กลัวเมื่อเสียชีวิต จะไม่ได้ทำพิธีทางคริสต์ เพราะที่บ้านเป็นพ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
newCA

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 3:49 pm

เป็นคนเดียวในบ้านที่เข้ามาเชื่อในพระคริสต์ ไม่กล้าบอกใคร ขนาดวันวิสาขบูชา แม่ยังบอกว่าให้ไหว้รพระด้วยนะ ทำเราอึดอัดในใจ แต่พูดความจริงไม่ได้ แต่ทุกวันนี้ก็ได้อ่านคำสอน (print มาจากnet ) และสวดภาวนาทุกคืน แต่กลัวว่าถ้าปล่อยเวลาไว้นาน พอถึงเวลา ที่เสียชีวิต ทางบ้านจะนำไปทำพิธีตามศาสนาเดิม กังวลเกินไปรึเปล่า กลัวจะหลงทาง แล้วทางศาสนาคริส มีการทำบุญ แผ่เมตตามั้ยค่ะ และอีกอย่างรู้ว่ามีโบสถ์แถวเขตที่ตัวเองสามารถจะไปได้ แต่ไม่รู้ทาง คือ โบสถ์นักบุญโทมัส โรงเรียนร่วมฤดี อินเตอร์ แต่เพราะตัวคนเดียว ไม่กล้าไป กลัวคนไม่ชอบ กลัวทำอะไรไม่ถูก กลัวทำสิ่งที่ผิด ช่วยบอกทีนะค่ะ กลุ้ม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 4:04 pm

:D ก่อนอื่นต้องขอดีใจด้วยนะครับ ที่พระทรงเรียกพี่(ขอเรียกพี่ละกันนะ พอดีชอบคิดว่าตัวเองเด็ก :P)

เรื่องที่ว่าเนี่ย ผมอยากบอกว่า ขอให้พี่วางใจครับ
พระเป็นเข้ามีหนทางของพระองค์ ระหว่างนี้ให้เราทำเต็มความสามารถ ถ้าคิดว่ามีโอกาสไหนบอกได้ก็ลองดู
(ตัวผมเองก็เป็นเหมือนกัน เช่นเกียวกับเพื่อนๆอีกเยอะๆๆๆๆในที่นี่)
ตอนที่ผมบอกแม่นั้น ผมพูดประมาณว่าอยากจะศึกษาหลายๆศาสนา และก็สนใจตริสต์เป็นพิเศษ แม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรอะครับ แม่บอกว่าให้เลือกทางเดินเองละกัน รักแม่มากๆเลย ;)

เรื่องไหว้พระนี่อย่าคิดมากครับ ถือว่าซะว่าไหวคนที่มีอาวุโสมากกว่าเท่านั้นจ๊ะ ;D

เรื่องวันตายนี่ผมว่าอย่าไปคิดให้เครียดเลยฮะ เพราะทุกอย่างถูกเตรียมไว้แล้ว และจะเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์
(อีกอย่าง เท่าที่ทราบถ้ามีความเชื่อแต่นังไม่ได้ล้างบาปแล้วตาย ก็ถือว่าล้างบาปด้วยเลือดรึเปล่านะ? อันนี้ไม่แน่ใจ รอพี่ๆมาตอบละกัน)

สุดท้ายขอให้กำลังใจครับ และอยากจะบอกว่าผม และน้องๆอีกหลายคนในที่นี่ก็เป็นคนเดียวในบ้านที่รับพระคริสต์เข้ามาในชีวิตเหมือนกัน
สู้ไปด้วยกันนะครับ อย่าพึ่งยอมแพ้ละ :D
newCA

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 4:13 pm

ขอบคุณมาก รู้สึกดีขึ้นมาก
Candle

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 5:03 pm

ขอให้พี่ newca มอบชีวิตและจิตใจไว้ที่พระค่ะ
พระจะเป็นผู้กำหนดเส้นทางของพี่เอง
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 5:05 pm

:-* :-*ขอแสดงความยินดีค่ะ...ไม่ต้องกังวลเรื่องของอนาคตนะค่ะ พระได้เตรียมหนทางสำหรับคุณแล้วค่ะ ให้ฝากทุกสิ่ง...ทุกอย่างไว้กับพระองค์ สวดภานาเยอะนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :D :D

ส่วนเรื่องไหว้พระ ถ้าเป็นพระพุทธรูป ก็ไม่ควรนะค่ะ เพราะเป็นการกราบไหว้รูปเคารพอื่นๆ ไม่ควรค่ะ
newCA

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 5:15 pm

ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจและคำแนะนำค่ะ จะทำอย่างที่บอกค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 5:54 pm

เรื่องวิธีจัดการศพ ไม่ใช่เรื่องสำคัญคะ
จะเผาจะอะไรก็ทำไปเลย ไม่ใช่สาระในการเข้าถึงพระเจ้าคะ

สำคัญที่เรายืนยันหนักแน่นในความเชื่อ
ได้แก้บาปรับศีลก่อนตาย
ส่วนศพเขาจะเอาไปทำอะไรก็เรื่องของเขาคะ :D

ร่างกายจะอยู่ในสภาพไหนไม่สำคัญ
ใจเราที่แสวงหาพระเจ้าจนนาทีสุดท้ายนี้แหละสำคัญที่สุด

เรื่องการไหว้พระ พี่ๆตอบไปแล้วนะคะ

สงสัยอะไรอีกก็ถามได้เลยนะคะ
B^o^w

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 6:10 pm

เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ... ;D ;D

สิ่งที่ดีที่สุดในโลกคืออะไร ...???
อยู่ที่ไหน...???
เราไม่ทราบ...
แต่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา
พระเจ้าจัดวางไว้ใกล้เราเสมอ

แก้ไขล่าสุดโดย B^o^w เมื่อ จันทร์ พ.ค. 23, 2005 6:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 7:12 pm

มาให้กำลังใจนะครับ
kendo

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 7:29 pm

ปลื้มใจในความศรัทธาของ newca มาก ถึงจะยังไม่ได้ล้างบาป แต่พระเจ้าก็ประทับอยู่กับ newca แล้ว ไม่มีอะไรต้องกลัว มีพระเจ้าเราก็มีทุกสิ่ง ส่วนเรื่องตายไม่ต้องกังวลเพราะก่อนสิ้นใจถ้าเราอยู่ในพระองค์ พระองค์จะมารับเราไปสวรรค์แน่นอน
Buddy.

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 9:26 pm

Well, it seems to me that you are not baptized, right? You just study everything by yourself. .... So, first of all, just pray that you will be baptized na ja.... Take it easy and trust the Lord, our God... :) Are you from issara.com ?

If you are not baptized, you are not yet catholic... :) Well, another way is to talk to a priest on phone. You can call him.

Are you registered here? If not, please register so that I can send you the contact of a person who's a counsellor at RIS (Ruamrudee International School).... She can help you with this.
Buddy.

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 9:53 pm

Do you still have Bhudda Image with you?.. like with your necklace na ka... Take that off too.... and also take all Sai Seen on your wrist too.

Did you put your name on the Bible and books request? Please do that na ja.... You don't have a bible, right?

And please register so that I can send you the contact of a person you can call her and ask her the way to the church. Do you know where RIS is? Can you go there by yourself? ... The best way is to register na ja.... So that we can help you and you don't need to post your contact on the board... :)
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 23, 2005 9:55 pm

โรงเรียนร่วมฤดีที่ว่าเนี่ย

คือวัดมหาไถ่ใช่มั๊ยคะ
LL พอมีน้องที่ไปแถวนั้นได้
จะให้ช่วยพาเข้าโบสถ์ครั้งแรกก่อนดีมั๊ยคะ

เวลาเข้าจะได้ไม่เขิน :D
Cho

อังคาร พ.ค. 24, 2005 8:53 am

ไม่ต้องกังวลสิ่งใดเลยครับ อย่างที่ทุกคนบอกเชื่อและวางใจในพระองค์ครับ พระองค์รักคุณมาก และจะไม่มีวันให้สิ่งใดมาพรากคุณไปจากพระองค์ได้ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ และยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวของพระคริสต์ ... ;)
Buddy.

อังคาร พ.ค. 24, 2005 11:26 am

~@Little lamb@~ เขียน: โรงเรียนร่วมฤดีที่ว่าเนี่ย

คือวัดมหาไถ่ใช่มั๊ยคะ
LL พอมีน้องที่ไปแถวนั้นได้
จะให้ช่วยพาเข้าโบสถ์ครั้งแรกก่อนดีมั๊ยคะ

เวลาเข้าจะได้ไม่เขิน :D
Not at Mahatai ja... The school moved to Meenburi ja... and it's like she's living at Meenburi... and the church is St. Thomas church .. :) Do you know anyone go to that church? Or any church at Meenburi?
newCA

อังคาร พ.ค. 24, 2005 12:07 pm

อ่านแล้ว รู้สึกดีมากๆ ดีใจที่มีแต่กำลังใจให้ อยากไปโบสถ์ ถ้าใกล้ที่สุด คือ โบสถ์St.Thomas รบกวนด้วย อยากมีผู้ไปเป็นเพื่อน เพื่อคอยชี้แนะ เพราะอยากใกล้ชิดในพระคริสต์กว่านี้ และจะได้รับศีล จะได้บอกคนรอบข้างได้ และไม่ต้องอึดอัดใจอีก ความจริงเรายังไม่แก่นะ ประมาณ22 เอง ( เอ๊ะ หรือว่านี่คือแก่แล้ว)
Cho

อังคาร พ.ค. 24, 2005 12:50 pm

ความจริงเรายังไม่แก่นะ ประมาณ22 เอง ( เอ๊ะ หรือว่านี่คือแก่แล้ว)
ไม่แน่หรอกนะครับ อาจมีเจ้าหนูบางคนในนี้ ออกมาชมน้องว่า แก่ก็ได้ เด๋วก็มาครับ ;D
ว่าแต่โบสถ์ St.Thomas อยู่แถวมีนบุรีเหรอครับ ไกลจังเลย (พี่อยู่ฝั่งธน อ่ะ) เอ้า พี่น้องทั้งหลาย อยู่ในถิ่นใครครับ โปรดแสดงตัวออกมาช่วย น้อง newCA หน่อยครับ เป็นพี่เลี้ยงให้น้อง newCA หน่อยนะครับ ขอพระเป็นเจ้าประทานพรพี่น้องที่มีน้ำใจดีนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ อังคาร พ.ค. 24, 2005 12:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ค. 24, 2005 1:20 pm

cho เขียน:
ความจริงเรายังไม่แก่นะ ประมาณ22 เอง ( เอ๊ะ หรือว่านี่คือแก่แล้ว)
ไม่แน่หรอกนะครับ อาจมีเจ้าหนูบางคนในนี้ ออกมาชมน้องว่า แก่ก็ได้ เด๋วก็มาครับ ;D
ว่าแต่โบสถ์ St.Thomas อยู่แถวมีนบุรีเหรอครับ ไกลจังเลย (พี่อยู่ฝั่งธน อ่ะ) เอ้า พี่น้องทั้งหลาย อยู่ในถิ่นใครครับ โปรดแสดงตัวออกมาช่วย น้อง newCA หน่อยครับ เป็นพี่เลี้ยงให้น้อง newCA หน่อยนะครับ ขอพระเป็นเจ้าประทานพรพี่น้องที่มีน้ำใจดีนะครับ
คุณ Cho อยู่ฝั่งธนเหรอครับ ผมอยู่หนองแขมอ่ะ แต่ถ่อไปวัดเซนต์หลุยส์ แต่อนาคตอาจจะเข้าวัดเซนต์หลุยส์ มารีย์ เดอ มงฟอร์ต ที่ร.ร. อัสสัมชัญธนแทน ;D
Cho

อังคาร พ.ค. 24, 2005 6:10 pm

พี่ก็ไปเซ็นต์หลุยส์ รอบเย็นทุกอาทิตย์ครับ อาจจะได้มีโอกาสเจอกันบ้างก็ได้ :D
Wasu

อังคาร พ.ค. 24, 2005 7:10 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเองก็เคยเป็นอย่างคุณผมเข้าใจแต่ถ้าคุณเชื่อจริงๆพระองค์จะประทานทางให้คุณเหมือนที่ผมได้รับและได้มารู้จักบอร์ดนี้ :)ทำให้ทางของผมสว่างขึ้นเยอะครับ ยินดีด้วยครับที่พระองค์ทรงเรียกคุณแล้ว :)
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 24, 2005 10:15 pm

มายก๊อด~~~~~

มีนบุรี ไกลจริงๆ ไม่รู้จะมีน้องคนไหนอยู่แถวนั้นรึเปล่า

จะมีเข้ามาในตัวเมืองวันไหนมั๊ยคะ
แบบถ้าไม่กล้าเข้าจริงๆ
ลองเข้ามาในตัวเมืองสักวัน แล้วเดี๋ยวLL
จะหาน้องพาเข้าให้คะ

โบสถ์คาทอลิกเนี่ยมีมิสซาทุกวัน
อาจให้น้องพาเข้ารอบหนึ่งก่อน จะได้รู้ว่าต้องทำอะไรบ้าง

มีโครงการจะเข้ามาในตัวเมืองสักวันมั๊ยคะ วันไหนก็ได้คะ :D
buddy.

พุธ พ.ค. 25, 2005 1:37 am

LL ja,

It seems she doesn't understand my English na ja.. Could you translate to her that I can give her a contact of a person who's the counsellor at RIS.. (Ruamudee International School).... but maybe she needs to register to be a member or something... She can give her the info of St. Thomas church at RIS and can suggest her.
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2005 1:58 am

buddy. เขียน: LL ja,

It seems she doesn't understand my English na ja.. Could you translate to her that I can give her a contact of a person who's the counsellor at RIS.. (Ruamudee International School).... but maybe she needs to register to be a member or something... She can give her the info of St. Thomas church at RIS and can suggest her.

แปลให้คุณ newCA นะคะ

คุณ buddy ขอให้คุณสมัครสมาชิกบอร์ดนี้คะ
เพื่อว่าเธอจะได้ช่วยคุณหาคนพาไปวัดได้คะ
คุณbuddy รู้จักคนในโรงเรียนร่วมฤดี
ซึ่งจะสามารถแนะนำและพาคุณเข้าไปโบสถ์เซนต์โทมัสได้คะ
ถ้าคุณสมัครเป็นสมาชิกแล้ว คุณbuddyจะได้
สามารถให้รายละเอียดต่างๆกับคุณ

;)
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 25, 2005 12:17 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ

เรื่องศพนี่ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ อย่างที่พี่ผู้การบอกครับ ไม่ใช่สาระสำคัญอะไร เมื่อเราได้รับศีลล้างบาปแล้ว เราก็มีส่วนในสวรรค์นิรันดรครับ

มีพ่อเพื่อนผมเป็นพุทธครับ แล้วพอเค้าจะเสียก็กลับใจมาเป็นคาทอลิก (ภรรยาและลูกเป็นคาทอลิก) ก็เลยล้างบาป โปรดศีลให้ครับ ก็มาตั้งสวดทางคริสต์ เสร็จแล้ว ทางญาติพ่อไม่ยอมให้ฝังครับ ก็เลยนำศพไปสวดพุทธแล้วเผา ปรากฎว่า วันที่เก็บอัฐิ มีเนื้อหนังที่หน้าผากที่ไม่ไหม้ไฟ แลปรากฎเป็นรูปกางเขนขึ้นที่หน้าผากด้วยครับ แสดงให้เห็นว่า ผู้ตายเป็นคนคริสต์แล้วอย่างถูกต้องในสายพระเนตรพระเป็นเจ้าครับ
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2005 12:45 pm

ว๊าว~~~~~~~~

ยิ่งเป็นการยืนยันว่า พระเจ้าได้ทรงเจิม และ ทำเครื่องหมายที่ลูกของพระองค์ทุกคน *no1
Announcer

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 5:12 pm

อย่าไปกังวลถึงวันพรุ่งนี้สิ อนาคตไม่แน่นอน นี่เป็นคติประจำใจของเราเลย และก็พระเจ้าดูแลเราอยู่ เพียงแต่ต้องไว้ใจพระเจ้าให้มากๆสิ่งดีๆก็จะเกิด
ขอให้พระเจ้าคุ้มครอง อาเมน
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 10:01 pm

ไม่ทราบว่าบัดดี้ ติดต่อคุณnewCA รึยังคะ :D
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 6:10 pm

โบสถ์นี้ เป็นของ คณะพระมหาไถ่ ใช่ป่าว :-*

เจ๊ อย่ากังวล เรื่องศพเลย เอานี้ละกัน เจ๊เขียนจดหมาย แนะนำทางบ้านไว้
ว่าถ้าเกิด มรณาก่อนใครๆ ให้ติดต่อ คุณพ่อxxx ที่ วัด xxx หากที่บ้าน
มึนหัว กลัวทำไม่ถูก ติดต่อ ไปที่ เจ๊ LL คุณเธอจะเป็น คน จัดการให้ฮะ 8)
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 10:47 pm

LL ไม่ใช่สัปปะเหร่อ นะจ๊า~~~~~~~~~

แต่ถ้าตายจริง แล้วที่บ้านติดต่อLL
LL ก็จะพยายามติดต่อศาลาให้แล้วกัน
LLเพิ่งทำงานศพปะป๋า ตัวเองเป็นงานแรก
ประสบการณ์ยังน้อย แต่จะพยายาม~~~~~~ ;D
ตอบกลับโพส