ยกเลิกการเป็นสมาชิกนิวมานา...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
* ST. Dominic *

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 12:08 pm

ต้องการจะยกเลิกการเป็น**สมาชิกนิวมานา**  จะยกเลิกได้อย่างไรค่ะ?
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 12:45 pm

จะยกเลิกทำไมล่ะครับ

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 12:53 pm

::001::  ขอโทษนะค่ะคือ**มีเหตุผลส่วนตัวค่ะ**  ...ถ้าจะยกเลิกการเป็นสมาชิกต้องทำอย่างไรบ้างค่ะคุณพอจะทราบวิธีการยกเลิกไหมค่ะคุณholy? .....
Holy

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 1:00 pm

PUI...dominic เขียน: ::001::  ขอโทษนะค่ะคือ**มีเหตุผลส่วนตัวค่ะ**  ...ถ้าจะยกเลิกการเป็นสมาชิกต้องทำอย่างไรบ้างค่ะคุณพอจะทราบวิธีการยกเลิกไหมค่ะคุณholy? .....
ยกเลิกไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าไม่อยากเข้ามาก็แค่ไม่เข้ามาครับ ยกเลิกหรือไม่ก็จะไม่ต่างกัน เพราะที่จริงเรามีผู้สมัครสมาชิกจำนวนมาก ที่ไม่เคยโพสอะไรเลยนับพันคน

ส่วนถ้าอยากปกปิดข้อมูลส่วนตัว สามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัวต่างๆได้ครับ

ส่วนถ้ามีอะไรที่ต้องการพูดคุยเป็นการส่วนตัว สามารถกดส่งข้อความส่วนตัวได้ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 1:10 pm

คือถ้าอยากใช้แบบไม่ log in ก็กด "ออกจากระบบ" ครับ 
Joseph

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 3:58 pm

ออกไปเพราะเหตุผลอะไรครับ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 6:46 pm

Joseph เขียน: ออกไปเพราะเหตุผลอะไรครับ
นั่นสิครับ
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 7:01 pm

มีอะไรไม่สบายใจ น่าจะคุยกันนะครับ

ถึงจะไม่ชอบอะไร แต่ยังไง ก็ยังเป็นเพื่อนมนุษย์กัน ถึงที่สุดจะคนละความเชื่อกัน  ::001::

ขอให้ได้ทางเลือกที่ดีที่สุด กับเรื่องเล็กน้อยเหล่านี้ครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 1:08 am

จะยกเลิกทำไมครับ จริงๆแล้ว ผมเองก็เกือบเคยยกเลิกเหมือนกัน แต่.....ก็ต้องขอบคุณพระฯ(และขอบคุณพี่โฮลี่ด้วยนะครับ)ที่ไม่บล็อกและยกเลิก(ตามคำขอ)ของผมจริงๆ ผมเข้าใจเสมอครับ บางทีความแตกต่างด้านอายุ ความแตกต่างด้านวัยวุฒิ และความแตกต่างด้านการทดลองความเชื่อ และเงินกระเป๋า(ที่จำเป็นต้องใช้ในการดำเนินชีวิตความเชื่อ เข้าบ้านเณรจริงๆแล้วยังต้องมีคนส่งเลย จริงๆนะ อย่างน้อย ดินสอ ปากกา และเสื้อผ้าต้องซื้อเอง) ทำให้คริสตังไทย แตกต่างกันเหมือนอยู่คนละโลก ยิ่งช่วงหลังๆมีแต่เด็กๆ ทีพ่อแม่เลี้ยง และเจอการทดลองความเชื่อและปากท้องตนเองไม่เท่าไหร่(แถมขาดสัมมาคารวะ นึกว่าตัวเองบ้านรวย และสบายเรื่องความเชื่อหรือไงว่ะ) ทำให้รู้สึกเซ็งและไร้กำลังใจจากพี่น้องในนี้โดยสิ้นเชิง(แถมจากการซ้ำเติมอีกต่างหาก จากเด็กที่ยังแบถือ่ขอเงินพ่อแม่อยู่ และแทบไม่เจอการทดลองเรื่องความเชื่อ ปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมจริงๆ ----)

คุณไม่ต้องออกหรือไปไหนหรอกครับ ผมเข้าใจคุณและอยู่ข้างคุณเสมอ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.คุณโฮลี่ ขอโทษที่พูดไม่สุภาพนะครับ ผมเจอการทดลองความเชื่อ น้องๆคุณพ่อบุญเกิดเจอเลยนะครับ(ทั้งครอบครัวและญาติพี่น้อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกมันที่เมืองนอก อดตายมันไม่เคยสน สนแต่เรื่องความเชื่อที่ไม่เหมือนครอบครัว มองว่างมงาย แถมพูดจาเหน็บแหนบตลอด โหดร้ายจริงๆหัวใจคนเรา) ต้องขอบคุณพี่โฮลี่อีกครั้งหนึ่งที่เข้าใจ และเห็นใจนะครับ ขอบคุณพระฯด้วย ที่มีแบบอย่างเช่นพระเยชูเจ้า ที่อดทน ให้อภัย และถูกเอาเปรียบและไม่ให้เกียรติ์จนตัวเองต้องตายบนไม้กางเขน หากผมไร้ความเชื่อนะ คงมีคนเป็นผีตายโหงไปหลายคน ---------
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 2:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 2:21 am

Pry-Kaew เขียน: จะยกเลิกทำไมครับ จริงๆแล้ว ผมเองก็เกือบเคยยกเลิกเหมือนกัน แต่.....ก็ต้องขอบคุณพระฯ(และขอบคุณพี่โฮลี่ด้วยนะครับ)ที่ไม่บล็อกและยกเลิก(ตามคำขอ)ของผมจริงๆ ผมเข้าใจเสมอครับ บางทีความแตกต่างด้านอายุ ความแตกต่างด้านวัยวุฒิ และความแตกต่างด้านการทดลองความเชื่อ และเงินกระเป๋า(ที่จำเป็นต้องใช้ในการดำเนินชีวิตความเชื่อ เข้าบ้านเณรจริงๆแล้วยังต้องมีคนส่งเลย จริงๆนะ อย่างน้อย ดินสอ ปากกา และเสื้อผ้าต้องซื้อเอง) ทำให้คริสตังไทย แตกต่างกันเหมือนอยู่คนละโลก ยิ่งช่วงหลังๆมีแต่เด็กๆ ทีพ่อแม่เลี้ยง และเจอการทดลองความเชื่อและปากท้องตนเองไม่เท่าไหร่(แถมขาดสัมมาคารวะ นึกว่าตัวเองบ้านรวย และสบายเรื่องความเชื่อหรือไงว่ะ) ทำให้รู้สึกเซ็งและไร้กำลังใจจากพี่น้องในนี้โดยสิ้นเชิง(แถมจากการซ้ำเติมอีกต่างหาก จากเด็กที่ยังแบถือ่ขอเงินพ่อแม่อยู่ และแทบไม่เจอการทดลองเรื่องความเชื่อ ปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมจริงๆ ----)

คุณไม่ต้องออกหรือไปไหนหรอกครับ ผมเข้าใจคุณและอยู่ข้างคุณเสมอ ขอบคุณครับ

ปล.คุณโฮลี่ ขอโทษที่พูดไม่สุภาพนะครับ ผมเจอการทดลองความเชื่อ น้องๆคุณพ่อบุญเกิดเจอเลยนะครับ(ทั้งครอบครัวและญาติพี่น้อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกมันที่เมืองนอก อดตายมันไม่เคยสน สนแต่เรื่องความเชื่อที่ไม่เหมือนครอบครัว มองว่างมงาย แถมพูดจาเหน็บแหนบตลอด โหดร้ายจริงๆหัวใจคนเรา) ต้องขอบคุณพี่โฮลี่อีกครั้งหนึ่งที่เข้าใจ และเห็นใจนะครับ ขอบคุณพระฯด้วย ที่มีแบบอย่างเช่นพระเยชูเจ้า ที่อดทน ให้อภัย และถูกเอาเปรียบและไม่ให้เกียรติ์จนตัวเองต้องตายบนไม้กางเขน หากผมไร้ความเชื่อนะ คงมีคนเป็นผีตายโหงไปหลายคน ---------
เอาเป็นว่าเข้าใจระดับหนึ่งครับ แต่ยังไงก็ต้องขอตัดคำหยาบออกอยู่ดี แม้จะเป็นแบบคาราโอเกะก็ตาม
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 8:02 am

จะยกเลิกทำไมครับ จริงๆแล้ว ผมเองก็เกือบเคยยกเลิกเหมือนกัน แต่.....ก็ต้องขอบคุณพระฯ(และขอบคุณพี่โฮลี่ด้วยนะครับ)ที่ไม่บล็อกและยกเลิก(ตามคำขอ)ของผมจริงๆ ผมเข้าใจเสมอครับ บางทีความแตกต่างด้านอายุ ความแตกต่างด้านวัยวุฒิ และความแตกต่างด้านการทดลองความเชื่อ และเงินกระเป๋า(ที่จำเป็นต้องใช้ในการดำเนินชีวิตความเชื่อ เข้าบ้านเณรจริงๆแล้วยังต้องมีคนส่งเลย จริงๆนะ อย่างน้อย ดินสอ ปากกา และเสื้อผ้าต้องซื้อเอง) ทำให้คริสตังไทย แตกต่างกันเหมือนอยู่คนละโลก ยิ่งช่วงหลังๆมีแต่เด็กๆ ทีพ่อแม่เลี้ยง และเจอการทดลองความเชื่อและปากท้องตนเองไม่เท่าไหร่(แถมขาดสัมมาคารวะ นึกว่าตัวเองบ้านรวย และสบายเรื่องความเชื่อหรือไงว่ะ) ทำให้รู้สึกเซ็งและไร้กำลังใจจากพี่น้องในนี้โดยสิ้นเชิง(แถมจากการซ้ำเติมอีกต่างหาก จากเด็กที่ยังแบถือ่ขอเงินพ่อแม่อยู่ และแทบไม่เจอการทดลองเรื่องความเชื่อ ปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมจริงๆ ----)

Blindfold for the blinded ครับคุณพรายแก้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 8:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 8:21 am

พี่พรายแก้ว

ผมอ่านความเห็นพี่หลายครั้งเหมือนกัน ถ้าเป็นคนอื่นจะมองว่า พี่ก้าวร้าว หัวรุนแรง
แต่สำหรับผม ผมมองพี่ว่า พี่เป็นคนอุดมการณ์สูง และตรงไปตรงมา เป็นอะไรที่น่ายกย่องมากครับ

ผมเข้าใจพี่ และจากคำพูดพี่ พี่รักพระเจ้ามาก แต่สิ่งที่ขวางกั้นการเข้าถึงพระเจ้าในระดับลึก อย่างเดียวนั่นคือ ความสงบใจ ในหัวใจของพี่ครับ

สงบใจของผม หมายถึง มุมมองต่อสิ่งต่างๆและสิ่งที่เกิด ด้วยความสงบ แต่ใช่การนิ่งเฉยนะ

อ่านดูก็รู้ว่าพี่เป็นคนดี คิดดี ผมพูดจริงๆ ขอบังอาจปีนเกลียวเลยนะครับด้วยใจรัก
พี่เพียงฝึกการสื่อสารที่ไม่รุนแรงแต่คนที่ได้ฟัง ฟังแล้วสำนึก มีเหตุผลครอบคลุม
พี่เพิ่มความอดทนต่ออารมณ์ร่วมอุดมการณ์อีก

พี่จะ Perfect มาก เพราะทุกวันนี้ พี่เป็นลูกพระเจ้าที่ดีเยี่ยมอยู่แล้ว

ปล. ผมไม่ได้เขียนชมพี่นะ ผมอยากให้พี่ Perfect จริงๆ เพราะพี่เป็นคนดี และคนดีมันหายากแล้วในสังคม เอาให้แจ๋วแว๋วไปเลยอ่ะ
ปล2. ที่ไม่หลังไมค์เป็นการส่วนตัวเพราะมีอีกหลายคน อาจรวมผมด้วยก็ได้ อิอิ ที่มีอุดมการณ์สูง

ขอพระเจ้าอวยพระพรพี่มากๆครับ :angel:

(ไม่โกรธนะ ที่พูดตรง)

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 5:57 pm

::008:: ::008:: ::008::
Dis volentibus

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 7:23 pm

Holy เขียน:
PUI...dominic เขียน: ::001::  ขอโทษนะค่ะคือ**มีเหตุผลส่วนตัวค่ะ**  ...ถ้าจะยกเลิกการเป็นสมาชิกต้องทำอย่างไรบ้างค่ะคุณพอจะทราบวิธีการยกเลิกไหมค่ะคุณholy? .....
ยกเลิกไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าไม่อยากเข้ามาก็แค่ไม่เข้ามาครับ ยกเลิกหรือไม่ก็จะไม่ต่างกัน เพราะที่จริงเรามีผู้สมัครสมาชิกจำนวนมาก ที่ไม่เคยโพสอะไรเลยนับพันคน

ส่วนถ้าอยากปกปิดข้อมูลส่วนตัว สามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัวต่างๆได้ครับ

ส่วนถ้ามีอะไรที่ต้องการพูดคุยเป็นการส่วนตัว สามารถกดส่งข้อความส่วนตัวได้ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Agree!

- You can change your name.
- You can delete all of your comments (if you want).
- You can logout.

but... you don't have to delete your account.
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 7:28 pm

คุยกันได้นะครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 9:07 pm

ซาวีโอ ดอมินิก เขียน:
ก็ไม่ต้องเข้ามา วันดี คืนดี ก็เข้ามา ระวังลืมพาสเวิร์ด ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เจี๊ยบเองได้ลืมพสเวิร์ด หลายบอร์ดแล้ว : xemo026 :

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 9:30 pm

Jeab Agape เขียน:
ก็ไม่ต้องเข้ามา วันดี คืนดี ก็เข้ามา ระวังลืมพาสเวิร์ด ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เจี๊ยบเองได้ลืมพสเวิร์ด หลายบอร์ดแล้ว : xemo026 :

ขอบคุณนะคะคุณเจี๊ยบ ไม่ลืมพาสเวิร์ดหรอกค่ะ ที่นี่มีแต่คนน่ารัก**ใจดี** จะออกไปทำไมค่ะ
†PricELiFE†

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 9:45 pm

สรุปคือ จะมออกแล้วใช่มั้ยครับ ^^

::011::

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 9:48 pm

::004:: ขอขอบคุณทุกๆคนนะค่ะที่ให้กำลังใจ ***ความจริงที่บอกว่าต้องการจะยกเลิกการเป็นสมาชิกนั้น  ก็ไม่ได้หมายความว่าจะออกจากนิวมานานะค่ะ เข้าใจผิดกันไปใหญ่แล้ว คือที่ต้องการจะยกเลิกเพราะว่ามีคนส่งข้อความมาทางอีเมล์ที่ใส่ไว้ตอนสมัคร แล้วส่งเข้ามาบ่อยจนติด**ไวรัส** ก็คิดว่าถ้ายกเลิกก็คงหมดปัญหางัยค่ะ  แต่ก็ได้ทำตามคำแนะนำจากคุณ**โฮลี่** แต่ซ่อนอีเมล์ไม่ได้ก็พยายามลองหลายๆครั้งคะ ... สรุปซ่อนอีเมล์ไม่ได้  ตอนนี้ก็พยายามไม่รับเมล์แล้วค่ะ เครื่องมันรวนไปหมด และเวลาเข้ามาที่นิวมานาก็จะช้ามากๆค่ะ ..... ก็อยากฝากเตือนทุกๆคนให้ระวังอย่ารับเมล์จากคนที่คุณไม่รู้จัก ** จะติดไวรัส** เหมือนกับเรา  ...

ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ

ป.ล.  ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนนะคะ ::001::
Dis volentibus

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 10:04 pm

เเต่ที่หน้าของเรา อีเมลของคุณดอมินิกซ่อนไปเเล้วนะคะ
(ถ้ามองจาก เครื่องของคุณเอง อาจจะเห็นเป็นชื่ออีเมวที่เป็นตัวเอน)

เเต่ไวรัสเเบบนี้ยังไม่เคยเจอะซะทีอ่าค่ะ ขอให้แก้ไขได้โดยเร็วนะคะ  : emo027 :
yack

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 12:10 pm

::004:: ขอขอบคุณทุกๆคนนะค่ะที่ให้กำลังใจ ***ความจริงที่บอกว่าต้องการจะยกเลิกการเป็นสมาชิกนั้น  ก็ไม่ได้หมายความว่าจะออกจากนิวมานานะค่ะ เข้าใจผิดกันไปใหญ่แล้ว คือที่ต้องการจะยกเลิกเพราะว่ามีคนส่งข้อความมาทางอีเมล์ที่ใส่ไว้ตอนสมัคร แล้วส่งเข้ามาบ่อยจนติด**ไวรัส** ก็คิดว่าถ้ายกเลิกก็คงหมดปัญหางัยค่ะ  แต่ก็ได้ทำตามคำแนะนำจากคุณ**โฮลี่** แต่ซ่อนอีเมล์ไม่ได้ก็พยายามลองหลายๆครั้งคะ ... สรุปซ่อนอีเมล์ไม่ได้  ตอนนี้ก็พยายามไม่รับเมล์แล้วค่ะ เครื่องมันรวนไปหมด และเวลาเข้ามาที่นิวมานาก็จะช้ามากๆค่ะ ..... ก็อยากฝากเตือนทุกๆคนให้ระวังอย่ารับเมล์จากคนที่คุณไม่รู้จัก ** จะติดไวรัส** เหมือนกับเรา  ...

ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ

ป.ล.  ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนนะคะ ::001::
ยินดีด้วยนะครับ
เเละยินดีต้อนรับครับ
พระอวยพร

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 2:29 pm

ยินดีด้วยนะครับ
พระอวยพร

::001::  ค่ะ ขอบคุณคุณ yack ค่ะ  ::001::

ขอพระอวยพระพรคุณเช่นกันค่ะ
yack

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 2:48 pm

ซาวีโอ ดอมินิก เขียน: ยินดีด้วยนะครับ
พระอวยพร

::001::  ค่ะ ขอบคุณคุณ yack ค่ะ   ::001::

ขอพระอวยพระพรคุณเช่นกันค่ะ

คราฟ ::005:: ::005:: ::005::
billa-bong
~@

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 3:26 pm

ผมคิดว่าเรื่องอาราย โพสซ่ะ ใจหายเรยอ่ะคร้าบบ ลองขอแม่พระดูน่ะคร้าบบ เพราะว่าแม่พระเก่งคอมมากเรยคร้าบบบ พี่ผมขอให้ช่วยเรื่องคอมเสียแม่พระก็ช่วย
พระเจ้าอวยพรน่ะคร้าบบบ  ::013::

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 8:07 pm

billa-bong เขียน: ผมคิดว่าเรื่องอาราย โพสซ่ะ ใจหายเรยอ่ะคร้าบบ ลองขอแม่พระดูน่ะคร้าบบ เพราะว่าแม่พระเก่งคอมมากเรยคร้าบบบ พี่ผมขอให้ช่วยเรื่องคอมเสียแม่พระก็ช่วย
พระเจ้าอวยพรน่ะคร้าบบบ  ::013::

::011::  น้อง billa-bong นี่น่ารักจังความเชื่อ**เข้มแข็งดีค่ะ**  มีอะไรก็ขอแม่พระ ...แต่คอมพี่ปุ๋ยไม่เสียหรอกค่ะ  ถ้าคอมเสียพี่ปุ๋ยก็ส่งซ่อมที่ร้านค่ะ ::011::

ถ้าพี่จะขออะไรจากพระ **พี่จะขอในสิ่งที่เราหมดหนทางแล้วจริงๆ ก็ต้องขอแม่พระค่ะ ::001::*  ...ขอบคุณน้อง billa-bong สำหรับคำแนะนำนะค่ะ ::001::

ขอพระเจ้าอวยพรน้อง billa-bong เช่นกันค่ะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:28 am

billa-bong เขียน: ผมคิดว่าเรื่องอาราย โพสซ่ะ ใจหายเรยอ่ะคร้าบบ ลองขอแม่พระดูน่ะคร้าบบ เพราะว่าแม่พระเก่งคอมมากเรยคร้าบบบ พี่ผมขอให้ช่วยเรื่องคอมเสียแม่พระก็ช่วย
-*-  แม่เป็นได้ทุกอย่างจริงๆใช่ไหมคะเนี่ย...
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:53 am

~Holy Maiden Nerine~ เขียน:
-*-  แม่เป็นได้ทุกอย่างจริงๆใช่ไหมคะเนี่ย...
เพราะว่าพระบุตรรักแม่มากครับ ไม่ว่าแม่จะขออะไร ถ้าไม่ขัดน้ำพระทัย พระบุตรประทานให้แน่นอนครับ ::004::
billa-bong
~@

อังคาร ม.ค. 13, 2009 3:17 pm

::011::  น้อง billa-bong นี่น่ารักจังความเชื่อ**เข้มแข็งดีค่ะ**  มีอะไรก็ขอแม่พระ ...แต่คอมพี่ปุ๋ยไม่เสียหรอกค่ะ  ถ้าคอมเสียพี่ปุ๋ยก็ส่งซ่อมที่ร้านค่ะ ::011::

ถ้าพี่จะขออะไรจากพระ **พี่จะขอในสิ่งที่เราหมดหนทางแล้วจริงๆ ก็ต้องขอแม่พระค่ะ ::001::*    ...ขอบคุณน้อง billa-bong สำหรับคำแนะนำนะค่ะ ::001::

ขอพระเจ้าอวยพรน้อง billa-bong เช่นกันค่ะ

ครับ ผมขอหมดอ่ะ คร้าบบ ขอหลายอย่างเรย ขนาดแค่เดินทางไปวัด ไปทำงาน ไปไหนทำอารายผมขอหมดเรยอ่ะ ผมชอบขอให้พระเยซู ทำงานกับผมด้วย ไปกินข้าว ไปนอน etc.
มีหลายคนเคยถามผมเหมือนกันครับว่าทำไม ขอแบบว่าไม่สำคัญก็ขอพระ ขอแม่พระ

ใครมีความรู้บอกผมด้วยครับ พอมีคนทักหลายคน ผมก็รู้สึกสะกิดใจอ่ะครับ กลัวมีความเชื่อแบบผิดๆ ครับ

~Holy Maiden Nerine~ เขียน:
ง่ะ ผมเริ่มงง แล้วคร้าบบ ตกลง ชีวิตทั้งหมด ของผมไม่ได้อยู่ในความดูแลของแม่พระหรอคร้าบบบ  ::008::
ทำไงดีอ่ะ ผมคิดแบบนั้นมาตลอดเรยอ่ะ และผมก็คิดว่าคนอื่นก็คิดแบบนี้ด้วยอ่ะ แงแง
พระเจ้าอวยพรคร้าบ
แก้ไขล่าสุดโดย billa-bong เมื่อ อังคาร ม.ค. 13, 2009 3:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 13, 2009 4:57 pm

ผมเป็นเหมือนคุณ billa-bong นะครับ ผมขอหมดทุกอย่างโดยขอทางแม่พระเหมือนกันครับ เพราะว่าผมสำนึกตัวเสมอครับ ว่าผมเป็น "คนบาป" พูดจริง ๆ ก็คือ ไม่มีหน้าจะไปขอกับพระตรง ๆ อ่ะครับ เลยขอให้แม่พระช่วยอีกแรงหนึ่ง แต่เรื่องที่ขอจะได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับน้ำพระทัยของพระครับ ::004::

แต่ก็รู้ว่าพระหรรษทานต่าง ๆ มาจากพระเป็นเจ้าเท่านั้น แม่พระเป็นผู้ช่วยเสนอวิงวอนที่เป็นที่โปรดปรานของพระเป็นเจ้าที่สุดครับ

ดังนั้น ให้มั่นใจได้เลยครับกับสวดขอต่อแม่พระ ไม่ผิดต่อหลักความเชื่อแน่นอนครับ  ::004::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:40 pm

Batholomew เขียน: ผมเป็นเหมือนคุณ billa-bong นะครับ ผมขอหมดทุกอย่างโดยขอทางแม่พระเหมือนกันครับ เพราะว่าผมสำนึกตัวเสมอครับ ว่าผมเป็น "คนบาป" พูดจริง ๆ ก็คือ ไม่มีหน้าจะไปขอกับพระตรง ๆ อ่ะครับ เลยขอให้แม่พระช่วยอีกแรงหนึ่ง แต่เรื่องที่ขอจะได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับน้ำพระทัยของพระครับ ::004::

แต่ก็รู้ว่าพระหรรษทานต่าง ๆ มาจากพระเป็นเจ้าเท่านั้น แม่พระเป็นผู้ช่วยเสนอวิงวอนที่เป็นที่โปรดปรานของพระเป็นเจ้าที่สุดครับ

ดังนั้น ให้มั่นใจได้เลยครับกับสวดขอต่อแม่พระ ไม่ผิดต่อหลักความเชื่อแน่นอนครับ  ::004::

ใช่ครับ เรารู้ตัว และสำนึกว่าตนเองเป็นคนบาป โดยเฉพาะอย่างยิ่งนายพลายแก้ว คนที่ความเชื่อ ความศรัทธา ชีวิตความเชื่อ และการดำเนินชีวิตคริสตัง ถือว่าเป็นคริสตังที่ห่วยที่สุดในพระศาสนจักรโรมันคาทอลิกแห่งประเทศไทย ดังนั้นเราจึงสำนึกว่าเราคือคนบาป จึงร้องทูลต่อพระเจ้า แต่ด้วยความละอายและเจียมตน จึงต้องวิงวอนผ่านทางพระแม่มารีอา ผู้มีเมตตาและความรักล้นเหลือต่อคนบาปที่กลับใจหาพระฯ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งบุคคลคนที่บาปหนา บาปหนัก และความเชื่อ ความศรัทธา ห่วยที่สุดในพระศาสนจักรโรมันคาทอลิกไทยแบบพลายแก้ว) จึงขาดแม่พระ ไม่ได้เสมอ ในการวิงวอน วอนขอ และพึ่งพิงในทุกเวลาของชีวิต(ผมมีความเชื่อว่า คริสตังที่ห่วยที่สุดประเทศไทยแบบผม แม่พระก็ยังรักและวิงวอนให้ผมอยู่เสมอ ให้เวลาผมร้องขอ)

ตอบกลับโพส