มีคนเอาขนมเค็กมาไหว้แม่พระ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
nikky

พุธ พ.ค. 21, 2008 6:31 pm

วันนี้ผมได้ไปวัดที่อัสสัมชันบางรักมา  เห็นที่พระรูปแม่พระที่ทางวัดเอาไว้แห่รอบวัด มีคนเอาขนมเค็กมาวางไว้ เหมือนกับว่าเอามาถวายแม่พระ

ผมคิดว่ามันผิดหลักทางศาสนานะคับ ถ้าผู้ใดเห็นกรุณาตักเตือนด้วยนะคับ ขอบคุณนะคับ
Jacqueline

พุธ พ.ค. 21, 2008 6:44 pm

เหอะ เค้าคงไม่รู้หรือไม่ก็เข้าใจผิดอะค่ะ

ของศาสนาอื่นอาจจะทำกัน แต่ของเราไม่

ปล.เค้าลืมวางไว้ป่าวค่ะ (ไม่เห็นสถานที่เลยคิดไปต่าง ๆ นานา)
In the name of father

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:01 pm

มดเอา(เค้ก)ไป***หมดแหละครับ ไม่ถึงมือแม่มารีย์หรอก  ::010::

เขาคงไม่รู้ว่าความเชื่อเรามันต่างจากการไหว้ภูติผีของพวกเขา(เดิม)อ่ะนะ

ใช้คำสุภาพคับ

Little Lamb
Defender of Laws
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 21, 2008 10:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:04 pm

เอาเค้กมาแก้บน รึเปล่านั้น 55
Isolation

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:10 pm

ของดีปะอะ เด๋วแอบไปเก็บมากิน    ::020::55
Dis volentibus

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:15 pm

มันผิดตรงที่ว่านำอาหารเข้าไปในวัดด้วยเเหล่ะค่ะ
เหอๆๆๆๆ

ถ้าเป็นเลี้ยงวัดเกิดเเม่พระว่าไปอย่าง (เพราะเราได้กินด้วย 555)
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:27 pm

ผมว่า วัดต้องประชาสัมพันธ์ด้วยแหละครับ
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:33 pm

อย่างนี้แบบ พี่มิวพูดนั่แหละ ต้อง educate ฮะ เพราะบางคนกลับใจเชื่อมาจากศาสนาอื่น ที่เคยใช้ของเซ่นไหว้ :cool:
หรือบางคน เป็นลูกหลานคริสตังนะแหละ แต่ไม่ได้ไปวัดไปวานานแล้ว จนลืม วิธีที่จะขอบคุณพระ ว่าทำได้ด้วยวิธีใดบ้าง

ส่วนใครที่ทำแบบนั่น ก็ต้องหาผู้กล้า ฮะ ผู้กล้าที่สุดควรจะเป็น พ่อเจ้าวัด คร้าบ :rolleyes:
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พุธ พ.ค. 21, 2008 8:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พุธ พ.ค. 21, 2008 7:49 pm

เราต้องยอมรับว่านี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงๆ สำหรับคาทอลิก(หรือแม้แต่โปรฯ บางคน)ในประเทศแถบเอเชีย
ที่ยังมีสัตบุรุษอีกมาก(โดยเฉพาะคนรุ่นก่อนๆ) ยังมีความเข้าใจทั้งความเชื่อและข้อปฏิบัติ
ไม่ตรงกับที่พระศาสนจักรสอนจริงๆ แต่เข้าใจเฉพาะผิวที่เห็นเค้าทำก็ทำกันเท่านั้น
บางคนรู้ว่าเพียงว่าพระเยซูเป็นศาสดาเท่านั้น นอกนั้นก็เอาความเชื่อในท้องถิ่นมาผสม
พูดง่ายๆ ลองนึกภาพ คนต่างศาสนาบ้านเราทำยังไง เขาก็ทำอย่างนั้นเพียงแต่เปลี่ยนพระนั้นเป็นพระเยซูเท่านั้น  ::010::
ตอนนี้จะสอนคงสอนได้แต่เยาวชนรุ่นต่อไป แต่จะไปเปลี่ยนคนแก่ จับมานั่งเรียนใหม่ให้เข้าใจก็คงต้องปล่อยให้เป็นงานของพระเจ้าหละ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 21, 2008 7:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

พุธ พ.ค. 21, 2008 8:12 pm

เขาคงเห็นแม่พระเป็นพระฝรั่งมังครับถึงต้องกินเค้ก เฮ้อๆ ถ้าเป็นพระจีนคงถวายขนมคนจีนเป็นแน่ พี่เชื่อว่าคนถวายคงไม่ใมใช่คาทอลิกเพราะไม่รู้ แต่ก็ดีมีน้ำใจให้แม่พระถ้าไม่ได้เอามาติดสินบนหรือหวังประโยชน์อะไรให้ด้วยน้ำใจพี่ว่าแม่พระก็คงพอใจ

ถ้าเป็น เค้กเซเว่นเซ่น ส่งไปถวายที่หน้าถ้ำแม่พระลำไทรเพื่อคนสวดดึกๆ หิวๆ ที่นั่นจะได้กินกัน เฮ้อๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ พ.ค. 21, 2008 8:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ignatius
.
.

พุธ พ.ค. 21, 2008 8:14 pm

M.L. Ecclēsia เขียน: มันผิดตรงที่ว่านำอาหารเข้าไปในวัดด้วยเเหล่ะค่ะ
เหอๆๆๆๆ

ถ้าเป็นเลี้ยงวัดเกิดเเม่พระว่าไปอย่าง (เพราะเราได้กินด้วย 555)
ซะงั้น !  :tongue:

ที่จริงเราเป็นลูกวัดก็ช่วยๆกันสอดส่องดูแล
ร่วมกับสภาภิบาลวัดก็ดีนะจ๊ะ :smiley:

พุธ พ.ค. 21, 2008 8:18 pm

ignatius เขียน:
M.L. Ecclēsia เขียน: มันผิดตรงที่ว่านำอาหารเข้าไปในวัดด้วยเเหล่ะค่ะ
เหอๆๆๆๆ

ที่จริงเราเป็นลูกวัดก็ช่วยๆกันสอดส่องดูแล
ร่วมกับสภาภิบาลวัดก็ดีนะจ๊ะ :smiley:
เลี้ยงวันเกิดเเม่พระ หมายถึงเลี้ยงที่สภาฯจัดในโรงอาหารอัสสัมศึกษาตอนเดือนกันยายนน่ะค่ะ
ปกติพ่อวีระจะพาเด็กคำสอนไปร่วม(เปิป)ด้วย
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 21, 2008 8:37 pm

เหอๆๆๆๆ

ไปเข้าเงียบกลับมากันพรุ่งนี้นิ่
คงมีคนสอดส่องล่ะ
(คนที่ชอบขี่มอไซด์น่ะ)
ignatius
.
.

พุธ พ.ค. 21, 2008 8:50 pm

M.L. Ecclēsia เขียน:
เหอๆๆๆๆ

เลี้ยงวันเกิดเเม่พระ หมายถึงเลี้ยงที่สภาฯจัดในโรงอาหารอัสสัมศึกษาตอนเดือนกันยายนน่ะค่ะ
ปกติพ่อวีระจะพาเด็กคำสอนไปร่วม(เปิป)ด้วย
โอเช  ขอประทานอภัยคะ ที่เข้าใจผิดไปคนละเรื่องเลย  : emo036 :

แหะแหะ งานนี้พี่ยังรออยู่เหมือนกัน
และช่วงปลายปีมีอีกงาน อยากให้พ่อวีระจัดอีก
สนุกกันทุกปีเลย......เน๊อะ ! : emo038 :

พุธ พ.ค. 21, 2008 9:46 pm

M.L. Ecclēsia เขียน:
ignatius เขียน: ซะงั้น !  :tongue:

โอเช  ขอประทานอภัยคะ ที่เข้าใจผิดไปคนละเรื่องเลย  : emo036 :

แหะแหะ งานนี้พี่ยังรออยู่เหมือนกัน
และช่วงปลายปีมีอีกงาน อยากให้พ่อวีระจัดอีก
สนุกกันทุกปีเลย......เน๊อะ ! : emo038 :
ถูกส์ต้องนะค๊า!!!!!!!!!!!!!!!!!  : emo038 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 21, 2008 10:40 pm

In the name of father เขียน: มดเอา(เค้ก)ไป***หมดแหละครับ ไม่ถึงมือแม่มารีย์หรอก  ::010::

เขาคงไม่รู้ว่าความเชื่อเรามันต่างจากการไหว้ภูติผีของพวกเขา(เดิม)อ่ะนะ

พูดเพราะ ๆ หน่อยคับ
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ค. 21, 2008 11:50 pm

ถ้าผมเองไปเจอคงขำกลิ้ง

::015::
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 9:55 am

คิคิ

อาจไม่ได้เอามาแก้บน
อาจไม่ได้เอามาถวาย

แต่อาจเอามาให้ชิม เพราะเพิ่งทำมาใหม่
แล้วจะมาฟังคำตอบอีกวัน ... จะได้ทำอร่อยขึ้น

คิคิ ... ออกแนวไร้สาระ นิสนึง ...
Porpalad

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 11:01 am

ขนมเค้กหรอฮะ :grin:

ยังเด็กๆคร้าฟฟ

รร ที่ผมเคยอยู่เนี่ยพอตรุษจีน
หน้าพระรูปแม่พระก็จะมีขนม ผลไม้แบบจีนๆ
มาวางถวาย แถมจุดธูป จุดเทียนแดงแบบจีนๆ
ไหว้อีกล่ะนั่น ::011::

เหอๆๆ
คนที่มาวางก็แม่ค้าในโรงอาหารนั่นแหละครับ
เพราะพระรูปตั้งอยู่ด้านหน้า เค้าก็คงมาไหว้ตามที่เค้าเข้าใจนั่นแหละ
บางทียังได้ยินมาอีก แม่พระบางที่โปรด สเลอปี้บ้าง นมเปรี้ยวมั่ง
นมถั่วเหลืองมั่งล่ะ นี่เด็กๆเค้าก็มาเล่าให้ฟัง
หรือที่รู้จักกันดี ก็ทั่นนักบุญอันตน โคกมดตะนอยนั่นแหละครับ
ที่เค้าว่าท่านชอบประทัด 55+

ทั้งนี้ทั้งนั้น อะไรที่แสดงออกได้ถึงความศรัทธาที่ไม่เลยเถิดไปนัก
และมาจากจิตใจที่ซื่อๆบริสุทธิ์ก็น่าชื่นชม และเป็นที่โปรดของแม่พระ และบรรดานักบุญเสมอล่ะครับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 12:14 pm

Porpalad เขียน: ขนมเค้กหรอฮะ :grin:

ยังเด็กๆคร้าฟฟ

รร ที่ผมเคยอยู่เนี่ยพอตรุษจีน
หน้าพระรูปแม่พระก็จะมีขนม ผลไม้แบบจีนๆ
มาวางถวาย แถมจุดธูป จุดเทียนแดงแบบจีนๆ
ไหว้อีกล่ะนั่น ::011::

เหอๆๆ
คนที่มาวางก็แม่ค้าในโรงอาหารนั่นแหละครับ
เพราะพระรูปตั้งอยู่ด้านหน้า เค้าก็คงมาไหว้ตามที่เค้าเข้าใจนั่นแหละ
บางทียังได้ยินมาอีก แม่พระบางที่โปรด สเลอปี้บ้าง นมเปรี้ยวมั่ง
นมถั่วเหลืองมั่งล่ะ นี่เด็กๆเค้าก็มาเล่าให้ฟัง
หรือที่รู้จักกันดี ก็ทั่นนักบุญอันตน โคกมดตะนอยนั่นแหละครับ
ที่เค้าว่าท่านชอบประทัด 55+

ทั้งนี้ทั้งนั้น อะไรที่แสดงออกได้ถึงความศรัทธาที่ไม่เลยเถิดไปนัก
และมาจากจิตใจที่ซื่อๆบริสุทธิ์ก็น่าชื่นชม และเป็นที่โปรดของแม่พระ และบรรดานักบุญเสมอล่ะครับ
พ่อปลัดพูดถูก

"อะไรที่แสดงออกได้ถึงความศรัทธาที่ไม่เลยเถิดไปนักและมาจากจิตใจที่ซื่อๆบริสุทธิ์ก็น่าชื่นชม และเป็นที่โปรดของแม่พระ และบรรดานักบุญเสมอล่ะครับ"
nikky11

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 12:35 pm

แต่ผมคิดว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งนะคับ

เพราะพระเจ้าไม่เคยสอนให้น้ำอาหารขนมหรือจุดธูปมาเซ้นไหว้นะคับ

อย่างนี้เค้าเรียกว่าผิดและบาปด้วยนะคับ เพราะพระรูปไม่ใช่รูปเคราพแต่เป็นที่ระลึกเท่านั้นนะคับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 12:57 pm

nikky11 เขียน: แต่ผมคิดว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งนะคับ

เพราะพระเจ้าไม่เคยสอนให้น้ำอาหารขนมหรือจุดธูปมาเซ้นไหว้นะคับ

อย่างนี้เค้าเรียกว่าผิดและบาปด้วยนะคับ เพราะพระรูปไม่ใช่รูปเคราพแต่เป็นที่ระลึกเท่านั้นนะคับ
เมื่อเห็นจึงซักถามด้วยเป็นมิตร
และถ้าเขาเข้าใจผิดให้เขาแก้
ในความรักของพระคริสต์เป็นรักแท้
สมานแผลชาวโลกลบโศกชน

"เขาพยายามสนองตามนั้นด้วยกิจการของตนตามวัฒนธรรมของตน"

เป็นสาเหตุให้ต้องมีการปรับพิธีกรรมเข้าสู่วัฒนธรรมไงครับ
ย้ำว่า"ไม่บาป"
จะมีก็แต่คำว่า"ไม่รู้"
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 5:02 pm

nikky เขียน: วันนี้ผมได้ไปวัดที่อัสสัมชันบางรักมา  เห็นที่พระรูปแม่พระที่ทางวัดเอาไว้แห่รอบวัด มีคนเอาขนมเค็กมาวางไว้ เหมือนกับว่าเอามาถวายแม่พระ

ผมคิดว่ามันผิดหลักทางศาสนานะคับ ถ้าผู้ใดเห็นกรุณาตักเตือนด้วยนะคับ ขอบคุณนะคับ

ผิดหลักศาสนาเราไหม รู้กันอยู่แล้ว หากเคยเรียนคำสอนคริสตัง(ไม่ว่าจะระดับอนุบาล หรือระดับผู้ใหญ่) ผมจึงไม่ขอตอบ แต่.....ผมรู้เพียงอย่างเดียวว่า ขนมเค็กก้อนนั้น(ที่คนนำมาถวายด้วยใจศรัทธา) อาจช่วยเด็กๆที่พ่อแม่ยากจน หรือคนยากไร้แถวๆวัด ได้อิ่มปากอิ่มท้องนะครับ รู้แค่นี้แหละ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.แต่หากพลายแก้วอยู่แถวๆนั้น จะขอแม่พระก่อน แล้วค่อยหม้ำเค็กก้อนนั้น(จะผิดหลักความเชื่อ หรือไม่ผิด ข้าพเจ้ารู้อยู่แล้ว เพราะเรียนคำสอนมาหลายรอบ แต่จะกินซะอย่าง พระท่านไม่ว่าหรอก ก็มันน่าหม้ำนี้หว่า เพราะว่าอย่างน้อยเค็กก้อนนั้น ก็ทำให้ข้าพเจ้ามีเรี่ยวแรง ที่จะมีกำลังรับใช้ผู้อื่นได้มากขึ้น)555555
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 5:09 pm

Jeab Agape เขียน: อย่างนี้แบบ พี่มิวพูดนั่แหละ ต้อง educate ฮะ เพราะบางคนกลับใจเชื่อมาจากศาสนาอื่น ที่เคยใช้ของเซ่นไหว้ :cool:
หรือบางคน เป็นลูกหลานคริสตังนะแหละ แต่ไม่ได้ไปวัดไปวานานแล้ว จนลืม วิธีที่จะขอบคุณพระ ว่าทำได้ด้วยวิธีใดบ้าง

ส่วนใครที่ทำแบบนั่น ก็ต้องหาผู้กล้า ฮะ ผู้กล้าที่สุดควรจะเป็น พ่อเจ้าวัด คร้าบ :rolleyes:

เห็นด้วยครับ ต้องให้พ่อเจ้าวัดนั้นแหละ ลุยเลย(พลายแก้วขอเป็นกองหลังให้ด้วยความเต็มใจ หากสมาชิกหรือสัตบุรุษบางคนดื้อดึง หรือหยิกยัก) แต่คิดไปคิดมา แม้ว่าจะเป็นความเข้าใจผิดทางความเชื่อ แต่อย่างน้อยความเชื่อแบบไม่ถูกต้องนักของเขา ก็ทำให้หลายคนได้อิ่มจากของเซ่นนะครับ(จริงๆแล้วไม่อยากพิมพ์คำว่า " เซ่น" เลย แต่ด้วยใจเมตตาธรรม และความรัก เห็นใจต่อผู้อื่น เลยน่าจะปล่อยเลยตามเลยนะครับ) แต่อาจมีข้อแม้ว่า พอเสร็จมิซซาแล้ว หลังการนำของมาไหว้แม่พระ ควรนำของมาเก็บไว้ในตู้เย็นบ้านพ่อ เพื่อแจกจ่ายคนจน ก็ว่ากันไป(หรือจะแบ่งกัน50-50 ระหว่างผมกับพ่อบาทหลวง ร่วมกันกินของอร่อยก็ได้ แต่....ให้คนที่เขาไม่มีเงินซื้อของกินใส่ท้องดีกว่า ว่าไหม)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
nikky11

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 7:06 pm

แต่คุณ Man of Macedonia พูดไม่ถูกนะคับว่า ปรับให้เข้ากับวัฒนธรรม เพราะว่าถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว จะให้ศาสนาเปลี่ยนไปนะคับ ไม่สมควรอย่างยิ่ง

ถ้าคนอื่นเห็นเค้าคงจะคิดว่าทำได้ แล้วจะมีคนมาทำต่อๆกันต่อไปในวัดก็จะมีแต่ของเซ้นไหว้ แล้วจะเป็นที่ไม่พอพระทัยของพระเป็นเจ้านะคับ

ถ้าใครเห็นก็ให้ช่วยกันตักเตือนด้วยนะคับ

ขอพระอวยพร
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 7:38 pm

ถวายอาหารให้พระเยซูเจ้าและพระแม่ได้  โดยการบริจาคอาหารให้แก่ผู้ยากไร้ ผู้ที่ไม่มีจะกิน  เพราะพระเยซูเจ้าถติตย์อยู่กับคนเหล่านี้
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 9:11 pm

nikky11 เขียน: แต่คุณ Man of Macedonia พูดไม่ถูกนะคับว่า ปรับให้เข้ากับวัฒนธรรม เพราะว่าถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว จะให้ศาสนาเปลี่ยนไปนะคับ ไม่สมควรอย่างยิ่ง

ถ้าคนอื่นเห็นเค้าคงจะคิดว่าทำได้ แล้วจะมีคนมาทำต่อๆกันต่อไปในวัดก็จะมีแต่ของเซ้นไหว้ แล้วจะเป็นที่ไม่พอพระทัยของพระเป็นเจ้านะคับ

ถ้าใครเห็นก็ให้ช่วยกันตักเตือนด้วยนะคับ

ขอพระอวยพร
เป็นความจริงของที่มาครับ!เรื่องการปรับให้เข้ากับวัฒนธรรม
ลองศึกษาไปดูตั้งแต่ การเอาเพลง กีรีเอ มาใช้ รวมไปจนถือ ของถวายต่างๆที่รับอิทธิพลยิวมา!

"เขาพยายามสนองตามนั้นด้วยกิจการของตนตามวัฒนธรรมของตน"
เป็นมุมมองพระศาสนจักรที่มองอย่างเข้าใจและเมตตาครับ คำนี้ผมไม่ได้ยกลอยๆอยู่ในเอกสารสังคายวาติกัน(II)

เป็นสาเหตุให้ต้องมีการปรับพิธีกรรมเข้าสู่วัฒนธรรมไงครับ
(เช่น บางวัด วันตรุษจีนเสกส้มแจก หรือประกาศในมหาพรตเรื่องการอดเนื้อที่ไปใกล้กับวันตรุษจีน)

และผมบอกแล้วครับว่า
"ไม่บาป" จะมีก็แต่คำว่า"ไม่รู้"

เมื่อไม่รู้ก็ต้องเป็นเราที่"พูด"ครับ
แต่พูดอย่างยิ้มแย้มครับ ไม่ใช่ใจเราคิดว่าเขา"ผิดและบาป"
เราต้องมีวิธีการที่ดีที่สุด สำหรับ เพื่อนพี่น้องเรา

แต่การกระทำของเขา มันนำมาซึ่งการตั้งคำถามของพระศาสนจักรได้ไงครับ
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นหลายอย่าง เริ่มจากการตั้งคำถามของพระศาสนจักรโดยนักปราชญ์ทั้งหลาย
ส่วนที่พระจะพอพระทัยหรือไม่นั้น

เป็นน้ำพระทัยของพระองค์ครับ
ขอพระอวยพร
Zaliaus

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 10:35 pm

น่าจะเอามาวางที่วัดแถวๆเชียงใหม่  ช่วงนี้หิวๆ  : xemo029 :
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 10:38 pm

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะคะ  :cheesy: ออกตัวก่อนเลยว่าจริงๆ แล้วเรื่องนี้ไม่อยากคุยมาก
เพราะขอบเขตคาทอลิกกับโปรฯ ในเรื่องนี้เราไม่เท่ากัน เดี๋ยวจะกลายเป็นแรงไปสำหรับพี่น้อง

ก็อย่างที่พระคัมภีร์ว่าเราอาจจะทำทุกอย่างได้ แต่ไม่ใช่ทุกอย่างที่ทำจะเป็นประโยชน์ (1 โครินธ์ 10:23)
บางอย่างหลายคนอาจจะว่าทำไม่ได้ แต่บางคนอาจจะว่าทำได้
แต่ตาที่มาเห็นไม่รู้กี่ร้อยคู่ จะเข้าใจเหมือนท่านเข้าใจรึเปล่า (อย่างกรณี จขกท)
ฉะนั้นอะไรก็ตามที่ทำแล้วทำให้พี่น้องสะดุดก็อย่าทำดีกว่าไหมคะ (ลูกา 17:2)  :cheesy:
taiyo

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 11:52 pm

เรื่องนี้ ผมว่า ถ้าคนทำไปนั้น ไม่รู้ว่าผิดบาป พระเจ้าก็คงจะไม่ถือสาหาโทษหรอกครับ แต่ถ้าเราจะไปบอกกล่าวเขา ควรจะเข้าไปบอกด้วยท่าทีที่เป็นมิตรครับ แต่ถ้าเขาทำไปด้วยความไม่รู้จริงๆ ผมก็คงคิดว่ามันไม่บาปหรอกนะ (ก็มันไม่รู้จริงๆนี่หว่า)

จะมีก็แต่ที่คุณ Man of Macedonia ว่า"ไม่บาป" จะมีก็แต่คำว่า"ไม่รู้"
ตอบกลับโพส