ถามความเห็นเพื่อนๆ เรื่อง การลงโทษ นักโทษทำผิดกฏหมาย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 9:10 pm

Alphonse เขียน:
Ecclesia เขียน: พี่เอชอธิบายเข้าท่ามากมาย ขอคารวะเจ้าค่ะ

ปล. พระสันตะปาปาเอง เรียกร้องให้ยกเลิกโทษประหารมานานเเล้ว เชื่อพระองค์เจ้าค่ะ
ไม่อะไรหรอกครับ...แบบ เขิล ฮ่าาา
คือ ผมว่ามันเป็นความคิดเบื้องต้นที่คนที่อยู่ในวิชาชีพนิติศาสตร์ ต้องเข้าใจและรักษาไว้อ่ะครับ
สนับสนุน  ::031::

ว่าแต่ประเทศไทยมีแนวโน้มที่กำลังจะยกเลิกโทษประหารหรือเปล่า  : xemo016 :
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 9:21 pm

BoYz - The Series เขียน:
Istamite เขียน: ถ้าผู้นั้นทำผิด ผู้นั้นก็สมควรที่จะได้รับตามการกระทำของเขา  เราไม่ได้ตัดสินใคร แต่การกระทำของเขาได้ตัดสินเขาเอง  ถ้าเขาฆ่าผู้บริสุทธิ์ ก็สมควรแล้วที่เขาก็ต้องชดใช้ด้วยชีวิตเช่นกัน

(وَلا تَقْتُلُوا النَّفْسَ الَّتِي حَرَّمَ اللَّهُ إِلاَّ بِالْحَقِّ ﴾ (الأنعام : 151)

และพวกเจ้าอย่าฆ่าชีวิตใดที่อัลลอฮฺได้ห้ามไว้ เว้นแต่ด้วยความถูกต้อง

إِنَّمَا جَزَاءُ الَّذِينَ يُحَارِبُونَ اللَّهَ وَرَسُولَهُ وَيَسْعَوْنَ فِي الْأَرْضِ فَسَاداً أَنْ يُقَتَّلُوا أَوْ يُصَلَّبُوا أَوْ تُقَطَّعَ أَيْدِيهِمْ وَأَرْجُلُهُمْ مِنْ خِلافٍ أَوْ يُنْفَوْا مِنَ الأَرْضِ
(المائدة : 33)

แท้จริงแล้ว ผลตอบแทนของบรรดาผู้ที่ก่อสงครามกับอัลลอฮฺและศาสนทูตของพระองค์ และพยายามสร้างความเสียหายบนหน้าแผ่นดิน คือ(การลงโทษด้วย)การประหารชีวิต
ขออัลกุรอาน มาอ่านได้ที่ไหนครับ
แนะนำร้านที่มีขาย
1.ศูนย์กลางอิสลาม แถวๆราม(เกือบจะถึงคลองตันแล้ว)
2.ร้านแถวๆเดอะมอลบางกะปิ แต่เดินย้อนมาทางแยกที่จะไปสะพานหน่อย ก็เจอ

แต่ผมว่า อ่านพระคัมภีร์เราให้ครบ73เล่มก่อน ดีไหมครับ

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 9:24 pm

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน:
Istamite เขียน: ถ้าผู้นั้นทำผิด ผู้นั้นก็สมควรที่จะได้รับตามการกระทำของเขา  เราไม่ได้ตัดสินใคร แต่การกระทำของเขาได้ตัดสินเขาเอง  ถ้าเขาฆ่าผู้บริสุทธิ์ ก็สมควรแล้วที่เขาก็ต้องชดใช้ด้วยชีวิตเช่นกัน

(وَلا تَقْتُلُوا النَّفْسَ الَّتِي حَرَّمَ اللَّهُ إِلاَّ بِالْحَقِّ ﴾ (الأنعام : 151)

และพวกเจ้าอย่าฆ่าชีวิตใดที่อัลลอฮฺได้ห้ามไว้ เว้นแต่ด้วยความถูกต้อง

إِنَّمَا جَزَاءُ الَّذِينَ يُحَارِبُونَ اللَّهَ وَرَسُولَهُ وَيَسْعَوْنَ فِي الْأَرْضِ فَسَاداً أَنْ يُقَتَّلُوا أَوْ يُصَلَّبُوا أَوْ تُقَطَّعَ أَيْدِيهِمْ وَأَرْجُلُهُمْ مِنْ خِلافٍ أَوْ يُنْفَوْا مِنَ الأَرْضِ
(المائدة : 33)

แท้จริงแล้ว ผลตอบแทนของบรรดาผู้ที่ก่อสงครามกับอัลลอฮฺและศาสนทูตของพระองค์ และพยายามสร้างความเสียหายบนหน้าแผ่นดิน คือ(การลงโทษด้วย)การประหารชีวิต
ขออัลกุรอาน มาอ่านได้ที่ไหนครับ
แนะนำร้านที่มีขาย
1.ศูนย์กลางอิสลาม แถวๆราม(เกือบจะถึงคลองตันแล้ว)
2.ร้านแถวๆเดอะมอลบางกะปิ แต่เดินย้อนมาทางแยกที่จะไปสะพานหน่อย ก็เจอ

แต่ผมว่า อ่านพระคัมภีร์เราให้ครบ73เล่มก่อน ดีไหมครับ
เหลือแต่สารบบสอง ที่ยังเก็บเกี่ยวไม่หมดครับ
อัลกุรอาน คงเก็บไว้เป็นความรู้ครับ ส่วนตัวยึดพันธสัญญาใหม่เป็นหลัก  : xemo026 :

ปล.คิดว่าแจกฟรีซะอีก ฮ่าๆๆ  : xemo033 :

ปล2. มีออนไลด์ได้ยิ่งดี ไม่อยากเอาคัมภีร์มุสลิมเข้าบ้าน กลัวมีปัญหา  : emo036 :
ปล3. พิมพ์ภาษาอาหรับได้ยังไงหนิ  : xemo016 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 9:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 12:28 pm

เหมือนจะมาตอบช้าไปก็จริง แต่ไหน ๆ ขอแสดงความเห็นโดยส่วนตัว โดยที่ข้ามรีพลายช่วงหลังมาตอบเพราะอยากใช้ความคิดของตัวเองเพียว ๆ มากกว่า

ก่อนอื่นขอเสนอตัวก่อนว่า คนที่โตมากับความคิดแบบการ์ตูนญี่ปุ่นแบบเรา และความคิดของมนุษย์ด้วย ก่อนจะเริ่มมาหาองค์พระผู้เป็นเจ้าอย่างจริงจัง ก็ยังมีความสับสนและคลุมเครือกับ "ความยุติธรรมที่ไม่ลงตัว" อยู่

มันแปลกไหม ที่มองบางเคสว่า "เคสนี้อภัยให้ได้" "เรื่องแบบนี้จำเป็นต้องทำขนาดนี้ด้วยเรอะ" "เค้ายังเด็กอยู่เลยนะ" แต่พอมีเรื่องที่เกิดกับตัวเองหรือคนสำคัญของตัวเองเข้า หรือแม้แต่กับคนแปลกหน้าที่ไม่รู้จักแต่เรามองว่าเขาไม่ผิด แต่คนทำร้ายเขานี่ผิดเต็ม ๆ  กลับเบนเข็มไปที่แนวความคิดว่า "ไอ้หมอนี่ทำไมไม่ไปตายซะ" "ไหนว่าบาปกรรมมีจริง ทำไมมันอยู่สบายไม่ยักกะโดนลงโทษ" "จะปล่อยคนชั่วแบบนี้ให้ลอยนวลต่อไปได้หรือ" "ต้องกำจัดก่อนที่มันจะสร้างความเสียหายมากกว่านี้"

แน่นอน ถึงจะบอกว่าเรามีหลักคุณธรรมและความถูกต้องยุติธรรมของตัวเองที่ยึดถือ แต่การจะจูนมันเข้ากับคนอื่นที่ก็มี "คุณธรรมและความถูกต้องความยุติธรรมในแบบของเขาเช่นกัน" ในบางกรณีย่อมขัดแย้งกันบ้าง ยิ่งเรื่องควรลงโทษอย่างไรถึงจะสาสมยิ่งแล้วใหญ่เลย (สมัยมัธยม ตอนเรียนเรื่องชูชก เคยเสนอว่าคนแบบชูชกควรโดนสับเละ ๆ ไม่เหลือสักชิ้น เพื่อนคนนึงถึงกับบ่นอุบอิบเลยว่าเรานี่โหดว่ะ จริง ๆ นะ)

ทุกวันนี้แม้จะพยายามเบี่ยงเข็มทิศมาทางที่ว่า "พระเจ้าคือความยุติธรรม" แต่ก็มีบ่อยครั้งที่เราสั่นคลอนในความเชื่อ เมื่อเห็นสิ่งที่ไม่ว่าจะใช้หลักของอะไรมาอธิบาย ก็พูดว่ายุติธรรมไม่ได้เลยแม้แต่น้อย

การ์ตูนญี่ปุ่นไม่เพียงแต่สอนให้ถือว่ามนุษย์กำหนดชะตาตัวเองแทนพระเจ้าได้ แต่ยังชอบสอนอะไรแปลก ๆ อย่างเช่น "การมองว่าการปกครองโดยความยุติธรรมที่ขึ้นกับคน ๆ เดียวหรือกลุ่มเดียว" หรือที่เรียกสั้น ๆ ว่า "สุขกู" (ขออนุญาตใช้คำหยาบ) เป็นสิ่งที่ผิด (เอ แปลก ในเมื่อคน ๆ นั้นก็ใช้ "ตัวเอง" เป็นศูนย์กลางเหมือนกันนี่หว่า) และเท่าที่อ่าน ๆ มา ดูเหมือนเขาจะมองพระเจ้า (โดยเฉพาะของคริสต์) เป็นแนวอย่างว่าจริง ๆ ด้วยแหละ (จริง ๆ พระของญี่ปุ่นก็มีโดนเล่นเป็นบางทีเหมือนกันน่ะนะ แต่น้อยกว่ามาก ๆ ที่สำคัญ เรามองว่าพระศาสนาอื่นทำยิ่งกว่าซะอีก แต่เหมือนญี่ปุ่นชอบลำเอียงแต่คริสต์ โดยเฉพาะคาทอลิก)

แต่ในความเป็นจริง จะบอกว่า เราก็เคยเห็นมาหลายที่ ระบบ "สุขกู"(ขออนุญาตอีกครั้ง) ของเว็บมาสเตอร์ในเว็บบอร์ดต่าง ๆ ที่ผ่านมา เพราะสุดท้ายก็มักจะเป็นวิธีนี้ แต่เอาเข้าจริง ๆ มันก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดเสมอไปหรอก (เผลอ ๆ ดีกว่าระบบเสียงข้างมากในบางครั้งซะอีก) แต่จะบอกว่าไม่มีเรื่องเลวร้ายที่เกิดจากความเอาแต่ใจของเจ้าของเว็บเลยก็ไม่ใช่ แต่ก็ยังมีหลายที่ที่ใช้ระบบนี้ แต่เจ้าของหรือผู้ดูแลมีเหตุผลเพียงพอ เรื่องที่ผิดใจสมาชิกทั่วไปก็ไม่เกิด หรือไม่ก็ไม่รุนแรงมาก เพราะคนที่โดนลงโทษก็ทำผิดจริง ๆ และเราก็เห็นหลายที่ถึงจะบอกว่าระบบตามใจอย่างนี้ คนที่โดนลงโทษก็ใช่ว่าจะโดนทันทีโดยไม่มีการเตือนเสียเมื่อไหร่ (แต่แน่นอนว่าเคสผู้บริสุทธิ์ที่ใคร ๆ ก็รู้ว่าบริสุทธิ์ยังไง แต่กลับกลายเป็นจำเลยต้องโทษและถูกใส่ร้ายป้ายสีโดยเจ้าของบอร์ดและวิธีการสกปรก กับการเล่นพวกข้างมากและใช้อำนาจข่มขวัญ เราก็เคยเห็นมาแล้ว (และเป็นอีกหนึ่งในแผลทางใจ เพราะท้ายที่สุดคนที่ปากบอกไม่เห็นด้วยกับเจ้าของบอร์ดก็หันไปเข้าข้างพวกนั้น แต่ผู้บริสุทธิ์เพียงสองคนกลับไม่ต่างจากถูกทิ้ง ถึงพวกเขาจะไม่ได้เอาเรื่องเท่าไหร่ ยังไงในสายตาคนรักความถูกต้องอย่างเรามันก็เจ็บหนัก เพราะสองคนนั้นก็สนิทกับเรา))

กลับมาเข้าเรื่อง จากบุคลิกแต่ละโพสของเรา คงจะเห็นได้ว่า เราเป็นพวกรักมิตร แต่พร้อมกำจัดศัตรูโดยไม่ลังเล หลายคนคงจะมองว่าเราเป็นพวกเคร่งครัดขนาดใครทำผิดกฎคงลงมือเชือดแน่ ๆ แต่พูดก็พูดเถอะ ถ้าผู้กระทำผิดเป็นคนสำคัญของเรา เรากลับขอให้ไกล่เกลี่ยอย่างร่ม ๆ และให้อภัย ไม่ก็ขอพิจารณาคดีใหม่ด้วยซ้ำ อย่างนี้จะเรียกว่ายุติธรรมไหม มันอาจไม่ใช่ แต่เราก็ทำอยู่ดี แม้วิญญาณคนที่ม่องไปก่อนจะมาโวยวายก็ตามที สรุปคือ เราเองก็เป็นพวก "กฎสำคัญ แต่เพื่อนพ้องสำคัญกว่า" นั่นแหละ ไม่ได้ดีเด่พอจะเป็นเพชฌฆาตหรือผู้พิพากษาได้เลย
(แต่ถึงจะรู้จักกัน แต่ขึ้นกับความสัมพันธ์ ถึงเป็นคนในครอบครัวแต่มีความสัมพันธ์ไม่ดี กับอีกคนเป็นเพื่อนเฉย ๆ แต่รู้ใจและเข้าใจเรามากกว่า เราก็อาจเลือกคนหลัง ท่าน ๆ ทั้งหลายว่ายุติธรรมหรือไม่)

ดังนั้นเรื่องที่ว่าคนทำผิดควรถูกประหารหรือไม่ ถ้าใช้แง่เมตตาคือไม่ควร เพราะชีวิตเป็นของพระเจ้า พระองค์เท่านั้นที่ตัดสินได้

แต่เกิดเราเป็นผู้ปราบปราม หรืออยู่ในช่วงสงคราม(เช่นครูเสด) และเห็นว่าเป็น "ศัตรู" ก็คงขอให้พวกมันไปขอความเมตตาจากพระองค์เอาเอง ส่วนเราก็คงไม่แคล้ว "ฉับกระโหลก" คนที่กล้าเป็นศัตรูกับเราและพี่น้องเรา(และพระเจ้า)
เพราะตอนนั้นเราคงคิดว่า "การรอให้เขากลับใจใหม่มันก็ดีและถูกอยู่หรอก แต่ในบางครั้ง ก็ไม่คุ้มค่ากับสิ่งที่ต้องสูญเสียไป ในเมื่อเขาที่เป็นศัตรูกับพี่น้องเรา ถูกพวกมารล้างสมองจนโงหัวไม่ขึ้นไปแล้ว แพร่คำสอนกรอกหูไปก็ไม่ฟัง สู้สับซะดีกว่า ไม่อยากให้นายพ่อของพวกเราเปื้อนมือด้วย"

แบบนี้แหละ ความยุติธรรม(งั้นหรือ...?)

......พิมพ์ไปพิมพ์มา อดสงสัยไม่ได้ว่า เรามีค่าพอจะเป็นผู้ยึดมั่นในความถูกต้องเบื้องหน้าพระผู้เป็นเจ้าจริงหรือ

.......หากเป็นท่านมหาอัครเทวดามิคาเอล ท่านจะมีความเห็นเช่นไรนะ ในฐานะผู้ลงดาบปราบมังกรร้ายในนามของพระเจ้ามาแล้ว

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 1:27 pm

ความล้ำลึกอย่างนึง ที่ต้องทำความเข้าใจคือ "วิญญาณชั่ว แตกต่างจาก คนชั่ว"

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 2:45 pm

คริสเตียน กับ อาชีพ ประหารนักโทษ หรือ ผู้ลงโทษนักโทษ ถือว่าผิดบาปคำสอนพระเยซูเจ้าไหม? (ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยชอบพระทัยหนะ)

แต่ถ้าย้อนอดีตไป อย่างยิว ผมคิดว่า ไม่น่าผิดคำสอนของยิว

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 1:14 pm

BoYz - The Series เขียน: คริสเตียน กับ อาชีพ ประหารนักโทษ หรือ ผู้ลงโทษนักโทษ ถือว่าผิดบาปคำสอนพระเยซูเจ้าไหม? (ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยชอบพระทัยหนะ)

แต่ถ้าย้อนอดีตไป อย่างยิว ผมคิดว่า ไม่น่าผิดคำสอนของยิว
คำถามง่าย ๆ

"What is the real JUSTICE!"
Alphonse

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 2:25 pm

สนับสนุน  ::031::

ว่าแต่ประเทศไทยมีแนวโน้มที่กำลังจะยกเลิกโทษประหารหรือเปล่า  : xemo016 :
มีข่าวร้ายมาบอกฮะ...กำลังเป็นประเด็นเลยด้วย...
คือ รัฐไทย ปากพยายามบอกว่า จะพยายามยกเลิกโทษประหารชีวิต ตามกฎหมายสากลให้เร็วที่สุด
แต่พึ่งคลอด ร่าง พ.ร.บ. ใหม่ออกมา ในนั้นมีโทษถึงประหารชีวิต
(แม้แต่ พ.ร.บ. เน็ต ที่พึ่งทำออกมาก็มีโทษประหารครับ)

ตามลิงค์ข่าวนี้ Matichon

คงต้องให้เวลาซักพัก (อาจต้องถึงขั้นรอให้มีการร่างปรับปรุงแก้ไขรัฐธรรมนูญใหม่ นี่อาจเป็นประเด็นสำคัญเลยล่ะครับ)

ปล. เมื่อเร็วๆ นี้ คณะกรรมการนักศึกษาคณะนิติศาสตร์ มธ. พึ่งจัดเสวนาเรื่อง "โทษประหารชีวิต" ไปครับ
ได้มีโอกาสไปนั่งแป๊ปนึง น่าสนใจทีเดียว ประเด็นนี้เป็นที่น่าสนใจสำหรับนักเรียนกฎหมาย พอๆ กับกฎหมายทรัพย์สินทางปัญญา และกฎหมายสิ่งแวดล้อม เลยทีเดียว
sasuke
~@

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 2:35 pm

Valkyrie_chan เขียน:
BoYz - The Series เขียน: คริสเตียน กับ อาชีพ ประหารนักโทษ หรือ ผู้ลงโทษนักโทษ ถือว่าผิดบาปคำสอนพระเยซูเจ้าไหม? (ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยชอบพระทัยหนะ)

คำถามง่าย ๆ

There's no REAL JUSTICE in this world

พระเยซูตรัสว่า "สันติสุขที่เราให้ไม่เหมือนที่โลกให้"
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 2:55 pm

คำถามง่าย ๆ

อ้างอิงจาก
วว22:15
ส่วนคนอื่นๆคือสุนัข บรรดาผู้ใช้เวทย์มนต์คาถา ผู้ล่วงประเวณี ฆาตรกร ผู้กราบไหว้รูปเคารพ
และทุกคนที่รักและปฏิบัติตามคำเท็จต้องอยู่ภายนอก
วว.20:13
.....ความตายและแดนคนตายก็คืนบรรดาผู้ตายที่อยู่ในแดนผู้ตาย
ทุกคนถูกพิพากษาตามกิจการของตน

คำตอบคือ"พระผู้เป็นเจ้า"พระผู้อภิบาลทั่วทั้งเอกภพ คือ ความยุติธรรม
และพระคำพระเจ้า สำคัญกว่า คำพูดมนุษย์

ดุอาฮฺที่อัลลอฮฺทรงรับเสมอแม้ว่าจะเป็นกาเฟ็รหรือพวกมุกนาฟิกก็ตาม คือ ดุอาฮฺแห่งความยุติธรรม

---------------

เฉลยธรรมบัญญัติ19:19-21
ท่านจงกระทำต่อพยานคนนั้นดังที่เขาตั้งใจจะกระทำแก่พี่น้องของตน ดังนี้แหละท่านจะกำจัดความชั่วจากท่ามกลางท่านเสีย
คนอื่นๆจะได้ยินได้ฟังและยำเกรงไม่กระทำผิดเช่นนั้นท่ามกลางพวกท่านทั้งหลายอีก
อย่าให้นัยน์ตาของท่านเมตตาสงสาร ควรให้ชีวิตแทนชีวิต ตาแทนตา ฟันแทนฟัน มือแทนมือ เท้าแทน

แล้วก็ ฉธบ.22:22
.......ดังนั้นท่านจงกำจัดความชั่วจากอิสรออีล
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 22, 2009 2:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 4:23 pm

sasuke เขียน:

คำถามง่าย ๆ

There's no REAL JUSTICE in this world

พระเยซูตรัสว่า "สันติสุขที่เราให้ไม่เหมือนที่โลกให้"
สำหรับผม "ความยุติธรรม" คือ "การให้โอกาส" ครับ (ดูสายพิราบป่ะ)
ไม่รู้สิฮะ...ผมอาจไม่เคยผ่านเหตุการณ์ที่ต้องสูญเสียอย่างหนัก จนมองข้าง "การให้อภัย" ไปเลยก็ได้

แต่มีเรื่องจะแบ่งปัน ตามวิชานิติปรัชญา...เป็นการอธิบายความหมายของคำว่า "กฎหมาย" (ซึ่งเป็นเครื่องมือของการประศาสน์ความยุติธรรม)
ผมชอบมากเลยเอามาแบ่งปันครับ

"True law is right reason, harmonious with the nature, diffused among all, constant, eternal. ............ It is a scared obligation not to attempt to legislate in contradiction to this law, .................................... nor does it require any but oneself to be its expositor or interpreter, nor is it one law at Rome and another at Athen, one now and another a time, but one eternal and unchangeable binding all nations through all times......"
(เป็นคำอธิบายของ Cicero ที่มีชีวิตอยู่ช่วง 106 - 43 B.C. ครับ ถ้าสนใจศึกษาเพิ่มเติมได้จาก De le Publica )

ซึ่งอธิบายได้คล้ายๆ กับท่านนักบุญ Augustine, Doctor of Church ซึ่งอธิบายสิ่งดังกล่าวไว้ว่า คือ  The Divine Will of God ซึ่งเป็นเหตุผลสากลที่เป็นสิ่งที่ควบคุมความเป็นไปของจักรวาล (โดย Will , Logos or Ratio = The Divine Will  of God) ทั้งนี้ กฎหมายสูงสุดของท่านคือ Lex Aeterna หรือ กฎหมายนิรันดร ซึ่งเป็น The Divine Providence ครับ
และตามทัศนะของท่าน "ความยุติธรรม หมายถึง การไม่ทำร้ายผู้อื่น และการให้แก่ทุกคนตามส่วนที่เขาควรจะได้" ครับ

อีกท่านหนี่งที่น่าสนใจคือ ท่านนักบุญ Thomas Aquinas, Doctor of Church
ท่านอธิบายไว้ว่า "ความยุติธรรม คือ อุปนิสัย (Habit) ที่คนคนหนึ่งจะพึงให้แก่คนอื่นๆ ตามส่วนที่เขาควรจะได้ ด้วยเจตจำนงอันแน่วแน่และสม่ำเสมอ" ครับ

ถ้ามีใครสนใจก็...หาอ่านได้ใน E. Bodenheimer, Jurisprudence, 1981 ครับ

แต่ทั้งนี้ คำว่า "ความยุติธรรม" ก็ยังเป็นปัญหาในขั้น "ปรัชญา" ที่จะต้องใช้ปัญญาอันน้อยนิดของมนุษย์ พยายามเข้าถึงมันต่อไป
Istamite

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 4:31 pm

จะยกเลิกโทษประหารทำไม  คนชั่วมันก็ได้ใจ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 22, 2009 4:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 9:04 pm

Istamite เขียน: จะยกเลิกโทษประหารทำไม  คนชั่วมันก็ได้ใจ
อินชาอัลลอฮฺ วะ อัลลอฮุ อั้กบั้ร  
สัญญาณของวันกิยามะฮฺมาถึงแล้ว

ตราชั่งที่เอียงจะยุติธรรมได้เช่นไร อินนาลิ้ลลาฮิ วะอินนา อิลัยฮิ รอญิอูน

อัซซอฟฟาต์:33
แท้จริงพวกเขาในวันนั้น ต่างก็ต้องรับโทษร่วมกัน

คุณIstamiteครับ
สลามุ อะลา มะนิตตะบะ อัล หุดา

วว22:15(อิลญิน ไบเบิล)
ส่วนคนอื่นๆคือสุนัข บรรดาผู้ใช้เวทย์มนต์คาถา ผู้ล่วงประเวณี ฆาตรกร ผู้กราบไหว้รูปเคารพ
และทุกคนที่รักและปฏิบัติตามคำเท็จต้องอยู่ภายนอก

และก็

วว.22:11
ให้คนอธรรมทำอธรรมต่อไป ให้คนชั่วทำชั่วต่อไป........

วว.22:12
พระเยซูเจ้าตรัสว่า "เราจะมาทันที และจะนำบำเหน็จรางวัลของเรามาด้วย
เพื่อตอบแทนแต่ละคนตามกิจการของตน

จะไปปกป้องเขาก็ไม่ว่ากัน

อัลฟาติฮะฮฺ:6-7
6.อิฮฺดี นัศศิรอ ฏ้อลมุสตะกีม (จงไปส่งเส้นทางที่ถูกต้องเถิด)

7.ศิรอฏ้อลละษี นะอัลอัมอะลัยฮิม
ฆอยลิ้ลมัฆดูบี้ อะลัยฮิม วะลัฎฎ้อลลีน
(ซึ่งเป็นทางที่พระองค์ทรงพอใจ ไม่ใช่ทางของผู้ที่ถูกกริ้ว และผู้ที่หลงผิด)

หวังว่าผมคงไม่ทำกุโฟรฺ,บิดอะฮฺ หรือชิริก นะ

------------

หากไม่เห็นการแล้มลิ้นเยาะเย้ย ของคนที่ฆ่าพี่ชายผม
ไม่ได้ยินคำพูดว่า "สมน้ำหน้าหว่ะ โง่มาให้กูฆ่าเอง แหม..เงินที่ได้ไม่พอค่ายาซะด้วย"

ก็คงไม่มีทางรู้หรอก และสงสัยคงปิดหูปิดตาที่จะไม่รับรู้ความรู้สึกของผู้ที่สูญเสีย
เพราะไม่เคยเสียคนที่รักไปอย่างนี้ กับชั่วอย่างนี้

ความเจ็บปวด กับความเหงา มันเป็นยังไง

หากใครคิดอะไรต่างจากผม ผมไม่ขอตัดสิน  ขอให้พระผู้อภิบาล(ซ.บ.)ผู้สูงสุด ตัดสินเถิด
ว่าถูกต้องแล้วหรือ ที่ให้ท้าย ฆาตรกร

ให้ วว.20:15,22:11,22:15 และ อัซซอฟฟาต์:33 เป็นพยาน

ผมเชื่อคำจากพระเจ้า มากกว่าคำจากปากมนุษย์
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 22, 2009 9:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ ธ.ค. 23, 2009 12:00 am

คุณแมวเทาเองก็ดูเหมือนจะเจ็บปวดสาหัสยิ่งกว่าเราอีกนะคะ เทียบกันแล้วของเราเป็นเรื่องเล็กน้อยไปเลยเพราะไม่ได้มีคนตาย (แต่เป็นเรื่องเล็กที่ทรมานใจผู้หญิง ไม่ว่าร่างกายจะเป็นอะไรก็ป้องกันไม่ได้)

ถ้าเป็นเราคงไม่ต้องการรอฆาตกรคนนั้นว่าจะกลับใจเมื่อไหร่ เพราะคิดว่าหากเขาไม่ยอมกลับใจ จะรอนานหรือเดี๋ยวนี้ก็ไม่ต่างกัน นอกจากเสียเวลา

......แต่เราไม่มี "พลัง" ที่จะล้างแค้นหรือต่อสู้เพื่อปกป้องใคร บางทีพระผู้เป็นเจ้าอาจกลัวเราใช้มือเติบก็ได้

แต่เราก็ไม่อยากถูกใครมองว่าเป็นคนอ่อนแอเหมือนกัน

อยากรู้ว่ามหาอัครเทวดามิคาเอล ยอดนักรบแห่งสวรรค์ จะคิดยังไงกับเรื่องนี้หนอ
Alphonse

พุธ ธ.ค. 23, 2009 2:31 am

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: ว่าถูกต้องแล้วหรือ ที่ให้ท้าย ฆาตรกร

ให้ วว.20:15,22:11,22:15 และ อัซซอฟฟาต์:33 เป็นพยาน

ผมเชื่อคำจากพระเจ้า มากกว่าคำจากปากมนุษย์
ผมว่าคุณตัดสินแล้วล่ะครับ...
โอ้จิตใจมนุษย์...

พุธ ธ.ค. 23, 2009 2:57 am

Alphonse เขียน:
แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: ว่าถูกต้องแล้วหรือ ที่ให้ท้าย ฆาตรกร

ผมว่าคุณตัดสินแล้วล่ะครับ...
โอ้จิตใจมนุษย์...
ว่างั้นแหละ

เพิ่มเติมนิดนึง จากหลายๆกระทู้....

ไม่ได้หาเรื่องนะครับ

แต่ สัมผัสออโธดอกส์ ผ่านทางคนออโธดอกส์ในบอร์ด 
ผมไม่ได้สัมผัสความรัก ความเมตตา ความอ่อนหวาน และกลิ่นหอม ของพระเจ้าผ่านทางคนออโธดอกส์เลย......

แต่ไม่เป็นไรครับ คงไม่จำเป็น
Alphonse

พุธ ธ.ค. 23, 2009 3:03 am

จากกระทู้  เสนอกฎหมายใหม่ให้ประหารชีวิตคนที่เอาคนมาทำให้พิการเพื่อไปขอทาน

ถึงพี่ Sinner ตอนนี้เป็นประเด็นมากเลยครับ...ในแวดวงนิติศาสตร์
เพราะรัฐไทย ปากก็บอกว่าจะพยายามเดินหน้าแก้กฎหมายให้เหมือนนานาอารยประเทศ
แต่ก็อย่างที่เห็นล่ะครับ...แทนที่จะนำกฎหมายที่มีอยู่แล้ว มาบังคับใช้อย่างจริงจัง...แต่กลับแก้กฎหมายใหม่ เพิ่มโทษ
แล้วสุดท้ายมันช่วยอะไรได้ ถ้าทุกคนไม่ช่วยกัน เจ้าหน้าที่รัฐไม่เอาใจใส่อย่างจริงจัง มันก็จะกลายเป็นแค่กระดาษ...และกลายเป็นแค่การฆ่ากันไปอย่างไม่สิ้นสุด

ผมจะเลิกพูดเรื่องโทษประหารชีวิตในบอร์ดนี้แล้วล่ะครับ

ผมอ่าน reply ต่างๆ แล้วยอมรับว่าเหนื่อยมาก...
เอาจริงๆ...ผมน้ำตาซึมเลยนะ...สุดท้ายมนุษยชาติก็ดำรงสังคมอยู่ได้ด้วยการฆ่ากัน อยู่ได้ด้วยความแค้น พัฒนาสังคมบนเลือดที่เกรอะกรัง
ฆ่าบุตรคนอื่น ที่เขาไม่มีโอกาสได้พบกับสิ่งที่ดีๆ เหมาะสม จนทำให้เขาเดินทางผิดพลาด เพื่อให้บุตรตัวเองที่คิดว่า"ดีกว่า"อยู่รอดต่อไป

ผมผิดหวังมาก...ที่เห็นว่า คนที่เชื่อในการไถ่บาปของพระคริสต์เหมือนผม....จะยังมีความคิดแบบนี้อยู่
แล้วพระเจ้าจะสร้างมนุษย์ที่"สังคมตราหน้าว่าผิดบาป"ขึ้นมาทำไม ถ้าไม่ใช่เพื่อให้เราช่วยกันรักษาเขา
แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: วว.20:13
.....ความตายและแดนคนตายก็คืนบรรดาผู้ตายที่อยู่ในแดนผู้ตาย
ทุกคนถูกพิพากษาตามกิจการของตน

ผมเชื่อคำพระเจ้า มากกว่าเชื่อคำมนุษย์
ผมก็เชื่อคำพระเจ้า มากกว่าเชื่อมนุษย์...
และผมก็เชื่อว่าสิ่งที่ผมทำ ผมคิด เป็นพระประสงค์ของพระองค์
ผมไม่เชื่อว่าพระเจ้าที่ผมรัก จะใจดำใจแคบขนาดนั้น

ด้วยจิตคารวะ
ขอปิดประเด็นเรื่องนี้แต่เพียงเท่านี้ ก่อนจะทำให้ผมหดหู่ ห่อเหี่ยวมากไปกว่านี้
sinner

พุธ ธ.ค. 23, 2009 8:17 am

ข้าพเจ้าก็เป็นบุคคลนึงที่เชื่อพระเจ้ามากกว่ามนุษย์

หากแต่ข้าพเจ้าเลือกที่ให้อภัยเหมือนกับที่พระเยซูคริสตเจ้าทรงทำบนไม้กางเขน

ข้าพเจ้าถูกสอนให้มองพระองค์บนไม้กางเขนเสมอๆ ความรัก ความเสียสละ และการให้อภัยของพระองค์ อยู่บนนั้นค่ะ

ข้าพเจ้าก้มีความเจ็บปวดในชีวิตไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าใคร ทั้งร่างกายและจิตวิญญาณ

แต่ข้าพเจ้าเลือกที่จะให้พระเจ้า พระเยซูคริสต์ แม่พระมารีนิรมล เข้ามาเยียวยาความเจ็บปวดที่ผ่านมา

ความรัก ความเมตตา ความอ่อนหวาน ช่วยทำให้จิตวิญญาณของข้าพเจ้าได้รับการเยียวยา

ข้าพเจ้าเพียรบอกตัวเองเสมอๆ ว่า สิ่งที่พระเยซูคริสต์เจ้าเสียสละบนไม้กางเขน ไม่ควรเสียไปโดยเปล่าประโยชน์

ขอฝาก สดุดี 103:1-4 ค่ะ  อ่านก่อนนอนทุกวันๆ นะคะ : xemo026 :

1 จิตใจของข้าเอ๋ย จงถวายสาธุการแด่พระเจ้า
○และทั้งสิ้นที่อยู่ภายในข้า จงถวายสาธุการแด่พระนามบริสุทธิ์ของพระองค์
2 จิตใจของข้าเอ๋ย จงถวายสาธุการแด่พระเจ้า
○และอย่าลืมพระราชกิจอันมีพระคุณทั้งสิ้นของพระองค์
3 ผู้ทรงอภัยความบาปผิดทั้งสิ้นของท่าน
○ผู้ทรงรักษาโรคทั้งสิ้นของท่าน
4 ผู้ทรงไถ่ชีวิตของท่านมาจากปากแดนผู้ตาย
○ผู้ทรงสวมความรักมั่นคงและพระกรุณาให้ท่าน  : xemo026 :
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 4:05 pm

http://music.thaicool.com/play-music/id_1764

แบบมีภาพด้วยก็
http://www.youtube.com/watch?v=5yheZkndWHw&translated=1

รูปภาพ

กี่ผิดที่เธอกระทำ คำตอบคือการอภัย
จะหนักจะเบาเท่าไหน ก็ยกให้เรื่อยมา
กับสิ่งที่ทำทั้งหลายวันหนึ่งคงในไม่ช้า
จะช่วยทำเธอสำนึกความดี

* เจ็บปวดจนเอือมระอา เธอกลับไม่เคยละอาย
ไม่หยุดทำตัวร้ายๆแต่มากขึ้นทุกที
มองไปไกล้ๆแล้วท้อเมื่อเธอก็ยังเป็น....อย่างนี้
ถึงวันที่ตัดสินใจ

** อยากบอกว่าฉันน่ะทนไหว...แต่คงจะไม่ทน
คนใจร้ายหนึ่งคน ยิ่งทนยิ่งได้ใจ

เมื่อก่อนฉันเห็นแก่ใจเธอ...เธอล่ะเคยมองไหม..
หากวันนี้ต้องเห็นแก่ตัวเพื่อหัวใจ ไม่ผิดใช่ไหมที่ไม่ทน

(*)อยู่ตรงนี้ฉันก็ไม่มีค่า ยอมรับดีกว่า ว่าเปลี่ยนเธอไม่ได้...(**,**)

ป.ล.ผมไม่คิดว่าการกระทำของบุคคลๆหนึ่งเป็นพระประสงค์พระเจ้า เพราะเขาไม่ใช่พระเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 23, 2009 4:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 6:27 pm

จริง ๆ ก็ไม่ได้อยากโกรธอยากแค้นใครหรอก ถ้ามันไม่มีใครมาจุดไฟให้ติดน่ะ หรือเสียบหลังกันหน้าด้าน ๆ น่ะ
Notwithstanding

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 10:03 pm

สวัสดีครับ เพิ่งกลับมาเล่นใหม่ครับ (หลังจากห่างหายไปน๊านนาน หลงไปไหนก็ไม่รู้ อิอิ)
ขอแสดงความคิดเห็นอันบ๊องๆบวมๆนิดหน่อยนะฮะ

โทษประหารชีวิต สิ่งที่ควรมีหรือไม่? การลงโทษด้วยความรุนแรงคือทางออกแล้วหรือ?

ครับ ประเด็นนี้อย่างที่หลายๆท่านก็พูดไปนะครับว่าค่อยข้างจะเป็นที่ถกเถียงกันมาก ไ่ม่ว่าจะในแวดวงไหนๆก็ตาม ด้วยตัวกระผมเองเนี้ย บังเอิญได้ศึกษามาบ้างทางนิติศาสตร์และทาปรัชญา แต่ไม่ใช่นิติปรัญชานะ เพราะยังไม่ได้เรียน ยังเรียนปีเด็กๆอยู่ อิอิ
      เรื่องนี้พวกนักปรัญชาหรือพวกช่างถกช่างเถียงเค้าก็เถียงกันปากแทบจะฉีกกันอยู่แล้วน่ะครับ แต่ก็ไม่สามารถจะหาข้อสรุปที่ลงตัวได้เลย เพราะเหตุผลของแต่ล่ะฝ่าย มันก็logicalและฟังขึ้นทั้งนั้น(ถ้าคุณวัดมันด้วยความเป็นกลางและไม่เอาความเชื่อส่วนตัวมาบดบัง)
      ฝ่ายแรก รู้สึกจะเป็นเสียงส่วนใหญ่ในที่นี้นะครับ ไม่ต้องการให้มีโทษประหารชีวิตอยู่ เพราะเหตุผล ก็คงจะหาอ่านได้ข้างบนและอ้างอิงด้วยหลักความเชื่อของเรานั่นแหละครับ
      ฝ่ายที่สอง ก็มีอยู่อีกเหมือนกันในกระทู้นี้ เหตุผล ก็อ่านเอาข้างบนอ่านะ

ตอนนี้บางประเทศได้ยกเลิกโทษนี้ไปแล้ว เช่น ญี่ปุ่น หรือพวกกลุ่มEUนะครับ แต่รัฐไทยของเรานั้นก็ยังใช้อยู่ครับ ผมว่าผมพอรู้เหตุผลนะ
พูดกันตรงๆ คนไทยส่วนมากยังไม่ต้องการให้ยกเลิกโทษประหารชีิวิตหรอกครับ ยกตัวอย่าง กรณีของญี่ปุ่นนะครับ เท่าที่เคยเรียนมา
ก็คือมีผู้ชายคนหนึ่ง ฆ่าเด็กผู้หญิงด้วยความโหดร้ายมาก ข่มขืน+ทรมาน+จนตาย+หั่นศพ+ส่งไปให้พ่อแม่ของเด็ก (เอาเป็นว่าเหี้ยมสุดๆ) ออกเป็นข่าวโด่งดังไปทั่วประเทศ ประชาชนญี่ปุ่นโกรธแค้นกันมาก ต้องการตัวคนมารับผิดให้ได้ ในที่สุด ตำรวจก็จับคนร้ายได้ แต่สุดท้ายก็คือ โทษจำคุกตลอดชีวิต เพราะการประหารน่ะ มันไม่มี เลยตกเป็นประเด็นกันมากทีเดียวช่วงนั้นถึงการยกเลิกโทษประหารชีวิตไป
      หรือ กรณีฎีกาอันหนึ่ง ที่นครศรีธรรมราช อำเภอทุ่งสง อาจารย์ผมเล่าว่า ตอนนั้นเป็นผู้พิพากษาประจำที่นั่น ต้องตัดสินคดีที่เป็นการชิงทรัพย์ ก็คือเรื่องมันมีอยู่ว่า  มีโจรประมาณสองสามคนนะครับ ขึ้นไปปล้นทรัพย์บ้านหลังหนึ่ง มีพ่อ แม่ ลูก โจรพวกนั้นไปปลุกมาหมดเลยครับ จับมัดเอาไว้ แล้วทำไงต่อรู้มั้ย เอาปืนจ่อหัวลูกก่อน เพื่อให้พ่อแม่ทรมาณทางจิตใจมากขึ้น พ่อแม่ร้องขอชีวิตลูก แต่มันไม่สนหรอกครับ ก็ยิงทิ้งตรงนั้นเดี๋ยวนั่นเลย ไม่สนว่าจะเป้นเด็กที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ต่อมาก็ยิงแม่ แล้วต่อด้วยพ่อ เอาค้นเอาทรัพย์ไปทั้งหมด อาจารย์บอกว่า ลงโทประหารชีวิตไป ตอนนั้นคิดหนักมาก ว่าจะลงโทษนี้หรือไม่เพราะมันลำบากใจจริงๆ อาจารย์เค้าไม่อยากให้ต้องใช้โทษนี้น่ะครับ แต่ตอนนั้นมีชาวบ้านมากดดันหน้าศาลด้วยนะ สรุปคือโทษประหารฯแหละครับ เพราะหลักฐานอะไรมันแน่นเหลือเกิน
      อีกกรณีคือ บางคนเสนอให้จับคุกตลอดชีวิต ครับเมืองไทยมีโทษนี้ครับ แต่ไม่ตลอดชีวิตจริงๆหรอก เดี๋ยวพอขึ้นวันพ่อวันแม่ก็ได้ลดลงมาแล้ว ไม่นานก็ออกมา บางคนกลับตัวได้ก็ดีไป บางคนยิ่งร้ายกว่าเดิมด้วยสภาพของคุกกลายเป็นโจรที่น่ากลัวกว่าเดิมอีก แล้วคุกเมืองไทยมีปัญหานักโทษล้น พอยัดมามากเข้านักสิทธิมนุษยชนก็มาร้อง รัฐก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ก็ต้องปล่อยเลยตามเลย

แต่ ปัญหาก็คือ บางทีโทษประหารฯในเมืองก็ไม่เหมาะอีกนั่นแหละ เพราะรู้ๆกันอยู่ว่า เมืองไทยน่ะ "แพะ" มันเยอะ ฆ่าไปไม่รู้ว่าถูกคนด้วยหรือเปล่า แล้วก็เหตุผลทางศีลธรรมดังกล่าวนั่นแหละครับ

สรุปก็คือ เถียงกันยังไงก็ไม่รู้จบหรอกครับ ให้เป็นแบบหนึ่ง มันก็จะมีปัญหาอีกแบบหนึ่งมา หรือ เป็นอีกแบบ ปัญหาอีกแบบมันก็มาแน่ๆ vice versa ผมว่าเคยให้ตัวผู้ตัดสินโทษนั่นแหละครับ ใช้ดุลยพินิจที่สมควรว่ามันควรจะใช้ดทษอะไร เพราะปัจจุบันแม้ประเทศไทยจะมีโทษประหารฯอยู่ แต่ปีๆหนึ่งเราก็ใช้น้อยมากเลยนะครับ และส่วนตัวผมคิดว่า มีเอาไว้นั่นแหละครับ แต่ใช้ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

ส่วนการลงโทษที่รุนแรง อันนี้ก็ นานาจิตตัง อีกแล้ว เราคงจะคาดหวังให้ทุกประเทศ ทุกคน มีความคิดเหมือนเราไม่ได้ เพราะนั่นเป็นสิ่งที่พระเจ้าสร้างมาอย่างหนึ่งคือ "ความแตกต่าง"
ดอกไม้ดูสวยในแจกันอันนี้ ไม่ได้หมายความว่า มันจะดูสวยกับแจกันอีกอันหนึ่ง
Nguyễn อ่านว่าเงวี๊ยน

อังคาร ม.ค. 19, 2010 10:43 pm

Alphonse เขียน: อีกท่านหนี่งที่น่าสนใจคือ ท่านนักบุญ Thomas Aquinas, Doctor of Church
ท่านอธิบายไว้ว่า "ความยุติธรรม คือ อุปนิสัย (Habit) ที่คนคนหนึ่งจะพึงให้แก่คนอื่นๆ ตามส่วนที่เขาควรจะได้ ด้วยเจตจำนงอันแน่วแน่และสม่ำเสมอ" ครับ
นักโทษเก๋าเจ้งนั่นไปฆ่าพี่ชายผม   ตามคำนิยามด้านบน แสดงว่าเขาเองก็อยากถูกฆ่า ถึงต้องไปฆ่าคนอื่น
โดยเหตุผลเพียง "อยากได้เงินซื้อผงขาว"

หากไม่ประหารชีวิต ก็ไม่ยุติธรรมสิครับ เพราะ

ความยุติธรรม คือ อุปนิสัย ที่คนคนหนึ่งจะพึงให้แก่คนอื่นๆ ตามส่วนที่เขาควรจะได้ ด้วยเจตจำนงอันแน่วแน่และสม่ำเสมอ

ก็เขาอยากให้คนอื่นมาฆ่านี่นา จึงต้องไปฆ่าคนอื่นเพื่อจะให้ตนเองถูกฆ่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 19, 2010 10:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

อังคาร ม.ค. 19, 2010 11:07 pm

ถ้าเขากลับใจเป็น คนดีก็ยินดี ยิ่งถ้าเขามา เชื่อในพระ นี่แหละ สิ่งประเสริฐ  แต่ถ้ากลับออกมาแล้วยัง เลวอีกละก็  : emo034 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ม.ค. 20, 2010 10:31 pm

Alphonse เขียน: เท่าที่เรียนมา และความเห็นส่วนตัว ขอตอบตรงๆ เลยว่า "ไม่เห็นด้วย" ครับ
คือ ถ้านักกฎหมายคนไหนบอกว่าเห็นด้วยกับโทษประหารชีวิต ก็ควรจะลาออกจากวิชาชีพนั้นไปชั่วชีวิต...ไม่ย้อนกลับมาทำให้วิชาชีพแปดเปื้อนอีก
  นักนิติศาสตร์ที่ไม่เห็นด้วยกับคุณนี่เลวร้ายขนาดนั้นเชียวหรือครับ เค้าเป็นคนชั่วขนาดที่ควรจะลาออกจากวิชาชีพ เพราะเห้นไม่ตรงกันเหรอครับ
ผมเองก็เรียนนิติศาสตร์  เห้นควรให้มีโทษประหารชีวิตอยู่ต่อไป เพราะ "ขนาดมีโทษประหารชีวิต" ที่เขียนไว้อย่างชัดเจนเป็นลายลักษณ์อักษรแล้ว ก็ยังคงมีการกระทำความผิดอยู่ต่อไป หากมีการยกเลิกแล้ว คุณคิดว่าสังคมจะเป็นเช่นไร สังคมยังจำเป็นต้องมีบทลงโทษอยู่ครับ

อ่าน Rep นี้แล้วหงุดหงิดอย่างแรงว่ะ คิดเห็นไม่ตรงกันนี่ เลิกเป็นนักกฎหมายไปเลย ? สุดยอดจิง ๆ คนอื่นคิดไงไม่สน คิดไม่ตรงกับข้า เอ็งไม่ถูก เอ็งผิด เอ็งไม่สมควรเป็นนักกฎหมาย

แก้หลายรอบเพราะหงุดหงิดมากกกก กับความคิดแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 20, 2010 10:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:07 pm

เหนือสิ่งอื่นใด นั่นก็คือความรักจากพระเป็นเจ้า  : xemo026 :

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:42 pm

Alphonse เขียน: เท่าที่เรียนมา และความเห็นส่วนตัว ขอตอบตรงๆ เลยว่า "ไม่เห็นด้วย" ครับ
คือ ถ้านักกฎหมายคนไหนบอกว่าเห็นด้วยกับโทษประหารชีวิต ก็ควรจะลาออกจากวิชาชีพนั้นไปชั่วชีวิต...ไม่ย้อนกลับมาทำให้วิชาชีพแปดเปื้อนอีก
แล้วต่อไป ถ้าพระเจ้าพิพากษาโลก ทั้งพืช สัตว์ และมนุษย์ที่ยังไม่ทันได้กลับใจตายยกหมู่ ลงนรกไปเป็นจำนวนมาก

คุณจะพูดคำว่า "ผู้ทำให้เกิดเหตุการณ์พรรค์นี้ ควรจะลาออกจากการเป็นพระเจ้าตลอดกาล เพื่อไม่ให้คำว่าพระเจ้าต้องแปดเปื้อน" ด้วยหรือเปล่าล่ะ

ลองตอบคำถามข้อนี้มาหน่อยซิคะ

กลับไปอ่านพระคัมภีร์เดิมก็ได้ คุณอธิบายได้มั้ย ว่าทำไมพระเจ้าต้องประหารคนโน้นคนนี้ หรือคนทั้งเมืองไม่เว้นแต่ลูกเด็กเล็กแดง

หรือยกเรื่องน้ำท่วมโลกสมัยโนอาก็ยังได้

ในเมื่อพระเจ้าเห็นว่าเหมาะสม แล้วคุณล่ะ คิดอย่างไร

บางครั้งความยุติธรรมที่ไม่ต้องมีคนตายน่ะ มันก็เป็นไปไม่ได้ในโลกความเป็นจริงที่โหดร้ายหรอกนะ
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:51 pm

Valkyrie_chan เขียน: บางครั้งความยุติธรรมที่ไม่ต้องมีคนตายน่ะ มันก็เป็นไปไม่ได้ในโลกความเป็นจริงที่โหดร้ายหรอกนะ
ขอปรบมือ และขอยกเป็นวาทะเด็ดเห็นสัปดาห์ โดน(ใจ)อย่างแรง โดน(ใจ)ได้อีก!
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 12:17 am

แล้วต่อไป ถ้าพระเจ้าพิพากษาโลก ทั้งพืช สัตว์ และมนุษย์ที่ยังไม่ทันได้กลับใจตายยกหมู่ ลงนรกไปเป็นจำนวนมาก

คุณจะพูดคำว่า "ผู้ทำให้เกิดเหตุการณ์พรรค์นี้ ควรจะลาออกจากการเป็นพระเจ้าตลอดกาล เพื่อไม่ให้คำว่าพระเจ้าต้องแปดเปื้อน" ด้วยหรือเปล่าล่ะ

ลองตอบคำถามข้อนี้มาหน่อยซิคะ

กลับไปอ่านพระคัมภีร์เดิมก็ได้ คุณอธิบายได้มั้ย ว่าทำไมพระเจ้าต้องประหารคนโน้นคนนี้ หรือคนทั้งเมืองไม่เว้นแต่ลูกเด็กเล็กแดง

หรือยกเรื่องน้ำท่วมโลกสมัยโนอาก็ยังได้

ในเมื่อพระเจ้าเห็นว่าเหมาะสม แล้วคุณล่ะ คิดอย่างไร

บางครั้งความยุติธรรมที่ไม่ต้องมีคนตายน่ะ มันก็เป็นไปไม่ได้ในโลกความเป็นจริงที่โหดร้ายหรอกนะ
อันนี้ก็ไม่ใช่นะครับ เพราะอย่างไรเสียชีวิตเราเป็นของพระเจ้า พระเจ้าสามารถเรียกเรากลับเมื่อไหร่ก้ได้ทั้งนั้นแหละครับ
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 2:25 am

ถ้าพระเจ้าทรงใช้ระบบยุติธรรมกับคนบาปเช่นเราทั้งหลายอย่างเดียว
โดยปราศจากพระเมตตาคุณ เราทุกคนจะมีอะไรเหลือไหมเนี่ย  : xemo029 :

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 11:23 am

คงจะแล้วแต่ระดับจิตใจ และมโนธรรมของคน

อย่างนึง บางคนเรียกร้องความยุติธรรม แต่ตัวเองได้รับการยกเว้นจากพระยุติธรรม

พวกนี้มันตรงกับเรื่องไหนที่พระเยซูสอนไว้นา??

สำหรับผมแล้ว ความตายมันเป็นการลงโทษที่เบามาก เมื่อเทียบกับ จำคุกตลอดชีวิต

ล็อคหัวข้อ