ผมจะทำอย่างไรดีกับคนชอบทำลายความเชื่อ .....

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
A G N E A U

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 11:38 pm

ผมรู้สึกแย่มาก กับคนจำพวกนี้ เวลาเค้าด่าว่า ผมจะรู้สึกเสียใจมากๆๆ แล้วก็โกรธมากด้วย

พยายามข่มใจ แต่ยากจัง ผมบอกตรงๆ หลายคนมากทีเดียวที่บอกว่าเคยเป็นคริสต์ ต่อมาเปลี่ยน แล้วด่าว่าพระต่างๆนาๆ

เข้าใจว่าไม่ศรัทธาแล้ว แล้วทำไมต้องว่าด้วย เราก็เคยเป็นพุทธ เรายอมรับว่าศาสนานี้ก็สอนให้คนเป็นคนดี แต่มันไม่ใช่สำหรับเรานี่

พวกพี่ๆทำอย่างไรบ้างครับ ผมได้แต่เงียบ เถียงในหลายๆเรื่องไม่ออก ผมรักพระเจ้านะ แต่ในหลายๆเรื่อง ผมก็ไม่รู้นี่

ได้แต่สวดว่า พระจะทำอะไรกับคนพวกนี้บ้าง ให้อภัย ท่องไว้ .........
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 11:41 pm

1ปต 3:13-17  คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน
ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี  ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้ง ๆ ที่ทำความดีแล้ว ก็จงเป็นสุขเถิด อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย แต่จงนมัสการ องค์พระผู้เป็นเจ้า คือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลแห่งความหวังของท่าน  จงอธิบายด้วยความอ่อนโยนและด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่านตามคำสอนของพระคริสตเจ้า ก็จะต้องประสบความอับอาย หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 12:17 am

อันนี้ก็เจอกับตัวกับคนในบ้าน

บอกตามตรงมันยากนะที่จะไม่เถียง เมื่อผ่านไประยะหนึ่งมันจะปลง แล้วเกิดครั้งหนึ่งมีอะไรไม่รู้หลงให้ผมออกจากคริสต์ประมาณ3วัน(ลัทธิๆหนึ่งขอไม่เอ่อยชื่อ)แน่นอนแม่รู้แล้วโกรธมาก สุดท้ายพระเจ้าดลใจให้กลับมาคริสต์(ตามแบบฉบับพระศาสนจักรตะวันออก)แล้วบอกแม่

แม่ก็ว่า "ทำไมไม่พุทธหละ ทำไมไม่บวชหละ"
ผมก็ตอบ "เจตนารมรณ์ผมคือไม่นับถือกราบไหว้รูปเคารพอื่นใดมาแทนพระเจ้า"
แม่ก็พูดต่อ "แล้วxxxนั่นหละ"
ผมตอบ"เค้าก็ไม่นับถือรูปปฏิมา(โกหกหน่ะ)"
แม่ก็ถามอีก "รูปแม่รี่ เยซู ไม้กางเขนหละ ทีงี้ไม่ถือเป็นการบูชารูปเคารพ"
ผมตอบ "เราระลึกถึงพระแม่มารีย์ พระเยซู แต่ไม่ถือว่ารูปปั้นรูปวาดไม้กางเขนนั้นศักดิ์สิทธิ์ใดใดนอกจากพระเจ้า เป็นแค่การนึกถึง ไม่บูชา"
แม่ก็เงียบ เพราะในสายตาแม่ การถือศาสนาคือการบูชา เค้าอาจไม่เข้าใจทั้งหมด แต่เค้ายอมรับในการเป็นคริสต์ของผมมากกว่าลัทธิดังกล่าว

สวดภาวนาสิครับ
ขอพระเจ้าทรงพระกรุณาเทอญ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 12:19 am

ยิ้มให้เค้าค่ะ : emo045 :
แล้วก็สวดให้เค้าด้วย เพราะว่าเค้าไม่รู้ว่าเค้าทำอะไรลงไป
สู้ๆนะค่ะ พระเจ้ามองดูเราอยู่เสมอค่ะ  : emo045 :
Isolation

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 1:15 am

เราอยู่อย่างเงียบๆดีที่สุดคับ
In the name of father

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 6:52 am

เมื่อก่อนก็คิดว่า อยู่เงียบๆก็ได้เหมือนกันครับ....

แต่บางที ลองคิดว่าถ้าเขาต้องลงไปอยู่ในนรกชั่วนิรันดร์ก็คงแย่มาก ผมถึงพยายามพูดสอน(ด้วยเหตุ ไม่มีการใช้คำหยาบ) แต่กะบางคนนี่เขาก็ไม่รับจริงๆ พูดอะไรก็ขัดไปหมด(มารซิวไปแล้ว  ::008:: )  เคยปรึกษาอาจารย์ที่คริสตจักร เขาบอกว่า

"บางครั้ง เราต้องเข้าใจว่าเขาไม่ได้ถูกเลือกโดยพระเจ้า"

อาจารย์บอกว่าให้ผมพูดสอนกับเพื่อนๆไปน่ะดีแล้ว แต่ก็ระวังตัวหน่อย ยุคนี้พวกที่ถูกมารมันชิงไปแล้วน่ะมีเยอะ

ทำใจครับ เศร้าแทนพวกเขาที่ต้องตกนรกจริงๆ  : xemo023 :
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 7:10 am

: emo107 :
ยืนยันความเชื่อของเรา หนักแน่นเข้าไว้
สวดภาวนาให้เค้า ในขณะเดียวกันเราจะรู้สึกถึงพละกำลัง
ที่องค์พระจิตเจ้าทรงทำงานในตัวเรา

เค้าไม่รู้นะคะ ให้อภัยเค้าเถิด
อภัยยากหน่อยนะ แต่...

การให้อภัยคือ การเลิกต้องการที่จะแก้แค้น คุณต้องให้อภัย
ไม่ใช่เพราะคุณอยากให้อภัย แต่เพราะคุณต้องการให้ตนเองมีความสุข
จงตั้งใจเลือกที่จะให้อภัย และก้าวหน้าต่อไป
แม้ว่าผู้ที่เคยใช้วาจาก้าวร้าวคุณ ก้าวร้าวพระเป็นเจ้า
ไม่สมควรจะได้รับการอภัยเลยก็ตาม
คุณอาจจะไม่ได้ยินคำยอมรับผิดหรือคำขอโทษ
แต่คุณต้องก้าวเดินต่อไป

เหมือนกับนักบุญเปาโลปลดปล่อยความขุ่นเคืองและให้อภัย
และถึงกับขอร้องให้คนเหล่านี้พ้นโทษ
" ขออย่าให้พวกเขาถูกลงโทษเลย " (2 ทธ 4:16)

คุณอาจต้องการเล่าความขุ่นเคืองใจของคุณกับองค์พระเจ้า
ถ้าคุณอ่านบทสดุดี คุณจะค้นพบว่า..
..นี่คือรูปแบบที่ถูกต้องของการภาวนา
และอาจเป็นการบำบัดฝ่ายจิตประเภทหนึ่งได้
จงยอมรับความเจ็บปวดและบาดแผล
จากนั้นให้แสวงหาการบำบัดรักษา
จงสารภาพว่าคุณโกรธ และปลดปล่อยมันไป

ให้กำลังใจและขอพระองค์สถิตอยู่กับคุณ
ในความเชื่อ ความรัก ความไว้ใจของคุณที่มีต่อพระองค์
สถิตอยู่ในทุกคำพูดของคุณที่อธิบายคนอื่นๆ
และพร้อมจะให้อภัยเค้า ถ้าเค้าไม่เข้าใจ
: emo107 : :angel:
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 10:42 am

อย่าตอบโต้ครับ สวดให้เค้า ::001::
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 5:58 pm

อย่าไปกลัว

อยู่ของเราไปดีๆ

^ ^
holy holy holy

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 6:09 pm

ผมก็โดน  แต่ก็ยังมีความเชื่อ
เพื่อนผมก็หยามพระเกียรติของแม่พระ เช่น -------
          หยามพระเกียรติของพระเจ้า เช่น -------                etc.

ขอให้มีความเชื่อ 

3:10 โดยพระคุณของพระเจ้าซึ่งได้ทรงโปรดประทานแก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้วางรากลงแล้วเหมือนนายช่างผู้ชำนาญ และอีกคนหนึ่งก็มาก่อขึ้น ขอทุกคนจงระวังให้ดีว่าเขาจะก่อขึ้นมาอย่างไร

3:11 เพราะว่าผู้ใดจะวางรากอื่นอีกไม่ได้แล้ว นอกจากที่วางไว้แล้วคือพระเยซูคริสต์
3:12 แล้วบนรากนั้นถ้าผู้ใดจะก่อขึ้นด้วยทองคำ เงิน เพชรพลอย ไม้ หญ้าแห้งหรือฟาง

3:13 การงานของแต่ละคนก็จะได้ปรากฏให้เห็น เพราะเวลาวันนั้นจะให้เห็นได้ชัดเจน เพราะว่าจะเห็นชัดได้ด้วยไฟ ไฟนั้นจะพิสูจน์ให้เห็นการงานของแต่ละคนว่าเป็นอย่างไร
3:14 ถ้าการงานของผู้ใดที่ก่อขึ้นทนอยู่ได้ ผู้นั้นก็จะได้ค่าตอบแทน

3:15 ถ้าการงานของผู้ใดถูกเผาไหม้ไป ผู้นั้นก็จะขาดค่าตอบแทนแต่ตัวเขาเองจะรอด แต่เหมือนดังรอดจากไฟ

ขอ พระเจ้าทรงเมตตาครับ  ::020:: ::020:: ::020::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 6:33 pm

A G N E A U เขียน: ผมรู้สึกแย่มาก กับคนจำพวกนี้ เวลาเค้าด่าว่า ผมจะรู้สึกเสียใจมากๆๆ แล้วก็โกรธมากด้วย

พยายามข่มใจ แต่ยากจัง ผมบอกตรงๆ หลายคนมากทีเดียวที่บอกว่าเคยเป็นคริสต์ ต่อมาเปลี่ยน แล้วด่าว่าพระต่างๆนาๆ

เข้าใจว่าไม่ศรัทธาแล้ว แล้วทำไมต้องว่าด้วย เราก็เคยเป็นพุทธ เรายอมรับว่าศาสนานี้ก็สอนให้คนเป็นคนดี แต่มันไม่ใช่สำหรับเรานี่

พวกพี่ๆทำอย่างไรบ้างครับ ผมได้แต่เงียบ เถียงในหลายๆเรื่องไม่ออก ผมรักพระเจ้านะ แต่ในหลายๆเรื่อง ผมก็ไม่รู้นี่

ได้แต่สวดว่า พระจะทำอะไรกับคนพวกนี้บ้าง ให้อภัย ท่องไว้ .........

ผมเองก็เจอ หลายคนในนี้ก็เจอ แต่ผมมีคำถามครับ พวกที่เคยเป็นคริสต์ แ้ล้วเปลี่ยนเป็นความเชื่ออื่นนั้น แล้วได้ย้อนมากดขึ่ ดูหมิ่น ความเชื่อและชีวิตของเรา พวกเขาคือ คริสตังนอนที่เกิดในครอบครัวคริสตัง(ทึ้งวัด)ใช่ไหมครับ เพราะที่ผมเจอ มักจะเป็นคนแบบนี้ แถมคนบางคนในศาสนาอืี่่ี่น ที่มีนิสัยดูหมิ่น เหยียดหยาม ดูถูก ประนาม คนที่กลับใจเชื่อในทางของพระเป็นเจ้า ก็มักจะนำบุคคลกลุ่มดังกล่าว มาเป็นข้ออ้ืางอิงในการข่มขี่จิตใจ และข่มขืนความหัวใจเรา ใช่ไหมครับ คริสตังนอนทึ้งวัด

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 6:43 pm

คิดซะว่านี่เป็นงานก็ได้ครับ

มันค่อนข้างจะลำบากอยู่มาก หนทางก็ใช่ว่าสบาย....แต่

ถ้าเทียบกับราคาแสนงามที่พระเจ้าสัญญาจะจ่ายให้(ก็คือชีวิตนิรันดร์บนแผ่นดินสวรรค์) แค่นี้ก็คุ้มค่าเหนื่อยครับ

ปล. พระองค์จ่ายมัดจำเป็นหรรษทานและกำลังใจในชีวิตให้อีกต่างหาก คุ้มสุดๆ  ::011::
A G N E A U

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 7:46 pm

Pry-Kaew เขียน:
A G N E A U เขียน: ผมรู้สึกแย่มาก กับคนจำพวกนี้ เวลาเค้าด่าว่า ผมจะรู้สึกเสียใจมากๆๆ แล้วก็โกรธมากด้วย

ผมเองก็เจอ หลายคนในนี้ก็เจอ แต่ผมมีคำถามครับ พวกที่เคยเป็นคริสต์ แ้ล้วเปลี่ยนเป็นความเชื่ออื่นนั้น แล้วได้ย้อนมากดขึ่ ดูหมิ่น ความเชื่อและชีวิตของเรา พวกเขาคือ คริสตังนอนที่เกิดในครอบครัวคริสตัง(ทึ้งวัด)ใช่ไหมครับ เพราะที่ผมเจอ มักจะเป็นคนแบบนี้ แถมคนบางคนในศาสนาอืี่่ี่น ที่มีนิสัยดูหมิ่น เหยียดหยาม ดูถูก ประนาม คนที่กลับใจเชื่อในทางของพระเป็นเจ้า ก็มักจะนำบุคคลกลุ่มดังกล่าว มาเป็นข้ออ้ืางอิงในการข่มขี่จิตใจ และข่มขืนความหัวใจเรา ใช่ไหมครับ คริสตังนอนทึ้งวัด

อืม ผมไม่รู้ว่าเค้าเป็นคริสตังยืนหรือนอนนะครับ (เห็นพูดแต่ว่าเคยเป็นคริสตังหรือคาทอลิก[แต่ส่วนมากชอบสะกดเป็นคาธอลิกหรือคาทอริก]) ส่วนมากที่เจอ จะมีบอกว่าเคยเป็นคริสตัง[แต่ชอบสะกดเป็นคริสตังค์]
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 7:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 9:38 pm

A G N E A U เขียน:
Pry-Kaew เขียน:

อืม ผมไม่รู้ว่าเค้าเป็นคริสตังยืนหรือนอนนะครับ (เห็นพูดแต่ว่าเคยเป็นคริสตังหรือคาทอลิก[แต่ส่วนมากชอบสะกดเป็นคาธอลิกหรือคาทอริก]) ส่วนมากที่เจอ จะมีบอกว่าเคยเป็นคริสตัง[แต่ชอบสะกดเป็นคริสตังค์]

พี่มีคำถามครับ ที่น้องเจอ น้องเจอในเว็บบอรด์ ในเว็บไซด์ หรืออินเตอร์เนต ใ่ช่ไหมครับ เพราะน้องบอกถึงเรื่องตัวสะกด แต่พี่แก้วนี้ เจอโลกภายนอก ตัวเป็นๆเลย และแถมเราอยู่ในสุถานะการณ์ด้อยกว่าทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิ และอำนาจ(ในโลกแห่งความเป็นจริง ไม่เห็นมีพี่น้องคริสตชนสักคนเลย จะช่วยตรงจุดนี้ได้) หากน้องเจอในเว็บ ทำใจเสียเถิดว่า อินเตอร์เนตมันโลกแห่งเสรีในข่าวสารข้อมูล น้องอ้างว่าเขาสะกดถูก สะกดผิด ก็รู้แล้วว่า ต้องไปอ่าน ต้องไปเจอ ตามเว็บไซด์ พี่ขอบอกน้องอย่างหนึ่งนะ การที่เขาพิมพ์ผิด เขาอาจจะไม่ใช่คริสตชนจริงๆก็ได้ แต่อ้างตัว แฝงด้วย ได้อย่างแนบเนียน แต่ก็ไม่เกินปัญญาสำหรับคริสตชน(ที่แก่วัด กร้านโลก และถูกทดลองจนแทบเสียสติ)ทั้งในเว็บและในโลกแห่งความเป็นจริงหรอกครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ภาวนาเพื่อผู้ถูกกดขี่และทดลอง คนไร้ที่พึ่ง และคนที่ไม่มีโอกาสในสังคม รวมทั้งผู้ถูกทอดทึ้งนั้น  พระฟังก็จริงๆ แต่เราต้องทำด้วย ภาวนาแต่ในวัด ในบ้าน พระช่วยก็จริง แต่ต้องมีคนลงมือทำ อย่าให้เหมือนหนังเรื่องRambo4เลย ที่สังฆราชอเมริกัน ต้องเอาเงินทำบุญไปจ้างทหารรับจ้าง เพื่อช่วยกลุ่มแพร่ธรรมออกมา This is a real world. It is not a Utopia World. สมัียผมอยู่เมืองนอก คริสตจักรนอกจากพึ่งไม่ได้แล้ว ยังดูเราไม่ใช่มนุษย์หากเราไม่ได้เป็นฝรั่ง มีแต่เจ้าหน้าที่(ฝรั่ง)ที่โรงเรียน และสถานีตำรวจ(ย่อย)ในโรงเรียนเท่านั้น(นั้นก็ฝรั่งเหมือนกัน) รวมทั้งชุมชนคนไทยที่เมืองนอกด้วย ที่ช่วยทุกเรื่องมาตลอด คริสตจักร วัด สัตบุรุษ(ในเมืองนอกที่ผมเจอ) เก่งแต่เรื่องซ้ำเติม ดูหมิ่น เหมือนวัดคือวัดของฝรั่งเท่านั้นครับผม ขอบคุณครับ

Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 10:13 pm

ถ้าเป็นพวกคริสตัง จะนอนหรือยืน ที่เปลี่ยนความเชื่อไป แล้ว"พูดจาไม่เหมาะ" ในส่วนตัวผมอยากคุยด้วยนะครับ
ถ้าเป็นพวกศาสนาอื่นๆ จะนอนหรือยืน ที่พูดไม่เหมาะ ในส่วนตัวผมอยากคุยด้วยนะครับ(แต่น้อยกว่าพวกแรก)
ให้มาติดต่อเลย ผมสนใจเรื่องจะมีศาสนสัมพันธ์กับคนเหล่านี้เป็นพิเศษ

ผมจะรู้สึกดีมากเลย เวลามีคริสตชนเราเองมาถาม หรือ ศาสนาอื่นมาถาม
ถ้า"เน่า"มากก็จะภาวนาขอพระเมตตาให้

ผมชอบที่จะถามเสมอๆว่า"เราศึกษาศาสนาของตัวเราดีพอหรือยัง ถ้าจะเปลี่ยนศาสนา?"
คำนี้ใช้ได้หมดกับทั้งผู้ที่จะเปลี่ยนศาสนาหรือเปลี่ยนกลับไปกลับมานะครับ

ผมน่ะคนห่างวัดอยู่พักหนึ่งหลายปี ไม่รับศีลอยู่นาน พอพูดบท"สารภาพบาปเท่านั้น"ไอ้ความห่างก็ทลายไปหมด
ตอนนี้น่ะหรือ พระไม่ให้ไปไหนเลย พระเคลียธุระที่ทับมิสซาออกเกือบหมด
แหม่!ใจคอจะไม่ให้ไปไหนเลยหรือ

ไอ้พวกที่มันไป มันไปเพราะมันยังไม่เคยเข้าใจแม้แต่คำที่พระสงฆ์กล่าวว่า
"พระเจ้าสถิตกับท่าน" ครับ
Deo Gratias

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 12:08 am

เป็นเรื่องปกติค่ะ แม้แต่พระองค์เองก็ยังถูกเยอะเย้ยดูถูก ฉะนั้นไม่มีคริสตชนคนไหนไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้
การที่เราจะอธิบายให้ทุกคนเชื่ออย่างที่เราเชื่อ เข้าใจอย่างที่เราเข้าใจทุกอย่างนั้น เป็นไปไม่ได้ค่ะ
ถ้าเราได้ชี้แจงหรือทำส่วนของเราดีที่สุดแล้วยังไม่ดีขึ้น อภัยให้เถอะเขาค่ะ เพราะว่าเขาไม่รู้ว่าเขาทำอะไร 
ส่วนที่เกินกำลังของเราก็ฝากไว้กับพระเจ้าดีกว่าค่ะ อย่าไปคิดมาก
ถ้าเขาเป็นผู้ที่ถูกเลือกสรร จะเป็นเวลาของพระเจ้าที่เขาจะกลับใจมาหาพระองค์เองค่ะ  ::017::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 3:58 am

พวกนี้คือพวกกำจอ  ศาสนาตัวเองก็นับถือแต่เปลือกนอก(เพราะถ้านับถือจริงๆคงไม่มีเวลามานั่งด่าคนอื่น) แถมยังไปขวางไม่ให้คนอื่นศรัทธาในศาสนาของเขาอีก
NostalgicPAT

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 2:19 pm

อะิษฐานเผื่อเค้าสิคะ ถ้าเป็นเรานะ เราจะยิ้มจับมือเค้าแล้วอธิษฐานให้เค้าเลย  ::001:: การกระทำดีกว่าคำพูดนะคะ
drizzling

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 4:23 pm

อย่าตอบโต้ครับ สวดให้เค้า ::001::
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ -0-

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 5:53 pm

NostalgicPAT เขียน: เราจะยิ้มจับมือเค้าแล้วอธิษฐานให้เค้าเลย  ::001::
เจอมากะตัว เพื่อนที่โรงเรียนมันมาดูถูกพระเยซู ไอ้เราจะจับมือเขาอธิษฐานให้ พวกพี่แกสะบัดแขนทำท่าจะต่อยกลับด้วย(อะไรวะ?) เศร้า  ::008::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 8:23 pm

In the name of father เขียน:
NostalgicPAT เขียน: เราจะยิ้มจับมือเค้าแล้วอธิษฐานให้เค้าเลย  ::001::
เจอมากะตัว เพื่อนที่โรงเรียนมันมาดูถูกพระเยซู ไอ้เราจะจับมือเขาอธิษฐานให้ พวกพี่แกสะบัดแขนทำท่าจะต่อยกลับด้วย(อะไรวะ?) เศร้า  ::008::
เราก็สวดให้เค้า แบบไม่ต้องจับมืออธิษฐานก็ได้นี่ครับ : emo027 :
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 11:04 pm

จับมืออธิษฐานระวังจะโดนข้อหา "แต๊ะอั๋ง"
:angel:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 11:39 pm

Man of Macedonia เขียน:
จับมืออธิษฐานระวังจะโดนข้อหา "แต๊ะอั๋ง"

ใช่ครับ สมัยผมเรียน(ผ่านมานานแล้ว) ส่วนใหญ่สาวมหาวิทยลัยที่เป็นคริสตชนที่ร้อนรน มักเป็นคริสเตียน(โปรแตสแตนด์) สังกัดคริสตจักรความหวัง ไอ้เราเห็นเขามีกลุ่มแคร์กัน เขาเห็นเรากางเขน(ที่ร้อยบนเสื้อสายจำพวก) ที่แพลมออกมาตรงคอ ก็บอกว่า " พี่ๆ พี่เป็นคริสเตียนใช่ไหม พี่เชื่อในพระเจ้าใช่ไหม" ผมก็บอกว่าใช่ แต่ว่าเป็นคริสตัง(คาทอลิก)นะ งั้นพี่ขอฟังพวกน้องๆแบ่งปันได้ไหมครับ แต่ฟังแล้ว คำพยานก็ดูโอเคเลยนะครับ เพราะผมชอบฟังคำพยาน ไอ้เราก็แบ่งปันบาง(ตามที่พระอวยพร และการทดลองที่พระให้) สุดท้ายภาวนา(อธิษฐาน)ด้วยกัน จับมือกับน้องๆด้วย ปรากฎว่าไฟแห่งความรักและความขนลุกเสียวจึ้ดในไปหัวใจอย่างรุนแรง และใจเต้นตุบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  พอเสร็จเขาเห็นเราหน้าแดงๆ เลยถามว่าเกิดอะไรขึ้น ไอ้เราเห็นเป็นรุ่นน้องสถาบันเดียวกัน(แถมน่ารัก)ก็เลยพาซื่อ บอกไปตามความเป็นจริงที่เกิดขึ้น น้องๆเขาก็ตื่นเต้นกันใหญ่ว่าทำไมพี่จึงมีประสบการณ์กับพระเจ้าอย่างรุนแรง ไอ้เราก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกัน สุดท้ายต้องขอโทษน้องๆเพื่อรีบไปขึ้นรถตู้มหาวิทยาลัย แต่.........................จริงๆแล้ว มันเป็นพยศชั่วในใจเรากำเริบมากกว่า ที่ตื่นเต้นไปสุดขั้วหัวใจ เพราะได้จับมือนิ่มๆนุ่มๆของสาวหมวยขาวจั๋วแสนน่ารัก เฮ้อออออ คิดถึงความหลังความรัก

ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 8:14 am

Man of Macedonia เขียน:
ปกหัวแทนเลย
Matthew
Arch Guardian
Arch Guardian

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 5:45 pm

drizzling เขียน:
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ -0-
เห็นด้วยครับ
ตอบกลับโพส