เพลงละติน ที่ใช้ในมิสซา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
..Elizabeth..

อาทิตย์ พ.ย. 15, 2009 9:19 pm

วันนี้ได้มีโอกาสไป มิสซา ที่โบสถ์ St.John มาค่ะ

ที่แปลกไปก็คือ วันนี้ใช้เพลงละตินค่อนข้างแยะ เกือบจะครึ่งนึงของเพลงทั้งหมดเลย

สัตบุรุษก็ร้องตามกันไม่ค่อยจะได้

คุณพ่อที่ทำมิสซา เลยShareว่า หลังจากสังคายนาวาติกันครั้งที่2 ซึ่งก็ผ่านมา50กว่าปีแล้ว
เพลงสรรเสริญส่วนใหญ่เลยประพันธ์ออกมาเป็นภาษาท้องถิ่นต่างๆ ทำให้เพลงภาษาละติน หรือ บทสร้อยละติน ถูกลืม
จนทุกวันนี้แทบจะไม่มีสัตบุรุษรุ่นใหม่ๆร้องกันได้

คุณพ่อบอกว่า ภาษาละติน เป็นมรดกทางภาษาที่สำคัญของพระศาสนจักรคาทอลิก หากเราไม่ใส่ใจ วันนึงคงจะจางหายไป

จึงอยากพยายามให้สัตบุรุษรุ่นใหม่ๆร้องกันให้ได้ ในเพลงสำคัญๆและเป็นสากล เช่น บทข้าพเจ้าเชื่อ,  gloria in excelsis deo, เพลงศักสิทธิ์ และเพลงอื่นๆที่ใช้ในพิธีบูชามิสซาขอบพระคุณที่โรม

คุณพ่อบอกว่า เวลามีโอกาสไปมิสซาที่โรม เราจะได้ร้องเพลงเป็นภาษาเดียวกัน จะซาบซึ้งมาก

ปัญหามีอยู่ว่า

ไม่รู้จะหัดร้องจากไหนอะคะ

พี่ๆน้องๆคนไหนมี File เป็น mp3 ถ้ากรุณาช่วยแบ่งปัน จะขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

ขอพระอวยพรค่ะ

ปล.ขอแสดงความยินดีกับสัตบุรุษ มิสซังอุดรด้วยค่ะ สำหรับนายชุมพาบาลองค์ใหม่
antoinetty*

อาทิตย์ พ.ย. 15, 2009 9:29 pm

http://www.watkularbtip.net/music.php

เลื่อนมาล่างๆ หน่อยครับ

-

จริงๆ ในเครื่องผมมีหลายเพลง แต่ก็โหลดเอาล่ะครับ

search ใน youtube หาฟังได้เยอะเลยครับผม

แบบ gregorian งี้อะไรงี้

-

ฟังเนื้อไม่ค่อยจะออก แต่ทำนองกินใจจริงๆ ครับ

=D
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 15, 2009 9:41 pm

ส่วนตัวผมชอบมิสซาที่เป็นภาษาละติน เพราะดูศักดิ์สิทธิ์และขลังดี  : xemo017 :
sasuke
~@

อาทิตย์ พ.ย. 15, 2009 11:40 pm

ปัญหาของเพลงพิธีกรรมภาษาละติน ผมคิดว่ามันเป็นผลจากที่ "ศาสนจักรบ้านเราไม่มีคนมีคุณวุฒิมากพอที่จะสอน"
มากกว่ามาจาก "สัตบุรุษไม่สนใจ" เพราะสัตบุรุษดูจะสนใจ แต่ไม่รู้ว่าจะฝึกจากที่ไหน
โดยที่ "ผู้มีคุณวุฒิ" ในที่นี้ ผมหมายถึง "ผู้ที่จบการศึกษาทางสายดนตรีศักดิ์สิทธิ์"
เพราะถ้าเราถือว่า ผู้มีคุณวุฒิก็แค่ ร้องได้ แปลได้ รู้ว่าพิธีกรรมใช้ยังไง เพลงเป็นยังไง
ฆาราวาสอย่างผม และคนดนตรีอื่นๆ ก็จะสามารถเป็น "ผู้ทรงคุณวุฒิ" ได้
ถ้าผู้ทรงคุณวุฒิทำได้แค่นั้นผมว่าก็คงจะกระจอกเกินไป...

ศาสนจักรบ้านอื่นเมืองอื่น มีคนเรียนจบดนตรี เอกดนตรีคริสตศาสนาอยู่มากมาย
และออกมาทำงานรับใช้ศาสนจักร ช่วยให้ศาสนจักรพัฒนาไปมากในด้านพิธีกรรมและศิลปะศักดิ์สิทธิ์
ในขณะที่บ้านเรา คนจบการศึกษาด้านนี้มีน้อยมาก (เท่าที่ผมเคยเห็นมีแค่คนเดียวและเธอไม่ใช่คาทอลิก)
และนักดนตรีเก่งๆที่ทำงานให้ศานจักรคาทอลิกบ้านเรา ก็ไม่ได้รับค่าจ้างเท่าที่เขาควรจะได้ตามความสามารถ
นักดนตรีก็เป็นคน ต้องกินต้องใช้ ศาสนจักรเราไม่ลงทุนทางด้านนี้ นักดนตรีอาชีพที่ทำงานให้ศาสนาเลยไม่มี
ในขณะที่ศาสนจักรบ้านอื่นมีนักดนตรีอาชีพมากมาย รายได้ตั้งแต่ปกติ ยังชีพได้ จนถึงปีละหลายหมื่นหลายแสน US$
ซึ่งผมเห็นว่าถึงรายจ่ายที่เป็นเงินเดือนของนักดนตรีของศาสนจักรจะสูง แต่ผลตอบรับที่ออกมานั้นคุ้มค่าทีเดียว

เมืองไทยบ้านเราก็ใช้วิธีให้พระสงฆ์รณรงค์กัน ให้นักขับร้องให้สัตบุรุษร้องตาม ผิดๆถูกๆมั่วๆก็ให้ร้องกันไป
ซึ่งแม้แต่เพลงที่ใช้ในพิธีปลงศพ พี่ไทยก็ยังร้องผิดกันกันหมด ไม่เหมือนที่ประชาคมโลกเขาร้องซะเลย
พร่ำบอกให้รณรงค์กันแต่ปาก แต่ไม่เห็นว่าจะทำอะไรให้มันถูก หรือลงทุนทำให้จากที่ไม่มีมันมีขึ้นมา
ส่วนตัวแล้ว...ผมยังไม่เชื่อหรอกครับ ว่าสิ่งเหล่านี้จะพัฒนาในศาสนจักรบ้านเรา
sinner

จันทร์ พ.ย. 16, 2009 9:05 am

มีขายที่อัสสัมค่ะ พร้อมหนังสือเนื้อเพลง ชื่อ Deo Gratias ขอบคุณพระเจ้า

แผนกดนตรีศักดิ์สิทธิ์ในพิธีกรรมจัดทำค่ะ ช่วยอุดหนุนด้วยนะคะ จะได้มีงานดีๆ ออกมาอีกค่ะ : emo045 : : xemo026 :

เปิดฟังทุกๆ วันเดี๋ยวก็ติดหูเองค่ะ : emo038 :
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

จันทร์ พ.ย. 16, 2009 1:20 pm

: emo107 :

โหลดมาแระ อิอิ เดี๋ยวจะลองฟังดู แล้วจะแปลออกไหม เนี่ย อิอิ  : xemo016 :
ตอบกลับโพส