ใครเขียนพระคัมภีร์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

อังคาร ม.ค. 18, 2005 11:31 pm

ใครเขียนพระคัมภีร์
Prod Pran

อังคาร ม.ค. 18, 2005 11:33 pm

-2-

ข้อพิสูจน์การทรงดลใจ

มีสองสิ่งที่เป็นรากฐานสำคัญของความน่าเชื่อถือของการทรงดลใจ ที่เชื่อว่าพระเจ้าดลใจให้เขียนพระคัมภีร์แบบสมบูรณ์ครบถ้วน และทุกถ้อยคำ คือ
๑)   พระลักษณะของพระเจ้า และ ๒) ลักษณะของพระคัมภีร์

ก.พระลักษณะของพระเจ้า

พระเจ้ามีจริง เห็นได้ชัดจากความจริงที่พระองค์ทรงสำแดงพระองค์เอง และยังมีข้อพิสูจน์อื่นๆอีกหลายประการ เมื่อเราได้ศึกษาพระลักษณะของพระเจ้า เราได้เห็นว่าพระองค์ทรงเป็นบุคคล ทรงฤทธานุภาพสูงสุด องค์แห่งความบริสุทธิ์ และทรงเปี่ยมด้วยความรัก เราคาดหมายว่าพระเจ้าทรงรักสรรพสิ่งที่ทรงสร้าง และค้ำจุนช่วยเหลือ เห็นได้จากทรงประสิทธิ์ ประสาทสิ่งจำเป็นสำหรับมนุษย์ โลกอุดมไปด้วยแร่ธาตุพลังงาน มีบรรยากาศเอื้ออำนวยแก่สิ่งมีชีวิต มีแสงแดด และสายฝน หิมะและความชุ่มชื้น และทรงให้ความเข้าใจแก่มนุษย์ในการนำสิ่งเหล่านี้ไปใช้ประโยชน์ ยิ่งกว่านั้นมนุษย์ต้องการฝ่ายจิตวิญญาณซึ่งยั่งยืนถาวร แต่มนุษย์มีปัญหาเรื่องความบาป ไม่มีสิ่งใดในธรรมชาติ หรือจิตสำนึกที่จะบอกมนุษย์ว่าอะไรคือมาตรฐานแท้จริงทางจริยธรรมของชีวิต หรือชี้แนะว่าจะสนิทใกล้ชิดกับพระเจ้าอย่างไร พะเจ้าทรงเปิดเผยมาตรฐานและแผนการแห่งความรอดของพระองค์ให้รู้กันทั่ว ดังนั้นพระวจนะที่ไม่ผิดพลาดย่อมจำเป็นเพื่อการประกาศ พระเจ้าแห่งมวลความจริงได้ทรงประทาน พระวจนะที่ไม่ผิดพลาดเพื่อการประกาศ พระเจ้าแห่งมวลความจริงได้ประทานพระวจนะอันทรงไว้ซึ่งสิทธิอำนาจและไม่ผิดพลาดให้เราเชื่อและประกาศ

ข) ลักษณะและข้อกล่าวอ้างของพระคัมภีร์

พระคริสตธรรมคัมภีร์เหนือกว่าหนังสือศาสนาเล่มใดๆในด้านเนื้อหา และมาตรฐานทางจริยธรรมที่สูงส่งที่สุด เรียกร้องการเชื่อฟังอย่างสิ้นเชิง และประณามบาปทุกรูปแบบ แต่ก็บอกคนบาปว่าจะคืนดีกับพระเจ้าอย่างไหนไร มนุษย์ธรรมดาที่ไม่ได้การทรงดลใจ คนใหนเล่าจะสามารถเขียนหนังสือเล่มนี้ได้ พระคัมภีร์ทั้งเล่มมีเอกภาพอย่างโดดเด่น ทั้งที่ผู้เขียนประมาณ ๔๐ คนระยะเวลาการเขียนประมาณ ๑๖๐๐ ปี เป็นหนังสือ ๖๖ เล่ม ( คริสเตียน ) และ ๗๓ เล่ม (คาทอลิก )ที่ประกอบขึ้นเป็นพระคัมภีร์ ลักษณะโดดเด่นของหนังสือเล่มนี้ เป็นหนังสือที่มีคำสอนแนวเดียว มาตรฐานทางจริยธรรมมาตรฐานเดียว และแผนการแห่งความรอดแผนการเดียว โครงการยุคสมัยต่างๆโครงการเดียว และโลกทัศน์เดียว

พระคัมภีร์ระบุเองว่าเป็นพระวจนะ ( พระวาจา ) ของพระเจ้า ถ้าบุคคลใดหรือหนังสือเล่มใดกล่าวถึงเรื่องอื่นๆทั้งหมดอย่างถุกต้องตามความจริง เราน่าจะฟังสิ่งที่เขาเรียกว่าหนังสือเล่มนั้นกล่าวถึงตัวเองบ้าง

ในพระคัมภีร์เราเห็นถึงทัศนะของพระเยซู เกี่ยวกับการทรงดลใจ เช่น พระองค์ตรัสว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 4:49 pm

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:01 am

ขอบคุณ พี่พีพีครับ  : emo038 :

รูปภาพ
ตอบกลับโพส