ผมคงไม่บาปใช่มั้ยครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
MODDIE

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 7:13 pm

วันนี้แม่ผมซื้อปูมาทำกับข้าวอ่ะครับ แล้วทีนี้ มันยังไม่ตาย แม่ผมเลยบอกให้ผมฆ่ามัน

ผมก็สงสารมันนะครับ (แต่ใจก็อยากกิน) พอสับมันปั๊บ มันยังดิ้นอยู่เลยอ่ะ

ผมคงไม่บาปชั่ยมั้ยครับ ที่ฆ่าสัตว์มาเพื่อเปนอาหาร  : xemo023 : : xemo023 :
sasuke
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 8:09 pm

"ผู้มีใจเมตตา ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้เห็นพระเมตตา"

พระเจ้าให้เราปกครองสัตว์บนแผ่นดินครับ เราจะทำอะไรกับสัตว์เหล่านั้นก็ได้
PEACEABLE

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 9:45 pm

เป็นบุญของน้องที่มีใจเมตตา เพราะน้องจะได้รับพระเมตตาจากพระเป็นเจ้าเช่นกัน

ไม่บาปหรอกครับ เราฆ่าเพื่อนำมาเป็นอาหาร

แต่ถ้าเราฆ่าเขาเล่นๆ ทรมานเล่นๆอันนี้มันก็ไม่สมควรครับ

" เราคือลำต้นองุ่น พวกท่านเป็นแขนงกิ่งก้าน พวกที่อยู่ในเรา

และเราอยู่ในผู้นั้นก็จะเกิดผลอุดม " (ยอห์น 15 : 5 )

ขอพระเจ้าสถิตกับน้องครับ. ::035::
Edwardius

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 1:50 pm

มันอยู่ที่ว่า น้องฆ่าให้ตายเร็ว หรือให้ตายช้าครับ

ถ้าเริ่มด้วยการทุบตัวปู แล้วก็ชำแหละ ก็เป็นวิธีปกติ คงไม่ทรมานเท่าไหร่ (เหรอ?)

แต่ถ้าเริ่มจากการหักขา หักก้าม ก่อนหละก็...ใจร้ายจังง่ะ.....
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 8:28 pm

บ้านผมไม่กล้าซื้อกินอ่ะคับ เพราะครั้งนึงซื้อมา แล้วเอาไปเก็บไว้ในห้องครัว แล้วสักพักไปดูปูหายไปสามตัว เหมือนมันพยามหนีอ่ะคับกลัวตายมั้งคับ แล้วพอเอาไปนึ่ง ได้ยินเสียงตะกุตะกัก เหมือนมันทรมานอ่ะคับ- - หลังจากนั้นไม่มีใครกล้ากินเลยบ้านผม ก็ลองกินแบบเนี้ยแกะแล้วสิคับ มันอาจน่าสงสารน้อยกว่า: P
กรอกสมบูรณ์

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 8:38 pm

ปู...เนื้อมันหวาน  เอามาผัดผงกระหรี่ ใส่ต้นหอม ขึ้นช่าย หน่อย อร่อยเหาะไปเลย  ::045::
หรือเอามาทำปูอบวุ้นเส้น ก็อร่อย ... ถ้ากลัวบาป ส่งมาทางนี้ก็ได้นะ เดี๋ยวจะช่วยเองค่ะ
Te Deum

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 8:53 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ปู...เนื้อมันหวาน   เอามาผัดผงกระหรี่ ใส่ต้นหอม ขึ้นช่าย หน่อย อร่อยเหาะไปเลย  ::045::
หรือเอามาทำปูอบวุ้นเส้น ก็อร่อย ... ถ้ากลัวบาป ส่งมาทางนี้ก็ได้นะ เดี๋ยวจะช่วยเองค่ะ
ทำเสร็จแล้วแจมได้มั้ยคะ 5555+ : emo010 :

ล้อเล่นนะคะ

แต่ว่า การฆ่าเพื่อเป็นอาหารเนี่ย
ก็คงจะเหมือนกับที่ คุณEdwardius บอกไว้มั้งคะ
Edwardius เขียน: มันอยู่ที่ว่า น้องฆ่าให้ตายเร็ว หรือให้ตายช้าครับ

ถ้าเริ่มด้วยการทุบตัวปู แล้วก็ชำแหละ ก็เป็นวิธีปกติ คงไม่ทรมานเท่าไหร่ (เหรอ?)

แต่ถ้าเริ่มจากการหักขา หักก้าม ก่อนหละก็...ใจร้ายจังง่ะ.....
คือ ถ้าคิดในแง่ของคนที่ไม่มีความกรุณาในหัวใจ
เค้าคงจะคิดว่า ให้สัตว์อยุ่รอด แต่เราอดตาย ก็ไม่ไหวเหมือนกัน มั้งนะ
เพราะงั้นจะทำยังไงวิธีใหนก็ได้เพื่อให้เรารอด
แต่แบบนี้มันก็,,,Terrible ไปซักหน่อยใช่ม่า
: xemo031 :
Edwardius

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 10:29 pm

Mii* เขียน:
กรอกสมบูรณ์ เขียน: ปู...เนื้อมันหวาน   เอามาผัดผงกระหรี่ ใส่ต้นหอม ขึ้นช่าย หน่อย อร่อยเหาะไปเลย  ::045::
ทำเสร็จแล้วแจมได้มั้ยคะ 5555+ : emo010 :

ล้อเล่นนะคะ

แต่ว่า การฆ่าเพื่อเป็นอาหารเนี่ย
ก็คงจะเหมือนกับที่ คุณEdwardius บอกไว้มั้งคะ
ทำเสร็จก็น่าลิ้ม          รสดู
หวานปริ่มเปรมรสปู      แน่แท้
ยามฆ่ามาอดสู          ปูถึง มรณา
ยามกลิ่นโชยมาแพ้    รสปู หอมหวล

เอามา ผัดพริก ไทดำ      อร่อยล้ำ เกินกว่า พรรณา
ผงกระหรี่ ไข่ก็ คลุกมา    รสโอชา หาใด เปรียบปาน
ไข่ปู ปูก็ มีน้่อย            จ้อยร่อย ยังรวม อาหาร
ทำเป็น อ่องปู โปรดปราน  เลิศล้ำ เหนือจาน อื่นมี
อบวุ้น นึ่งสุก เผาก็ดี      รสนี้ มิมี อื่นเหมือน

ลำแต๊ๆ ลำแต๊ๆ เจ้าฯ
Like a Heaven
.
.

พุธ ก.ค. 01, 2009 12:51 am

ผมชอบกินปูครับ

มันอร่อยดี
Florian

พุธ ก.ค. 01, 2009 9:38 am

Edwardius เขียน:
Mii* เขียน:

ล้อเล่นนะคะ

ทำเสร็จก็น่าลิ้ม          รสดู
ยามฆ่ามา(๑)อดสู          ปูถึง(๒) มรณา
ยามกลิ่นโชยมาแพ้     รสปู(๓) หอมหวล

เอามา ผัดพริก ไทดำ      อร่อยล้ำ เกินกว่า พรรณา
ผงกระหรี่ ไข่ก็ คลุกมา    รสโอชา หาใด เปรียบปาน
ไข่ปู ปูก็ มีน้่อย            จ้อยร่อย ยังรวม อาหาร
ทำเป็น อ่องปู โปรดปราน  เลิศล้ำ เหนือจาน อื่นมี
อบวุ้น นึ่งสุก เผาก็ดี       รสนี้ มิมี อื่นเหมือน

โคลงสี่สุภาพ - ฉันทลักษณ์ - เอกเจ็ดโทสี่
จุดที่ (๑) น่าจะเป็นพยางค์"รูป"เอก ; จุดที่ (๒) ในวรรคนี้ พยางค์รูปเอกต้องอยู่ตำแหน่งที่สาม และจุดที่ (๓) ควรจะเป็นพยางค์รูปโท

ข้อเสนอแก้ไขโคลงโดยยังพยายามคงความหมายเดิมของผู้ประพันธ์ ดังนี้

แม้ยามฆ่าอดสู(๑)          ปูดับ(๒) มรณา
รสกลิ่นล้วนเลิศแล้    ชุ่มลิ้น(๔) หวลหอม

เหตุผลอธิบายประกอบการแก้ไข
(๑) ขอแก้ไขเพื่อให้ถูกฉันทลักษณ์
(๒) ขอแก้ไขเป็น "ดับ" เพื่อให้ถูกฉันทลักษณ์ โดยยังคงพยายามให้สอดคล้องกับบริบททางความหมายหน้าหลัง
(๓) บาทสุดท้าย ความเดิมที่ว่า "ยามกลิ่นโชยมาแพ้ รสปู หอมหวล" ตรรกะดูแปลกๆ เพราะบาทแรกกล่าวว่า "ปูนี่ถ้าปรุงเสร็จก็น่าชิมดูนะ" บาทสอง "ก็แสดงความมั่นใจว่ารสชาติต้องโอชาแน่" บาทสาม "แสดงเงื่อนไขว่า ทว่าตอนสังหารมันน่าอดสูอยู่นะ" บาทสี่จึงตัดความมาว่า "อืมแม้จะเป็นเช่นว่าไปในบาทสาม (แต่เมื่อปรุงเสร็จ) ทั้งรสก็ดี กลิ่นก็ดี ล้วนเลิศแล้ ลิ้นก็ชุ่มฉ่ำ กลิ่นฤก็หวลหอม"
(๔) ขอปรับแก้ให้ถูกฉันทลักษณ์
(๕) ในทัศนะส่วนตัว ข้าพเจ้าเห็นว่าบาทนี้ลงท้ายเสียงฐานโอษฐชะน่าจะฟังไพเราะว่าเสียงฐานทันตชะ  : xemo017 :
Edwardius

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:01 am

Florian เขียน:
Edwardius เขียน:
Mii* เขียน: ทำเสร็จแล้วแจมได้มั้ยคะ 5555+ : emo010 :

ล้อเล่นนะคะ

ยามฆ่ามา(๑)อดสู          ปูถึง(๒) มรณา
ยามกลิ่นโชยมาแพ้     รสปู(๓) หอมหวล

อบวุ้น นึ่งสุก เผาก็ดี       รสนี้ มิมี อื่นเหมือน

โคลงสี่สุภาพ - ฉันทลักษณ์ - เอกเจ็ดโทสี่
จุดที่ (๑) น่าจะเป็นพยางค์"รูป"เอก ; จุดที่ (๒) ในวรรคนี้ พยางค์รูปเอกต้องอยู่ตำแหน่งที่สาม และจุดที่ (๓) ควรจะเป็นพยางค์รูปโท

ข้อเสนอแก้ไขโคลงโดยยังพยายามคงความหมายเดิมของผู้ประพันธ์ ดังนี้

แม้ยามฆ่าอดสู(๑)          ปูดับ(๒) มรณา
รสกลิ่นล้วนเลิศแล้     ชุ่มลิ้น(๔) หวลหอม

เหตุผลอธิบายประกอบการแก้ไข
(๑) ขอแก้ไขเพื่อให้ถูกฉันทลักษณ์
(๒) ขอแก้ไขเป็น "ดับ" เพื่อให้ถูกฉันทลักษณ์ โดยยังคงพยายามให้สอดคล้องกับบริบททางความหมายหน้าหลัง
(๓) บาทสุดท้าย ความเดิมที่ว่า "ยามกลิ่นโชยมาแพ้ รสปู หอมหวล" ตรรกะดูแปลกๆ เพราะบาทแรกกล่าวว่า "ปูนี่ถ้าปรุงเสร็จก็น่าชิมดูนะ" บาทสอง "ก็แสดงความมั่นใจว่ารสชาติต้องโอชาแน่" บาทสาม "แสดงเงื่อนไขว่า ทว่าตอนสังหารมันน่าอดสูอยู่นะ" บาทสี่จึงตัดความมาว่า "อืมแม้จะเป็นเช่นว่าไปในบาทสาม (แต่เมื่อปรุงเสร็จ) ทั้งรสก็ดี กลิ่นก็ดี ล้วนเลิศแล้ ลิ้นก็ชุ่มฉ่ำ กลิ่นฤก็หวลหอม"
(๔) ขอปรับแก้ให้ถูกฉันทลักษณ์
(๕) ในทัศนะส่วนตัว ข้าพเจ้าเห็นว่าบาทนี้ลงท้ายเสียงฐานโอษฐชะน่าจะฟังไพเราะว่าเสียงฐานทันตชะ  : xemo017 :
ค่าแก้ 5 บาท ปู 2 โล ชำระค่าลิขสิทธิ์ด้วยนะพี่ อิๆๆๆ
Léon
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:39 am

สุขสันต์วันสุนทรภู่ครูกวีจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
กรอกสมบูรณ์

พุธ ก.ค. 01, 2009 11:24 am

ปู...ลงทะเลไปแล้วเจ้าค่ะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:07 pm

เเอบเห็นกลอน+การแก้ไข เเล้วตกใจ เพราะภาษาไทยข้าพเจ้าดิ่งลงขั้นรุนเเรง  : emo018 :

ป.ล. อยากกินปู
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:41 pm

วิธีการทำปูแบบที่บ้านนะครับ เป็นวิธีการที่สืบทอดมายาวนานของชาวใต้บางพื้นที่
1 เมื่อได้ปูม้าหรือปูดำที่ต้องการมาแล้วก็ล้างให้สะอาดเอาใส่หม้อ
2 ใส่หัวหอมแดงทุบลงไปหน่อยหนึ่ง
3 เปิดไฟกลางๆกะพอสุกก็ยกลงเสวย

ไม่ยากครับ แต่ว่า
1 ปูที่พวกเราซื้อกินที่นี่ส่วนใหญ่จะเป็นปูเป็น เพราะมันถูกมาใหม่ทุกวัน เพราะฉะนั้นเวลาล้างก็แค่ชุบๆน้ำเพราะทำอะไรมากไม่ได้ เดี๋ยวมันหนีบ แต่พอมาถึงบ้านถ้าเป็นปูม้าส่วนมากมันก็สลบแล้วแหละครับ หมดแรงทำง่ายหน่อย แต่ถ้าเป็นปูดำไม่ครับ แรงยังกับควายปูอะไรไม่รู้
2 ตัดยางหรือเชือกที่รัดขามันแล้วก็ใส่ในภาชนะ ทุบหอมใส่ ยกตั้งไฟ ตอนนี้แหละครับ คนใจอ่อนอาจตีอกชกหัวก็เป็นไปได้ เพราะมันจะมีเสียงขาน้องปูตีกระทบหม้อหรือกระทะ กรุกกรัก กรุกกรัก กรุก กรุก....ก..รุ...ก
3 โต๋ น้องปู ชีวิตเอ็งอนาจแท้หนอ ดูซิ ต้องกระเสือกกระสนอยู่ในที่แคบๆ ร้อนอบอ้าวดังไฟประลัยกันย์ แม่คุณ พ่อคุณ ขอข้าได้เห็นพวกเอ็งสักน้อยเถอะ ไหนๆข้าก็พอเอ็งมาตกทุกข์ได้ยาก โต๋ๆๆๆๆ พ่อคุณแม่คุณ ดูสิ แดงหมดแล้ว งั้น กรูรอให้เย็นสักหน่อยแล้วค่อยบริโภคแล้วกันนะพ่อคุณแม่คุณ
4 ปิดไฟ ปล่อยให้เย็น กิน

ปล. หอย กุ้ง ก็ใช้วิธีเดียวกันได้ครับ แต่จะไม่มีเสียงชวนใจอ่อนอย่างปู
MODDIE

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 8:32 pm

สนุกกันใหญ่เลย  ::030::

เหอะๆ

ไปๆมาๆ ชักหนักไปทางกลอน แอนด์เมนูอาหาร
55+
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 9:38 pm

ปูนะไม่บาป แต่ถ้าเป็นน้องปูละบาปแน่นอน
MODDIE

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 9:51 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ปูนะไม่บาป แต่ถ้าเป็นน้องปูละบาปแน่นอน

ทำไมอ่ะครับ ?
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 9:58 pm

MODDIE เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ปูนะไม่บาป แต่ถ้าเป็นน้องปูละบาปแน่นอน

เข็มขัดสั้นละสิ  : emo027 :
Viridian

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 9:23 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:

แปลว่าอะไรจ๊ะ เข็มขัดสั้น ::029::
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 1:22 pm

Viridian เขียน:
แปลว่าอะไรจ๊ะ เข็มขัดสั้น ::029::
อะไรกันเท็น แก่แล้วตามไม่ทันก็งี้
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 8:45 pm

คาดไม่ถึงไงครับ
MODDIE

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 8:54 pm

Like a Heaven เขียน:
ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: เข็มขัดสั้นละสิ  : emo027 :
คาดไม่ถึงไงครับ

แล้วมันเกี่ยวไรกับปูล่ะครับพี่

ปล. ผมเหนพี่ๆ แล้ว ผมกะชวนตั้งคณะ เลยอ่ะครับ
55+
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 3:36 am

ไม่ทันตั้งเเต่น้องปูเเล้ว  : emo044 :
oata_kung
~@

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 12:16 pm

นี่แต่โอ๊ตว่าตำปูก็อร่อยนะ กะน้ำตกหมู คอหมูย่าง ต้มแซบ
และก็ข้าวเหนียวร้อนๆๆๆๆ

แซบ อีหลีเด้อพี่น้อง
ตอบกลับโพส