+--+ โปรดอ่านตรงนี้ก่อน + ทำไมจึงต้องจำลองแบบพระคริสต์ +---+

การสนทนาระหว่างพระเยซูคริสต์ กับศิษย์ของพระองค์ หนังสือที่ถูกยกย่องว่า เหมือนพระคัมภีร์มากที่สุด และ ถูกยกย่องว่า เป็นหนังสือ "ที่เลิศที่สุดในบรรดาหนังสือที่มนุษย์ประพันธ์ร้อยกรอง"การประจักษ์ก่อนการแยกนิกาย คริสตชนทุกนิกายอ่านได้
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ต.ค. 06, 2009 6:34 am

รม 13:14
จงดำเนินชีวิตโดยสวมพระเยซูคริสตเจ้าเป็นอาภรณ์ อย่าทำตามความต้องการของเนื้อหนัง

1คร 11:1
จงยึดถือข้าพเจ้าเป็นแบบอย่างเหมือนกับที่ข้าพเจ้ายึดถือพระคริสตเจ้าเป็นแบบอย่างเถิด

หนังสือเล่มนี้ เขียนขึ้นเมื่อปี ค.ศ. 1441 ชื่อ De Imitatione Christi โดยไม่ลงชื่อผู้บันทึก แต่ทราบว่าเขียนโดย Thomas Kempis

หนังสือมี3ภาค ในช่วงแรก เป็นการเิริ่มต้นเข้าสู่การปรับตัวจากโลกเข้าสู่ชีวิตภายใน พอเข้าภาคที่3ที่เป็นภาคที่ยาวที่สุด กลับกลายเป็นรูปแบบการสนทนากับพระเยซูเจ้า

แต่ด้วยลักษณะการเขียนในแบบสนทนา ระหว่างศิษย์กับพระเยซูคริสต์ ซึ่งพูดถึงบริบทในยุคสมัยนั้น ทำให้คิดได้ว่า ผู้เขียนได้รับสารหรือนิมิต ติดต่อพูดคุยกับพระเยซูคริสต์ ในรูปแบบ เสียงภายใน และผู้บันทึกไม่ต้องการชื่อเสียงหรือคำสรรเสริญ จึงไม่ลงชื่อ และยิ่งไปกว่านั้น การไม่มีตัวตนของผู้บันทึก ทำให้ผู้อ่านคล้อยไปง่ายมากว่าที่แท้พระเยซูคริสต์พูดกับเราเอง

หนังสือเล่มนี้ถูกยกย่องว่า เป็นหนังสือ "ที่เลิศที่สุดในบรรดาหนังสือที่มนุษย์ประพันธ์ร้อยกรอง"

และผมเองได้พบประสบการณ์ฝ่ายจิตที่อัศจรรย์จากหนังสือเล่มนี้ ผมได้หนังสือมาตั้งแต่3ปีที่แล้ว แต่เมื่อเวลาที่เหมาะสมมาถึง หนังสือได้ออกมาทำหน้าที่ของมัน และด้วยพระคุณมากมายที่พระเจ้าทรงทำผ่านหนังสือนี้ ทำให้ผมอยากแบ่งปันให้พี่น้องในพระคริสต์ ที่รักพระเยซูเจ้าได้พบคู่มือลายแทงขุมทรัพย์นี้บ้าง

ต้นฉบับเดิมแปลโดย "ผู้หว่าน" ซึ่งได้ปรับปรุงจากภาษาเดิมที่โบราณมาก เป็นทันสมัยขึ้น แต่อาจด้วยความอายุน้อยของผมเองที่อ่านแล้วยังสะดุดหลายตอน และรู้สึกว่ายังแอบโบราณอยู่บ้าง เข้าใจว่าผู้แปลไม่ได้ปรับภาษาให้ทันสมัยเต็มที่ เพราะอาจให้เกียรติการแปลในต้นฉบับเดิมอยู่บ้าง

ยกตัวอย่างบางคำที่อ่านแล้วไม่เข้าใจเช่น การแปลคำว่า สิ่งที่พระเจ้าสร้าง ว่า สัตวโลก ซึ่งปัจจุบัน มักใช้คำว่า "สิ่งสร้าง" มากกว่า และเราไม่เคยเจอคำว่า สัตวโลก กันมาก่อน ทำให้ต้องหันไปดูต้นฉบับภาษาอังกฤษเพื่อเทียบอยู่บ่อยๆ หรือแปลคำว่า Lord ว่า "พระสวามีเจ้า" ซึ่งปัจจุบัน เปลี่ยนมาใช้ว่า "องค์พระผู้เป็นเจ้า" แทน แล้ว

ด้วยความที่ผมมีเจตนา ให้ผู้อ่านที่ร่วมยุคสมัยและอายุน้อยได้อ่านเข้าใจ จึงของปรับสำนวนแบบไม่ปราณีปราศรัย ในภาษาสมัยปัจจุบัน เพื่อประโยชน์ด้านความเข้าใจ ที่ควรมาก่อนอื่น จึงขอกราบขอบพระคุณผู้แปลก่อนหน้าทุกท่าน ที่ให้เด็กรุ่นหลังได้รับอานิสงค์ และกราบขออภัยที่ได้ปรับสำนวนของพวกท่านโดยไม่ได้ขออณุญาติหรือขอคำปรึกษา

ดังนั้น แม้อาจจะแปลและเรียบเรียงไม่ได้อย่างสมบูรณ์ตามหลักภาษา100% แต่แก่นแกนเนื้อหาหลัก คือ "ความรักของพระเยซูเจ้า" ที่มีต่อเราทุกคนนั้น ยังคงถ่ายทอดออกมาได้อย่างถูกต้อง ดังนั้นหากท่านอ่านแล้ว ได้พบ พระวาจาพระเจ้าที่เสริมสร้างความเชื่อและความรักของท่าน ขอให้พระนามของพระเจ้าได้รับการสรรเสริญ และหากมีข้อผิดพลาดอันใด ผู้เรียบเรียงของอภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 1:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อังคาร ต.ค. 06, 2009 6:35 am

ระเบียบและหมายเหตุ

ผมจะทะยอยลงที่ละตอน ซึ่งมี เลขลำดับ กำกับไว้ข้างหน้า ดังนั้น หากมีการตอบดันกระทู้ขึ้นมาทำให้ไม่เรียงลำดับ ก็ไม่ต้องกังวล ขอให้ไล่อ่านตามหมายเลขเอา ผมจะทะยอยลง จนจบ

อนึ่ง ท่านสามารถตอบกระทู้ในบอร์ดนี้ได้ แต่โปรดอย่าตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ ขอให้ไปตั้งถามที่ห้องรับแขกหรือศาลาธรรม หรือถามภายในกระทู้ที่มีอยู่แล้วเท่านั้น เพื่อความเป็นระเบียบ ขอสงวนสิทธิ์ในการลบหัวข้อกระทู้ตั้งใหม่ ในบอร์ดนี้ด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ ::022::
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ต.ค. 06, 2009 8:44 am

รับทราบคะพี่ Holy

อยากอ่านมากๆๆๆๆๆ
ignatius
.
.

อังคาร ต.ค. 06, 2009 12:10 pm

ขอบคุณมากๆคะ คุณ Holy
พี่ชอบหนังสือเล่มนี้มาก เปิดอ่านทุกวัน ตั้งแต่ก่อนเรียนคำสอนผู้ใหญ่
เป็นเล่มที่อ่านบ่อยควบคู่ไปกับพระคัมภีร์
ที่สำคัญคือ..ทำให้เรารู้ซึ้งถึงความรักของพระองค์ที่มีต่อเราจริงๆ : xemo026 :
และสอนเราว่า เราทำอย่างไรจึงจะเป็นลูกพระที่ดีได้ เยี่ยมจริงๆ  ::001::
sinner

พุธ ต.ค. 07, 2009 9:03 am

ขอบคุณค่ะ น่าติดตามมากเลย : xemo026 :
Léon
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 07, 2009 2:45 pm

เป็นสิ่งที่ควรคู่แก่การศึกษาและปฏิบัติมากมายค่ะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 12:29 am

ขอบพระคุณมากๆค่ะ  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

หนังสือเล่มนี้ทำให้ข้าพเจ้าเป็นคน...
Nura

พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 11:25 pm

ขอบคุณมากค่ะ
King Zadin
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 28, 2009 4:32 pm

ห่างหายไปนาน ขิเริ่มกลับเข้าคอกด้วย บทความนี้
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 30, 2009 6:28 pm

King Zadin เขียน: ห่างหายไปนาน ขิเริ่มกลับเข้าคอกด้วย บทความนี้

ต๊าย..พ่อคุณ  หายไปนานจริง ๆ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 3:40 am

King Zadin เขียน: ห่างหายไปนาน ขิเริ่มกลับเข้าคอกด้วย บทความนี้
คุ้นๆว่าเพิ่งเจอกันที่ไหนน้าาา  - - 
noui

ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 7:07 pm

ทุกสิ่งทุกอย่างขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์เทอญ พระเจ้าข้า
ทุกสิ่งทุกอย่างสุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์เทอญ พระเจ้าข้า
ทุกสิ่งทุกอย่างขอให้สำเร็จไปตามพระประสงค์ของพระองค์เทอญ พระเจ้าข้า
ลูกเชื่อ ลูกไว้ใจ และลูกรักพระองค์ โปรดทรงพระเมตตาเทอญ
s.gabriel

เสาร์ ต.ค. 15, 2011 7:41 pm

เป็นบทความที่เยื่ยมมากเท่าที่เคยอ่านมาเลยครับ สอนอาไรเราเยอะมากๆครับ อ่านไปเจอจุดบกพร่องของเราเต็มไปหมด ขอขอบคุณผู้แต่งหนังสือดีๆอย่างนี้เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต
ขอบคุณพี่โฮลี่ที่นำขุมทรัพย์ทางจิตใจมาแบ่งปันกันครับ
เมจิ

ศุกร์ ต.ค. 05, 2012 10:49 am

เยื่ยมค่ะ :s015: :s015:
ตอบกลับโพส