พี่น้องครับ มีใครถูกชวนไปเข้าอบรมคูร์ซิลโลปีนี้บ้างครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cho

จันทร์ ก.ย. 27, 2010 10:42 pm

ขอเอาประกาศของวัด มาลงหน่อยนะครับ

ขอเชิญเข้าอบรมคุร์ซิลโลประจำปี รุ่นที่ 137 (หญิง) 138 (ชาย)
วันพฤหัสที่ 7 ถึงวันอาทิตย์ที่ 10 ตุลาคม 2010 ณ อาคารสุวรรณศรี ศูนย์สังฆมณฑลฯ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี

ผมเคยถูกพี่น้องในวัดชวนมาเมื่อปีที่แล้ว แต่ติดภารกิจ ส่วนปีนี้ไม่รอดครับ พระทรงเรียกให้ไปให้ได้

เลยอยากทราบว่า พี่น้องในบอร์ดนี้ มีใครไปบ้างมั้ยครับ เผื่อจะได้ทำความรู้จักกันไว้

ว่าแต่ กลุ่มคูร์ซิลโล มีหน้าที่อะไรบ้างหรือครับ? แล้วหลังจากอบรมแล้วต้องมีไปทำกิจกรรมกลุ่มในภายหลังหรือเปล่าครับ? :s030:
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 29, 2010 8:12 pm

เจี๊ยบรู้จัก แต่ กูเกิ้ล เอิ้กส์ๆๆๆ :s021:
Cho

อาทิตย์ ต.ค. 10, 2010 9:04 pm

ไปมาเรียบร้อยแล้วครับ งั้นผมขอแบ่งปันคร่าวๆ นะครับ

กลุ่มคูร์ซิลโลแห่งพระคริสตศาสนา มีถิ่นกำเนิดมาจากประเทศสเปน ซึ่งเป็นกลุ่มของฆราวาส/สัตบุรุษ (และมีพระสงฆ์บางท่านด้วยครับ) ผู้ที่มีใจรักและศรัทธาร้อนรนเป็นพิเศษ โดยมีพระเยซูเจ้าเป็นองค์อุปถัมภ์

กลุ่มคูร์ซิลโล เป็นหนึ่งในกลุ่มหลายๆ กลุ่ม เช่นเดียวกับ กลุ่มพลมารี กลุ่มพระเมตตา ที่เราคาทอลิกสามารถสมัครเป็นสมาชิกได้ตามแต่วัตถุประสงค์การก่อตั้งของกลุ่มนั้นๆ

ส่วนการอบรมมีอะไรบ้าง ขออนุญาตไม่เล่ารายละเอียดนะครับ เพราะว่าเป็นสิ่งที่เราๆ ได้เคยเรียนกันมาแล้ว

แต่สิ่งที่อยากจะแบ่งปันคือ ประสบการณ์ที่ผมได้รับหลังจากอบรมมาจริงๆ นั่นคือ การได้ไปอยู่ในสวรรค์บนดินจริงๆ ได้ใช้ชีวิตในสังคมคริสตชนที่แท้จริง ที่มีแต่ความรัก การรับใช้ ความจริงใจ ระหว่างพี่ๆ น้องๆ แห่งพระบิดาเดียวกัน ไม่แบ่งแยกชนชั้น ฐานะหรือวัย (ทุกคนจะเรียกกันและกันว่า บราเดอร์/ซิสเตอร์) รวมถึงการได้ใกล้ชิดกับพระเป็นเจ้ามากขึ้นอย่างไม่เคยมีมาก่อน

หลังจากการอบรม ผมได้เห็นการกลับใจของพี่น้องคาทอลิกที่ทิ้งวัดไปนานหลายท่าน รวมทั้งบรรดาผู้ที่มีใจแห้งแล้ง เย็นชา หรือผู้ที่ความเชื่อลดน้อยถอยลง ได้กลับมาเป็นผู้ที่ร้อนรนได้อย่างน่าอัศจรรย์

บางท่านก็เคยเป็นนักโทษมาก่อน อยู่ในเรือนจำเป็นสิบกว่าปี แต่ด้วยพระเมตตาของพระเป็นเจ้า เขาก็ได้รับชีวิตใหม่ ทำให้เค้าเปลี่ยนเป็นคนใหม่อย่างไม่น่าเชื่อ

ไม่รู้จะเล่าอะไรต่อดีครับ เพราะว่าเรื่องประทับใจมีเต็มไปหมด

สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณบราเดอร์/ซิสเตอร์ ทุกท่านนะครับ ถ้าพวกท่านได้ผ่านเข้ามาในบอร์ดนี้ ที่ร่วมสร้างสวรรค์ ณ แผ่นดินนี้ ตามเจตนารมณ์ของพระเยซูคริสตเจ้าอย่างแท้จริง

ขอขอบพระคุณจริงๆ ครับ สำหรับความเสียสละ ความอดทน และความจริงใจ เหมือนดังคริสตชนในยุคสมัยแรกเริ่ม ขอบคุณครับพี่ๆ ทั้งหลาย รวมทั้งพระคุณเจ้า และคุณพ่อจิตตาธิการทุกท่านครับ

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ เด โกโลเรส (อยากรู้ว่าแปลว่าอะไรก็ต้องไปเข้าอบรมกันครับ) : xemo026 :
Holy Bible

อังคาร ต.ค. 12, 2010 11:23 am

ขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังครับ
ตอบกลับโพส