ทำไม?ไม่มีหนังสือเกี่ยวกับพระเจ้าวางขายในร้านหนังสือทั่วไป

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
sayonara

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 8:34 pm

ทำไมไม่มีหนังสือเกี่ยวกับพระเจ้าของเรา หรือหนังสือที่ถวายพระเกียรติแด่พระผู้เป็นเจ้าของเรา วางขายในร้านหนังสือทั่วไปบ้างล่ะครับ คือผมแปลกใจว่าทำไมไม่มีหนังสือที่จะประกาศข่าวประเสริฐให้แก่บุคคลทั่วไปที่ไม่รู้จักพระของเราบ้างเลย
ผมจึงอยากจะถามท่านที่ทราบหน่อยว่า เป็นเพราะเหตุใดที่แทบจะไม่มีโอกาสพบเห็นหนังสือประเภทนี้ในร้านทั่วไปเลย

ขอบคุณล่วงหน้า
ขอพระคุ้มครอง
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 8:56 pm

^
เพราะว่าไม่มีลูกค้าครับ ถ้าลองมีลูกค้าเขารับไปขายแน่ๆ

อย่าว่าแต่ร้านทั่วไปเลย แม้แต่ร้านคริสเตียน/คาทอลิกเอง ถ้าพึ่งผลกำไรจากการขายดำรงชีพ เกือบจะอยู่ไม่ได้
เพราะคนคริสต์เอง ก็ยังไม่ชอบซื้อหนังสือ เรื่องราวของพระเจ้าไปอ่าน หรือซื้อให้คนอื่นๆแทนการให้ของขวัญอื่นๆเลย

ดังนั้นขอรณรงค์ เริ่มต้นที่ตัวเรา ฮะ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 30, 2010 9:10 am

ใครว่าร้านหนังสือทั่วไปนอกจากที่โบสถ์ไม่มีหนังสือเกี่ยวกับพระเจ้าจำหน่ายครับ ถ้าร้านที่จำหน่ายเฉพาะหนังสือไทยอาจจะใช่ครับ แต่ถ้าเป็นร้านอิเตอร์ เช่นร้านเอเชียบุ๊ค ร้านคิโนคูนิยะ จะมีโซนหนังสือศาสนาครับ โดยมีหนังสือเกี่ยวกับศาสนคริสต์อยู่เยอะพอสมควร
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ส.ค. 30, 2010 1:37 pm

แต่ ซีเอด ดอกหญ้า นายอินทร์ ฯลฯ ที่เป็นของไทยนี่ ในหมวดศาสนา มีแต่พุทธครับก มักจะคู่กับดูดวง
sayonara

อังคาร ส.ค. 31, 2010 7:55 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:แต่ ซีเอด ดอกหญ้า นายอินทร์ ฯลฯ ที่เป็นของไทยนี่ ในหมวดศาสนา มีแต่พุทธครับก มักจะคู่กับดูดวง
ครับเห็นด้วยอย่างยิ่งเพราะผมพยายามหาแล้วทุกสาขา แต่ไม่มีสาขาไหนเลยที่มีหนังสือของศาสนาคริสต์
Valkyrie Zero Number

พุธ ก.ย. 01, 2010 2:19 pm

ต้องเป็นร้านคริสเตียน(หรือร้านคาทอลิก)เท่านั้นนี่นะ

แต่ทำไมต้องถูกแบ่งแยกขนาดนี้ด้วยนะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 1:00 am

ก็เพราะ เกือบร้อยเปอร์เซนต์เป็นพุทธ
แล้วใครจะมาซื้อหนังสือพระเจ้าไปอ่านล่ะค่ะ
1% ของทั้งประเทศ กลุ่มเล็กมากกกก
Holy Bible

เสาร์ ก.ย. 04, 2010 7:48 pm

ตามร้านหนังสือส่วนใหญ่ก็จะมีหนังสือของคริสเตียนซะมากกว่า หาของคาทอลิกย้ากยาก
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ย. 04, 2010 11:00 pm

Holy Bible เขียน:ตามร้านหนังสือส่วนใหญ่ก็จะมีหนังสือของคริสเตียนซะมากกว่า หาของคาทอลิกย้ากยาก
เพราะคริสเตียน เน้นให้อ่าน พระคัมภีร์ และหนังสือเสริมศรัทธา ครับ

ได้รับการแนะนำผ่าน ศิษยาภิบาล เทศนา พี่เลี้ยงกลุ่มแนะนำ เพื่อนฝูงแนะนำกันครับ

หลายๆคริสตจักร ศิษยาภิบาล จะ ทำ Book Preview เพื่อท้าทายให้ สมาชิก(สัตบุรุษ)ไปซื้อหามาอ่าน
Berserker

อาทิตย์ ก.ย. 05, 2010 10:58 am

รองานหนังสือสิคะ
แต่ถึงจะเป็นงานหนังสือ แต่บูธคาทอลิกก็แทบไม่มีคนเลย ตอนเราไปล่าสุดก็ค่อนข้างจะโล่งค่ะ
syaoran
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 16, 2010 7:23 pm

" ทำไม?ไม่มีหนังสือเกี่ยวกับพระเจ้าวางขายในร้านหนังสือทั่วไป " คำตอบมีอยู่หลายอย่าง
1.ไม่นำมาขายเพราะรู้ไม่มีคนสนใจร้านค้าจึงเลือกที่จะ นำหนังสือขายได้ทำเงินเสียมากกว่า
2. นำมาวางขาย มีแต่คนมาเปิดอ่านฟรีๆกันเยอะ จนหนังสือเยินยู่ยี่ พอมีคนจะซื้อเห็นแล้วไม่เอา
3.คนที่เข้ามาในร้านหนังสือส่วนใหญ่ เห็นแล้วโบกมือลาทันที จึงไม่คิดนำมาขาย มันขายไม่ออกก็ต้องส่งคืนไป
4. คนไทยที่นับถือพุทธเค้าไม่อยาก ล่วงเกินหนังสือคริสต์ กัน จึงไม่เอามาปะปนกับหนังสือในร้านเพราะ
ร้านหนังสือโดยทั่วไป มีหนังสือต้องห้ามพวกวับแหวมๆ วางเกลื่อนกลาด อยู่เต็ม เลยคิดว่า
(บาปดีๆนี่เอง....พนักงานมีจิตสำนึก )
โซนหนังสือพุทธมักมีแต่ หนังสือสวดมนต์ หนังสือพระเครื่อง หนังสือพระธรรม (ทำให้ไม่มีล็อคให้แก่หนังสือคริสต์ศาสนา )
5.หนังสือคริสต์ หรือหนังสือที่เกี่ยวกับพระเจ้า จึงต้องมีร้านของตัวเองโดดเดี่ยวอย่างไงล่ะครับ
ตอบกลับโพส