มีคนเอาขนมเค็กมาไหว้แม่พระ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 8:02 am

Man of Macedonia เขียน:
nikky11 เขียน: แต่คุณ Man of Macedonia พูดไม่ถูกนะคับว่า ปรับให้เข้ากับวัฒนธรรม เพราะว่าถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว จะให้ศาสนาเปลี่ยนไปนะคับ ไม่สมควรอย่างยิ่ง

ถ้าคนอื่นเห็นเค้าคงจะคิดว่าทำได้ แล้วจะมีคนมาทำต่อๆกันต่อไปในวัดก็จะมีแต่ของเซ้นไหว้ แล้วจะเป็นที่ไม่พอพระทัยของพระเป็นเจ้านะคับ

ถ้าใครเห็นก็ให้ช่วยกันตักเตือนด้วยนะคับ

ขอพระอวยพร
เป็นความจริงของที่มาครับ!เรื่องการปรับให้เข้ากับวัฒนธรรม
ลองศึกษาไปดูตั้งแต่ การเอาเพลง กีรีเอ มาใช้ รวมไปจนถือ ของถวายต่างๆที่รับอิทธิพลยิวมา!

"เขาพยายามสนองตามนั้นด้วยกิจการของตนตามวัฒนธรรมของตน"
เป็นมุมมองพระศาสนจักรที่มองอย่างเข้าใจและเมตตาครับ คำนี้ผมไม่ได้ยกลอยๆอยู่ในเอกสารสังคายวาติกัน(II)

เป็นสาเหตุให้ต้องมีการปรับพิธีกรรมเข้าสู่วัฒนธรรมไงครับ
(เช่น บางวัด วันตรุษจีนเสกส้มแจก หรือประกาศในมหาพรตเรื่องการอดเนื้อที่ไปใกล้กับวันตรุษจีน)

และผมบอกแล้วครับว่า
"ไม่บาป" จะมีก็แต่คำว่า"ไม่รู้"

เมื่อไม่รู้ก็ต้องเป็นเราที่"พูด"ครับ
แต่พูดอย่างยิ้มแย้มครับ ไม่ใช่ใจเราคิดว่าเขา"ผิดและบาป"
เราต้องมีวิธีการที่ดีที่สุด สำหรับ เพื่อนพี่น้องเรา

แต่การกระทำของเขา มันนำมาซึ่งการตั้งคำถามของพระศาสนจักรได้ไงครับ
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นหลายอย่าง เริ่มจากการตั้งคำถามของพระศาสนจักรโดยนักปราชญ์ทั้งหลาย
ส่วนที่พระจะพอพระทัยหรือไม่นั้น

เป็นน้ำพระทัยของพระองค์ครับ
ขอพระอวยพร
ถ้าทำผิดไปโดยไม่รู้ ก็ถือว่าไม่บาป
แต่ถ้าทำทั้งๆที่รู้ว่าผิด..อันนี้บาปแน่

และการให้ ในสิ่งที่เราคิดว่าดี
ตามเจตนานั้น ก็ถือว่าดี

เพียงแต่ว่า..ถ้าคนที่เค้า มาวางกล่องขนมนั้น..
1. ตั้งใจถวาย ด้วยความศรัทธาและนึกคิดเอาตามที่เคยชิน หรือเคยทำ
และที่สำคัญคนคนนั้น คงไม่ใช่คริสตชน ที่รู้เท่าๆกันว่าอะไรควร อะไรไม่ควร
และเมื่อคนคนนั้นไม่ใช่คริสตชน เค้าไม่รู้ และตอนนี้ก็ยัง "คงไม่รู้"
เพราะยังไม่ใครเจอตัวเค้า เพื่อจะอธิบายให้ฟังด้วยความรัก
2. วางไว้แล้วลืม

1 โครินธ์ 8:1 เรื่องเนื้อที่ถวายแด่รูปเคารพนั้น เรารู้ว่า เราทุกคนมีความรู้แล้ว แต่ความรู้ทำให้ทะนงตน สิ่งที่เสริมสร้างคือความรัก 
saroonram

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 11:48 am

สงกะสัย  ในพระคำภีเดิมเคยกล่าวตอนหนึ่งว่า  ในพระวิหารมีขนมปังถวายหน้าที่ประทับ  ของหีบพระบัญญัติ  เป็นอย่างไรครับ
nikky11

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 11:52 am

จากคุณ Man of Macedonia  ที่บอกว่าต้องทำตามวัฒนธรรม ผมว่ามันก็ถูกแต่ต้องนำวัฒนธรรมที่นำมาใช้ต้องไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ  อย่างเช่น การทำรูปแม่พระใส่ชุดไทย สร้างวัดทรงไทย อย่างนี้ไม่ผิด แต่ถ้าเป็นการนำของกินมาบูชาหรือเซ้นไหว้นั้นแหละที่ผิดนะคับ ต้องเข้าใจด้วยนะคับ เพราะอย่างที่คุณบอกว่าสังคายวาติกัน(II) เค้าให้นำวัฒนธรรมของชาตินั้นๆมาแปลรูปมันไม่ได้หมายถึงให้นำมาทุกอย่าง ต้องนำมาเฉพราะที่ไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ
nikky11

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:00 pm

ในพระคัมภีเดิมตอนไหนคับ คุณ saroonram  ที่ว่า ในพระวิหารมีขนมปังถวายหน้าที่ประทับ  ของหีบพระบัญญัติ  ช่วยบอกทีจะเปิดอ่าน
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:14 pm

nikky11 เขียน: ในพระคัมภีเดิมตอนไหนคับ คุณ saroonram  ที่ว่า ในพระวิหารมีขนมปังถวายหน้าที่ประทับ  ของหีบพระบัญญัติ  ช่วยบอกทีจะเปิดอ่าน
ขนมปังตั้งถวายบนโต๊ะทองคำ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
saroonram

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:14 pm

อพยพ35:13
saroonram

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:19 pm

อพพย  39:23
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:33 pm

ในกระทู้นี้มีคนมาแสดงความเห็นที่ดีและถูกต้องทั้งด้านข้อความเชื่อ  ความหวัง  และความรัก 

แต่ทว่าความรักใหญ่ที่สุด : xemo026 :
Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 1:33 pm

nikky11 เขียน: จากคุณ Man of Macedonia  ที่บอกว่าต้องทำตามวัฒนธรรม ผมว่ามันก็ถูกแต่ต้องนำวัฒนธรรมที่นำมาใช้ต้องไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ  อย่างเช่น การทำรูปแม่พระใส่ชุดไทย สร้างวัดทรงไทย อย่างนี้ไม่ผิด แต่ถ้าเป็นการนำของกินมาบูชาหรือเซ้นไหว้นั้นแหละที่ผิดนะคับ ต้องเข้าใจด้วยนะคับ เพราะอย่างที่คุณบอกว่าสังคายวาติกัน(II) เค้าให้นำวัฒนธรรมของชาตินั้นๆมาแปลรูปมันไม่ได้หมายถึงให้นำมาทุกอย่าง ต้องนำมาเฉพาะที่ไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ
อันนี้ไกลว่าโจทย์นิดนึงล่ะครับ
(1)"นำวัฒนธรรมที่นำมาใช้ต้องไม่ขัดต่อพระศาสนจักร"(ต้องระบุว่า ณ ปัจจุบันด้วย)
(2)"ถ้าเป็นการนำของกินมาบูชาหรือเซ่นไหว้นั้นแหละที่ผิด"
ผมยกโครินทร์มาเทียบให้ดูดีกว่านะครับ(1โครินทร์8:1-13)

อย่างที่คุณ Ignatius ว่า "ความรู้ทำให้ทะนงตน สิ่งที่เสริมสร้างคือความรัก"

แต่ลองอ่านทั้งบริบทดู โดยส่วนตัวผมตีความว่า
ถ้าจะทำอะไรให้เป็นการสะดุดต่อพี่น้องที่ยังมีมโนธรรมอ่อนไหวต่อในบาป ก็ขอร้องให้เลิกทำเสีย

ผู้ที่ถวายจะเรียกว่าผิดในสายตาพี่น้อง ก็ต่อเมื่อ ไม่มีความรู้เพียงพอแต่ก็ทำ
(เช่น นึกไปเองว่าเราทำแบบศาสนาเดิมของตัวได้)
แต่ผู้ถวายไม่ผิดเลยนะครับ ถ้ามีความรู้เพียงพอ แต่นักบุญเปาโลขอร้องให้เลิกทำเสีย(เทียบ1โครินทร์ 10:28-29)

กลับมาที่โจทย์
"มีคนเอาขนมเค็กมาไหว้แม่พระ"

(1)ทำเป็นกิจวัตรหรือไม่ก็ไม่ทราบได้
(2)เป็นคาทอลิกที่มีความรู้หรือเปล่าก็ไม่ทราบได้(ซึ่งถ้ามีความรู้คงไม่ทำ เพราะ อาจเป็นเหตุให้สะดุด)
(3)เป็นสัตบุรุษวัดอัสสัมฯหรือไม่ก็ไม่ทราบได้
(4)ทำไปด้วยเหตุอะไรก็ไม่ทราบได้

เราทำได้อย่างดีที่สุด คือ พูดกับเขา หรือ กับใครก็ตามที่ทำอย่างนี้ด้วยความรักแท้จริง
ผมต้องการจะเสนอ"วิธีการ"พูดกับเขา เท่านั้นล่ะครับ

เพราะหลายครั้ง
คำตักเตือนของเราเองนี่ล่ะครับ ทำให้คนได้รับคำตักเตือน ไม่กล้าเข้าวัดอีกเลย
เคยเห็นมาแล้ว จึงอยากแบ่งปัน
In...father(ลืมล๊อกอิน)

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 2:07 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
In the name of father เขียน: มดเอา(เค้ก)ไป***หมดแหละครับ ไม่ถึงมือแม่มารีย์หรอก  ::010::

เขาคงไม่รู้ว่าความเชื่อเรามันต่างจากการไหว้ภูติผีของพวกเขา(เดิม)อ่ะนะ

พูดเพราะ ๆ หน่อยคับ
ขออภัยอย่างสูงครับ  ::010:: เผลอตัวไปนิด
Jack Sparrow

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 8:52 pm

ผมอยู่ตรงนั้นใกล้ๆ ไม่ได้ถ้าเห็นจะแอบหิ้ว
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 9:32 pm

แม้จะไม่ตั้งใจ แต่ยังไงอยากให้ช่วยแนะนำหน่อย ไม่ใช่ปล่อยผ่านเลยโดยใช้คำว่า "ไม่รู้ก็ไม่บาป"

เพราะบางครั้งประเพณีท้องถิ่นก็ใช่ว่าเมื่อผสมกับวัฒนธรรมคริสต์แล้วจะเหมาะสม
เพราะเคยเจอเพื่อนไหว้พระพรหมแล้วบอกว่าระลึกถึงพระเจ้า

ถ้าปล่อยให้ความไม่รู้ไปเรื่อยๆ อาจจะเพี้ยนไปเลยก็ได้
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:07 pm

nikky11 เขียน: แต่ผมคิดว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งนะคับ

เพราะพระเจ้าไม่เคยสอนให้น้ำอาหารขนมหรือจุดธูปมาเซ้นไหว้นะคับ

อย่างนี้เค้าเรียกว่าผิดและบาปด้วยนะคับ เพราะพระรูปไม่ใช่รูปเคราพแต่เป็นที่ระลึกเท่านั้นนะคับ

ถูกต้องล้านเปอร์เซนต์สำหรับตอบข้อสอบในห้องเรียนคำสอนครับผม ผมเห็นด้วยครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:09 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ถวายอาหารให้พระเยซูเจ้าและพระแม่ได้  โดยการบริจาคอาหารให้แก่ผู้ยากไร้ ผู้ที่ไม่มีจะกิน  เพราะพระเยซูเจ้าถติตย์อยู่กับคนเหล่านี้

ถูกต้องล้านเปอร์เซนต์ ตามหลักความรัก ความเมตตา และเอื้ออาทรต่อกัน พระเยชูเจ้า สถิตอยู่ในตัวผู้ยากไร้ เจ็บปวด และถูกกดขึ่ อยู่เสมอ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:12 pm

nikky11 เขียน: จากคุณ Man of Macedonia  ที่บอกว่าต้องทำตามวัฒนธรรม ผมว่ามันก็ถูกแต่ต้องนำวัฒนธรรมที่นำมาใช้ต้องไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ  อย่างเช่น การทำรูปแม่พระใส่ชุดไทย สร้างวัดทรงไทย อย่างนี้ไม่ผิด แต่ถ้าเป็นการนำของกินมาบูชาหรือเซ้นไหว้นั้นแหละที่ผิดนะคับ ต้องเข้าใจด้วยนะคับ เพราะอย่างที่คุณบอกว่าสังคายวาติกัน(II) เค้าให้นำวัฒนธรรมของชาตินั้นๆมาแปลรูปมันไม่ได้หมายถึงให้นำมาทุกอย่าง ต้องนำมาเฉพราะที่ไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ

ถูกต้องล้านเปอร์เซนต์อีกเช่นกันครับ ปรับเปลี่ยนเพื่อให้เข้ากับวัฒนธรรมท้องถิ่น อาจลงเอยกลายเป็น " มั่ว" ได้นะครับ ปรับได้แต่ต้องมีขอบเขตที่เหมาะสมครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:15 pm

Man of Macedonia เขียน:
nikky11 เขียน: จากคุณ Man of Macedonia  ที่บอกว่าต้องทำตามวัฒนธรรม ผมว่ามันก็ถูกแต่ต้องนำวัฒนธรรมที่นำมาใช้ต้องไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ  อย่างเช่น การทำรูปแม่พระใส่ชุดไทย สร้างวัดทรงไทย อย่างนี้ไม่ผิด แต่ถ้าเป็นการนำของกินมาบูชาหรือเซ้นไหว้นั้นแหละที่ผิดนะคับ ต้องเข้าใจด้วยนะคับ เพราะอย่างที่คุณบอกว่าสังคายวาติกัน(II) เค้าให้นำวัฒนธรรมของชาตินั้นๆมาแปลรูปมันไม่ได้หมายถึงให้นำมาทุกอย่าง ต้องนำมาเฉพาะที่ไม่ขัดต่อพระศาสนาจักรนะคับ
อันนี้ไกลว่าโจทย์นิดนึงล่ะครับ
(1)"นำวัฒนธรรมที่นำมาใช้ต้องไม่ขัดต่อพระศาสนจักร"(ต้องระบุว่า ณ ปัจจุบันด้วย)
(2)"ถ้าเป็นการนำของกินมาบูชาหรือเซ่นไหว้นั้นแหละที่ผิด"
ผมยกโครินทร์มาเทียบให้ดูดีกว่านะครับ(1โครินทร์8:1-13)

อย่างที่คุณ Ignatius ว่า "ความรู้ทำให้ทะนงตน สิ่งที่เสริมสร้างคือความรัก"

แต่ลองอ่านทั้งบริบทดู โดยส่วนตัวผมตีความว่า
ถ้าจะทำอะไรให้เป็นการสะดุดต่อพี่น้องที่ยังมีมโนธรรมอ่อนไหวต่อในบาป ก็ขอร้องให้เลิกทำเสีย

ผู้ที่ถวายจะเรียกว่าผิดในสายตาพี่น้อง ก็ต่อเมื่อ ไม่มีความรู้เพียงพอแต่ก็ทำ
(เช่น นึกไปเองว่าเราทำแบบศาสนาเดิมของตัวได้)
แต่ผู้ถวายไม่ผิดเลยนะครับ ถ้ามีความรู้เพียงพอ แต่นักบุญเปาโลขอร้องให้เลิกทำเสีย(เทียบ1โครินทร์ 10:28-29)

กลับมาที่โจทย์
"มีคนเอาขนมเค็กมาไหว้แม่พระ"

(1)ทำเป็นกิจวัตรหรือไม่ก็ไม่ทราบได้
(2)เป็นคาทอลิกที่มีความรู้หรือเปล่าก็ไม่ทราบได้(ซึ่งถ้ามีความรู้คงไม่ทำ เพราะ อาจเป็นเหตุให้สะดุด)
(3)เป็นสัตบุรุษวัดอัสสัมฯหรือไม่ก็ไม่ทราบได้
(4)ทำไปด้วยเหตุอะไรก็ไม่ทราบได้

เราทำได้อย่างดีที่สุด คือ พูดกับเขา หรือ กับใครก็ตามที่ทำอย่างนี้ด้วยความรักแท้จริง
ผมต้องการจะเสนอ"วิธีการ"พูดกับเขา เท่านั้นล่ะครับ

เพราะหลายครั้ง
คำตักเตือนของเราเองนี่ล่ะครับ ทำให้คนได้รับคำตักเตือน ไม่กล้าเข้าวัดอีกเลย
เคยเห็นมาแล้ว จึงอยากแบ่งปัน

เห็นด้วยครับ แล้วจะทำอย่างไรดีล่ะเนี่ย จะว่าตามคำสอนและพระศาสนจักรก็ผิดหลักความเชื่อ ไอ้ครั้นจะเตือนก็ผิดแนวทางแห่งความเมตตาและความรัก และครั้นจะปล่อยผ่านก็ดูเป็นที่สะดุดแก่คนที่รู้หลักคริสตัง(อย่างแท้จริง) และสร้างความสับสนให้แก่คริสตังใหม่ ทำไงดีครับ ปวดหัวครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
marukojung

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:54 pm

ดีคับที่เข้าใจ ผมชอบความคิดของคุณ Gray Cat de St.Tsar NicholasII นะคับ

เป็นความคิดที่ดีมากเลยคับ น่ายกย่อง การที่เราจะเอาประเพณีมาใช้ต้องดูด้วยว่ามันขัดต่อวัฒนธรรมของคริสต์อะเปล่า

เยี่ยม  :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:
In the name of father

เสาร์ พ.ค. 24, 2008 6:25 pm

พี่พลายแก้วไม่เบิ้ลเรปเยอะไปนิดเหรอครับ  ::010::

แต่เรื่องเอาของเซ่นไหว้เนี่ย ผมว่ายังไงก็ควรจะช่วยกันเตือนนั่นแหละครับ ไม่งั้นคน(ภายนอก)จะมองความเชื่อเราผิดอีก
kohkung

อาทิตย์ พ.ค. 25, 2008 7:10 pm

ให้ทุกท่านที่ยังไม่เข้าใจให้ไปอ่านในพระคัมภีร์ มัทธิว 9:13

"เราประสงค์ความเมตตา แต่ไม่ประสงค์เครื่องบูชา(ของเซ่นไหว้) "

ผมคิดว่าคุณคงจะเข้าใจ
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 9:08 pm

สงสัยมีคนเอาเค้กมาให้คุณพ่อแล้วท่านลืมไว้หรือเปล่าครับ n.n :s013: :s012: :s030: :s024: :s021: :s023:
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 6:52 am

สงสัยต่อไปคงจะมีคนเอาเคเอฟซี โดนัท และอาหารญี่ปุ่นมาให้แม่พระแน่เลยซิมิ
tach

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 10:41 pm

ต้องเอามาเเก้บนเเน่นอน
ยังเคยเเก้บนด้วย พวงมาลัย
ทำความสะอาดวัด สวดสายประคำ
anatasia

อังคาร มี.ค. 29, 2011 10:33 am

แต่ถ้าคิดจะไปขอหวยกับแม่พระไม่ได้หรอกซิมิ
เพราะแม่พระไม่รู้เหกี่ยวกับเรื่องนี้น่ะ
Joachim

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2011 10:57 am

ถ้าเอามาถวายช่วง 8 กันยายน อาจเป็นไปได้ว่าเอา "แฮปปี้เบิร์ธเดย์ ทู ยู้" แด่แม่พระ :s013:
francisco xavier

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2011 1:41 pm

การประยุกต์เข้ากับวัฒนธรรม คงจะไม่ใช่การยอมรับวิถีแบบเดิมไปเสียหมด เช่น การยอมให้มีการถวายของเซ่นแก่รูปศักดิ์สิทธิ์ต่าง ๆ เนี่ย ในความคิดเห็นของผม ไม่ใช่เป็นการประยุกต์เข้ากับวัฒนธรรม แต่ผมว่ามันเท่ากับการสอนผิดเลยทีเดียว เพราะการถวายของเซ่นแบบนั้นก็แสดงว่าผู้ถวายเชื่อว่า รูปศักดิ์สิทธิรูปนั้นมีฤทธิ์อำนาจที่จะดลบันดาลให้ตามปรารถนาได้ มันเกินเลยไปเป็นความหมายของรูปเคารพไปเสียแล้ว
อีกตัวอย่างหนึ่ง เช่น กรณีตรุษจีน ผมเห็นว่าการประยุกต์เข้ากับวัฒนธรรมคงไม่ใช่จัดให้มีการถวายของเซ่นแก่รูปศักดิ์สิทธิ์ หรือ เสกส้ม แต่ควรเป็นการเริ่มเทศกาลตรุษจีนด้วยการถวายมิสซา แล้วทุกคนที่มาร่วมมิสซาวันตรุษจีนก็สวมชุดสีแดงมาร่วมอะไรทำนองนี้มากกว่าครับครับ
tach

อาทิตย์ เม.ย. 03, 2011 9:38 pm

ยังเคยเห็นภาพชาวจีนนำ ของมาไหว้เเละมีรูปปั้นเเม่พระ พระเยซู มีการจุดเทียน ธูป
ชาวเวียดนามมีการจุดธูปหน้าถ้ำเเม่พระ เลย
HOLY DANCE

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 11:43 am

วัดผมฉลองวัดไปเมื่อต้นปีก่อน พอเสร็จงานตอนเย็น พ่อเจ้าวัดก็สั่งพิซซ่ามาเลี้ยงหลายถาด กินกันไม่หมดก็เก็บกลับบ้านไปคนละนิดละหน่อย พ่อผมชอบทานพิซซ่ามาก แต่ไม่รู้วันนั้นทำไมไม่กิน พ่อผมไม่ชอบคริสต์ ย่าแอบมาเล่าให้ผมฟังว่า พ่อผมเขาคิดว่าพิซซ่าที่เอามาเป็นอาหารถวายไหว้พระเยซู เขาเลยไม่กิน :s013: :s013: :s013:

เขาคิดว่าพระเยซูเป็นพระฝรั่ง เลยต้องถวายพิซซ่าให้พระเยซูกิน เหมือนไหว้กุมารทองด้วยน้ำแดง ไว้พระแขกด้วยขนมแขก ตามความเชื่อของพุทธ

...ยังงี้...พิซซ่าที่เหลือ...ก็เสร็จ
ตอบกลับโพส