คนเลิกเป็นคาทอลิกเพราะอะไร

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Buddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 2:16 am

อย่าว่าเป็นการนินทาเลยนะพี่น้อง  เอาเป็นว่า  เป็นกรณีศึกษาละกัน  คือ  เคยเห็นคนที่ชื่อ montasavi ไปหลายเวบ  กระทั่งเวบพ่อจั่ว  (กล้าได้ไงไม่รู้)  และวันนี้ไม่รู้นึกไง  ไปเข้าเวบมหาไถ่  ไปเจอเข้า  เลยรู้ว่า  เค้าเลิกเป็นเพราะอะไร

ลองอ่านก่อนนะ  แล้วมาวิเคราะห์กัน  คือ  คนเราตอนปกติเนี่ย  ก็คงไม่มีใครคิดจะเปลี่ยนศาสนา  มันคงต้องมีจุดเปลี่ยนในชีวิต  และจุดเปลี่ยนเค้าเป็นแบบนี้  ลองมาอ่านกัน

http://www.cssrway.com/board/index.php?topic=20.0

................ผมเองเคยเป็นคริสต์ตังมาก่อน    ผมเองขอเล่าให้ฟังว่า  สมัยก่อนชาวคาธอลิก  จะสอนให้จงรักภักดีและเชื่อมั่นในพระบิดาพระบุตรและพระจิตรผมก็ถือตามนั้น    แต่เมื่อผมมีปัญหาชีวิตในช่วงวัยรุ่น ไม่เข้าใจกับพ่อแม่(ท่านทั้งสองเป็นพุทธ)  มีปัญหาเรื่องความรัก การอ้อนวอนพระเจ้าไม่สามารถทำให้ใจผมหายทุกข์ได้  จวบจนกระทั่งผมได้พบ หลวงปู่ขวัญ ปวโร  ที่วัดบ้านไร่  สามง่าม จังหวัดพิจิตร

ครั้งแรกนึกดูถูกท่านด้วยซ้ำไป เห็นท่านใช้คาถาเป่าหัวคน แจกตะกรุด  ผมนึกดูถูกท่านว่าศาสนาพุทธก็ดีแต่สวดมนต์อ้อนวอน สักประเดี๋ยว ท่านเหมือนรู้ใจ ท่านได้สั่งให้เอาเทียนเดือดๆมาเคี่ยว แล้วเอามือคนเทียนในหม้อที่เดือดๆนั้น    ปรากฏว่า ผมงงเลยไปดูใกล้ ๆ เทียนในหม้อเดือดปุดๆ  ท่านว่าเอามือใส่ลงไปเลยหนุ่ม    ผมไม่กล้า ท่านก็ว่าเดี๋ยวจะหาว่าอาตมาเล่นกล  ท่านเอามือแตะที่ขอบหม้อพอผมเอามือลงไปกลายเป็นเทียนเย็นไม่ร้อน ผมสงสัย    พอท่านเอามือออกจากหูหม้อเอามือไปจับอีกทีมือผมพองเลย    ผมสนใจว่าทำได้อย่างไร  ท่านให้รอก่อนพอ 6 โมงเย็น 

หมดแขกท่านก็บอกว่า เมื่อกี้เป็นกสิณ  พระในศานาพุทธทำได้หลายรูป  ผมสนใจ ท่านก็เลยว่า พวกนี้เป็นเรื่องภายนอก  ปัญหาของโยมมันต้องแก้ที่ต้นเหตุแห่งทุกข์โดยใช้มรรค    ท่านก็อธิบายหลักธรรมอริยสัจอย่างย่อผมเลื่อมใสมาก  และนำเอาอริยสัจไปใช้ปรากฏว่าปัญหาต่างๆก็แก้ได้ ผมจึงนับถือพุทธอย่างสุดหัวใจและปฏิญาณตนเป็นทาสรับใช้พระพุทธศาสนาไปจนตาย  นี่ก็เป็นเรื่องเล่าจากคนเคยเป็นคาธอลิกครับ
Buddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 2:35 am

พี่ก็ไม่ใช่คนดูคนเก่งอะไรนะคะ  แต่อยากวิเคราะห์เพื่อที่จะได้เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับพวกเราที่เป็นคาทอลิกและก็เพื่อที่จะได้ดูแลคนที่กำลังจะออกจากคาทอลิก

1. เค้าเป็นคาทอลิกจริงหรือเปล่า  ... พ่อแม่เป็นพุทธแล้วมาเป็นได้ไง  หรือว่า  เป็นตอนเด็ก  อยากเข้าโรงเรียนคริสต์เลยล้างบาป  หรือว่า  ไม่ได้เป็นแล้วมาทำเป็นว่า  เป็น  (เป็นพุทธที่ดีมากเลย  ถ้างั้น  โกหก  ผิดศีล)

Note: ถ้าข้อ 1  ผิด  ก็ไม่ต้องดูข้ออื่นเลย  ::002::  แต่ดูก็ดี  เป็นกรณีศึกษารายอื่นๆ  ::004::

2. คนแบบนี้  ถ้าเค้าเห็นอัศจรรย์เช่น  คนพิการเดินได้  คนตาบอดมองเห็นได้  เค้าจะเชื่อพระมั้ย  (เอามือจุ่มหม้อไม่ร้อนยังเชื่อได้ไง)  หรือว่า  ไม่เกิดกับตัว  เลยไม่เชื่อ

3. ถ้าในงานอภิบาล  เราเน้นทัศนคติด้านบวกเรื่องความทุกข์  จะแก้ปัญหาได้มั้ย  คำสอนพระเยซูเจ้าเป็นอะไรที่สวนกระแส  ในโลกปัจจุบัน  คนมีแต่หาทางคลายทุกข์  ไม่มีใครยอมแบกกางเขน  (แล้วอย่างงี้จะตามพระองค์ได้ไง)  ไม่มีใครเห็นว่า  ทุกข์คือพระพร  ไม่เห็นว่า ในความสัมพันธ์ทุกชนิดมันจะมีความกดดันอยู่  ไม่ว่ากับพระหรือคน  เราต้องอดทนและพยายามเรียนรู้การสร้างความสัมพันธ์ที่ดีจากความกดดันนั้น    ไม่ใช่หนี  ..... ถ้าคิดว่า  ทางนี้น่าจะเป็นสาเหตุ  เราจะทำยังไง  ให้คนยอมแบกกางเขนตัวเอง

4. หรือว่า  อย่าไปสนใจมันเลย  เสียเวลา  ::011::
Alphonse

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 4:29 am

เอชเคยอ่านเจอเหมือนกันครับ คห. ของเค้าที่พี่ยกมา
และเนื่องจากครอบครัวทางแม่เป็นพุทธแบบจิต ...คือพวกเน้นการทำบุญ นั่งสมาธิ ภาวนา ศีล 5 (ทำนองธรรมกายนั่นล่ะแฮะๆ)

สิ่งที่เค้าเชื่อ...
อย่างนี้ไม่เรียกว่าพุทธครับ พุทธจริงๆ ไม่ปฏิบัติอย่างนี้ และจะปฏิเสธรุนแรงมากๆๆ กับเครื่องรางของขลัง ไสยศาสตร์
การบำเพ็ญเพื่อสิ่งที่คล้ายๆ อำนาจ วิเศษ
สิ่งที่พระอาจารย์ท่านนั้นทำ พุทธยอมรับว่าเกิดขึ้นได้จริง...
แต่พระมหาสมณะเจ้าชายฯ สั่งเด็ดขาดให้ "ไม่ยอมรับ"
และเรียกสิ่งเหล่านี้ว่า "เดียรัจฉานวิชา"....((ฟังชื่อน่า...))

จึงขอบอกว่านอกจากเขาจะไม่ใช่คริสตังแล้ว
ยังไม่ใช่พุทธอีกด้วยครับ

แต่เป็นพวกนับถือไสยศาสตร์ มนตร์ดำ ผีสางอะไรประมาณนั้น
เพราะบทสวด "จริงๆ" ของพุทธไม่มีบทใดสามารถทำให้เกิดอำนาจเหล่านั้นได้ (ถ้าเกิดจริงๆ)
เว้นแต่จะบำเพ็ญจนบรรลุเป็น "อรหันต์" อำนาจเหล่านี้จึงจะเกิดขึ้นเพื่อเป็น "อัศจรรย์" ครับ...
Buddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 6:04 am

necromancer เขียน: สิ่งที่เค้าเชื่อ...
อย่างนี้ไม่เรียกว่าพุทธครับ พุทธจริงๆ ไม่ปฏิบัติอย่างนี้ และจะปฏิเสธรุนแรงมากๆๆ กับเครื่องรางของขลัง ไสยศาสตร์
การบำเพ็ญเพื่อสิ่งที่คล้ายๆ อำนาจ วิเศษ
สิ่งที่พระอาจารย์ท่านนั้นทำ พุทธยอมรับว่าเกิดขึ้นได้จริง...
แต่พระมหาสมณะเจ้าชายฯ สั่งเด็ดขาดให้ "ไม่ยอมรับ"
และเรียกสิ่งเหล่านี้ว่า "เดียรัจฉานวิชา"....((ฟังชื่อน่า...))

จึงขอบอกว่านอกจากเขาจะไม่ใช่คริสตังแล้ว
ยังไม่ใช่พุทธอีกด้วยครับ

แต่เป็นพวกนับถือไสยศาสตร์ มนตร์ดำ ผีสางอะไรประมาณนั้น
เพราะบทสวด "จริงๆ" ของพุทธไม่มีบทใดสามารถทำให้เกิดอำนาจเหล่านั้นได้ (ถ้าเกิดจริงๆ)
เว้นแต่จะบำเพ็ญจนบรรลุเป็น "อรหันต์" อำนาจเหล่านี้จึงจะเกิดขึ้นเพื่อเป็น "อัศจรรย์" ครับ...
ไม่มองว่า  เค้าเป็นพุทธละกัน  เปลี่ยนเป็นมองว่า  ทำไมเค้าเปี๋ยนไป  อะไรทำให้คนนับถือเดียรัจฉานวิชชา  กะลังจะคิดว่า  อัศจรรย์หรือเปล่า  (ซึ่งที่จริงคาทอลิกเรานี่อัศจรรย์เยอะนะ  สารพัดเลย)

หรือว่าเกิดเพราะไม่ได้เรียนคำสอนจริงจัง  :huh:

คือถ้าเค้าเป็นคาทอลิกจริงนะ  แล้วเค้าออกไป  สิ่งนึงที่ชัดก็คือ  ความสัมพันธ์กับพระไม่ดี  ซึ่งก็.... นะ  ทำยังไงจะช่วยให้คนมีความสัมพันธ์ที่ดีกับพระได้  ::001:: 
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 7:59 am

อริยสัจ4 คือหลักการเหตุผล

เอามือคนเทียน เป็นหลักอริยสัจ4ตรงไหน?
nisa

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 9:09 am

สวัสดีปีใหม่นะคะ น้องใหม่คะ ฝากร่างการ จิต และวิญญาณด้วยนะคะ

จากหัวเรื่อง น้องว่าที่คนเลิกเป็น เพราะไม่ได้เข้าหาพระเจ้าหรือเปล่า ตอนเรียนคำสอน พ่อบอกว่า คนเรามีตรีเอกภาพในจิตใจ ซึ่งจะค่อยๆ ถู่ไปเลยๆ เมื่อการเวลาเปลี่ยนไป คือว่า ความสำนึกผิดต่อบาป จะค่อยๆ ลดลง เมื่อเราทำความผิดครั้งแรก เราอาจจะรู้สึกผิดมาก แต่พอเผลอและไปทำบาปซ้ำอีก จากครั้งที่ 1 เป็นครั้งที่ 2 และ 3 ตามลำดับ ตรีเอกภาพของเราจาก 3 เหลี่ยมแหลมๆ ก็จะค่อยๆ ทู่ลงๆ เรื่อย เลยทำให้เราเลิกนึกถึงพระเจ้าในที่สุด มั้งคะ :cheesy:
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 11:31 am

มันเป็นมุมกลับของการที่ว่าเราเลิกเป็นพุทธหรือศาสนาเดิมของเราเพราะอะไร คล้ายๆกันนะส้ม หลายคนที่ทิ้งความเชื่อเดิมมาหาพระเพระเห็นอัศจรรย์ มีมากเสียด้วยสำหรับคนทำนองนี้ พอเห็นอัศจรรย์ที่น่าตะลึงตากว่า ก็โอนเอนก็มี (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ) สิ่งที่ต้องทำคือเมื่อได้เห็นอัศจรรย์แล้วขอให้เขาได้เห็นความรักของพระด้วย แล้วเขาจะมั่นใจในพระองค์ ไม่ใช่ในมั่นใจในอัศจรรย์ของพระองค์
ผมอ่านแล้วนึกถึงคำของนักบุญเปาโลที่พูดไว้ในทำนองว่า
"แม้ข้าพเจ้าจะมีความเชื่อยกภูเขาได้ พูดภาษาแปลกๆได้ แต่ถ้าขาดความรัก ก็หาประโยชน์ไม่ได้" (ขอโทษหาข้อพระคำภีร์ข้อนี้แป๊ะๆไม่เจอ จำได้ว่าทำนองนี้แหละ)

ผมตรงนี้ไหมเล่า ที่ว่าเราจะต้องส่งเสริมคาทอลิกเราให้มีความเชื่อมั่นในความรัก ในพระเมตตา ในพระหฤทัยของพระให้มากยิ่งขึ้น คนไทยชอบขออัศจรรย์อยู่แล้วเป็นฐาน ดังนั้นไม่ว่าเป็นพุทธ คริสต์ ก็ขออัศจรรย์กันวุ่นวาย ป้าที่วัดบางคนเคยบอกเลยว่าสวดแล้วมีคนมาเข้าฝันบอกหวย แกไปซื้อแล้วถูกจนรวย

หรือกรณีไหว้นักบุญอันตนที่ราชบุรี ทั้งพุทธทั้งคริสต์ไหว้กันในเชิงขออัศจรรย์จนลืมความรักของพระไปไหม

ตรงนี้หรือเปล่าที่เราน่าทบทวน

ใช่ไหมๆ หรือว่าเห็นเป็นอย่างอื่นครับ แลกเปลี่ยนกันดู
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 11:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Invy
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 11:54 am

เรื่องเทียนอย่าว่าเขาเลยครับ กสิณ 10 เป็น 1 ในคำสอนของพุทธศาสนาจริงๆ ได้จากการฝึกสมาธิมากๆจนเกิดฌานระดับกลางๆ เรื่องนี้มีในหนังสืออภิธรรมปิฎก แล้วฆราวาสหรือกระทั่งคนต่างศาสนาก็สามารถทำได้ นักบุญของเราบางองค์ก็มีฤทธิ์ก็ใช้กสิณเหมือนกัน เช่น นักบุญเยราร์ดเดินบนน้ำ เป็นปฐวีกสิณ

ปล. เรื่องฤทธิ์อำนาจ มีมาก่อนพระพุทธเจ้าจะประสูติด้วยซ้ำ แต่พระพุทธเจ้าเห็นคนที่ทำแบบนั้นได้ก็ไม่ได้สรรเสริญอะไร เพราะ มันไม่ใช่ทางนำไปสู่การหลุดพ้นวัฎสงสาร
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 12:44 pm

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สมัยหนึ่ง ใฝ่หาทางรอด การรอดพ้น หรืออะไรสักอย่าง
จึงทำให้ผมหันเห ไปศึกษา ทางศาสนาพุทธอยู่มากๆ แล้วก็ได้ปฏิบัติสมาธิอยู่หลายครั้ง
ล่าสุดที่มีสมาธิมากสุด ผมเห็นดวงกษิณ ลอยเด่นในขณะนอนหลับ และในขณะที่ตื่น ด้วย
เห็นเด่นชัดเจนมาก และเกิดความเลื่อมใส 
แต่ที่แปลกคือ ไม่มีอะไรพัฒนาขึ้นอีกเลย หลังจากนั้น

และที่สำคัญ พระเจ้าพระองค์เอง ทรงเรียกข้าพเจ้ากลับมาในทางของคริสต์
และแสดงพระองค์เองอย่างชัดเจน ผ่านเรื่องราวต่างๆ ในชีวิต
ที่ไม่มีศาสนาใดจะอธิบายได้ พระองค์คือความรอดแท้จริง

ไว้มาเล่าต่อ...
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 1:15 pm

ในเชิงปรัชญา
ถ้าต้นคือInfinityปลายคือInfinity สมการนั้นถือว่าหาค่าไม่ได้(Limitเข้าสู่Infinityจะหาค่าไม่ได้)

(-Infinity)(Infinity) F(x)=L/[ต้น-ปลาย])--------->>>>> (Infinity)

ศาสนานั้นว่าเราเกิดแต่กรรมเก่า แล้วชาติแรกสุดคืออะไร?
เท่านี้แหละ

ป.ล.วิทยาศาสตร์เป็นวิชาที่ว่าด้วยเหตุและผล ที่สามารถอธิบายได้ด้วยสมการคณิตศาสตร์ ถ้าทำไม่ได้ ก็ไม่ใช่วิทยาศาสตร์ ศาสนานั้นเป็นศาสนาวิทยาศาสตร์หรือเปล่า
Rakkypoko!

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 1:43 pm

อืม  ยึดมั่นในพระเจ้าเถอะ
francisco xavier

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 2:16 pm

เห็นด้วยกับ คุณ Rakkypoko ครับ 

Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 3:05 pm

มก 8:11-13
ชาวฟาริสีเข้ามาโต้เถียงกับพระองค์ ขอให้ทรงแสดงเครื่องหมายจากฟ้าเพื่อทดสอบ  พระองค์ถอนพระทัยลึก ๆ ตรัสว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 3:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
A G N E A U

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 5:02 pm

Buddy เขียน:
4. หรือว่า  อย่าไปสนใจมันเลย  เสียเวลา   ::011::
เห็นด้วยกับข้อความนี้อ่ะ

ความรักของพระยิ่งใหญ่สุดไม่ใช่รึ?
Zaliaus

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 7:31 pm

เปลี่ยนกันไปมา ก็ไม่เห็นแปลก พุทธยังเปลี่ยนมาเป็นคริสต์ได้เลย ..

ผมว่า ไม่สำคัญที่เราจะเชื่ออะไร แต่สำคัญที่เชื่อใคร มากกว่า  "พระ" หรือ "พระเจ้า"
Holy

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 9:14 pm

ผมว่าโกหกครับ เจอคำว่า พระจิตร คริสต์ตัง เข้าไปทีนี่ ใช่เลย โกหกแน่นอน

คนๆนี้คือคนเดียวกับที่คอยป่วนบอร์ดสังฯ และเคยเข้ามาป่วนบอร์ดนี้ โดยใช้เมล์ว่า montasavi_@ hotmail.com    ซึ่งโดนแอดมินลบไป

สรุป อย่าไปจริงจังกับคนๆนี้มากครับ ผมเคยตอบกระทู้ที่คนๆนี้ป่วนไว้ที่บอร์ดสังฯ ก็หายไปเลย แถมคลั่งไคล้พระพุทธเจ้ามากมาย ผมว่าไม่ใช่เป็นคริสต์มาก่อนหรอกครับ อาจแค่เคยสนใจคริสตศาสนานิดๆหน่อยๆ

เพราะถ้าถึงขั้นเรียนคำสอนล้างบาป แต่สะกด พระจิต กับคำว่า คริสตัง ผิดนี่ อูฐลอดรูเข็มยังเป็นไปได้ง่ายกว่าครับ
Holy

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 9:22 pm

อันนี้เป็นเหตุการณ์ฉาวใกระทู้บอร์ดสังฆฯครับ

montasavi เขียน: ขอถามต่ออีกนิดครับ

..ขอถามเรื่องสวรรค์ครับ  ไม่ทราบว่าพระคัมภีร์ได้กล่าวถึงสภาพความเป็นอยู่ในสวรรค์ไว้อย่างไรบ้างครับ  และต้องอยู่ที่นั้นไปตลอดกาลเลยใช่ไหมครับ...
montasavi เขียน: ถามด้วยความสงสัยครับ...

พอตายแล้วจะถูกพิพากษาทันทีหรือปล่าวครับ
หรือว่า ต้องรอให้ตายหมดก่อนจึงจะพิพากษากันทีเดียวเลย...

และสำหรับผู้ที่ตกนรก จะต้องตกไปตลอดกาล โดยไม่มีทางแก้ไขเลยหรือครับ?

...ที่คุณตอบมานั้นมีประโยชน์มากครับ ..แต่อ้างพระคัมภีร์ให้ด้วยนะครับ...

อันนี้เหรอครับคนเคยเป็นคริสตัง ล้างบาปยืน(เรียนคำสอนก่อนล้างบาป) ไม่มีความรู้แม้แต่เรื่องพื้นฐาน และโดนจับได้ต่อมาครับ
petervich เขียน: :)  คุณ  montasavi  เป็นชาวพุทธที่มีความรู้คนหนึ่ง  แต่ที่โพสต์ตั้ง
กระทู้เข้ามาคงอยากไห้คนคริสต์บางคนหลวมตัวตอบกระทู้ แล้วจะได้ถือโอกาสสอนหลักศาสนาพุทธใช่หรือไม่  ที่คุณ Dave เตือนว่าการอธิบายเพื่อให้ความกระจ่างเกี่ยวกับเรื่องนี้เสี่ยงสำหรับชาวเรา
ที่สุด  เพราะเป็นคำสอนทางพุทธศาสนา  ดีไม่ดีเกิดตอบโต้กันเผ็ดร้อนขึ้นมาย่อมไม่เป็นผลดีกับใครเลย  เราเห็นด้วยร้อยเปอร์เซนต์
    แต่  ในเรื่องที่กลัวจะเกิดการกระทบกระทั่งโต้แย้งกันก็เป็นความกลัวที่มีเหตุผล  แต่(อีกแล้ว)  เรามาแยกเรื่องนี้เพื่อทำให้สามารถตอบคุณ montasavi  จะดีไหม  รับรองไม่กระทบคำสอนทางพุทธ
ศาสนาแน่  เอาเป็นว่าทางพุทธจะเชื่ออะไรก็เป็นเรื่องของเขา
แต่เราจะตอบเกี่ยวกับชาติหน้าตามความเชื่อของชาวคริสต์ดีไหม
เราว่าอธิบายได้นะ
    พระเป็นเจ้าสร้างมนุษย์มา เกิด แก่ เจ็บ แล้วก็ตาย  พระคัมภีร์
ทั้งพระคัมภีร์เดิมและพระคัมภีร์ใหม่กล่าวไว้ชัดเจนว่า  มนุษย์ต้อง
ตายทุกคน ตั้งแต่มีมนุษย์มาจะอายุยืนยาวเท่าไรก็ต้องตายทั้งนั้น
และเมื่อสิ้นโลก(พูดให้เข้าใจง่ายๆ)  ทุกคนที่ยังไม่ตายก็ต้องตายหมดเกลี้ยงโลก  ทั้งนี้เพื่อรับการพิพากษาประมวลพร้อมจากพระ
เป็นเจ้า  และมนุษย์จะกลับรับเอาเนื้อหนังคืนมาเป็นร่างมนุษย์
อย่างเดิม  และทีนี้ก็ถึงเรื่องน่ากลัวที่สุดที่คาทอลืกที่เชื่อในพระเป็นเจ้า จะต้องประสพทุกคน ( กลับชาติมาแล้วไง ) คนดีจะได้รับรางวัล
ไปสู่สวรรค์ทั้งกายและวิญญาณ  ส่วนคนบาป(หนัก)จะต้องไปทนทุกข์ทรมานในนรกทั้งกายและวิญญาณ ชั่วนิรันดร
     นี่คือชาติหน้าตามคำสอนของพระศาสนจักรคาทอลิก  เราคน
ที่กำลังโพสต์อยู่ขณะนี้ก็หนาวๆร้อนๆ  ต้องกลับตัวกลับใจเป็นคนดี
เพื่อชาติหน้าจะได้รับความกรุณาจากพระเป็นเจ้า ที่เราเชื่อและได้
ปฏิบัติตามคำสั่งสอนของพระองค์และจะปฏิบัติเช่นนี้จนถึงชาติหน้า
โปรดภาวนาอุทิศซึ่งกันและกัน  เป้าหมายคือสวรรค์นิรันดร.

Rakkypoko!

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 10:24 pm

Holy เขียน: ผมว่าโกหกครับ เจอคำว่า พระจิตร คริสต์ตัง เข้าไปทีนี่ ใช่เลย โกหกแน่นอน

เพราะถ้าถึงขั้นเรียนคำสอนล้างบาป แต่สะกด พระจิต กับคำว่า คริสตัง ผิดนี่ อูฐลอดรูเข็มยังเป็นไปได้ง่ายกว่าครับ

อืม มีคำนึง คำว่า คาธอลิก อันนี้สะกดผิดด้วยปะอะพี่ คือ รักษ์ไม่รู้อะว่า ใช้ คาธอลิก หรือคาทอลิก แต่เท่าที่เห็น จาใช้ว่าคาทอลิก(หรือว่ามองผิดหว่า)
Holy

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 11:14 pm

ดูจากพจนานุกรม

Thai-English: NECTEC's Lexitron-2 Dictionary [with local updates]

คาทอลิก [N] Catholic, See also: Roman Catholic, Syn. โรมันคาทอลิก, Example: เธอไม่อาจหย่ากับสามีได้เพราะเป็นคาทอลิก ถ้าจะแต่งงานใหม่ได้ก็ แต่โดยสามีของเธอตายไปเท่านั้น, Thai definition: ชื่อนิกายหนึ่งของคริสต์ศาสนา มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข เชื่อถือในตรีเอกภาพ คือถือว่า พระบิดา พระบุตร และพระจิต เป็นพระเป็นเจ้าองค์เดียวกัน ยกย่องแม่พระและนักบุญ, Notes: (อังกฤษ)

คำว่าคาทอลิกผิดผมว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่มาก เพราะเราไม่ค่อยใช้ เราใช้คำว่าคริสตังมากกว่า แต่คำว่าพระจิตนั้น ถ้าใครจะล้างบาปก็คงได้อ่านบทสวดพื้นฐานที่มีคำนี้อยู่ คือ บทเชิญพระจิต และบทที่ใช้ทำสำคัญมหากางเขน  ซึ่งเป็นคำบังคับเห็นและบังคับอ่าน ตลอดจนบังคับท่อง จึงเป็นไปไม่ได้ที่จะผิดคำนี้ครับ
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 11:37 pm

อ่านะคนเรา

วันที่เขาตายอยากเห็นจังว่าเค้าจะพูดอะไรกับพระบุตรองค์ตุลาการ
Alphonse

ศุกร์ ม.ค. 04, 2008 12:41 am

montasavi นึกว่าใคร...คุ้นๆ
เค้าเล่น www.lawtham.com กระดานข่าวนิติธรรม ด้วยครับ
ชอบเข้าไปโจมตีคริสต์ในนั้นบ่อยๆ
อ่านแล้วขำกันทั่วหน้า...

http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php?user=law_tu&topic=8272
http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php?user=law_tu&topic=8152
และอีกมากมาย
ลอง search "montasavi" ใน google สิครับ สนุกสนานมาก
กระดานข่าวนิติธรรมปกติจะไม่พูดเรื่องศาสนาเลย...เว้นแต่ชวนกันไปทำบุญ ไม่เกี่ยงศาสนา
มีคนๆ นี้ล่ะที่ชอบมาก่ออะไรไม่รู้ในกระดานข่าว...

มิน่าว่าคุ้นๆ เหอๆ
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 04, 2008 9:26 am

คือที่เอาคนนี้มา  ก็เพื่อเป็นการกระตุ้นความคิดเพื่อการอภิปรายน่ะค่ะ  แต่อาจเลือกไม่ค่อยดีนิดนึง  ที่จริงอยากรู้เหมือนกันว่า  คนออกเพราะอะไร  คือมองมุมกลับไงว่า  เราเข้ามา  เราก็มีเหตุผลของเรานะ
อันตน เขียน: มันเป็นมุมกลับของการที่ว่าเราเลิกเป็นพุทธหรือศาสนาเดิมของเราเพราะอะไร คล้ายๆกันนะส้ม หลายคนที่ทิ้งความเชื่อเดิมมาหาพระเพระเห็นอัศจรรย์ มีมากเสียด้วยสำหรับคนทำนองนี้ พอเห็นอัศจรรย์ที่น่าตะลึงตากว่า ก็โอนเอนก็มี (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ) สิ่งที่ต้องทำคือเมื่อได้เห็นอัศจรรย์แล้วขอให้เขาได้เห็นความรักของพระด้วย แล้วเขาจะมั่นใจในพระองค์ ไม่ใช่ในมั่นใจในอัศจรรย์ของพระองค์
ผมอ่านแล้วนึกถึงคำของนักบุญเปาโลที่พูดไว้ในทำนองว่า
"แม้ข้าพเจ้าจะมีความเชื่อยกภูเขาได้ พูดภาษาแปลกๆได้ แต่ถ้าขาดความรัก ก็หาประโยชน์ไม่ได้" (ขอโทษหาข้อพระคำภีร์ข้อนี้แป๊ะๆไม่เจอ จำได้ว่าทำนองนี้แหละ)

ผมตรงนี้ไหมเล่า ที่ว่าเราจะต้องส่งเสริมคาทอลิกเราให้มีความเชื่อมั่นในความรัก ในพระเมตตา ในพระหฤทัยของพระให้มากยิ่งขึ้น คนไทยชอบขออัศจรรย์อยู่แล้วเป็นฐาน ดังนั้นไม่ว่าเป็นพุทธ คริสต์ ก็ขออัศจรรย์กันวุ่นวาย ป้าที่วัดบางคนเคยบอกเลยว่าสวดแล้วมีคนมาเข้าฝันบอกหวย แกไปซื้อแล้วถูกจนรวย

หรือกรณีไหว้นักบุญอันตนที่ราชบุรี ทั้งพุทธทั้งคริสต์ไหว้กันในเชิงขออัศจรรย์จนลืมความรักของพระไปไหม

ตรงนี้หรือเปล่าที่เราน่าทบทวน

ใช่ไหมๆ หรือว่าเห็นเป็นอย่างอื่นครับ แลกเปลี่ยนกันดู
เรื่องความรักนี่  เห็นด้วยนะ  ทุกคนได้ความรักจากพระอยู่แล้วล่ะ  แต่เราไม่เห็นและไม่รู้สึก (มั้ง)  ถ้าใครได้สัมผัสนะ  คงไม่มีใครไปไหรหรอก

อย่างคุณบอมนี่  ก็เป็นทางของพระนะ  บางทีพระอาจให้เราออกไปแสวงหาบ้าง  เพื่อที่จะได้รู้คุณค่าสิ่งที่มี  ::001::
แบกะดิน

ศุกร์ ม.ค. 04, 2008 9:30 am

ก็คงต้องสวดให้..
A G N E A U

เสาร์ ม.ค. 05, 2008 1:52 pm

necromancer เขียน: montasavi นึกว่าใคร...คุ้นๆ
เค้าเล่น www.lawtham.com กระดานข่าวนิติธรรม ด้วยครับ
ชอบเข้าไปโจมตีคริสต์ในนั้นบ่อยๆ

http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php?user=law_tu&topic=8272
http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php?user=law_tu&topic=8152
ลอง search "montasavi" ใน google สิครับ สนุกสนานมาก
กระดานข่าวนิติธรรมปกติจะไม่พูดเรื่องศาสนาเลย...เว้นแต่ชวนกันไปทำบุญ ไม่เกี่ยงศาสนา
มีคนๆ นี้ล่ะที่ชอบมาก่ออะไรไม่รู้ในกระดานข่าว...

อ้อ จริงด้วย เหอๆ เหมือนกันเลยครับ เข้าไปรอผลอ่ะ >.<  : emo045 :

สงสัยคงต้องสวดให้^^  ::011::
Alphonse

เสาร์ ม.ค. 05, 2008 2:26 pm

A G N E A U เขียน:
necromancer เขียน: montasavi นึกว่าใคร...คุ้นๆ

อ้อ จริงด้วย เหอๆ เหมือนกันเลยครับ เข้าไปรอผลอ่ะ >.<  : emo045 :

สงสัยคงต้องสวดให้^^  ::011::
สอบตรงไว้หรอครับ???
ขอให้โชคดีนะครับ ว่าที่ TU-510168XXXX
แล้วมาอยู่โต๊ะข้างลิฟต์นะ ((ฮ่าๆ ชักจูงและหว่านล้อมล่วงหน้า))
พี่ TU-490168XXXX ครับ
Alphonse

เสาร์ ม.ค. 05, 2008 2:30 pm

อ่ะครับ...
นี่คือฝีมือของเค้านะครับ

http://montasavi.exteen.com/

http://www.oknation.net/blog/montasavi

มุ่งดิสเครดิตคริสต์ศาสนาโดยเฉพาะ
::012::
ty

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 1:57 pm

ไม่น่าทำอย่างนั้นเลยนะครับ ไม่เชื่อแล้วยังมาทำลายศาสนาของคนอื่นด้วยการอ้างเป็นศาสนิกชนของศาสนานั้นๆ ผมว่าถ้าพระพุทธเจ้ายังมีชีวิตอยู่ผมว่าพระพุทธเจ้าท่านก็ไม่ปลื้มหรอก
ปล.ผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิกนะครับแต่คงอีกไม่นานนี้ ขอให้พี่น้องภาวนาเพื่อที่ผมจะได้ร่วมเป็นพี่น้องกับท่านทั้งหลายด้วยนะครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 2:15 pm

ty เขียน: ไม่น่าทำอย่างนั้นเลยนะครับ ไม่เชื่อแล้วยังมาทำลายศาสนาของคนอื่นด้วยการอ้างเป็นศาสนิกชนของศาสนานั้นๆ ผมว่าถ้าพระพุทธเจ้ายังมีชีวิตอยู่ผมว่าพระพุทธเจ้าท่านก็ไม่ปลื้มหรอก
ปล.ผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิกนะครับแต่คงอีกไม่นานนี้ ขอให้พี่น้องภาวนาเพื่อที่ผมจะได้ร่วมเป็นพี่น้องกับท่านทั้งหลายด้วยนะครับ
จะช่วยภาวนานะครับ : emo027 :
jimseason

เสาร์ ม.ค. 12, 2008 5:09 am

ถึงจุดนึงเค้า คงรู้สึกเองครับ แล้วเค้าก็จะคิดได้ว่าทำอะไรลงไป
Buddy

เสาร์ ม.ค. 12, 2008 8:31 pm

มองอีกมุมนะ ถ้าเค้าเป็นอย่างเอชว่า  พี่ว่าเค้าน่าสงสาร  เค้าอยากได้รับความสนใจรึเปล่า  เค้าไม่มีโอกาสชีวิตเหมือนเรารึเปล่า  นิติฯ เป็นความฝันของเค้ามั้ย  เหมือนว่า  เค้าก็ไม่ได้มี faith จริงๆ  แต่อาจจะอยากเป็นคนที่มีความสำคัญ  มีคนเห็นคุณค่า

ซึ่งถ้าเค้าได้พบพระเจ้าแล้ว  เค้าจะรู้นะว่า  เค้าสำคัญกับพระองค์เสมอ  และเป็นคนพิเศษของพระองค์  และพระรักเค้าในแบบพิเศษที่ไม่เหมือนคนอื่น  ::001::
ตอบกลับโพส