Twelve Days of Christmas เพลงที่มีอะไรมากกว่าความสนุกสนาน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
sinner

อังคาร ก.ย. 29, 2009 9:28 am

น่ารักมากเลยค่ะ อืมแถมมีความหมายซ่อนไว้ด้วย : xemo026 :

ขอบคุณนะคะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นค่ะ ::054::
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 02, 2009 2:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

อังคาร ก.ย. 29, 2009 7:02 pm

น่ารักมากเลยคะ มีภาคภาษาไทยไหมคะ อยากได้ไปสอนมั่ง : emo045 :

แปลกใจที่เนื้อหาคำสอนหลักๆ ทั้ง 12 ข้อนี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับของโปรฯ เลย
แต่ทำไมคริสตจักรอังกลิกันในเวลานั้นถึงไม่ยอมให้สอนกันอย่างเปิดเผย  : emo027 :
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 29, 2009 9:54 pm

Deo Gratias เขียน: น่ารักมากเลยคะ มีภาคภาษาไทยไหมคะ อยากได้ไปสอนมั่ง : emo045 :

แปลกใจที่เนื้อหาคำสอนหลักๆ ทั้ง 12 ข้อนี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับของโปรฯ เลย
แต่ทำไมคริสตจักรอังกลิกันในเวลานั้นถึงไม่ยอมให้สอนกันอย่างเปิดเผย  : emo027 :
น่าจะเกี่ยวกับเหตุผลทางศีลธรรม
ที่กษัตริย์เฮนรี่ที่8 อ้างตัวว่าเป็นโปรแตสแตนท์
แล้วปฎิเสธใบสมรสของตนที่รับรองโดยพระสันตะปาปา เพื่อแต่งงานใหม่ก็ได้นะครับ

เพราะแม้จะเป้ฯคริสตชนนิกายไหนก็ตาม การหย่าร้างตามอำเภอใจเช่นนี้มันก็ผิดพระบัญญัติของพระเจ้าด้วยประการทั้งปวง : emo027 :
Deo Gratias

อังคาร ก.ย. 29, 2009 10:48 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
Deo Gratias เขียน: น่ารักมากเลยคะ มีภาคภาษาไทยไหมคะ อยากได้ไปสอนมั่ง : emo045 :

น่าจะเกี่ยวกับเหตุผลทางศีลธรรม
ที่กษัตริย์เฮนรี่ที่8 อ้างตัวว่าเป็นโปรแตสแตนท์
แล้วปฎิเสธใบสมรสของตนที่รับรองโดยพระสันตะปาปา เพื่อแต่งงานใหม่ก็ได้นะครับ

เพราะแม้จะเป้ฯคริสตชนนิกายไหนก็ตาม การหย่าร้างตามอำเภอใจเช่นนี้มันก็ผิดพระบัญญัติของพระเจ้าด้วยประการทั้งปวง : emo027 :
สงสัยพี่จะไม่เข้าใจคำถาม  ::010:: เอ....หรือน้องถามไม่ชัดเจนเอง
ที่พี่บอกคือสาเหตุการแยกตัวของอังกลิกันที่เริ่มจากเรื่องหย่า อันนั้นทราบดีค่ะ

แต่คำถามไม่ใช่ประเด็นนั้นค่ะ  : xemo016 : คำถามคือกำลังแปลกใจว่าในเมื่อความหมายแฝงของเพลงนี้ สอนถึงคำสอนพื้นฐานที่คริสตชนทุกนิกายเชื่อเหมือนกันอยู่แล้ว ไม่ได้แฝงคำสอนในส่วนที่ต่างกันเลย ดังนั้นถึงแม้สอนกันตรงๆ โดยไม่ใช้โค๊ตก็ไม่น่าจะถูกข่มเหง เพราะคำสอนตรงนี้ไม่ได้บ่งบอกชัดเจนว่าเป็นคาทอลิกหรืออังกลิกัน  แต่ถ้าเป็นคำสอนที่ต่างกันสิต้องใช้โค๊ตถึงจะไม่ถูกจับได้ ....  : emo045 :
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 29, 2009 11:05 pm

Deo Gratias เขียน:

สงสัยพี่จะไม่เข้าใจคำถาม   ::010:: เอ....หรือน้องถามไม่ชัดเจนเอง
ที่พี่บอกคือสาเหตุการแยกตัวของอังกลิกันที่เริ่มจากเรื่องหย่า อันนั้นทราบดีค่ะ

แต่คำถามไม่ใช่ประเด็นนั้นค่ะ  : xemo016 : คำถามคือกำลังแปลกใจว่าในเมื่อความหมายแฝงของเพลงนี้ สอนถึงคำสอนพื้นฐานที่คริสตชนทุกนิกายเชื่อเหมือนกันอยู่แล้ว ไม่ได้แฝงคำสอนในส่วนที่ต่างกันเลย ดังนั้นถึงแม้สอนกันตรงๆ โดยไม่ใช้โค๊ตก็ไม่น่าจะถูกข่มเหง เพราะคำสอนตรงนี้ไม่ได้บ่งบอกชัดเจนว่าเป็นคาทอลิกหรืออังกลิกัน  แต่ถ้าเป็นคำสอนที่ต่างกันสิต้องใช้โค๊ตถึงจะไม่ถูกจับได้ ....  : emo045 :
ผมหมายถึงว่า เฮนรี่ที่8 ที่มีเหตุผลในการเปลี่ยนนิกายของประเทศ
ที่มีเหตุผลเห็นแก่ตัว และบิดเบือนจากคำสอนของคริสตศาสนาทั้งหมด

ก็ไม่อยากให้ชาวบ้าน มานินทาว่าตัวเอง ทำผิดคำสอน(ในเรื่องการหย่าร้าง)

จึงใช้อำนาจในการปกครองสั่งห้ามการเผยแพร่ศาสนาหน่ะครับ
Deo Gratias

อังคาร ก.ย. 29, 2009 11:28 pm

Deo Gratias เขียน:
ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: น่าจะเกี่ยวกับเหตุผลทางศีลธรรม

สงสัยพี่จะไม่เข้าใจคำถาม   ::010:: เอ....หรือน้องถามไม่ชัดเจนเอง

ผมหมายถึงว่า เฮนรี่ที่8 ที่มีเหตุผลในการเปลี่ยนนิกายของประเทศ
ที่มีเหตุผลเห็นแก่ตัว และบิดเบือนจากคำสอนของคริสตศาสนาทั้งหมด

ก็ไม่อยากให้ชาวบ้าน มานินทาว่าตัวเอง ทำผิดคำสอน(ในเรื่องการหย่าร้าง)

จึงใช้อำนาจในการปกครองสั่งห้ามการเผยแพร่ศาสนาหน่ะครับ

ขอบคุณค่ะ : emo045 : พอจะเข้าใจแล้วค่ะ 
แสดงว่าในอังกฤษเวลานั้นไม่ให้มีการสอนคำสอนกันเลย
แม้แต่อังกลิกันเองก็ไม่สอนใช่ไหมคะ เลยต้องมีการแอบสอบผ่านเพลง
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.ย. 30, 2009 1:07 am

ตอนนั้น พระศาสนจักรแห่งอังกฤษ ก็เป็นเพียงเครื่องมือสนองนีดพระเจ้า เห็นรี เท่านั้นครับ แทบไม่ได้เป็นรูปแบบศาสนาจริงๆเลย เพราะตอนนั้น พระเจ้าเห็นรี จ้องแต่จะมั่วผู้หญิง หลังจาก ได้แอนโบลีนแล้ว พอเบื่อก็สั่งประหารเธอ แล้วหาเมียใหม่อีก ไม่ได้ใส่ใจหรอกครับว่าศาสนานิกายใหม่ของตัวเองเป็นสิ่งที่ใช้สอนศีลธรรมไหม

พระเจ้าเห็นรีเอง ก็เป็นปรปักษ์กับ มาร์ติน ลูเธอร์ ด้วยนะครับ ตอนนั้นเขาออกคำสั่งว่าถ้าจับมาร์ตินลูเธอร์ได้ให้เผาทั้งเป็น และโปรแตสแตนท์ก็โดนเผาทั้งเ้ป็นไปเยอะมาก

ที่จริง เขาไม่ได้คิดว่า เขาตั้งนิกายใหม่นะครับ เขา่คิดว่าตัวเขาเป็นหัวหน้าศาสนาคริสต์ในอังกฤษ โดยคิดว่าคาทอลิคในอังกฤษต้องอยู่ใต้เขาหมด

จนเหตุการณ์อุบาทว์ การปล้นโบสถ์ทั่วประเทศ และเผาโบสถ์กว่า500แห่ง เพื่อเอาเงินถวายในโบสถ์มาปรนเปรอตัวเอง ประชาชนก็เกลียดพระเจ้า เห็นรี มาก และที่จริง ในจุดนั้น พระเจ้าเห็นรี กำลังทำตัวอยู่เหนือศาสนา หรือเหนือพระเจ้าเลยด้วยซ้ำ

มีพระสังฆราชท่านหนึ่ง ปฎิเสธลงคะแนนเสียงให้พระเจ้า เห็นรี หย่าได้ (ที่จริง พระเจ้าเห็นรี สั่งปลอมลายเซนต์ พระสังฆราชทั้งประเทศ แต่พระสังฆราชคนอื่นถึงกับอึ้งว่าลองมันบ้าได้ขนาดนี้ มันคงทำอะไรก็ได้แล้วล่ะ เลยหุบปากเงียบ สมยอมกันหมด แต่พระสังฆราชท่านนี้ท่านไม่ยอมครับโวยขึ้นมา) ปรากฎว่า ทั้งพระสังฆราช และนักบวชทั้งหมด โดนจับฆ่ายกสังฆมลฑลครับ

ดังนั้น พระเจ้าเห็นรีไม่ได้ต้องการสร้างนิกายหรือคำสอนใหม่ เขาแค่ต้องการอยู่เหนือศาสนา และคำสอนของพระเจ้าเพื่อจะทำอะไรก็ได้ตามใจตัวเอง และในช่วงเวลานั้น การพูดถึงศาสนา ก็ซุ่มเสี่ยงต่อการโดนกล่าวหาว่า ต้องการกล่าวโทษกษัตริย์

เพราะถ้ายกหลักศาสนาคริสต์ จะรูปแบบไหน หรือนิกายไหน เห็นรี ก็ผิดวันยันค่ำ ดังนั้นต้องอย่าพูดเรื่องศาสนา

และที่จริง แองกลีกัน เองได้เกิดแยกนิกายเป็นเรื่องเป็นราว เป็นระเบียบระบบ ว่าเป็นนิกายใหม่ ในสมัยของ ราชินี อลิซาเบธที่1 ครับ เธอไม่ได้มีนโยบายจ้องจะอยู่เหนือศาสนาแบบพ่อ แต่ต้องการใช้ศาสนาเป็นเครื่องมือรวมศรัทธาของประชาชนมาที่ตัวเธอ โดยเธอมีนโยบายแถมมา1อัน คือลดพระเกียรติพระมารดาพรหมจารีย์ลง และยกตัวขึ้นเป็นราชินีพรหมจารีย์ที่ควรนับถือมากกว่า เสมือนว่าเธอคือพระสันตะปาปาแห่งคริสตจักรอังกฤษ ซึ่งเธอทำสำเร็จ ในด้านคะแนนนิยมที่ประชาชนรักและบูชาเธอ ต่างกับตอนพ่อเธอที่บ้าคลั่งจนคนแช่งด่าทั้งประเทศ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ ก.ย. 30, 2009 1:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พุธ ก.ย. 30, 2009 1:21 pm

ขอบคุณพี่ยศและพี่โฮที่ช่วยทบทวนให้ใหม่ แหะๆ เรียนแล้วก็ลืมไปว่า
จริงๆ แล้วเห็นรี(ชื่อน่ารัก - -) ไม่ได้อยากปฎิรูปศาสนาแต่อยากได้ทายาท หาเรื่องหย่าไปเรื่อยจนกว่าจะมีลูกชาย ถ้าจำไม่ผิดแกมีเมียทั้งหมด 6 คน แต่จำชื่อไม่ได้ จำนางแอนลีน(เปลี่ยนชื่อให้ละ)กับนางเจนได้ 2 คน  
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ย. 30, 2009 1:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ ต.ค. 04, 2009 6:19 pm

เกือบจะลืมไปแล้วนะเนี่ย ... ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันทบทวนความจำกันอีกครั้งนึง
sinner

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 3:12 pm

ดันจ้า ใกล้คริสมาสต์แย้ว...เย้ เย้ ::050:: ::050:: ::050::
APaladin

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 11:31 pm

หึๆตลกที่ความผิดผลาดบางอย่างเป้นความชอบธรรมของเรา king เฮ็นๆผมมะรู้จักอ่อนประวัติศาสด้านนี้ แต่ให้มองแบบเป็นกลางนะคับ เขาจะตั้งนิกายไรก็เป็นสิทธิโดยชอบธรรมของเขาละครับ เพราะจิงๆจงถวายนามแด่พระเจ้า เพราะเราเป็นพระเจ้าของเจ้า จบ
พระเจ้ามองมนุษย์นั่นเหมือนกัน ไม่ว่าจะเชื่อศาสนาใหน เทียมๆเท็จๆก็ว่ากันไป แต่จริงๆอะอยู่ที่เราเชื่อพระองค์แค่ใหน เดินตามประสงค์พระองค์แค่ใหน คนที่ทำตามประสงค์พระเจ้าย่อมรอด และได้รับพร คนไม่เชื่อและทำตามกฎอื่นซึ่งไมชอบธรรมย่อมพินาศ
  โดนแบนแน่ๆผมเข้าใจ แต่พระเจ้ากล่าวไว้ งานของเรามีไว้เพื่อมนุษย์จะรู้จักเรา ว่าเราเป็นพระเจ้าของเจ้า
จบมากมาย
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 2:03 pm

sinner เขียน: ดันจ้า ใกล้คริสมาสต์แย้ว...เย้ เย้ ::050:: ::050:: ::050::
มาร่วมออกแรงดันด้วยคนค่ะ
ฟังเพลงนี้จนร้องจะได้คล่องแล้วค่ะ ใครอยากฟังบ้าง เดี๋ยวจะร้องให้ฟัง แต่ต้องอดทนฟังให้จบเพลงนะ  ::054::
กรอกสมบูรณ์

พุธ พ.ย. 16, 2011 10:57 am

ใกล้จะคริสมาสแล้วอีกแล้วนะคะ ได้สัมผัสลมหนาวตอนเช้าๆ สดชื่นจังเลยค่ะ... :s012:
แต่ตอนสายๆ ก็เหงื่อไหลไคลย้อย ::024:: เหมือนเดิม
s.gabriel

พุธ พ.ย. 16, 2011 3:46 pm

ขุดกระทู้ลึกมากเลยนะครับพี่กรอกสมบูรณ์ :s013:
rosa-lee

พุธ พ.ย. 30, 2011 4:33 pm

โอ้มีเรื่องภาพสัญลักณ์คริสมาสในสมัยก่อน เพิ่งจะรู้เพราะเพิ่งเข้ามาอ่าน....ความรู้ใหม่ค่ะ... :s015:
ตอบกลับโพส