รบกวนถามเรื่องบาปคุมกำเนิดครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
lordtole

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 6:09 pm

ผมพึ่งได้ยินมาว่า วันที่ 31 คุลานี้ จะมาการแก้บาปหนักครั้งใหญ่ ของวัดเขต2ครับ ซึ่งเป็นบาปที่พระสงฆ์ธรรมดาไม่สามารถยกบาปได้ เช่น ทำแท้ง ฆ่าคน(ในบางกรณี) และ คุมกำเนิด
ซึ่งผมสงสัยกับข้อ การคุมกำเนิดมาก ว่าปกติเวลาถึงคราวฉุกเฉินที่ผมต้องมีอะไรกับแฟน ผมก็มักจะใช้การหลั่งภายนอก หรือ ไม่ก็ถุงยางอนามัย อะครับ แบบนี้ผมไม่สามารถไปแก้บาปตามปกติที่วัดใช่รึเปล่าครับ เพราะที่ผ่านมาผมก็ไปแก้บาปเรื่องแบบนี้อยู่เลยครับ ปล.ผมยังไม่ได้แต่งงานอะครับ และไม่ได้อยู่ด้วยกันครับ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 6:20 pm

lordtole เขียน: ผมพึ่งได้ยินมาว่า วันที่ 31 คุลานี้ จะมาการแก้บาปหนักครั้งใหญ่ ของวัดเขต2ครับ ซึ่งเป็นบาปที่พระสงฆ์ธรรมดาไม่สามารถยกบาปได้ เช่น ทำแท้ง ฆ่าคน(ในบางกรณี) และ คุมกำเนิด
ซึ่งผมสงสัยกับข้อ การคุมกำเนิดมาก ว่าปกติเวลาถึงคราวฉุกเฉินที่ผมต้องมีอะไรกับแฟน ผมก็มักจะใช้การหลั่งภายนอก หรือ ไม่ก็ถุงยางอนามัย อะครับ แบบนี้ผมไม่สามารถไปแก้บาปตามปกติที่วัดใช่รึเปล่าครับ เพราะที่ผ่านมาผมก็ไปแก้บาปเรื่องแบบนี้อยู่เลยครับ ปล.ผมยังไม่ได้แต่งงานอะครับ และไม่ได้อยู่ด้วยกันครับ
คือการมีอะไรกันก่อนแต่งงาน

ปกติจะเป็นบาปใหญ่นะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 6:44 pm

มีด้วยหรอ บาปที่พระสงฆ์ธรรมดาไม่สามารถยกบาปให้ได้

ชัก งงๆ

ปล.กล้าตั้งกระทู้จัง  : xemo017 :

อย่าหลอกอึ๊บผู้หญิงก็พอนะ  : emo102 :
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 7:14 pm

มีครับ

เช่น การทำแท้ง การฆ่าคนตาย ฯลฯ ที่พระสงฆ์ปกติ จะโปรดศีลแก้บาปให้ไม่ได้
ต้องเป็นระดับ พระสังฆราช ขึ้นไปเท่านั้น

หรือจะโปรดให้ได้ก็ต่อเมื่อ ได้รับอนุญาติจากพระสังฆราช (เป็นกรณีไป) เท่านั้น
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 7:21 pm

lordtole เขียน: ผมพึ่งได้ยินมาว่า วันที่ 31 คุลานี้ จะมาการแก้บาปหนักครั้งใหญ่ ของวัดเขต2ครับ ซึ่งเป็นบาปที่พระสงฆ์ธรรมดาไม่สามารถยกบาปได้ เช่น ทำแท้ง ฆ่าคน(ในบางกรณี) และ คุมกำเนิด
แสดงว่า คุณ ได้ มี สิ่งนั้น กับแฟนสาวของคุณ หลายครั้ง แล้วรึเปล่าครับ
หรือว่าแค่เพียงพลาดท่าด้วยความไม่ทันฉุกยั้งคิด

ในกรณีของคุณที่ว่าคุณใช้คำ คุมกำเนิด ก็หมายความว่าคุณตั้งใจและเจตนา มีสัมพันธภาพทางเพศ กับแฟนสาว แบบนี้หรือเปล่าครับ ??
Buddy

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 10:50 pm

บาป 3 เรื่องนี้ น่าจะแก้บาปธรรมดาได้นะคะ และต้องแก้ด้วย เพราะเป็นบาปหนัก  ตอนนี้ ที่เราทำ เราอาจไม่รู้สึกว่า มันหนักอะไร แต่เราได้รับการอภิบาล ได้รับพระหรรษทาน เราจะรู้ว่า มันหนักจริงๆ และที่จริง ควรแก้กับพ่อที่รู้จักนะคะ  คือถ้าตั้งใจจริงๆนะ ที่จะไม่ทำ น่าจะแก้กับพ่อที่รู้จัก เพราะพ่อจะได้อภิบาลไปด้วย ได้คุยกับเราไปด้วย แต่ถ้าไม่ได้คิดจะแก้ไขจริงจังอะไร ไม่ได้อยากได้รับการอภิบาล แค่อยากได้รับการอภัยบาป ก็ไปแก้กับใครก็ได้ค่ะ แต่ขอให้แก้ทุกครั้งก็พอ  อาทิตย์ละครั้งยิ่งดีค่ะ เพราะว่า พระหรรษทานจากศีลอภัยบาป จะช่วยเราไม่ให้เราได้ทำบาปนั้นๆอีก มันจะมีอะไรมาช่วยเราน่ะค่ะ เช่น อาจมีคนมาขัดจังหวะ หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็อย่าโมโหละกันนะคะ ขอให้รู้ว่า คนหรือเหตุการณ์เหล่านั้นน่ะ พระส่งมา ให้เราไม่ทำบาป ไม่ใช่มาโมโหว่า เป็นมารมาขวางความสุข  จริงๆเป็นพระค่ะ  จากการที่เราไปแก้บาปบ่อยๆนี่แหละ ลองสังเกตุดูนะคะ มันจะมีแบบนั้นจริงๆ  และก็ถ้าเรายังไม่ไปแก้บาป แต่เราออกไปรับศีล ก็อย่าลืมแก้เรื่องทุราจารศีลไปด้วยนะคะ  : emo045 :

แต่ทำแท้งนี่ พระสงฆ์มหาไถ่ ยกบาปให้ได้นะคะ เพราะเป็นมิสชันนารี ได้รับอนุญาตพิเศษ  : xemo017 :

อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:28 am

ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:05 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: http://www.youtube.com/watch?v=lh0ZB9OD_fg

แรง!!! 
แรงจริงๆครับ  : xemo033 :
Holy Bible

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:21 pm

ทุเรศมาก : emo080 :
วอ

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:22 pm

อะไรนี่
Isolation

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:25 pm

ยังมะเคยงะ คิคิ  : emo033 :

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:27 pm

ดูแล้ว ก็เซ็งจริงๆ ไอ้คลิปแบบนี้

มีตั้งแต่ เพลง I will servive เต้นโดยพระเยซู
กังฟู พระเยซู โหย ฝรั่ง มันนับถือพระจริงๆหรือป่าวเนี่ย  : xemo016 :
Zaliaus

อังคาร ก.ย. 08, 2009 6:00 pm

การทำหมัน บาปหรือไม่?
วอ

อังคาร ก.ย. 08, 2009 6:33 pm

การทำหมันบาปอยู่แล้ว
lordtole

อังคาร ก.ย. 08, 2009 7:18 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: มีด้วยหรอ บาปที่พระสงฆ์ธรรมดาไม่สามารถยกบาปให้ได้

ชัก งงๆ

ปล.กล้าตั้งกระทู้จัง  : xemo017 :

อย่าหลอกอึ๊บผู้หญิงก็พอนะ  : emo102 :
ที่กล้าตั้งเพราะจะได้รับความกระจ่างครับ เพื่อตัวผมเองและผู้อื่นด้วย(ที่ไม่กล้าถาม)
Leo เขียน:
แสดงว่า คุณ ได้ มี สิ่งนั้น กับแฟนสาวของคุณ หลายครั้ง แล้วรึเปล่าครับ
หรือว่าแค่เพียงพลาดท่าด้วยความไม่ทันฉุกยั้งคิด

ในกรณีของคุณที่ว่าคุณใช้คำ คุมกำเนิด ก็หมายความว่าคุณตั้งใจและเจตนา มีสัมพันธภาพทางเพศ กับแฟนสาว แบบนี้หรือเปล่าครับ ??
ใช่ เป็นบางกรณีครับ
sansrepos

พุธ ก.ย. 09, 2009 11:49 am

เรื่องที่ถามนี่สามารถแก้บาปกับพระสงฆ์ตามปกติได้ครับ ไม่ต้องถึงกับพระสังฆราช ที่สำคัญคือต้องตั้งใจแก้อย่างดี ถึงจะกลับไปทำอีก จะต้องมาแก้บ่อยๆ ก็อาจจะเป็นอย่างนั้น แต่ไม่ควรคิดว่าทำไปเหอะ เดี๋ยวไปแก้อะไรประมาณนี้
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 09, 2009 10:34 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: http://www.youtube.com/watch?v=lh0ZB9OD_fg

แรง!!! 
ว่าวีดีโออนาถเเล้ว เเต่ละคนที่มาคอมเมนต์อนาถกว่าอีก...
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 8:42 am

แรง!!! 
พวกนี้ปกป้องตัวเอง(อย่างโง่ๆ) ด้วยรูปตุ๊กตาพระเยซูที่พวกเขาทำขึ้นมาเอง : emo057 :

แต่ผมป้องกันตัวเองด้่วยพระวาจาที่พระองค์ได้ตรัสไว้ : emo045 :

จงหลีกหนีอารมณ์และความ รู้สึกของคนหนุ่ม
แต่จงมุ่งหาความชอบธรรม ความเชื่อ ความรักและสันติ
พร้อมกับทุกคนที่เรียกขานองค์พระผู้เป็นเจ้าด้วยใจบริสุทธิ์
2 ทธ 2:22
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 12:50 pm

†Ecclēsia เขียน:

แรง!!! 
ว่าวีดีโออนาถเเล้ว เเต่ละคนที่มาคอมเมนต์อนาถกว่าอีก...
วีดีโอแย่มากครับ : emo031 :

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 3:32 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: พวกนี้ปกป้องตัวเอง(อย่างโง่ๆ) ด้วยรูปตุ๊กตาพระเยซูที่พวกเขาทำขึ้นมาเอง : emo057 :

แต่ผมป้องกันตัวเองด้่วยพระวาจาที่พระองค์ได้ตรัสไว้ : emo045 :

จงหลีกหนีอารมณ์และความ รู้สึกของคนหนุ่ม
แต่จงมุ่งหาความชอบธรรม ความเชื่อ ความรักและสันติ
พร้อมกับทุกคนที่เรียกขานองค์พระผู้เป็นเจ้าด้วยใจบริสุทธิ์
2 ทธ 2:22
อาเมนครับ  ::017::

†Ecclēsia เขียน: ว่าวีดีโออนาถเเล้ว เเต่ละคนที่มาคอมเมนต์อนาถกว่าอีก...
พวกนั้น ดูเหมือนจะเป็นกลุ่มที่ไม่ใช่คริสต์หรือไม่มีศาสนามากกว่า ดูจากคำวิจารณ์ในนั้นนะครับ  : xemo017 :
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 8:23 pm

Batholomew เขียน:
†Ecclēsia เขียน:

แรง!!! 
วีดีโอแย่มากครับ : emo031 :
::044::
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 8:59 pm

แรง!!! 
คิดว่าคลิปนี้น่าจะมาจากทางอเมริกานะคะ ซึ่งเราก็ต้องเข้าใจนิดนึงว่า ด้วยระบบการศึกษาเรื่องเพศศึกษาและการสอนคำสอนในวัด และคงเกี่ยวกับสังคมด้วย  ปลูกฝังกันยังไงไม่รู้  กลายเป็นว่า เรื่องเพศไม่ได้เลวร้ายเท่าถุงยางอนามัย เค้าไม่ได้ปลูกฝังว่า เพศไม่ดี น่ารังเกียจ แต่ต้องมีในเวลาอันควร แต่กลับปลูกฝังว่า ถุงยางอนามัยเป็นปีศาจ  พอเด็กที่โตมา เจอสังคมและต้านแรงจากสังคมไม่ได้ เค้าก็ทำในสิ่งที่เค้าเห็นว่า ผิดน้อยกว่า คือมีเพศสัมพันธ์แบบไม่ป้องกัน ไม่กล้าใช้ถุงยาง เพราะอย่างน้อย เพศแสดงความรัก แต่ถุงยางนี่ ไม่ได้แสดงความรักแบบเต็มๆ เป็นปีศาจแบบเต็มๆ เค้าคิดแบบนี้ คราวนี้ พอมีแบบไม่ป้องกัน ก็เป็นโรคบ้าง ท้องบ้าง กลายเป็นปัญหาต่อเนื่องอีก หนักกว่าเดิม ว่าง่ายๆ  ดังนั้น เค้าก็เลยแก้ที่ว่า ในเมื่อห้ามไม่ได้ ก็ให้ป้องกัน แต่จะยัดเยียดความคิดนี้ได้ ก็ต้องทำให้ความตึงเครียดทางศาสนาหย่อนลงก่อน ก็เลยเป็นที่มาของคลิปแรงๆที่เห็นนี่ล่ะค่ะ

ซึ่งตอนนี้ เค้าก็เถียงกันอยู่เรื่องการปรับการสอนเพศศึกษา  ทำเป็นงานวิจัยกันวุ่นวาย จะคล้ายๆเมืองไทย แต่ต่างกันที่ เมืองไทยคริสตชนน้อย เรื่องศาสนาก็จะเข้ามาไม่มากเท่าไหร่ แต่เท่าที่เห็น เค้ามีให้ความสำคัญกับมุสลิมเหมือนกัน ประมาณว่า ถ้ามุสลิมเห็นด้วยกับหลักสูตร ก็น่าจะผ่าน  แต่ทีนี้ในหลักสูตรจะมีเรื่องถุงยางมาเกี่ยวข้อง ในเมืองไทยไม่ได้มีการต้านอะไรเท่าไหร่ แต่อเมริกาคนที่หัวอนุรักษ์จะต้านมากค่ะ  ส่วนนึงคงเป็นเพราะ ประเทศไทยคาทอลิกน้อยมั้ง  : xemo017 :
ตอบกลับโพส