อาหารสมัยพระเยซูคริสต์ เค้ากินอะไรบ้างหรอครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 9:37 pm

อยากลองทานอาหารอิสราเอลจังเลยครับ เอาจริงๆ นะครับ ใครอยากไปนัดกันได้เลยนะครับ เป็นเจ้ามือตนเองแล้วกันครับ ถ้าไม่มีสปอนเซอร์ ใครกินคนนั้นก็จ่ายของตัวเอง ราคาไม่น่าจะแพง

เจอคนเล่าเกี่ยวกับร้านอาหารนี้ เลยอยากให้อ่านก่อนไปทานครับ จะได้สั่งอาหารถูก

ตะลอนชิมไกล...ไปถึงอิสราเอล โดย นราทิพย์

จำได้ว่าเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งมักจะเล่าถึง อาหารที่เขาประทับใจ ให้ฟังอยู่เสมอๆ แต่ก็ไม่เคยไปลองชิม สักที ก็เลยตัดสินใจไปเสียเองให้มันรู้เสียทีว่า "ที่บอกว่าอร่อยหนัก อร่อยหนาเป็นยังไง"

โชชานา เรสเทอรองต์ (Shoshana Restaurant) คือ ร้านอาหารอิสราเอล อยู่ใน ซอยขนาดเล็กมาก ระหว่างปั๊มน้ำมันเชลล์ และสถานีตำรวจชนะสงครามที่ติดกับถนนข้าวสารนั่นแหละ อย่าเพิ่งเพลิดเพลินเดินใจลอยจนเลยซอยไปล่ะ เดี๋ยวจะอดรับประทานของอร่อย
เลี้ยวเข้าไปในซอยเพียง 2-3 เมตร คุณก็จะเห็นร้านอาหารและเกสต์เฮ้าส์เรียงรายอยู่ทางขวามือ ให้สังเกตร้านที่มีป้ายสีแดงเขียนเป็นภาษาแปลกตาไว้บนสุดของป้าย จากนั้นจึงต่อด้วยภาษาอังกฤษว่า Shoshana Restaurant The Best Israeli Food นั่นแสดงว่าคุณได้มาถึงเป้าหมายของเราในวันนี้แล้ว โชชานา เรสเทอรองต์ ตั้งเป็นภาษาฮิบริว ภาษาประจำชาติอิสราเอล

ภายในร้านคุณจะพบกับครัวเปิดที่ทำอาหารกันแบบสดๆ ร้อนๆ ตามออเดอร์ โดยพ่อครัว คือ สุรสิทธิ์ ใจเย็น หรือ เจี๊ยบ ซึ่งเป็นหลานของเจ้าของร้านตัวจริง สุมล ใช้สอย

ภายในร้านห้องแอร์ มีโต๊ะและเก้าอี้ตั้งไว้เกือบติดกัน มีทางให้ลุกและนั่งเพียงเล็กน้อย เนื่องจากร้านนี้ เป็นที่นิยมของชาวต่างชาติเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะ นักท่องเที่ยวชาวอิสราเอล และเพิ่งจะเริ่มมีคนไทยรู้จักและมารับประทานกันมากขึ้น มีโทรทัศน์เปิดให้ชม เป็นภาษาฮิบริวเสียด้วย เช่นเดียวกับบทเพลงที่บรรเลงให้บรรยากาศ

เมนูเด่นประจำร้านแน่นอน คือ อาหารยอดฮิต อย่าง ฟาราเฟิล (Falafel) ถั่วผสมเครื่องเทศต่างๆ อาทิ ใบสะระแหน่บด จนละเอียดแล้วจึงนำ มาปั้นลงทอดในน้ำมัน ถ้าใครชอบกลิ่นเครื่องเทศรับรองว่าเมนูนี้ คือ เมนูในฝันของคุณ

จานที่ 2 เป็นแป้งพิตา (Pitas) คล้ายกับแป้งอินเดียที่อบมาหอม นุ่มนวล รับประทานคู่กับฮูมูส (Humus) ถั่วลันเตาบดผสมกับน้ำมันงา กระเทียม และมะนาว ทำให้ได้รสมันและรสเปรี้ยว แป้งพิตายังสามารถทานคู่กับสลัด มะเขือยาว (Eggplant Salad) ซึ่งนำมะเขือยาว ไปบดกับกระเทียม มายองเนส มะนาว สลัดจานนี้ก็จะออกรสเปรี้ยวเล็กน้อย และมีกลิ่นกระเทียมกำจายออกมา เมื่อ รับประทานควบคู่กับแป้งพิตาแล้ว อร่อยบอกไม่ถูกเลย

ขอแนะนำอีก 2 จานเป็นเมนูไก่ ได้แก่ ซานิสเซิล (Schnitzel) ประกอบไปด้วย ไก่ทอดหั่นเป็นชิ้น เฟรนช์ฟรายด์ และสลัด จานต่อไปในทันทีมีชื่อว่า ชาวาร์มา (Shwarma) เมนูนี้เป็นการรวมตัวของไก่ผัดเครื่องเทศแกงกะหรี่ เฟรนช์ฟรายด์ และสลัด ถ้าคุณเลือกจานใดจานหนึ่งไปก็คงทำให้คุณอิ่มท้องพอดีๆ

เครื่องปรุงอาหารบางอย่างไม่สามารถหาได้ในบ้านเรา ก็ต้องนำเข้ามาจากประเทศอิสราเอล นั่นคงทำให้ได้ รสชาติเดิมๆ ของอิสราเอล

อย่าลืมสั่งเครื่องดื่มรสเด็ด จะเรียกว่าเป็นน้ำเพื่อสุขภาพก็น่าจะได้ เพราะเป็นน้ำใบสะระแหน่และมะนาว ปั่นรวมกับน้ำแข็ง ซึ่งจะออกมาเป็นสีเขียวเข้มแปลกตา แต่อร่อยชื่นใจมากๆ ขอบอก

โดยรวมๆ แล้ว อาหารอิสราเอล ที่นี่อร่อยในระดับที่น่าพอใจทีเดียว อาหารทุกๆ เมนู คิดค้นขึ้นโดยชาวอิสราเอล และถ่ายทอดฝีมือ รวมทั้งรสชาติมาจากต้นตำรับทั้งหมดให้กับคนไทย ซึ่งเป็นเจ้าของร้านโชชานา เรสเทอรองต์ ซึ่งมีอายุมากกว่า 20 ปีแล้ว พร้อมๆ กับเกสต์เฮ้าส์แห่งแรก แห่งเดียวที่เปิดรับชาวอิสราเอล เข้าพักเมื่อครั้งกระนู้น

โชชานา เรสเทอรองต์ เปิดให้บริการระหว่าง 10.00-24.00 น. ทุกวันไม่มีวันหยุด โทรศัพท์ : 02-288-9948 โทรสาร : 02-629-2953
Holy Bible

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 9:49 pm

BOYZ เขียน:
Alphonse เขียน:
Holy Bible เขียน: คือสงสัยอ่ะครับ คือในพันธสัญญาเดิมบอกห้ามทานหมู แต่ทำไมเราทานได้ แล้วทำไมห้ามทานหมู?

ที่คุณ Quote มา ก็บอกแล้วนี่ครับ
พันธสัญญาเดิม สั่งห้ามทานและแตะต้องสัตว์ต่างๆ ดังที่บอกเอาไว้นั่นล่ะครับ
แต่พอพันธสัญญาใหม่ พระเยซู ก็ทรงอนุญาต พร้อมเหตุผลดังที่บอกไว้นั่นล่ะครับ
แต่ชาวยิว และมุสลิม ไม่ได้เชื่อในพระเยซูเจ้า จึงยังทานหมูอยู่ครับ
Alphonse คงพิมพ์ตกคำว่า "ไม่" ไปหนะครับ อิอิ  : emo045 :

เอ่อม..
ทำไมเราทานได้?
- เพราะพระเยซูบอกว่า อาหารที่กินเข้าไป ไม่ได้ทำให้เราเป็นมนทิน แต่ในพันธสัญญาเดิม บอกว่า กินหมูเป็นมนทิน ดังนั้น พระเยซูผู้ลบล้างมนทินจึงอนุญาติให้กินหมูได้

ทำไมพันธสัญญาเดิมถึงห้ามกินหมู?
- อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ  : emo073 : แต่คิดว่า หมูเป็นสัตว์สกปรก ถ้าเทียบกับปัจจุบัน คงเปรียบเหมือน หนูจรจัด หรือแมลงสาป  : emo080 : รึเปล่า  : emo056 :

แต่สมัยพระเยซู ยังมีการเลี้ยงหมูอยู่ เลี้ยงไว้ทำไม?
- ไม่รู้เหมือนกัน  : emo073 :

รอผู้รู้ : xemo016 :
ผมลองสันนิษฐานเอานะครับ คือหมูน่ะมันสกปรกจริงๆ เพราะมันชอบไปคลุกโคลน ในโคลนนั้นเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรค ถ้าเราทานหมูไปโดยที่ทำความสะอาดไม่ดีก็อาจจะป่วยเอาได้ ในสมัยก่้อนเครื่องไม้เครื่องมือคงยังไม่ทำให้สะอาดพออ่ะครับ

มันก็เป็นเรื่องยากนะครับสำหรับชาวยิว ในเมื่อเขาไม่ทานหมูมากันตั้งนาน แล้วอยู่ดีๆพระเยซูก็บอกว่าให้ทานหมูได้ ก็คงไม่ค่อยกล้ากินหรอกครับ บ้านผมก็เป็นคนจีนไม่ทานเนื้อวัว แต่ตอนนี้จะกินก็กินได้ เพราะเราไม่เชื่อธรรมเนียมเก่าแล้ว แต่ก็ยังไม่เคยคิดจะทานเลยสักครั้ง
mew

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:52 pm

อาหารสมัยพุทธกาล น่าจะคล้ายๆอาหารสมัยพระเยซูคริสต์นะครับ : xemo028 :
Ministry Of Men

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:07 pm

พระเยซู ไม่น่าจะกินหมู -.-
mew เขียน: อาหารสมัยพุทธกาล น่าจะคล้ายๆอาหารสมัยพระเยซูคริสต์นะครับ : xemo028 :
คล้ายยังไงครับ มิว
Alphonse

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:21 pm

BOYZ เขียน: พระเยซู ไม่น่าจะกินหมู -.-
mew เขียน: อาหารสมัยพุทธกาล น่าจะคล้ายๆอาหารสมัยพระเยซูคริสต์นะครับ : xemo028 :
คล้ายยังไงครับ มิว
นั่นดิครับ คล้ายยังไงอ่ะ
mew

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:27 pm

ก็คือชาวบ้านธรรมดา จะทานพวกข้าวสาลี แป้ง นม ธัญพืช อ่าครับ

ส่วนเศรษฐีจะทานพวกเนื้อสัตว์ เป็นส่วนใหญ่อ่าครับ  ::037::
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:02 am

Andreas เขียน: อยากลองทานอาหารอิสราเอลจังเลยครับ เอาจริงๆ นะครับ ใครอยากไปนัดกันได้เลยนะครับ เป็นเจ้ามือตนเองแล้วกันครับ ถ้าไม่มีสปอนเซอร์ ใครกินคนนั้นก็จ่ายของตัวเอง ราคาไม่น่าจะแพง

เจอคนเล่าเกี่ยวกับร้านอาหารนี้ เลยอยากให้อ่านก่อนไปทานครับ จะได้สั่งอาหารถูก

ตะลอนชิมไกล...ไปถึงอิสราเอล โดย นราทิพย์

จำได้ว่าเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งมักจะเล่าถึง อาหารที่เขาประทับใจ ให้ฟังอยู่เสมอๆ แต่ก็ไม่เคยไปลองชิม สักที ก็เลยตัดสินใจไปเสียเองให้มันรู้เสียทีว่า "ที่บอกว่าอร่อยหนัก อร่อยหนาเป็นยังไง"

โชชานา เรสเทอรองต์ (Shoshana Restaurant) คือ ร้านอาหารอิสราเอล อยู่ใน ซอยขนาดเล็กมาก ระหว่างปั๊มน้ำมันเชลล์ และสถานีตำรวจชนะสงครามที่ติดกับถนนข้าวสารนั่นแหละ อย่าเพิ่งเพลิดเพลินเดินใจลอยจนเลยซอยไปล่ะ เดี๋ยวจะอดรับประทานของอร่อย
เลี้ยวเข้าไปในซอยเพียง 2-3 เมตร คุณก็จะเห็นร้านอาหารและเกสต์เฮ้าส์เรียงรายอยู่ทางขวามือ ให้สังเกตร้านที่มีป้ายสีแดงเขียนเป็นภาษาแปลกตาไว้บนสุดของป้าย จากนั้นจึงต่อด้วยภาษาอังกฤษว่า Shoshana Restaurant The Best Israeli Food นั่นแสดงว่าคุณได้มาถึงเป้าหมายของเราในวันนี้แล้ว โชชานา เรสเทอรองต์ ตั้งเป็นภาษาฮิบริว ภาษาประจำชาติอิสราเอล

ภายในร้านคุณจะพบกับครัวเปิดที่ทำอาหารกันแบบสดๆ ร้อนๆ ตามออเดอร์ โดยพ่อครัว คือ สุรสิทธิ์ ใจเย็น หรือ เจี๊ยบ ซึ่งเป็นหลานของเจ้าของร้านตัวจริง สุมล ใช้สอย

ภายในร้านห้องแอร์ มีโต๊ะและเก้าอี้ตั้งไว้เกือบติดกัน มีทางให้ลุกและนั่งเพียงเล็กน้อย เนื่องจากร้านนี้ เป็นที่นิยมของชาวต่างชาติเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะ นักท่องเที่ยวชาวอิสราเอล และเพิ่งจะเริ่มมีคนไทยรู้จักและมารับประทานกันมากขึ้น มีโทรทัศน์เปิดให้ชม เป็นภาษาฮิบริวเสียด้วย เช่นเดียวกับบทเพลงที่บรรเลงให้บรรยากาศ

เมนูเด่นประจำร้านแน่นอน คือ อาหารยอดฮิต อย่าง ฟาราเฟิล (Falafel) ถั่วผสมเครื่องเทศต่างๆ อาทิ ใบสะระแหน่บด จนละเอียดแล้วจึงนำ มาปั้นลงทอดในน้ำมัน ถ้าใครชอบกลิ่นเครื่องเทศรับรองว่าเมนูนี้ คือ เมนูในฝันของคุณ

จานที่ 2 เป็นแป้งพิตา (Pitas) คล้ายกับแป้งอินเดียที่อบมาหอม นุ่มนวล รับประทานคู่กับฮูมูส (Humus) ถั่วลันเตาบดผสมกับน้ำมันงา กระเทียม และมะนาว ทำให้ได้รสมันและรสเปรี้ยว แป้งพิตายังสามารถทานคู่กับสลัด มะเขือยาว (Eggplant Salad) ซึ่งนำมะเขือยาว ไปบดกับกระเทียม มายองเนส มะนาว สลัดจานนี้ก็จะออกรสเปรี้ยวเล็กน้อย และมีกลิ่นกระเทียมกำจายออกมา เมื่อ รับประทานควบคู่กับแป้งพิตาแล้ว อร่อยบอกไม่ถูกเลย

ขอแนะนำอีก 2 จานเป็นเมนูไก่ ได้แก่ ซานิสเซิล (Schnitzel) ประกอบไปด้วย ไก่ทอดหั่นเป็นชิ้น เฟรนช์ฟรายด์ และสลัด จานต่อไปในทันทีมีชื่อว่า ชาวาร์มา (Shwarma) เมนูนี้เป็นการรวมตัวของไก่ผัดเครื่องเทศแกงกะหรี่ เฟรนช์ฟรายด์ และสลัด ถ้าคุณเลือกจานใดจานหนึ่งไปก็คงทำให้คุณอิ่มท้องพอดีๆ

เครื่องปรุงอาหารบางอย่างไม่สามารถหาได้ในบ้านเรา ก็ต้องนำเข้ามาจากประเทศอิสราเอล นั่นคงทำให้ได้ รสชาติเดิมๆ ของอิสราเอล

อย่าลืมสั่งเครื่องดื่มรสเด็ด จะเรียกว่าเป็นน้ำเพื่อสุขภาพก็น่าจะได้ เพราะเป็นน้ำใบสะระแหน่และมะนาว ปั่นรวมกับน้ำแข็ง ซึ่งจะออกมาเป็นสีเขียวเข้มแปลกตา แต่อร่อยชื่นใจมากๆ ขอบอก

โดยรวมๆ แล้ว อาหารอิสราเอล ที่นี่อร่อยในระดับที่น่าพอใจทีเดียว อาหารทุกๆ เมนู คิดค้นขึ้นโดยชาวอิสราเอล และถ่ายทอดฝีมือ รวมทั้งรสชาติมาจากต้นตำรับทั้งหมดให้กับคนไทย ซึ่งเป็นเจ้าของร้านโชชานา เรสเทอรองต์ ซึ่งมีอายุมากกว่า 20 ปีแล้ว พร้อมๆ กับเกสต์เฮ้าส์แห่งแรก แห่งเดียวที่เปิดรับชาวอิสราเอล เข้าพักเมื่อครั้งกระนู้น

โชชานา เรสเทอรองต์ เปิดให้บริการระหว่าง 10.00-24.00 น. ทุกวันไม่มีวันหยุด โทรศัพท์ : 02-288-9948 โทรสาร : 02-629-2953
รอพี่ Andreas เลี้ยงพวกผมอยู่อ่าครับ
Alphonse

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 1:49 am

ร้านที่คุณ Andreas เล่านั่นล่ะครับ
ร้านประจำผมเลย ฮ๋าาา
ส่วนอาหารอิตาลี แนะนำแถวทองหล่อ กับถ้ามีเวลานะครับ
แนะนำร้านบาบิโลน แถวๆ มช.
มีใครแนะนำอาหารชาติไหนร้านไหนอร่อยๆ อีกบ้างฮะ แง่มๆๆๆ

ปล. ทางบ้านป๊า ผมเค้าก็ไม่ทานเนื้อวัว ครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่ยอมทาน
ส่วนทางบ้านแม่ จะเด่นๆ ที่ยาย ที่ทานเฉพาะปลากับผักเท่านั้น ไม่เคยเห็นแกทานอย่างอื่นเลย

ส่วนอันตัวข้าพเจ้านั้น ทานได้เหมือนคนปกติที่เค้าทานกัน ยกเว้นเนื้อวัว เหอๆ
Memory

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 6:26 am

Alphonse เขียน: ร้านที่คุณ Andreas เล่านั่นล่ะครับ
ส่วนอาหารอิตาลี แนะนำแถวทองหล่อ กับถ้ามีเวลานะครับ
มีใครแนะนำอาหารชาติไหนร้านไหนอร่อยๆ อีกบ้างฮะ แง่มๆๆๆ

ปล. ทางบ้านป๊า ผมเค้าก็ไม่ทานเนื้อวัว ครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่ยอมทาน
ส่วนทางบ้านแม่ จะเด่นๆ ที่ยาย ที่ทานเฉพาะปลากับผักเท่านั้น ไม่เคยเห็นแกทานอย่างอื่นเลย

ส่วนอันตัวข้าพเจ้านั้น ทานได้เหมือนคนปกติที่เค้าทานกัน ยกเว้นเนื้อวัว เหอๆ
พอจะบอกค่าใช้จ่าวคร่าวๆได้ไหมครับ ผมไม่เคยกินอาหารต่างประเทศแนวแบบนี้ ผมคิดว่ามันราคาแพงอ่ะครับ ?
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:01 am

sasuke เขียน: คนเลี้ยงหมูในพระคัมภีร์ไม่ใช่ชาวยิวนิครับ (มธ 5:1-20)
มีคนยิวอยู่ตอนหนึ่งครับ คือ "ลูกล้างผลาญ" : xemo026 :

คนยิวเลี้ยงแกะ ดูสดุดีบทที่ 23 แม้แต่ king David ยังเลี้ยงเลย : emo038 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:21 pm

ถ้าจะให้เลี้ยงอาหารอิสราเอล ต้องช่วยสวดขอให้ผมได้งานทำก่อนนะครับ ช่วงนี้ตกงานอยู่ครับ

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 9:11 pm

Andreas เขียน: ถ้าจะให้เลี้ยงอาหารอิสราเอล ต้องช่วยสวดขอให้ผมได้งานทำก่อนนะครับ ช่วงนี้ตกงานอยู่ครับ
จะสวดให้นะครับ เรื่องงาน  ::001::
Alphonse

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 6:59 am

Memory เขียน:
Alphonse เขียน: ร้านที่คุณ Andreas เล่านั่นล่ะครับ

พอจะบอกค่าใช้จ่าวคร่าวๆได้ไหมครับ ผมไม่เคยกินอาหารต่างประเทศแนวแบบนี้ ผมคิดว่ามันราคาแพงอ่ะครับ ?
อาหารอิตาลีนี่แล้วแต่ร้านและเมนูเลยครับ สนนราคาตั้งแต่อิ่มไม่ถึงพัน ถึงอิ่มละเป็นหมื่น (ในกรณีไปหลายคนพอหารกันได้)
่ส่วนอาหารอิสราเอลเนี่ย ผมว่าราคาไม่ต่างจากอาหารจีนเท่าไหร่นะครับ คือปกติผมไปกับเพื่อนๆ พออิ่มแล้วจ่ายตังค์ก็แบ๊งค์แดงแบ๊งค์ม่วงอ่ะครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 12:10 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: ไม่มีใครใจดีเป็นเจ้ามือเลี้ยงอาหารอิสรามเอลคนสักครึ่งบอร์ดมั้งหรอคับ ::022:: ::022::

ผมรู้ว่าพี่จิงใจดีนะคับเลี้ยงหน่อยจิแล้วจะไปๆ: P ::022:: ::022::

พี่ใจดี  แต่ไม่ตามใจคับ  ::032::
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 12:59 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: ไม่มีใครใจดีเป็นเจ้ามือเลี้ยงอาหารอิสรามเอลคนสักครึ่งบอร์ดมั้งหรอคับ ::022:: ::022::

ผมรู้ว่าพี่จิงใจดีนะคับเลี้ยงหน่อยจิแล้วจะไปๆ: P ::022:: ::022::

พี่ใจดี  แต่ไม่ตามใจคับ   ::032::
แบบนี้แสดงว่าใจดีที่จะเลี้ยง แต่ไม่ตามใจคือจิงสั่งเมนูอะไร คนอื่น ๆ ก็ต้องทานใช่ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ จันทร์ พ.ย. 09, 2009 3:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 3:26 pm

Andreas เขียน:

พี่ใจดี  แต่ไม่ตามใจคับ   ::032::
แบบนี้แสดงว่าใจดีที่จะเลี้ยง แต่ไม่ตายใจคือจิงสั่งเมนูอะไร คนอื่น ๆ ก็ต้องทานใช่ไหมครับ
ป้าเค้าหมายถึง ไม่เลี้ยงหนะ  ::041::
รูปภาพ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 3:54 pm

BOYZ เขียน:
Andreas เขียน:
พี่ใจดี  แต่ไม่ตามใจคับ   ::032::
แบบนี้แสดงว่าใจดีที่จะเลี้ยง แต่ไม่ตายใจคือจิงสั่งเมนูอะไร คนอื่น ๆ ก็ต้องทานใช่ไหมครับ
ป้าเค้าหมายถึง ไม่เลี้ยงหนะ  ::041::
รูปภาพ
ใครว่าพี่จิงเค้าเค็มครับ พี่เค้าเลี้ยงตั้งหลายรอบแล้วครับน้องบอย (จิงเลี้ยงแต่ตังค์พี่ปอ)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 4:00 pm

ฮิ๊วววววววววว

เราเลือกเค็มกับบางคน
คนที่คิดว่าเราเค็ม  ก็จะเป็นไปตามนั้น 
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ย. 09, 2009 4:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 4:11 pm

::050::

Salt เค็ม แต่ดี  ::013::
ล็อคหัวข้อ