คาทอลิก มีคำอธิบายเรื่องนี้มั้ยครับผม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร ก.ย. 22, 2009 10:31 am

http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 48671.html

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=6817

http://guru.google.co.th/guru/thread?ti ... c8aa40cc62

http://www.youtube.com/watch?v=eNTxjxRu ... r_embedded

http://www.youtube.com/watch?v=APX5GizjEIU

http://www.youtube.com/watch?v=D7LVYLTsCTg

http://www.youtube.com/watch?v=QdEt1EZENTQ  (คลิปนี้มีคนหาว่าเค้าเป็นพระเยซู)
http://www.youtube.com/watch?v=QtQAIovnMwI  (เยซู2) -*-
เป็นไปได้ยังไง

คือ มายากลหรอ โดยไร้เครื่องมือ..?? มีคำอธิบายไหม กลไกล?
แล้วพลังจิต งอช้อน..?? การวิจัย ??

อยากรู้จัง เหอะๆๆๆ  : xemo017 :

อังคาร ก.ย. 22, 2009 10:37 am

http://www.youtube.com/watch?v=kHXIM3qLwJ0&NR=1
โจ้งๆแบบนี้ หายไปได้ยังไง แล้วหายไปไหนหว่า -*-
taiyo

อังคาร ก.ย. 22, 2009 12:36 pm

เท่าที่เคยศึกษามา พลังจิตมีหลายรูปแบบนะครับ ระดับต้นๆที่เห็นทั่วไปประมาณว่า ควบคุมกลไกร่างกายได้ บังคับคลื่นกระแสไฟฟ้าในร่างกายได้ครับ อันนี้ใครๆก็ฝึกได้ครับ ไม่ยากเกินไปแต่ไม่สอนนะ เพราะไม่รู้ว่าเข้าข่ายชูแปร์อะเปล่า อันที่พูดมานี่ไม่รู้ว่าควรใช้คำว่า พลังจิตหรือเปล่า ก็ต้องไปดูนิยามคำๆนี้ให้แน่นอนก่อน ส่วนพลังจิตที่ระดับลึกลงไป ละเอียดขึ้น ยังไม่เคยเห็น
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 12:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

อังคาร ก.ย. 22, 2009 12:38 pm

ในพันธสัญญาเดิม พวกนักพรตของฟาโรห์ยังเล่นไสยศาสตร์แข่งกับโมเสสที่อาศัยพระเจ้าได้เลย (แต่สุดท้ายฝ่ายโมเสสชนะ)

แต่การที่พวกนักพรตก็เสกไม้เท้าเป็นงูได้ แสดงว่าศาสตร์เหล่านี้ก็มีอยู่ มารก็ใช้ความสามารถของทูตสวรรค์ได้ เพราะมารซาตานก็คืออดีตทูตสวรรค์

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:05 pm

taiyo เขียน: เท่าที่เคยศึกษามา พลังจิตมีหลายรูปแบบนะครับ ระดับต้นๆที่เห็นทั่วไปประมาณว่า ควบคุมกลไกร่างกายได้ บังคับคลื่นกระแสไฟฟ้าในร่างกายได้ครับ อันนี้ใครๆก็ฝึกได้ครับ ไม่ยากเกินไปแต่ไม่สอนนะ เพราะไม่รู้ว่าเข้าข่ายชูแปร์อะเปล่า อันที่พูดมานี่ไม่รู้ว่าควรใช้คำว่า พลังจิตหรือเปล่า ก็ต้องไปดูนิยามคำๆนี้ให้แน่นอนก่อน ส่วนพลังจิตที่ระดับลึกลงไป ละเอียดขึ้น ยังไม่เคยเห็น
ควบคุมกลไก ร่างกาย นี่ หมายถึงยังไงครับ
เช่น การไม่เจ็บปวดที่บาดแผล งั้นหรอ
Edwardius

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:14 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน:
taiyo เขียน: เท่าที่เคยศึกษามา พลังจิตมีหลายรูปแบบนะครับ ระดับต้นๆที่เห็นทั่วไปประมาณว่า ควบคุมกลไกร่างกายได้ บังคับคลื่นกระแสไฟฟ้าในร่างกายได้ครับ อันนี้ใครๆก็ฝึกได้ครับ ไม่ยากเกินไปแต่ไม่สอนนะ เพราะไม่รู้ว่าเข้าข่ายชูแปร์อะเปล่า อันที่พูดมานี่ไม่รู้ว่าควรใช้คำว่า พลังจิตหรือเปล่า ก็ต้องไปดูนิยามคำๆนี้ให้แน่นอนก่อน ส่วนพลังจิตที่ระดับลึกลงไป ละเอียดขึ้น ยังไม่เคยเห็น
ควบคุมกลไก ร่างกาย นี่ หมายถึงยังไงครับ
เช่น การไม่เจ็บปวดที่บาดแผล งั้นหรอ
วิืทยาศาสตร์อธิบายเรื่องนี้ได้ครับ และในเมื่อวิทยาศาสตร์อธิบายได้ มันก็เป็น Fact ครับ ไม่ใช้ Belief

ดังนั้นศาสนาใดๆ ก็ไม่จำเป็นต้่องมาอธิบา่ย

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:43 pm

Edwardius เขียน:
วิืทยาศาสตร์อธิบายเรื่องนี้ได้ครับ และในเมื่อวิทยาศาสตร์อธิบายได้ มันก็เป็น Fact ครับ ไม่ใช้ Belief

ดังนั้นศาสนาใดๆ ก็ไม่จำเป็นต้่องมาอธิบา่ย
ค่อยๆพิมพ์ก็ได้ครับ พิมพ์ผิดๆถูกๆ
ปล. ก็ไม่ได้บังคับให้อธิบาย แค่ถามว่ามีคำอธิบายมั้ย
เห็นว่าวิทยาศาสตร์ข้อนี้ยังไม่มีข้อสรุป หรือหลักการณ์ออกมาเป็นทางการณ์มั้งนะครับ ผมก็ไม่รู้เลยมาถาม
ถ้ารู้ ค่อยมาตอบกระทู้ หรือแบ่งปันเพื่อนๆพี่น้องก็ได้ครับ
ขอบคุณ!

: xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

อังคาร ก.ย. 22, 2009 6:04 pm

Edwardius เขียน:
คนละคนแล้วครับ เขียน: ควบคุมกลไก ร่างกาย นี่ หมายถึงยังไงครับ

ค่อยๆพิมพ์ก็ได้ครับ พิมพ์ผิดๆถูกๆ
ปล. ก็ไม่ได้บังคับให้อธิบาย แค่ถามว่ามีคำอธิบายมั้ย
เห็นว่าวิทยาศาสตร์ข้อนี้ยังไม่มีข้อสรุป หรือหลักการณ์ออกมาเป็นทางการณ์มั้งนะครับ ผมก็ไม่รู้เลยมาถาม
ถ้ารู้ ค่อยมาตอบกระทู้ หรือแบ่งปันเพื่อนๆพี่น้องก็ได้ครับ
ขอบคุณ!

: xemo026 :
ที่ขีดเส้นใต้นี่ ไม่เข้าใจครับ

ส่วนเรื่องอธิบาย อย่างถูกต้องที่สุด และง่ายที่สุด ก็คือ พลังจิต และทุกสิ่งล้วนเป็นมาแต่พระเจ้า

พระองค์เป็นท่อธารของพระหรรษทานทุกประเภท มนุษย์แต่ละคนได้รับพระพรเหล่านี้ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

เด็กออทิสติกบางประเภทสามารถอ่านตัวเลขที่ติดข้างรถไฟ TGV ขณะวิ่งได้ จำได้ และเขียนออกมาได้อย่างถูกต้อง

พระสงฆ์บางท่านมีพระพรช่วยให้คนแก้บาปสามารถระลึำกถึงบาปของตัวเองได้ (เช่น คพ. ปีโอ)

ทั้งนี้ประเด็นที่คุณถามมันสรุปกลับไปที่ พลังจิตคืออะไรหรือเปล่าครับ?

เพราะคุณให้ดู clip อ่านกระทู้แล้วขอคำอธิบาย

ถ้าคุณถามหาวิธีการ หรือกลไก เช่น กรณีของ Chris Angel ต้องบอกว่า ถามผู้เชี่ยวชาญด้านมายากล จะชัดกว่ามั๊ยครับ

มันไม่ใช่เรื่องเดียวกับการอภิบาล หรือศาสนา

ถ้าถามว่า งอช้อนได้อย่างไร บังคับสิ่งของได้อย่างไร ก็ต้องใช้วิทยาศาสตร์ครับ ถ้าอยากรู้กระบวนกร

ถ้าถามคาทอลิก มันก็ต้อง "เป็นพระำำพร" ที่แต่ละคนมีไม่เหมือนกัน และพระองค์ก็ให้อิสระมนุษย์ที่จะใช้พระพรเหล่านั้น

---

ในทางวิทยาศาสตร์ มนุษย์และสัตว์สามารถแผ่รังสีได้ อย่างน้อยที่สุด รังสี infrared หรือคลื่นความร้อน และคลื่นเสียง

ซึ่งเป็นไปได้ไหมที่บางคนสามารถแ่ผ่ ควบคุม หรือรับรู้พลังงานชนิดอื่นได้? ก็เป็นไปได้ครับ

สังเกตว่าทำไมคนเป็นโรคหัวใจถึงห้ามเครียด? คนเป็นไข้ห้ามคิดมาก?

เพราะทั้งสารเคมีในร่างกาย และพลังงานต่างๆ มีความสัมพันธ์กัน และทุกอย่างก็ส่งผลถึงกันและกันด้วย

อังคาร ก.ย. 22, 2009 6:53 pm

Edwardius เขียน: ที่ขีดเส้นใต้นี่ ไม่เข้าใจครับ

ส่วนเรื่องอธิบาย อย่างถูกต้องที่สุด และง่ายที่สุด ก็คือ พลังจิต และทุกสิ่งล้วนเป็นมาแต่พระเจ้า

พระองค์เป็นท่อธารของพระหรรษทานทุกประเภท มนุษย์แต่ละคนได้รับพระพรเหล่านี้ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

เด็กออทิสติกบางประเภทสามารถอ่านตัวเลขที่ติดข้างรถไฟ TGV ขณะวิ่งได้ จำได้ และเขียนออกมาได้อย่างถูกต้อง

พระสงฆ์บางท่านมีพระพรช่วยให้คนแก้บาปสามารถระลึำกถึงบาปของตัวเองได้ (เช่น คพ. ปีโอ)

ทั้งนี้ประเด็นที่คุณถามมันสรุปกลับไปที่ พลังจิตคืออะไรหรือเปล่าครับ?

เพราะคุณให้ดู clip อ่านกระทู้แล้วขอคำอธิบาย

ถ้าคุณถามหาวิธีการ หรือกลไก เช่น กรณีของ Chris Angel ต้องบอกว่า ถามผู้เชี่ยวชาญด้านมายากล จะชัดกว่ามั๊ยครับ

มันไม่ใช่เรื่องเดียวกับการอภิบาล หรือศาสนา

ถ้าถามว่า งอช้อนได้อย่างไร บังคับสิ่งของได้อย่างไร ก็ต้องใช้วิทยาศาสตร์ครับ ถ้าอยากรู้กระบวนกร

ถ้าถามคาทอลิก มันก็ต้อง "เป็นพระำำพร" ที่แต่ละคนมีไม่เหมือนกัน และพระองค์ก็ให้อิสระมนุษย์ที่จะใช้พระพรเหล่านั้น

---

ในทางวิทยาศาสตร์ มนุษย์และสัตว์สามารถแผ่รังสีได้ อย่างน้อยที่สุด รังสี infrared หรือคลื่นความร้อน และคลื่นเสียง

ซึ่งเป็นไปได้ไหมที่บางคนสามารถแ่ผ่ ควบคุม หรือรับรู้พลังงานชนิดอื่นได้? ก็เป็นไปได้ครับ

สังเกตว่าทำไมคนเป็นโรคหัวใจถึงห้ามเครียด? คนเป็นไข้ห้ามคิดมาก?

เพราะทั้งสารเคมีในร่างกาย และพลังงานต่างๆ มีความสัมพันธ์กัน และทุกอย่างก็ส่งผลถึงกันและกันด้วย
สงสัยอาจจะเป็นเพราะ IE8 เลยทำให้เห็นอักขระที่คุณพิมพ์ผิดลำดับบางตำแหน่งซึ่งอาจจะไม่ปรากฏในBrowserรุ่นเก่า
..ไม่เป็นไรครับ..  ::041::

เห็นด้วยครับว่า พลังจิต..และทุกสิ่ง ล้วนมาจากพระเจ้า
ส่วนเรื่องของ นายคริส แอนเจิ้ล นั่น มีครั้งหนึ่งเคยเล่นตุ๊กตาวูดู ซึ่งเดาว่า ไม่น่าจะเป็นมายากลหรือภาพลวงตาเท่านั้น น่าจะมีอย่างอื่นด้วยนะ

พอมีใครรู้มั้ยว่า มีพระสันตาปาปาองค์ไหน หรือนักบุญท่านใด มีความเห็นต่อเรื่องเหล่านี้บ้าง

ปล.ไม่ได้พูดถึงวิทยาศาสตร์นะครับ สนใจมุมมองต่างๆในแง่ศาสนศาสตร์คาทอลิก ::051::

เอ่ ถ้าตามพระคัมภีร์แล้ว การใช้พลังจิตในการแสดงการอัศจรรย์นี่ถือเป็นบาปมั้ยนะ  ::029::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 7:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

อังคาร ก.ย. 22, 2009 7:52 pm

สงสัยอาจจะเป็นเพราะ IE8 เลยทำให้เห็นอักขระที่คุณพิมพ์ผิดลำดับบางตำแหน่งซึ่งอาจจะไม่ปรากฏในBrowserรุ่นเก่า
..ไม่เป็นไรครับ..  ::041::

เอ่ ถ้าตามพระคัมภีร์แล้ว การใช้พลังจิตในการแสดงการอัศจรรย์นี่ถือเป็นบาปมั้ยนะ  ::029::
นอกเรื่องก่อนครับ...ผมใช้ Google Chrome ตอบกระทู้ครับตอนนี้ มันเลยอาจมี script แปลกๆ

ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั๊ย? แต่ตอนนี้ผมติด Google Chrome งอมแงมครับ 555+

เรื่องว่า พระคัมภีร์พูดเรื่องการใช้พลังจิตว่าไง?

อันนี้่ต้องรอผู้เชี่ยวชาญครับ ผมเป็นแค่เด็กอ่านพระคัมภีร์ ไม่ได้เป็นผู้ศึกษาจริงจังครับ คงตอบไม่ได้

ส่วนเรื่องว่า ใช้ได้มั๊ย พระศาสนจักรว่าอย่างไร? ผมไม่เคยเห็น Decree หรือ เอกสารที่พูดชัดๆ เรื่องนี้นะครับ อาจเพราะยังอ่านไม่หมดก็ได้

แต่ส่วนของประสบการณ์ หรือตำนาน หรือประจักษ์พยานที่ใช้แต่งตั้งนักบุญ/บุญราศีแล้ว

มีลักษณะของอะไรทำนองนี้อยู่ ซึ่งก็อยู่ที่วิจารณญาณ และคำนิยามของแต่ละึคนว่า ขอบเขตของการใช้พลังจิต หรืออะำไรเหล่านั้นอยู่ตรงไหน?

เช่น

น. แพทริค เคยปรากฏตัว 2 สถานที่พร้อมๆ กัน ซึ่งทั้ง 2 สถานที่อยู่ห่างกัน (น่าจะเข้่าข่ายตำนาน)

คพ. ปิโอ อ่านใจคนสารภาพบาปแล้วเห็นบาปของหญิงที่ทำแท้งมา แล้วเตือนให้ระลึกถึงบาป (มีในหนังสือประวัติท่าน)

น. ดอนบอสโก ทวีผลไม้ หรือไม่ก็เกาลัดแจกเด็กที่ท่านเลี้ยง (อันนี้เข้าเกณฑ์อัศจรรย์มากกว่ามั๊ง?)

น. พระสังฆราช (ไม่ทราบชื่อครับ จำไม่ได้) รู้เรื่องราวที่ท่านได้รับการแต่งตั้งก่อนหนังสือจะเดินทางมาถึง

เป้นต้น

อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:10 pm

ในหัวผมอ่ะครับ ตอนนี้นึกถึง
พระเยซูเดินบนน้ำ กับ นายคริส เดินบนน้ำ
แต่จุดประสงค์คนละอย่างกันเลย

ไม่เอาละ ไม่คิดละ ปวดหัว คิดม่ะออก -*-
มันเป็นไปได้ไงเนี่ย นายคริส จะมีความเชื่อขนาดนั้นก็ไม่น่าใช่ -*-
ถ้ามองเป็นมายากล แล้วการแสดง แนว เดวิดคอปเปอร์ฟีลอยู่ในสถานที่จำกัด แบบนั้นยังมองเป็นกล
แต่นี่มันอยู่กลางแจ้ง

ไม่คิดต่อละ -*-
รอผู้รู้.. ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน
ใครจะแฉเบื้องหลังได้บ้าง

ยิ่ง นายคริส เดินทะลุ กำแพงเมืองจีนนี่ มันเป็นไปได้ไง

ไปไปมามา ผมก็อยากรู้ด้วยละ มันทำได้ไง -*-
แต่มีความคิดส่วนหนึ่งคิดว่า มาจากอำนาจมืดไงไม่รู้แฮะ *.*

(ยังคิดต่ออีก )  : xemo016 :
sinner

อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:23 pm

แฟนเราบอก คริส แอนเจิล เป็นซาตานมากกว่า ใช้เวทมนต์ ::056::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:54 pm

เฉลยมายากลคริสต์แองเจิลมีอยู่เยอะแยะครับ ลองดูในยูทูบ

ส่วนใหญ่คนที่อยู่แถวนั้นเป็นหน้าม้าครับ
Memory

อังคาร ก.ย. 22, 2009 9:04 pm

ผมพยายามหาเฉลย กลลอยกลางอากาศอ่ะครับ แต่ผมว่ามันก็กลแหละครับ ถ้าเค้าสามารถบินจริงได้ ก็มีต้องมีการควบคุมความเร็วได้ และทิศทางควรจะมีลักษณะไม่แน่นอน
taiyo

อังคาร ก.ย. 22, 2009 9:42 pm

ถูกครับ เป็นการควบคุมกลไกร่างกายแบบหนึ่งเช่นกัน แต่ก่อนผมก็เคยฝึก เช่น วิชาสมาธิแบบธิเบต เคยอ่านในหนังสือ พลังรักษจิต (สะกดถูกเปล่าเนี่ย เอาหนังสือเล่มนั้นชั่งกิโลขายไปนานแล้ว) มีการสอนรักษาความเจ็บปวด ซึ่งมีอยู่ช่วงหนึ่งที่ปวดแขนเพราะเส้นพลิก ก็เลยลองใช้วิธีนั้นดู ใช้เวลาประมาณ5นาที อาการปวดที่แขนที่ปวดมากหายเป็นปลิดทิ้งไม่เหลือให้เจ็บเลย เดินแกว่งแขนไปมาสบายเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 9:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
taiyo

อังคาร ก.ย. 22, 2009 9:43 pm

ส่วนเรื่องมายากลของนายคนนั้น ลองไปดูที่หว้อกอในพันทิพย์ดู มีแฉเรียบร้อยแล้วว่าทำยังไง ในยูทูปก็มี

เคยดูกลเดินบนน้ำเปล่า ที่มีผู้หญิงในสระคอยลอดระหว่างทางที่เดินบนน้ำ มีแฉแล้วทางUBC เอาโต๊ะพลาสติกใสที่ทำเป็นพิเศษมาวางในสระ แล้วให้หน้าม้าอยู่ในสระ เอากล้องไปวางในมุมที่พอเหมาะ พอเขาเดินก็ให้ผู้หญิงนั้นคอยลอดช่องว่างระหว่างโต๊ะ แต่มุมกล้องถูกจัดไว้เลยมองไม่เห็นโต๊ะในน้ำ ทำให้ดูเหมือนเดินบนน้ำได้และไม่มีอะไรอยู่ใต้น้ำ ทั้งๆที่วางเป็นแนวยาวเลย(ดูตอนเฉลย)

แต่ว่า ตกลงสรุปเนี่ย พลังจิตเป็นชูแปร์อ่ะเปล่า เท่าๆที่อ่านดูเหมือนไม่ได้เป็น แต่อยากได้คำยืนยันที่แน่ชัดอีกที ::031::
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

อังคาร ก.ย. 22, 2009 11:44 pm

Pegasus Valkyrie เขียน: ในพันธสัญญาเดิม พวกนักพรตของฟาโรห์ยังเล่นไสยศาสตร์แข่งกับโมเสสที่อาศัยพระเจ้าได้เลย (แต่สุดท้ายฝ่ายโมเสสชนะ)

แต่การที่พวกนักพรตก็เสกไม้เท้าเป็นงูได้ แสดงว่าศาสตร์เหล่านี้ก็มีอยู่ มารก็ใช้ความสามารถของทูตสวรรค์ได้ เพราะมารซาตานก็คืออดีตทูตสวรรค์

Edwardius เขียน: ส่วนเรื่องว่า ใช้ได้มั๊ย พระศาสนจักรว่าอย่างไร? ผมไม่เคยเห็น Decree หรือ เอกสารที่พูดชัดๆ เรื่องนี้นะครับ อาจเพราะยังอ่านไม่หมดก็ได้

แต่ส่วนของประสบการณ์ หรือตำนาน หรือประจักษ์พยานที่ใช้แต่งตั้งนักบุญ/บุญราศีแล้ว

มีลักษณะของอะไรทำนองนี้อยู่ ซึ่งก็อยู่ที่วิจารณญาณ และคำนิยามของแต่ละึคนว่า ขอบเขตของการใช้พลังจิต หรืออะำไรเหล่านั้นอยู่ตรงไหน?

เช่น

น. แพทริค เคยปรากฏตัว 2 สถานที่พร้อมๆ กัน ซึ่งทั้ง 2 สถานที่อยู่ห่างกัน (น่าจะเข้่าข่ายตำนาน)

คพ. ปิโอ อ่านใจคนสารภาพบาปแล้วเห็นบาปของหญิงที่ทำแท้งมา แล้วเตือนให้ระลึกถึงบาป (มีในหนังสือประวัติท่าน)

น. ดอนบอสโก ทวีผลไม้ หรือไม่ก็เกาลัดแจกเด็กที่ท่านเลี้ยง (อันนี้เข้าเกณฑ์อัศจรรย์มากกว่ามั๊ง?)

น. พระสังฆราช (ไม่ทราบชื่อครับ จำไม่ได้) รู้เรื่องราวที่ท่านได้รับการแต่งตั้งก่อนหนังสือจะเดินทางมาถึง
ทั้งหมดนี้เป็นไปได้ค่ะ

- ถ้ากิจการนั้นไม่ได้นำไปสู่การปฏิเสธพระเจ้า ก็ถือเป็นสิ่งที่วิทยาศาสตร์อธิบายได้ (ตามความเห็นคุณ taiyo)

- ถ้ากิจการนั้นนำไปสู่การปฏิเสธพระเจ้า ก็ถือเป็นฝีมือของมาร(ตามความเห็นคุณ Pegasus Valkyrie) ซึ่งมารอาจจะใช้วิทยาศาสตร์หรือศาสตร์อื่นๆ เป็นเครื่องมือเพื่อล่อลวงมนุษย์ได้

- ถ้ากิจการนั้นมีส่วนช่วยให้พระราชกิจของพระเจ้าสำเร็จ (กรณีของนักบุญหลายท่านที่คุณ Edwardius ยกมา)
ก็ถือเป็นการอัศจรรย์ที่เป็นของประทานที่มาจากพระเจ้า

มาจากพระเจ้า หรือมาจากมาร หรือมาจากไหนดูที่ผลค่ะ 

อังคาร ก.ย. 22, 2009 11:57 pm

ว้าว ตื่นมาทีเดียว มีเฉลยเพียบ 55+
: emo010 :

อย่างนี้พลังจิต ที่คนธรรมดาทำกัน ก็อาจจะเป็นเพียงมายากล  : emo033 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.ย. 23, 2009 11:50 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: ว้าว ตื่นมาทีเดียว มีเฉลยเพียบ 55+

อย่างนี้พลังจิต ที่คนธรรมดาทำกัน ก็อาจจะเป็นเพียงมายากล  : emo033 :
มายากลเป็นศาสตร์แห่งการตบตาคนนะครับ และมีการพัฒนาตามยุคสมัยและเครื่องมือที่ทันสมัยขึ้น เพราะมันคือการแสดง

ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ผมว่าสงครามคงไม่ต้องมี เพราะใช้สะกดจิตผู้นำประเทศเอาหมดแล้ว

ส่วนเรื่องการปรากฎตัว2ที่ในเวลาเดียวกันมีนักบุญมากมายที่ทำได้ รวมทั้งนักบุญในยุคสมัยของเราอย่างคุณพ่อปีโอด้วย
Zaliaus

เสาร์ ก.ย. 26, 2009 12:02 pm

พระเจ้าของเราทำแบบนี้ได้น่าสนใจกว่ามั้ย

รูปภาพ       >>>>>>     รูปภาพ

ไม่มีใครทำได้นอกจากพระองค์
sasuke
~@

เสาร์ ก.ย. 26, 2009 4:48 pm

Holy เขียน:
คนละคนแล้วครับ เขียน: ว้าว ตื่นมาทีเดียว มีเฉลยเพียบ 55+

มายากลเป็นศาสตร์แห่งการตบตาคนนะครับ และมีการพัฒนาตามยุคสมัยและเครื่องมือที่ทันสมัยขึ้น เพราะมันคือการแสดง

ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ผมว่าสงครามคงไม่ต้องมี เพราะใช้สะกดจิตผู้นำประเทศเอาหมดแล้ว

ส่วนเรื่องการปรากฎตัว2ที่ในเวลาเดียวกันมีนักบุญมากมายที่ทำได้ รวมทั้งนักบุญในยุคสมัยของเราอย่างคุณพ่อปีโอด้วย
เหมือนยูริเลย  : xemo016 :
Zaliaus

เสาร์ ก.ย. 26, 2009 10:10 pm

ก็แค่มายากล

เล่นกับความ "ไม่รู้" ของมนุษย์

เรียกว่า อวิชชา หรือเปล่าหว่า?
แก้ไขล่าสุดโดย Zaliaus เมื่อ เสาร์ ก.ย. 26, 2009 10:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ล็อคหัวข้อ