@ พระองค์ไม่เคยสิ้นหวัง...กับเรา @

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 2:37 pm

:-[ :-[ ** เมื่อเขาได้ยินพระวาจานี้ ก็เศร้าใจ เดินคอตกไป ** ( มก 10:22 ) :-[ :-[

คนจำนวนมาก รู้สึกเหมือนเศรษฐีหนุ่มคนนี้ ( มก 10 และ ลก 18, มธ 19 ) เขามาด้วยความตั้งใจดีเต็มที่ เขาบอกพระเยซูว่าเขาต้องการใช้ชีวิตอย่างมีคุณค่ากว่าที่เป็นอยู่ แต่แล้วเมื่อพระองค์ขอให้เขาสละทุกอย่างเพื่อติดตามพระองค์ เขากลับพลันเหม่อลอยซึมเซาไป เขาจริงใจกับตัวเองจนรู้ว่าเขาไม่สามารถทำอย่างนั้นได้ และด้วยความเศร้าใจ เขาเดินคอตกจากไปอย่างเงื่องหงอย ต่างจากความกระตือรือร้นในตอนแรก

บาป ความบกพร่องอ่อนแอที่ไม่อาจที่ไม่อาจเอาชนะได้ของคนที่รู้จักตัวตนของตน ทำให้หดหู่ใจ สภาพลุกแล้วล้ม ลุกแล้วล้ม ครั้งแล้วครั้งเล่าค่อยๆ แปรความหดหู่กลายเป็นท้อแท้ และจากความท้อแท้กลายเป็นความสิ้นหวัง ที่สุด เขาก็เป็นอีกคนหนึ่งในกลุ่มผู้คนส่วนมากในโลกที่ดำเนินชีวิตด้วยความสิ้นหวังอย่างเงียบๆ

เขาเป็นเหมือนแกะหลงที่ชุมพาบาลเรียกหาตามพบ และอุ้มใส่บ่าคืนสู่หญ้าน้ำสมบูรณ์ชอุ่ม แต่เหตุใดไม่ทราบ จิตใจของเข้าเฝ้าโหยหาการท่องเสรีไปตามโตรกผาแห้งแล้งสูงชันมีอันตราย แกะหลงตัวนี้จึงหลงแล้วหลงอีก ทุกค่ำคืนพบตัวเองนอนรันทดลำพังในถ้ำอันมืดชื้น

เขาเป็นเหมือนลูกล้างผลาญที่คืนเรือนมาหาพ่อ รู้ซึ้งในความรักเมตตาปราศจากขอบเขตของท่าน เขาได้ทุกอย่างกลับคืนมา ไม่ว่าทรัพย์สินเงินทอง ศักดิ์ฐานะ แต่มโนภาพเขาไพล่คำนึงบ่อยๆถึงชีวิตด้านมืด แล้วก็จริงๆ......... ภายใต้สายตาจับจ้องมองอย่างสาสะใจของพี่คนโต..... เขาหนีกลับไปอีก หัวใจเสเพลไม่รักดีบงการให้เขาเลือกกลับไปเกลือกกลั้วอาจมโสโครกของโลกในเล้าหมู

เขาเหมือนผู้หญิงคนนั้นที่ถูกปีศาจสิงถึงเจ็ดตน พระเยซูเจ้าไล่พวกมันออกหมดแล้ว แต่ไม่ช้าไม่นานเป็นเขาเองที่เปิดประตูรับ ยอมให้พวกมันชวนพรรคพวกทั้งแก๊งกลับมาครอบงำจิตสำนึกและกุมอิสรภาพของเขา

เขาเหมือนลูกที่ชอบโกหก รับปากมั่นเหมาะว่าจะออกไปทำงานให้พระองค์ในท้องทุ่ง แต่กลับไม่ไป

เขาดำเนินชีวิตด้วยความประหวั่นพรั่นพรึงเหมือนต้นมะเดื่อที่ถูกสาป พระองค์ได้พิจารณาไต่สวน และเตือนเขาแล้วว่าหากคราวหน้า พระองค์กลับมา และไม่เห็นเขาเปลี่ยนแปลงเกิดผล เขาก็จะถูกโค่นทำลาย

:-[ ยังมีความหวังใดอีกหรือสำหรับคนอย่างนี้?

;) มีแน่นอน พระเจ้าไม่เคยสิ้นหวังกับเรา พระองค์ไม่เคยสั่นศีรษะ หันหลัง เดินจากใคร

เหมือนการให้อภัยอย่างไม่มีสิ้นสุด เจ็ดคูณเจ็ดสิบครั้ง พระเป็นเจ้าจะยังออกตามแกะหลงและประคับประครองเขาต่อไปจนกระทั่งเสียงคำรามขมขื่นเดียวดายในหัวใจของเขาจะจางหาย พระองค์จะรอคอยลูกล้างผลาญอย่างอดทนมุ่งมั่น และจะยอมรับการท้าพิสูจน์ความรักอันปราศจากเงื่อนไขของพระองค์ ด้วยการสวมกอดอย่างไม่มีคำถาม พระองค์จะตวาดไม่หยุดเสียงขับไล่ปีศาจทุกตนที่ยึดลูกของพระองค์เป็นทาส พระองค์จะเชิญชวนเขาด้วยความไว้วางใจเช่นเคยทุกครั้งให้เขาร่วมงานหว่านไถเก็บเกี่ยวในทุ่งกับพระองค์ และพระองค์จะเฝ้าเพียรเปลี่ยนภาพพจน์ข่มขู่หวาดกลัวของพระองค์ที่เขาฝังใจให้เป็นภาพบิดาที่รักเขาได้มากกว่าที่เขาสามารถรักตัวเอง

พระองค์ไม่เคยสิ้นหวังกับเรา เราอย่าสิ้นหวังกับตัวเอง
พระเยซูบอกเรา ** อาณาจักรสวรรค์เป็นของผู้เป็นอย่างเด็กเล็กๆ **
เด็กเล็กๆ คือ ผู้ที่ไม่มีอะไรจะให้ ไม่มีอะไรจะอวดแสดง ไม่มีคุณงามความดีที่จะอ้างเพื่อจะได้เข้าอาณาจักรสวรรค์
มีก็แต่ความรักของพระเท่านั้นที่เป็นที่พึ่งพิงไว้ใจ เป็นความหวัง

อยู่เงียบๆ กับพระองค์ ฟังให้ถนัดสดับให้ซึ้งถึงเสียงแห่งความรักความอาทรของพระองค์
ไว้วางใจและเชื่อมั่นในความรักนี้
มอบตัวอยู่ในความรักของพระองค์อย่างสิ้นเชิง เหมือนเด็กเล็กๆ ในอ้อมแขนมารดา
ให้ความรักของพระองค์อาบซ่านซึมลึก จากสมองสู่หัวใจ สู่ทุกซอกมุมแห่งการดำรงอยู่ของเรา

พระองค์บอก ** สละทุกอย่าง แล้วติดตามเรามา **
ทุ ก อ ย่ า ง แม้แต่ความสิ้นหวังและเกลียดชังตัวเอง
ตามพระองค์ ยอมพระองค์ ยอมให้พระองค์ทำกับเราอย่างที่พระองค์ต้องการ
อะไรจะเกิดขึ้น อะไรจะเป็นไป

@ ม า ดู เ อ ง ซิ @ ( ยน 1:39 )

:-* จากอิสระนิตยสารคาทอลิกรายปักษ์ ลำดับที่ 4 ปักษ์แรก สิงหาคา 2546 โดยพ่อซีมอน C.Ss.R.
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 3:36 pm

ขอบคุณมากฮะที่ฟิมที่เอามาแบ่งปัน

ผมก็จะไม่สิ้นหวังกับตัวเองแล้วฮะ :D
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 3:47 pm

:-* ดีแล้วจ๊ะ เป็นกำลังใจให้เสมอนะจ๊ะ :-*
ภาพประจำตัวสมาชิก
kyrie
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 6:04 pm

;D ;D ขอบคุณนะคะ สำหรับบทความนี้
BARKER BARBER

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 6:35 pm

;Dโอยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
;Dโดนใจอย่างแรงครับพี่seraphim 8)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 6:38 pm

เป็นบทความที่ดีมากๆครับ เราเองก็ต้องอดทนกับเพื่อนมนุษย์ด้วยกันเองเช่นเดียวกับที่พระอดทนเรา เพราะถ้าเราไม่อดทนกันเองและให้อภัยและรักกันเองแล้ว เราก็ไม่มีสิทธ์ไปสวดข้าแต่พระบิดา เพราะเราไม่มีสิทธ์จะสวดตรงนี้ได้เลย "โปรดประทานอภัยแก่ขาพเจ้า เหมือนขาพเจ้าให้อภัยแก่ผู้อื่น" เราต้องรักต้องอดทนกับพี่น้องของเราที่เป็นคนบาป ต้องรักเขา อดทนและให้อภัยทุกเมื่อทุกเวลา
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:07 pm

*thx ครับ
ต้องสวดบ่อย ๆ ครับ คุยกับพระองค์บ่อย ๆ แล้วจะรู้ครับว่าพระองค์ทรงอยากให้เราทำอะไร
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:21 pm

ขอบคุณเจ๊ฟีม ฮับ ที่ขยันพิมพ์ ....ขอติงติ๊ดหนึ่ง เจ๊น่าจะบอกว่า อิสระรายปักเป้าน่ะ
ฉบับที่เท่าไหร่ และปีไหน ........................โอชื่นใจกับพ่อซีมอน มีบทความน่ารักๆเสมอ

ขอพระเจ้าเสริมกำลังพ่อในการรับใช้พระเจ้าเทอญ
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:26 pm

>:( พิมพ์เพิ่มให้แล้วนะเจี๊ยบ พ่อคนละเอียดอ่อน อิสระรายปักษ์เฉยๆ ไม่ใช่ปักเป้า

ย่ะ :P :P :P
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:31 pm

seraphim เขียน: >:( อิสระรายปักเฉยๆ ไม่ใช่ปักเป้า :P :P :P
รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์ รายปักษ์

หมายถึง สองสัปดาห์ ออกที ฮับ :D
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:34 pm

>:( >:( เออ..ใจร้อนจริง แก้แล้วไง >:( >:(
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:43 pm

seraphim เขียน: >:( >:( เออ..ใจร้อนจริง แก้แล้วไง >:( >:(
ขอบคุณฮับ พี่ฟีมเป็นคนดีฮับ เพราะคนดีชอบแก้ไข

พี่ฟีมหนิดหนมกะ พ่อซีมอนป่าว ฮับ :D
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 7:44 pm

;D ;D ไม่หนิด แต่เดาว่า คนใกล้ตัวเจี๊ยบสนิท ;D ;D
New lamb
~@

เสาร์ ก.ค. 30, 2005 8:17 pm

ขอบคุณนะคะ สำหรับบทความดีๆ *no1
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 31, 2005 2:02 am

สุดยอดค่ะ ชอบมากๆๆ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 31, 2005 10:44 am

seraphim เขียน: ;D ;D ไม่หนิด แต่เดาว่า คนใกล้ตัวเจี๊ยบสนิท ;D ;D
ใครนะใกล้ตัวเจี๊ยบ อ๋อ อิกคิว กะ ชินจัง เอ่....มันไม่รู้จัก พ่อนะ ;D
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ ก.ค. 31, 2005 10:53 am

ขอบคุณครับ
jimseason

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 4:55 pm

:+: seraphim :+: เขียน: :-[ :-[ ** เมื่อเขาได้ยินพระวาจานี้ ก็เศร้าใจ เดินคอตกไป **  ( มก 10:22 )  :-[ :-[

คนจำนวนมาก รู้สึกเหมือนเศรษฐีหนุ่มคนนี้ ( มก 10 และ ลก 18,  มธ 19 )   เขามาด้วยความตั้งใจดีเต็มที่ เขาบอกพระเยซูว่าเขาต้องการใช้ชีวิตอย่างมีคุณค่ากว่าที่เป็นอยู่ แต่แล้วเมื่อพระองค์ขอให้เขาสละทุกอย่างเพื่อติดตามพระองค์ เขากลับพลันเหม่อลอยซึมเซาไป เขาจริงใจกับตัวเองจนรู้ว่าเขาไม่สามารถทำอย่างนั้นได้ และด้วยความเศร้าใจ เขาเดินคอตกจากไปอย่างเงื่องหงอย ต่างจากความกระตือรือร้นในตอนแรก

บาป ความบกพร่องอ่อนแอที่ไม่อาจที่ไม่อาจเอาชนะได้ของคนที่รู้จักตัวตนของตน ทำให้หดหู่ใจ สภาพลุกแล้วล้ม ลุกแล้วล้ม ครั้งแล้วครั้งเล่าค่อยๆ แปรความหดหู่กลายเป็นท้อแท้ และจากความท้อแท้กลายเป็นความสิ้นหวัง ที่สุด เขาก็เป็นอีกคนหนึ่งในกลุ่มผู้คนส่วนมากในโลกที่ดำเนินชีวิตด้วยความสิ้นหวังอย่างเงียบๆ

เขาเป็นเหมือนแกะหลงที่ชุมพาบาลเรียกหาตามพบ และอุ้มใส่บ่าคืนสู่หญ้าน้ำสมบูรณ์ชอุ่ม แต่เหตุใดไม่ทราบ จิตใจของเข้าเฝ้าโหยหาการท่องเสรีไปตามโตรกผาแห้งแล้งสูงชันมีอันตราย แกะหลงตัวนี้จึงหลงแล้วหลงอีก ทุกค่ำคืนพบตัวเองนอนรันทดลำพังในถ้ำอันมืดชื้น

เขาเป็นเหมือนลูกล้างผลาญที่คืนเรือนมาหาพ่อ รู้ซึ้งในความรักเมตตาปราศจากขอบเขตของท่าน เขาได้ทุกอย่างกลับคืนมา ไม่ว่าทรัพย์สินเงินทอง ศักดิ์ฐานะ แต่มโนภาพเขาไพล่คำนึงบ่อยๆถึงชีวิตด้านมืด แล้วก็จริงๆ......... ภายใต้สายตาจับจ้องมองอย่างสาสะใจของพี่คนโต..... เขาหนีกลับไปอีก หัวใจเสเพลไม่รักดีบงการให้เขาเลือกกลับไปเกลือกกลั้วอาจมโสโครกของโลกในเล้าหมู

เขาเหมือนผู้หญิงคนนั้นที่ถูกปีศาจสิงถึงเจ็ดตน พระเยซูเจ้าไล่พวกมันออกหมดแล้ว แต่ไม่ช้าไม่นานเป็นเขาเองที่เปิดประตูรับ ยอมให้พวกมันชวนพรรคพวกทั้งแก๊งกลับมาครอบงำจิตสำนึกและกุมอิสรภาพของเขา

เขาเหมือนลูกที่ชอบโกหก รับปากมั่นเหมาะว่าจะออกไปทำงานให้พระองค์ในท้องทุ่ง แต่กลับไม่ไป

เขาดำเนินชีวิตด้วยความประหวั่นพรั่นพรึงเหมือนต้นมะเดื่อที่ถูกสาป พระองค์ได้พิจารณาไต่สวน และเตือนเขาแล้วว่าหากคราวหน้า พระองค์กลับมา และไม่เห็นเขาเปลี่ยนแปลงเกิดผล เขาก็จะถูกโค่นทำลาย

:-[ ยังมีความหวังใดอีกหรือสำหรับคนอย่างนี้?

;) มีแน่นอน พระเจ้าไม่เคยสิ้นหวังกับเรา พระองค์ไม่เคยสั่นศีรษะ หันหลัง เดินจากใคร

เหมือนการให้อภัยอย่างไม่มีสิ้นสุด เจ็ดคูณเจ็ดสิบครั้ง พระเป็นเจ้าจะยังออกตามแกะหลงและประคับประครองเขาต่อไปจนกระทั่งเสียงคำรามขมขื่นเดียวดายในหัวใจของเขาจะจางหาย พระองค์จะรอคอยลูกล้างผลาญอย่างอดทนมุ่งมั่น และจะยอมรับการท้าพิสูจน์ความรักอันปราศจากเงื่อนไขของพระองค์ ด้วยการสวมกอดอย่างไม่มีคำถาม พระองค์จะตวาดไม่หยุดเสียงขับไล่ปีศาจทุกตนที่ยึดลูกของพระองค์เป็นทาส พระองค์จะเชิญชวนเขาด้วยความไว้วางใจเช่นเคยทุกครั้งให้เขาร่วมงานหว่านไถเก็บเกี่ยวในทุ่งกับพระองค์ และพระองค์จะเฝ้าเพียรเปลี่ยนภาพพจน์ข่มขู่หวาดกลัวของพระองค์ที่เขาฝังใจให้เป็นภาพบิดาที่รักเขาได้มากกว่าที่เขาสามารถรักตัวเอง

พระองค์ไม่เคยสิ้นหวังกับเรา เราอย่าสิ้นหวังกับตัวเอง
พระเยซูบอกเรา ** อาณาจักรสวรรค์เป็นของผู้เป็นอย่างเด็กเล็กๆ **
เด็กเล็กๆ คือ ผู้ที่ไม่มีอะไรจะให้ ไม่มีอะไรจะอวดแสดง ไม่มีคุณงามความดีที่จะอ้างเพื่อจะได้เข้าอาณาจักรสวรรค์
มีก็แต่ความรักของพระเท่านั้นที่เป็นที่พึ่งพิงไว้ใจ เป็นความหวัง

อยู่เงียบๆ กับพระองค์ ฟังให้ถนัดสดับให้ซึ้งถึงเสียงแห่งความรักความอาทรของพระองค์
ไว้วางใจและเชื่อมั่นในความรักนี้
มอบตัวอยู่ในความรักของพระองค์อย่างสิ้นเชิง เหมือนเด็กเล็กๆ ในอ้อมแขนมารดา
ให้ความรักของพระองค์อาบซ่านซึมลึก จากสมองสู่หัวใจ สู่ทุกซอกมุมแห่งการดำรงอยู่ของเรา

พระองค์บอก ** สละทุกอย่าง แล้วติดตามเรามา **
ทุ ก อ ย่ า ง     แม้แต่ความสิ้นหวังและเกลียดชังตัวเอง
ตามพระองค์ ยอมพระองค์ ยอมให้พระองค์ทำกับเราอย่างที่พระองค์ต้องการ
อะไรจะเกิดขึ้น อะไรจะเป็นไป

@ ม า ดู เ อ ง ซิ @   ( ยน 1:39 )

:-*  จากอิสระนิตยสารคาทอลิกรายปักษ์ ลำดับที่ 4 ปักษ์แรก สิงหาคา 2546      โดยพ่อซีมอน C.Ss.R.
ดีจังนะ
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 5:18 pm

Oasis_Thai_DeSeRT เขียน: .

ภาษาดูแปลก ๆ ก็เลยงง :rolleyes: :rolleyes:

อันนี้เป็นประโยคของเจ้าของกระทู้
:-[ :-[ ** เมื่อเขาได้ยินพระวาจานี้ ก็เศร้าใจ เดินคอตกไป **  ( มก 10:22 )  :-[ :-[

ส่วนนี้ครับเป็นประโยคที่ผมยกมา
เมื่อเขาได้ยินคำนั้นหน้าของเขาก็สลดลง แล้วคนนั้นออกไปเป็นทุกข์เพราะเขามีทรัพย์สิ่งของเป็นอันมาก

.

::013:: เหอๆๆๆ...ไม่ใช่ประโยคของเจ้าของกระทู้นะ กรุณากลับไปอ่านใหม่จ้า ผู้เขียนบทความเป็นบาทหลวงที่มีความรู้ความสามารถ และเรียนมาโดยตรง และท่านก็ไม่ได้ใช้ศัพท์แสงที่พิศดาลมากมายจนมนุษย์เดินดินจะแปลไม่ออก ศัพท์มอรมอนก็มอรมอนนะ ไม่ต้องงงจ้า
Jira

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 5:46 pm

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับบทความดี ๆ ชอบมาก ๆ เลยค่ะ    :smiley:
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 5:53 pm

Jira เขียน:

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับบทความดี ๆ ชอบมาก ๆ เลยค่ะ    :smiley:

::004:: ชอบบทความดีดีช่วยสวดให้กับคณะพระมหาไถ่ในการผลิตผลงานสู่มวลชนด้วยคะ ลองสมัครสมาชิกอิสระแล้วหรือยังคะ  ::017::
Buddy

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 4:25 am

Oasis_Thai_DeSeRT เขียน:
ผมว่า เจ้าของกระทู้ พูดโดยปราศจากความเข้าใจเกี่ยวกับมอรมอน ดูเหมือนว่าท่านไม่ได้เข้าใจอะไรเลย
เกี่ยวกับมอรมอน และเมื่อได้เห็นข้อความที่ท่านได้ตอบมา เป็นข้อความที่ผมยกมาจาก ในพระคัมภีร์ไบเบิล เอาลิงค์ไปอ่าน

22 เมื่อเขาได้ยินคำนั้นก็เสียใจ แล้วออกไปเป็นทุกข์เพราะเขามีทรัพย์สิ่งของเป็นอันมาก (มาระโก 10:22)

http://www.greeknewtestament.com/thai/B41C010.htm

ผมได้กล่าวเปรียบเทียบแล้วว่า ข้อความที่เจ้าของกระทู้ยกมา และข้อความที่ผมยกมา ไม่ใช่ข้อความของมอรมอน ซึ่งคำพูดนี้พูด
โดยปราศจากความเข้าใจ ถ้าไม่ทราบก็ถามได้ครับ ดีกว่า นะ
ทำไมต้องทำเป็นน้อยอกน้อยใจ  แบบนั้นด้วยอ่ะ  เรื่องไม่เป็นเรื่องเลยนะคะ  ::010::  หาว่า  เค้าไม่เข้าใจตัวเอง  (ทำเป็นเด็กสามขวบ  ::009::)  เวลาไม่มีใครสนใจตัวเองก็งอแง  ::010::  ...  ถ้าอายุน้อยกว่า  20  ก็จะโอ๋หรอกนะคะ  ::003::  แต่ขนาดนี้ไม่โอ๋แล้วล่ะ    ::002::

คือในบทความเป็นการแปลสำนวนคาทอลิก (คิดว่า)  และที่คุณยกมาเป็นพระคัมภีร์ฉบับคิงเจมส์  (ไม่ใช่คาทอลิก) ซึ่ง ... พอจู่ๆยกมาโดยไม่อ้างว่า  เป็นของอะไร  พี่เค้าก็อนุมานว่า  เป็นมอรมอนสิคะ  (เพราะคุณเป็นมอรมอน)  จะให้เค้าคิดว่า  อะไรคะ  ....  พี่เค้าก็พยายามบอกว่า  แหล่งที่มาเชื่อถือได้นะ  ก็แค่นั้นเอง  ::001::  แล้วพ่อเค้าก็ไม่ได้ยกมาทั้งข้อ  (ซึ่งก็ไม่ผิดอะไร) เพราะพ่อเค้าต้องการสื่อเท่านั้น  ต้องการสื่อถึงปฏิกิริยาของคนเวลาที่พระเป็นเจ้าเรียกร้องให้เราสละหรือทิ้งอะไรบางอย่าง  ให้เราหยุดรำพึงแค่นั้น  เพราะที่จริง  มีอีกหลายอย่าง (มากกว่าเรื่อง ทรัพย์สิน)  ที่คนไม่ยอมทิ้งเพื่อเข้าอาณาจักรสวรรค์  ::001::

พระคัมภีร์มีหลายเวอร์ชั่นมาก  ไม่มีใครจำได้ทุกสำนวนนะคะ    ::001::  ทีหลังถ้าไม่อยากให้ใครเข้าใจผิด  และตัวเองต้องมางอแงอีก  ก็อ้างที่มาให้ครบๆนะคะ    ::001::
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 1:32 pm

::013:: คุณโอเอซิส ลองทบทวนตัวเองดูบ้างว่า พูดอะไรไว้บ้างในประโยค อย่าพยายามยัดเยียด หรือตัดสินชาวบ้านเลย ต่างคนต่างอยู่ก็ดีแล้ว จะงงอะไรกันนักกันหนาที่นี่แม้คนที่ไม่ใช่คาทอลิกก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรกับบทความ คงจะมีแต่คุณเท่านั้นที่งง และสงสัยไม่มีที่สิ้นสุด ไม่รู้เพราะ หรือเพื่ออะไร ใจกว้างๆ หน่อยคะ  ::018::

ภาษาดูแปลก ๆ ก็เลยงง 

อันนี้เป็นประโยคของเจ้าของกระทู้
:-[ :-[ ** เมื่อเขาได้ยินพระวาจานี้ ก็เศร้าใจ เดินคอตกไป **  ( มก 10:22 )  :-[ :-[

ส่วนนี้ครับเป็นประโยคที่ผมยกมา
เมื่อเขาได้ยินคำนั้นหน้าของเขาก็สลดลง แล้วคนนั้นออกไปเป็นทุกข์เพราะเขามีทรัพย์สิ่งของเป็นอันมาก

ผมว่า เจ้าของกระทู้ พูดโดยปราศจากความเข้าใจเกี่ยวกับมอรมอน ดูเหมือนว่าท่านไม่ได้เข้าใจอะไรเลย
เกี่ยวกับมอรมอน และเมื่อได้เห็นข้อความที่ท่านได้ตอบมา เป็นข้อความที่ผมยกมาจาก ในพระคัมภีร์ไบเบิล เอาลิงค์ไปอ่าน

22 เมื่อเขาได้ยินคำนั้นก็เสียใจ แล้วออกไปเป็นทุกข์เพราะเขามีทรัพย์สิ่งของเป็นอันมาก (มาระโก 10:22)

http://www.greeknewtestament.com/thai/B41C010.htm

ผมได้กล่าวเปรียบเทียบแล้วว่า ข้อความที่เจ้าของกระทู้ยกมา และข้อความที่ผมยกมา ไม่ใช่ข้อความของมอรมอน ซึ่งคำพูดนี้พูด
โดยปราศจากความเข้าใจ ถ้าไม่ทราบก็ถามได้ครับ ดีกว่า นะ

::013:: ยอมรับว่า ไม่เข้าใจมอรมอน และไม่คิดที่จะเข้าใจด้วย แล้วกรุณาอย่าเปรียบเทียบข้อความอะไรเลยอย่างที่ คุณบัดดี้บอกพระคัมภีร์มีหลายเวอร์ชั่น ส่วนใหญ่คนที่นี่ก็อ่านแล้วเข้าใจกันดี ผู้ที่เขียนบทความเป็นบาทหลวงอย่างที่บอก คุณคงไม่ต้องมาเช็คข้อความท่านมั๊ง ที่โพสมานี่เพื่อมาหนุนใจ ให้กำลังผู้ที่ต้องการเท่านั้น ถ้ามาวิเคราะห์ จับผิด สงสัย ฯลฯ บอกให้เลยว่าเปล่าประโยชน์เปล่าๆ  ::010::
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 4:38 pm

ซะงั้น กลายเป็นว่าเรายัดเยียด ผมงง ก็ไม่ได้ เง้อ

::013:: ก็ไม่แปลกที่คนเรามักจะไม่เคยสังเกต หรือทบทวนพฤติกรรมตัวเอง

ต้องขออภัยที่ ผมยกข้อความในพระคัมภีร์ในไบเบิลมาแล้วไม่บอกว่าเป็นที่ไหน และที่ผมประหลาดใจนิดหนึ่ง เพราะเห็นคุณบอกว่า เป็นศัพท์มอรมอน
ผมยิ่งประหลาดใจครับ เพราะแสดงว่าไม่รู้ คิดว่าข้อความที่ผมยกมาเป็นของมอรมอน

::016:: ที่บอกว่า ศัพท์มอรมอนก็มอรมอนนะ หมายถึง คุณจะเข้าใจอะไรอย่างไร ก็อยู่ในส่วนของคุณ ไม่ใช่มางงซะขนาดนี้

ผมก็เลยให้ลิงค์ไปว่า ผมเอามาจากไหน อันที่จริง ผมอ่านแล้วผมก็เลยลองไปเปิดอ่านดูว่า ในมาระโก 10 ข้อ 22
เพราะผมยอมรับจริงๆ ว่าคำที่คุณยกมามันไม่คุ้นหู เวลาผมอ่านพระคัมภีร์ ผมเลยไม่แน่ใจว่ามีคำแบบนี้อยู่ด้วยเหรอ พอดีเห็นคุณอ้างข้อความ ผมเลยตามไปอ่าน
ก็เท่านั้น

::010:: เข้าใจมั๊ยคะ บอกว่าเป็นบทความที่บาทหลวงเขียน ไม่ได้เขียนเอง แล้วเขาก็ส่งทั่วประเทศไทยจะงงอะไรนักหนา ถ้าศัพท์แสงคาทอลิกมันงงมากก็หันไปตั้งใจศึกษามอรมอนของคุณให้จงดีเถิด

และผมไม่ได้จับผิดครับ นะครับ เง้อ ผมต้องกล่าวตามทุกๆ คำเลยเหรอครับ สิ่งไหนที่ผมไม่เห็นด้วย ผมก็ต้องพูดไม่ได้ใ่ช่ไหมครับ?

::016:: จะคิดอะไรก็เรื่องของคุณ ไม่เคยบอกเลยว่า ให้อ่านบทความแล้วจงคล้อยตาม เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่า

ผมคงจบกระทู้นี้เพียงเท่านี้ครับ  ดูเหมือนว่าผมจะพูดอะไร ๆ ก็ผิดไปหมด

::016:: คิดได้จริงๆ ก็ดีนะ

ปล.ลองสังเกตดีดีนะ ไปที่ไหนมีใครตอนรับเราบ้าง นิวมานา พันทิป ฯลฯ ไปที่ไหนมีใครรังเกียจเราบ้าง คิดได้แล้วควรปรับปรุงตัวอย่างไร อ่านดีดีนะ ไม่ได้ระบุว่า น่ารัก หรือ น่ารังเกียจ  ::013::
Marie Antoinette

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 4:52 pm

ขอบคุงสำหรับบทความดีๆ  : xemo017 : ::005:: และ..........
เรื่องอื่นๆด้วย ::011::

รักพี่ฟิมจัง ::005:: : emo045 : : xemo026 :
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 4:57 pm

melis เขียน: ขอบคุงสำหรับบทความดีๆ  : xemo017 : ::005:: และ..........
เรื่องอื่นๆด้วย ::011::

รักพี่ฟิมจัง ::005:: : emo045 : : xemo026 :

::017:: บทความคุณพ่อเขียนคะ ส่วนบทอื่นพี่เขียนเอง ::011:: ::011::
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 5:18 pm

::014::
แบกะดิน

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 10:25 pm

เราต้องไม่สิ้นหวัง !
~@

เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 10:24 am

แบกะดิน เขียน: เราต้องไม่สิ้นหวัง !

::017:: ถูกต้องจ้า
ตอบกลับโพส