ทำไมพระศาสนจักร ตะวันตก ถึงให้ความสำคัญกับ พระศาสนจักรตะวันออก มากๆ คะ ?

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 5:04 pm

รูป วันอันชื่นมื่น ของ พระัสังฆบิดร และ พระสันตบิดร  : emo045 :

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 5:25 pm

รูปแรก กับรูปที่สอง
สร้อยเงิน ที่มีสีชมพูอ่อนตรงกลาง คือสร้อยอะไรหรอครับ
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 6:04 pm

สร้อยรู) ไม้กางเขนเหมือนกันคะแต่เป็น รูปวาด  : emo045 :
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 6:34 pm

อ่า...นักบวชชายออโธดอกซ์ แต่งตัวคล้ายๆซิสเตอร์ของคาทอลิกเลยนะคับ แฮ่ๆ ผมไม่ได้ลบหลู่นะคับ : xemo023 : แค่เห็นเค้าคลุมศีรษะเหมือนกันอ่า แล้วก็ใส่ชุดสีดำคล้ายๆกัน
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 6:57 pm

~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~ เขียน: อ่า...นักบวชชายออโธดอกซ์ แต่งตัวคล้ายๆซิสเตอร์ของคาทอลิกเลยนะคับ แฮ่ๆ ผมไม่ได้ลบหลู่นะคับ : xemo023 : แค่เห็นเค้าคลุมศีรษะเหมือนกันอ่า แล้วก็ใส่ชุดสีดำคล้ายๆกัน
การแต่งตัวจะเหมือนกับ นักบวชชาวยิวคะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 7:09 pm

~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~ เขียน: อ่า...นักบวชชายออโธดอกซ์ แต่งตัวคล้ายๆซิสเตอร์ของคาทอลิกเลยนะคับ แฮ่ๆ ผมไม่ได้ลบหลู่นะคับ : xemo023 : แค่เห็นเค้าคลุมศีรษะเหมือนกันอ่า แล้วก็ใส่ชุดสีดำคล้ายๆกัน
มาเซอร์เค้าใส่สีขาวไม่ใช่หรอคับ-*-

นอกจากพวกชีลับถึงจะเป็นน้ำตาล
คนละคนแล้วครับ เขียน: รูปแรก กับรูปที่สอง
สร้อยเงิน ที่มีสีชมพูอ่อนตรงกลาง คือสร้อยอะไรหรอครับ
jacky เขียน: สร้อยรู) ไม้กางเขนเหมือนกันคะแต่เป็น รูปวาด  : emo045 :
ทางตะวันออก จะเป็นพวกไอคอนรูปภาพอ่ะคับ
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 7:43 pm

บาง ทีเขาก็เรียก เรา ว่า กรีก คอโทลิค คะ 
Edwardius

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 9:36 pm

jacky เขียน: บาง ทีเขาก็เรียก เรา ว่า กรีก คอโทลิค คะ 
กรีก คาืทอลิก อันนั้นอีกอันครับ

ที่เป็น Orthodox สา่ยหลัก จะเรียกอีกอย่าง

พวกที่ชื่อผสมกัน เช่น

กรีกคาืทอลิก เวสเทิร์นออร์ธอดอกซ์ ประมาณนี้

จะเป็นลักษณะจารีตหนึ่้ง แต่รูปแบบหนึ่งครับ

เช่นที่ St.Bede ของอเมริกา จะเป็นวัดที่ลักษณะเหมือนออร์โธดอกซ์ แต่เป็นจารีตละติน อะไรประมาณนี้ครับ

แถบเส้นแบ่งระหว่าง 2 นิกายตามภูมิศาสตร์ จะมีนิกายลักษณะนี้อยู่มาก

แล้วแต่อิทธิพล และปัจจัยอื่นๆ ตามกาลเวลา
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 9:39 pm

Edwardius เขียน:
jacky เขียน: บาง ทีเขาก็เรียก เรา ว่า กรีก คอโทลิค คะ 
กรีก คาืทอลิก อันนั้นอีกอันครับ

ที่เป็น Orthodox สา่ยหลัก จะเรียกอีกอย่าง

กรีกคาืทอลิก เวสเทิร์นออร์ธอดอกซ์ ประมาณนี้

จะเป็นลักษณะจารีตหนึ่้ง แต่รูปแบบหนึ่งครับ

เช่นที่ St.Bede ของอเมริกา จะเป็นวัดที่ลักษณะเหมือนออร์โธดอกซ์ แต่เป็นจารีตละติน อะไรประมาณนี้ครับ

แถบเส้นแบ่งระหว่าง 2 นิกายตามภูมิศาสตร์ จะมีนิกายลักษณะนี้อยู่มาก

แล้วแต่อิทธิพล และปัจจัยอื่นๆ ตามกาลเวลา
ขอบคุณ คะ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 9:47 pm

ตอบคำถามหัวข้อกระทู้

2ยน 1:12
ข้าพเจ้าหวังว่าจะมาเยี่ยมเยียนท่านด้วยตนเอง เพื่อเราจะมีความปิติอย่างสมบูรณ์  บรรดาบุตรของพระศาสนจักรอื่น ๆ ซึ่งเป็นเสมือนน้องสาว ที่พระเจ้าทรงรัก ขอฝากความคิดถึงท่านด้วย
Edwardius

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 10:10 pm

พึ่งอ่านมาครับ อันนี้
The Eastern Catholic Churches are autonomous (in Latin, sui iuris) particular Churches in full communion with the Bishop of Rome
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 24, 2009 11:13 am

jacky เขียน:
Edwardius เขียน:

ขอบคุณ คะ
คิดอยู่แล้วว่าจะต้องมีคนเข้าใจ Eastern Catholic

เอาหลักง่ายๆ สันตะสำนักโรมันเท่านั้นที่มีสิทธิเรียกตนเองว่าCatholic
ดังนั้น จึงหมายถึงคริสตชนที่ยังถือจารีตเดิมแต่ขึ้นกับสันตะสำนักโรม
นอกจากGreek Catholic ยังมี Coptic Catholic บลาๆๆๆ

บางคนอธิบายว่าคำข้างหน้าคือจารีตหรือท้องถิ่น หากตามหลังว่าCatholicคือขึ้นกับสันตะสำนักโรม แต่หากตามหลังว่าOrthodoxคือเป็นสำนักของคริสตชนท้องถิ่น

ส่วนOrthodoxคือคริสตชนที่อยู่พื้นที่นั้นๆดั้งเดิม
เจนจิรา

เสาร์ ต.ค. 24, 2009 7:27 pm

ไปวัด ไม่เคยเจอ พี่แม็ก เลยคะ  เห็นคุณพ่อเขา ว่ามี orthodox คนไทย อีกคนชื่อ คุณ แม็ก
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 1:10 am

วัด orthodox มีแห่งเดียวเหรอครับ
เจนจิรา

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 2:27 am

มีสอง ที่ คะ  สายตะวันออก  eastern orthodox   

สาย ออเรียนเทล coptic orthodox 

สำหรับ รายละเอียด อ่านได้ที่นี่ ค่ะ 

http://orthodoxth.spaces.live.com/
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:38 pm

"เราร้องเพลง นี้เป็นเสียงเดียว...เรากลมเกลียว ศาสนจักรสัมพันธ์"

เหมือนได้ยินเพลงนี้บ่อยๆในงานศาสนสัมพันธ์ค่ะ

ปล. คาทอลิกกับออธอดอกซ์ใกล้กันเสียเพียงนี้...
Mobster
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:41 pm

jacky เขียน: ไปวัด ไม่เคยเจอ พี่แม็ก เลยคะ  เห็นคุณพ่อเขา ว่ามี orthodox คนไทย อีกคนชื่อ คุณ แม็ก
ก็วันอาทิตย์ไปม่าได้เพราะโดนผจญโดยสาเหตุหนึ่ง(มันไม่เหมาะมากๆที่เล่าในนี้)

ปกติไปวัดเช้าวันจันทร์ไม่ก็ศุกร์ แต่เปิดเทอมต้องกลับอาราม(หอพัก)ดูตารางเรียนก่อน

แต่ออร์โธด๊อกซ์ในนี้อยู่วัดรัสเซียหมดเลยหรือเปล่า หรือมีบ้างที่อยู่วัดคอปติก
jacky เขียน: มีสอง ที่ คะ  สายตะวันออก  eastern orthodox   

สาย ออเรียนเทล coptic orthodox 

สำหรับ รายละเอียด อ่านได้ที่นี่ ค่ะ 

http://orthodoxth.spaces.live.com/
เวปนั้นกระผมทำเอง(และลืมรหัสผ่านเรียบร้อย)^^!
Apostolic`See เขียน: วัด orthodox มีแห่งเดียวเหรอครับ
ตอนนี้เท่าที่รู้มี3ที่
1.วัดนักบุญนิโคลัส(วัดรัสเซียออร์โธด๊อกซ์)
2.วัดนักบุญจอร์ชและนักบุญมาร์ก ลาดพร้าว (คอปติก กรุงเทพฯ)
3.วัดคอปติกที่สังขระบุรี

แต่จารีตคอปติกจะมีพ่อมาทำพิธีแค่เดือนละครั้งเอง
†Ecclēsia เขียน: "เราร้องเพลง นี้เป็นเสียงเดียว...เรากลมเกลียว ศาสนจักรสัมพันธ์"

เหมือนได้ยินเพลงนี้บ่อยๆในงานศาสนสัมพันธ์ค่ะ

ปล. คาทอลิกกับออธอดอกซ์ใกล้กันเสียเพียงนี้...
ใกล้มากๆ เดี๋ยวว่างๆผมจะเอาเรื่องข้อแตกต่างของคาทอลิกและออร์โธด๊อกซ์มาลง

พ่อ(คอปติก)เคยแซวเล่นเมื่อผมถาม
"ทำไมไม่มีComparative Theologyระหว่างคาทอลิกกับออร์โธด๊อกซ์หละครับเพราะเล่มนี้เค้าเทียบระหว่างโปรเตสแตสท์กับออร์ธด๊อกซ์"
พ่อเค้าตอบ
"เพราะมันต่างกันแค่ขนาดA4แถมใส่รูปได้อีกเยอะนะสิ"

สำหรับผมนะ ศัตรูของผมไม่ใช่คนต่างนิกายหรือต่างศาสนา
แต่ศัตรูของผมคือ "ความบาป" ต่างหาก
และเป็นศัตรูเดียวที่เราทุกคนต้องเอาชนะ
เจนจิรา

พุธ พ.ย. 04, 2009 3:06 pm

Grey Cat-แมวเทาจารีตตะวันออก เขียน:
jacky เขียน: ไปวัด ไม่เคยเจอ พี่แม็ก เลยคะ  เห็นคุณพ่อเขา ว่ามี orthodox คนไทย อีกคนชื่อ คุณ แม็ก
ก็วันอาทิตย์ไปม่าได้เพราะโดนผจญโดยสาเหตุหนึ่ง(มันไม่เหมาะมากๆที่เล่าในนี้)

ปกติไปวัดเช้าวันจันทร์ไม่ก็ศุกร์ แต่เปิดเทอมต้องกลับอาราม(หอพัก)ดูตารางเรียนก่อน

แต่ออร์โธด๊อกซ์ในนี้อยู่วัดรัสเซียหมดเลยหรือเปล่า หรือมีบ้างที่อยู่วัดคอปติก
jacky เขียน: มีสอง ที่ คะ   สายตะวันออก  eastern orthodox   

เวปนั้นกระผมทำเอง(และลืมรหัสผ่านเรียบร้อย)^^!
Apostolic`See เขียน: วัด orthodox มีแห่งเดียวเหรอครับ
1.วัดนักบุญนิโคลัส(วัดรัสเซียออร์โธด๊อกซ์)
2.วัดนักบุญจอร์ชและนักบุญมาร์ก ลาดพร้าว (คอปติก กรุงเทพฯ)

แต่จารีตคอปติกจะมีพ่อมาทำพิธีแค่เดือนละครั้งเอง
†Ecclēsia เขียน: "เราร้องเพลง นี้เป็นเสียงเดียว...เรากลมเกลียว ศาสนจักรสัมพันธ์"

ใกล้มากๆ เดี๋ยวว่างๆผมจะเอาเรื่องข้อแตกต่างของคาทอลิกและออร์โธด๊อกซ์มาลง

พ่อ(คอปติก)เคยแซวเล่นเมื่อผมถาม
"ทำไมไม่มีComparative Theologyระหว่างคาทอลิกกับออร์โธด๊อกซ์หละครับเพราะเล่มนี้เค้าเทียบระหว่างโปรเตสแตสท์กับออร์ธด๊อกซ์"
พ่อเค้าตอบ
"เพราะมันต่างกันแค่ขนาดA4แถมใส่รูปได้อีกเยอะนะสิ"

สำหรับผมนะ ศัตรูของผมไม่ใช่คนต่างนิกายหรือต่างศาสนา
แต่ศัตรูของผมคือ "ความบาป" ต่างหาก
และเป็นศัตรูเดียวที่เราทุกคนต้องเอาชนะ
อยู่วัดรัสเซีย ค่ะ ว่างๆ จะไปเยี่ยม วัด คอบติก บ้าง แต่ eastren orthodox รับศีล ร่วมกับ คอปติก ได้ป่าวค่ะ
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ย. 04, 2009 9:36 pm

พี่แจ็คกี้ ทำไม คุณพ่อ ของ ออร์เทอดอกซ์ ต้องไว้เครา มีกฏอะไรไหม ฮะ : xemo026 :
เจนจิรา

พุธ พ.ย. 04, 2009 10:37 pm

ในพระธรรมอพยพ บทที่ 28 พระเจ้าทรงตรัสสั่งให้ โมเสส นำ อาโรนพี่ชายของท่าน และบุตรของเขา ซึ่งเป็นชนเผ่าเลวีนั้น แยกออกจากหมู่ชนชาติในอิสราเอล และแต่งตั้งให้ท่าน และบุตรหลานของท่าน เป็น ปุโรหิต ปรนนิบัติรับใช้พระเจ้า และในพระธรรมเลวีนิติ บทที่ 21 ได้กล่าวถึงแบบอย่างความประพฤติที่ปุโรหิตจะ ต้องปฏิบัติชีวิตในความบริสุทธิ์ เช่น ห้ามแตะต้องศพ ห้ามแต่งงานกับคนต่างชาติ ห้ามแต่งงานกับหญิงที่เป็นมลทิน หรือหญิงม่าย ไม่ให้โกนศีรษะหรือหนวดเครา อย่าปล่อยผม ห้ามบุตรสาวของปุโรหิตเป็นโสเภณี เป็นต้น

สมัยก่อน พระศาสนจักรตะวันตก ก็เคยถือแบบนี้ เหมือนกัน ก่อนจะเปลี่ยนเป็นพิธีกรรมให้เป็น แบบสากล ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ พุธ พ.ย. 04, 2009 10:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:32 pm

jacky เขียน: สร้อยรู) ไม้กางเขนเหมือนกันคะแต่เป็น รูปวาด  : emo045 :
1.คุณพ่อของ ออร์เทอดอกซ์ จะสวมสร้อย มีจี้แม่พระ รูปโตๆ ให้ความหมายอย่างไรบ้างครับ

2.เคยทราบว่า คุณพ่อทุกคน (หรือเปล่า)เมื่อออกไปข้างนอก จะถือไม้กางเขน ใช่ไหม

3. คุณพ่อ ต้องใส่ ชุดหล่อตลอดเวลาไหม : emo038 :
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:33 pm

jacky เขียน: ในพระธรรมอพยพ บทที่ 28 พระเจ้าทรงตรัสสั่งให้ โมเสส นำ อาโรนพี่ชายของท่าน และบุตรของเขา ซึ่งเป็นชนเผ่าเลวีนั้น แยกออกจากหมู่ชนชาติในอิสราเอล และแต่งตั้งให้ท่าน และบุตรหลานของท่าน เป็น ปุโรหิต ปรนนิบัติรับใช้พระเจ้า และในพระธรรมเลวีนิติ บทที่ 21 ได้กล่าวถึงแบบอย่างความประพฤติที่ปุโรหิตจะ ต้องปฏิบัติชีวิตในความบริสุทธิ์ เช่น ห้ามแตะต้องศพ ห้ามแต่งงานกับคนต่างชาติ ห้ามแต่งงานกับหญิงที่เป็นมลทิน หรือหญิงม่าย ไม่ให้โกนศีรษะหรือหนวดเครา อย่าปล่อยผม ห้ามบุตรสาวของปุโรหิตเป็นโสเภณี เป็นต้น
อ๋อ อย่างนี้นี่เอง พี่แจ็คกี้ครับ ความจริงลูกสาวของใครๆ ก็ห้ามเป็นโสเภณีครับ : xemo026 :

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:35 pm

Jeab Agape เขียน:
jacky เขียน: ในพระธรรมอพยพ บทที่ 28 พระเจ้าทรงตรัสสั่งให้ โมเสส นำ อาโรนพี่ชายของท่าน และบุตรของเขา ซึ่งเป็นชนเผ่าเลวีนั้น แยกออกจากหมู่ชนชาติในอิสราเอล และแต่งตั้งให้ท่าน และบุตรหลานของท่าน เป็น ปุโรหิต ปรนนิบัติรับใช้พระเจ้า และในพระธรรมเลวีนิติ บทที่ 21 ได้กล่าวถึงแบบอย่างความประพฤติที่ปุโรหิตจะ ต้องปฏิบัติชีวิตในความบริสุทธิ์ เช่น ห้ามแตะต้องศพ ห้ามแต่งงานกับคนต่างชาติ ห้ามแต่งงานกับหญิงที่เป็นมลทิน หรือหญิงม่าย ไม่ให้โกนศีรษะหรือหนวดเครา อย่าปล่อยผม ห้ามบุตรสาวของปุโรหิตเป็นโสเภณี เป็นต้น
อ๋อ อย่างนี้นี่เอง พี่แจ็คกี้ครับ ความจริงลูกสาวของใครๆ ก็ห้ามเป็นโสเภณีครับ : xemo026 :
: xemo016 : เค้าคงหมายถึง มีข้อปฏิบัติพิเศษ เพื่อความบริสุทธิ์ตามข้อเชื่อหน่ะ ลูกเจี๊ยบ (เห็นทีไร นึกถึงเจ้าขุนทองทุกทีเลย)  : emo038 :
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 6:20 am

BOYZ เขียน:
: xemo016 : เค้าคงหมายถึง มีข้อปฏิบัติพิเศษ เพื่อความบริสุทธิ์ตามข้อเชื่อหน่ะ ลูกเจี๊ยบ (เห็นทีไร นึกถึงเจ้าขุนทองทุกทีเลย)  : emo038 :
***** ทำไมเห็นลูกไก่ เป็นนกขุนทองล่ะ พี่บอย คนละเรื่องเดียวกัน ฮะ : xemo029 : : emo038 : : xemo028 :
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 10:18 am

ถามหน่อยครับ ออโทดร๊อก เกี่ยวพันธ์ยังไงกับ คริสต์เตียน อะครับ งืมๆๆ  : emo056 :

ผมเห็นลายเซ็นคุณเจ๊กกี้ ที่เป็นรูปนะครับ เขียนว่า orthodox christian in Asia

รูปภาพ

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 10:22 am

กำ

christian หรือ คริสเตียน หมายถึง ชาวคริสต์ คริสตศาสนิกชน (ไม่ได้ชี้หมายถึงโปรเตสแตนเท่านั้นหนะครับ)
ลายเซ็น ของ jacky สุดสวย หมายถึง ชาวคริสต์ออธอด๊อกในเอเชีย

เพียงแต่ความนิยมเรียกตัวเอง ว่าคริสเตียน ในประเทศไทยนั้นจะหมายถึง โปรเตสแตน หนะครับ

ทั้งนี้ ชาวคริสต์คาทอลิก จะนิยมเรียกตัวเองว่า โรมันคาทอลิก จะไม่ค่อยเรียกตัวเองว่าคริสเตียนหนะครับ ในตปท.

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 10:27 am

ผมก็คิดแบบนั้นละครับ ก็เห็นในไทยเรียกคริสต์เตียนๆ ก็คือโปรแตนเตส เหอะๆ
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:20 pm

jacky เขียน:
Grey Cat-แมวเทาจารีตตะวันออก เขียน:

jacky เขียน: มีสอง ที่ คะ  สายตะวันออก  eastern orthodox   

พ่อเค้าตอบ

อยู่วัดรัสเซีย ค่ะ ว่างๆ จะไปเยี่ยม วัด คอบติก บ้าง แต่ eastren orthodox รับศีล ร่วมกับ คอปติก ได้ป่าวค่ะ
ผมอยู่วัดรัสเซียนี่แหละ
(ก็เพราะวัดคอปติกไม่มีสงฆ์ประจำ มาเดือนละครั้งบางเดือนก็ไปทำพิธีที่สังขระบุรี และกลับออสเตรเลียเลย)
อ้อเรื่องศีลมหาสนิทระหว่างEasternกับOrientalมี2ทรรศนะ
1.ไม่ได้ แม้แต่ในOrientalกันเองเช่นซีเรีย กับ คอปติก ก็ไม่ได้
2.ได้ เพราะถือว่าร่วมOrthodox Faithแล้ว

เนื่องจากไม่ได้เอาหนังสือภาวนาAgpia(อัจญ์บียา)มาร้านเนตด้วย แต่พ่อจำOrthodoxFaithได้นิดหน่อย
"ข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้าหนึ่งเดียว
พระบิดาพระผู้สร้างทุกสรรพสิ่ง
พระบุตรผู้ไถ่โลก สิ้นพระชนม์และฟื้นคืนชีพขึ้นมา ผู้รับสภาพหนึ่งเดียวคือพระเจ้าแท้และมนุษย์แท้
พระจิตศักดิ์สิทธิ์ผู้บรรเทา ผู้บังเกิดจาดพระบิดา..."
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:41 pm

1.คุณพ่อของ ออร์เทอดอกซ์ จะสวมสร้อย มีจี้แม่พระ รูปโตๆ ให้ความหมายอย่างไรบ้างครับ

2.เคยทราบว่า คุณพ่อทุกคน (หรือเปล่า)เมื่อออกไปข้างนอก จะถือไม้กางเขน ใช่ไหม

3. คุณพ่อ ต้องใส่ ชุดหล่อตลอดเวลาไหม : emo038 :
ตอบได้แค่บางคำถามนะ
1.ถ้าสังเกต จะมีพ่อ(ออร์โธฯ)หลายองค์ไม่ห้อยด้วยซ้ำ เพราะกางเขนต้องอยู่ที่ใจ พ่อบางองค์ทำเป็นเชือกถักเป็นกางเขนด้วยซ้ำ แต่ความหมายก็ไม่รู้เหมือนกัน
2.จากที่สังเกตก็ไม่นะ แต่พ่อสายคอปติกสังเกตเวลาเสกอวยพร จะใช้ไม้กางเขนตลอด ถามพ่อท่านก็ตอบว่า"เราเป็นเพียงพยานในการอวยพร แต่ผู้อวยพรคือพระเจ้า" สายคิปติกจึงอวยพรโยใช้ไม้กางเขนเสมอ
3.ไม่จำเป็นนะ เว้นแต่พวกนักพรตฤษี ที่จะใส่ตลอด(เพราะอยู่ในอารามตลอด)
rosa-lee

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2012 10:43 pm

รูปภาพข้างบนเป็นภาพประวัติศาสตร์ ซึ่ง 2 นิกายรับกันและกันมากขึ้นในปัจจุบัน... :s021:
ตอบกลับโพส