ยุคสมัยสุดท้ายของพ่อมดแม่มด อยู่ในยุคสมัยใดปีใด ประเทศอะไรครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
axeky

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 9:04 pm

คือในตอนนี้กําลังหาข้อมูลเขียนหนังสือครับ  แต่ไม่ทราบจริงๆว่าจะหาข้อมูลเหล่านี้จากที่ใด จึงอยากจะถามทุกท่านดังต่อไปนี้ครับ

1.ยุคสมัยสุดท้ายของพ่อมดแม่มด อยู่ในยุคใด ปีใด ประเทศอะไร
2.ยุคสมัยสุดท้ายการ'ล่า' พ่อมด แม่มด   อยู่ในยุคใด ปีใด ประเทศอะไร
3.ตระกูลใดในประเทศนั้น ที่เป็นผู้ล่า เป็นผู้มีอํานาจในการสั่งประหารที่โด่งดังในช่วงเวลานั้น และยังคงมีชื่อเสียงโด่งดัง มีลูกหลานอยู่ในปัจจุบัน
4.ชื่อของแม่มดที่เด่นๆ ซึ่งโดนประหารในยุคนั้น มีชื่อว่าอะไร ตระกูลอะไร
5.จุดเริ่มต้นของการล่า พ่อมดแม่มด เกิดเพราะสาเหตุใด ใครเป็นคนเริ่ม
6.มีการฆ่าล้างครอบครัวบ้างหรือไม่เมื่อพบแม่มดเป็นสมาชิคในครอบครัว  ในยุคนั้น

ต้องรบกวนทุกท่านด้วยครับ หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไร เห็นว่าเรื่องนี้เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์ศาสนจักรส่วนหนึ่งด้วยน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 9:13 pm

มีพ่อมด แม่มด จริงด้วยหรอเนี้ย ??  :huh:  เพิ่งรู้แฮะ
sasuke
~@

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 9:18 pm

คิดว่าการล่าแม่มดนี้อยู่ในช่วงของยุคกลาง(Middle age, Dark age)นะครับ มีการล่าอยู่ทั่วไปในยุโรปครับ
คนที่ดังๆก็นักบุญ โยน ออฟ อาร์ก ไงครับ รายละเอียดอย่างอื่นรอผู้สันทัดกรณีมานะครับ

พระเจ้าอวยพรครับ
Jack Sparrow

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 9:20 pm

แบกะดิน เขียน: มีพ่อมด แม่มด จริงด้วยหรอเนี้ย ??   :huh:  เพิ่งรู้แฮะ
มีดิครับ
Phulasso

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 9:21 pm

axeky เขียน: คือในตอนนี้กําลังหาข้อมูลเขียนหนังสือครับ  แต่ไม่ทราบจริงๆว่าจะหาข้อมูลเหล่านี้จากที่ใด จึงอยากจะถามทุกท่านดังต่อไปนี้ครับ

1.ยุคสมัยสุดท้ายของพ่อมดแม่มด อยู่ในยุคใด ปีใด ประเทศอะไร
2.ยุคสมัยสุดท้ายการ'ล่า' พ่อมด แม่มด   อยู่ในยุคใด ปีใด ประเทศอะไร
3.ตระกูลใดในประเทศนั้น ที่เป็นผู้ล่า เป็นผู้มีอํานาจในการสั่งประหารที่โด่งดังในช่วงเวลานั้น และยังคงมีชื่อเสียงโด่งดัง มีลูกหลานอยู่ในปัจจุบัน
4.ชื่อของแม่มดที่เด่นๆ ซึ่งโดนประหารในยุคนั้น มีชื่อว่าอะไร ตระกูลอะไร
5.จุดเริ่มต้นของการล่า พ่อมดแม่มด เกิดเพราะสาเหตุใด ใครเป็นคนเริ่ม
6.มีการฆ่าล้างครอบครัวบ้างหรือไม่เมื่อพบแม่มดเป็นสมาชิคในครอบครัว  ในยุคนั้น

ต้องรบกวนทุกท่านด้วยครับ หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไร เห็นว่าเรื่องนี้เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์ศาสนจักรส่วนหนึ่งด้วยน่ะครับ
ตอบไม่หมดนะ หาเพิ่มอีหน่อยแล้วกัน

ในปี 1484 ยุโรป เริ่มที่จะกำจัดแม่มด ในยุโรป โดยเริ่มจากเยอรมัน
Jakob Sprenger and Heinrich Kramer เป็นผู้ที่
เขียนตำราการสอบสวนแม่มดเรียกว่า The Witch Hammer

Anna Maria Schwiigel  (ผู้ถูกกล่าวหาว่าเป็น) แม่มดคนสุดท้ายที่ถูกเผา
ที่ Kempten ใน Bavaria เยอรมัน
ในวันที่ 11 เม.ย. ค.ศ. 1775
axeky

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:01 pm

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ

โดยเฉพาะท่านสุดท้ายเป็นข้อมูลที่ดีมากๆเลยครับ

อยากจะถามเพิ่มเติมอีกซักเล็กน้อยว่า

ปัจจุบันนี้ ตระกูลเชื้อสายตระกูลขุนนาง ที่เคยล่าแม่มดในยุคนั้นที่ดังๆ(หาข้อมูลได้ไม่ยาก)คือตระกูลใดครับ

สถานที่อยู่ เชื้อสาย อนุเสาวรีย์ ของคนตระกูลนั้นในปัจจุบัน คือที่ไหนครับ 

จะหาประวัติของ Agnes Simpson,Anna Maria Schwiigel  โดยละเอียด(โดยเฉพาะช่วงเวลาที่พวกเขาถูกกล่าวหา),และรายละเอียดของหนังสือ The Witch Hammer ได้ที่ไหน อย่างไรครับ
Alphonse

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:05 pm

ยังมีอยู่ครับ ที่แน่ๆ มีที่อังกฤษ และฝรั่งเศส
ไม่เชื่อไปหาดูได้ที่ Hogwart
::020::

ปล. มีเพื่อนคนหนึ่งที่เป็นลูกครึ่งเวลล์ + ฝรั่งเศส
เจ้าตัวบอกว่าบรรพบุรุษของตนฝ่ายฝรั่งเศสเคยโดนจับเผาในข้อหาแม่มด
ส่วนบรรพบุรุษฝ่ายเวลล์เป็นขุนนางที่ตามล้างจอมผลาญแม่มด
:huh:
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:07 pm

necromancer เขียน: ยังมีอยู่ครับ ที่แน่ๆ มีที่อังกฤษ และฝรั่งเศส

ปล. มีเพื่อนคนหนึ่งที่เป็นลูกครึ่งเวลล์ + ฝรั่งเศส
เจ้าตัวบอกว่าบรรพบุรุษของตนฝ่ายฝรั่งเศสเคยโดนจับเผาในข้อหาแม่มด
ส่วนบรรพบุรุษฝ่ายเวลล์เป็นขุนนางที่ตามล้างจอมผลาญแม่มด
คนนี้จึงเป็นลูกมด
Holy

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:16 pm

จะเขียนหนังสืออะไรเหรอครับ
antoinetty*

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:17 pm

Holy เขียน:
necromancer เขียน: ยังมีอยู่ครับ ที่แน่ๆ มีที่อังกฤษ และฝรั่งเศส

ขอขำ นะ
5 5 5 5 5
Alphonse

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:31 pm

-AnToiNetty- เขียน:
Holy เขียน:

ขอขำ นะ
5 5 5 5 5
น่าจะเป็นเหลนมดมากกว่านะฮะ
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:35 pm

แนะนำหนังสือเรื่องนี้ครับ ผมยังไม่เคยอ่านหรอก  แต่เห็นบอกว่าเขียนโดยอิงจากประวัติศาสตร์

รูปภาพ

ผิดด้วยหรือฉันคือแม่มด (Witch child) หนังสือเก่าแล้วครับ แต่น่าจะพอหาสั่งซื้อตามเนตได้

http://www.witchchild.com/ อันนี้เวปไซต์เกี่ยวกับหนังสือเล่มนี้ มีข้อมูลเกี่ยวกับแม่มดด้วย

พูดถึงแม่มดแล้วกลัว

http://en.wikipedia.org/wiki/Witch-hunt อันนี้โดยละเอียดครับ แต่เป็นปะกิด
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 16, 2008 11:29 pm

Phulasso เขียน:
axeky เขียน: คือในตอนนี้กําลังหาข้อมูลเขียนหนังสือครับ  แต่ไม่ทราบจริงๆว่าจะหาข้อมูลเหล่านี้จากที่ใด จึงอยากจะถามทุกท่านดังต่อไปนี้ครับ

ตอบไม่หมดนะ หาเพิ่มอีหน่อยแล้วกัน

ในปี 1484 ยุโรป เริ่มที่จะกำจัดแม่มด ในยุโรป โดยเริ่มจากเยอรมัน
Jakob Sprenger and Heinrich Kramer เป็นผู้ที่
เขียนตำราการสอบสวนแม่มดเรียกว่า The Witch Hammer

Anna Maria Schwiigel  (ผู้ถูกกล่าวหาว่าเป็น) แม่มดคนสุดท้ายที่ถูกเผา
ที่ Kempten ใน Bavaria เยอรมัน
ในวันที่ 11 เม.ย. ค.ศ. 1775

ผมรอดูหลายคน Reply อยู่
และมาเพิ่มเติมให้(น่าจะเกี่ยวข้องกับพระศาสนจักรเหมือนกัน)

1484 พระสันตะปาปาอินโนเซ็นต์ที่ 8 อนุญาตให้มีตำราชื่อ Malleus Maleficarum(พิมพ์เสร็จสิ้น 1487)ได้ผ่าน papal bull Summis desiderantes affectibus,เป็นที่รู้จักในหลายชื่อเช่น Hexenhammer,Hammer of Witches เขียนโดย Heinrich Kramer และ Jacob Sprenger
1486 จิโอวานนี่ พิโค เดลลา มิรานโดลา(Giovanni Pico della Mirandola)ถูกสั่งให้เก็บผลงานเกี่ยวกับ ต้นไม้แห่งชีวิต(Kabalistic System)ไปยังโรม(ผลงานของเขาถูกประณามจากพระสันตะปาปาอินโนเซ็นต์ และพระศาสนจักร ว่าเป็นปีศาจชั่วร้าย)
แต่ภายหลัง ระหว่างสมณสมัยของสมเด็จพระสันตะปาปาอเล็กซานเดอร์ที่6(อเล็กซานเดอร์ บอร์เกีย ระหว่าง1492 -1503) ได้ทรงวินิจฉัยว่า มีคุณค่าต่อพิธีกรรมสำหรับพระศาสนจักร
1542  ศาลศาสนาถูกสถาปนาขึ้นที่กรุงโรม
1600  จิโอดาร์โน บรูโน(Giordano Bruno)อดีตพระคณะโดมินิกันถูกเผาในข้อหาเป็น Heretic
Holy

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 12:12 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: แนะนำหนังสือเรื่องนี้ครับ ผมยังไม่เคยอ่านหรอก  แต่เห็นบอกว่าเขียนโดยอิงจากประวัติศาสตร์

รูปภาพ

ผิดด้วยหรือฉันคือแม่มด (Witch child) หนังสือเก่าแล้วครับ แต่น่าจะพอหาสั่งซื้อตามเนตได้

http://www.witchchild.com/ อันนี้เวปไซต์เกี่ยวกับหนังสือเล่มนี้ มีข้อมูลเกี่ยวกับแม่มดด้วย

http://en.wikipedia.org/wiki/Witch-hunt อันนี้โดยละเอียดครับ แต่เป็นปะกิด
จริงๆหนังสือที่เราไม่เคยอ่านไม่น่าแนะนำใครนะครับ
Rakkypoko!

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 10:08 am

ละครเรื่อง แม็คเบ็ธ (Macbeth) ของเชคสเปียร์

ละครเรื่องนี้มีฉากที่เกี่ยวกับแม่มดและ คําสาปมนต์ดํา ว่ากันว่าทําให้แม่มดตัวจริงสมัยนั้น เคืองแค้น ที่เชคสเปียร์นําเอาเรื่องลับของพวกเขามาเปิดเผย จึงสาปให้ละครเรื่องนี้มีอันเป็นไป หากใครนํามาแสดงโดยเฉพาะตัวละครที่เล่นบท แม็คเบ็ธ ผลของคําสาปอุบัติขึ้นตั้งแต่หนแรกสุดที่ละครนี้ออกแสดง โดยผู้แสดงที่ชื่อ ฮัล เบอร์ริดจ์ ซึ่งสวมบทเลดี้เอม ได้ล้มเจ็บลงในคืนนั้น และสิ้นใจตายหลังเวที และนับแต่นั้นมาเกือบ 400 ปี ละครเรื่องนี้ก็มีอาถรรพณ์เกิดขึ้นกับนักแสดงมาตลอด เช่น มีอุบัติเหตุบาดเจ็บ ล้มตาย บางคนฆ่าตัวตาย และที่น่าพรึงเพริดที่สุดก็คือ ในปี ค.ศ. 1947 นักแสดงชื่อ ฮาโรลด์ ทอร์แมน เป็นผู้รับบทแม็คเบ็ธ ในระหว่างการดวลดาบนั้น คู่ต่อสู้ของเขาลืมสวมที่ครอบปลายดาบ พอแม็คเบ็ธ ถูกแทงล้มลง กลางเวที ผู้ดูต่างก็ปรบมือพอใจในบทบาท หากทว่า หลังเวทีนั่นซิ ต่างก็ตกใจกันยิ่งนักที่เขาโดน แทงจริงๆ ทอร์แมนตายใน 3 สัปดาห์ต่อมา

อลิสแตร์ ครอว์ลีย์ พ่อมดแห่งทะเลสาบล็อคเนสส์, สกอตแลนด์ ปี 1899

ครอว์ลีย์อาศัยอยู่ในบ้านอย่างโดดเดี่ยว ทางตอนใต้ของทะเลสาบที่ลือลั่นในเรื่องอสุรสัตว์ กล่าวกันว่า เขาขมังในเรื่องเวทมนตร์และเลี้ยงวิญญาณภูตไว้ถึง 115 ตน เขาสามารถดลบันดาลให้ เพื่อนบ้านหลายคนมีอันเป็นไปนานา จนเป็นที่หวาดหวั่นไปทั่ว ก่อนตาย ครอว์ลีย์ ได้สาปทิ้งท้ายไว้กับยอด เขาแห่งหนึ่ง ซึ่งเรียกกันว่า
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 11:31 am

[quote="Rakkypoko!"]
อลิสแตร์ ครอว์ลีย์ พ่อมดแห่งทะเลสาบล็อคเนสส์, สกอตแลนด์ ปี 1899
          ครอว์ลีย์อาศัยอยู่ในบ้านอย่างโดดเดี่ยว ทางตอนใต้ของทะเลสาบที่ลือลั่นในเรื่องอสุรสัตว์ กล่าวกันว่า เขาขมังในเรื่องเวทมนตร์และเลี้ยงวิญญาณภูตไว้ถึง 115 ตน เขาสามารถดลบันดาลให้ เพื่อนบ้านหลายคนมีอันเป็นไปนานา จนเป็นที่หวาดหวั่นไปทั่ว ก่อนตาย ครอว์ลีย์ ได้สาปทิ้งท้ายไว้กับยอด เขาแห่งหนึ่ง ซึ่งเรียกกันว่า
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 12:14 pm

นักบุญ โอน ออฟ อาร์ก อะ !!! ถูกสังหารคือการเผาทั้งเป็นข้อหาว่านางคือแม่มด แต่ที่จริงไม่ใช่!!!  St. Jon of Ach!!! Pray for Us.!!!
P
.
.

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 12:16 pm

Aliester Crowley ที่ว่า จริงๆแล้วประกาศตัวเป็น The Beast 666 นะครับ ตั้งชื่อเป็น Master Therion ซึ่งเวลาเขียนเป็นตัวอักษร ฮีบรู จะได้เลขดังกล่าว (ตัวอักษรฮีบรู เป็นตัวหนังสือและตัวเลขในเวลาเดียวกัน ลองนึกถึงตัวเลขโรมันเป็นตัวอย่างสิครับ)

หนังสือของ Crowley ส่วนใหญ่อ่านยากมากๆ ผมใช้เวลาอ่านหลายปี ก็ยังไม่เข้าถึงสิ่งที่เขาต้องการจะสื่อสักเท่าไหร่ เพราะต้องอาศัยพื้นฐานความรู้จากหลายด้านมากจนเกินไป แต่อย่างไรก็ดี นับว่ามีคุณค่าทางวิชาการอย่างมาก ถ้าถามความเห็นของผม เพราะเป็นการนำความรู้จากหลายๆด้าน เข้ามาผสมผสานกันเป็นเรื่องเป็นราว

ประโยคที่เราจะเจอในหน้าแรกของตำราเขา คือ "Do what thou wilt shall be the whole of the law." หนังสือที่ดังๆ และควรค่าต่อการเก็บไว้คือ The Book of the Law, Book Four, Magick Without Tears, The Book of Lies และ The Book of Thoth (โดยเฉพาะอันหลังนี่จะเป็นรายละเอียดที่สำคัญเกี่ยวกับ symbolism ต่างๆในไพ่ Tarot ของ Crowley เอง)

เมื่อก่อนผมสนใจศึกษาแนวทางของเขามาก รวมไปถึงของ A.E. Waite และ Israel Regardie อะไรเทือกนี้ ศึกษาอยู่หลายปีมาก จนเปลี่ยนมาเป็นมอรมอน ก็เลยทิ้งๆหนังสือพวกนี้ไป เพราะมีวิธีอื่นอีกมากมายที่จะ"เข้าถึงพระเจ้า"ได้

ปล. Golden Dawn เป็นสมาคมทาง Magick ที่เลื่องชื่อมาก และศึกษาหลายๆด้าน ไม่จำกัดแต่ด้าน Druidic Magick ครับ
P-Fire

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 12:32 pm

แล้วมีความเป็นไปได้ไหม ที่พ่อมดแม่มดจะสืบเผ่าพันธุ์มาถึงปัจจุบัน

แต่คงไม่ไส่หมวกแหลม ๆ ก่ะถือไม้เท้าแล้ว (ไส่หมวก B-boy กับถือ NoteBook แทน :afro:)
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 12:37 pm

P เขียน: Aliester Crowley ที่ว่า จริงๆแล้วประกาศตัวเป็น The Beast 666 นะครับ ตั้งชื่อเป็น Master Therion ซึ่งเวลาเขียนเป็นตัวอักษร ฮีบรู จะได้เลขดังกล่าว (ตัวอักษรฮีบรู เป็นตัวหนังสือและตัวเลขในเวลาเดียวกัน ลองนึกถึงตัวเลขโรมันเป็นตัวอย่างสิครับ)

หนังสือของ Crowley ส่วนใหญ่อ่านยากมากๆ ผมใช้เวลาอ่านหลายปี ก็ยังไม่เข้าถึงสิ่งที่เขาต้องการจะสื่อสักเท่าไหร่ เพราะต้องอาศัยพื้นฐานความรู้จากหลายด้านมากจนเกินไป แต่อย่างไรก็ดี นับว่ามีคุณค่าทางวิชาการอย่างมาก ถ้าถามความเห็นของผม เพราะเป็นการนำความรู้จากหลายๆด้าน เข้ามาผสมผสานกันเป็นเรื่องเป็นราว

ประโยคที่เราจะเจอในหน้าแรกของตำราเขา คือ "Do what thou wilt shall be the whole of the law." หนังสือที่ดังๆ และควรค่าต่อการเก็บไว้คือ The Book of the Law, Book Four, Magick Without Tears, The Book of Lies และ The Book of Thoth (โดยเฉพาะอันหลังนี่จะเป็นรายละเอียดที่สำคัญเกี่ยวกับ symbolism ต่างๆในไพ่ Tarot ของ Crowley เอง)

เมื่อก่อนผมสนใจศึกษาแนวทางของเขามาก รวมไปถึงของ A.E. Waite และ Israel Regardie อะไรเทือกนี้ ศึกษาอยู่หลายปีมาก จนเปลี่ยนมาเป็นมอรมอน ก็เลยทิ้งๆหนังสือพวกนี้ไป เพราะมีวิธีอื่นอีกมากมายที่จะ"เข้าถึงพระเจ้า"ได้

ปล. Golden Dawn เป็นสมาคมทาง Magick ที่เลื่องชื่อมาก และศึกษาหลายๆด้าน ไม่จำกัดแต่ด้าน Druidic Magick ครับ
ความรู้ยอดเยี่ยมครับ!นับถือๆ

หนังสือของโครวเลย์ในช่วงที่เขายังมีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ ก็อย่างที่คุณว่ามีคุณค่าทางวิชาการ
หากแต่ของวิจารณ์นิดนึง คุณค่าทางวิชาการของโครวเลย์ยังเป็นรองเรื่อง วิชาการ เมื่อเทียบกับ
John dee(Sigilvm Dei,Mysteriorum Libri Quinque),Johannes Trithemius(Steganographia),Agrippa(De Occulta philosophia),Levi(Le Dogme et Rituel de la Haute Magie),Kircher(Cabala Hebraeorum)หนังสือยุคเก่าเหล่านั้นเพียงพอและอ่านง่ายกว่า(แต่ต้องมีความรู้ในภาษาอื่นๆที่ไม่ใช่อังกฤษหรืออังกฤษเก่าอีกนิดหน่อย)

อย่างที่คุณว่าเรื่องการประกาศตัว เขาประกาศในหลายๆชื่อ (เช่น เป็นอะเม็น-โฮเทปกลับชาติมาเกิด,เป็นนู่นเป็นนี่ หนึ่งในนั้นคือ Master Therion)

อย่างไรก็ตาม,ในวงการของคนที่ศึกษาเรื่องพวกนี้ โครวเลย์ก็ยังถือเป็นปูชนียบุคคล(ช่วงที่เขารุ่งเรือง)
เป็นแรงบันดาลใจให้ผู้ศึกษารุ่นหลังหลายคน เช่น การ์ดเนอร์(Wicca)

รู้สึกจะเริ่มลึก
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 1:11 pm

anhaiice เขียน: นักบุญ โอน ออฟ อาร์ก อะ !!! ถูกสังหารคือการเผาทั้งเป็นข้อหาว่านางคือแม่มด แต่ที่จริงไม่ใช่!!!   St. Jon of Ach!!! Pray for Us.!!!
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 29#p111429
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 1:46 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: แนะนำหนังสือเรื่องนี้ครับ ผมยังไม่เคยอ่านหรอก  แต่เห็นบอกว่าเขียนโดยอิงจากประวัติศาสตร์

รูปภาพ

เป็นแค่นิยายที่อ้างอิง หลักฐานเล็กๆน้อยๆ

ไม่ต่างจาก แดนบราวน์เลย ::010::

จากคนอ่านแล้ว ::020::
Marie Antoinette

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 3:55 pm

ถ้าเสิร์ชข้อมูลในกูเกิล ก็คิดว่า น่าจะพอมีนะคะ ในวิกิพีเดียก็น่าจะมีนะ ขนาดเรื่องไม่เป็นเรื่องยังมีลงเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Marie Antoinette เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 4:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 4:45 pm

พ่อมดแม่มดที่ยังหลงเหลืออยู่ในปัจจุบัน ก็คงเป็น แฮรี่ พ๊อตเตอร์ ที่กะลังติดงอมแงม
axeky

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 8:09 pm

ทําไมทุกท่านช่างมีนําใจกันเช่นนี้ ขอบคุณมากๆเลยครับ  แม้หลายๆอย่างก็ยังไม่ค่อยตรงกับที่ผมต้องการเท่าไหร่  แต่ก็สุดยอดเลยครับแต่ละท่านนั้นความรู้แน่นมากครับ  

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
axeky

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 8:13 pm

ปล.เขียนหนังสือเกี่ยวกับ  ประวัติการล่าพ่อมดแม่มดน่ะครับ  แล้วก็ ลูกหลานของคนที่เคยถูกกล่าวหาว่าเป็นแม่มด  ที่ยังคงมีชีวิตอยู่ในปัจจุบัน  แล้วก็  เรื่องของ ขุนนาง และ บทบาทของศาสนจักรในยุคนั้นครับ
P
.
.

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 8:32 pm

ถ้าสนใจแบบ "นอกเหนือจากศาสนจักร" และมีคุณค่าทางวิชาการอื่นๆ (ทั้งด้านจิตวิทยา สังคม ฯลฯ) ผมแนะนำให้ค้นข้อมูลเกี่ยวกับ Salem witch trials ครับ มีหนังสือนับสิบนับร้อยเกี่ยวกับหัวข้อนี้

สมัยเรียนปี 1 โดนจับเขียนรายงานเรื่องนี้สำหรับวิชาภาษาอังกฤษ อ่านกันหน้ามืดเลยครับ แต่รับรองว่า ข้อมูลล้นหลามจนอ่านกันเทอมเดียวไม่ไหวแน่ๆ

::001::
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 9:35 pm

axeky เขียน: ปล.เขียนหนังสือเกี่ยวกับ   ประวัติการล่าพ่อมดแม่มดน่ะครับ  แล้วก็ ลูกหลานของคนที่เคยถูกกล่าวหาว่าเป็นแม่มด  ที่ยังคงมีชีวิตอยู่ในปัจจุบัน   แล้วก็  เรื่องของ ขุนนาง และ บทบาทของศาสนจักรในยุคนั้นครับ
มันไม่ค่อยตรงกับที่คุณต้องการ
เพราะคำถามคุณมันกว้างนะครับ

เช่น ประวัติการล่าแม่มด เอามุมมองไหน จากการบันทึกของพวก Paganเอง หรือ เอามุมพระศาสนจักร
มุมพระศาสนจักรก็เช่นกัน จะเริ่มจากตรงไหนดี เอาตั้งแต่ ที่ Giovanni Pico della Mirandola ถูกประณามจากพระศาสนจักร หรือ เริ่มตรงยุคที่ Malleus Maleficarum บังคับใช้ และมีการไต่สวนของศาลศาสนา

คุณต้องไปศึกษาประวัติสมเด็จพระสันตะปาปาอินโนเซนต์เสียก่อนในรายละเอียดต่าง
คุณต้องไปศึกษาประวัติศาสตร์ ศาลศาสนาของเสปนในสมัยนั้น
คุณต้องไปศึกษาประวัติศาสตร์ เกี่ยวกับ อังกฤษ ฝรั่งเศล และศาลศาสนา(เพราะจอห์น ดี เป็นที่ปรึกษา Queen)

สำหรับเรื่อง ลูกหลานของคนที่เคยถูกกล่าวหาว่าเป็นแม่มดที่ยังคงมีชีวิตอยู่ในปัจจุบัน   ผมมองว่าเป็นเหมือน"วิจัย"แล้วนะครับ น่าจะหาอ่านยากครับ

สำหรับหนังสือผิดด้วยหรือ........เป็นแรงบันดาลใจได้ แต่ไม่ใช่ข้อเท็จจริงครับ

และถ้าพวกเราบริการคุณดี(มากๆ) พวกเราก็กลายเป็น คนเขียนหนังสือเองน่ะสิ

พระเจ้าอวยพรครับ,
ผมสนับสนุนการเขียนเรื่องแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Man of Macedonia เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 9:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ ก.พ. 17, 2008 10:29 pm

Holy เขียน:

รูปภาพ

จริงๆหนังสือที่เราไม่เคยอ่านไม่น่าแนะนำใครนะครับ
พอดีมันนึกออกเล่มเดียวแล้วอยากช่วยอ่ะครับ ที่นึกออกอีกเล่มก็เป็นนิยายของโรอัล ดาห์ล ไม่มีข้อมูลความจริงทางประวัติศาสตร์เลย ขอโทษด้วยนะครับ
P
.
.

จันทร์ ก.พ. 18, 2008 1:10 am

Man of Macedonia เขียน: หากแต่ของวิจารณ์นิดนึง คุณค่าทางวิชาการของโครวเลย์ยังเป็นรองเรื่อง วิชาการ เมื่อเทียบกับ
John dee(Sigilvm Dei,Mysteriorum Libri Quinque),Johannes Trithemius(Steganographia),Agrippa(De Occulta philosophia),Levi(Le Dogme et Rituel de la Haute Magie),Kircher(Cabala Hebraeorum)หนังสือยุคเก่าเหล่านั้นเพียงพอและอ่านง่ายกว่า(แต่ต้องมีความรู้ในภาษาอื่นๆที่ไม่ใช่อังกฤษหรืออังกฤษเก่าอีกนิดหน่อย)
โห คุณ Man ท่าจะศึกษาลึกซึ้งจริงๆครับ ผมใช้เวลาศึกษาไปตั้งนานยังไม่เคยผ่านชื่อต่างๆที่คุณยกมาเลย (เว้นแต่ Levi ซึ่งก็ได้แค่ผิวๆ ส่วน John Dee นี่ ชื่อคุ้นๆ อาจจะเคยผ่านๆตาไปบ้าง แต่ไม่แน่ใจ)

ผมเองเริ่มศึกษาจาก Tarot แล้วมา Kaballah และ Magick ของ Golden Dawn ต่างๆ แล้วจึงลามมาถึง Crowley

ทั้งนี้เพราะ Tarot ชุดแรกที่ศึกษา เป็นของ A.E. Waite -- ซึ่งตอนนั้นนานมากๆแล้ว ประมาณ 17-18 ปีก่อนเห็นจะได้ (ซึ่ง Tarot ชุดนี้ยังไม่มาระบาดในเมืองไทยเหมือนตอนนี้) ประกอบกับการศึกษา Kaballah จึงเข้าใจถึงความเป็นมาและความสำคัญของ Tarot แล้วจึงเข้าใจถึงคำว่า Magick แล้วจึงมาถึง Golden Dawn และ Crowley (และคนอื่นๆที่เกี่ยวข้อง เช่น Levi และ Regardie) ซึ่งระหว่างศึกษา ผมไม่เคยผ่านด้าน Druidic เลย เพราะส่วนใหญ่ที่ดังๆจะเป็นด้าน Kaballistic มากกว่า

ส่วนของคนอื่นๆ ไม่เคยแตะต้องเลยครับ มาสาย Crowley คนเดียว เพราะเข้าใจว่าเขา attain ระดับที่ 10 ซึ่งเป็นระดับสูงสุดแล้ว แต่พอมาหลังๆ ศึกษามาถึงเรื่องอื่นๆที่ประหลาด เช่น การมีเพศสัมพันธ์ของ Crowley กับลูกศิษย์ผู้หญิงของเขา เพื่อให้ได้รับ Vision (เมื่อตอนถึงจุดสุดยอด) หรือการมีพิธี Magick ที่ให้ผู้ชายกับผู้หญิงมีอะไรกันกลางวง (คนอื่นๆ นั่งหันหลังล้อมวงให้) เสร็จแล้วเอาน้ำที่ผสมกันระหว่างเพศชายและหญิงหลังจาก"เสร็จกิจ" แล้ว มาแบ่งกันจิบ ผมอ่านแล้วก็จะอ้วกแตก แล้วก็ตัดสินใจยุติการศึกษาไว้ที่เรื่องเกี่ยวกับการนั่งสมาธิและ ฯลฯ ที่พอรับได้ ส่วนเรื่อง sex magick นี่ เอาหนังสือเรื่องนั้นทิ้งไปเลย ไม่ไหวๆ

Anyway อย่างที่บอกครับ ทำ Magick ด้าน Kaballah น่าจะลำบากเกินไป แม้ว่าจุดมุ่งหมายคือการเข้าถึงพระเจ้า แต่ผมไม่สามารถขึ้นได้ดั่งที่เขาสอน (ได้แต่อ่านทฤษฎี ปฏิบัติลำบากอย่างยิ่ง) แถมภายหลังมาพบวิธีที่ดีกว่า คือ เข้าหาพระเจ้าผ่านพระเยซู เรื่องพวกนั้นเลยทิ้งไป เดี๋ยวนี้ก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร เพียงแต่รู้ว่า ณ ช่วงหนึ่งของชีวิต ผมเคยติดผลงานของ Crowley กับของ Golden Dawn งอมแงม เรียกได้ว่า เดินเข้าร้านหนังสือไหนๆ เป็นต้องค้นหาหนังสือของเขาให้ได้ (กว่าจะได้มาแต่ละเล่ม ยากมากๆ โดยเฉพาะ Book Four นั้น ผมจำได้ว่า ได้ยินชื่อเล่มนี้เป็นปีๆ แต่หาที่ไหนก็ไม่ได้ พอได้ผมดีใจแบบไม่เคยดีใจขนาดไหนมาก่อนเลย ยังจำได้เลยครับว่าเป็นร้านหนังสือเก่า ได้มาราคาถูกมาก ไม่มีปกกระดาษหุ้มข้างนอก มีแต่ปกแข็งสีแดง กระดาษเก่าๆ สีน้ำตาลๆแล้ว  หรืออย่าง The Book of The Law ผมตอนแรกได้ฉบับพิมพ์ ตอนหลังเจอฉบับที่พิมพ์ครึ่งหนึ่ง เป็น copy ลายมือเขาครึ่งหนึ่ง ก็สะสมไว้ด้วย อะไรแบบนี้ -- อันนี้ต้องพึงสังวรไว้นะครับว่า ตอนนั้น internet ยังไม่เบิกบานขนาดนี้ เขียนอีเมล์ยังใช้ Emacs อยู่เลย ส่วน Windows ก็เป็น 3.1 และจะเขียน web page ก็ต้องใช้ html และเครื่อง workstation ที่กว่าจะโหลดได้แต่ละหน้าก็รอไปหลายชั่วโมง จะเขียนกระดานสนทนาแบบนี้ก็มีแต่พวก alt. ทั้งหลาย ดังนั้นการหาหนังสือของผมจึงต้องใช้ตัวเองเดินเอง ซึ่งผมไปหามาหลายรัฐมากๆ ) และไปไหนมาไหนก็พก Thoth tarot deck กับ The Book of Thoth ไว้ศึกษาอยู่เรื่อยๆ เพราะศึกษาเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจ มี mysticism จากหลายแหล่งมาก ไม่ว่าจะของยิว ของอียิปต์ ของกรีก โรมัน ฯลฯ กว่าจะไปได้แต่ละหน้า ยากยิ่งกว่าเรียน Calculus แถมบางหน้าต้องยอมรับว่าข้ามๆไปเลยเพราะไม่รู้เรื่อง

แต่หนังสือของ Golden Dawn หาง่ายครับ สาวก (หรือต้องบอกว่า ผู้สืบทอดจากสาวก) ออกมาเขียนเยอะ แต่ละคนมาจาก"สาขา"ต่างๆ หรือสืบทอดความรู้มา จากองค์กรเดียวกัน ก็เลยไม่ค่อยเท่าไหร่ เจอเล่มไหนน่าสนใจหรือเกี่ยวกับ Kaballah ผมก็เก็บเอาไว้อ่านเล่น ก็แค่นั้น ไม่ตื่นเต้นเหมือนของ Crowley

ต้องบอกอีกนิดครับว่า จากหนังสือของ Crowley ทำให้ผมได้ศึกษาอย่างอื่นอีกมากมาย (เขามี list ที่ recommend ไว้นับสิบๆเล่ม) เช่น อี้จิง, เต๋าเต็กเก็ง, The Golden Bough ฯลฯ ก็เลยเห็นอะไรๆชัดขึ้น (แต่ก็ยังไม่เข้าถึงเนื้อหาของ Crowley สักเท่าไหร่)

ส่วนพวก Magick เกี่ยวกับธาตุทั้งหลาย (หรือของ Druidic) ไม่ค่อยถนัดครับ เคยศึกษาเรื่องของ Water Magick อยู่พักหนึ่ง แต่ไม่เป็นที่น่าสนใจ ลึกลับ น่าค้นคว้า เท่ากับ Kaballah

::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.พ. 18, 2008 1:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส