ขอคำภาวนากับงานสัปดาห์ห้องสมุดที่รอคอย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
วอ

อังคาร ม.ค. 19, 2010 9:38 pm

กิจกรรมของโรงเรียนผมเทอม 2 มีเยอะมาก โดยปกติทุกปีผมมักจะรอคอยเทศกาลคริสต์มาสเป็นพิเศษ ปีนี้ไม่รู้สึกอยากจะรอคอยเทศกาลคริสต์มาสมากกว่าปีไหนๆ เลย แม้แต่ปีใหม่ที่ รร. ปีนี้ผมรอคอยกิจกรรมของ รร. กิจกรรมสัปดาห์ห้องสมุดเป็นพิเศษ ปีนี้ ม. ปลายมีการทำแผ่นพับห้องสมุด ซึ่งผมขอคำภาวนาให้ผมชนะด้วยเถอะครับ (ที่ 3 ได้ประกาศนียบัตรก็ยังดี) และอีกอันที่ผมเลี่ยงไม่ได้สำหรับที่ผมได้รางวัลยอดนักอ่าน เพราะที่ รร. ผมมีหนังสือประวัติศาสตร์เยอะ ผมเลยยืมบ่อยๆ จนได้รางวัลที่ 1 ของ ม. ปลายที่ ยืมหนังสือเยอะที่สุด เชิญไปพูดหนังสือที่ผมจะแนะนำ ผมเลือกได้แล้วล่ะ คือหนังสือกรุงศรีอยุธยาในแผนที่ฝรั่ง ภายในหนังสือนอกจากจะมีแผนที่กรุงศรีอยุธยาแล้วยังมีแผนที่เมืองอื่นๆ เช่น บางกอก (กรุงเทพมหานครในปัจจุบัน) ละโว้ (ลพบุรี) ซึ่งผมจะต้องออกไปพูด เกรงว่าผมอาจจะพูดนอกเรื่อง (จริงนะครับผมชอบพูดประวัติศาสตร์ เกินไป แม้เรียนหนังสือยังตอบได้ไหมดกินเนื้อหาที่เรียน - -)

ขอคำภาวนา 2 อย่างก็คือ

1. แผ่นพับเข้ารอบ
2. เรื่องการแนะนำหนังสือ

*** เล่านิดๆ คือเวลากิจกรรมที่ รร. ทีไร ผมรู้สึกอยากมีส่วนร่วมทุกทีเลยอ่ะครับ ตั้งแต่เทอม 2 ผมเห็นหลายคนเขามีส่วนร่วมกิจกรรม ผมก็รู้สึกอิจฉา แต่ว่าในที่สุดผมก็ได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมทุกงานที่ผมไม่คิดว่าจะได้มีส่วนร่วมหรอืพยายามจะมีส่วนร่วม เช่น
1. กิจกรรมร้องเพลง ผมร้องเพลงไม่เก่งแต่ผมก็ได้ไปแสดงอย่างอื่น
2. คริสต์มาส ได้ขึ้นไปรับรางวัล  : xemo026 :
3. กีฬาสี ได้เล่นกีฬาที่สนุกมาก  : xemo026 :
4. วันเด็ก ตอบคำถามได้คนแรก : xemo026 :
5. กิจกรรมห้องสมุดที่จะมาถึง  : xemo026 :

ขอบพระคุณพระเจ้า
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 19, 2010 9:48 pm

เมื่อกี้ตอบไปห้องโน้นแล้ว ขอตามมาตอบห้องนี้อีกที

ทำไมไม่ภาวนาเองก่อนละ ลองวางใจพระเหมือนๆกับที่คนอื่นเขาวางใจสิ แล้วจะรู้ว่าพระองค์คือหนทาง ความจริงและชีวิต ให้คนอื่นช่วยภาวนาแทบทุกเรื่องอย่างนี้ มันเหมือนกับว่า
1 ตัวเองไม่มีความมั่นใจในตัวเอง
2 ไม่มีความมั่นใจในความรักของพระ กลัวว่าพระไม่รักฉัน ฉะนั้นให้คนอื่นสวดให้ดีกว่าแบบนั้นหรือเปล่า

พี่อาจจะเข้าใจผิดก็ได้
sinner

อังคาร ม.ค. 19, 2010 10:05 pm

สวดให้จ้า  ::035:: ::022::
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 1:06 pm

ขอพระองค์ทรงสดับฟัง และขอทรงอวยพระพรในกิจการที่น้องวอได้กระทำ อาแมน.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:44 am

พวกพี่อาจช่วยได้เพียงส่วนนึง
ส่วนที่เหลืออยู่ที่ความเชื่อและการภาวนาของน้องวอเองนะ
จงทวีความใกล้ชิด สนิทกับพระองค์ให้มาก
เพราะพระองค์ก็รักน้องวอ ไม่ต่างอะไรกับที่รักมนุษย์ทุกคนเช่นเดียวกัน
จงทำตัวเองให้ชอบธรรมเสมอเพื่อที่พระองค์จะโปรดปราน
จงเป็นผู้ให้ มากกว่าจะเป็นผู้ที่ร้องขอ

ถ้าในเมื่อเราจะได้รางวัล หรือ ไม่ได้ ก็ควรพลอยยินดีกับผู้ที่ชนะ
เพราะนี่คือน้ำพระทัยพระเจ้าที่ท่านได้ทรงกำหนดไว้อย่างดีแล้ว
ถ้าอยากเป็นผู้นั้น เราก็ต้องทำการบ้านอย่างหนัก
ทำผลงานให้ออกมาโดนใจคณะกรรมการที่สุด

ขอพระเจ้าทรงเมตตาด้วยพระเจ้าข้า อาแมน
ตอบกลับโพส