ใครเคยโดนผจญบ้างครับ? มาเล่าสู่กันฟังหน่อยสิ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
A G N E A U

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 5:28 pm

::001::  หวัดดีครับ

วันนี้อยากจะมาขอแบ่งปันประสบการณ์กับพี่น้องในบอร์ดเรื่องการผจญครับ....  :grin:

พูดถึงการผจญ อืม....ฟังดูไม่ค่อยดีเนอะ ไม่ค่อยมีใครอยากโดนหรอกจริงมั้ยล่ะฮะ? ไม่งั้นในบทพระบิดาจะมี อย่าให้ลูกแพ้การผจญทำไมกัน  ::001::
แต่ถึงคราวพระให้โดนมันก็โดน หลายคนไม่ชอบการโดนผจญ แต่ผมกลับไม่คิดงั้นอ่ะ ป่าวนะครับ ป่าวชอบ แต่ everything happens for reason ใช่มั้ยล่ะครับ? มันมักจะมีสิ่งดีๆติดตามมาด้วยเสมอแหละ .....  ::011::

อยากให้เล่า
- เหตุการณ์
- ผู้ร่วมเหตุการณ์
- สิ่งที่ได้จากเหตุการณ์นั้น

เปิดฉากด้วยเรื่องผมก่อนล่ะกัน สดๆร้อนๆ เมื่อวานนน เวลากลางคืนสงัด
เหตุการณ์ครั้งนี้มีผมคนเดียว ตอนนั้นกำลังอ่านหนังสือเสริมศรัทธาอยู่ อ่านเรื่องการถูกผจญของผู้รับใช้ อ่านแล้วขนลุก กลัวง่ะ
คือปกติผมกลัวผี คือไม่ได้กลัวจนเป็นลม แต่ก็กลัวอ่านะ ใจสั่นเชียว
ตอนนั้นพออ่านจบกำลังจะทำกิจวัตรของผมคือสวดประคำ กำลังจะหยิบประคำมาสวดก่ะว่าจะพึ่งแม่สึกหน่อยเพราะยังกลัวจากเรื่องที่อ่านอยู่ หยินสายประคำแล้ว สำคัญมหากางเขนแล้ว ยัง.... ยังปกติอยู่ เริ่มสวด เชิญเสด็จพระจิต เท่านั้นแหละ เสียงหัวเราะ โคตรน่ากลัวมาจากไหนไม่รู้อ่ะ อึ้ยยยยยยย ตอนนั้นตกใจมากกกก คิดว่าตัวเองท้องร้องหรือเปล่า(พยายามคิดในแง่ดี) ซึ่งก็ไม่น่าใช่คืนนั้นจัดการอาหารไปตั้งเยอะ ยังอิ่มอยู่ แล้วเสียงมันมากจากไหนนน กลัวมากไม่รู้จะทำอย่างไรเลยตะโกนพระนามของพระเยซูออกมาแล้วสวดเสียงดังๆออกมา ระหว่างสวดวันทาได้ยินเสียงแม่บอกว่า(ในมโนจิต) "อย่าเพิ่งหันหลัง ลูกรัก สวดต่อไป และจงวางใจในพระบิดา" ผมตอบกลับ "จะพยายามนะครับ ลูกกลัวง่ะ" แม่ตอบมาว่า "ไม่ต้องกลัว แม่อยู่ด้วย แม่จะจัดการเอง วางใจในพระบิดาและแม่นะ" ผมก็สวดไปเรื่อยๆ เริ่มหลับตาคิดถึงแม่พระ แต่มีแม่พระอีกแบบลอยมีควันมาจากข้างหลังผม เป็นแม่พระที่น่ากลัวมาคือหน้าเป็นรูปหัวกะโหลกมีเนื้อมีหนังห้อยอยู่ด้วย ผมลืมตา ก้อยังเห็นมันอยู่ในมโนจิตอยู่ดี จนมีแสงวาบ แม่พระตัวจริงมาแล้วไอ้ตัวปลอมก็หายไปเลย แม่บอกอีกว่า "ลูกรัก จงสวดให้จบ เมื่อจบแล้วมันจะมารังควาญลูกไม่ได้อีก และวางใจในพระบิดา" เมื่อผมสวด(ยังกลัวอยู่) ผมก็เริ่มรู้สึกได้ เราน่าจะลองพึ่งพระบิดาด้วย เราเลยพึ่งรู้สึกตัวตอนนั้นเองว่า ที่ผ่านมาเราไม่ได้วางใจในพระบิดาเลย ตอนนี้เองที่ทำให้เราวางใจในพระบิดาอย่างที่สุด น่าแปลกความกลัวก็หายไปด้วย ผมวางใจในพระบิดาอย่างสนิทจนกระทั่งสวดจบพอดี แม่มาพูดต่อว่า "ดีมาก ลูกรัก ต่อไปจงอย่ากลัวเลย วางในพระองค์นะจ้ะ แล้วแม่จะอยู่ดูแลลูกตลอดไปนะ อย่ากลัว"

ครับ!! ที่โดนมาก็มีเท่านี้ ตอนที่โดนก็กลัว แต่สิ่งที่ได้มันคุ้มค่ากว่ามาก คือ
ผมวางใจในพระบิดามากขึ้น เพราะทุกสิ่งที่เกิดกับลูกของพระองค์ได้รับการอนุญาตจากพระองค์แล้วเสมอ

ขอสรรเสริญพระเป็นเจ้า....
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 5:55 pm

ขอบคุณพระและแม่พระนะครับ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 6:05 pm

สุดยอด อยากเจอมั่งจัง แต่โครตกลัวซ์เลย!!!
In the name of father

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 6:42 pm

เสียงหัวเราะ??

พูดแล้วนึกถึงโจ๊กเกอร์แฮะ

เฮี้ย!!!!! คั่ก! คั่ก! คั่ก! คั่ก! คั่ก! คั่ก!
Nativity

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 7:13 pm

อย่างนี้ผิดข้อหาบุกรุกผู้อื่นในยามวิกาลหึหึ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 7:16 pm

แล้วทามมายพระให้ซาตาลเข้าบ้านเราอะ???
MarioAntonio
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 7:32 pm

เท่าที่อ่านมา เรื่องแม่พระปลอมคุณเห็น เป็นแบบนี้อ่ะปะคับ
http://www.etsy.com/view_transaction.ph ... id=6921323
A G N E A U

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 7:37 pm

Antonio เขียน: เท่าที่อ่านมา เรื่องแม่พระปลอมคุณเห็น เป็นแบบนี้อ่ะปะคับ
http://www.etsy.com/view_transaction.ph ... id=6921323
เกือบคล้ายครับ

ป.ล.ไม่มีใครเล่าของตัวเองมั่งรึ?  :huh:
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 7:44 pm

ก็มะมีอะครับ เคยแต่คนอื่นผจญแลวผจญตัวเอง **** 555+
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 7:46 pm

Antonio เขียน: เท่าที่อ่านมา เรื่องแม่พระปลอมคุณเห็น เป็นแบบนี้อ่ะปะคับ

ไอ้คนทำสร้อยมันแบบว่า สุดยอดของสุดยอดแล้วอะ รูปอื่นก็ไม่ได้ เซ็งกะมานเรยคร้าบบบบบบบบบบบบบ!!!
MarioAntonio
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 8:01 pm

anhaiice เขียน:

ไอ้คนทำสร้อยมันแบบว่า สุดยอดของสุดยอดแล้วอะ รูปอื่นก็ไม่ได้ เซ็งกะมานเรยคร้าบบบบบบบบบบบบบ!!!
เคยเห็นมีคนทำเป็นรูปปั้นด้วย ดูแล้วเหมือนทุรจารไงไม่รู้  >  <"
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 8:05 pm

เพิ่งเจอเหมือนกัน เมื่อคืนเลย...เเต่มันไม่มาเเบบเป็นเสียงหรือเป็นตัวเป็นตน...เเต่
มันน่ากลัวกว่านั้นเยอะเลยค่ะ เหอะๆๆๆๆ
ขอไม่เล่าดีกว่า

ตอนเเรกก็เคยเข้าใจผิด ระหว่างวิญญาณในไฟชำระกับมารซาตาน
เมื่อสัมผัสวิญญาณในไฟชำระเเล้ว ดันนึกว่าเป็นมารก็เลยไล่กันใหญ่ ด้วยความตกใจ ทั้งๆที่เค้าอาจจะมาขอให้เราสวด เหอะๆๆ
เเต่มารตัวจริง มันไม่ได้มาง่ายๆอย่างนั้นสิคะ มันฉลาด...เจ้าเลห์ กว่าเยอะ
A G N E A U

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 8:30 pm

+Ecclesia+ เขียน: เพิ่งเจอเหมือนกัน เมื่อคืนเลย...เเต่มันไม่มาเเบบเป็นเสียงหรือเป็นตัวเป็นตน...เเต่
มันน่ากลัวกว่านั้นเยอะเลยค่ะ เหอะๆๆๆๆ

ตอนเเรกก็เคยเข้าใจผิด ระหว่างวิญญาณในไฟชำระกับมารซาตาน
เมื่อสัมผัสวิญญาณในไฟชำระเเล้ว ดันนึกว่าเป็นมารก็เลยไล่กันใหญ่ ด้วยความตกใจ ทั้งๆที่เค้าอาจจะมาขอให้เราสวด เหอะๆๆ
เเต่มารตัวจริง มันไม่ได้มาง่ายๆอย่างนั้นสิคะ มันฉลาด...เจ้าเลห์ กว่าเยอะ
อยากฟังอ่ะครับ เล่ามาเต๊อะ เป็นประสบการณ์สร้างศรัทธา
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 9:03 pm

อือ ทำไมกลัวซ์อะ เราไม่เคยเจอเลย เคยแต่คิดไปเอง เพราะคิดว่าทุกอย่างเป็นสสาร อะนะครับ เพราะกลัวซ์สิ่งที่มันมาโดยไม่บอกไม่กล่าวอะ :undecided:
Alphonse

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 11:21 pm

A G N E A U เขียน:
+Ecclesia+ เขียน: เพิ่งเจอเหมือนกัน เมื่อคืนเลย...เเต่มันไม่มาเเบบเป็นเสียงหรือเป็นตัวเป็นตน...เเต่

อยากฟังอ่ะครับ เล่ามาเต๊อะ เป็นประสบการณ์สร้างศรัทธา
เรามีหน้าที่รับรู้เรื่องชาวบ้าน แต่ไม่แถลงเรื่องตัวเองครับ
อิอิ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2008 11:43 pm

anhaiice เขียน: อือ ทำไมกลัวซ์อะ เราไม่เคยเจอเลย เคยแต่คิดไปเอง เพราะคิดว่าทุกอย่างเป็นสสาร อะนะครับ เพราะกลัวซ์สิ่งที่มันมาโดยไม่บอกไม่กล่าวอะ :undecided:
สังเกต 2 Rep แล้วครับทำไมกลัวต้องมี ซ์ ด้วยอ่ะ
Alphonse

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 12:17 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
anhaiice เขียน: อือ ทำไมกลัวซ์อะ เราไม่เคยเจอเลย เคยแต่คิดไปเอง เพราะคิดว่าทุกอย่างเป็นสสาร อะนะครับ เพราะกลัวซ์สิ่งที่มันมาโดยไม่บอกไม่กล่าวอะ :undecided:
สังเกต 2 Rep แล้วครับทำไมกลัวต้องมี ซ์ ด้วยอ่ะ
น่าจะหมายถึงกลัวมาก
เป็นพหูพจน์ต้องเติม S
::010::
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 1:04 am

necromancer เขียน:

เข้าใจคิดแฮะ hahahaha  ::011::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 1:11 am

ความจริงการล่อลวงแบบเห็นตัวแบบนั้น เป็นการล่อลวงระดับต่ำสุด เพราะเป็นแค่การทำให้ตกใจกลัวแบบฉาบฉวยเหมือนกลั่นแกล้งมากกว่า

ถ้าผ่านไปได้จะมีการผจญที่น่ากลัวกว่าคือ การผจญที่ไม่เห็นตัว แต่ผจญให้เสียความเชื่อหรือตกในบาปแบบแนบเนียน มุ่งให้ทิ้งพระและตกนรก บางครั้งผจญผ่านสิ่งที่เราอ่อนแอ เช่นทางการผิดหวังในความรัก หรือล้มเหลวในหน้าที่การงาน ผจญแบบนี้ จะซ่อนตัวกันเนียนมาก ไม่โผล่ออกมาหรอกว่าผลงานใคร เพื่อให้เราไปโทษพระบ้าง อะไรบ้าง

การผจญภายนอกแบบเห็นตัวนั้นตื่นเต้นดี แต่การผจญภายในแบบเนียนนั้นบางคนโดนอยู่ยังไม่รู้ตัวเลยว่าโดน กว่าจะรู้ตัวก็มีความแห้งแล้งทางวิญญาณ และความตายฝ่ายจิตและไม่ใช่แก้ได้โดยสวดบทสองบทในเวลานั้นทันที อาจต้องฟื้นฟูความเชื่อกันใหม่และใช้เวลานานกว่า

สรุปว่า ทุกคนโดนผจญกันทั้งนั้นครับ แต่การผจญแบบจะแจ้งนั้น จะมายังคนที่จิตใจอ่อนไหว ยิ่งขี้กลัวมันจะยิ่งมาก เพราะถ้าไม่กลัวหรือเอาชนะได้ มันก็จะเปลี่ยนแนว คนที่ไม่เสียเวลากับการกลัวผี จะผ่านบททดสอบนี้ไปสู่บททดสอบที่ยากกว่าต่อไป แต่ถ้ากลัวไม่เลิกก็จะเจออีกบ่อยๆเป็นที่สนุกสนาน(ของมัน)
Marie Antoinette

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 3:07 pm

ทุกคนล้วนแล้วแต่ต้องโดนผจญกันทั้งนั้น สุดแต่ว่าจะมาในรูปแบบใด ระยะเวลานานเท่าใด

ถ้าจะถามถึงเมลิส..................
แค่น้ำจิ้ม ยังมีอะไรให้โดนอีกเยอะ

แต่ความรักยังมั่นคงต่อพระผู้เป็นเจ้า ไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ
Nativity

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 4:50 pm

คนหลอก นี่เจ็บใจกว่า เยอะ    : xemo023 :
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 9:11 pm

Nativity เขียน: คนหลอก นี่เจ็บใจกว่า เยอะ    : xemo023 :
โดนใครหลอกมาหรอจ๊ะ
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 9:40 pm

:+:Regina Pacis:+: เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: สังเกต 2 Rep แล้วครับทำไมกลัวต้องมี ซ์ ด้วยอ่ะ

เข้าใจคิดแฮะ hahahaha  ::011::

555+ อยากจะบอกว่าเราไม่คิดอะไรเลย  เอามาจาก บัลเลอก้วซ์ อะ มานเทห์ดี เลยใส่อะครับ

แต่กลัว เติม S อันนี้ไอเดียร์ดีนะครับ 555+ กลัวซ์
Dis volentibus

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 9:45 pm

เห็นด้วยกับพี่ปออย่างเเรงคร่ะ เหอะๆๆๆ ::010::
แบกะดิน

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 10:24 pm

มาผจญไม่ให้ไปเรียนคำสอน หรือเราขี้เกียดเองก็ไม่รู้  555  แต่หลังๆๆนี้ไปทุกครั้ง    : emo010 :
Nativity

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 11:22 pm

เอ๋ยไม่คุยกับเราละ  : emo018 :
Alphonse

อาทิตย์ ก.พ. 03, 2008 12:09 am

anhaiice เขียน:
          แต่กลัว เติม S อันนี้ไอเดียร์ดีนะครับ 555+ กลัวซ์
เคยเจอหนักกว่านี้
คือ โซชอบส์...
มาจาก So + ชอบ + S
แปลว่าชอบมากๆๆๆๆๆ
::008::
Florian

อังคาร ก.พ. 05, 2008 10:42 am

A G N E A U เขียน:

เรามีหน้าที่รับรู้เรื่องชาวบ้าน แต่ไม่แถลงเรื่องตัวเองครับ
อิอิ
แสดงว่ามีประสบการณ์เกี่ยวกับการผจญที่น่าหฤหรรษ์  ::011::
francisco xavier

อังคาร ก.พ. 05, 2008 4:33 pm

การผจญแบบโดนผีหลอกเนี่ยน่ากลัวแล้วนะครับ แต่การผจญแบบให้เราหลงไปแล้วที่สุดเรากลายเป็นผี(มาร)เองเนี่ย the most น่ากลัวซ์ เลย
แต่ผมว่านะ เราอย่ากลัวการถูกผจญเลย ให้เรากลัวการพ่ายแพ้ต่อการถูกผจญดีกว่า

พระเจ้าข้า โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้แพ้การผจญ แต่ขอให้พ้นจากสิ่งชั่วร้ายเทอญ อาเมน
แบกะดิน

พุธ ก.พ. 06, 2008 11:59 am

Nativity เขียน: เอ๋ยไม่คุยกับเราละ   : emo018 :
นี้ไง  คุยในบอร์ดๆๆ  : xemo029 :
ตอบกลับโพส