โปรเตสแตนต์

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
iceice

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:42 pm

ใครรู้บ้างอ่ะคะว่า นิกาย โปรเตสแตนต์อ่านว่า โปร-เตด-สะ-แตน หรือ โปร-แต๊ด(ส)-แต๊น-ถึ
กันแน่อ่านไม่เหมือนกันเลย งง  แล้ว นิกาย ที่แยกตัวออกมา จากโปนเตสแตนต์เนี่ย มีกี่นิกาย
อะไรบ้างอ่ะคะ เราอยากรุจริงๆเลยอ่ะคะ

ปล.แก้ไข โปนเตสแตนท์ เป็นโปรเตสแตนต์

โปรเตสแตนท์ เป็นโปรเตสแตนต์
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 8:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:55 pm

อ่านแบบไหนล่ะครับ

แบบไทย ตามแบบสมัยนิยม ก็ โปร-แต๊ด(ส)-แต๊น ทั้งนี้ภาษาไทยไม่มีระบบออกเสียงสะกด s แบบภาษาอังกฤษน่ะครับ

ทำให้การออกเสียงเป็นไปแบบ โปร-แต๊ด-ส-แต๊น

ถ้าเอาภาษาอังกฤษแบบโฟเนติก ตัวที่ไม่เน้น (stress) จะออกเสียงคล้าย เออะ/อะ/อึ/อุ แทบทุกตัว

ถ้าคำว่า Protest การเน้นเสียงจะอยู่ที่ Pro จึงออกคล้าย พร๊อ-ทึ่ส

Pro-test-ant การเน้นย้ายไปที่ test จึงออกเสียงคล้าย เพรอะ-เทสฺท-อึ่นฺท เวลาออกเร็วๆ จะกลายเป็น เพรอะ-เทส-ทึ่นฺท ไป
Léon
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 12, 2009 3:16 am

ถ้าคำว่า Protest การเน้นเสียงจะอยู่ที่ Pro จึงออกคล้าย พร๊อ-ทึ่ส

Pro-test-ant การเน้นย้ายไปที่ test จึงออกเสียงคล้าย เพรอะ-เทสฺท-อึ่นฺท เวลาออกเร็วๆ จะกลายเป็น เพรอะ-เทส-ทึ่นฺท ไป
เป็นการใช้อักขระภาษาไทยแทนสัทอักษรที่ให้เสียงใกล้เคียงที่สุดครับ
Dictionary บ้านเราน้อยเล่มจะถอดเสียงลักษณะนี้ มีเล่มนึงที่ผมอ่านแล้วถูกใจ
คือพจนานุกรมปรัชญา อังกฤษ-ไทย ของ เจษฎา ทองรุ่งโรจน์ ครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ พุธ ส.ค. 12, 2009 3:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 12, 2009 9:04 am

iceice เขียน: แล้ว นิกาย ที่แยกตัวออกมา จากโปนเตสแตนท์เนี่ย มีกี่นิกาย
อะไรบ้างอ่ะคะ เราอยากรุจริงๆเลยอ่ะคะ
เยอะมากครับ แค่ในเกาหลีใต้ ก็ร้อยกว่านิกายแล้ว
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ส.ค. 12, 2009 10:12 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
iceice เขียน: แล้ว นิกาย ที่แยกตัวออกมา จากโปนเตสแตนท์เนี่ย มีกี่นิกาย
เยอะมากครับ แค่ในเกาหลีใต้ ก็ร้อยกว่านิกายแล้ว
นิกายเดียว แต่หลาย ร้อย หลายพันคณะค่ะ

พี่มาคิดถึงคณะของโปรฯ นี่คล้ายๆคณะนักบวชของคาทอลิกค่ะ ซึ่งทั่วโลกคณะนักบวชของคาทอลิก มีหลายพันเหมือนกันใช่ไหมคะ

เพียงจุดอ่อนของโปรฯ เราไม่มีศูนย์กลาง แบบคาทอลิก ดังนั้น เมื่อทุกคณะหยุดหลัก การตีความ การเผยพระวจนะ การรับใช้ ฯลฯ
เพี้ยนกันไป จึง มีผิดบ้าง ถูกบ้าง สุดโต่ง หรือตกขอบ ก็เยอะค่ะ : xemo026 :
Edwardius

พุธ ส.ค. 12, 2009 11:49 am

Prod Pran เขียน:
นิกายเดียว แต่หลาย ร้อย หลายพันคณะค่ะ

พี่มาคิดถึงคณะของโปรฯ นี่คล้ายๆคณะนักบวชของคาทอลิกค่ะ ซึ่งทั่วโลกคณะนักบวชของคาทอลิก มีหลายพันเหมือนกันใช่ไหมคะ

เพียงจุดอ่อนของโปรฯ เราไม่มีศูนย์กลาง แบบคาทอลิก ดังนั้น เมื่อทุกคณะหยุดหลัก การตีความ การเผยพระวจนะ การรับใช้ ฯลฯ
เพี้ยนกันไป จึง มีผิดบ้าง ถูกบ้าง สุดโต่ง หรือตกขอบ ก็เยอะค่ะ : xemo026 :
จริงๆ ไม่เหมือนครับ

เพราะลักษณะของคณะต่างๆ ยังคงเป็นคาทอลิกที่มีความเชื่อ และหลักการแบบคาทอลิกครบบริบูรณ์

พิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ พิธีกรรมต่างๆ ก็ยังคงเป็นแบบคาทอลิก

เพียงแต่สายงาน การเน้นในกิจกรรมจะต่างกัน

ในขณะที่โปรฯ สายย่อยๆ ภายในบางส่วนก็มีความเชื่อ และหลักปฎิบัติที่ต่างกันออกไปอีก

ถ้าเปรียบให้ดูชัดเจน คงไม่มีแล้วหละครับ

คาทอลิกก็มีจุดเด่นที่เอกภาพในแบบของคาทอลิก

ออร์ทอร์ดอกซ์ก็มีจุดเด่นในลักษณะของสมาพันธ์แบบออร์ทอร์ดอกซ์

โปรฯ ก็มีจุดเด่นในแบบสมาคมของโปรฯ
Jeab Agape
~@

พุธ ส.ค. 12, 2009 4:43 pm

Edwardius เขียน:

จริงๆ ไม่เหมือนครับ

เพราะลักษณะของคณะต่างๆ ยังคงเป็นคาทอลิกที่มีความเชื่อ และหลักการแบบคาทอลิกครบบริบูรณ์

พิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ พิธีกรรมต่างๆ ก็ยังคงเป็นแบบคาทอลิก

เพียงแต่สายงาน การเน้นในกิจกรรมจะต่างกัน

ในขณะที่โปรฯ สายย่อยๆ ภายในบางส่วนก็มีความเชื่อ และหลักปฎิบัติที่ต่างกันออกไปอีก

ถ้าเปรียบให้ดูชัดเจน คงไม่มีแล้วหละครับ

คาทอลิกก็มีจุดเด่นที่เอกภาพในแบบของคาทอลิก

ออร์ทอร์ดอกซ์ก็มีจุดเด่นในลักษณะของสมาพันธ์แบบออร์ทอร์ดอกซ์

โปรฯ ก็มีจุดเด่นในแบบสมาคมของโปรฯ

พี่พีพี ไม่ได้ว่าเหมือนกันนี่คร้าบ  บอกว่าในทำนองคล้ายๆ และเห็นด้วยกับพี่ Edwardius ไม่สามารถเปรียบเทียบให้ชัดเจนกัน
เพราะคนละนิกาย  ดังนั้น เห็นด้วยว่า แต่ละนิกาย ก็มีจุดเด่น ที่เป็นความเชื่อที่ตัวเองแยกมา

แต่โปรฯไม่ใช้คำว่านิกายเยอะๆไงครับ

เพราะโปรฯเชื่อเรื่องการแยกออกไป 3 นิกายใหญ่ คือ ปี ค.ศ.1054 แยกเป็น ออร์ทอดอกซ์ และคาทอลิก พอปี ค.ศ.1517
แยกเป็น คาทอลิก กับโปรเตสแตนต์    ส่วนในแต่ละนิกาย ได้แบ่งซอยไปอีกเยอะแยะ เช่นของโปรฯ เป็นคณะ
ส่วนออร์ทอดอกซ์ แบ่งอีก หลายกลุ่ม เช่น กรีกออร์ทอดอกซ์ รัสเซียออร์ทอดอกซ์ เป็นต้น
ส่วนคาทอลิก ยังแบ่งย่อย เป็นกลุ่มคณะพื้นเมือง คณะนักบวช

ดังนั้นจะให้เราอธิบายให้คนช่างสงสัย ยากหน่อย แต่ถ้าเขาได้เข้ากับนิกายใด แล้วเรียนรู้กันต่อไปครับ

คุณ น้ำแข็งๆ ที่ช่างสงสัย ตั้งหัวกระทู้ก็ผิดแล้วคร้าบ : emo038 :
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 1:49 am

รูปภาพ

ชอบโปสเตอร์นี่ซะจริง
iceice

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 7:20 pm

เราตั้งผิดตรงไหนหรอคะ
เจนจิรา

อังคาร ส.ค. 18, 2009 2:54 pm

จริงเหมือน คุณ โปรดปรานบอกนะคะ  บางทีก็จะเจอพวก เพี้ยนๆเยอะ และไม่มี ศูนย์กลาง  อย่าง catholic หริอ orthodox  อย่าง orthodox เอง ก็มีพระสังฆราช เป็นคนดูแลพระศาสนาจักร แต่ละประเทศ เวลาจะให้คำสอนอะไรก็ต้องมาปรึกษา หารือ กันก่อน โดย ไม่ให้ผิดเพี้ยนจาก ธรรมเนียมเดิม    โดย หัวพระศาสนา จักร คือพระเยซูคริสต์ คะ
Ministry Of Men

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 11:40 am

ผมเข้าใจว่า มอรม่อน พยานพระยโฮวาห์ หอสังเกตการณ์ อะไรพวกนี้ ที่รู้กันชัดๆว่าเป็นนิกายเทียมเท็จ ไม่ถือเป็นนิกายโปรเตสแตนต์ ใช่ป่าวครับ..?

ปล.คริสตจักรด้วยกันเองยังคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เลย อิอิ

แต่สิ่งหนึ่งคือ ทุกนิกายที่ถูกต้อง ยังคงวิ่งเข้าหาความจริงตามหลักความจริงตามสติปัญญาแต่ละสำนักนะครับ  : xemo026 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 25, 2009 1:03 am

รูปภาพ

ไม่ว่าจะเป็นศาสนาใด หรือนิกายใดเราก็เป็นลูกพระบิดาเจ้าเหมือนกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ส.ค. 25, 2009 1:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Raweeploy

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:45 pm

ข้าพเจ้าศรัทาในพระเจ้า ในพระเยซูคริสต์ ซึ่งเกิดขึ้นด้วยตัวข้าเจ้าเอง อยากทราบโบถส์ ของโปรเตสแต้นท์ที่ชลบุรีคะ ข้าฯ อยู่ศรีราชา
ข้าฯ พบว่ามีโบถส์คาทอลคิโดยมาก  โปรดชี้แนะ
Deo Gratias

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 5:52 pm

Raweeploy เขียน: ข้าพเจ้าศรัทาในพระเจ้า ในพระเยซูคริสต์ ซึ่งเกิดขึ้นด้วยตัวข้าเจ้าเอง อยากทราบโบถส์ ของโปรเตสแต้นท์ที่ชลบุรีคะ ข้าฯ อยู่ศรีราชา
ข้าฯ พบว่ามีโบถส์คาทอลคิโดยมาก  โปรดชี้แนะ
อ.ศรีราชา
คริสตจักรบ้านปราถนา คณะแบ๊บติสต์
35/10-11 ซ.เกตร-หินเพิง ม. 8 ต. บางพระ อ.ศรีราชา จ. ชลบุรี 20110
โทร 038
Raweeploy

อาทิตย์ ก.ย. 27, 2009 3:11 pm

ขอบคุณมาก ขอพระเจ้าอวยพร
วอ

จันทร์ ก.ย. 28, 2009 10:45 pm

ชอบโปสเตอร์จริงๆ
Raweeploy

พุธ ก.พ. 25, 2015 1:16 pm

อ.ศรีราชา
คริสตจักรบ้านปราถนา คณะแบ๊บติสต์
35/10-11 ซ.เกตร-หินเพิง ม. 8 ต. บางพระ อ.ศรีราชา จ. ชลบุรี 20110
โทร 038[/quote]
ตอบกลับโพส