ยอแซฟ เป็นชายพรหมจรรย์ป่าวครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:30 am

NEW YEAR  DAY เขียน: ท่านนักบุญยอแซฟเป็นผู้คุ้มครองดูแลพระกุมาร และแม่พระให้ปลอดภัยในแผ่นดินนี้  : xemo026 :
ไม่ใช้ท่าน หรอกค่ะ พระกุมาร ที่อยู่ ในพระหัตน์ ของ พระแม่มารีย์ ต่างหากที่เป็น ผู้คุ้ม ครอง ท่านทั้ง สอง
น้องทราย

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:31 am

jacky เขียน:
NEW YEAR  DAY เขียน: ท่านนักบุญยอแซฟเป็นผู้คุ้มครองดูแลพระกุมาร และแม่พระให้ปลอดภัยในแผ่นดินนี้  : xemo026 :
ไม่ใช้ท่าน หรอกค่ะ พระกุมาร ที่อยู่ ในพระหัตน์ ของ พระแม่มารีย์ ต่างหากที่เป็น ผู้คุ้ม ครอง ท่านทั้ง สอง
ทำไมถึงเป็นพระกุมารหรอครับพี่ jacky  : xemo028 :
เจนจิรา

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:34 am

NEW YEAR  DAY เขียน:
NEW YEAR  DAY เขียน: ท่านนักบุญยอแซฟเป็นผู้คุ้มครองดูแลพระกุมาร และแม่พระให้ปลอดภัยในแผ่นดินนี้  : xemo026 :
ทำไมถึงเป็นพระกุมารหรอครับพี่ jacky  : xemo028 :
ก็พระองค์ เป็นพระเจ้า ไงค่ะ องค์เดียวกับ พระยาเวห์ พระบิดาผู้สร้าง โลก และจักวาล พระองค์ มาบังเกิดเป็น มุนษย์ เพื่อ ไถ่บาป ให้ชาวโลก ที่ เชื่อในพระองค์ ฉะนั้น พระองค์นี้ แหละ คือ คนที่คุ้มครอง พวก เราทุกคน แม่พระ และ นนักบุญ มี หน้าที่ สวด ภาวนา ให้ กับเรา บนสรรค์ ต่อพระเยซู ซึ่ง พระองค์ กลับ สู่ สววรค์แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
น้องทราย

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:36 am

jacky เขียน: ไม่ใช้ท่าน หรอกค่ะ พระกุมาร ที่อยู่ ในพระหัตน์ ของ พระแม่มารีย์ ต่างหากที่เป็น ผู้คุ้ม ครอง ท่านทั้ง สอง
ทำไมถึงเป็นพระกุมารหรอครับพี่ jacky  : xemo028 :
ก็พระองค์ เป็นพระเจ้า ไงค่ะ องค์เดียวกับ พระยาเวห์ พระบิดาผูสร้าง โลก และจักวาล พระองค์ มาบังเกิดเป็น มุนษย์ เพื่อ ไถ่บาป ให้ชาวโลก ที่ เชื่อในพระองค์
แต่พระบิดาก็ทรงเลือกสรรท่านนักบุญยอแซฟเป็นผู้คุ้มครองพระกุมารและแม่พระในแผ่นดินมนุษย์อ่าครับ  : emo045 :
เจนจิรา

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:38 am

NEW YEAR  DAY เขียน: ทำไมถึงเป็นพระกุมารหรอครับพี่ jacky  : xemo028 :
ก็พระองค์ เป็นพระเจ้า ไงค่ะ องค์เดียวกับ พระยาเวห์ พระบิดาผูสร้าง โลก และจักวาล พระองค์ มาบังเกิดเป็น มุนษย์ เพื่อ ไถ่บาป ให้ชาวโลก ที่ เชื่อในพระองค์
แต่พระบิดาก็ทรงเลือกสรรท่านนักบุญยอแซฟเป็นผู้คุ้มครองพระกุมารและแม่พระในแผ่นดินมนุษย์อ่าครับ  : emo045 :
เรียกว่าเป็น ผู้บังเกิดและ ดูแลดีกว่า ค่ะ  ถ้าถามว่า ใครคุ้มครองใคร นี่ขอ ตอบ ว่าพระเจ้า ค่ะ
น้องทราย

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:42 am

jacky เขียน: เรียกว่าเป็น ผู้บังเกิดและ ดูแลดีกว่า ค่ะ  ถ้าถามว่า ใครคุ้มครองใคร นี่ขอ ตอบ ว่าพระเจ้า ค่ะ
คร้าบบบบ  : xemo017 :
sasuke
~@

อังคาร ม.ค. 05, 2010 1:18 pm

ถ้าพูดถึงว่าใครคุ้มครอง ใครเป็นคนดูแลทุกชีวิตบนโลกนี้
ก็ต้องตอบว่าพระเจ้าเท่านั้นที่เป็นผู้คุ้มครองดูแลทุกๆชีวิต
แต่อยู่ที่ว่าพระเจ้าจะทรงทำงานอย่างไรและทำงานผ่านใคร
ในที่นี้ผู้รับใช้ในการทำงานนี้ก็คือแม่พระและท่านยอแซฟครับ

สิ่งที่ดียกถวายให้พระ  : emo045 :
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 05, 2010 1:54 pm

“Humilium est Iosephus exemplar, quos christiana fides sublimes ad fines provehit; . . . documentum hoc est: non posci “res magnas”, ut homines boni sint verique Christi sectatores, sed peti tantummodo communes humanas simplices virtutes, at solidas et germanas”
(Insegnamenti di Paolo VI, VII (1969) 1268).
“REDEMPTORIS CUSTOS”(ADHORTATIO APOSTOLICA), IOANNIS PAULI II

แปล:นักบุญยอแซฟเป็นตัวอย่างของผู้ที่"สุภาพ,ซึ่งคริสตังเราเทิดทูนท่านให้สูงส่งอาศัยความเชื่อ เพราะท่านนักบุญยอแซฟ ทำให้เราเห็นว่า การเป็นคนชอบธรรม(ศิษย์แท้)ของพระเยซูเจ้านั้นไม่ได้เรียกร้อง"สิ่งที่ใหญ่โตและดีเลิศ"(res magnus)อะไร หากแต่เรียกร้องคุณธรรมทั่วไปที่มนุษย์ธรรมดาสามัญพึงมี ที่สำคัญต้องอาศัยการปฏิบัติที่มั่นคงจริงจัง อันจะทำให้ของธรรมดาๆมีความหมาย

ลองอ่านดีดี อาจมีคำตอบก็ได้นะครับ
ล็อคหัวข้อ