นับถือคริสต์แล้วแต่เราจำเป็นต้องทำบุญใส่บาตง่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
melon

อังคาร ส.ค. 19, 2008 7:46 am

ห้ามไหมค่ะเพราะเราจำเป็นต้องตักบาตรอุทิศกุศลให้กับยายที่ตายไปแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ส.ค. 19, 2008 7:48 am

ความจริงคือทำไม่ได้ครับ ให้สมาชิกครอบครัวคนอื่นที่ไม่ได้เป้นคริสต์ทำแทนสิครับ
ignatius
.
.

อังคาร ส.ค. 19, 2008 8:42 am

ถ้าเจตนาคืออยากทำบุญให้คุณยาย ก็ขอมิสซาซิคะ แม้ว่าคุณยายเป็นพุทธ ก็ทำได้คะ  :wink:
ไม่ผิดต่อหลักความเชื่อด้วยคะ หรือสวดสายประคำให้คุณยายก็ได้นะคะ ::001::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ส.ค. 19, 2008 11:07 am

Holy เขียน: ความจริงคือทำไม่ได้ครับ ให้สมาชิกครอบครัวคนอื่นที่ไม่ได้เป้นคริสต์ทำแทนสิครับ
ตามนี้เลยครับ ผมเอกก้มีครอบครัวเป็นพุทธ (ผมเพิ่งเปลี่ยน) แต่ผมก็ไปงานทำบุญกระดูกย่า ทำสังฆทาน แต่ผมก็แค่ไปช่วยถือของครับ ร่วมกิจกรรมได้แต่ก็ต้องสงวนรักษาบางอย่างไว้ครับ
Batholomew
~@

อังคาร ส.ค. 19, 2008 1:56 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
Holy เขียน: ความจริงคือทำไม่ได้ครับ ให้สมาชิกครอบครัวคนอื่นที่ไม่ได้เป้นคริสต์ทำแทนสิครับ
ตามนี้เลยครับ ผมเอกก้มีครอบครัวเป็นพุทธ (ผมเพิ่งเปลี่ยน) แต่ผมก็ไปงานทำบุญกระดูกย่า ทำสังฆทาน แต่ผมก็แค่ไปช่วยถือของครับ ร่วมกิจกรรมได้แต่ก็ต้องสงวนรักษาบางอย่างไว้ครับ
ทำแบบนี้เหมือนกันครับ ::001::
Like a Heaven
.
.

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:58 am

อย่าได้ไปตักด้วยเชียวครับ

อันนี้มายืนยันด้วยคนครับ
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 20, 2008 2:19 am

เราช่วยซื้อของ ฯลฯ ได้นะคะ เเต่ถือว่าเป็นการทำทาน...เเต่อย่าใส่เอง
tan
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 3:04 am

ผมเองก็ทำนะ ก๊งอาม่าก็ทำ
เราทำเพื่อบริจาค ให้เป็นการทำดี
พระไม่เคยแบ่ง ทุกคนคือลูกพระ
อาม่าสอนเสมอ ให้มีใจเมตตาไม่จำกัด
เพราะการที่ความเชื่อเรื่องชีวิตหลังความตาย
สัมผัสโดยความคิดมิได้ แต่โดยความรู้สึก
โดยจิตวิญาณ  การต้องการให้คนที่เสียไปมีความสุขเราต้องคิดถึงเขาทางจิต การกระทำเป็นเพียงเปลือกวัดอะไรไม่ได้
ถ้าใจอยู่กับพระไม่หวั่นไหวแล้ว การใส่บาตรย่อมทำได้ แต่การไปรับศีลนะหรือคำสวดบ้างคำต้องดูความหมายด้วย
เช่น พุทธังสรณังคัจฉามิ แปลว่าข้าพเจ้าเอาพระพุทธเป็นที่พึง อันนี่ต้องดูด้วยถามใจเราเอง
จิตใจสำคัญกว่าอื่นนะผมว่า จงให้ใจเราอยู่กับพระซิแล้วคูณจะพบกับพระเจ้าว่าสันติของพระวนเวียนอยู่รอบกาย
การกระทำเป็นเปลือกจิตใจเท่านั้นที่จะบอกความจริงกับพระว่าเรารักพระเท่าใด

ถ้าความคิดของผมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว่ ณ ที่นี้ เพราะนี้เป็นความคิดส่วนตัวอาจถูกหรือผิดก็ได้  ::017:: :rolleyes: :rolleyes:
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 6:31 am

tan เขียน: ผมเองก็ทำนะ ก๊งอาม่าก็ทำ
เราทำเพื่อบริจาค ให้เป็นการทำดี
พระไม่เคยแบ่ง ทุกคนคือลูกพระ
                                ถ้าความคิดของผมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว่ ณ ที่นี้ เพราะนี้เป็นความคิดส่วนตัวอาจถูกหรือผิดก็ได้  ::017:: :rolleyes: :rolleyes:
ถ้าคิดว่าจะบริจาค
มูลนิธิคนตาบอด เด็กโรคเอดส์ ชุมชนแออัด ฯลฯ มีตั้งเยอะแยะไป
พระเจ้าให้สิทธิที่เราเลือกจะนับถือศาสนาใดก็ได้
แต่เราก็ต้องตระหนักสิทธิทางศาสนาเหมือนกันนะครับ

การทำบุญตักบาตร บำรุงเนื้อนาบุญศาสนาอื่น
จะเป้นเป็นที่สะดุดแก่พี่น้องคริสตชน มากกว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
blue_sky

พุธ ส.ค. 20, 2008 7:54 am

เขาบอกว่า "บุญกรรมเป็นเรื่องของเฉพาะตัว" กับ "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"

แล้วก็มีอยู่อีกความเชื่อนึง "สัตว์โลกย่อมเสวยบุญกรรมของตนที่ได้ก่อไว้"

คิดกันเล่นๆนะ ทำบุญแล้วคนทำเองก็ได้บุญ ส่วนคนที่ไม่ได้ทำเองก็ไม่ได้บุญ...ตกตรรกะศาสตร์กันรึไง

คนตายเขาไม่ได้ก่อขึ้นเอง แล้วเขาจะได้รับหรอ??? อันนี้มันก็เป็นข้อความเชื่อของพุทธที่ขัดแย้งกันอยู่ในตัวเองแล้ว

สมมติให้การทำบาปมันเป็นไปในแนวเดียวกับทำบุญ

ว่าทำบุญกับพระสงฆ์(ของพุทธ) แล้วอุทิศส่วนบุญให้คนตาย คนตายจะได้บุญ 

ถ้าทำบาปให้พระสงฆ์(ของพุทธ) แล้วอุทิศให้คนตาย...งั้นคนตายก็ได้รับบาปสิ

ความเชื่อมันผสานกันจนจับจุดไม่ได้ดูปนเปไปหมด พุทธเอย+ผีเอย+พราหมณ์เอย  :huh:
ignatius
.
.

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:11 am

เรื่องภาคปฎิบัติเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะคะ
ขอหาเวลาเขียนคำอธิบายที่เข้าใจง่ายๆ ทำตามง่าย ก่อนนะ แล้วจะเข้ามาตอบใหม่
ระหว่างนี้อ่านกระทู้ในบอร์ด พระกายพระคริสตเจ้า เรื่องเกี่ยวกับคริสตสัมพันธ์และศาสนสัมพันธ์ กันไปก่อนนะคะ : emo038 :
13 มหาตาปะนรก

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 7:15 pm

...การทำบุญ หรือใส่บาตร ก็เหมือนกับการให้ทาน ...ใจคิดเป็นกุศล ว่าให้ทานหรือทำทาน ...ก็น่าจะได้...แต่ทำไมบางท่านจึงบอกว่าตัก/ใส่บาตรไม่ได้...

แค่สงสัยจึงสอบถาม
... :grin:
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 7:26 pm

13 มหาตาปะนรก เขียน: ...การทำบุญ หรือใส่บาตร ก็เหมือนกับการให้ทาน ...ใจคิดเป็นกุศล ว่าให้ทานหรือทำทาน ...ก็น่าจะได้...แต่ทำไมบางท่านจึงบอกว่าตัก/ใส่บาตรไม่ได้...

เพราะว่า
1. อาจจะทำให้พี่น้องความเชื่อเดียวกันบางท่านสะดุดได้
2. อาจจะทำให้คริสตชนผู้เป็นคนตัก/ใส่เอง เผลอผิดพระบัญญัติข้อที่1ได้ 
3. มีการทำทานด้วยวิธีอื่นอีกมากมายให้เลือกอีกเยอะ เพื่อไม่เป็นที่สะดุด เเละไม่ให้ตัวเองเผลอ ก็ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ดังนั้นหากคริสตชนคนใด บอกว่า อืม ใส่บาตรเเล้วรู้สึกดี ก็ไม่เเปลกเพราะเป็นการทำทาน
เเต่ หากคริสตชนคนใดบอกว่า อืม ใส่บาตรเเล้วได้บุญมากกว่าการทำทานอื่นๆ งั้น ใส่บาตรดีกว่า...อันนี้ควรพิจารณาความเชื่อ

ที่สำคัญ ในกรณีของเจ้าของกระทู้ ไม่ใช่การใส่บาตรธรรมดา เเต่เป็นการใส่บาตร เพื่ออุทิศเเด่ผู้ตาย
สาระสำคัญ คือ การอุทิศเเด่ผู้ตาย

- ในความเชื่อของคาทอลิก เราทำได้โดยการสวดภาวนา (ขอมิสซาฯลฯ)
เเต่หากเชื่อว่าเราใส่บาตรไป เเล้วของที่ใส่บาตรนั้นผู้ตายจะได้รับ สามารถทานได้ ฯลฯ ก็ไม่ถูก

- เเละในความเชื่อของพี่น้องโปรเเตสเเตนท์ (ซึ่งคุณ melon เอง เป็นโปรเเตสเเตนท์) ถ้าข้าพเจ้าจำไม่ผิด จะไม่มีการอุทิศแด่ผู้ตาย...

ดังนั้น สำหรับคุณ melon เพื่อไม่ให้ขัดต่อความเชื่อ(เรื่องการอุทิศเเด่ผู้ตาย) จึงไม่สนับสนุนให้ใส่บาตร ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 6:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
13 มหาตาปะนรก

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 7:14 am

...ขอบใจ สำหรับคำตอบของคุณ Ecclēsia ทำให้ข้าพเจ้ากระจ่างขึ้น ... :grin:
ignatius
.
.

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 7:31 am

+Ecclēsia เขียน:
13 มหาตาปะนรก เขียน: ...การทำบุญ หรือใส่บาตร ก็เหมือนกับการให้ทาน ...ใจคิดเป็นกุศล ว่าให้ทานหรือทำทาน ...ก็น่าจะได้...แต่ทำไมบางท่านจึงบอกว่าตัก/ใส่บาตรไม่ได้...

เพราะว่า
1. อาจจะทำให้พี่น้องความเชื่อเดียวกันบางท่านสะดุดได้
2. อาจจะทำให้คริสตชนผู้เป็นคนตัก/ใส่เอง เผลอผิดพระบัญญัติข้อที่1ได้ 
3. มีการทำทานด้วยวิธีอื่นอีกมากมายให้เลือกอีกเยอะ เพื่อไม่เป็นที่สะดุด เเละไม่ให้ตัวเองเผลอ ก็ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ดังนั้นหากคริสตชนคนใด บอกว่า อืม ใส่บาตรเเล้วรู้สึกดี ก็ไม่เเปลกเพราะเป็นการทำทาน
เเต่ หากคริสตชนคนใดบอกว่า อืม ใส่บาตรเเล้วได้บุญมากกว่าการทำทานอื่นๆ งั้น ใส่บาตรดีกว่า...อันนี้ควรพิจารณาความเชื่อ

ที่สำคัญ ในกรณีของเจ้าของกระทู้ ไม่ใช่การใส่บาตรธรรมดา เเต่เป็นการใส่บาตร เพื่ออุทิศเเด่ผู้ตาย
สาระสำคัญ คือ การอุทิศเเด่ผู้ตาย

- ในความเชื่อของคาทอลิก เราทำได้โดยการสวดภาวนา (ขอมิสซาฯลฯ)
เเต่หากเชื่อว่าเราใส่บาตรไป เเล้วของที่ใส่บาตรนั้นผู้ตายจะได้รับ สามารถทานได้ ฯลฯ ก็ไม่ถูก

- เเละในความเชื่อของพี่น้องโปรเเตสเเตน (ซึ่งคุณ melon เอง เป็นโปรเเตสเเตนท์) ถ้าข้าพเจ้าจำไม่ผิด จะไม่มีการอุทิศแด่ผู้ตาย...

ดังนั้น สำหรับคุณ melon เพื่อไม่ให้ขัดต่อความเชื่อ(เรื่องการอุทิศเเด่ผู้ตาย) จึงไม่สนับสนุนให้ใส่บาตร ค่ะ
อย่างที่เขียนไว้ถูกต้องเลยคะ : emo038 :
ที่คริสตชนตักบาตรหรือถวายสังฆทานไม่ได้ เป็นเพราะ..
ถ้าเรานึกไปถึงจุดประสงค์ในการตักบาตรและถวายสังฆทาน แต่แรกเริ่ม ที่ไม่อาจลืมได้คือ การสืบทอดพระพุทธศาสนา
ดังนั้นถ้าเราเป็นคริสตชน เราจึงทำไม่ได้เพราะผิดต่อบทบัญญัติที่ 1. : emo038 :
นอกนั้น คุณ Ecclessia ก็เขียนไว้อย่างชัดเจนแล้วคะ : xemo026 :
Isolation

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 7:38 pm

ผมไปมิสซาฮะ  : xemo016 :
ตอบกลับโพส