อเมริกันชนส่วนใหญ่เชื่อว่าพระเจ้ามีจริง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 9:18 am

ผลสำรวจพบอเมริกันชนส่วนใหญ่เชื่อว่าพระเจ้ามีจริง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 ธันวาคม 2552 01:09 น.

ชาวอเมริกันวัยผู้ใหญ่ 8 ใน 10 คนเชื่อว่าพระเจ้ามีจริง แต่ราว 3 ใน 10 คนเท่านั้นที่เชื่อว่าพระองค์เป็นผู้กำหนดความเป็นไปต่างๆ บนโลก และมีเพียง 1 ใน 100 คนเท่านั้นเชื่อว่าพระเจ้าเป็นหญิง ทั้งนี้เป็นผลสำรวจของบริษัทจัดทำโพล
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 2:14 pm

ถ้าเชื่อว่ามีพระเจ้า แต่ไม่เชื่อว่าพระเจ้าจะกำหนดความเป็นไปในโลก

อันนี้เรียกว่าแม้จะยอมรับว่าพระเจ้าทรงสร้างทุกอย่าง แต่ก็ยังอยากทำอะไรตามใจตัวเองมากกว่าหรือเปล่า
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 5:58 pm

พระเจ้าไม่ได้เป็นหญิง เช่นเดียวกับที่พระองค์ก็มิได้เป็นชาย

เพราะพระเจ้าเป็นผู้สร้างชายและหญิง สิ่งสร้างจะกลายเป็นสิ่งที่ถูกสร้างไปได้ยังไง
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 6:16 pm

Valkyrie_chan เขียน: พระเจ้าไม่ได้เป็นหญิง เช่นเดียวกับที่พระองค์ก็มิได้เป็นชาย

เพราะพระเจ้าเป็นผู้สร้างชายและหญิง สิ่งสร้างจะกลายเป็นสิ่งที่ถูกสร้างไปได้ยังไง
พระเจ้าทรงสร้าง ชาย และ หญิง ตามลำดับ ดังนั้น เพศ หญิง และ ชาย จึงเป็นเพศที่มีเกียรติครับ  : xemo026 :
ดังนั้น ให้เราใช้ชีวิตให้สมกับพระเกียรติแห่งฝีพระหัตถ์นั้นเถิด อัลเลลูยา  : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 6:20 pm

อเมริกาส่วนใหญ่เป็นคาทอลิกหรือโปรแตสเตนท์ครับ  : xemo017 :
Little Boy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 7:59 pm

Holy เขียน: ถ้าเชื่อว่ามีพระเจ้า แต่ไม่เชื่อว่าพระเจ้าจะกำหนดความเป็นไปในโลก
อันนี้เรียกว่าแม้จะยอมรับว่าพระเจ้าทรงสร้างทุกอย่าง แต่ก็ยังอยากทำอะไรตามใจตัวเองมากกว่าหรือเปล่า
ผมก็เชื่อว่าพระเจ้าไม่ได้กำหนดทุกอย่างนะ
อย่างเช่นเราจะทำดีหรือทำชั่วนั้นอยู่ที่ตัวเรา
ไม่มีเรื่องพรหมลิขิต หรือสิ่งที่บังคับเราให้ทำไม่ดีหรือคิดไม่ดี
Valkyrie_chan เขียน: พระเจ้าไม่ได้เป็นหญิง เช่นเดียวกับที่พระองค์ก็มิได้เป็นชาย
ผมเชื่อว่าวิญญาณมีเพศครับ และเชื่อด้วยว่าพระเจ้าก็มีเพศ
อย่างศาสดาทั้งหลาย รวมถึงพระคริสต์นั้นเป็นเพศชาย (พระวิญญาณก็เพศชาย)
และผมก็เชื่อว่าถึงผมตายไปผมก็เป็นเพศชาย
สิ่งสร้างกลายเป็นสิ่งที่ถูกสร้างไม่ได้ครับ แต่สิ่งที่ถูกสร้างเป็นเหมือนสิ่งที่สร้างได้ครับ
อย่างน้อยก็รูปร่างหรือ Image (ที่ในหนังสือแปลว่าฉายา)
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 8:03 pm

ขอบคุณcup เขียน: อเมริกาส่วนใหญ่เป็นคาทอลิกหรือโปรแตสเตนท์ครับ  : xemo017 :
โปรเตสแตนต์มากกว่าครับ  เหตุผลใหญ่ช่วงแรก ที่คนยุโยปอพยพไปอยู่ที่สหรัฐน่ะ เพราะถูกเบียดเบียน  จากคาทอลิก และแองกลิกัน
เพราะผลของการปฏิรูปศาสนา ครับ : emo038 :
วอ

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 6:40 pm

หวังว่าพวกเขาคงตั้งใจเชื่อจริงๆ ไม่ได้ถูกใครบังคับ
VeRSuS_Jury

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 7:42 pm

Ministry Of Men เขียน:

พระเจ้าทรงสร้าง ชาย และ หญิง ตามลำดับ ดังนั้น เพศ หญิง และ ชาย จึงเป็นเพศที่มีเกียรติครับ  : xemo026 :
ดังนั้น ให้เราใช้ชีวิตให้สมกับพระเกียรติแห่งฝีพระหัตถ์นั้นเถิด อัลเลลูยา  : xemo026 :

พระเจ้าไม่ได้ทรงสร้างลิลิธก่อนจะสร้างอดัมเหรอคะ?
(ลิลิธเป็นผู้หญิงด้วย)

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 8:07 pm

VeRSuS_Jury เขียน:

พระเจ้าไม่ได้ทรงสร้างลิลิธก่อนจะสร้างอดัมเหรอคะ?
เป็นที่ถกเถียงกันครับ
แต่ตามคัมภีร์เดิมของยิว รู้สึกจะมีบันทึกไว้
และที่พอรู้คือ ไบเบิล ตัด ลิลิต ออกจากหนังสือ

รอนักศาสนศาสตร์ครับ งานนี้ ผมรู้ไม่จริง

แต่อย่างไรเสีย อาดัม มาจากดิน และ เอวา(อีฟ) มาจากซี่โครงของอาดัมครับ
ส่วน ผู้หญิงคนแรก จะใช่ เอวา(อีฟ) หรือไม่นั้น รอนักศาสนศาสตร์หรือผู้รู้ครับ

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 8:09 pm

1 คร 11:8 เพราะว่าไม่ได้ทรงสร้างผู้ชายจากผู้หญิง แต่ได้ทรงสร้างผู้หญิงจากผู้ชาย

1 คร 11:9 และไม่ได้ทรงสร้างผู้ชายไว้สำหรับผู้หญิง แต่ทรงสร้างผู้หญิงไว้สำหรับผู้ชาย

1 คร 11:11 ถึงกระนั้นก็ดี ในองค์พระผู้เป็นเจ้า ผู้ชายก็ต้องพึ่งผู้หญิงและผู้หญิงก็ต้องพึ่งผู้ชาย

1 คร 11:12 เพราะว่าผู้หญิงนั้นทรงสร้างมาจากผู้ชายฉันใด ต่อมาผู้ชายก็เกิดมาจากผู้หญิงฉันนั้น แต่สิ่งสารพัดก็มีมาจากพระเจ้า
VeRSuS_Jury

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 8:12 pm

Ministry Of Men เขียน: พระเจ้าทรงสร้าง ชาย และ หญิง ตามลำดับ ดังนั้น เพศ หญิง และ ชาย จึงเป็นเพศที่มีเกียรติครับ  : xemo026 :

แต่ตามคัมภีร์เดิมของยิว รู้สึกจะมีบันทึกไว้
และที่พอรู้คือ ไบเบิล ตัด ลิลิต ออกจากหนังสือ

รอนักศาสนศาสตร์ครับ งานนี้ ผมรู้ไม่จริง

แต่อย่างไรเสีย อาดัม มาจากดิน และ เอวา(อีฟ) มาจากซี่โครงของอาดัมครับ
ส่วน ผู้หญิงคนแรก จะใช่ เอวา(อีฟ) หรือไม่นั้น รอนักศาสนศาสตร์หรือผู้รู้ครับ

ออ เข้าใจแล้วค่ะ : emo045 :
Bar_Blue

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 8:38 pm

เจ้าสาวพระคริสต์ เขียน: อเมริกาส่วนใหญ่เป็นคาทอลิกหรือโปรแตสเตนท์ครับ  : xemo017 :
ผมคิดว่าคนอเมริกาส่วนใหญ่ไม่เชื่อในศาสนาใดๆเลยครับ เชื่อในหลักวิทยาศาสตร์ บอกก็บอกว่าตัวเองเป็นคริสต์แต่ความจริงแล้ว วิญญาณของพระคริสต์ไม่ได้อยู่ในใจพวกเขาเลย
ดังสถติต่อไปนี้

จำนวนผู้นับถือศาสนาและลัทธิต่างๆ

1.ศาสนาคริสต์: 2.1 พันล้านคน
2.ศาสนาอิสลาม: 1.5 พันล้านคน
3.ไม่นับถือศาสนา/เชื่อในวิทยาศาสตร์แบบตายแล้วสูญ/อศาสนา: 1.1 พันล้านคน
4.ศาสนาพราหมณ์-ฮินดู: 900 ล้านคน
5.ศาสนาพุทธนิกายมหายานของจีน/ลัทธิขงจื๊อ/ลัทธิเต๋า/นับถือบรรพบุรุษ/พระโพธิสัตว์เจ้าแม่กวนอิม: 394 ล้านคน
6.ศาสนาพุทธ: 376 ล้านคน
7.ศาสนานับถือผีของเผ่าตน: 300 ล้านคน
8.ศาสนาโยรูบา: 100 ล้านคน
9.ศาสนาซิกข์: 23 ล้านคน
10.ลัทธิจูเช (นับถือคิมอิลซุง): 19 ล้านคน
11.นับถือผี: 15 ล้านคน
12.ศาสนายิว: 14 ล้านคน
13.ศาสนาบาไฮ: 7 ล้านคน
14.อนุตตรธรรม 5 ล้านคน
15.ศาสนาเชน: 4.2 ล้านคน
16.ศาสนาชินโต: 4 ล้านคน
17.ลัทธิโจได: 4 ล้านคน
18.ศาสนาโซโรอัสเตอร์: 2.6 ล้านคน
19.ลัทธิเทนริเกียว: 2 ล้านคน
20.ลัทธิเพแกนใหม่: 1 ล้านคน
21.ลัทธิเอกนิยม: 8 แสนคน
22.ขบวนการราสตาฟาเรียน: 6 แสนคน

จากข้อ 3 ไม่นับถือศาสนาใดๆล้วนแล้วเริ่มมาจากฝั่งอเมริกาและยุโรปทั้งสิ้น และคนที่ไม่นับถือศาสนาใดๆนี้เองมีการเติมโตอย่างรวดเร็วมากๆ อยากที่ไม่เคยมีศาสนาใดๆเติมโตได้มากขนาดนี้ และเชื่อว่าต่อไปจะมีผู้คนอีกจำนวนมากที่อ้างตนว่า เชื่อในวิทยาศาสตร์จนกลายเป็นอีกศาสนาหนึ่งเลยก็ว่าได้

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 8:48 pm

ศาสนาโยรูบา เป็นยังไงหรอครับ  : xemo016 :

ปล.พวกไม่มีศาสนา เชื่อว่าตายแล้วสูญ พวกนี้ตายแล้วจะได้รู้เอง เพราะว่าวิญญาณมีจริง (รู้ได้เพราะพระเจ้าช่วยให้คนเชื่อยากอย่างเรา ให้มาเชื่อง่ายๆ) 55+  : emo056 :
VeRSuS_Jury

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 8:55 pm

ศาสนาบาไฮนี่ที่ว่าเผยแผ่กว้างพอๆกับคริสต์เลยป้ะคะ?
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 9:49 pm

VeRSuS_Jury เขียน: ศาสนาบาไฮนี่ที่ว่าเผยแผ่กว้างพอๆกับคริสต์เลยป้ะคะ?
ลึกๆผมไม่ค่อยชอบนะลัทธิบาไฮเนี่ย(ขอเรียกว่าลัทธินะ)

แม้เค้าไม่ได้สอนผิดจริยธรรม แต่ดูแล้วมันแปลกๆมากๆ

โดยเฉพาะ "จะมีศาสดามาใหม่เสมอ" "ไม่มีศาสดาองค์สุดท้าย"
มันเหมือนกับปฏิเสธวันพิพากษายังไงไม่รู้

และเราหลักคำสอนของศาสนาต่างๆมารวมกัน แล้วเอาจุดร่วมเดียวมาเชื่อมแล้วทำเป็นศาสนาใหม่

คล้ายลัทธิมูนนี่เลย
เจนจิรา

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 9:58 pm

คนอเมริกา ชอบ  สร้างศาสนา ใหม่ๆ ออกมาอยู่เรื่อย เลย นับตั้งแต่สร้างชาติ มา มิน่า คนยุโรปถึงว่า คนไม่มีวัฒนธรรม

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 12:22 am

VeRSuS_Jury เขียน: พระเจ้าไม่ได้ทรงสร้างลิลิธก่อนจะสร้างอดัมเหรอคะ?

ออ เข้าใจแล้วค่ะ : emo045 :
ถ้าจะให้พูด ก็เคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันไม่นานนี้ เวลาก่อนจะนอน

แล้วก็เกิดนึกผิดสังเกตได้นิดนึง (แต่เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้ามีคนรู้จริงและแม่นกว่ามาตอบก็ให้เชื่อเขาเถอะ)

จากในเรื่อง กล่าวว่าลิลิธงอนอาดัม ตามด้วยงอนพระเจ้า เพราะตอนนอนมีอะไรกัน อาดัมเอาตัวอยู่บน ลิลิธอยู่ล่าง แถมโดนอาดัมบังคับให้เชื่อฟังข้างเดียว

แต่.....ตอนนั้น ทั้งคู่ไม่น่าจะมีเอี่ยวอะไรกับต้นไม้แห่งชีวิตเลย

ต้นไม้แห่งชีวิต กินแล้วตาสว่าง จึงรู้สึกอายแล้วเอาใบไม้มาปิด แสดงว่าผลไม้แห่งปัญญานั้นกินแล้วมีปัญญา (แล้วบาปก็ตามมา)

แต่ลองนึกถึงสภาพก่อนที่กินผลไม้แห่งชีวิต ในจิตสำนึกตอนต้นของสิ่งมีชีวิต น่าจะรวมถึงมนุษย์(คืออาดัม และลิลิธถ้าหากมีตัวตนตอนนั้นจริง) น่าจะมีสภาพแบบว่า Freely and pure บริสุทธิ์ใสซื่อคล้ายเด็กน่ารัก ปราศจากความคิดทางบาป ดำเนินชีวิตแบบไม่มีอะไรที่เป็นบาป ไม่ว่าจะเป็นการถือตัว ความโลภ หรือกระทั่งกามตัณหา

......ถ้าไม่มีกามตัณหา แล้วมีอารมณ์ร่วมเพศกันได้ยังไง (ที่สำคัญ กรณีเอวาก็เหมือนกัน ทำไมไม่มีลูกกันก่อนกินผลไม้แห่งชีวิต ถ้าหากจะสืบพันธุ์กันแต่ตอนนั้น)

ถ้าไม่มีความถือตัวหรือความรู้สึกว่าต่ำหรือสูง แล้วลิลิธเอาความคิดจากไหนมาบอกว่า การอยู่ล่างคือต่ำต้อย (และเช่นกัน ต่อให้เป็นอาดัมก็เถอะ เอาอะไรมาคิดให้ลิลิธฟังตัวเองข้างเดียว)

เพราะความคิดเหล่านั้นล้วนเป็น "บาป" แต่ในสภาพก่อนจะมีบาป ตอนที่ยังไม่ได้แตะผลไม้ต้องห้ามนั้นเลย ยังไม่โดนงูหลอก

แล้วไอ้อีเวร(Event)บัดสีและความขัดแย้งตามเรื่องเล่า มันเกิดขึ้นมาได้ยังไง

ในขณะที่กรณีเอวา เพราะงูมันมาหลอก อย่างว่าแหละเหมือนกับเด็ก ๆ โดนหลอกง่าย เอวาก็น่าจะเคสเดียวกัน แต่กรณีของลิลิธ ไม่เห็นบอกว่าโดนใครหลอกมาตั้งแต่แรก แล้วเกิดเรื่องของบาปแบบนั้นได้ไง

ที่สำคัญ ถ้าลิลิธโดนอาดัมข่มเหง ทำไมไม่ฟ้องพระเจ้า? ในเมื่อจากการเกิดก็ดูเท่าเทียมกัน ไม่ได้เกิดจากซี่โครงของอาดัม และพระเจ้าก็น่าจะยุติธรรมพอที่จะตัดสินเรื่องนี้อย่างเป็นกลาง ไม่เข้าข้างอาดัมหรือลิลิธฝ่ายเดียว (ไม่เช่นนั้น นั่นไม่ใช่พระเจ้าของเราแล้วค่ะ)

พูดง่าย ๆ ก็คือ เรื่องของลิลิธ "มีความสมเหตุสมผลที่น่าเชื่อถือน้อยเกินไป" สำหรับเรา เรียกว่าถ้าจะโกหกก็น่าจะเนียนกว่านี้หน่อยนะ
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 12:56 am

Ministry Of Men เขียน: พระเจ้าทรงสร้าง ชาย และ หญิง ตามลำดับ ดังนั้น เพศ หญิง และ ชาย จึงเป็นเพศที่มีเกียรติครับ  : xemo026 :

ลิลิธ อยู่ในพระคำภีร์เดิม ที่เรียกว่า โตราห์ ของ ยิว เหตุที่ ชาวคริสต์ ไม่นับมารวมเล่มนั้น ก็เพราะ ไม่มีเหตุผลเพียงพอ และ ถือว่า เรื่อง เหล่า นี้ เป็น เรื่อง นอกรีต

เพราะ การประชุมสังคยนากัน ครั้ง จะเอาพระคำภีร์ มารวมกัน และมีการประชุมกันแล้ว ว่า พระคำภีร์ เหล่านี้ ที่รวบรวมและตกลง กันแล้วนั้น ถือว่า นี้คือ คำภีร์ ของ (ชาวคริสต์ รวมสารบบสอง ด้วย)  และสิ่ง ที่ นอกเหนือ จาก นี้ ถือว่า นอกรีต และ เทียมเท็จ
Emmaus

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 10:40 am

เจอบทความน่าสนใจเกี่ยวกับลิลิตครับ
http://xrysostom.blogspot.com/2005/08/lilith.html

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 5:13 pm

Emmaus เขียน: เจอบทความน่าสนใจเกี่ยวกับลิลิตครับ
http://xrysostom.blogspot.com/2005/08/lilith.html
สรุปคือ ไม่มีน้ำหนักพอจะเชื่อว่านางเคยเป็นผู้มาก่อนเอวา จบ (เห็นว่าเอาตำนานอื่นมาผสมด้วย แต่ตำนานก็ส่วนตำนาน ความจริงก็ส่วนความจริง)
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:09 pm

ผมว่าลิลิธ ก็แค่นิยาย

ไม่แน่อีกพันปีข้างหน้า อาจมีเทพเจ้า"แฮร์รี่พ็อตเตอร์" "เฮลโล่คิตตี้" ไว้บูชาก็เป็นได้
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:29 pm

Grey Cat เขียน: ผมว่าลิลิธ ก็แค่นิยาย

ไม่แน่อีกพันปีข้างหน้า อาจมีเทพเจ้า"แฮร์รี่พ็อตเตอร์" "เฮลโล่คิตตี้" ไว้บูชาก็เป็นได้

ตอนนี้ก้มี เทพเจ้าดาราเกาหลี ร้อยล้าน แปดแสนวงไงคับ( - -)

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 7:01 pm

พระคัมภีร์ ไบเบิล บันทึกอย่างไร ก็เชื่อตามนั้นครับ

ไม่มีประโยชน์ที่จะเชื่อนอกเหนือจากนั้น
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 10:37 pm

Ministry Of Men เขียน: พระคัมภีร์ ไบเบิล บันทึกอย่างไร ก็เชื่อตามนั้นครับ

ไม่มีประโยชน์ที่จะเชื่อนอกเหนือจากนั้น
เห็นด้วย
Jesus loves You

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 11:16 pm

Ministry Of Men เขียน: พระคัมภีร์ ไบเบิล บันทึกอย่างไร ก็เชื่อตามนั้นครับ

ใช่ครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 11:31 pm

Jesus loves You เขียน:

ใช่ครับ
สำเนาถูกต้อง
Deo Gratias

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 11:41 pm

Ecclēsia เขียน:
Jesus loves You เขียน:

ใช่ครับ
สำเนาถูกต้อง
ลอกด้วยคน  : xemo016 :
ตอบกลับโพส