ประชาสัมพันธ์พิธีเข้ารับตำแหน่งพระอัครสังฆราชแห่งอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 3:59 pm

ประกาศ

อัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯขอเชิญร่วมพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ ในโอกาสที่

พระอัครสังฆราช ฟรังซิสเซเวียร์ เกรียงศักดิ์ โกวิทวาณิช

เข้ารับตำแหน่งพระอัครสังฆราชแห่งอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ
วันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคม 2009
เวลา 10.00 น.

ณ อาสนวิหารอัสสัมชัญ บางรัก กรุงเทพฯ

คำถามสั้นๆเกี่ยวกับการมาร่วมงานเข้ารับตำแหน่ง พระอัครสังฆราชแห่งอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ
อุดมสาร ปีที่ 33 ฉบับที่ 32 ประจำวันที่ 2 - 8 สิงหาคม 2009,หน้า8

(1)งานนี้จัดที่ไหน:อาสนวิหารอัสสัมชัญ กรุงเทพฯ

(2)สถานที่รองรับผู้คนได้:ประมาณ 3000 คน โดยที่นั่งในวัด 800 ที่ สำหรับพระสังฆราช พระสงฆ์ แขกสำคัญ นักบวชชาย-หญิง ส่วนสัตบุรุษทั่วไปสามารถเข้าไปนั่งที่ชั้นลอย(ด้านบน) ในจำนวน 300 คน
UPDATE:คณะผู้จัดงานประมาณคนไว้ที่ 3000 - 5000 คน และสัตบุรุษทั่วไปให้รับชมพิธีอยู่บริเวณเตนท์รับรองนอกวัด ขณะนี้ชั้นลอยสงวนไว้ให้ เณร ในตอนเช้าประตูหน้าวัดและประตูด้านห้องชาคริสเตียจะปิดเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย

(3)ถ้านั่งด้านนอกจะเห็นพิธีอย่างไร:ด้านนอกจะมีเตนท์รองรับคนที่ไม่สามารถเข้าไปข้างในได้ โดบมี 3 เตนท์ จุคนได้ 300 คน และทีวีวงจรปิด 13 เครื่อง ส่วนด้านในมีทีวีวงจรปิด 10 เครื่อง

(4)ทำไมถึงจัดที่อาสนวิหารอัสสัมชัญ เพราะการเดินทางและขนาดความจุอาจจะมีความยากลำบาก?
เพราะการจัดที่อาสนวิหารอัสสัมชัญทำให้เห็นความหมายที่แท้จริงของการเข้ารับตำแหน่ง อาสนวิหารเป็นวัดของพระอัครสังฆราช เพราะฉะนั้นนี่คือสถานที่ของท่าน อาสนวิหารอัสสัมชัญเป็นวัดแม่และมีความสวยงามโดยตัวของมันเอง มีคุณค่าทั้งด้าน ความเชื่อ ความรู้สึก และตามจารีตประเพณีของศาสนา

(5)งานจัดในวันอาทิตย์แล้วมิสซาตามวัดที่บรรดาคุณพ่อต้องอยู่ตามวัดจะทำอย่างไร?
อัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯประกาศงดมิสซาสาย และให้(พระสงฆ์)มาถึงบริเวณงานก่อน 09.30 น.

(6)ถ้าคิดว่าคนเยอะแล้ว ไม่มาจะดีไหม?
ถ้าสามารถสัมผัสได้ด้วยตัวเองคงจะเป็นประสบการณ์ที่ดี และเป็นต้นบรรดาสัตบุรุษของอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯกับโอกาสอันน่าชื่นชมยินดีนี้ ในขณะที่เราร่วมยินดีและเป็นกำลังใจให้กับนายชุมพาบาลใหม่ของเรา เราก็ไม่ลืมที่จะแสดงความกตัญญูต่อนายชุมพาบาลเดิม พระคุณเจ้าพระคาร์ดินัลของเราสำหรับ 36 ปี ที่ทุ่มเทเพื่อพระศาสนจักรคาทอลิก

ข่าวเพิ่มเติม

(1)สัตบุรุษที่มาถึงวัดก่อนเวลา ทางวัดมีอาหารไว้บริการ(คงเป็นข้าวต้ม หรือ กาแฟ+อาหารว่าง?) หรือรับประทานอาหารมาจากบ้าน หรือรับประทานอาหารก่อนเข้ามาในวัด จะเป็นการดี เนื่องจาก พิธีใช้เวลานาน
(2)เส้นทางการเดินทางเพิ่มเติม

การเดินทาง
แนะนำว่า นั่งรถ,เรือ,รถไฟฟ้ามา แล้ว"เดิน" เป็นดีที่สุด

รถเมล์สาย 1 (ผ่านถนนเจริญกรุง) ถนนตก - ท่าเตียน
*มาสายนี้ ไม่ต้องเดินไกลลงแล้วเข้าวัดได้เลย
โปรดดู เส้นทางโดยละเอียด(เผื่อผ่านบ้านท่าน) http://www.bmta.co.th

รถเมล์สาย 115(สวนสยาม - สีลม),514(มีนบุรี-สีลม)
ลงแล้วข้ามถนนเข้าประตูโรงเรียนอัสสัมศึกษา ตรงแยกไฟแดง

ปอ.สาย 36(ห้วยขวาง - สี่พระยา) สายนี้ผ่านสยาม นั่งมาบอกลง"ไปรษณีย์กลาง" ก่อนถึงไปรษณีย์กลางมีป้ายวัดม่วงแคอยู่ทางซ้ายมือ
ปอ.สาย 93(หมู่บ้านนักกีฬาฯ - สี่พระยา) วิ่งถนนคนละเส้นกับ 36 ไปทางถนนเพชรบุรี ผ่านสี่แยกอโศก,ประตูน้ำ
รถเมล์ 187(คลอง 3 - สี่พระยา) วิ่งถนนวิภาวดีทั้งเส้น

เรือด่วนเจ้าพระยา(ธงเหลือง) ลงป้าย สาธร แล้วเดินย้อนขึ้นมาทางซ้าย
เรือด่วนเจ้าพระยา(ธงส้ม) ลงป้าย โอเรียนเต็ล (เลยวัดกาลหว่าร์และป้ายสี่พระยา 1 ป้าย) ถึงเลย
*หรือใครจะลงสี่พระยา แล้วนั่งวินมอเตอร์ไซด์ หรือ เหมาตุ๊กๆ แท๊กซี่มาตามสะดวก แต่มันอ้อมและรถคงติด
http://www.news.mot.go.th/motc/portal/u ... xpress.asp

ปล.หากใครมาครั้งแรกแล้วอยากจะรับประทานอะไรรองท้อง แนะนำให้เดินไปทางสาธร (หันหน้าเข้าประตูสีเขียว รร.อัสสัมศึกษา ทางซ้ายมือ) จะมี เซเว่น,ร้านก๋วยเตี๋ยว,ถ้าข้ามถนนมีร้านข้าวหน้าเป็ด หรือจะฝากท้องกับอาหารที่ทางวัดเตรียมก็ได้ // หรือถ้าใครเดินมาจากสี่พระยา ระหว่างทางจะมีร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อ และร้านขายอาหารอยู่ อาจแวะรองท้อง หรือจะลงสี่พระยาแล้วเดินเข้าตลาดน้อย แถววัดกาลหว่าร์ ตรงนั้นของกินเยอะ(ถ้ามีเวลา)

หวังว่าคงช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อย

พระอวยพร,
แก้ไขล่าสุดโดย Man of Macedonia เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 4:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 4:13 pm

ขอบคุณครับ ตระกูลบ้านเราจะไปร่วมงานเลี้ยงรับรองแสดงความยินดี

วันจันทร์ ที่ 17 สิงหาคม 2552 เวลา 18:30 น.
ณ ห้องหลุยส์-มารี แกรนด์ฮอลล์ ชั้น 6 อาคาร หลุยส์-มารี
โรงเรียนอัสสัมชัญ ครับ

คิดว่างานแบบนี้มีแขกเยอะไหมครับ

เครื่องแต่งกายชุดสากล หรือชุดสุภาพ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 4:16 pm

Jeab Agape เขียน:
ขอบคุณครับ ตระกูลบ้านเราจะไปร่วมงานเลี้ยงรับรองแสดงความยินดี

วันจันทร์ ที่ 17 สิงหาคม 2552 เวลา 18:30 น.
ณ ห้องหลุยส์-มารี แกรนด์ฮอลล์ ชั้น 6 อาคาร หลุยส์-มารี

คิดว่างานแบบนี้มีแขกเยอะไหมครับ

เครื่องแต่งกายชุดสากล หรือชุดสุภาพ
จากที่ได้รับบัตรเชิญใช่มั้ยครับ งานนั้นแขกประมาณ 300 คน(ถ้าจำไม่ผิด)
"เครื่องแต่งกายชุดสากล หรือชุดสุภาพ" เขาบอกว่า ชุดสากลนะครับ แต่ถ้าแต่งสุภาพไปคงไม่ว่ากัน
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 4:28 pm

Man of Macedonia เขียน:

จากที่ได้รับบัตรเชิญใช่มั้ยครับ งานนั้นแขกประมาณ 300 คน(ถ้าจำไม่ผิด)
"เครื่องแต่งกายชุดสากล หรือชุดสุภาพ" เขาบอกว่า ชุดสากลนะครับ แต่ถ้าแต่งสุภาพไปคงไม่ว่ากัน
ครับได้รับการ์ดเชิญ ท่านจะเชิญตระกูลเจี๊ยบทุกครั้งฮะ ครั้งก่อนที่เป็นพระสังฆราช ที่นครสวรรค์ก็เชิญ แต่ไปไม่ได้เพราะไกลเกิน

ได้รับการ์ดเชิญ 2 ใบ ใบแรก จากอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ พร้อมบัตรที่นั่งพิเศษในอาสนวิหาร ระบุชื่อชัดเจน

ส่วนบัตริเชิญที่ 2 จากคณะบาทหลวงแห่งเขตมิสซังโรมันคาทอลิกกรุงเทพฯ เชิญกินเลี้ยง ฮะ : xemo026 :

แล้วพี่ไปกินเลี้ยงหรือเปล่า เจี๊ยบจะได้หลบหน้า ครับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 4:32 pm

ครับได้รับการ์ดเชิญ ท่านจะเชิญตระกูลเจี๊ยบทุกครั้งฮะ ครั้งก่อนที่เป็นพระสังฆราช ที่นครสวรรค์ก็เชิญ แต่ไปไม่ได้เพราะไกลเกิน

ได้รับการ์ดเชิญ 2 ใบ ใบแรก จากอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ พร้อมบัตรที่นั่งพิเศษในอาสนวิหาร ระบุชื่อชัดเจน

ส่วนบัตริเชิญที่ 2 จากคณะบาทหลวงแห่งเขตมิสซังโรมันคาทอลิกกรุงเทพฯ เชิญกินเลี้ยง ฮะ : xemo026 :

แล้วพี่ไปกินเลี้ยงหรือเปล่า เจี๊ยบจะได้หลบหน้า ครับ
ต้องถึงกับหลบหน้าเลย ยังไงก็ไม่รู้อยู่แล้วว่าหน้าเป็นยังไง
รู้สึกงานจะเป็นค๊อกเทลหลบง่ายนะ

*ประชาสัมพันธ์แนบท้าย วันที่ 15 สิงหาคม 17.00 มีฉลองภายในเตรียมจิตใจ โดยพระคุณเจ้าสังวาลย์ครับ

ขอตัวก่อนนะครับ, : xemo016 :แว๊บบ(หลบ)
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 4:41 pm

ต้องถึงกับหลบหน้าเลย ยังไงก็ไม่รู้อยู่แล้วว่าหน้าเป็นยังไง
รู้สึกงานจะเป็นค๊อกเทลหลบง่ายนะ

*ประชาสัมพันธ์แนบท้าย วันที่ 15 สิงหาคม 17.00 มีฉลองภายในเตรียมจิตใจ โดยพระคุณเจ้าสังวาลย์ครับ

ขอตัวก่อนนะครับ, : xemo016 :แว๊บบ(หลบ)
15 ก็ขอให้เป็นภายในจริงๆ เพราะจะไม่ยุ่ง

ส่วน งานหางพ่อไก่ (ค๊อกเทล) เจี๊ยบไม่ค่อยชอบ ขี้เกียจเดิน งับ : xemo026 : : emo010 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 6:46 pm

สรุปนี้ ชั้นสองของวัด ก็ขึ้นไปไม่ได้แล้วสิคับ- -*

อุส่าเตรียมตาราง

เตรียมตัว ซะ- -เซ็งเป็ด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 9:21 pm

ผมกะว่าจะไปนั่งชั้นลอยเหมือนกัน เมื่อนั่งไม่ได้แล้ว จะให้ไปนั่งเต็นท์มันจะพอหรือครับ เห็นบอกว่ามีแค่สามเต็นท์ จุคนได้สามร้อยคนเท่านั้น ในเมื่อในวัดนั่งได้แปดร้อยคน บวกเณรที่ชั้นลองอีกสามร้อย บวกในเต็นท์อีกสามร้อย ก็รวมแล้วน่าจะมีที่นั่งแค่ หนึ่งพันสี่ร้อยที่ นอกนั้นอีก หนึ่งพันหกร้อยจองตั๋วยืนได้เลยสิครับ
วอ

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 9:26 pm

คนคงล้นวัดแน่ ผมคงจะไปโดยนั่งรถสองแถว 1271 หน้าวัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์ ลง ร.พ. เลิดสิน ที่ถนนสีลม แล้วเดินมาต่อ ครับ
Porpalad

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 1:00 am

เท่าที่ผมทราบ หอประชุมหลุยส์มารี ชั้น 6 รร.อัสสัมชัญ(ชาย) จะมีการถ่ายทอดมาด้วยครับ จอใหญ่เชียวละ
ไปชมพิธีที่นั่นได้ : xemo023 :

นี่จากที่พอจะรู้นะคับ มากไปกว่านี้ก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกัน555+
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 1:39 pm

ไปงานเลี้ยง เขาให้ของขวัญกันอย่างไรครับ : xemo026 : ยิ่งเรารู้ว่า นักบวชของคริสตัง ถือความยากจน อิอิ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 3:16 pm

ไปงานเลี้ยง เขาให้ของขวัญกันอย่างไรครับ : xemo026 : ยิ่งเรารู้ว่า นักบวชของคริสตัง ถือความยากจน อิอิ

ถือความยากจน แต่ไม่ปฏิเสธปัจจัยนิ เพราะพระคุณเจ้าคงเอาไปแบ่งปันคนจนเองจ้า
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 8:29 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

ถือความยากจน แต่ไม่ปฏิเสธปัจจัยนิ เพราะพระคุณเจ้าคงเอาไปแบ่งปันคนจนเองจ้า
เหมาะสมและชอบยิ่งนัก
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 8:34 pm

Andreas เขียน: ผมกะว่าจะไปนั่งชั้นลอยเหมือนกัน เมื่อนั่งไม่ได้แล้ว จะให้ไปนั่งเต็นท์มันจะพอหรือครับ เห็นบอกว่ามีแค่สามเต็นท์ จุคนได้สามร้อยคนเท่านั้น ในเมื่อในวัดนั่งได้แปดร้อยคน บวกเณรที่ชั้นลองอีกสามร้อย บวกในเต็นท์อีกสามร้อย ก็รวมแล้วน่าจะมีที่นั่งแค่ หนึ่งพันสี่ร้อยที่ นอกนั้นอีก หนึ่งพันหกร้อยจองตั๋วยืนได้เลยสิครับ
หนึ่งพันหกร้อยจองตั๋วยืน ผมว่ามากกว่านั้นแน่ๆครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิดมีการสำรองที่นั่งไว้ตามที่ท่านๆแล้วถ่ายทอดสดเอานะครับ
แต่ล้นแน่ๆไม่ต้องกลัว

หลังจบงาน คงมีหลายข้อสังเกตข้อแนะนำ ไว้พี่น้องมาเสนอไว้ที่บอร์ดก็ได้
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 8:37 pm

15 ก็ขอให้เป็นภายในจริงๆ เพราะจะไม่ยุ่ง

ส่วน งานหางพ่อไก่ (ค๊อกเทล) เจี๊ยบไม่ค่อยชอบ ขี้เกียจเดิน งับ : xemo026 : : emo010 :
เหอะถ้าพ่อไก่ได้ยิน คงจั๊กจี้ 55+
Trinity

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 2:47 pm

แล้ว ที่อัสสัม ยังมี มิสซา เช้าอยู่ไหมครับ กะว่าจะไปมิสซาเช้าที่นั่นก่อนเลย ถ้ามี มี รอบกี่โมงบ้างครับ ขอบคุณครับ
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 2:53 pm

เข้าไปเช็คในนี้ได้ครับhttp://www.catholic.or.th/service/mass/ นี้เป็นตารางมิสซาของวัดต่างๆ แต่ไม่แน่ใจว่ามิสซาเช้าพรุ่งนี้จะงดหรือไม่
วอ

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 8:23 pm

ว่าแต่ใช้เวลากี่ ช.ม. ครับ คือขออภัยเห็นทีผมต้องดกหกที่บ้าไปที่อื่น ที่จริงไปร่วมพิธีนี้  ::043::
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 10:33 pm

Trinity เขียน: แล้ว ที่อัสสัม ยังมี มิสซา เช้าอยู่ไหมครับ กะว่าจะไปมิสซาเช้าที่นั่นก่อนเลย ถ้ามี มี รอบกี่โมงบ้างครับ ขอบคุณครับ
ไม่มีครับ งด แต่มิสซาเย็น 17.00 ไม่งด
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 10:35 pm

:+:Positive:+: เขียน: เข้าไปเช็คในนี้ได้ครับhttp://www.catholic.or.th/service/mass/ นี้เป็นตารางมิสซาของวัดต่างๆ แต่ไม่แน่ใจว่ามิสซาเช้าพรุ่งนี้จะงดหรือไม่
วัดต่างๆ ส่วนใหญ่ งดมิสซาเช้า และสาย หมดนะครับ พระสงฆ์ในอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯต้องมารวมกันที่วัดอัสสัมฯ
จะมียกเว้นบ้างก็แต่ พระสงฆ์ชาวต่างประเทศ ท่านอาจถวายมิสซาแทนได้ครับ
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 10:36 pm

วอ เขียน: ว่าแต่ใช้เวลากี่ ช.ม. ครับ คือขออภัยเห็นทีผมต้องดกหกที่บ้าไปที่อื่น ที่จริงไปร่วมพิธีนี้  ::043::
เที่ยงกว่า น่าจะเสร็จครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 8:28 pm

ใครไปร่วมงานท่านเกรียง เล่าให้ฟังด้วย ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ : xemo026 :
sinner

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 9:33 pm

ใครไปร่วมงานท่านเกรียง เล่าให้ฟังด้วย ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ : xemo026 :
อลังการล้านเจ็ดฮับคุณเจี๊ยบ พี่น้องมากมายหลายพันคนนั่งในร.ร.อัสสัมชัญศึกษา

สะดวกสบายดี ทีวีจอใหญ่ มีที่นั่งมากมาย พร้อมพัดลมไอน้ำเย็นฉ่ำ สบายอุรา

ช่วงเช้ามีอาหารเช้าแบบเบาๆ กาแฟ โอวันติน นมสด ขนมปังชนิดต่างๆ รับรองท่านที่มาร่วมพิธี

10 โมงเช้า เริ่มพิธีแห่อย่างสง่างาม เริ่มจากวงดุริยางค์ ตามด้วยธงจากวัดต่างๆ

ตามด้วยคุณพ่อทั้งหลาย แล้วจึงตามด้วยขบวนพระสังฆราชสังฆมลฑลต่างๆ

พระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์สง่างามในชุดสีทองงามสง่า  ปิดท้ายด้วยพระคาร์ดินัลไมเคิล มีชัย
sinner

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 9:42 pm

ส่วนเราก็ยืนคอยืดยาววววววววววว....เป็นชาวเผ่าปาดอง คอยชะเง้อมองขบวนที่เดินผ่านมา

จบงานนี้คอคงยาววววววววว...ขึ้นอีกหลายนิ้วฮับ

พอขบวนเข้าอาสนวิหารแล้วก็รีบวิ่งไปหาที่นั่งเหมาะๆ ใกล้จอทีวี และพัดลมไอน้ำชื่นใจ

วันนี้คณะนักขับร้องเพลงได้ไพเราะจับใจมากค่ะ เอใครน้า....อยู่แถวหน้า แถมกล้องซูมบ่อยๆ

ได้ดังก็คราวนี้แหละน้องงงงงเ_นเอ๋ย บรรยากาสชวนเคลิบเคลิ้มเหมือนอยู่ในสวนสวรรค์ : xemo026 :
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 10:49 pm

sinner เขียน: ส่วนเราก็ยืนคอยืดยาววววววววววว....เป็นชาวเผ่าปาดอง คอยชะเง้อมองขบวนที่เดินผ่านมา
จบงานนี้คอคงยาววววววววว...ขึ้นอีกหลายนิ้วฮับ
วันนี้คณะนักขับร้องเพลงได้ไพเราะจับใจมากค่ะ เอใครน้า....อยู่แถวหน้า แถมกล้องซูมบ่อยๆ
ได้ดังก็คราวนี้แหละน้องงงงงเ_นเอ๋ย บรรยากาสชวนเคลิบเคลิ้มเหมือนอยู่ในสวนสวรรค์ : xemo026 :
เผ่าเดียวกับกระเหรี่ยงคอยาวหรือเปล่า งับ : emo036 :

ยินดีที่คอจะได้ยาว 555 : emo038 :

พี่เจน เหรอ ที่เป็นนักขับ คงจะได้ดูรายการแสงธรรม เร็วๆนี้ ( ถ้าตื่นทัน) : emo010 :
sinner

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 11:04 pm

เผ่าปาดอง ก็ที่ใส่ห่วงคอยาววววววววววว ไงฮับคุณเจี๊ยบ : xemo017 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 11:24 pm

- ประทับใจตอนที่ทุกคนร่วมใจกันปรบมือเเบบมาราธอนให้พระคุณเจ้ามีชัยมากมายค่ะ ซึ้งน้ำตาซึม  : xemo026 : 36ปีที่ผ่านมาจริงๆ

- ในภาคถวายท่อนที่พระคุณเจ้ากล่าวว่า
"โปรดทรงระลึกถึงพระศาสนจักร...เป็นหนึ่งเดียวกับ...พระอัครสังฆราช ฟรังซิสเซเวียร์ เกรียงศักดิ์ โกวิทวาณิช...."
เป็นครั้งเเรกของอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ  เเอบใจหายค่ะ
เพราะตั้งเเต่เกิดมา ไม่เคยได้ยินพระคาร์ดินัลกล่าวท่อนนี้ (ปกติเมื่อท่านเป็นประธาน จะให้ท่านอื่นกล่าว)  : xemo023 :

- ตอนพระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์ยืนหน้าบัลลังก์ดูสง่างาม (เท่) จริงๆ
- ขบวนเเห่ที่มีธงจากทุกวัดทั่วสังฆมณฑล เห็นเเล้วขนลุก
- ฮาตอนที่พระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์เล่าเรื่องที่ท่านสมณทูตเรียกไปพบที่บ้านพักมากมายเจ้าค่ะ

ปล. นักขับร้องหน้าตาดีทุกคนเลยค่า  : xemo026 : ::032::
ปล.2 เป็นบุญของผู้ที่นั่งนอกวัดค่ะ บนชั้นลอยเกิดสภาวะเรือนกระจก
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 11:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 11:33 pm

†Ecclesia เขียน: - ประทับใจตอนที่ทุกคนร่วมใจกันปรบมือเเบบมาราธอนให้พระคุณเจ้ามีชัยมากมายค่ะ ซึ้งน้ำตาซึม  : xemo026 : 36ปีที่ผ่านมาจริงๆ
ตอนนี้แอบน้ำตาซึมซึ้งเหมือนกัน : xemo023 : ช่วงที่คนตบมือกันนานมากๆ จนท่านต้องลุกขึ้นยืนยกมือ

เหมือนคอนเสิรต์เลย เป็นภาพสะท้อนของความรักมากมายที่คริสตชนคาทอลิกมีต่อท่าน : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
..Elizabeth..

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 12:11 am

เสียใจมากเลยค่ะ ไปไม่ไหว ไม่สบาย
ได้แต่ดูถ่ายทอดสดทาง internet อยู่ที่บ้าน
พิธียิ่งใหญ่สง่างามจริงๆค่ะ
นักขับร้องเพลงเพราะมากกกกกกกกกกกกกกก
ชอบทุกเพลงเลยค่ะ
Alphonse

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 12:24 am

โมทนาพระคุณแก่พระคุณเจ้ามีชัย กว่า ๓๖ ปี ในฐานะคุณพ่อที่น่ารักของลูกๆ และพ่อจะเป็นตลอดไป
ที่ซึ้งมากๆ คือ ภาพของพระคุณเจ้ามีชัย ต่อไปนี้ลูกๆ คงคิดถึุงพ่อมากๆ เลยแน่ๆ

พระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์สง่างาม สมกับที่เป็นบุคคลที่สืืบตำแหน่งจากพ่อมีชัยมากๆๆ

ขอพระอวยพรพ่อทั้งสองของลูกๆ
ตอบกลับโพส