สวดมนต์ของ พุทธบาปปะอะคับ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Nativity

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 10:44 pm

: emo073 : ขอเหตุผลด้วยคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 11:02 pm

นโม ตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมา สมฺพุทฺธส
แปล : ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีประภาคเจ้าพระองค์นั้น ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

อรหํ สมฺมา สมฺพุทฺโธ ภควา พุทฺธํ ภควนฺตํ อภิวาเทมิ
แปล : พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นพระอรหันต์ ดับเพลิงกิเลส เพลิงทุกข์สิ้นเชิง ตรัสรู้ชอบได้ โดยพระองค์เอง ข้าพเจ้า ขออภิวาท พระผู้มีพระภาคเจ้า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

เท่านี้ละกันนะครับ

จะเห็นว่า บทสวดนี้เป็นบทสวดบูชาพระรัตนตรัย นั่นก็คือบูชาสิ่งอื่นที่ไม่ใช่พระ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่เจตนาครับ แต่การกระทำเช่นนี้หมายความว่าจิตใจเราหันไปหาสิ่งอื่นที่ไม่ใช่พระครับ
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 11:16 pm

บาปนะคงไม่บาป แต่สวดไปทำไมล่ะ ถ้าน้องถือศาสนาพุทธ ก็สวดไป เพราะนั่นคือตามความเชื่อ

แต่ถ้าน้องเป็นคริสต์ แล้ว การสวดมนต์ แบบจริงๆ ก็ขัดต่อความเชื่อ พระบัญญัติ 10 ประการ แต่ถ้าสวดไม่จริง ก็ไม่ควรสวดเพราะเราต้องไม่ทำเล่นหรือลบหลู่ความเชื่ออื่นเขา
Dis volentibus

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 11:20 pm

ถ้าเป็นชาวพุทธสวด ก็ไม่บาปหรอกค่ะ เพราะเราเชื่อว่ามีความรอดนอกพระศาสนจักร ใครทำดี เเต่ไม่ได้รู้จักพระเจ้า ก็ได้รับความรอดเหมือนกัน

เเต่ ถ้าเป็นคริสตชน (ชาวคริสต์ ผู้นับถือพระคริสต์ นับถือพระเจ้าองค์เดียว)

บาปค่ะ...
บาปเพราะ ผิดพระบัญญัติข้อ1 (นมัสการพระเจ้าอื่น*) อย่างชัดเจน
: emo031 :

ป.ล. เเล้วเราจะไปสวดของเขา...เพื่อ????????????????การใดหรือเจ้าคะ? : emo073 :

* ถึงเเม้ว่าพระพุทธเจ้า มิใช่ "พระเจ้า"ก็ตาม
Zaliaus

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 11:57 pm

สวดทำไมอ่ะ...
Edwardius

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 11:59 pm

บาปหนักครับ

โดยเฉพาะบท ไตร-สรณ-คมน์

ซึ่งเป็นบทปวารณาขอเป็นศาสนิก ขอ-----เป็นที่พึ่งหนึ่งเดียว
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 12:05 am

ตอนเรียนคำสอนนะ

ถือว่าเป็นซูแปร์ติซังนะ แต่ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ถ้าโดนบังคับหรือเพื่อไม่ให้สะดุดก็ไม่เป็นไร ขอแค่ตั้งพระเจ้าในใจเราสูงสุด พระเยซูคริสต์คือทางรอดก็พอ
Alphonse

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 12:16 am

Edwardius เขียน: บาปหนักครับ

โดยเฉพาะบท ไตร-สรณ-คมน์

ซึ่งเป็นบทปวารณาขอเป็นศาสนิก ขอ-----เป็นที่พึ่งหนึ่งเดียว
ถูกครับ...

sasuke เขียน: นโม ตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมา สมฺพุทฺธส
แปล : ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีประภาคเจ้าพระองค์นั้น ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

อรหํ สมฺมา สมฺพุทฺโธ ภควา พุทฺธํ ภควนฺตํ อภิวาเทมิ
แปล : พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นพระอรหันต์ ดับเพลิงกิเลส เพลิงทุกข์สิ้นเชิง ตรัสรู้ชอบได้ โดยพระองค์เอง ข้าพเจ้า ขออภิวาท พระผู้มีพระภาคเจ้า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
บทนี้บอกชัดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 4:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 12:51 am

ก็ขึ้นอยู่กับว่าสวดทำไมค่ะ

ถ้าสวดเพราะโรงเรียนบังคับสวด  เราก็สวด ๆ เป็นนกแก้ว  ไม่ได้คิด/เชื่อตามความหมาย
ก้ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ

แต่ถ้าทำใจสวดไม่ได้ก็อีกเรื่อง  อันนี้ก็ต้องคุยกะครูให้เคลียร์  ::017::
TheOffspring
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 7:52 am

...จำได้ว่าตอนประถมครูบังคับให้สวดในวิชาพระพุทธศาสนา
แล้วออกมาสอบท่อง ขนาดโรงเรียนผมเป็นคริสเตียนนะ  ::010::
แต่ตอนนั้นยังไม่ได้เป็นคริสเตียน เลยไม่ติดขัดอะไร
ถ้าเป็นตอนนี้ก็คงจุกอยู่อะครับ  ::009::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 12:20 pm

ขอถามเจ้าของกระทู้กลับ ท่านเคยสวดสายประคำ หรืออธิษฐานภาวนา บ้างหรือเปล่าครับ แค่นี้ครับ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Phulasso

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 1:39 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ก็ขึ้นอยู่กับว่าสวดทำไมค่ะ

ถ้าสวดเพราะโรงเรียนบังคับสวด   เราก็สวด ๆ เป็นนกแก้ว  ไม่ได้คิด/เชื่อตามความหมาย

แต่ถ้าทำใจสวดไม่ได้ก็อีกเรื่อง  อันนี้ก็ต้องคุยกะครูให้เคลียร์  ::017::

การสวดมนต์ในพระพุทธศาสนา คือการบูชา สาธยาย สรรเสริญ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
และคำสอนของพระพุทธเจ้า
ซึ่งในบัญญัติ 10 ประการข้อแรกห้ามไว้ชัดเจน

เราต้องกล้าแสดงตนเป็นลูกของพระ
เช่นชาวมุสลิม ที่กล้าประกาศว่าเขาเป็นมุสลิม
และนับถือพระเจ้าองค์เดียว ไม่นมัสการพระอื่น
แล้วถามตัวเองว่า เราอายหรือที่เป็นคริสตชน
เราอายไหมที่จะบอกใครๆว่าเรานับถือพระคริสต์องค์เดียว
เรา ควร และ ต้อง กล้าที่จะยืนยันความเชื่อของเรา
แล้วเราจะไม่มีคำถามนี้
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 2:10 pm

Phulasso เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: ก็ขึ้นอยู่กับว่าสวดทำไมค่ะ

ถ้าสวดเพราะโรงเรียนบังคับสวด   เราก็สวด ๆ เป็นนกแก้ว  ไม่ได้คิด/เชื่อตามความหมาย

การสวดมนต์ในพระพุทธศาสนา คือการบูชา สาธยาย สรรเสริญ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
และคำสอนของพระพุทธเจ้า
ซึ่งในบัญญัติ 10 ประการข้อแรกห้ามไว้ชัดเจน

เราต้องกล้าแสดงตนเป็นลูกของพระ
เช่นชาวมุสลิม ที่กล้าประกาศว่าเขาเป็นมุสลิม
และนับถือพระเจ้าองค์เดียว ไม่นมัสการพระอื่น
แล้วถามตัวเองว่า เราอายหรือที่เป็นคริสตชน
เราอายไหมที่จะบอกใครๆว่าเรานับถือพระคริสต์องค์เดียว
เรา ควร และ ต้อง กล้าที่จะยืนยันความเชื่อของเรา
แล้วเราจะไม่มีคำถามนี้

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ตอนแรกกะจะตอบแนวนี้เหมือนกัน แต่เพื่อรักษาน้ำใจเจ้าของกระทู้ เลยไม่ตอบแบบนี้ จริงๆแล้ว(ขอโทษเจ้าของกระทู้ล่วงหน้าเลย) ปกติคริสตชน(ไม่ว่าคริสตัง โดยเฉพาะอย่างยิ่งคริสเตียน) หากเราผูกพันอยู่กับพระ มีความเชื่อและศรัทธาในพระ ร่วมกิจกรรมทางศาสนาตลอด ไม่ว่าไปวัดวันอาทิตย์เพื่อร่วมมิซซา หรือร่วมนมัสการในโบสถ์โปแตสแตนด์ของชาวคริสเตียน เราก็จะมีทางของเราเอง ในการสวดภาวนา อ่านพระคัมภีร์ นะครับ ชาวพุทธเขาสวดเพราะเขาศรัทธาในศาสนาของเขา และเป็นการแสดงออกของผู้เชื่อในศาสนาของเขาที่เป็นกระทำออกมา ยกตัวอย่าง ตัวผมเอง กล้าพูดตรงนี้เลยว่า เป็นคริสตชนคาทอลิกที่ห่วยที่สุดในบอรด์นี้ก็ได้(หากเทียบกับคริสตังทุกคนในบอรด์) รู้ตัวเลย บางทีก็ไม่สำรวม และดำเนินชีวิตเป็นที่ถวายเกียรต์แด่พระเท่าที่ควร ไม่ว่าจะความคิด กาย วาจา และหัวใจ แถมไปวัด ยิ่งเจอวัดฝรั่ง เจอคาทอลิกฝรั่งงี่เง่า(เหยียดผิว) แทบอยากจะกระทืบมันคาวัดเลยด้วยซ้ำ สรุปเลย เป็นคริสตชนคาทอลิกที่ความเชื่อและการดำเนินชีวิตห่วยแตกที่สุดสำหรับคริสตังในบอรด์นี้ แต่ผมก็ยังชอบสวดสายประคำ และรักการภาวนา ยังคิดถึงพระเสมอ แม้ว่าชีวิตในต่างแดนจะยากลำบาก แถมคาทอลิกฝรั่งก็งี่เง่าสุดๆ แต่ก็ยังเชื่อในพระ สิ่งต่างๆไม่ทำให้หันเหและศรัทธาในสิ่งอื่น และคิดถึงพระเสมอในทุกเวลา แม้ว่าตนเองจะเป็นคริสตชนคาทอลิกที่ความเชื่อห่วยแตกก็ตาม

ทำให้ข้าพเจ้าสงสัยในคำถามเจ้าของกระทู้ว่าคริสตชนสวดมนต์ของศาสนาอื่นได้ไหม ขนาดข้าพเจ้าเป็นคริสตชนที่ห่วยแตกที่สุดในโลกเรื่องความเชื่อ ความศรัทธา ยังไม่เคยมีความคิดเช่นนี้เกิดขึ้นในสมองและในจิตใจเลย รักพระ และสวดถึงพระเสมอ แม้ว่าตนเองจะเจอเรื่องใดก็ตาม ชาวพุทธเขาสวดเพื่อรำลึกถึงพระพุทธองค์ และพระรัตนไตย รวมทั้งเป็นการแสดงออกทางภายนอกของชาวพุทธที่มีความศรัทธาในพระพุทธองค์ ซี่งเป็นเรื่องที่ดีและน่าส่งเสริมสำหรบัชาวพุทธ แต่หากเป็นคนที่ปากคุณบอกว่าเชื่อในพระเยชูเจ้า และความรอดพ้นจากพระองค์แต่เพียงผู้เดียว แล้วทำไมคุณถึงอยากจะสวดมนต์ของศาสนาอื่นอยู่ล่ะ

จริงๆข้าพเจ้าไม่อยากตอบกระทู้นี้เลยด้วยซ้ำ เพราะไม่อยากตัดสินผู้อื่น และข้าพเจ้าเองก็เป็นคริสตชนที่ความเชื่อ ความศรัทธา และการดำเนินชีวิตห่วยแตกที่สุดในบอรด์นี้ และไม่อยากทำร้ายน้ำใจของเจ้าของกระทู้ หากตอบแบบตรงไปตรงมา ขอโทษจริงๆ

Marie Antoinette

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 4:22 pm

เห็นด้วยกะทุกความเห็นค่ะ

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 7:13 pm

ถ้าเป็นหนึ่งในวิชาเรียนของโรงเรียนก็ไม่เป็นไรนะคะ

เช่น ถ้าอาจารย์ให้สอบเขียนบทสวดมนต์
ซึ่งทั้งห้องต้องสอบ เเต่มีเราคนเดียวเอะอะไม่ยอมสอบ โดยอ้างเหตุผลว่า
"ข้าพเจ้าเป็นคริสต์"
มันก็ฟังดูไม่ขึ้นเเละทำให้เป้นที่สะดุดต่ออาจารย์ เเละเพื่อนๆเจ้าค่ะ
Phulasso

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:14 pm

+Ecclesia+ เขียน: ถ้าเป็นหนึ่งในวิชาเรียนของโรงเรียนก็ไม่เป็นไรนะคะ
เช่น ถ้าอาจารย์ให้สอบเขียนบทสวดมนต์
ซึ่งทั้งห้องต้องสอบ เเต่มีเราคนเดียวเอะอะไม่ยอมสอบ โดยอ้างเหตุผลว่า
มันก็ฟังดูไม่ขึ้นเเละทำให้เป้นที่สะดุดต่ออาจารย์ เเละเพื่อนๆเจ้าค่ะ
น้องโบสถ์จ๋า
การท่องจำ การเขียนกับการสวดต่างกันมากนะ
และถ้าการปฏิเสธการยกมือไหว้สวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย
เป็นที่สะดุดแก่เพื่อน และสังคม
พี่ขอยืนยันอีกครั้งว่า
เราต้องทำจ้า เพื่อบอกแก่คนต่างศาสนาว่า
เรานับถือพระเจ้าที่เที่ยงแท้

ora pro nobis peccatoribus
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:15 pm

Windstruck เขียน: : emo073 : ขอเหตุผลด้วยคับ
นี่พี่วินลี่ เดอะก๋อง เมื่อไหร่จะโผล่มาดูกระทู้ ย่ะ ชอบไข่แล้วทิ้งนี่ :cool:
มะลาอิกะหฺ
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:17 pm

เป็นการขักต่อบัญญัติ 10 ประการของ พระเจ้าที่มีต่อ มูซา อะป่าวครับ
แต่ถ้าไม่เต็มใจก็ไม่เป็นไร สารภาพบาปแล้ว พระเจ้าคงเข้าใจ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:21 pm

แล้วเราจะไม่มีคำถามนี้ [/size] [/color]
อันนี้นั่งยันยืนยันกับ ลูกแขก อิสลามจริงๆ พวกนี้สามารถยืนมือแข็งปากแข็งได้ เรียนหนังสือด้วยกัน เขาไม่ร่วมต่างศาสนาอื่น ไม่เห็นครูกล้าว่าอะไรเขาเลย สงสัยคุณครูกลัว ปะ (พ่อ ) เขามาตบปากมั้ง ทีลูกของคริสต์ยืนกล้าๆกลัวๆครูเลยด่า 555 เราเราทำตามเขา (พุทธ ) แล้วบอกว่าค่อยมาขอโทษพระเจ้า อะไรกันนี่งง : emo038 :

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:23 pm

+Ecclesia+ เขียน: ถ้าเป็นหนึ่งในวิชาเรียนของโรงเรียนก็ไม่เป็นไรนะคะ
น้องโบสถ์จ๋า
การท่องจำ การเขียนกับการสวดต่างกันมากนะ
และถ้าการปฏิเสธการยกมือไหว้สวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย
เป็นที่สะดุดแก่เพื่อน และสังคม
พี่ขอยืนยันอีกครั้งว่า
เราต้องทำจ้า เพื่อบอกแก่คนต่างศาสนาว่า
เรานับถือพระเจ้าที่เที่ยงแท้

ora pro nobis peccatoribus

อ่ะจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆ ยกตัวอย่างในกรณีที่เค้าให้ทำเช่นนั้นเฉยๆเจ้าค่ะ : xemo017 :
Phulasso

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:27 pm

+Ecclesia+ เขียน:
อ่ะจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆ ยกตัวอย่างในกรณีที่เค้าให้ทำเช่นนั้นเฉยๆเจ้าค่ะ : xemo017 :
  จ้า
Nat

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 8:44 am

sakda88

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 8:59 am

Windstruck เขียน: : emo073 : ขอเหตุผลด้วยคับ
บทไหนครับ ?
มงคลสูตรไม่น่าบาปนะ
sasuke
~@

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 12:03 pm

sakda88 เขียน: บทไหนครับ ?
มงคลสูตรไม่น่าบาปนะ
มํคลา สูตรา ถ้าสังเกตให้ดี พระจะสวดหลังจากสวดไตรสรณคมฺทุกครั้งนะครับ :emotion_057:

มงคล32เป็นสิ่งที่ดีทั้งหมด ถ้านำมาปฏิบัติก็จะเกิดผลดีต่อชีวิต ไม่เกี่ยวกับว่าต้องท่องต้องสวด ถึงจะเกิดผลดีต่อชีวิต
เรามีพระเป็นเจ้าอยู่แล้ว ชีวิตเราจะเป็นยังไงก็ขึ้นอยู่กับพระ ถ้าพระต้องการที่จะให้กางเขนกับเรา สวดจนน้ำลายแห้งก็ไม่มีประโยชน์ : emo102 :

อีกอย่าง การสวดบทพุทธ แสดงถึงความไม่เชื่อใจพระ ถ้าเราเชื่อใจพระจริงๆ เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำอะไรอย่างอื่นแล้ว
มีพระดูแลอยู่ทุกวันนี้ ก็เพียงพอแล้ว ไม่ต้องสวด ไม่ต้องท่อง แค่ทำตามน้ำพระทัยพระ ตามที่พระบอกเรา เท่าที่ก็เป็นมงคลชีวิตอย่างมากแล้วครับ : xemo026 :
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 12:45 pm

sasuke เขียน: อีกอย่าง การสวดบทพุทธ แสดงถึงความไม่เชื่อใจพระ ถ้าเราเชื่อใจพระจริงๆ เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำอะไรอย่างอื่นแล้ว
มีพระดูแลอยู่ทุกวันนี้ ก็เพียงพอแล้ว ไม่ต้องสวด ไม่ต้องท่อง แค่ทำตามน้ำพระทัยพระ ตามที่พระบอกเรา เท่าที่ก็เป็นมงคลชีวิตอย่างมากแล้วครับ : xemo026 :

เห็นด้วยล้านเปอร์เซนต์ครับ แม้ว่าข้าพเจ้าจะเป็นเพียงคริสตังความเชื่อห่วยแตก แต่ข้าพเจ้าไม่ลืมพระแน่นอน แม้ว่าชีวีตหลายอย่างของข้าพเจ้าจะดูแตกต่างจากคริสตังหลายคน เพราะด้วยชาติกำเนิด สิ่งแวดล้อม และการหล่อหลอม รูปแบบการดำเนินชีวิตที่ไม่เหมือนกัน ตามแต่ที่พระให้การทดลองแต่ละคนไม่เหมือนกัน และการผจญต่างๆ แต่ข้าพเจ้าขอบอกว่าข้าพเจ้าคือคริสตังไทย

Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 1:48 pm

Jeab Agape เขียน:
แล้วเราจะไม่มีคำถามนี้ [/size] [/color]
อันนี้นั่งยันยืนยันกับ ลูกแขก อิสลามจริงๆ พวกนี้สามารถยืนมือแข็งปากแข็งได้ เรียนหนังสือด้วยกัน เขาไม่ร่วมต่างศาสนาอื่น ไม่เห็นครูกล้าว่าอะไรเขาเลย สงสัยคุณครูกลัว ปะ (พ่อ ) เขามาตบปากมั้ง ทีลูกของคริสต์ยืนกล้าๆกลัวๆครูเลยด่า 555 เราเราทำตามเขา (พุทธ ) แล้วบอกว่าค่อยมาขอโทษพระเจ้า อะไรกันนี่งง : emo038 :

นั้นนะสิครับคุณเจี้ยบ ทีกับเด็กมุสลิมไม่เห็นกล้าว่า แต่ทีเด็กคริสต์ ครูกลับกล้าด่าได้(คิดว่าคงแค่ครูบางคน) ผมว่าเราน่าจะอยู่แบบถ้อยทีถ้อยอาศัยได้นะครับ ไม่งั้นหากอยู่กันไม่ได้ จำเป็นที่เราต้องดำเนินชีวิตแบบไทยมุสสิม(ที่เน้นกลุ่มตนเองสูงมาก จนไม่สามารถอยู่ร่วมกับกลุ่มอื่นในสังคมได้ในบ้านเรา) ซึ่งผมคิดว่าคริสตชนเรามาถูกทางแล้ว ที่อยู่ร่วมแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกับคนไทยพุทธ คิดว่าเหตุการณ์ที่บางคนไม่กล้าด่ามุสสิม แต่กล้าด่าเด็กคริสต์ คนเป็นแค่ส่วนน้อย หากเป็นแบบนั้นส่วนใหญ่ เพราะสมัยผมเรียน รด ปีหนึ่ง ถึงปีห้า เวลาเป่าแตรรวมพลก่อนนอน ตอนที่สวดมนต์ก่อนนอน หลังจากร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี ไม่เห็นครูฝึกเขาจะบังคับนักศึกษาวิชาทหารที่ไม่ใช่ไทยพุทธ ต้องสวดตามเลย แค่ออกคำสั่งว่าใครนับถือศาสนาอื่น ให้ยืนสงบนิ่ง และอีกอย่าง วันทหารผ่านศึก ก็เห็นมีแม่บ้านทหารบก มาร่วมพิธีมิซซาที่วัดฟาติมาด้วย เพื่อรำลึกถึงทหารไทยคริสต์ที่ตายในสงคราม(เห็นบอกว่าไปทำพิธีทั้งมัสยิด และวัดพุทธ) ขนาดทหารเขาอยู่ในกฎระเบียบ ยังเปิดกว้างเรื่องความเชื่อเลย แต่เน้นเรื่องหัวใจนักรบเป็นหลัก แต่......นี้อะไร โรงเรียนมัธยม กลับด่าเด็กที่นับถือศาสนาอื่น(ทีเด็กมุสสิมกลับไม่กล้า เด็กคริสต์กลับกล้าด่า สงสัยต้องคุยกันหน่อยแล้วมั้ง เอาจริง)

Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 5:41 pm

เห็นด้วยกับพี่ LL ทุกประการครับ ::001::
ลี วูจิน
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 6:58 pm

ผมเป็นผู้นำร้องเพลงชาติยืนบนเวทีหน้าเสาธง
เวลาเขาสวดมนต์ผมก็สงบนิ่ง
ไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรเลย ::012::

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 7:13 pm

ลี วูจิน เขียน: ผมเป็นผู้นำร้องเพลงชาติยืนบนเวทีหน้าเสาธง
ไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรเลย ::012::
พูดถึงเรื่องนี้
ถ้าหากข้าพเจ้าต้องไปเชิญธงชาติ เเล้วก็บังเอิญว่า
คนที่เชิญธงคู่กับข้าพเจ้าเป็นพุทธ ต้องนำสวดมนต์
เเต่ว่าเขาไม่สามารถจำบทสวดได้บางท่อน
ถ้าเรายืนอยู่ตรงนั้น เเล้วช่วยกระซิบ จะผิดหรือเปล่า???
ลี วูจิน
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 7:18 pm

ลี วูจิน เขียน: ผมเป็นผู้นำร้องเพลงชาติยืนบนเวทีหน้าเสาธง
พูดถึงเรื่องนี้
ถ้าหากข้าพเจ้าต้องไปเชิญธงชาติ เเล้วก็บังเอิญว่า
คนที่เชิญธงคู่กับข้าพเจ้าเป็นพุทธ ต้องนำสวดมนต์
เเต่ว่าเขาไม่สามารถจำบทสวดได้บางท่อน
ถ้าเรายืนอยู่ตรงนั้น เเล้วช่วยกระซิบ จะผิดหรือเปล่า???
รร.ผม เขาให้เอาใบไปดูเวลาสวดได้อ่ะครับ อิอิ
ไม่น่าผิดนะแค่กระซิบอ่ะ แค่คิดว่านะ
ตอบกลับโพส