ยอแซฟ เป็นชายพรหมจรรย์ป่าวครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 4:16 am

ยอแซฟ เป็นชายพรหมจรรย์ป่าวครับ  : emo102 :

พระคัมภีร์บอกว่า ยอแซฟเป็นคนมีธรรมะ....ฯ

อื่ม..

ถามข้อเชื่อคาทอลิก อะ  : xemo026 :

คำนี้รู้สึกแปลกๆๆ "ชายพรหมจรรย์" อิอิ  : emo056 :
sasuke
~@

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 9:40 am

ไบเบิ้ลให้ข้อมูลเกี่ยวกับท่านยอแซฟน้อยมากครับ ไม่มีใครทราบด้วยซ้ำว่าท่านเสียชีวิตเมื่อไหร่
ไม่มีใครรู้ว่าประวัติของท่านระหว่างที่พระเยซูเจริญพระชนม์ กระทั่งก่อนพระเยซูเกิด ชีวิตท่านเป็นเช่นไร
นักวิชาการบางท่านสัญนิษฐานว่าท่านเสียชีวิตก่อนพระเยซู ก็เลยไม่มีประวัติเขียนเอาไว้
เพราะธรรมเนียมชาวยิวมักให้ความสำคัญกับผู้ชายมากกว่าผู้หญิง บันทึกเรื่องส่วนใหญ่ก็เลยจะเกี่ยวกับผู้ชาย
การที่จะตกหล่นเรื่องของท่านจึงน่าจะมาจากสาเหตุว่า ท่านเสียชีวิตเสียก่อนที่พระเยซูจะจำความได้
แต่จริงๆก็คือสรุปไม่ได้นั่นแล เพราะไม่มีหลักฐานที่พูดถึงชีวิตของท่านแม้แต่ชิ้นเดียว... : emo057 :

ส่วนเรื่อง พรหมจรรย์...  : emo102 : : emo102 :

จากประเพณีธรรมเนียมของชาวยิวสมัยนั้น มักให้ลูกชายลูกสาวแต่งงานตั้งแต่อายุยังน้อย
ฉะนั้นผมคิดว่าเรื่องจะมีกุ๊กกิ๊กก่อนแต่งคงเป็นไปได้ยาก เพราะส่วนใหญ่อายุ 18-20 ก็ออกเรือนแล้ว  : emo027 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:31 am

การที่ท่านจะเคยแต่งงานมาก่อนหรือไม่นั้น ไม่ใช่สิ่งสำคัญ เพราะเป็นเพียงข้อสันนิษฐานหนึ่งที่จะนำมาอธิบาย ข้อความในพระคัมภีร์ที่กล่าวถึง "พี่น้องของพระเยซูเจ้า" ว่าน่าจะเป็นพี่น้องที่เกิดจากท่านโยเซฟกับภรรยาเดิมของท่าน(ถ้ามี) และทางคาทอลิกเชื่อว่าท่านถือพรหมจรรย์เช่นเดียวกับพระนางมารีย์
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 11:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Little Boy

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:41 am

อืม...ผมได้ยินมาว่าโยเซฟไม่ได้มีฐานะรวย แล้วก็เป็นช่างไม้ครับ
Slave of God

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 12:25 pm

แน่นอน

เหตุผลง่ายๆ คือ ถ้านักบุญยอแซฟไม่พรหมจรรย์

แม่พระก็ไม่เช่นกัน เพราะแต่งงานกันนี่ครับ

แต่ถ้าคุณเชื่อว่าแม่พระพรหมจรรย์

ฉะนั้นนักบุญยอแซฟก็พรหมจรรย์แน่นอนครับ

และผมเชื่อเช่นนั้น
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 12:41 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: แน่นอน

เหตุผลง่ายๆ คือ ถ้านักบุญยอแซฟไม่พรหมจรรย์

แม่พระก็ไม่เช่นกัน เพราะแต่งงานกันนี่ครับ

แต่ถ้าคุณเชื่อว่าแม่พระพรหมจรรย์

ฉะนั้นนักบุญยอแซฟก็พรหมจรรย์แน่นอนครับ

และผมเชื่อเช่นนั้น

+1 คะแนนค่ะ
sasuke
~@

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 1:35 pm

Andreas เขียน: การที่ท่านจะเคยแต่งงานมาก่อนหรือไม่นั้น ไม่ใช่สิ่งสำคัญ เพราะเป็นเพียงข้อสันนิษฐานหนึ่งที่จะนำมาอธิบาย ข้อความในพระคัมภีร์ที่กล่าวถึง "พี่น้องของพระเยซูเจ้า" ว่าน่าจะเป็นพี่น้องที่เกิดจากท่านโยเซฟกับภรรยาเดิมของท่าน(ถ้ามี) และทางคาทอลิกเชื่อว่าท่านถือพรหมจรรย์เช่นเดียวกับพระนางมารีย์
ผมเห็นด้วยว่า "พี่น้องฯ" นี้คงหมายถึง "ลูกพี่ลูกน้อง" เสียมากกว่า
ชาวยิวในสมัยพระเยซูเจ้าอยู่เป็นครอบครัวใหญ่เพื่อช่วยกันทำงาน
ครอบครัวหนึ่งจึงประกอบด้วยสมาชิกมากมาย ถึงแม้บางทีจะมีหลายบ้าน

และทั้งอัครสาวกและผู้นิพนธ์พระคัมภีร์ต่างก็ให้ความสำคัญกับพระนางฯขนาดนั้น
ถึงขั้นจดบันทึกเรื่องราวเกี่ยวกับพระนางฯเอาไว้มากมาย รวมนอกจากไบเบิลที่เราใช้อยู่
แล้วถ้าพระนางฯมีลูกคนอื่นอีก ซึ่งก็ควรจะเป็นพี่น้องแท้ๆกับพระเยซู  จะถูกละเว้นขนาดนั้นเลยหรือ
แม้แต่การรวมกลุ่มใดใดของสาวกซึ่งมีแม่พระอยู่ด้วยเสมอ แต่กลับไม่มีการพูดถึงคนอื่นที่อาจจะเป็นลูกของพระนาง
แทบเชิงกางเขนที่มีแม่พระ ท่านยอห์น มารีมักดาเลนา เป็นไปได้ด้วยหรือที่จะไม่มี "พี่น้องแท้ๆ" อยู่ตรงนั้น
และหลักฐานการบันทึกอื่นๆในรูปแบบเอกสารก็มีอยู่มากมายนับร้อยฉบับ ทั้งที่พูดถึงพระนางและไม่พูดถึงก็ตาม
ก็ไม่ได้มีหลักฐานเกี่ยวกับบุคคลที่เป็นพี่น้องกับพระเยซูเจ้า ที่ถูกขนานนามว่าเป็นบุตรของช่างไม้ยอแซฟเลย
วอ

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 9:42 pm

ท่านเสียชีวิตเสียก่อนที่พระเยซูจะจำความได้
ตอนที่ พบพระเยซูเจ้าในพระวิหาร อายุ 12 ชันษา ยอแซฟก็อยู่ด้วยนี่ครับ

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 9:48 pm

Andreas เขียน: การที่ท่านจะเคยแต่งงานมาก่อนหรือไม่นั้น ไม่ใช่สิ่งสำคัญ เพราะเป็นเพียงข้อสันนิษฐานหนึ่งที่จะนำมาอธิบาย ข้อความในพระคัมภีร์ที่กล่าวถึง "พี่น้องของพระเยซูเจ้า" ว่าน่าจะเป็นพี่น้องที่เกิดจากท่านโยเซฟกับภรรยาเดิมของท่าน(ถ้ามี) และทางคาทอลิกเชื่อว่าท่านถือพรหมจรรย์เช่นเดียวกับพระนางมารีย์
คาทอลิกเชื่อตามนี้นะครับ
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 9:54 pm

นักบุญบริสุทธิ์ครับงืมๆๆๆ

คุณบอยมิแน่ใจ บริสุทธิ์ ไหม  ::021:: ::021::

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:03 pm

Apostolic`See เขียน: คุณบอยมิแน่ใจ บริสุทธิ์ ไหม  ::021:: ::021::
::056::
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:04 pm

BoYz - The Series เขียน:
Apostolic`See เขียน: คุณบอยมิแน่ใจ บริสุทธิ์ ไหม  ::021:: ::021::

ยอมรับความจริงมาซะดีๆ คุณบอย  ::021::

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:07 pm

Apostolic`See เขียน:
Apostolic`See เขียน: คุณบอยมิแน่ใจ บริสุทธิ์ ไหม  ::021:: ::021::

ยอมรับความจริงมาซะดีๆ คุณบอย  ::021::
ร่างกายยังบริสุทธิ์อยู่ แหม่ๆๆ ฮ่าๆๆๆ

Virgin Boyz  : emo102 : : emo102 : : emo102 :

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:09 pm

Apostolic`See เขียน:
BoYz - The Series เขียน: ::056::

ยอมรับความจริงมาซะดีๆ คุณบอย  ::021::
ร่างกายยังบริสุทธิ์อยู่ แหม่ๆๆ ฮ่าๆๆๆ

คิคิ  ::056::
sasuke
~@

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 11:07 pm

วอ เขียน:
ท่านเสียชีวิตเสียก่อนที่พระเยซูจะจำความได้
ตอนที่ พบพระเยซูเจ้าในพระวิหาร อายุ 12 ชันษา ยอแซฟก็อยู่ด้วยนี่ครับ
ใช้ศัพท์หมายความผิดจากที่ควรไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ  : xemo017 :

ผมกำลังจะหมายถึงว่าท่านอาจจะอยู่ไม่นานพอ ที่จะได้ร่วมในวัยหนุ่มของพระเยซู
หรือร่วมในเหตุการณ์สำคัญๆร่วมกับพระองค์ ท่านเลยไม่ปรากฎในพระคัมภีร์ในช่วงการเทศนาของพระเยซูเลย

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 4:09 am

sasuke เขียน:
วอ เขียน:
ใช้ศัพท์หมายความผิดจากที่ควรไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ  : xemo017 :

ผมกำลังจะหมายถึงว่าท่านอาจจะอยู่ไม่นานพอ ที่จะได้ร่วมในวัยหนุ่มของพระเยซู
หรือร่วมในเหตุการณ์สำคัญๆร่วมกับพระองค์ ท่านเลยไม่ปรากฎในพระคัมภีร์ในช่วงการเทศนาของพระเยซูเลย
อื่ม Agree with you ซาซูกิ ซาบู ซาบู อิอิ

แต่ใจจริง รู้สึกเสียดายเหมือนกันนะครับ ที่บทบาทของท่านยอแซฟค่อนข้างจะน้อยเอามากๆ แหะๆ
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 4:39 am

เลย์เคยได้ยินสัตบุรุษเล่าให้ฟังอ่าครับว่า ท่านน.ยอแซฟ ท่านเคยมีภรรยามาก่อน ก่อนที่จะมารู้จักกับแม่พระ

ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว ฟังหูไว้หู  เลย์ชอบท่านมากเลย ชอบสวดขอท่านบ่อยๆโดยเฉพาะตอนสอบ : xemo026 :
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 16, 2009 4:17 pm

ตามได้ศึกษา มาบ้าง นะค่ะ  ท่าน โยเชฟ เป็น พ่อหม้าย ลูกติด นะค่ะ ตอนที่ ท่าน มาแต่งงาน กับ แม่พระ นั้น ท่านก็เป็น คนที่มี อายุ พอสมควร แล้ว และ ลูกๆ ของท่าน ก็ถูก สันนิฐาน
ใน พระคำภีร์ ตอนที่กล่าว ถึง พี่น้อง ของ พระเยซู ซึ่ง พี่น้ิอง ที่กล่าว มานี้ เป็น ลูกติด ของ  ท่านโยเชฟ ค่ะ
st.dominic savio

พุธ ธ.ค. 16, 2009 5:51 pm

ข้าแต่นักบุญยอเซฟ ผู้เปี่ยมด้วยพระสิริมงคล ข้าพเจ้าอ้อนวอนท่านเป็นองค์อุปถัมภ์พิเศษของข้าพเจ้าในชีวิตนี้และในเวลาใกล้ตาย กรุณาขอพระเป็นเจ้าประทานแก่ข้าพเจ้าจิตภาวนาที่ร้อนรน ข้าพเจ้าจะได้รับใช้พระองค์อย่างศรัทธา กรุณาช่วยข้าพเจ้าละทิ้งบาปทุกชนิด ข้าพเจ้าจะได้ดำรงชีวิตอย่างศักดิ์สิทธิ์ กรุณาขอพระเป็นเจ้าอย่าให้ข้าพเจ้าสิ้นใจโดยไม่รู้ตัว อาแมน.

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 3:16 am

jacky เขียน: ตามได้ศึกษา มาบ้าง นะค่ะ  ท่าน โยเชฟ เป็น พ่อหม้าย ลูกติด นะค่ะ ตอนที่ ท่าน มาแต่งงาน กับ แม่พระ นั้น ท่านก็เป็น คนที่มี อายุ พอสมควร แล้ว และ ลูกๆ ของท่าน ก็ถูก สันนิฐาน
ใน พระคำภีร์ ตอนที่กล่าว ถึง พี่น้อง ของ พระเยซู ซึ่ง พี่น้ิอง ที่กล่าว มานี้ เป็น ลูกติด ของ  ท่านโยเชฟ ค่ะ
ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้วตอนที่เดินทางไปสำรวจสำมะโนครัว ทำไมไม่พาลูกๆคนอื่นไปด้วยอะครับ ขนาดแม่พระท้องแก่ขนาดนั้นยังต้องลำบากไปเลยครับ

ด้วยความเคารพครับ
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 10:40 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:
jacky เขียน: ตามได้ศึกษา มาบ้าง นะค่ะ  ท่าน โยเชฟ เป็น พ่อหม้าย ลูกติด นะค่ะ ตอนที่ ท่าน มาแต่งงาน กับ แม่พระ นั้น ท่านก็เป็น คนที่มี อายุ พอสมควร แล้ว และ ลูกๆ ของท่าน ก็ถูก สันนิฐาน
ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้วตอนที่เดินทางไปสำรวจสำมะโนครัว ทำไมไม่พาลูกๆคนอื่นไปด้วยอะครับ ขนาดแม่พระท้องแก่ขนาดนั้นยังต้องลำบากไปเลยครับ

How is it that our Lord would have brothers? Many look at the story of Ss. Mary and Joseph and see a young couple about to embark on their married life together, but Church tradition holds differently. St. Joseph was a much older man, a widower, and had children by his previous marriage, thus his sons were in some sense Christ's step-brothers, and their being older than Jesus can also account for some of the way he is treated by them as being the baby of the family, somewhat out of his mind. Joseph takes in Mary as something like his ward, because in leaving her life as a Temple virgin, she could not go out into the world alone (cf. Protevangelion of James). That is why Joseph, a righteous, respected man, was chosen to take her in. His being much older than she also accounts for the notion that they should have had relations—she had already dedicated herself to a life of virginity, whereas he was a much older man who had already had his children and whose wife had died. Another possible understanding is that these "brothers" of our Lord were his cousins—St. Jerome holds this view, that these were the children of St. Joseph's brother Cleopas, who had died and left his children and widow in Joseph's care, according to Jewish custom.

Additionally, both the Hebrew and Greek terms for "brother" are often used to refer to relatives who are not necessarily what we in English would term "brothers," i.e., perhaps a cousin or an uncle, or some other relative. For example, Abraham and Lot are called adelphoi in Gen. 14:14 in the Septuagint (the Greek translation of the OT used by the Apostles), though they are certainly not what we would call "brothers." Jacob and Laban are also called "brothers" (Gen. 29:15), though Laban would have been Jacob's uncle. In any event, the words do not mean the precise thing that the modern English "brother" does.

Beyond that, it is nowhere to be found in Scripture that any man other than the God-man Jesus Christ is called the child of Mary.

Some would cite the use of the "until" in Scripture ("...and he knew her not until (Greek eos) her having brought forth her firstborn son..." (Matthew 1:25; Luke 2:7)) to indicate that after she gave birth to the God-man, that St. Joseph then "knew" her maritally. Again, this is a translation problem.

ลองอ่าน ดูนะค่ะ ค่อยๆ อ่าน  อ้างอิงจาก  http://orthodoxwiki.org/Virgin_Mary   
เพราะ orthodox เขาเชื่อ แต่ แม่พระ และ พระเยซู เท่านั้น ค่ะ ที่ Virgin
sasuke
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 10:47 am

jacky เขียน:

ลองอ่าน ดูนะค่ะ ค่อยๆ อ่าน  อ้างอิงจาก  http://orthodoxwiki.org/Virgin_Mary   
เพราะ orthodox เขาเชื่อ แต่ แม่พระ และ พระเยซู เท่านั้น ค่ะ ที่ Virgin
ขอบคุณครับ อันนี้ฟังดูมีเหตุผลมากมาย

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 12:39 pm

ยอแซฟ ไม่น่าจะยิ่งไปกว่ายอห์นผู้ให้ศีลล้าง

ส่วนตัวแล้ว ทบทวนเอาเอง ยอแซฟ ไม่น่าจะไม่เคยผ่านการทำลายพรหมจรรย์ตัวเอง

หากแต่พรหมจรรย์นั้น เหมารวมถึง การทำลายด้วยตัวเอง

http://guru.sanook.com/search/พรหมจารี
http://guru.sanook.com/search/พรหมจรรย์

ตามที่พระคัมภีร์ พอ กล่าวถึงนั้น ยอแซฟ เป็นคนธรรมดา ไม่ใช่ผู้ทรงศีล หรือนักบวช หรืออะไร หากแต่พระคัมภีร์เรียกเขาว่า "ผู้มีธรรมะ"

จากความหมายที่ กรูรู้(guru) แม่มารีย์ ถือเป็น พรหมจารี ได้เต็มปาก

ปล.ความคิดของตอนนี้

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 3:28 pm

jacky เขียน:

How is it that our Lord would have brothers? Many look at the story of Ss. Mary and Joseph and see a young couple about to embark on their married life together, but Church tradition holds differently. St. Joseph was a much older man, a widower, and had children by his previous marriage, thus his sons were in some sense Christ's step-brothers, and their being older than Jesus can also account for some of the way he is treated by them as being the baby of the family, somewhat out of his mind. Joseph takes in Mary as something like his ward, because in leaving her life as a Temple virgin, she could not go out into the world alone (cf. Protevangelion of James). That is why Joseph, a righteous, respected man, was chosen to take her in. His being much older than she also accounts for the notion that they should have had relations
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 3:35 pm

ด้วยความเคารพครับ ความเห็นส่วนตัวผมนั้น ถ้าในกรณีท่านนักบุญโยแซฟมีบุตรก่อนหน้านี้ แล้วทำไมจึงไม่พาไปเพื่อลงทะเบียนสำรวจสำมะโนครัว อาจจะเป็นเพราะว่า เค้าสำหรับรวจเฉพาะผู้ใหญ่หรือเปล่าครับ
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 4:18 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:

ด้วยความเคารพครับ ความเห็นส่วนตัวผมนั้น ถ้าในกรณีท่านนักบุญโยแซฟมีบุตรก่อนหน้านี้ แล้วทำไมจึงไม่พาไปเพื่อลงทะเบียนสำรวจสำมะโนครัว อาจจะเป็นเพราะว่า เค้าสำหรับรวจเฉพาะผู้ใหญ่หรือเปล่าครับ
เป็นไปได้ ค่ะ  เพราะ พระ บุตรของ ท่าน โต มากแล้ว จาก ข้อความ ตัวท่านเอง ก็มีอายุ กลางคนแล้ว แต่แม่พระ ยัง เป็น สาวสวย แรกรุ่น ลูกๆของ ท่าน อาจโตแล้ว และ มีครอบครัวแล้ว ด้วย และทางการเพิ่ง จะมี กฎออก มา นะค่ะ

ขอ เสริม ในการ ถือ โสดและการห้ามมีครอบครัว ของ พระ catholic นั้น เพิ่งเป็น กฎ ทีหลัง หลังจาก เราแยก จากกัน ( โดยเริ่มเปลี่ยนแนวโบราณ เข้าสู่ ยุค ใหม่ ) พระศาสนจักร โรมันต้อง การใช้ นักบวช เพื่อออก ไป แพร่ธรรม ในประเทศต่างๆ โดย โดยไม่ต้องมีห่วง
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:25 am

ข้าพเจ้าว่าพรหมจรรย์
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:41 am

แม้ ทาง catholic เชื่อ แบบนั้น แต่ orthodox เชื่อ แบบนี้  แต่สิ่ง สำคัญที่ขาด ไม่ได้คือ สิ่งที่ ท่านทำเพื่อ พระเจ้า ในการทำตามน้ำพระทัย และความเชื่อ นะค่ะ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:40 pm

ผมไม่กล้าตอบว่านักบุญโยเซฟเป็นพรหมจรรย์ไหม แต่ผมขอผืนยันว่าเป็นผู้บริสุทธิ์แล้ว
โดยการชำระของพระเยซูคริสต์

ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม นักบุญโยเซฟ คือผู้ปกป้องแม่พระและพระกุมารเยซู
(เห็นว่าสมัยนั้นหากท้องโดยยังไม่แต่งงาน จะถูกมองเป็นหญิงชั่วไม่ก็เป็นคณิกาเลย จึงต้องถูกประหาร)

: xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
น้องทราย

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:26 am

ท่านนักบุญยอแซฟเป็นผู้คุ้มครองดูแลพระกุมาร และแม่พระให้ปลอดภัยในแผ่นดินนี้  : xemo026 :
ล็อคหัวข้อ