ประกาศก่อนการออกไปรับศีลมหาสนิท

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 27, 2010 2:22 pm

ผมอยากให้ช่วยกันคิดข้อความสำหรับประกาศก่อนการออกมารับศีลมหาสนิทของสัตบุรุษ กรณีในมิสซาที่มีคนต่าง ๆ มาร่วมพิธี เช่นโอกาสแต่งงาน และพิธีปลงศพ เพื่อจะได้ใช้ให้เหมือนกัน มีความชัดเจน และให้ความเคารพต่อความรู้สึกของทุกคน เพราะผมสังเกตเห็น ขนาดประกาศแล้วก็ยังมีคนที่ไม่ใช่คาทอลิกออกมารับศีล ที่นิยมใช้กันก็เช่น

"การรับศีลมหาสนิทเป็นพิธีที่สงวนไว้สำหรับคริสตชนที่เตรียมตัวพร้อมแล้วเท่านั้น"

ดังนั้น อยากให้ช่วยกันคิดและเสนอข้อความที่จะประกาศนี้ครับ แต่ข้อสรุปว่าจะใช้ข้อความใด ก็ต้องมีการประชุมตกลงกันต่อไป ผมก็อยากสำรวจดูในระดับสัตบุรุษก่อนครับ คนที่ยังไม่ได้เป็นคาทอลิกก็ช่วยกันคิดได้ครับ เพื่อเราจะได้ข้อความที่ทุกคนเข้าใจตรงกัน และใช้ได้กับคนทุกกลุ่ม
TVE

จันทร์ ก.ย. 27, 2010 9:49 pm

อ.ชัยณรงค์ เขาชอบพูดในวันคริสตมาส ของวัดเซนต์จอห์น เสมอว่า

"การรับศีลมหาสนิทเป็นพิธีที่ขอสงวนสำหรับคริสตชน นิกายโรมันคาทอลิกที่เตรียมตัวพร้อมแล้วเท่านั้น"

ประมาณนี้
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 27, 2010 10:24 pm

จริง ๆ ที่พูด ๆ ใช้ ๆ อยู่ ก็ชัดเจนอยู่แล้ว
แต่ถ้าคนมันจะออกไปรับ มันก็ออกอยู่ดีอ่ะนะ
ต้องอยู่ที่พ่อ ต้องสแกนด้วยตัวเองด้วยอ่ะ
ข้า-พระ-เจ้า

อังคาร ก.ย. 28, 2010 1:01 am

แต่ผมว่าอันที่ใช้อยู่ไม่ชัดเจน เพราะใช่ว่าทุกคนจะรู้จักคำว่า ศีลมหาสนิท และ คริสตชน

เช่นงานแต่ง อาจมี ญาติผู้ใหญ่ฝ่าย ที่ไม่ใช่คาทอลิก แล้วไม่มีความรู้เรื่องศาสนาเลย

เขาฟังไม่เข้าใจหลอกครับ ประมาณว่า ไม่เข้าใจตั้งแต่เริมพิธี พอประกาศไป ก็ไม่เข้าใจอีก

พอเห็นเขาลุกไป รับอะไรกัน ก็ไปด้วย กลัวเสียมารยาท เดียวไม่ลุก เขาจะหาว่าไม่ให้เกียรติ

อะไรเทือกนั้นแหละครับ เพราะคนที่ไม่มีพื้นความรู้เรื่องศาสนาเลย เขาไม่รู้จริงๆนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 28, 2010 8:53 am

ดังนั้นจุดประสงค์ของข้อความที่ประกาศก็เพื่อมิให้บุคคลกลุ่มต่อไปนี้ออกไปรับศีลมหาสนิท
1. คนต่างศาสนา
2. คริสตชนนิกายอื่นที่ยังไม่เป็นหนึ่งเดียวกับพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก
3. คาทอลิกที่สภาพชีวิตและจิตวิญญาณไม่เหมาะสม

การประกาศจะต้องครอบคลุมทั้ง 3 กลุ่มนี้

ผมเห็นที่ประเทศสิงคโปร์ เวลาออกไปรับศีล จะมีเจ้าหน้าที่ของโบสถ์เชิญออกไปรับทีละแถว คนที่ไม่สามารถจะรับศีลมหาสนิทได้ก็ออกไปด้วย โดยพวกเขาจะเอามือประสานไว้ที่หน้าอก เวลาที่อยู่ต่อหน้าพระสงฆ์ ซึ่งพระสงฆ์จะทราบทันที ท่านก็จะปกมืออวยพรให้แทนการยื่นแผ่นศีลให้ แต่กรณีนี้คงอาจจะเป็นคนที่กำลังเรียนคำสอนเตรียมรับศีลล้างบาปมากกว่า หรือคาทอลิกที่มีสภาพชีวิตและจิตวิญญาณไม่เหมาะสมจะรับพระกาย ก็จึงให้รับด้วยความปรารถนา ส่วนคนต่างศาสนา ผมก็ไม่ทราบว่าเขามีวิธีอย่างไร ไม่เคยได้ยินเขาประกาศอะไรก่อนรับศีลเลย
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 29, 2010 8:14 pm

อืมม์น่าคิด :s004:
PeterCartoon

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 12:02 am

ได้เคยมีการใช้คำพูดนี้ในวัดช่วงที่จะรับศีลมหาสนิท ปรากฏว่าคนต่างศาสนาเขาลุกออกจากวัดเลย เพราะเขาเข้าใจว่า "...สงวนไว้..." คือคนต่างศาสนาจะอยู่ร่วมไม่ได้ เขาก็เลยเดินออกจากวัด

ตอนหลังต้องใช้คำว่า ลำดับต่อไปเป็นพิธีรับศีลมหาสนิท ซึ่งผู้ที่จะ "ออกมา" รับศีลมหาสนิท ขอสงวนไว้สำหรับคาทอลิกที่เตรียมตัวมาแล้วเท่านั้น
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 8:24 am

ผมคิดว่าอธิบายแบบนี้ก็ดีครับ ชัดเจน จะได้ลองนำไปเสนอให้ใช้ครับ

ลำดับต่อไปเป็นพิธีรับศีลมหาสนิท ซึ่งผู้ที่จะ "ออกมา" รับศีลมหาสนิท ขอสงวนไว้สำหรับคาทอลิกที่เตรียมตัวมาแล้วเท่านั้น

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 12:36 pm

Andreas เขียน:ผมคิดว่าอธิบายแบบนี้ก็ดีครับ ชัดเจน จะได้ลองนำไปเสนอให้ใช้ครับ

ลำดับต่อไปเป็นพิธีรับศีลมหาสนิท ซึ่งผู้ที่จะ "ออกมา" รับศีลมหาสนิท ขอสงวนไว้สำหรับคาทอลิกที่เตรียมตัวมาแล้วเท่านั้น
ดูดีครับ แต่ขอเติมนิดหน่อยได้ไหมครับเป็น

ลำดับต่อไปเป็นพิธีรับศีลมหาสนิท ซึ่งผู้ที่จะ "ออกมา" รับศีลมหาสนิท ขอสงวนไว้สำหรับผู้ที่นับถือศาสนาคริสต์ นิกายโรมันคาทอลิก ที่เตรียมตัวมาอย่างดีแล้วเท่านั้น

เพราะคำว่า คาทอลิก เฉยๆคนต่างศาสนาส่วนใหญ่ไม่รู้จักแน่นอนครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 12:41 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:
Andreas เขียน:ผมคิดว่าอธิบายแบบนี้ก็ดีครับ ชัดเจน จะได้ลองนำไปเสนอให้ใช้ครับ

ดูดีครับ แต่ขอเติมนิดหน่อยได้ไหมครับเป็น

ลำดับต่อไปเป็นพิธีรับศีลมหาสนิท ซึ่งผู้ที่จะ "ออกมา" รับศีลมหาสนิท ขอสงวนไว้สำหรับผู้ที่นับถือศาสนาคริสต์ นิกายโรมันคาทอลิก ที่เตรียมตัวมาอย่างดีแล้วเท่านั้น

เพราะคำว่า คาทอลิก เฉยๆคนต่างศาสนาส่วนใหญ่ไม่รู้จักแน่นอนครับ
เห็นด้วยครับ ชัดเจนขึ้น
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 7:29 pm

^
^

คำนี้ที่สัมมนาคริสต์ศาสนสัมพันธ์ ถกกันให้หัวฟูไปเลย :s021:

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 8:36 pm

Jeab Agape เขียน:^
^

คำนี้ที่สัมมนาคริสต์ศาสนสัมพันธ์ ถกกันให้หัวฟูไปเลย :s021:
แบ่งปันหน่อยครับ อยากรู้ ครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 2:04 pm

เมื่อวันก่อน ไปฉลองวัดที่หนองบัวลำพูมา เราว่าเขาประกาศชัดกว่ากรุงเทพอีก เข้าท่ามา

"พิธีรับศีลมหาสนิท ขอสงวนไว้สำหรับผู้ที่นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิกที่เตรียบตัวอย่างดีแล้วเท่านั้น"

เราว่าระบุตรง ๆ แบบนี้ เข้าท่ากว่าอีก ฟังแล้วทำให้คนฟังคิดเลยว่า
เรานับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิก หรือป่าว

การบอกว่า "คริสตชน"เฉย ๆ
คริสตชนนิกายอื่นก็คิดว่า ฉันก็"คริสตชน"เหมือนกัน
หรือศาสนาอื่น อาจไม่คุ้นกับคำว่า "คริสตชน"อีก

แต่การระบุโต้ ๆ เลยว่า สำหรับผู้ที่นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิก ชัดเจนกว่าประโยคที่กทม ใช้มาก
ตอบกลับโพส