อยากเข้าโบสถ์ หลังจากห่างหายไปนาน ทำไงดีค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
cherry

พุธ ม.ค. 23, 2008 1:15 pm

อยากทราบว่ามีใครพอแนะนำได้บ้างไหม๊ ว่าต้องทำยังไง
หลังจากที่ห่างหายไปนาน ประมาณ 2 ปี ค่ะ
รับศีลแล้วด้วย แต่ก็ยังอธิฐานอยู่เสมอ
พระเจ้าก็ตอบกลับมาเสมอ
อยากเข้าไปนมัสการพระเจ้าที่โบสถ์ ใกล้บ้าน
แต่ตอนนี้ย้ายไปอยู่แถว สะพานควายค่ะ
ไม่ทราบว่ามีใครพอแนะนำได้บ้าง
ถ้ามีเพื่อน ๆ ไปด้วยก็จะดีมากเลยค่ะ

โบสถ์ที่ใกล้สะพานควายค่ะ
อ้อ ลืมบอกเป็นคริสต์ แบบ โปรแตสแตนท์ ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 23, 2008 2:26 pm

น้องเจี๊ยบ หรือ พี่เรย์  มาให้คำแนะนำด้วยจ๊า  ::016::
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ม.ค. 23, 2008 2:37 pm

~@Little lamb@~ เขียน: น้องเจี๊ยบ หรือ พี่เรย์  มาให้คำแนะนำด้วยจ๊า   ::016::

::011:: น้องเจี๊ยบไวรัสลงเครื่องอ่ะคะ สงสัยไม่ได้เข้ามา
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 23, 2008 3:29 pm

แนะนำคริสตจักรเมืองไทย

ตรงซอยวัดไผ่ตัน ใกล้กับสถานีรถไฟฟ้าสะพานควาย

ลองโทรติดต่อดูนะครับ 0-2278-0609-10

ขอพระเจ้าอวยพร ::013::
nok_friendly
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 23, 2008 4:10 pm

มีแนะนำ ที่ คริสตจักรวัฒนา ค่ะ ที่เดียวกับพี่เรย์จ้า อยู่ซอยสุขุมวิท 19 เข้าไปสุดซอย ค่ะ  ติดกับโรงเรียนวัฒนา ค่ะ  ลองเข้าไปดูที่  http://www.wattanachurch.org/  นะจ๊ะ ถ้าสนใจ IM  มานะ  เดี๋ยวไปพร้อมๆๆกัน
Jeab Agape
~@

พุธ ม.ค. 23, 2008 8:53 pm

ไปคริสตจักร วัฒนา ตามที่คุณพี่นก แนะนำก็ดี คร้าบ จะได้มีเพื่อน แบบพี่เร และพี่นก และอีกหน่อยจะเจออีกโขลง ครับ : xemo026 :
cherry

พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2008 1:33 pm

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
อยากทราบว่าพี่เรย์ เป็น โปร หรือเปล่าคือ
คือว่าอยากให้เป็นแบบเดียวกันค่ะ

แล้วระหว่างซ. วัดไผ่ตัน สะพานควาย
กับที่ สุขุมวิท 19 นี้ แตกต่างกันตรงไหนค่ะ
อยากเลือกไป ที่ ซอยวัดไผ่ตัน เพราะใกล้กับที่อยู่มาก ๆ ค่ะ
รบกวนตอบนิดนึงค่ะ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2008 4:36 pm

cherry เขียน: ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
อยากทราบว่าพี่เรย์ เป็น โปร หรือเปล่าคือ
คือว่าอยากให้เป็นแบบเดียวกันค่ะ

แล้วระหว่างซ. วัดไผ่ตัน สะพานควาย
กับที่ สุขุมวิท 19 นี้ แตกต่างกันตรงไหนค่ะ
อยากเลือกไป ที่ ซอยวัดไผ่ตัน เพราะใกล้กับที่อยู่มาก ๆ ค่ะ
ดั้น ด้น มาตอบพี่เชอรี่คนสวยคร้าบ

1. พี่เรย์ คนสวยเป็นโปรเตสแตนต์ หรือที่พี่น้องคาทอลิกเรียกคริสเตียน

2. โบสถ์ ที่ซอยวัดไผ่ตัน และโบสถ์วัฒนา แตกต่างกัน ที่ สังกัด คริสตจักร เมืองไทย (ซ.วัดไผ่ตัน ) สังกัด สหกิจฯ คริสตจักรวัฒนา สังกัดภาค6 สภาคริสตจักร

3.คริสตจักร เมืองไทย อาจจะมีกิจกรรมเสริมความเชื่อ ที่ต่างกับคริสตจักรวัฒนา

4.น่าจะลองไปทั้ง 2 โบสถ์ แล้วตัดสินใจว่าตัวเองเหมาะสมกับคริสตจักร แบบไหน ครับ
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 1:15 am

Jeab Agape เขียน:
cherry เขียน: ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

ดั้น ด้น มาตอบพี่เชอรี่คนสวยคร้าบ

1. พี่เรย์ คนสวยเป็นโปรเตสแตนต์ หรือที่พี่น้องคาทอลิกเรียกคริสเตียน

2. โบสถ์ ที่ซอยวัดไผ่ตัน และโบสถ์วัฒนา แตกต่างกัน ที่ สังกัด คริสตจักร เมืองไทย (ซ.วัดไผ่ตัน ) สังกัด สหกิจฯ คริสตจักรวัฒนา สังกัดภาค6 สภาคริสตจักร

3.คริสตจักร เมืองไทย อาจจะมีกิจกรรมเสริมความเชื่อ ที่ต่างกับคริสตจักรวัฒนา

4.น่าจะลองไปทั้ง 2 โบสถ์ แล้วตัดสินใจว่าตัวเองเหมาะสมกับคริสตจักร แบบไหน ครับ
ถูกทุกข้อค่ะเจี๊ยบ โดยเฉพาะข้อแรกตรง "คนสวย" ถูกต้องมากๆๆ  : xemo026 :

ลองมาทั้ง 2 ที่ก็ได้ค่ะ แล้วเลือกว่าพิธีของที่ไหนเหมาะกับเรา
จริงๆ พี่มีเพื่อนอยู่โบสถ์แถวสะพานควายนะคะ ถ้าสนใจจะให้พาไปก็บอกได้นะ
หาคนพาไปได้ทั้ง 2 ที่แหละจ้ะ ส่ง PM มาก็ได้ว่าสะดวกวันไหน

อาทิตย์นี้พี่ไม่ได้ไปโบสถ์เพราะไปต่างจังหวัดกับที่บ้าน ส่วนอาทิตย์หน้า (1-2-3 ก.พ.)
มีงานพันธกิจที่คณะนักร้องคริสตจักรจะไปเยี่ยมเยียนโบสถ์ที่จ.แพร่ ก็เลยไม่ได้ไปวัฒนาเหมือนกันจ้ะ
ไปอีกทีวันที่ 10 ก.พ.เลยน่ะ

ถ้าห่างโบสถ์ไปนาน กลับมาเรียนคำสอนซ้ำอีกทีก็ได้นะ น้องนกก็เีรียนอยู่ เพื่อนพี่ก็เรียนอยู่
้รู้จักคนเยอะๆ จะได้ไม่เหงา ชอบร้องเพลงมั๊ย มาเข้าคณะนักร้องก็ได้ พี่ๆ ใจดีทุกคน
ถ้าสนใจพี่แนะนำให้ได้นะคะ ^^

ที่วัฒนาก็มาง่ายค่ะ พิธีก็จะเรียบร้อย ดูขลังๆ เพลงส่วนใหญ่ก็เป็นเพลงประสานเสียง
แต่ถ้าชอบแบบร่าเริง นมัสการไปแด๊นซ์ไปกะเพลงสตริง มีกีตาร์ไฟฟ้าอะไรประมาณนั้น
จะลองถามๆ เพื่อนคนอื่นให้ก็ได้นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 1:18 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส