..“ทำไมพวกคาทอลิกจึงสวดขอนางมารีย์?”

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 6:40 pm

vpjkmesivp เขียน: ครับ คุณ โฮลี่

แต่ ที่ผมโพส ต่อเพราะที่ท่านอ้างมานั้น มันไม่มีในพระคัมภีร์นิครับ

ยอมรับว่า พระคัมภีร์เขียนไว้ น้อยมาก และไม่ได้เขียนในหลายๆเรื่อง

ก่อนอื่น ต้องขอ อภัย ที่เรียกว่านางมาเรียนะครับ ผมอ่านพระคัมภีร์ ยังไม่เห็น คำว่า พระแม่มารีย์เลย

เช่น
- นางมาเรียรับบัพติสมา หรือยัง แต่ผม ไม่แหนงใจเท่าไร เพราะ ท่าน สนิทอยู่กับพระเยซู
- นางมาเรียตายอย่างไร ไม่มีพระคัมเล่มไหนบอกไว้

แต่ที่ท่านอ้างว่า
Edwardius เขียน:
vpjkmesivp เขียน:
-ตกลงว่าไม่ได้อ่านข้อความผมและคนอื่นๆ หรือว่าจงใจเพิกเฉยล่ะครับ-

ไม่ใช่ตามความเชื่อของคาทอลิกครับ
สำหรับคาทอลิกแล้ว แม่พระได้รับเกียรติยกขึ้นสวรรค์ทั้งกายและวิญญาณ
เรื่องนี้มาจากหนังสือที่ "ทุกวันนี้" ถูกรวบเข้่าในหมวด Apocrypha
สำหรับ อธิกธรรม ในศัพท์คาทอลิก หลายถึง หนังสือที่ไม่ใช่พระคัมภีร์ แต่มีคุณค่าต่อการศึกษา
ไม่ใช่หมวดหนังสือนอกรีต หรือหมวดหนังสือขัดความเชื่อเหมือนกรณีที่คริสเตียนให้คำอธิบายไว้
ทั้งนี้่ การอ้างว่าอธิกธรรมไม่ใช่พระคัมภีร์และเอามาอธิบายไม่ได้นั้น เห็นจะไม่ได้ เพราะ น.เปาโลก็เคยใช้เรื่องราวจาก เอโนค มาอธิบายเช่นกัน
ส่วนเรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับแม่พระนั้น ให้กลับไป "ค้น" กระทู้อื่นๆ ที่เคยมีมาแล้วครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าคุณไม่เชื่อคาทอลิกยุคกลางที่เรียกแม่พระว่า Dei Genetrix หรือ Mater Dei ลองกลับไปดูไปดูสภาแต่โบราณว่า Theotokos คืออะไรนะครับ
ถ้าคริสตชนทุกรุ่นนับเป็นเวลา 1900 กว่าปีมาแล้วผิดหมด ก็คงไม่มีคริสตชนยุคไหนสมควรจะอ้างตัวเองว่าถูกได้เลยซักคนเดียว
เป้นความเชื่อของคาทอลิก (ซึ่งผมก็ยอมรับว่าเป็นความเชื่อ) แต่ความเชื่อกับความจริงคนละเรื่องกัน

ถ้าคุณอ้างตามหนังสือ ของคณะนิกาย ของท่าน ผมก็ไม่ว่าอะไร เพราะในคริสตจักรของผมไม่มี
หนังสือที่เพิ่มข้อความไว้นอกจากพระคัมภีร์

ถ้าเป็นความ เชื่อ ตามหนังสือของท่าน ผมก็เถียงความเชื่อไม่ได้ครับ

แต่ จากคำที่ ว่า ถ้าคริสตชนทุกรุ่นนับเป็นเวลา 1900 กว่าปีมาแล้วผิดหมด ก็คงไม่มีคริสตชนยุคไหนสมควรจะอ้างตัวเองว่าถูกได้เลยซักคนเดียว

คาทอลิกตั้งขึ้น เมื่อ ประมาณ ค.ศ. 400 ปี  และ คริสตจักร ที่พระเยซูได้ทรงตั้งไว้ ก่อนจะเกิดคาทอลิก
ก็ยังคงอยู่ ถึงปัจจุบัน นี้ ครับ
ฉะนั้น คุณ น่าจะบอกว่านับเป็น 1600 กว่าปีมาแล้ว มากกว่า ครับ
โอ๊ะ ทางคริสตจักรคุณสอนประวัติศาสตร์โกหกด้วยแฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ส.ค. 11, 2009 2:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 10:41 pm

vpjkmesivp เขียน: ครับ คุณ โฮลี่

แต่ ที่ผมโพส ต่อเพราะที่ท่านอ้างมานั้น มันไม่มีในพระคัมภีร์นิครับ

ยอมรับว่า พระคัมภีร์เขียนไว้ น้อยมาก และไม่ได้เขียนในหลายๆเรื่อง

ก่อนอื่น ต้องขอ อภัย ที่เรียกว่านางมาเรียนะครับ ผมอ่านพระคัมภีร์ ยังไม่เห็น คำว่า พระแม่มารีย์เลย

เช่น
- นางมาเรียรับบัพติสมา หรือยัง แต่ผม ไม่แหนงใจเท่าไร เพราะ ท่าน สนิทอยู่กับพระเยซู
- นางมาเรียตายอย่างไร ไม่มีพระคัมเล่มไหนบอกไว้

เป้นความเชื่อของคาทอลิก (ซึ่งผมก็ยอมรับว่าเป็นความเชื่อ) แต่ความเชื่อกับความจริงคนละเรื่องกัน

ถ้าคุณอ้างตามหนังสือ ของคณะนิกาย ของท่าน ผมก็ไม่ว่าอะไร เพราะในคริสตจักรของผมไม่มี
หนังสือที่เพิ่มข้อความไว้นอกจากพระคัมภีร์

ถ้าเป็นความ เชื่อ ตามหนังสือของท่าน ผมก็เถียงความเชื่อไม่ได้ครับ

แต่ จากคำที่ ว่า ถ้าคริสตชนทุกรุ่นนับเป็นเวลา 1900 กว่าปีมาแล้วผิดหมด ก็คงไม่มีคริสตชนยุคไหนสมควรจะอ้างตัวเองว่าถูกได้เลยซักคนเดียว

คาทอลิกตั้งขึ้น เมื่อ ประมาณ ค.ศ. 400 ปี  และ คริสตจักร ที่พระเยซูได้ทรงตั้งไว้ ก่อนจะเกิดคาทอลิก
ก็ยังคงอยู่ ถึงปัจจุบัน นี้ ครับ
ฉะนั้น คุณ น่าจะบอกว่านับเป็น 1600 กว่าปีมาแล้ว มากกว่า ครับ
การนับเวลาของ Catholic นับการแต่งตั้งไว้จากที่พระเยซูมอบกุญแจสวรรค์ให้กับนักบุญเปโตรครับ

แล้วนักบุญเปโตเริ่มงานในฐานะนายชุมพาบาลเมื่อไหร่

เมื่อครั้งที่พระคริสตเจ้าทรงเสด็จสู่สวรรค์ประทับเบื้องขวาพระบิดา

...เรื่องนี้อีกเช่นกันครับที่พระคัมภีร์ไม่ได้บอกไว้ ในอธิกธรรม หรือบันทึกประวัติศาสตร์ต่างๆ มีอยู่...

ดังนั้นการที่จะบอกว่า คาทอลิกมีอายุกว่า 1900 ปีนั้นถูกแล้วครับ

ที่คุณบอกว่า คริสตจักรของพระเจ้าอื่นๆ สืบมาจนถึงทุกวันนี้นั้น ผมอยากถามว่าหมายถึงใคร?

ถ้าหมายถึง Antiochians Maronites หรืออื่นๆ ที่นับอยู่ในพระศาสนจักรเริ่มต้นทั้ง 7 แล้ว

ต้องบอกว่า ทั้งหมด Fully Communion หรือ ร่วมในพระกายของพระคริสต์ และเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับกรุงโรมเสมอมาครับ

ส่วนการนับที่มาว่า คาทอลิกเรียกตัวเองว่า คาทอลิกตั้งแต่เมื่อไหร่?

จดหมายของนักบุญอิกนาสิอุสแห่งอันติโอคถึงชาวสมีร์นาในปี 107 เรียกตัวเองว่า Catholic Church

ดังนั้น คุณไปอ้างอะไรมาไม่รู้แหละ ถึงบอกว่า คาทอลิกอายุ 1600 กว่าปี

-------------------

พระศาสนจักรเดียวที่พระคริสตเจ้าทรงตั้งไว้อย่างเป็นทางการ เกิดขึ้นโดยมีนักบุญเปโตรเป็นรากฐานครับ

พระศาสนจักรออร์ทอดอกซ์เองก็เป็นเช่นนั้น โดยมีนักบุญอีกหลายท่านได้เดินทางไปทางตะวันออกเพื่อวางรากฐาน

จนกระทั่งปี 1054 ที่เกิด The Great Schism ขึ้น แต่ปัจจุบันก็กำลังมีความพยายามกลับสู่สภาพ Fully Communion อยู่

-------------------

เรื่องความเชื่อ v. ความจริง ไม่มีทางที่จะพิสูจน์ และชั่งตวงวัดด้วยวิถีทางของมนุษย์ได้ครับ

ที่พูดว่า ความเชื่อ กับ ความจริงเป็นคนละเรื่องกันนั้น ถูกแล้ว

แต่ไม่ได้หมายความว่า สิ่งที่ความเชื่อของเราสอนนั้น จะไม่ใช่ความจริง

ถ้าจะบอกว่า หนังสืออื่นนอกจากพระคัมภีร์ ไม่มีอะไรเชื่อถือได้ ถามก็คงต้องถามว่า

ใครเป็นคนรับรองหนังสือทุกเล่มที่อยู่ในพระคัมภีร์ล่ะครับ?

พระจิตเจ้าใช่ไหมครับ? ผ่านใครครับ?

พระเจ้าไม่ได้สลักบนพระคัมภีร์เล่มแรกว่า ใช้หนังสือนี้เป็นบรรทัดฐานจนกว่าจะสิ้นพิภพ เหมือนกับที่ทรงประทานหินจารึกให้กับโมเสส

พระจิตเจ้าทรงรับรองหนังสือด้วยปิตาจารย์ของพระศาสนจักรหลายร้อยปีหลังจากพระคริสต์เสด็จสู่สวรรค์

แล้วก่อนหน้านั้น สอนยังไง?

พระศาสนจักรเป็นผู้ถ่ายทอดผ่านอัครสาวก และคณะผู้แพร่ธรรมที่แต่งตั้งโดยอัครสาวก ซึ่งต่อมาผู้สืบทอดอำนาจเหล่านั้นถูกเรียกว่า Patriarch อันมีรากศัพท์ของคำว่า ปิตาจารย์ อยู่

แล้วเวลามีคนสอนผิด ใครจะแก้ไข ลงโทษ หรือเปลี่ยนแปลงอย่างไร?

สภา่สังคายนาทั้งหลายเป็นเครื่องมือของพระจิตเจ้าในการชำระสะสางความเชื่อของพระศาสนจักร

สภามีแต่คาทอลิกหละัสิ?

ถ้าคาทอลิกหมายถึง พระศาสนจักรทั้ง 5 คือ โรม อันติโอค อเลกซานเดรีย คอนสแตนติโนเปิล และเยรูซาเลม แล้ว ก็คงต้องบอกว่า ใช่ครับ คาทอลิกเป็นผู้สังคายนา

แล้วอะไรสำคัญๆ จากการสังคายนาบ้างล่ะ?

หลักข้อเชื่อหลายๆ เวอร์ชั่น หลักเทววิทยาโบราณ รวมไปถึง พระคัมภีร์ด้วยครับ

แล้วพระคัมภีร์ที่สภาสังคายนาไว้แล้วถูกต้องนั้น เป็นฉบับไหน?

พระคัมภีร์ที่มาจากการสังคายนาครั้งนั้น เป็นฉบับที่คาทอลิกใช้อยู่ปัจจุบัน มีส่วนของ Deuterocanonical อยู่ครับ

แล้วทำไมบางเล่มไม่ได้รับเลือกให้เข้าหมวดพระคัมภีร์ แต่ถูกจัดเป็นหนังสือเสริม หรืออธิกธรรมล่ะ?

เพราะส่วนมากที่ถูกตัดออกไปไม่ใช่เพราะขัดความเชื่อ แต่เพราะหนังสือต่างๆ เหล่านั้น เล่าถึงเรื่องอื่นๆ เป็นสำคัญ ไม่ได้บอกเล่าถึงพระศาสนจักรโดยตรง

เช่น Protevangelion พูดถึงแม่พระและประสูติกาลของแม่พระ ซึ่งมีลักษณะเป็น pre-church era จึงให้จัดในหมวดควรศึกษาเพิ่มเติม เป็นต้น

แล้วของคนอื่นล่ะ ที่ถูกคัดออก ไม่มีแล้วเหรอ?

จดหมายนักบุญเปาโลนับ 10 ฉบับ และอัครสาวกคนอื่นๆ ก็ถูกคัดออกมากครับ เพราะเนื้อหาบางครั้งเป็นการโจมตี หรือตำหนิอย่างรุนแรงก็มี

แล้วทำไมคริสเตียนไม่ใช้ Deuterocannonical?

เพราะถือตามหลักการของ Martin Luther ที่คัดออกเพราะหลักฐานที่มาในภาษาฮีบรูไม่ปรากฏ

แล้วมีอะไรที่ Luther สอนเกี่ยวกับแม่พระบ้าง?

theses 95 ข้อ นั้นพูดถึงแม่พระอยู่ครับ

ข้อ 75 แปลได้ว่า การที่พระสันตะปาปาจะทรงยิ่งใหญ่ถึงขนาดให้อภัยทุกคนได้ แม้ว่าคนๆ นั้นจะทำบาปที่เกินให้่้อภัย และล่วงเกินมารดาพระเจ้า - - ที่คือความบ้าคลั่งที่สุด

To think the papal pardons so great that they could absolve a man even if he had committed an impossible sin and violated the Mother of God -- this is madness

http://www.iclnet.org/pub/resources/tex ... yfive.html

ข้อนี้คือ การต่อต้านการให้พระคุณการุณ สมัยนั้น แต่ Focus หลักของเราอยู่ที่ การให้ความเคารพต่อพระนางมารีย์ในฐานะ มารดาพระเจ้าครับ

จะเห็นชัดว่า มารดาพระเจ้า ซึ่งเป็นคำว่าใช้่เรียกพระนางมารีย์มีมาทุกยุคทุกสมัย จนกระทั่งเกิดการต่อต้านคาทอลิกขึ้น บทบาทของแม่พระจึงถึงลดทอนโดยผู้ต่อต้านพระศาสนจักรทั้งหลาย

จะอ้างพระคัมภีร์ต่อมั๊ยครับ ในเมื่อคุณก็ใช้พระคัมภีร์ที่คาทอลิกเขียนขึ้น และสภาของคาทอลิกให้การรับรอง รวมไปถึงบทบาทของคริสตชนทุกยุคที่ผ่านมา
แก้ไขล่าสุดโดย Edwardius เมื่อ จันทร์ ส.ค. 10, 2009 10:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
vpjkmesivp

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:11 pm

ผมคิดว่า จากเรื่องของนางมาเรีย ก็ เข้าไปสู่ จุดเริ่ม ต้น หรือรากฐาน ของคริสตจักร
ถ้าจะให้โพส ในประเด่นอย่าง นี้ ซึ่งเป็นข้อขัดแย้ง อย่างเห็นได้ชัดเจนของ โปร และ คาทอลิก

ผมก็ไม่รู้จะโพสไปทำไมเมื่อ ทุกท่านก็รู้อยู๋แล้ว และ ก็ มีหลายคน เคยโพสไว้แล้ว ครับ
รู้สึกมันจะขัดแย้งกันที่ ใช้พระคัมภีร์เล่มเดียว กับ ใช้ คัมภีร์หลายเล่มมากกว่าครับ

ก็ไม่น่าแปลกใจหรอกครับ ที่ทำไม คริสตชนถึงแตกแยกเป็นนิกายต่างๆ จิงหมัย

พระเจ้าอวยพรครับ
Edwardius

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:16 pm

เพราะทั้งหมดมันก็กลับไปสู่ที่มาว่า

เราให้ความสำคัญของพระนางมารีย์ในฐานะมารดาพระเจ้าได้อย่างไร เมื่อไหร่ ที่ไหน เพราะเหตุใด
vpjkmesivp

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:33 pm

ทั้งหมดกลับไปสู่ที่ว่า ใครเป็นผู้ตั้ง คริสตจักร
พระเยซู หรือ เปโตร ครับ
Edwardius

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:40 pm

ทั้งหมดกลับไปสู่้ที่มาว่า...เรื่องของแม่พระครับ อะไรที่เกี่ยวกับแม่พระ เอาไว้พูดกันที่นี่

เมื่อคนอื่นตอบอะไร ก็ไปอ่านด้วยครับ

ประเด็นพระศาสนจักร เอาไปกระทู้อื่นครับ
vpjkmesivp

พุธ ส.ค. 12, 2009 8:51 pm

ก็ในเมื่อ พูดไป มาก็กับ ไปที่ คัมภีร์ คนละเล่มกันนิครับ
รากฐานคนละรากฐานกันนิครับ จะคุยไปเพื่ออะไรครับ 
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 12, 2009 9:46 pm

vpjkmesivp เขียน: ก็ในเมื่อ พูดไป มาก็กับ ไปที่ คัมภีร์ คนละเล่มกันนิครับ
รากฐานคนละรากฐานกันนิครับ จะคุยไปเพื่ออะไรครับ 
พระเยซูเจ้าตรัสกับนางมารธาว่า
เราเป็นการกลับคืนชีพและเป็นชีวิต
ใครเชื่อในเรา แม้ตายไปแล้ว ก็จะมีชีวิต
และทุกคนที่มีชีวิต และเชื่อในเราจะไม่มีวันตายเลย

ยอห์น 11:25-26

ทันใดนั้น ม่านในพระวิหารก็ฉีกขาดเป็นสองส่วนตั้งแต่ด้านบนลงมาถึงด้านล่าง แผ่นดินสั่นสะเทือน ก้อนหินแตก
คูหาที่ฝังศพเปิดออก ร่างของผู้ศักดิ์สิทธิ์หลายร่างที่ล่วงหลับไปแล้วกลับคืนชีพ 
และออกมาจากหลุมศพหลังจากที่พระเยซูเจ้าทรงกลับคืนพระชนมชีพ
เข้าไปในนครศักดิ์สิทธิ์แล้วแสดงตนแก่ผู้คนจำนวนมาก

มธ 27:51-53

พระองค์มิใช่พระเจ้าของผู้ตาย แต่เป็นพระเจ้าของผู้เป็น(มก 12:27)

พระคัมภีร์ที่คุณใช้ ไม่มีข้อพระคำเหล่านี้เหรอครับ? : emo073 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ส.ค. 12, 2009 9:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 11:28 am

เอายาใส่แผลมั๊ยคะ แถ จนสีข้างถลอกหมดแย้ว : xemo016 :

ไม่เจ็บสีข้างบ้างหรือยังไงกันคะ

สงสัยจะแถไปอีกนานนะเนี่ย

เฮ้อ! แสบแทนจริง ๆ : emo018 :
ignatius
.
.

พุธ ส.ค. 19, 2009 9:12 am

sinner เขียน: เอายาใส่แผลมั๊ยคะ แถ จนสีข้างถลอกหมดแย้ว : xemo016 :

ไม่เจ็บสีข้างบ้างหรือยังไงกันคะ

สงสัยจะแถไปอีกนานนะเนี่ย

เฮ้อ! แสบแทนจริง ๆ : emo018 :
  ::032:: น้องหน่อยขา สงสัยต้องตามรถพยาบาลมารอรับดีกว่ามั้ยคะ

เตรียมหมอผ่าตัดมาให้ในรถเลยนะ เครื่องช่วยชีวิตทุกชนิดก็ต้องเตรียมให้พร้อม.. ::042::
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 19, 2009 10:25 am

น่าเศร้าใจนะครับ ที่น้องแท้ ๆ ไม่รักแม่ของตัวเอง แต่ลูกพี่ลูกน้องของเรากลับรักและเทิดทูนแม่ของเรามากว่าน้องในไส้เสียอีก

ผมเจอสารคดีชุดหนึ่ง เรื่อง The Virgin Mary and Islam ลองเข้าไปดูใน Youtube นะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=zeNXH464GHw
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ พุธ ส.ค. 19, 2009 10:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 5:56 am

Andreas เขียน: น่าเศร้าใจนะครับ ที่น้องแท้ ๆ ไม่รักแม่ของตัวเอง แต่ลูกพี่ลูกน้องของเรากลับรักและเทิดทูนแม่ของเรามากว่าน้องในไส้เสียอีก

ผมเจอสารคดีชุดหนึ่ง เรื่อง The Virgin Mary and Islam ลองเข้าไปดูใน Youtube นะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=zeNXH464GHw
มุสลิมในไทย เรียกแม่ของนบีอีชา(พระเยซู)ว่า ท่านหญิงมัรยัม

ชาวโปรแตสแตนท์ในไทยเอง มักเรียก มาร์ตินลูเธอร์ ว่า ท่าน มาร์ติน ลูเธอร์ ทั้งที่เป็นคนธรรมดาจริงๆ ไม่มียศมีอย่างอะไรทั้งสิ้นนอกจากการเคยเป็น บาทหลวงคาทอลิก (ซึ่งโดยปรกติ โปรแตสแตน์ในไทยก็ไม่ใช้คำว่า ท่าน นำหน้าชื่อบาทหลวงคนอื่นของคาทอลิกแต่อย่างใด)

แต่เรียก แม่ของพระเจ้าที่ตัวเองนมัสการว่า นาง เฉยๆ โดยไม่เลียนแบบ แม้แต่จากพระวิญญาณบริสุทธิ์เอง ที่เรียกพระมารดา ว่า แม่พระ(มารดาพระเจ้า) และ พระแม่มารีย์(blessed Mary) โดยคิดเอาเองว่าการเรียกแบบที่มีปรากฎในพระคัมภีร์นั้นเป็นความผิด เพียงเพราะ คิดเหมาเอาว่า มันเป็นวิธีเรียกของชาวคาทอลิก

มาร์ตินลูเธอร์ เคยมีทูตสวรรค์มาหาเขา แล้วบอกว่า เขาเป็นคนที่พระเจ้าโปรดปรานหรือเปล่า เคยมีจารึกชื่อไว้ในไบเบิ้ลว่าชนทุกสมัยจะกล่าวสรรเสริญเขาไหม เคยถูกบันทึกไหมว่าพระวิญญาณสถิตกับท่าน อย่างเต็มเปี่ยม

ตรงข้ามเขาเองทั้งให้เกียรติ และยังคงสรรเสริญ พระมารดาพระเจ้า และยังคงยืนยันว่าเชื่อฐานะอันนี้ของพระนางแม้จะหลังจากเขาแยกนิกายแล้ว

แล้วทำไม สตรีที่พระตรีเอกภาพโปรดปรานนี้ ถึงต้องสมควรได้รับเกียรติในคริสตจักรโปรแตสแตนท์ไทยน้อยกว่า มาร์ติน ลูเธอร์ ??
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 6:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 9:35 am

คำพยานของศาสนาจารย์โปรเตสแตนท์ท่านหนึ่งที่กลับใจมาเป็นคาทอลิก หลังจากที่อยู่กับคริสจักรโปรเตสแตนท์มากว่าสามสิบปี ทั้งคริสตจักรอิสระและคริสตจักรเพรสไบทีเรียน 
สำหรับผู้พอฟังภาษาอังกฤษได้ http://www.youtube.com/watch?v=96vM50TP ... re=related
เนื้อหาเน้นเรื่องความศรัทธาต่อพระนางพรหมจารีย์มารีย์ พระมารดาขององค์พระผู้เป็นเจ้า
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 11:53 am

มาติน ลูเธอร์ นี่ คล้ายๆกะ ใครบางคนที่เคยยึดสนามบินสุวรรณภูมิเลย อะ  : emo034 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 1:26 pm

jacky เขียน: มาติน ลูเธอร์ นี่ คล้ายๆกะ ใครบางคนที่เคยยึดสนามบินสุวรรณภูมิเลย อะ  : emo034 :
มันคล้ายกันยังไงเหรอครับ - -"
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 2:20 pm

อย่างน้อยๆ อยากให้โปรเตสแตนท์เรียกแม่พระว่า "พระมารดามารีย์" ไม่ใช่เรียก "นาง" ขนาดบรรดาอัครสาวกคริสเตียนยังเรียกพวกท่านว่า "อาจารย์"  เช่น อาจารย์เปาโล อาจารย์เปโตร ดังนั้น เมื่อเอ่ยถึงพระมารดาของพระเยซูคริสต์ก็ควรจะเรียกด้วยความเคารพเช่นเดียวกัน
Holy

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 4:13 pm

ส่วนตัวผมถ้าเขาจะไม่เรียกก็ไม่ว่านะ แต่อย่ามาเกรียนหาว่าคนอื่นที่เรียก ว่าผิดก็แล้วกัน
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 7:03 pm

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันไม่จบสักที ::030::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 7:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 7:45 pm

ถ้าพระเยซูมาเกิดอีก ก็ไอ้พวกนี้แหละที่จะจะด่าและจับพระองค์ไปตรึงกางเขน  เพราะพระองค์ก็จะเรียกพระนางว่า "แม่"
Ministry Of Men

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 11:33 am

ทำไมกระทู้เริ่มแรง...ขึ้น...นน...น..

: xemo026 :

ปล.ยุคนี้ไม่น่ามีกางเขนแล้ว น่าจะเป็นจิ้มแล้วเป็นปุ๋ยมากกว่า : emo056 :

น่าจะเป็นความไม่รู้จักในท่านหญิงมัรยัมผู้เสียสละซะมากกว่า ส่วนตัวคิดว่าโปรฯเป็นเช่นนั้น..  : xemo017 :
Milano

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:37 pm

แจ่มมากครับ ไม่มีศรัทธาแต่อย่าดูหมิ่นผู้หญิงคนนี้
สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย
Happiiloo

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 2:06 am

้เบื่อจิง

เชื่อแม่พระก็ขอไป

ไม่เชื่อก็อย่าไปขอ จบๆไปได้ป่ะ

พี่น้องคริสเตียนด้วยกันแท้ๆ ทำตัวเป็นเสื้อแดงเหลือง
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 3:30 pm

Milano เขียน: แจ่มมากครับ ไม่มีศรัทธาแต่อย่าดูหมิ่นผู้หญิงคนนี้
สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย
::022::  สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป(ทั้งหลาย) บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน.
Isolation

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 3:48 pm

พระเยซู ทรงให้ น.เปโตร เป็นผู้ดูและฝูงแกะไง คับ
อ่านปะนี่ พระคัมภีร์  : emo018 :
lisa
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 4:26 pm

ส่วนใหญ่นะค่ะ หนูชอบสวดผ่านทางพระแม่มารีย์ค่ะเพราะว่าบางครั้งเราเป็นคนปาบเราไม่อาจจะไปถึงพระเจ้าค่ะ แต่เราจะบอกผ่านทางพระแม่มารีย์มากกว่าค่ะ เพื่อพระแม่จะได้ช่วยเราในการวิงวอนขอจากพระเจ้าไง : ค่ะหนูรักพระแม่มารีย์ค่ะและ พระบิดาค่ะ และนักบุญแคทเธอริน : xemo017 : : emo038 : : emo010 : : emo045 : : xemo023 :
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 5:19 pm

โปรดให้เราเห็นองค์พระเยซู  พระโอรสผู้ทรงบุญของท่าน  โอ้..ท่านผู้ใจกรุณา  โอ้..ท่านผู้ใจอารี

โอ้..พรหมจารีมารีอาผู้ใจอ่อนหวาน
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 8:56 am

สวดแม่พระ บทไหนขลังที่สุดครับ :s005:
อันตน
~@

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 9:27 am

Jeab Agape เขียน:สวดแม่พระ บทไหนขลังที่สุดครับ :s005:
บทที่สวดด้วยความไว้วางใจครับ
rosa-lee

เสาร์ ม.ค. 15, 2011 12:34 pm

ตั้งแต่สร้างโลกมีมนุษย์คนไหนบ้างที่ได้รับพระพรมีบุญกว่าหญิงใดๆ พระเจ้าเตรียมพระนางไว้
ตั้งแต่อาดัม-เอวาถูกออกจากสวนสวรรค์ เพื่อเป็นมารดาพระผู้ไถ่ และในพระธรรมวิวรณ์ก็กล่าว
ถึงพระนาง[ว.ว.12] และที่เชิงกางเขนพระองค์มอบแม่ของพระองค์ให้กับพวกเราอีก
เราคาทอลิกรักพระนางให้เกียรติพระนาง เป็นแม่ในสวรรค์ของเรา เราก็สวดขอให้แม่ช่วยวิงวอนพระเจ้า
เพื่อพวกเราด้วย เพราะแม่อยู่ในสวรรค์กับพระบุตรของพระแม่แล้ว และแม่ก็ประจักษ์มาในโลก
หลายครั้ง เพราะรักและห่วงลูกๆของพระแม่ เราจึงสวดขอพระแม่มารีอาช่วยวิงวอนเทอญ :s002:
aqua-alta

จันทร์ ม.ค. 17, 2011 11:33 pm

ขอแสดงความคิดเห็นครับ
ผมเป็นคริสเตียนแต่อยากให้คาทอลิกเข้าใจนิดหน่อยครับ
คริสเตียนเราไม่ได้รังเกียจเหยียดหยามมารดาของพระเป็นเจ้าขนาดนั้นนะครับ(ส่วนคริสเตียนคนไหนไม่มีความเห็นเช่นผม ก็กลับไปอธิษฐานดีๆแล้วกันครับ)
ผมยังยึดถือท่านเป็นแบบอย่างแห่งความนอบน้อมทุกประการต่อพระเจ้าเลยครับ
คิดดู สมัยนั้น ตามกฎของขาวยิว ใครท้องก่อนแต่ง หินขว้างตายสถานเดียว แต่พระมารดาท่านมีทั้งความวางใจในพระเจ้า ทั้งความนอบน้อมไม่กลัวแม้แต่ความมรณา เท่านี้ก็น่ายึดถือเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิตครับ
ส่วนเรื่องอื่นก็คงต้องรอวันแห่งองค์พระผู้เป็นเจ้าที่จะมาถึงแบบไม่มีใครรู้ตัว
ถึงตอนนั้น ความจริงก็กระจ่างครับ
ส่วนตัวผมก็ขอยึดความนอบน้อมทุกประการของท่าน ไว้เป็นแบบอย่างตลอดไปครับ
ประเด็นอื่นผมพูดได้(น่าแตกประเด็นตั้งแต่กระทู้ที่ตั้งเลยด้วยซ้ำครับ) ไม่ก็ไม่อยากพูด มันไม่ใช่เรื่องน่าทะเลาะกันตรงไหนเลยนิครับ ความเชื่อระหว่างนิกายผมว่า คริสตังจะมาเปลี่ยนความเชื่อคริสเตียนก้ลำบาง คริสเตียนจะเปลี่ยนความเชื่อคริสตังก็ลำบากเช่นกันนะครับ ถือซะว่ามันเป็นความเชื่อส่วนบุคคลก็จบนิครับ
ตอบกลับโพส