กำหนดการวันเปิดปีนักบุญเปาโล 29 มิย.

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 4:57 pm

โอกาสครบรอบปี่ที่ 3 แห่งสมณสมัยของสมเด็จพระสันตะปาปา เบเนดิกต์ ที่ 16

สภาพระสังฆราชคาทอลิกแห่งประเทศไทย ร่วมกับ สถานเอกอัครสมณทูตรัฐวาติกัน

ได้กำหนดให้จัดพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณถวายแด่พระองค์ท่านและพร้อมกับศาสนจักรสากล

จึงถือโอกาสวันสมโภชนักบุญเปโตรและเปาโลนี้

ประกาศเปิดปีพระวาจา-ปีนักบุญเปาโล ของพระศาสนจักรในประเทศไทย

ในวันอาทิตย์ที่ 29 มิถุนายน 2008

ณ อาสนวิหารอัสสัมชัญ บางรัก

กำหนดการวันเปิดปีนักบุญเปาโล

13:00 น.                ชมนิทรรศการ และวิดิทัศน์ "นักบุญเปาโล ธรรมฑูตไร้พรมแดน"

รวมพลคนชื่อ "เปาโล"

(ผู้ที่มีศาสนนาม "เปาโล,ปอล,เปาลา,โปลีน,...." ลงทะเบียนร่วมงานและรับของขวัญ)
                            ณ โถงอเนกประสงค์โรงเรียนอัสสัมชัญคอนแวนต์

14:00 น.                แนะนำหนังสือใหม่ "นักบุญเปาโล ธรรมฑูตไร้พรมแดน"

ณ ห้องประชุมโรงเรียนอัสสัมชัญคอนแวนต์ ชั้น 4

15:00 น.                " อัครธรรมฑูตเปาโล" โดย คุณพ่อ เซเฟรีโน เลเดสมา

16:00 น.                การแสดงของวงดุริยางค์ (บรรเลงเพลง หน้าอาสนวิหาร)

17:00 น.                พิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ เปิด "ปีนักบุญเปาโล"

และฉลองครบรอบสมณสมัยที่ 3 ของสมเด็จพระสันตะปาปา เบเนดิกต์ ที่ 16
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 6:14 pm

ขอบคุณที่แจ้งข่าวนะครับ ::001::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 9:42 pm

เหอๆวัดเราแท้ๆยังไม่รู้เรื่องเลย
เครียดจังเลย
งานใกล้เค้ามาทุกวันๆ
เฮ้ออ ชีวิตนักขับร้องตัวเล็กๆของนู๋
สู้ว๊อยยยยยยยยยยยยย : emo045 : : emo045 :
Dis volentibus

อาทิตย์ มิ.ย. 15, 2008 10:20 pm

มาเพิ่มเติมในส่วนเพลงที่ใช้ในพิธีนะคะ

เริ่มพิธี  : สดุดีพระสันตะปาปา
รําวิงวอน  : Kyrie (ลาติน)
พระสิริรุ่งโรจน์  :  Gloria (ลาติน)
สร้อย  : สดุดีที่34
อัลเลลูยา  : ร้องอัลเลลูยาเเด่พระเจ้า
ถวาย  : บทถวายศีล,ขอเทิดเกียรติ
ศักดิ์สิทธิ์  : Sanctus (ลาติน)
ประกาศพระธรรมลําลึก  : บทพระธรรมลําลึกฯ
อาเเมน  : อาเเมน
ข้าเเต่พระบิดา  : Pater Noster
ลูกเเกะพระเจ้า  : Agnus Dei (ลาติน)
รับศีล  : You have been raised with Christ,จงรักซึ่งกันเเละกัน,พลังชีวิต
ปิดพิธี  : เปาโลผู้เเพร่ธรรม,การกลับใจของชายคนหนึ่ง

................
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 15, 2008 10:24 pm

อ๊ากอยากไปแต่ติดเรียน  ::008::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 16, 2008 11:24 am

Ecclēsia เขียน: มาเพิ่มเติมในส่วนเพลงที่ใช้ในพิธีนะคะ

เริ่มพิธี  : สดุดีพระสันตะปาปา
พระสิริรุ่งโรจน์  :  Gloria (ลาติน)
อัลเลลูยา  : ร้องอัลเลลูยาเเด่พระเจ้า
ถวาย  : บทถวายศีล,ขอเทิดเกียรติ
ศักดิ์สิทธิ์  : Sanctus (ลาติน)
ประกาศพระธรรมลําลึก  : บทพระธรรมลําลึกฯ
ข้าเเต่พระบิดา  : Pater Noster
ลูกเเกะพระเจ้า  : Agnus Dei (ลาติน)
รับศีล  : You have been raised with Christ,จงรักซึ่งกันเเละกัน,พลังชีวิต
ปิดพิธี  : เปาโลผู้เเพร่ธรรม,การกลับใจของชายคนหนึ่ง

ขอแก้ค่ะ You have been raised with Christ เป็นเพลงปิดพิธีจ๊ะ
แล้วก็เค้าใช้เพลงนี้เป็นเพลงประจำปีนักบุญเปาโลด้วยค่ะ
เพราะมากกกกกกกกก ร้องยากมากกกกกกกกกกก แต่ใจรักค่ะ
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 16, 2008 9:23 pm

Ecclēsia เขียน: มาเพิ่มเติมในส่วนเพลงที่ใช้ในพิธีนะคะ

ขอบคุณมากๆจ๊ะ : emo038 :
~KaThaRoS~ เขียน:

ขอแก้ค่ะ You have been raised with Christ เป็นเพลงปิดพิธีจ๊ะ
แล้วก็เค้าใช้เพลงนี้เป็นเพลงประจำปีนักบุญเปาโลด้วยค่ะ
เพราะมากกกกกกกกก ร้องยากมากกกกกกกกกกก แต่ใจรักค่ะ
พี่เชื่อว่าสักวันหนึ่ง...
นู๋จะร้องเพลงนี้ได้ ไพเราะเสนาะหูอย่างแน่นอนคะ  : emo038 :
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 10:04 pm

นู๋จะร้องเพลงนี้ได้ ไพเราะเสนาะหูอย่างแน่นอนคะ  : emo038 :
ไอ้ร้องมันก็ร้องได้อ่ะพี่ แต่เพราะรึป่าวอีกเรื่องนึง
แต่คิดว่านู๋รี่ตั้งใจร้องให้เพราะก็พอแล้วล่ะค่ะ
ignatius
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:50 am

~KaThaRoS~ เขียน:

ไอ้ร้องมันก็ร้องได้อ่ะพี่ แต่เพราะรึป่าวอีกเรื่องนึง
แต่คิดว่านู๋รี่ตั้งใจร้องให้เพราะก็พอแล้วล่ะค่ะ
นั่นแหละคะ สำคัญที่สุดเลย  : emo027 :
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 4:49 am

อยากจะบอกว่า  เมืองไทยโชคดีมาก  มีการฉลองเปิดอย่างยิ่งใหญ่  อยู่ที่อเมริกา  ไม่รู้สังฆมณฑลอื่นเป็นยังไง  แต่อัครสังฆมณฑลที่อยู่นั้น  ไม่มีอะไรเลย  ::002:: ถวายกำยานยังไม่มีเลย  ::009::

พระอัครสังฆราชก็ทำมิสซาปกติ    แต่เทศน์เรื่องนักบุญเปาโลแค่นั้น  มี Auxiliary Bishop กับคุณพ่อ 1 องค์  มาร่วมพิธี  แต่ก็ไม่ได้มาถวายมิสซาร่วมกัน  มีแค่สังฆานุกรร่วมพิธี  คนที่มา  ก็ไม่ได้มาก  เพราะเป็นรอบ 8 โมงเช้า  คนยังไม่ตื่น  ::010::  พอเสร็จ  ก็มีการ์ดบทสวดแจก (วางเอาไว้  ใครจะหยิบก็หยิบ ... แต่ไม่ค่อยมีใครหยิบเท่าไหร่)  และก็มีนักศึกษา ป. เอก ที่เรียนพระคัมภีร์ ทำวิทยานิพนธ์บทจดหมายโครินธ์  มาพูดเรื่องนักบุญเปาโลหลังมิสซา  ตอนแรกคิดว่า  จะยิ่งใหญ่อลังการ  ปรากฎก็เป็นห้องเล็กๆ  คนมาฟัง 10 กว่าคน  ::010::

ผิดหวังสุดๆ  ::010::

คนที่ไปที่อาสนวิหารเป็นยังไง ประทับใจยังไง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::001::
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 11:14 am

Buddy เขียน: คนที่ไปที่อาสนวิหารเป็นยังไง ประทับใจยังไง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ   ::001::
เนื่องจากติดธุระ ผมจึงมาถึงราว4โมง บูทต่างๆเริ่มเก็บแล้ว
จึงเข้ามาในอาสนวิหาร หาที่นั่งสวดภาวนาเตรียมตัวแก้บาปรับศีลเพื่อขอรับพระคุณการุญครบบริบูรณ์

ก็ต้องตกใจเมื่อที่นั่งครึ่งหน้าของอาสวิหารถูกจองไว้สำหรับคณะทูตานุทูตและนักบวชชายหญิง
แม้จะต้องพลาดที่นั่งดีๆไป แต่ผมก็ได้เห็นคณะนักบวช นวกต่างๆ ทซึ่งบางคณะก็ไม่เคยเห็นเครื่องแบบมาก่อนเลย : xemo017 :

และแล้วขบวนแห่มาพร้อมกับเสียงเพลง
~วันนี้ บรรดาเทวาในสรวงสวรรค์ พร้อมชาวโลกทั่วกันฉลองเปรมปรีด์
นักบุญเปโตร เปาโลธรรมทูตที่ดี ผู้ได้ย้อมพลีชีวิตเพื่อพระคริสตเจ้า~

ชวนให้ผมระลึกว่า มิใช่ทั่วโลกเท่านั้น แต่ยังฟ้าสวรรคือันไพศาล
ที่ร่วมสรรเสริญ ชายธรรมดา2คน แต่มอบตนเต็มศรัทธา แพร่ธรรมนำความรอดแก่ชาวประชา จนมาถึงทุกวันนี้

พระคาร์ดินัลและท่านสมณทูต เป้ฯตัวแทนสภาพระสังฆราชไทยและสันตะสำนึก กล่าวเปิดปีพระวาจา
และให้เราใคร่ครวญถึงประวัตินักบุยเปาโล

~ท่านนักบุญเปาโลผู้แพร่ธรรม เดินทางไปยังถิ่นใกล้ไกล
ประกาศข่าวดี เทศน์สอนโดยทางจดหมาย
เมล็ดพันธ์พระราชัยหว่านออกไป เติบโตในใจผองชน
พระวาจาจะบังเกิดผลสุดปลายแผ่นดิน~

ที่สุดแล้ว บรรดาพระสังฆราช ได้ทำการอวยพรอย่างสง่าเป็นภาษาละติน

ซึ่งต่อจากนี้เองก็เป็นหน้าที่ของเรา ที่จะรับฟังพระวาจาของพระเจ้า และนำไปปฎิบัติให้เกิดผล
~ให้เราไปป่าวประกาศ พระนามพระเจ้า
ผู้ทรงรักชาวเรา ตราบนิรันดร์กาล

ให้เราไปป่าวประกาศ พระวรสาร
และเป็นพยาน ด้วยแบบอย่างคริสตชน~

ปล.ขอบคุรเพลงซึ้งๆจากคณะนักขับร้องอัสสัมชัญครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 1:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
goat of God

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 12:36 pm

สู้เราไม่ได้ พระคาร์ดินัลมาวัดเรา เปิดปีนักบุญเปาโล แล้วท่านบอกว่าเด๋วเย็นท่านก็จะไปเปิดที่วัดท่าน  วัดนักบุญฟรังซีสตัดหน้าไปท่านก็ไม่ว่ากัน แล้วท่านก็อมยิ้ม แถมเมื่อวานฉลองพ่อปู่บริสซอง บวชครบ 60 ปีด้วยถ้าจำไม่ผิด  คนเพียบเลย
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 8:27 pm

พี่พีพีได้มีโอกาสไปร่วมมิสซาขอบพระคุณ ปีพระวาจา และปีนักบุญเปาโล เมื่อเสาร์ 28 มิถุนายน ที่สังฆมณฑลนครสวรรค์
อลังการ มาก ท่านเกรียงเทศนาดีมากๆ (ไว้ติดตามบทความในอิสระค่ะ  พี่ได้ติดสอยห้อยตาม บรรณาธิการอิสระไป แต่รู้จัก
คุณพ่อ ที่สังฆมณฑลหลายองค์ ด้วยกันและน้องเณร ที่เคยเข้าค่ายหลายคนด้วยกัน..........พระคุณเจ้าให้เกียรติมานั่งคุยด้วยเสียนานสองนาน) :cheesy:
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 8:37 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
จึงเข้ามาในอาสนวิหาร หาที่นั่งสวดภาวนาเตรียมตัวแก้บาปรับศีลเพื่อขอรับพระคุณการุญครบบริบูรณ์
ขอรับพระการุณย์ได้ด้วยเหรอคะ  ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ  อย่างที่บอกว่า  อยู่ที่อเมริกาไม่มีอะไรเลย  ถ้าไม่ติดตาม  ก็คงไม่รู้ว่า  ปีนี้ปีนักบุญเปาโล  ::010::

แล้วรับยังไงคะ  พี่แก้บาปวันเสาร์  และก็มิสซาวันอาทิตย์อย่างที่บอก  แต่ไม่ได้สวดอะไรพิเศษเลย  เสียดายจัง   ::002::
goat of God เขียน: สู้เราไม่ได้ พระคาร์ดินัลมาวัดเรา เปิดปีนักบุญเปาโล แล้วท่านบอกว่าเด๋วเย็นท่านก็จะไปเปิดที่วัดท่าน  วัดนักบุญฟรังซีสตัดหน้าไปท่านก็ไม่ว่ากัน แล้วท่านก็อมยิ้ม แถมเมื่อวานฉลองพ่อปู่บริสซอง บวชครบ 60 ปีด้วยถ้าจำไม่ผิด  คนเพียบเลย
ดีจังเลยค่ะ  โชคดีที่ได้มีฉลองใหญ่   ::001::
Prod Pran เขียน:
พี่พีพีได้มีโอกาสไปร่วมมิสซาขอบพระคุณ ปีพระวาจา และปีนักบุญเปาโล เมื่อเสาร์ 28 มิถุนายน ที่สังฆมณฑลนครสวรรค์
อลังการ มาก ท่านเกรียงเทศนาดีมากๆ (ไว้ติดตามบทความในอิสระค่ะ  พี่ได้ติดสอยห้อยตาม บรรณาธิการอิสระไป แต่รู้จัก
คุณพ่อ ที่สังฆมณฑลหลายองค์ ด้วยกันและน้องเณร ที่เคยเข้าค่ายหลายคนด้วยกัน..........พระคุณเจ้าให้เกียรติมานั่งคุยด้วยเสียนานสองนาน) :cheesy:
ดีจังค่ะ  ได้มีฉลองใหญ่  อลังการ  อยู่ที่นี่  นอกจากจะไม่ใหญ่แล้ว  คนยังมีการแบ่งแยกอีกว่า  ถ้าเป็นโปรฯ ก็ต้องเปาโล  เพราะ evangelical church ส่วนใหญ่จะเน้นบทจดหมายของเปาโล  แต่คาทอลิกเราจะเป็นเปโตร  ::010:: ขนาดเราฉลองพร้อมกัน 2 องค์แล้วนะ  ยังมีคนคิดแบบนี้ด้วย   ::010::  และก็มีคนที่ไม่ชอบและไม่เข้าใจบุคลิกนักบุญเปาโล  ::010::  ....  เศร้าจริงๆ  ::008::
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 11:43 pm

Buddy เขียน:
ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: จึงเข้ามาในอาสนวิหาร หาที่นั่งสวดภาวนาเตรียมตัวแก้บาปรับศีลเพื่อขอรับพระคุณการุญครบบริบูรณ์
ขอรับพระการุณย์ได้ด้วยเหรอคะ  ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ  อย่างที่บอกว่า  อยู่ที่อเมริกาไม่มีอะไรเลย  ถ้าไม่ติดตาม  ก็คงไม่รู้ว่า  ปีนี้ปีนักบุญเปาโล  ::010::
เป็นกำหนดการมาจากสังฆมณฑลอีกทีหน่ะครับ

พี่ลองสอบถามพ่อที่นั่นดูสิครับ ::001::
Buddy

อังคาร ก.ค. 01, 2008 4:04 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
เป็นกำหนดการมาจากสังฆมณฑลอีกทีหน่ะครับ

พี่ลองสอบถามพ่อที่นั่นดูสิครับ ::001::
อืม  ถ้าขึ้นกับสังฆมณฑลแบบนี้  หรือมีกำหนดการแบบนั้น  ที่นี่คงไม่มีอ่ะค่ะ

ขอบคุณที่แบ่งปันนะคะ  ได้บรรยากาศมากๆเลยค่ะ  ::001::

อังคาร ก.ค. 01, 2008 12:53 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: ปล.ขอบคุรเพลงซึ้งๆจากคณะนักขับร้องอัสสัมชัญครับ
: emo038 : ..ขอบคุงก๊าบบบบบ

ไปมาเหมือนกันเจ้าค่ะ บรรยากาศโดยรวมก็จะเป็นเหมือนที่พี่ยศว่าไว้ โดยเเตกต่างจากปีที่เเล้วตรงที่

- บทอ่าน ร้องเป็นเพลง!!!!!!  : xemo033 :
- มีลำโพงบทเทศน์เพิ่มข้างบนด้วย ได้ยินพระคุณเจ้าเทศน์ชัดเจน ได้ใจ  : emo027 :
- เป็นการร้อง ข้าฯเเต่พระบิดา เป็นภาษาลาติน Pater noster ซึ่งทั้งพระคุณเจ้า, นักขับ เเละสัตบุรุษหลายท่าน ร้องพร้อมกัน  : xemo029 :
- เป็นครั้งเเรก(ของข้าพเจ้า) ที่ได้ยินพระคุณเจ้าก่อ "อาศัย พระคริสตเจ้า.......ข้าเเต่พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ...." ได้ใจมากค่ะ  : emo010 :
- บทเพลงธรรมดาๆหลายเพลง เมื่อร้องวันนี้เเล้ว รู้สึกขนลุก.....พรึบ อย่างที่พี่ยศว่า เพลงฉลองนักบุญเปรโตเเละเปาโล
"วันนี้ บรรดาเทวาในสรวงสวรรค์ พร้อมชาวโลกทั่วกันฉลองเปรมปรีด์....." จริงๆเพลงนี้ทำนองก็เรียบง่ายๆ เเต่ ขนลุก!!!  ::006::

ป.ล. เพลงบางเพลงถูกปรับออกทีหลัง จึงไม่ตรงกับที่เคยเเจ้งไว้ในหน้า1 ขออภัยมา ณ ที่นี่ค่าๆๆ :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร ก.ค. 01, 2008 3:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อังคาร ก.ค. 01, 2008 8:26 pm

Ecclēsia เขียน:
ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: ปล.ขอบคุรเพลงซึ้งๆจากคณะนักขับร้องอัสสัมชัญครับ
: emo038 : ..ขอบคุงก๊าบบบบบ

ไปมาเหมือนกันเจ้าค่ะ บรรยากาศโดยรวมก็จะเป็นเหมือนที่พี่ยศว่าไว้ โดยเเตกต่างจากปีที่เเล้วตรงที่

- บทอ่าน ร้องเป็นเพลง!!!!!!  : xemo033 :
- มีลำโพงบทเทศน์เพิ่มข้างบนด้วย ได้ยินพระคุณเจ้าเทศน์ชัดเจน ได้ใจ  : emo027 :
- เป็นการร้อง ข้าฯเเต่พระบิดา เป็นภาษาลาติน Pater noster ซึ่งทั้งพระคุณเจ้า, นักขับ เเละสัตบุรุษหลายท่าน ร้องพร้อมกัน  : xemo029 :
- เป็นครั้งเเรก(ของข้าพเจ้า) ที่ได้ยินพระคุณเจ้าก่อ "อาศัย พระคริสตเจ้า.......ข้าเเต่พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ...." ได้ใจมากค่ะ  : emo010 :
- บทเพลงธรรมดาๆหลายเพลง เมื่อร้องวันนี้เเล้ว รู้สึกขนลุก.....พรึบ อย่างที่พี่ยศว่า เพลงฉลองนักบุญเปรโตเเละเปาโล
"วันนี้ บรรดาเทวาในสรวงสวรรค์ พร้อมชาวโลกทั่วกันฉลองเปรมปรีด์....." จริงๆเพลงนี้ทำนองก็เรียบง่ายๆ เเต่ ขนลุก!!!  ::006::

ป.ล. เพลงบางเพลงถูกปรับออกทีหลัง จึงไม่ตรงกับที่เคยเเจ้งไว้ในหน้า1 ขออภัยมา ณ ที่นี่ค่าๆๆ :grin:
จากที่ฟังๆมา  สิ่งที่ทำให้อลังสุดๆก็คงเป็นเพลงนี่แหละ

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ  ::001::
ignatius
.
.

พุธ ก.ค. 02, 2008 6:44 am

น้องเจนจ๋า ถ้ามีรูปวันงานมาให้พี่เค้าดูกันได้บ้างก็ดีนะจ๊ะ

รูปของพี่ยังไม่ได้ไลท์รูปออกจากแผ่น Memory เลย
งานเยอะมากๆ และจะพยายามเอารูปลงมาให้ดูนะ

ทำยังไงก็ไม่ได้สักที ผ่านเว็บที่น้องเจนอธิบายพี่มาน่ะ
....ไม่ไหว...ไม่ไหว
โลว์เทค จริงๆเลยตรู... : emo031 :

พุธ ก.ค. 02, 2008 10:58 am

เเง๊วๆๆๆ พี่โอ๋ขรา
เจนเเทบจะไม่ได้ลุกออกจากเก้าอี้นักขับเลยค่าๆๆๆ เพราะคนข้างบนเต็มไปหมดเลยค่า

ดูภาพจากเวปสังฆมณฑล

พิธีมิสซา
http://www.catholic.or.th/service/galle ... index.html

กิจกรรมเปิดปีนักบุญเปาโล
http://www.catholic.or.th/events/news/n ... l2008.html

ตัวอย่างเพลงที่ใช้ในพิธีกรรม Audio (---มาจากภาษาละตินว่า ฟัง)
http://www.imeem.com/people/AajD-85/mus ... hoir_mass/
ignatius
.
.

พุธ ก.ค. 02, 2008 11:33 am

Ecclēsia เขียน: เเง๊วๆๆๆ พี่โอ๋ขรา
เจนเเทบจะไม่ได้ลุกออกจากเก้าอี้นักขับเลยค่าๆๆๆ เพราะคนข้างบนเต็มไปหมดเลยค่า

ดูภาพจากเวปสังฆมณฑล

พิธีมิสซา
http://www.catholic.or.th/service/galle ... index.html

กิจกรรมเปิดปีนักบุญเปาโล
http://www.catholic.or.th/events/news/n ... l2008.html

ตัวอย่างเพลงที่ใช้ในพิธีกรรม Audio (---มาจากภาษาละตินว่า ฟัง)
http://www.imeem.com/people/AajD-85/mus ... hoir_mass/
ขอบคุณคะร๊าบ...บ...บ  :grin:
ตอบกลับโพส