คริสต์มาสวันหยุดราชการ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 10:13 pm

เป็นไปได้ไหมที่คริสต์มาสจะเป็นวันหยุดราชการเหมือนในหลายๆ ประเทศ

ถามความเห็นนะครับ

แล้วที่สำคัญคือว่าวันสอบชอบมาตรงกะคริสต์มาสพอดิบพอดี ทำไม๊ ทำไม นะครับ
Dis volentibus

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 10:21 pm

:grin: เพราะนักเรียนยังไม่ใช่ข้าราชการ สมควรไปสอบ
อ๊ะ ล้อเล่นจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :grin: :grin: :grin:

เราต้องคำนึงด้วยนะคะ ว่าคนส่วนใหญ่ของเขานับถือศาสนาอะไร
เเละความสำคัญของเทศกาลคริสตมาส ในประเทศของเขาอาจเเตกต่างจากประเทศเรา
Viridian

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:06 pm

ยากสสสสสสสสสส์

ถ้าตรุษจีนไม่ได้หยุด...ก็อย่าหวังว่าวันคริสต์มาสจะได้หยุดเลย...5555555 ::011::

ขนาดอัตราส่วนคนเชื้อสายจีนในประเทศเรา ถือว่าาเยอะมากเลยนะ เขายังไม่ได้มีวันตรุษจีนเป็นวันหยุดราชการเลย :rolleyes:
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:07 pm

Viridian เขียน: ยากสสสสสสสสสส์

ถ้าตรุษจีนไม่ได้หยุด...ก็อย่าหวังว่าวันคริสต์มาสจะได้หยุดเลย...5555555 ::011::
เเต่ตรุษจีนวัดเราเเจกส้มด้วยเเหล่ะพี่เท็น  :grin:
Viridian

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:14 pm

†Ecclēsia เขียน: เเต่ตรุษจีนวัดเราเเจกส้มด้วยเเหล่ะพี่เท็น  :grin:
แล้วเราก็ "ส้มหล่น" อิอิ :grin:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:16 pm

†Ecclēsia เขียน: :grin: เพราะนักเรียนยังไม่ใช่ข้าราชการ สมควรไปสอบ
อ๊ะ ล้อเล่นจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :grin: :grin: :grin:

เราต้องคำนึงด้วยนะคะ ว่าคนส่วนใหญ่ของเขานับถือศาสนาอะไร
เเละความสำคัญของเทศกาลคริสตมาส ในประเทศของเขาอาจเเตกต่างจากประเทศเรา

ใช่ครับ เรา(คริสตชน)ห้ามยึดติดกับประเทศตะวันตกเป็นอันขาด(อเมริกา คริสต์นิกายโปรแตสแตนด์) และยุโรป(เยอรมัน อีตาลี ฝรั่งเศล สเปน โปรตุเกส คริสตนิกายโรมันคาทอลิก)ที่ประชากรนับถือศาสนาคริสต์เป็นประชากรส่วนใหญ่ ดังนั้นเขาก็ใช้วันที่เกี่ยวข้องกับพระเยชูเจ้า แม่พระ และนักบุญ เป็นวันหยุดราชการได้ครับ

แต่ในทางกลับกัน เราเป็นคริสตชนไทย อยู่บนผืนแผ่นดินไทย ซึ่งประชากรส่วนใหญ่ นับถือศาสนาพุทธเป็นหลัก ดังนั้นไม่แปลกเลยที่วันหยุดราชการ จะต้องเป็นวันที่เกี่ยวข้องกับศาสนาพุทธเป็นหลัก(อันนี้คริสตชนไทย ไม่ว่านิกายใดๆ ต้องยอมรับตรงจุดนี้นะครับ แม้นว่าเราจะเป็นชนส่วนน้อย แต่แผ่นดินนี้ ก็คือบ้านอับอบอุ่นของเรา)

ขนาดไทยมุสลิม ประชากรเขามากกว่าเรา(ไทยคริสตโรมันคาทอลิก+ไทยคริสตโปรสแตสแตนด์ รวมกันแล้ว ยังไม่ถึงครึ่งของประชากรไทยมุสลิมเลยครับ แต่...........คิดแล้วก็น่าน้อยใจ ไทยมุสลิม รัฐบาลไทยพุทธ ให้สิทธิพิเศษต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็นกฎหมายคุ้มครองสำหรับไทยมุสลิมสำหรับวันหยุดที่ไม่ตรงกับชาวบ้าน เงินช่วยเหลือในการไปแสวงบุญเมกกะ สำหรับไทยมุสลิม และการช่วยเหลือทางศาสนาและสังคมต่างๆที่รัฐบาลไทยพุทธ ให้แด่มุสสิม ไม่ว่าจะเป็นการออกเงินช่วยสร้างสุเหร่าและมัสยิด(จังหวัดทางภาคใต้ส่วนใหญ่ ได้รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลไทยพุทธ100% ในการสร้างสุเหร่าและมัสยิดประจำจังหวัด)ผมพูดความจริง หากใครมีแฟนเป็นคนใต้ จะรู้ว่าผมพูดความจริง อันนี้ยังไม่รวมโรงเรียนต่างๆที่รัฐบาลไทยพุทธ และเงินภาษีคนไทยพุทธ มาสร้างให้ไทยมุสลิมอีกต่างๆมากมาย

ในทางกลับกัน คริสตชนไทย ทำเอง หาเงินเอง วิ่งเอง สร้างเอง คนก็น้อยกว่า เงินก็น้อยกว่า(วาติกันไม่ได้ให้เงินสนับสนุนในทุกทุกด้านอีกต่อไปแล้ว สำหรับโรมันคาทอลิกในประเทศไทย แต่ในส่วนของไทยโปรแตสแตนด์ รู้สึกเมกายังให้อยู่นะ สำหรับนิกายแบ๊บติสด์) คิดแล้วก็น่าน้อยใจนะครับ ไทยมุลลิมได้สารพัดที่เรียกร้องและต้องการ แต่ไทยคริสต์ ไม่เคยได้อะไรเลย(แม้นกระทั่งวันหยุด) แต่พูดแบบนี้ ไม่ใช่ว่าเรา(คริสตชน)ต้องการวันหยุด หรือต้องการนู้น ต้องการนี้นะครับ แค่น้อยใจเฉยๆ(คงไม่ผิดนะครับ)

แต่............อย่าลืมนะครับ ไทยโรมันคาทอลิก และไทยโปรแตสแตนด์ ประชากรส่วนใหญ่ของศาสนาเรา " อาศัยอยู่ในเขตกรุงเทพมหานครตามทะเบียนบ้านนะครับ แม้นว่าเราจะมีประชากรไม่ถึงครึ่งของมุสลิมไทย แต่ประชากรส่วนใหญ่ของคริสตชนไทย(ทุกนิกาย) คือคนกรุงเทพนะครับ รวมกันแล้ว หลายล้านคนพอสมควร เราคริสตชนไทย เป็นคนมีสัจจะครับ ใครเคยช่วยเรา เราช่วยเขาตอบแทนถึงที่สุดแน่นอน(สำหรับผมนะ คะแนนเสียงพลายแก้ว เอาไปเลย สำหรับคูหาเลือกตั้ง สำหรับผู้ที่ช่วยพี่น้องคริสตชนที่ผมรัก)

คริสตชนไทยเรารักษาสัจจะครับ ใครช่วยเรา เราช่วยร้อยเท่าพันทวีครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.หากไปเช็กเอกสารทะเบียนราษฎร เขตกรุงเทพ หากยึดติดตามตัวอักษรบนกระดาษ ดูเหมือนมีคริสตชนไม่เยอะนัก แต่จริงๆ หลายคนมาเป็นคริสตชนตอนโต หรือบางคนเป็นคริสตชนตั้งแต่กำเนิดตามครอบครัว แต่ไม่ยอมแจ้งว่าเป็นคริสตชน(ด้วยเหตุผลโง่ๆต่างๆมากมายในอดีต) ดังนั้นตัวเลขในทะเบียนราษฎรเขตกรุงเทพสำหรับคริสตชน ต้องคูณด้วยสามครับ จึงจะออกมาเป็นตัวเลขที่แท้จริงของคริสตชนที่ยังไปวัด ไปโบสถ์ และถือว่าตัวเองเป็นคริสตชนแล้ว(ไม่เชื่อไม่เป็นไรนะครับ แต่นี้ คือความจริง คริสตชน คนของพระเยชู ไม่มุสา และรักษาสัจจะเสมอครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:33 pm

Pry-Kaew เขียน:
แต่............อย่าลืมนะครับ ไทยโรมันคาทอลิก และไทยโปรแตสแตนด์ ประชากรส่วนใหญ่ของศาสนาเรา " อาศัยอยู่ในเขตกรุงเทพมหานครตามทะเบียนบ้านนะครับ แม้นว่าเราจะมีประชากรไม่ถึงครึ่งของมุสลิมไทย แต่ประชากรส่วนใหญ่ของคริสตชนไทย(ทุกนิกาย) คือคนกรุงเทพนะครับ รวมกันแล้ว หลายล้านคนพอสมควร
ความรู้ใหม่

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:51 pm

วาติกันไม่ได้ให้เงินสนับสนุนในทุกทุกด้านอีกต่อไปแล้ว สำหรับโรมันคาทอลิกในประเทศไทย

จริงๆยังช่วยอยู่น๊ะจ๊ะ...ในด้านของพระศาสนจักร  ::001::
Edwardius

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:59 pm

หยุดแล้วถ้ามัวแต่กินเหล้าเคล้านารี

อย่าหยุดเลยครับ เสียเวลาเปล่า
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 12:09 am

†Ecclēsia เขียน:
วาติกันไม่ได้ให้เงินสนับสนุนในทุกทุกด้านอีกต่อไปแล้ว สำหรับโรมันคาทอลิกในประเทศไทย

จริงๆยังช่วยอยู่น๊ะจ๊ะ...ในด้านของพระศาสนจักร   ::001::
จริงๆหรือครับ งั้นมีกองทุนให้ผมกู้เพื่อเป็นค่าเทอมในหลักสูตรครูคำสอนไหมครับ(เหมือนกองทุนให้กู้เงินเพื่อการศึกษาของรัฐบาล ให้ทั้งค่าเทอม ค่ากิน ค่าอยู่ด้วย เพราะฝันมาตั้งแต่ก่อนล้างบาปแล้ว) แต่ดูท่าไม่มีสำหรับคนอย่างผมแน่นอน(ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ)

ขอพระอวยพรคุณครับผม
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 1:04 am

เป็นไปได้ยากครับ

ผมสอบไม่วิชาบัญชีก้อวิชาภาษีประจำเลยวันนั้น...

คริสต์มาสจะกลายเปนปัสกาซะให้ได้  ::002::
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:11 am

โอย อย่าไปคิดมากเลยครับ เราได้วันหยุดราชการของพุทธก็เยอะแล้วนะครับ (ศาสนาของชาติ) ::001::
แบกะดิน

อังคาร ม.ค. 06, 2009 7:49 pm

รร.เราเป็นรร.พุทธ

ไม่ว่าจะคริสต์มาส หรือ ตรุษจีน ก็หยุด 555
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 06, 2009 9:33 pm

แบกะดิน เขียน: รร.เราเป็นรร.พุทธ

ไม่ว่าจะคริสต์มาส หรือ ตรุษจีน ก็หยุด 555

ดีจังครับ  ::011::
siriya

พุธ ม.ค. 07, 2009 11:29 am

ประเทศไทยได้ชื่อว่าเป็นเมืองพุทธนะคะ  การที่จะให้คริสตมาสเป็นวันหยุดราชการ  เป็นไปได้ยากมาก  โรงเรียนที่เป็นโรงเรียนรัฐบาลยากที่จะหยุด  โรงเรียนที่เป็นคาทอลิกถึงจะหยุด  ทำนองเดียวกันที่ทำงานที่เป็นคาทอลิก  ถึงจะหยุด  ถ้าที่ทำงานที่เป็นพุทธ  ก็ไม่หยุดหรอก  เป็นไปได้ยากมาก
ที่จะหยุด  กว่าโรงเรียนจะให้หยุดคริสตมาสยาวก็ช่วงหลัง  ๆ นี้เองหละ ::020::
วอ

พุธ ม.ค. 07, 2009 11:50 am

เราอยู่ รร. จีน คริสต์มาสไม่หยุด แต่ครูคาทอลิกเยอะ  ::015:: แต่วันตรุษจีนเราหยุดเป็นสัปดาห์เลย  :shocked:
Florian

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 2:19 pm

Viridian เขียน:
†Ecclēsia เขียน: เเต่ตรุษจีนวัดเราเเจกส้มด้วยเเหล่ะพี่เท็น  :grin:
แล้วเราก็ "ส้มหล่น" อิอิ :grin:
แล้วก็นำมากิน ซึ่งข้าพเจ้าเคยกินแล้วจริงๆ

ทว่า บางคนไม่กิน คุณพ่อต้องบอกในมิสซาว่า ส้มนี้เสกแล้วก็จริงนะ แต่ไม่ได้ทำให้เป็นส้มศักดิ์สิทธิ์เพื่อการสักการะบูชา จึงต้องพูดดักกันไว้ก่อน ว่าแจกแล้วก็นำไปกินเถิด เพราะบางคนคิดว่าเสกแล้วทำให้ส้มศักดิ์สิทธิ์จริง เลยเอาไปวางบนแท่นที่บ้าน เหี่ยวแห้งเน่าเปื่อยผุพังไปตามกาลเวลา ซึ่งก็แสดงว่าส้มนั้นไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์จริง เพราะขนาดส้มก็ยังไม่สามารถปกป้องตัวเองให้พ้นไปจากกฎธรรมชาติในเรื่องความเสื่อมสลายได้เลย แล้วจะไปปกป้องใครได้ ฉะนั้น เราต้องมองกันใหม่ว่า การเสกนั้นเป็นเครื่องหมายแห่งการอวยพรจากพระเจ้าผู้เป็นองค์ความศักดิ์สิทธิ์จริงแท้ พระองค์ไม่ทรงเสื่อมสลาย แต่ทรงดำรงอยู่นิรันดร์ นี่แหละ ด้วยเหตุนี้ เวลารับส้มวันตรุษจีนก็ให้นำไปกิน อย่านำไปบูชา แล้วเวลากินอย่าให้จิตใจไปจับจ้องแสวงหาความศักดิ์สิทธิ์ในส้มนั้น แต่ให้ยกจิตใจขึ้นและจดจ่ออยู่กับองค์ความศักดิ์สิทธิ์ที่ทั้งเที่ยงและทั้งแท้ ผู้ทรงดำรงอยู่ตลอดกาล นั่นคือองค์พระเจ้า ทั้งนี้ให้เราขอบพระคุณพระองค์สำหรับส้มที่พระองค์ทรงเนรมิตให้มีขึ้นเป็นอาหารสำหรับเราในโลก และขอบพระคุณพระองค์ที่ให้ส้มเรากินไม่พอ แต่ยังทรงอำนวยอวยพรส้มดังกล่าวให้เราด้วย

ทำเช่นนี้แล้ว จะพบได้ว่า ส้มตรุษจีนที่ได้รับนั้น อร่อยเป็นพิเศษ  :afro:
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 5:13 pm

Florian เขียน:
Viridian เขียน:
แล้วก็นำมากิน ซึ่งข้าพเจ้าเคยกินแล้วจริงๆ

ทว่า บางคนไม่กิน คุณพ่อต้องบอกในมิสซาว่า ส้มนี้เสกแล้วก็จริงนะ แต่ไม่ได้ทำให้เป็นส้มศักดิ์สิทธิ์เพื่อการสักการะบูชา จึงต้องพูดดักกันไว้ก่อน ว่าแจกแล้วก็นำไปกินเถิด เพราะบางคนคิดว่าเสกแล้วทำให้ส้มศักดิ์สิทธิ์จริง เลยเอาไปวางบนแท่นที่บ้าน เหี่ยวแห้งเน่าเปื่อยผุพังไปตามกาลเวลา ซึ่งก็แสดงว่าส้มนั้นไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์จริง เพราะขนาดส้มก็ยังไม่สามารถปกป้องตัวเองให้พ้นไปจากกฎธรรมชาติในเรื่องความเสื่อมสลายได้เลย แล้วจะไปปกป้องใครได้ ฉะนั้น เราต้องมองกันใหม่ว่า การเสกนั้นเป็นเครื่องหมายแห่งการอวยพรจากพระเจ้าผู้เป็นองค์ความศักดิ์สิทธิ์จริงแท้ พระองค์ไม่ทรงเสื่อมสลาย แต่ทรงดำรงอยู่นิรันดร์ นี่แหละ ด้วยเหตุนี้ เวลารับส้มวันตรุษจีนก็ให้นำไปกิน อย่านำไปบูชา แล้วเวลากินอย่าให้จิตใจไปจับจ้องแสวงหาความศักดิ์สิทธิ์ในส้มนั้น แต่ให้ยกจิตใจขึ้นและจดจ่ออยู่กับองค์ความศักดิ์สิทธิ์ที่ทั้งเที่ยงและทั้งแท้ ผู้ทรงดำรงอยู่ตลอดกาล นั่นคือองค์พระเจ้า ทั้งนี้ให้เราขอบพระคุณพระองค์สำหรับส้มที่พระองค์ทรงเนรมิตให้มีขึ้นเป็นอาหารสำหรับเราในโลก และขอบพระคุณพระองค์ที่ให้ส้มเรากินไม่พอ แต่ยังทรงอำนวยอวยพรส้มดังกล่าวให้เราด้วย

ทำเช่นนี้แล้ว จะพบได้ว่า ส้มตรุษจีนที่ได้รับนั้น อร่อยเป็นพิเศษ  :afro:
ก็คงกรณีเดียวกับไข่วันปัสกาใช่ไหมคะ :rolleyes:

เพราะหนูหม่ำซะเรียบเลย :grin:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 11:19 pm

อิรักประกาศให้วันคริสมาส์เป็นวันหยุดเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ 

Muslimthai Focus : เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ อิรักประกาศให้วันคริสมาส์เป็นวันหยุดทางราชการ                                                                                                                         
สำนักข่าวมสุลิมไทย เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ อิรักประกาศให้วันคริสมาส์เป็นวันหยุดทางราชการ  www.muslimthai.com

เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ อิรักประกาศให้วันคริสมาสเป็นวันหยุดทางราชการ

รูปภาพ

ภาพคริสเตียนอิรักในวัน chistmas Eve ที่ โบส์ Virgin mariam ย่าน ฮามดานิยา  ถ่ายเมื่อวันที่ 24 ธันวาคม 2551

BAGHDAD (AP)/worldbulletin - รายงานว่า แม้วในอิรักจะมีคริสเตียนเพียงแค่ 2 เปอร์เซ็น ซึ่งอิรักเป็นชาติมุสลิม แต่นี้เป็นการประกาศครั้งแรกของประเทศที่ให้วันคริสมาส์เป็นวันหยุดทาง ราชการ

ทั้งๆ ที่เมื่อเทียบจำนวนประชากรในอีรักที่นับถืออิสลามทั้งหมด 26 ล้านคน ด้วยจำนวนคริสเตียนเพียงน้อยนิด คือ 520,000 คนเท่านั้น
Viridian

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 11:38 pm

อย่างงี้ คนอิรักเขาไม่ว่าอะไรหรอคะ :huh:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 12:08 am

Viridian เขียน: อย่างงี้ คนอิรักเขาไม่ว่าอะไรหรอคะ :huh:

แม้นอิรักจะแสนเผด็จการด้านการเมือง(สมัยซัดดัม) แต่ด้านศาสนาถือว่าเสรีมากเกือบที่สุดในประเทศแถบอาหรับนะครับ คณะรัฐมนตรีในรัฐบาลซัดดัมในอดีต เป็นคริสตชนก็หลายคน รวมทั้งนายทหารระดับสูงของหน่วยงาน " ลีพับลีกัน การด์ " ซึ่งเป็นกองทหารหน่วยพิเศษของซัดดัม ก็มีคริสตชนหลายคนอีกเช่นกัน แต่สำหรับนิกาย อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

Luxmundiman

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 12:05 pm

สำคัญด้วยหรอครับพี่น้องครับ

ผมว่าไม่สำคัญ
เราสามารถไปร่วมพิธีกรรมได้เพราะเรามีมิสซาเย็น

สภาพระสังฆราชก็เลื่อวันฉลองต่างๆให้ตรงกับวันอาทิตย์ด้วยเหตุผลทางด้านงานอภิบาลครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 5:07 pm

Luxmundiman เขียน: สำคัญด้วยหรอครับพี่น้องครับ

เราสามารถไปร่วมพิธีกรรมได้เพราะเรามีมิสซาเย็น

สภาพระสังฆราชก็เลื่อวันฉลองต่างๆให้ตรงกับวันอาทิตย์ด้วยเหตุผลทางด้านงานอภิบาลครับ

ใช่ครับ เห็นด้วยกับบราเดอร์ครับ จะหยุดจะไม่หยุด ไม่สำคัญกับความเชื่อ ความรัก ในพระเป็นเจ้าอยู่แล้วครับ และตามที่บราเดอร์บอกไว้ ทางพระศาสนจักรคาทอลิกไทย ก็ได้เลื่อนวันสำคัญทางศาสนาคริสตัง ให้ตรงกับวันอาทิตย์(ด้วยเหตุผลที่บราเดอร์ไว้ว่า) ต่อให้(สมมุตินะครับ)วันสำคัญทางศาสนาคริสต์เป็นวันหยุดราชการ แต่คริสตชนขึ้เกียจ ดันผ่าใช้วันดังกล่าวเป็นวันนอน(เหมือนนอนหลับทับสิทธิเลือกตั้ง)หยุดไปก็เท่านั้นแหละครับ

Viridian

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 11:12 pm

Viridian เขียน: อย่างงี้ คนอิรักเขาไม่ว่าอะไรหรอคะ :huh:

แม้นอิรักจะแสนเผด็จการด้านการเมือง(สมัยซัดดัม) แต่ด้านศาสนาถือว่าเสรีมากเกือบที่สุดในประเทศแถบอาหรับนะครับ คณะรัฐมนตรีในรัฐบาลซัดดัมในอดีต เป็นคริสตชนก็หลายคน รวมทั้งนายทหารระดับสูงของหน่วยงาน " ลีพับลีกัน การด์ " ซึ่งเป็นกองทหารหน่วยพิเศษของซัดดัม ก็มีคริสตชนหลายคนอีกเช่นกัน แต่สำหรับนิกาย อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

อ้อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณพี่แก้วมากค่ะ : emo038 :
Luxmundiman เขียน: สำคัญด้วยหรอครับพี่น้องครับ

ใช่ครับ เห็นด้วยกับบราเดอร์ครับ จะหยุดจะไม่หยุด ไม่สำคัญกับความเชื่อ ความรัก ในพระเป็นเจ้าอยู่แล้วครับ และตามที่บราเดอร์บอกไว้ ทางพระศาสนจักรคาทอลิกไทย ก็ได้เลื่อนวันสำคัญทางศาสนาคริสตัง ให้ตรงกับวันอาทิตย์(ด้วยเหตุผลที่บราเดอร์ไว้ว่า) ต่อให้(สมมุตินะครับ)วันสำคัญทางศาสนาคริสต์เป็นวันหยุดราชการ แต่คริสตชนขึ้เกียจ ดันผ่าใช้วันดังกล่าวเป็นวันนอน(เหมือนนอนหลับทับสิทธิเลือกตั้ง)หยุดไปก็เท่านั้นแหละครับ

จริงค่ะ ::001::
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 8:40 am

ก็ถือว่าเป็นสัญญาณที่ดีนะครับ ในประเทศที่เป็นมุสลิมที่เคร่ง แต่ก็ให้เสรีภาพกับคนคริสต์

ผมชอบนะครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากเมืองไทยมีแบบนี้กับเค้าบ้างนะ ::001::
ตอบกลับโพส