เป็นสาวประเภทสอง (พุทธ) สนใจพระคริสต์ กำลังศึกษา เข้าวัด/โบสถ์ได้มั้ยคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
nb

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 4:46 am

เป็นสาวประเภทสอง (พุทธ) สนใจพระคริสต์ กำลังศึกษา  เข้าวัด/โบสถ์ได้มั้ยคะ  เค้าจะต้อนรับมั้ยคะ  
เป็นพุทธอยู่ ชอบทำสมาธิ อ่านหนังสือธรรมะ ทำบุญ  สวดมนต์  แต่มีเหตุให้มาศึกษาคริสต์โดยไม่ตั้งใจ  (น่าจะเกี่ยวกับการดึงดูด เหมือนในหนังสือ the secret เขียนไว้)  นึกจะหาข้อมูล  ประมาณวันสองวันก็มีเอกสารแจกไบเบิ้ลมาเสียบที่รั้วหน้าบ้าน  เลยขอไป  แล้วก็มาหาข้อมูลทาง internet  แล้วก็ไปเจอหนังสือ 'พลังแห่งชีวิต'  ที่บ้านน้องชาย อย่างไม่ตั้งใจอีก  น้องกำลังรื้อของ  แล้วหนังสือที่ได้มานานเป็นปีแล้วก็วางให้เราเห็นสะดุดตา  ก่อนนี้ก็เปิดทีวีเจอรายการที่เอาเรื่องเกี่ยวกับพระเยซูมาออกอีก  เหตุการณ์เกิดติด ๆ กัน จนยิ่งสงสัย  หาข้อมูลอ่านตามเว็บ น้ำตาไหลเลย  ยิ่งฟังเพลงยิ่งน้ำตาไหลซึ้งใจ ไม่สามารถใช้คำพูดบรรยายความรู้สึกทั้งหมดได้  ถามตัวเองว่ามีแบบนี้ในโลกด้วยเหรอ  ไม่เคยรู้เลย  ไม่เคยสนใจเลย เหมือนเจออะไรที่ค้นหามานาน    เลยลองอธิฐานรับพระเยซูคริสต์เข้ามาในชีวิต  แล้วอธิฐานขอพรในหลายๆ เรื่อง  รู้สึกทึ่ง ไม่น่าเชื่อ  ท่านตอบร้บในทุกเรื่องที่ขอ  เลยทำให้อยากศึกษามากกว่านี้ค่ะ
Buddy

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 5:20 am

ได้ค่ะ  จะเป็นสาวประเภทสอง  ประเภทหนึ่ง  ก็เป็นลูกพระเหมือนกัน  พระองค์สร้างเรามาเหมือนกัน  ::001::

ยินดีต้อนรับนะคะ    ::001::
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 6:59 am

ทุกคนเป็นลูกของพระเจ้า และควรจะกลับไปหาพระบิดาค่ะ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 7:17 am

พระเจ้าเรียกแล้วครับ ยินดีด้วยนะครับ ลูกพระเจ้าทั้งนั้น จะสาวประเภท 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 พระก็รักเช่นกันครับ
drizzling

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 12:09 pm

พระเรียกเหมือนหนูเลยพี่ ::001::
In the name of father

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 1:12 pm

ขอแค่ไม่หมกมุ่นเรื่องเพศก็พอครับ จะสาวหนุ่มประเภทไหนก็ยินดีต้อนรับทั้งน้าน!!!  :grin:

ปล. แค่ไม่บ้าผู้ชายเหมือนพวกที่โรงเรียนก็พอ อันนั้นออกแนว "ล่วงประเวณีทางใจกับชาย(โชคร้าย)นั้น"  ::010:: หยองอ่ะ  ::006::
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 1:37 pm

กท 3:26
ท่านทุกคนเป็นบุตรของพระเจ้า โดยอาศัยความเชื่อในพระคริสตเยซู  เพราะท่านทุกคนที่ได้รับศีลล้างบาปในพระคริสตเจ้า ก็สวมพระคริสตเจ้าไว้  ไม่มีชาวยิวหรือชาวกรีก ไม่มีทาสหรือไทย ไม่มีชายหรือหญิงอีกต่อไป เพราะท่านทุกคนเป็นหนึ่งเดียวกันในพระคริสตเยซู
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 1:51 pm

ส่วนคำถามจริงๆเลยของเจ้าของกระทู้ที่ว่า โบสถ์จะต้อนรับไหม

มันแล้วแต่โบสถ์นะครับ ถ้าคาทอลิค ผมแน่ใจว่าไม่มีปัญหา เพราะผมเคยได้ยินคุณพ่อหลายท่านเล่าว่าท่านโปรดศีลมหาสนิทแก่สาวประเภท2 โดยให้เหตุผลง่ายๆว่าเขาปรารถนาพระเยซู พ่อก็ต้องให้

แต่ขณะเดียวกัน ครั้งหนึ่ง ผมเคยถกเถียงอย่างรุนแรงกับสมาชิกจำนวนมาก(แปลไทยเป็นไทยว่าโดนรุมด่าก็ได้นะครับ)จากคริสตจักรชื่อดังแห่งหนึ่ง ซึ่งผมมีความหวังในขณะนั้นว่าเขาจะมีความรักตามมาตรฐานผู้เชื่อ ผมให้ทัศนะในเรื่องโฮโมเซ็กชวลตามแบบมาตรฐานคาทอลิคที่ว่า เป็นอะไรยังไม่บาป ลงมือทำจึงบาป แต่พวกเขายืนยันตามหลักการของคริสตจักรเขาว่า การเป็นเพศที่3เป็นบาป แค่เป็นก็บาปแล้ว สาวประเภท2ที่รับเชื่อโบสถ์เขาต้องแปลงเพศกลับเป็นเพศเดิม ต้องตัดผมสั้น เอานมปลอมออก และต้องกลับมาชอบผู้หญิงให้ได้ ผมถามเขาต่อว่า แล้วถ้าเกิดคนนั้นตัดอันนั้นไปแล้วจะบังคับให้เขาไปชอบผู้หญิงให้มันได้อะไร คนๆนั้นและอีกหลายๆคนที่มาจากคริสตจักรดังกล่าวก็ตอบแบบทำให้ผมรู้สึกถึงการ ไม่ให้ความหวังกะคนอื่นเลยว่า "ก็มันเป็นผลบาปที่เขาก่อเขาต้องรับผิดชอบเอง"

สรุปว่า ทางโปรแตสแตนท์แต่ละคณะนิกายย่อย มีความตีความเรื่องนี้ต่างกัน ตั้งแต่ยอมรับไปจนถึงต่อต้านค่อนข้างรุนแรง ซึ่งขึ้นกับคริสตจักรที่คุณไปเข้า ส่วนคาทอลิคนั้นมีหลักรวมกันชัดเจนเป็นอันเดียวกัน แต่ถ้าลงลึกถึงความรู้สึกหรือการแสดงออกรายบุคคลอันนี้ไม่อาจรับรองให้ได้ เพราะบางคนมีอคติส่วนตัว เขาก็อาจแสดงสายตาหรือท่าทางไม่ดีได้

แต่พระเจ้ารักคุณแน่นอน ไม่ว่าคุณจะเป็นเพศอะไร ในสายพระเนตรพระองค์คุณคือผู้ที่พระองค์รักครับ
Rakkypoko!

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 1:55 pm

เท่าที่เคยเหน ผมเคยเหนสาวประเภทสองยังไปรับมหาสนิท กะ ศบ เลย ไม่มีกีดกั้นนี่นา แต่คริสตจักร ผมก็ไม่รู้สินะ
love.na

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 2:57 pm

มาเถอะค่ะ ยังไงซะเราก็ลูกพระ (แต่จะเป็นลูกที่น่ารักรึป่ลาวไม่แน่ใจ) ::010::
หนูเองก็กำลังศึกษาคำสอนอยู่เหมือนกัน(แบบว่าลองศึกษาด้วยตนเองอ่ะนะ)ก็ลองดูๆไปก่อนอ่ะนะ ::011::
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ::017::
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 3:50 pm

In the name of father เขียน: ปล. แค่ไม่บ้าผู้ชายเหมือนพวกที่โรงเรียนก็พอ อันนั้นออกแนว "ล่วงประเวณีทางใจกับชาย(โชคร้าย)นั้น"  ::010:: หยองอ่ะ  ::006::

แหมตัวก้อ : emo010 : เค้าอุตส่าห์ เป็นสาวประเภทสองแล้ว ก็บ้าผู้ชายดิ จะให้เค้าบ้าผู้หญิงอย่างไรล่ะ พวกชะนี(หมอนทอง ก้านยาว ) ถือว่าคู่แข่งฮะ :laugh:

ตอบจริงๆ คร้าบ คริสตจักรโปรฯของหนูไม่มีปัญหา เรื่องเชื่อ รับบัพติสมา หรือมหาสนิท แต่คงจะค้าน ที่จะมีแฟน เป็นเพศเดียวกันมากกว่า
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 4:53 pm

Buddy เขียน: ได้ค่ะ  จะเป็นสาวประเภทสอง  ประเภทหนึ่ง  ก็เป็นลูกพระเหมือนกัน  พระองค์สร้างเรามาเหมือนกัน   ::001::

ยินดีต้อนรับนะคะ    ::001::

ใช่ครับ ไม่ว่าจะสาวประเภทหนึ่ง ประเภทสอง หรือชายประเภทหนึ่ง ประเภทสอง รวมทั้งชายประเภทเพื้ยน(แบบพลายแก้ว) ก็เป็นลูกของพระหมดครับ พระรักเราแบบที่เราเป็นครับ จงภูมิใจในตัวของคุณเอง จงภูมิใจในความเป็นสาวประเภทสองของคุณ ใคร คนใด หรือบางสังคม เขาดูถูก และเหยียดหยามคุณ ไม่ต้องไปสน เพราะทุกคนเป็นลูกที่พระรักอยู่แล้ว อ้อ......หากคุณมาศึกษาทางคริสตชนแล้ว มีคริสตชน(บางคน)ปากหมา ว่าการเป็นสาวประเภทสองของคุณถือว่าบาปในสายตาพระเจ้านั้น ขอให้หลังไมล์มา จะไปเช็กบิลแบบเจ็บๆกับคนที่ทำกับคุณให้ พระเจ้ารักลูกของพระองค์ทุกคน เอ็งเป็นใครมากันคนออกจากพระ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรคุณครับผม
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 9:36 pm

ดีเลยครับ ลูกพระกลับมาหาพระองค์อีกหนึ่งแล้ว

เพศอะไรก้อลูกพระครับ พระรักหมด

จะรอแสดงความยินดีวันรับศีลล้างบาปนะครับ

โปรฯก้อได้คาทอลิกก้อได้ ลุกพระหมดจริงๆครับ

ขอพระเป็นเจ้าทรงอำนวยพระพรเจ้าของกระทู้ครับ
Jacqueline

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 11:14 pm

คุณเจ้าของกระทู้

ขอเสริมนิสนึง กับคุณพลายแก้ว ที่ว่า "ขอให้หลังไมล์มา จะไปเช็กบิลแบบเจ็บๆกับคนที่ทำกับคุณให้" (ในกรณีที่คุณเจอเหตุการณ์แบบนั้น)

เราควรจะไปบอกกับเขาดีๆดีกว่าไหม เพราะเขาไม่รู้หนิ เขาเข้าใจผิด และคุณควรจะสงสารเขาน้า เขาเป็นคนบาป ที่ทำไปเพราะความไม่รู้ อย่าไปว่าเขารุนแรง เพราะรู้กันอยู่ว่าพวกสาวประเภทสอง ปากเจ็บ อย่าให้ได้ด่า งั้นจะจำฝังใจไปหลายวัน ควรจะยิ้มให้เขาสวดภาวนาเพื่อเขาดีกว่าไหม ให้เขาเห็นพระเยซูในตัวเรา ฉันเชื่อว่าสักวันหนึ่งเขาเหล่านั่นคงจะยอมรับและเข้าใจในตัวคุณ

ปล.แต่ฉันก็เข้าใจเรื่องแบบนี้มันดีและถูกต้อง แต่ (มีแต่นะ) มันทำยากสุด ๆ เราคริสตังที่ดีควรจะทำและถือตาม
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 11:21 pm

Jacqueline เขียน: คุณเจ้าของกระทู้

ขอเสริมนิสนึง กับคุณพลายแก้ว ที่ว่า "ขอให้หลังไมล์มา จะไปเช็กบิลแบบเจ็บๆกับคนที่ทำกับคุณให้" (ในกรณีที่คุณเจอเหตุการณ์แบบนั้น)

เราควรจะไปบอกกับเขาดีๆดีกว่าไหม เพราะเขาไม่รู้หนิ เขาเข้าใจผิด และคุณควรจะสงสารเขาน้า เขาเป็นคนบาป ที่ทำไปเพราะความไม่รู้ อย่าไปว่าเขารุนแรง เพราะรู้กันอยู่ว่าพวกสาวประเภทสอง ปากเจ็บ อย่าให้ได้ด่า งั้นจะจำฝังใจไปหลายวัน ควรจะยิ้มให้เขาสวดภาวนาเพื่อเขาดีกว่าไหม ให้เขาเห็นพระเยซูในตัวเรา ฉันเชื่อว่าสักวันหนึ่งเขาเหล่านั่นคงจะยอมรับและเข้าใจในตัวคุณ

ปล.แต่ฉันก็เข้าใจเรื่องแบบนี้มันดีและถูกต้อง แต่ (มีแต่นะ) มันทำยากสุด ๆ เราคริสตังที่ดีควรจะทำและถือตาม

ขอบคุณครับที่เตือนสติครับ เพียงแค่เห็นใจคุณเจ้าของกระทู้เท่านั้นเองครับ อยากปกป้องและช่วยเหลือให้เขาได้เป็นคริสตชนได้อย่างสบายใจ เพราะผมกลัวเขาไปเจอพวก " มือถือสาก ปากถือศีล" หรือ " ฟารีสี และสะดูดี กลับชาติมาเกิด" เท่านั้นเองครับ เบื่อมากกับพวกปากบอกให้รักกันและเมตตา รวมทั้งให้อภัยต่อกัน แต่พฤติกรรมตรงข้ามแม่งทุกอย่าง คงต้องให้เจ็บเนื้อเจ็บตัวกันก่อนใช่ไหมจึงจะทำแบบที่พูดที่สอนได้(ประโยคหลังผมพูดเล่นนะครับ)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Dis volentibus

อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 11:37 pm

พร้อมที่จะอยู่ในศีลในพร ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่า..... : xemo026 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 4:27 am

ยินดีต้อนรับคะ  ::017::

จะสาวประเภทไหนก็ไม่เกี่ยงค่ะ
ยินดีต้อนรับเสมอ
.
.

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 3:56 pm

เข้ามาเชียร์อีกรอบครับ

ดีใจด้วยจริงๆ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 4:48 pm

เข้าโบสถ์คาทอลิกอะดีกว่าครับ ไม่มีปัญหาทุกคนลูกพระเหมือนกัน ใครจะบังคัญจิตใจได้ แต่ต้องอยู่ในแนวทางของพระองค์ก็พอ : xemo023 :
Kichinto
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 5:23 pm

ขอให้โชคดีครับผม สวดขอพระเยซู และแม่พระเยอะๆ นะ แม่พระจะต้องสุขใจและก็รับคุณเข้าครอบครัวที่อบอุ่นจริงๆ ได้อยู่แล้ว
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 9:24 pm

มาเถอะครับ พระเจ้ารักคุณครับ : xemo017 :
ignatius
.
.

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 9:34 pm

>BENEDICT OF MARIO JESUS ANHAIICE< เขียน: เข้าโบสถ์คาทอลิกอะดีกว่าครับ ไม่มีปัญหาทุกคนลูกพระเหมือนกัน ใครจะบังคัญจิตใจได้ แต่ต้องอยู่ในแนวทางของพระองค์ก็พอ : xemo023 :
เข้ามาเลยคะ เตรียมตัว-ใจที่จะปรับตัวเอง เจริญชีวิตตามแนวทางของพระเยซูคริสตเจ้า

ที่นี้มีความรัก ความอบอุ่น และมีกำลังใจให้ทุกๆคนเสมอ : emo038 :

เพราะเราเป็นครอบครัวเดียวกัน เป็นลูกพระเหมือนๆกันคะ : emo045 :

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
:angel:
ดานุ้งพุงระเบิด

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 9:35 pm

ignatius เขียน:
>BENEDICT OF MARIO JESUS ANHAIICE< เขียน: เข้าโบสถ์คาทอลิกอะดีกว่าครับ ไม่มีปัญหาทุกคนลูกพระเหมือนกัน ใครจะบังคัญจิตใจได้ แต่ต้องอยู่ในแนวทางของพระองค์ก็พอ : xemo023 :
เข้ามาเลยคะ เตรียมตัว-ใจที่จะปรับตัวเอง เจริญชีวิตตามแนวทางของพระเยซูคริสตเจ้า

ที่นี้มีความรัก ความอบอุ่น และมีกำลังใจให้ทุกๆคนเสมอ : emo038 :

เพราะเราเป็นครอบครัวเดียวกัน เป็นลูกพระเหมือนๆกันคะ : emo045 :

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
:angel:
สุดท้ายแล้วแต่พระจะนำพาครับ ว่าไปทางใด

จะได้ไม่ต้องมาบ่นว่า "แต่ก็มิได้นำพา"
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 9:56 pm

เห็นด้วยครับ เข้าวัดคาทอลิกดีกว่าครับ เพราะนิกายเราไม่มีการบังคับ ขู่เข็ญ ข่มขู่ ประนาม ด่าทอ ยกตนข่มท่าน ในความเชื่อใดๆทั้งสิ้น(หากมีขอให้หลังไมค์มาเล่าให้ฟังครับ) ยิ่งเรื่องเพศที่สองแล้ว ไม่มีการกดขึ่ดูถูกกันแน่นอนครับ(ยืนยันได้) แต่......ต้องยอมรับว่าเราไม่ยินยอม(อย่างเด็ดขาด)ให้มีคนเพศเดียวกันแต่งงานกัน แม้จะเป็นเพศที่สองก็ตาม แต่ในเรื่องส่วนตัวและปัจเจกบุคคล เราจะไม่ยุ่งเลยครับ ขอเพียงเชื่อพระ รักพระ รับใช้ผู้อื่น และเมตตาต่อกันแบบพระสอน จบข่าวแล้วครับ ขอบคุณครับ

taiyo

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 10:41 pm

จะลองศึกษา ไปโบสถ์คริสต์ หรือวัดคาทอลิคก็ไปได้ครับ แต่เวลาไปก็แต่งกายให้เรียบร้อยก็จะดีครับ อย่าแต่งแบบว่าโชว์วาบหวิวมากจนดึงดูดสายตาคนอื่นก็จะดีมาครับ
Jack Sparrow

จันทร์ พ.ค. 05, 2008 11:01 pm

เข้ามาสิครับคาทอลิกยินดีต้อนรับ
nb

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:28 am

ขอบคุณทุกๆ คนนะคะที่เข้ามาตอบ  และให้กำลังใจ  ไม่คิดว่าจะมาตอบกันเยอะขนาดนี้  ปลื้มค่ะ  ::003:: 
เพิ่งรู้ว่าเค้าเรียกกันว่า  'พระเจ้าเรียก'  อย่างที่ post บอกมา  จะว่าไป  ท่านเรียกตั้งแต่ตอนเป็นเด็กแล้วค่ะ  หลายครั้ง  แต่ไม่มาสักที
555  โปรก็ดี  แต่ใจมาทางคาทอลิกค่ะ  มีเพื่อนที่เปลี่ยนจากพุทธเป็นโปร  มีอะไรสงสัยก็จะถามเค้าค่ะ
      รู้สึกว่ามีเพื่อนๆ ที่นี่มีประสบการณ์ไม่ดีมาบ้างกับกลุ่มคนที่เป็นสาวประเภทสอง  ก็น่าเห็นใจค่ะ  และเข้าใจความรู้สึก  เพราะบางครั้งตัวเองก็รู้สึกเหมือนกัน  คิดว่าเป็นเรื่องของตัวบุคคลค่ะ  คงไม่ใช่ทั้งหมด  เหมือนชายจริงหญิงแท้ก็มีบางกลุ่มคนที่อาจกระทำไม่ดีขึ้นได้
คงต้องปล่อยให้เรียนรู้จากประสบการณ์เองค่ะ  เรียนรู้จากความผิดพลาด ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแต่ละคนจะเปลี่ยนแปลงได้มากน้อยแค่ไหน
ถึงตอนนั้นคนอาจจะอืมมากกว่านี้ก็ได้นะ 555  ::015:: ภาวนาอย่าให้เป็นแบบนั้น  แต่ก็แปลกไม่เคยมีเพื่อนเป็นสาวประเภทสองเลย  มีแต่เพื่อนผู้ชายกับผู้หญิง  ทัศนะคติ+ความชอบคงไม่ตรงกันมั้ง  แต่ไม่มีปัญหาอะไรกันนะ  อย่างเรากรี๊ดไม่เป็น  เงียบๆ พูดน้อยแค่ใส่ขาสั้นเดินไปหน้าบ้านแค่นี้ก็อายแล้ว  ไม่ต้องพูดถึงเรื่องแต่งตัวโป๊เลย  อย่างให้ไปประกวด  หรือไปเต้นแสดงบนเวทีนี่ไม่เอาเลย  ไม่ชอบ  รู้สึกเหมือนกันว่าไม่เหมือนชาวบ้านเขา  เคยคิดว่าตัวเองผิดปกติ  เลยลองทำตัวให้ปกติอย่างคนอื่น  พยายามที่จะเป็นที่เรารู้สึกว่าแบบนั้นมันปกติ  ทำได้ 4 วัน  เลิกเลย  ไม่เอาแล้วทำไม่ได้  หลอกตัวเองไม่ได้  ไม่สามารถแต่งหน้าเป็นลิเกไปเดินถนนได้  555  แต่ก็ไม่ได้ไปว่าเค้านะ  ทางใครทางมันอ่ะ  จะเล่ามากกว่านี้แต่กลัวเบื่อค่ะ  ไปละ
    ขอพรพระเจ้าให้โลกนี้มีแต่ความสดใส ความสุข  ให้คนมีศีลธรรมและเป็นผู้ให้

ปล  คุณพลายแก้ว  ถ้ามีสาวประเภทสองมาอีก คงต้องให้ไปลงชื่อกับคุณละ  หน่วยความคุ้มครองพิเศษ  ::015::  ::015:: thx ka
In the name of father

อังคาร พ.ค. 06, 2008 6:23 am

nb เขียน:         อย่างเรากรี๊ดไม่เป็น  เงียบๆ พูดน้อยแค่ใส่ขาสั้นเดินไปหน้าบ้านแค่นี้ก็อายแล้ว  ไม่ต้องพูดถึงเรื่องแต่งตัวโป๊เลย  อย่างให้ไปประกวด  หรือไปเต้นแสดงบนเวทีนี่ไม่เอาเลย  ไม่ชอบ  รู้สึกเหมือนกันว่าไม่เหมือนชาวบ้านเขา 
ถ้าเป็นบุคลิกแบบเรียบร้อยนี่ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ (ที่ผมไม่ค่อยชอบคือพวกวีนแตกกรี๊ด 24. ชม. แถมชอบแต่งชุดแร่ดๆด้วย  ::006:: เขารู้ตัวมั้ยว่ามันไม่ได้สวยอ่ะ)

ยังไง ไม่ว่าคุณจะไปสายไหนก็ยินดีครับ แต่ยังไงก็อยากให้ศึกษาให้ถ่องแท้ก่อน เพื่อจะได้รับการชี้นำจากพระเจ้าที่ถูกต้องครับ  :angel:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 10:29 am

ใช่ครับ อยากให้ศึกษาให้ท่องแท้ครับ เริ่มต้นก็เว็บแห่งนี้(และเว็บพันธ์มิตรทางคริสตชนอื่นๆ) จากนั้นก็เดินหาวัดคาทอลิก เจอวัดแล้ว ลองติดต่อคุณพ่อเจ้าวัดดูครับ เหมือนที่พี่น้องในนี้แนะนำครับ แต่งกายให้สุภาพ และสำรวมกิริยานิดหนึ่งเวลาไปวัด และติดต่อพระสงฆ์ ผมเชื่อนะ เกือบทุกคนเต็มใจจะช่วยคุณ ส่วนใครแสดงออกถึงความรังเกียจคุณ ขอให้ถ่ายรูปมันผู้นั้นไว้ในมือถือ พร้อมส่งให้ผมดูหลังไมค์ จะได้รู้ว่ามันผู้นั้นคือฟาริสีเมื่อชาติที่แล้ว

.
.

พุธ พ.ค. 07, 2008 10:20 am

เข้ามาเชียร์อีกรอบครับ

อิๆ

รอบที่สามแระ
ตอบกลับโพส