ.เมือง 
จ.กาญจนบุรี 71000
โทร 0-3462-1188 ถึง 9

หรือจะไปอำเภอใกล้เคียงก็ลองดู http://www.ratchaburidio.or.th/fact/church/index.php นะครับ

ขอพระเจ้าอวยพร ::020::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 4:53 pm

ketzy เขียน: อยากจะถามอ่ะค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนศาสนาต้องทำยังไงหรอคะ

ลองรับหนังสือพระคัมภีร์ไปอ่านก่อนนะคะ
ไม่ต้องรีบเลือกว่าจะไปทางไหน สายไหน 
เมื่อศึกษามากขึ้น  เข้าใจมากขึ้น 
พระเจ้าจะดลใจคุณให้เลือกเองค่ะ 

ขอพระเจ้าอวยพร
In the name of father

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 5:57 pm

ขอบคุณพี่ยศิโยนมากครับ  :angel:
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 3:51 am

::017::
Lady i30

เสาร์ เม.ย. 26, 2008 9:50 pm

ขอบคุณค่ะ อ่านแล้วเข้าใจมากยิ่งขึ้น
lovely

จันทร์ เม.ย. 28, 2008 8:26 pm

คุณพ่อผมเป็นพุทธส่วนคุณแม่ผมเป็นคริสต์ส่วนตัวผมเป็นพุทธผมเกือบเป็นคาทอลิกถ้าเฮียผมไมเสียชีวิตไปสักก่อนผมควเป็นคริสต์แน่ผเอิญเฮียเสียชีวิตไปเสียก่อน                    คริสต์เตียนต่างกับคริสตังอย่างไงครับช่วยอธิบายให้กระผมฟังหน่อยจะขอบใจมากกระผมไมทราบครับ
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 12:44 am

lovely เขียน: คุณพ่อผมเป็นพุทธส่วนคุณแม่ผมเป็นคริสต์ส่วนตัวผมเป็นพุทธผมเกือบเป็นคาทอลิกถ้าเฮียผมไมเสียชีวิตไปสักก่อนผมควเป็นคริสต์แน่ผเอิญเฮียเสียชีวิตไปเสียก่อน                     คริสต์เตียนต่างกับคริสตังอย่างไงครับช่วยอธิบายให้กระผมฟังหน่อยจะขอบใจมากกระผมไมทราบครับ
เชิญอ่านที่กระทู้นี้เลยค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2581.0
มิตรภาพ

อังคาร เม.ย. 29, 2008 12:02 pm

ขอเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแบ่งแยกนิกายครับ
1.เริ่มแรกที่องค์พระเยซูคริสต์เจ้าตั้งคริสตจักรนั้นไม่มีการแบ่งแยกนิกายและในพระคัมภรีก็มีการห้าม ใน ติโต บทสุท้าย
2.นิกายที่เริ่มแรกคือ นิกายโรมันคาทอลิก
3.หลังจากนั้นก็เป็นตามนั้น
4.ถ้าท่านต้องการศึกษาเกี่ยวกับศาสนาคริสต์เพิ่มเติม ขอแนะนำ บทเรียนทางไปรษณีย์พระคริสตธรรม ( เรียนฟรี ) ท่านสามารถโทรไปที่ 0 - 2321 - 1099 เพื่อขอรับบทเรียน
*** ขอพระเจ้าอวยพรท่านในการแสวงหาพระองค์ ***
Jeab Agape
~@

พุธ เม.ย. 30, 2008 7:04 am

^
^
^

ถ้าทางพี่มิตรภาพ จะเป็นกลุ่ม "คริสตจักรพระคริสต์" ( Christ Church ) :wink:
มิตรภาพ

ศุกร์ พ.ค. 02, 2008 1:12 pm

ต้องเรียกว่า " คริสตจักรของพระคริสต์ " ( Church of Christ )
เราไม่ใช่ มอร์มอน
ขอบคุณครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 02, 2008 4:35 pm

มิตรภาพ เขียน: ต้องเรียกว่า " คริสตจักรของพระคริสต์ " ( Church of Christ )
เราไม่ใช่ มอร์มอน
ขอบคุณครับ
ขออภัยคร้าบ เจี๊ยบไม่เก่งภาษาอังกฤษ " Church of Christ " คริสตจักรของพระคริสต์ โบสถ์ของคุณอยู่ที่หมู่บ้านมิตรภาพ หรือเปล่า ฮะ

คริสตจักรกลุ่มของคุณไม่เห็นด้วยกับเรื่อง คณะ/นิกาย เพราะบอกว่าขึ้นตรงกับ พระเยซูคริสต์ :grin:
<<*VeRoniCa*>>

อังคาร พ.ค. 06, 2008 5:58 pm

หวัดดีคับพี่ๆ

ผมต้องการเปลี่ยนศาสนามานานมากแล้วคับ
ผมเริ่มเชื่อมาตั้งแต่ตอนอยู่ม.4 ตอนนี้ก็จะขึ้นปี2แล้ว รวมแล้วก้อประมาณ4เกือบ5ปีแล้วคับ
ผมได้อ่านพระคัมภีร์ ได้สวดภาวนา  ได้เจอเรื่องให้อัศจรรย์ใจ ได้พบเจอผู้คน เหตุการณ์ และเรื่องราวที่มาเสริมความเชื่อของผมมาตลอด
แต่ผมไม่รู้ว่า เวลาจะเปลี่ยน ต้องเริ่มจากอะไรก่อน หรือสามารถเปลี่ยน แล้วเดินเข้าวัดไปรับศีลได้เลย
ขอความกรุณาผมด้วยนะคับ

ขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้ผมได้เจอเวบบอร์ดนี้ ขอบคุณพระองค์ที่เป็นกำลังใจให้ผมมาตลอด

ขอพระเป็นเจ้าอวยพรพี่ๆทุกคนคับ

ขอบคุณคับ

^^
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 8:51 pm

บ้านอยุ่แถวไหนคะ

จะได้สามารถแนะนำได้ถูก  ::017::

ปล.
ไม่สามารถเดินไปรีบศีลได้เลยนะคะ
แต่ร่วมในพิธีได้
YuuY

พุธ พ.ค. 07, 2008 10:38 am

: xemo026 : : xemo026 :ดีค่ะ..ยุ้ยค่ะ..
    ยุ้ยเข้าถึงพระเจ้ามาจะ2ปีแล้วค่ะ พอที่จะได้ยินและฟังคำสอน บทสวดมาก็พอสมควรแล้วค่ะ
ยุ้ยจึงอยากจะเปลี่ยนศาสนาค่ะ..และที่สำคัญยุ้ยมีความเชื่อในนิกายคาทอลิกด้วย
แล้วยุ้ยจะต้องทำยังไงบ้างคะ..ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำทีนะคะ
                                                            ขอบพระคุณมากค่ะ

** : xemo026 : : xemo026 ลูกขอบคุณพระเจ้า..ที่ทำให้ลูกเข้าใจและรู้ลึกซึ้งถึงศาสานา
และขอบคุณแม่มารีอาที่ทำให้ลูกได้มาเจอกับหนทางที่สว่างในชีวิต..ขอให้พระเจาช่วยปกป้องและประทานพรต่อลูกด้วย....อาเมน : xemo026 : : xemo026 :**
และจะรอคำตอบจากพี่ๆนะคะ
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 07, 2008 2:28 pm

YuuY เขียน: : xemo026 : : xemo026 :ดีค่ะ..ยุ้ยค่ะ..
    ยุ้ยเข้าถึงพระเจ้ามาจะ2ปีแล้วค่ะ พอที่จะได้ยินและฟังคำสอน บทสวดมาก็พอสมควรแล้วค่ะ
ยุ้ยจึงอยากจะเปลี่ยนศาสนาค่ะ..และที่สำคัญยุ้ยมีความเชื่อในนิกายคาทอลิกด้วย
แล้วยุ้ยจะต้องทำยังไงบ้างคะ..ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำทีนะคะ
                                                            ขอบพระคุณมากค่ะ

** : xemo026 : : xemo026 ลูกขอบคุณพระเจ้า..ที่ทำให้ลูกเข้าใจและรู้ลึกซึ้งถึงศาสานา
และขอบคุณแม่มารีอาที่ทำให้ลูกได้มาเจอกับหนทางที่สว่างในชีวิต..ขอให้พระเจาช่วยปกป้องและประทานพรต่อลูกด้วย....อาเมน : xemo026 : : xemo026 :**
และจะรอคำตอบจากพี่ๆนะคะ

แล้วบ้านอยู่แถวไหนคะ
จะได้แนะนำถูกว่าสามารถไปวัดไหนได้บ้าง  ::017::
<<*VeRoniCa*>>

ศุกร์ พ.ค. 09, 2008 10:19 am

อยู่แถวบางซื่ออะคับ

แล้วก็กำลังเรียนอยู่ที่เกษตร

เพราะฉะนั้นจะสะดวกทั้งที่บ้าน และก็ที่แถวๆเกษตรด้วยคับ
pat

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 5:26 pm

สวัสดีคับ
คือ ผมอยาก เปลี่ยนมานับถือ ศาสนา คริสต์ นะคับ
แต่ก็ไม่อยากให้ทางบ้านทราบนะคับ
จะไปที่ไหนได้คับผม
ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 21, 2008 10:57 pm

pat เขียน: สวัสดีคับ
คือ ผมอยาก เปลี่ยนมานับถือ ศาสนา คริสต์ นะคับ
แต่ก็ไม่อยากให้ทางบ้านทราบนะคับ
จะไปที่ไหนได้คับผม
ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ
บ้านอยู่แถวไหนคับ
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 21, 2008 11:00 pm

codeveronica เขียน: อยู่แถวบางซื่ออะคับ

แล้วก็กำลังเรียนอยู่ที่เกษตร

เพราะฉะนั้นจะสะดวกทั้งที่บ้าน และก็ที่แถวๆเกษตรด้วยคับ

แถว ๆ นั่นมันใกล้กับห้างอะไร หรือ มันเรียกว่าถนนอะไรอ่ะจ๊ะ
rosalin

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 11:39 am

สวัสดีค่ะ หนูเองก็เป็นอีกคนที่มีความเชื่อ และอยากจะเปลี่ยนศาสนา

บ้านหนูอยู่แถวสีลมน่ะค่ะ ใกล้ๆกับสถานีรถไฟฟ้าช่องนนทรีกับศาลาแดง

ช่วยแนะนำทีนะคะ
pat

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 1:07 pm

บ้านผมอยู่แถว วิภาวดี 16 คับผม
sasuke
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 1:12 pm

pat เขียน: บ้านผมอยู่แถว วิภาวดี 16 คับผม
ซอยนี้คือซอยโชคชัยรึเปล่าอ่ะครับ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 1:16 pm

rosalin เขียน: สวัสดีค่ะ หนูเองก็เป็นอีกคนที่มีความเชื่อ และอยากจะเปลี่ยนศาสนา

บ้านหนูอยู่แถวสีลมน่ะค่ะ ใกล้ๆกับสถานีรถไฟฟ้าช่องนนทรีกับศาลาแดง

ช่วยแนะนำทีนะคะ
วัดอัสสัมฯ(เจริญกรุง 40)
วัดเซนต์หลุยส์(ติดถนนเลย)
วัดพระจิต(รพ.เซนต์หลุยส์)

กำหนดการของสองวัดหลังไม่รู้
แต่วัดอัสสัมฯ

วันธรรมดา 17.15 (ดักเจอพ่อเพื่อขอเรียนคำสอนได้)
วันเสาร์(มีนพวาร) 16.30 (คือ สวดสายประคำ และมีพิธีเกี่ยวกับพระแม่นิดหน่อย)
วันอาทิตย์(มีหลายรอบเลย) สุ่มไปก็นะจะยังเจอ
ไม่ก็ เดินเข้าไปในบ้านพักพระสงฆ์ บอกว่า จะขอเรียนคำสอน

พระอวยพร
pat

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 1:39 pm

ใช้แล้ว คับผม
แล้วถ้าผมจะไปที่โบถ์รแถวเซนจอน์ห
นะคับไปได้ช่วงไหนบางอะคับ
พอดี วันอาทิตย์ อยากไปมิซซา
ดูนะคับ แต่อยากมีเพือนแนะนำนะคับ
กลัวทำอะไรไม่ถูกนะคับ
ตอบกลับโพส