มีคำถามมาถามอะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Nativity

เสาร์ พ.ย. 17, 2007 8:58 pm

คนที่เป็นคริสเตียนในไบเบิ้ลมีบทไหนไล่ผีได้มั่งอะคับช่วยที
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ พ.ย. 17, 2007 9:09 pm

Windstruck เขียน: คนที่เป็นคริสเตียนในไบเบิ้ลมีบทไหนไล่ผีได้มั่งอะคับช่วยที
มาระโก 16.16-18

16ผู้ใดเชื่อและรับบัพติศมาแล้วผู้นั้นจะรอด  แต่ผู้ใดไม่เชื่อจะต้องปรับโทษ

17มีคนเชื่อที่ไหนหมายสำคัญเหล่านี้จะบังเกิดขึ้นที่นั้น  คือเขาจะขับผีออกโดยนามของเรา  เขาจะพูดภาษาแปลกๆ
18เขาจะจับงูได้  ถ้าเขากินยาพิษอย่างใด  จะไม่เป็นอันตรายแก่เขา  และเขาจะวางมือบนคนไข้คนป่วย  แล้วคนเหล่านั้นจะหายโรค
Prod Pran

เสาร์ พ.ย. 17, 2007 9:15 pm

พี่สังเกตว่าน้องวินชอบตั้งคำถามจัง แต่ไม่แน่ใจว่า ถามจริงๆจังๆและนำไปใช้แค่ไหนคะ

น่าจะอ่านพระคัมภีร์ และหนังสือ ดีๆ มาตอบกระทู้ ของคนอื่นๆบ้างก็จะยอดเยี่ยมค่ะ :grin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 17, 2007 9:29 pm

เอาไปไล่ผีที่ไหนอะ::011::

เอ๋มันเลยเดือน7จีนมานานแล้วนี่นา :huh:(ประสบการณ์เลวรายที่ไม่ลืมกับเดือนปล่อยผีนี่ไม่มีวันลืม : emo031 :)
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 17, 2007 10:12 pm

เท่าที่ใช้กับตัวเองไม่ต้องค่ะ ถ้าไม่ใช่ผีแบบร้ายกาจจริงๆ ที่จะต้องไปพึ่งคนที่มีของประทานทางด้านนี้โดยเฉพาะน่ะนะ
เรได้รับการสอนมาว่าผู้เชื่อจะได้รับอำนาจในการขับผีโดยพระนามพระเยซูค่ะ อ้างจากข้อพระคัมภีร์ข้อเดียวกับพี่พีพี

มก. 16:17
มีคนเชื่อที่ไหนหมายสำคัญเหล่านี้จะบังเกิดขึ้นที่นั้น  คือเขาจะขับผีออกโดยนามของเรา  เขาจะพูดภาษาแปลกๆ

คริสเตียนสามารถสั่งว่า "ในนามพระนามแห่งพระเยซูชาวนาซาเร็ธ เราขอสั่งให้เจ้าหยุดการรบกวนเราและไปจากเราเสีย
และเจ้าไม่ได้รับอนุญาตให้กลับมารบกวนเราอีก ในนามพระพระเยซูคริสต์ พระบุตรองค์เดียวของพระเจ้าเที่ยงแท้ จงไปให้พ้น!"

อาจเปลี่ยนข้อความได้นิดหน่อย แต่เรไล่ประมาณนี้แล้วได้ผล
อย่างเวลาโดนผีอำ หรือ รู้สึกแปลกๆ เห็นอะไรแปลกๆ ก็จะดีขึ้นทันทีเลย
เมื่อก่อนเรโดนบ่อยมากผีอำเนี่ย พ่อแม่ก็บอกว่าเป็นเพราะท่านอน ไม่ก็เพราะเพลีย
แต่คนไม่เคยโดนไม่รู้หรอกว่ามันน่ากลัวยังไงน่ะ ตั้งแต่มาเป็นคริสเตียนก็โดนน้อยลงเรื่อยๆ นะคะ
รวมทั้ง เวลาโดนก็จะไล่ในพระนามพระเยซูแล้วก็จะไล่ได้ทุกครั้งค่ะ

ถ้าสนใจเรื่องนี้ แนะนำหนังสือของอาจารย์สมศักดิ์ ชูสงฆ์ค่ะ  อาจารย์ท่านมีของประทานด้านนี้
เคยรับเชิญมาเทศน์ที่วัฒนาด้วย  วันนั้นท่านนำอธิษฐานตัดความสัมพันธ์กับวิญญาณชั่วเงียบกริบกันไปทั้งโบสถ์เลย ประทับใจมากๆ

คำพยานของอาจารย์สมศักดิ์ ชูสงฆ์

http://www.followhissteps.com/web_chris ... eat11.html

ส่วนหนึ่งของข้อความที่น่าสนใจจากคำพยานของท่านค่ะ

"อีกอย่างหนึ่งที่ทุกคนควรทราบก็คือ  ถ้าคุณไม่อยากถูกวิญญาณชั่วรบกวน  ก็อย่าไปพูดถึงมันมาก  บางคนชอบยกย่องมารร้ายว่ามันเก่งอย่างโน้นอย่างนี้  รู้อย่างนี้ อย่างโน้น  ที่จริงมันไม่ได้เก่งหรือรู้ไปหมดทุกอย่าง  อาศัยพวกมากเท่านั้นเอง  เราไม่ต้องยกย่องชมเชยความสามารถของมัน  ไม่ต้องเอ่ยถึงมัน  เราควรอธิษฐานกับพระเจ้าเสมอ  สรรเสริญพระเจ้า  ยกย่องพระเจ้า  พระองค์จะอยู่ด้วยกับเรา  ยิ่งเราพูดถึงพระองค์  สรรเสริญพระองค์มากเท่าไร  พระวิญญาณของพระเจ้าจะใกล้เรามากขึ้นเท่านั้น  ทำให้เราเข้มแข็ง

คนไทยเรามักกลัวผี  ที่กลัวก็เพราะชอบพูดถึงผี  ยิ่งพูดเราก็จะรู้สึกว่ายิ่งถูกรบกวน  ถูกกดดัน  ถ้าเราเลิกพูด หันมาพูดเรื่องพระเจ้า  วิญญาณชั่วก็จะพ่ายแพ้เรา เพราะมันแพ้พระเจ้า

เมื่อถูกวิญญาณชั่วรบกวน  เราไม่ต้องอธิษฐานขอพระเจ้าช่วย  แต่เรามีอาวุธที่พระเจ้าให้แล้ว  คือ  สั่งขับผีได้เลย  "ในพระนามพระเยซูคริสต์ ชาวนาซาเร็ธ  จงไปให้พ้น"

วิญญาณชั่วเป็นเหมือนหมา  ถ้าเรากลัวมัน  มันจะเข้ามากัด  ผมเรียนรู้เรื่องนี้จากหมอเฮนรี่  อาจารย์ที่วิทยาลัยพระคริสตธรรมกรุงเทพฯ  เราไปประกาศข่าวประเสริฐด้วยกัน  เราร้องเรียกให้คนเข้ามาฟังพระคำพระเจ้า มีใครมา  มีแต่หมาวิ่งไล่  จนผมต้องวิ่งหนีไปรอบหมอเฮนรี่  ในที่สุดท่านก็ไล่มันไป  ท่านบอกว่าผมขาดความเชื่อ  ผมถามว่ารู้ได้อย่างไร  ท่านบอกว่าไม่ใช่ท่านรู้คนเดียว  หมามันก็ยังรู้  ผมจึงได้คิด  หมารู้ว่าใครกลัวมัน  ท่านบอกว่าถ้าคิดว่ารพะเจ้ายิ่งใหญ่น้อยกว่าละก็ อย่าเชื่อพระองค์เลย    ถ้าเชื่อว่าพระเจ้ายิ่งใหญ่กว่า ค่อยเชื่อ  จากนั้นผมไม่เคยกลัวอีกเลย"

หนังสือของท่านก็น่าสนใจมากมายค่ะ ไปซื้อมาอ่านนะคะ หาซื้อได้ตามร้านหนังสือคริสเตียนทั่วไป หรือ ไปที่กนกบรรณสาร มีแน่นอน
Buddy

อาทิตย์ พ.ย. 18, 2007 4:09 am

-Rei- เขียน:
ถ้าสนใจเรื่องนี้ แนะนำหนังสือของอาจารย์สมศักดิ์ ชูสงฆ์ค่ะ  อาจารย์ท่านมีของประทานด้านนี้
เคยรับเชิญมาเทศน์ที่วัฒนาด้วย  วันนั้นท่านนำอธิษฐานตัดความสัมพันธ์กับวิญญาณชั่วเงียบกริบกันไปทั้งโบสถ์เลย ประทับใจมากๆ

คำพยานของอาจารย์สมศักดิ์ ชูสงฆ์

http://www.followhissteps.com/web_chris ... eat11.html
ขอบคุณมากๆนะคะ  ดีจริงๆ  อยากให้ทุกคนได้อ่าน  ::001::

อ่านแล้วอธิษฐานตาม  ที่ให้ไว้ก็ดีนะคะ  http://www.followhissteps.com/web_chris ... /pray.html

ถึงแม้เรารับเชื่อแล้ว  ก็อธิษฐานได้  เพราะชีวิตคริสตชนคือ  การกลับใจในทุกวัน  คือการเปิดรับพระในทุกวัน  เหมือนที่เรย์ถามเรื่อง  รู้แล้ว กับ รู้เพิ่ม อ่ะ  คำภาวนาบทเดียวกัน  เมื่อเราสวดต่างเวลากัน  ก็ไม่เหมือนกันแล้ว  ตอนนั้นเราว่าเราเปิดแล้ว  แต่เวลาผ่านไป  ได้อธิษฐานใหม่  ก็เหมือนเราเปิดใจมากขึ้น  รับพระองค์มากขึ้น  ::001::
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 20, 2007 11:35 pm

อันนี้เรตอบของคริตเตียนตามที่ทราบมานะคะ
ส่วนของคาทอลิก ต้องถามผู้รู้งิ
Buddy

อังคาร พ.ย. 20, 2007 11:51 pm

-Rei- เขียน: อันนี้เรตอบของคริตเตียนตามที่ทราบมานะคะ
ส่วนของคาทอลิก ต้องถามผู้รู้งิ
อันเดียวกันแหละเร  ผีตัวเดียวกัน  ::001::
Edwardius

พุธ พ.ย. 21, 2007 1:46 am

ปกติไม่มีบทไหนบอกว่าไล่ได้ครับ

แต่ guide ว่า ขับในพระนามพระเยซูคริสต์ด้วยความเชื่อ และถ้าหนักมากให้ใช้วิธีจำศีลอดอาหารอธิษฐานเข้าช่วย
ตอบกลับโพส