พระคณะ...?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
sayonara

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 9:46 pm

ท่านผู้รู้ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับ คณะเยซูอิตบ้างครับ ช่วยมาอธิบายหน่อยว่า
คณะนี้เค้าทำอะไร เป็นยังไง ทำไมถึงมีคนเคยพูดว่า เจ้าคณะนี้เป็น black pope หรือโป๊ปดำ
อีกอย่างเคยได้ยินมาว่า คณะนี้มีแนวคิดอะไรบางอย่างที่ขัดแย้งกับพระศาสนจักร
ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมอยากรู้เรื่องราวของคณะนี้มากมายจริงๆ
ส่วนตัวไม่มีความรู้เกี่ยวกับคณะต่างๆเลย จึงอยากรู้อีกอย่างว่า คณะต่างๆนี้หมายถึงอะไร
เช่นคณะเยซูอิต คณะพระมหาไถ่ คณะพระกุมารเยซู เหล่านี้จัดตั้งขึ้นเพื่ออะไรครับ
คือไม่ได้มีเจตนาล่วงเกินแต่อย่างใดนะครับ อย่าเข้าใจผมผิดล่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:29 pm

เมื่อวันที่ 15 สิงหาคม ค.ศ. 1534 นักบุญอิกเนเชียสแห่งลาโฮลา พระชาวสเปนและนักเรียนอีก 6 คนจากมหาวิทยาลัยปารีสที่มาจากบริเวณบาสค์ด้วยกันในประเทศสเปน (ฟรันซิสโก ฆาเบียร์ (Francisco Xavier), อัลฟอนโซ ซาลเมรอน (Alfonso Salmeron), ดิเอโก ลาอิเนซ (Diego Laínez), นิโคลัส โบบาดิลลา (Nicolás Bobadilla)), ปีเตอร์ เฟเบอร์ (Peter Faber) จากซาวอย ประเทศฝรั่งเศส, และซิเมา โรดริเกซ (Simão Rodrigues) จากโปรตุเกส) พบกันที่มองมาร์ตภายในคริพท์ของชาเปลเซนตเด็นนิสนอกเมืองปารีส ผู้ร่วมในกลุ่มนี้ตั้งคำปฏิญาณต่อความความยากจนและการถือพรหมจรรย์ เพื่อ “เข้าทำงานกับโรงพยายาลและการเผยแพร่ศาสนาที่กรุงเยรูซาเลม หรือเพื่อไปยังที่ใดๆ ที่พระสันตะปาปามึความประสงค์จะส่งไปโดยไม่ทักท้วง”

กลุ่มนี้เรียกตนเองว่า “กองกำลังพระเยซู” (Company of Jesus) เพราะผู้เป็นสมาชิกมีความรู้สึกว่าที่มาพบปะกันได้ก็เป็นเพราะอำนาจของพระเยซู คำว่า “กองกำลัง” เป็นนัยมาจากศัพท์ที่ใช้ในการเรียกกองทหาร และยังมาถึงความเป็นสาวกหรือผู้ติดตามของพระเยซู คำว่า “Company” มาจากภาษาละติน “cum” และ “pane” ซึ่งแปลว่า “bread with” หรือผู้ที่กินอาหารด้วยกัน

การพบกันครั้งนี้นำไปสู่การก่อตั้งกลุ่มที่ต่อมาในปี ค.ศ. 1540 เรียกตนเองว่า “Society of Jesus” คำว่า “societas” ในภาษาละตินมาจากคำว่า “socius” หรือ “ผู้ร่วม” หรือ “สหาย” ในปี ค.ศ. 1537 กลุ่มนี้ก็เดินทางไปประเทศอิตาลีเพื่อยึ่นคำขออนุมัติการตั้งลัทธิใหม่ต่อ พระสันตะปาปา สมเด็จพระสันตะปาปาปอลที่ 3ทรงอนุมัติและอนุญาตให้สมาชิกในกลุ่มนั้นรับศีลเป็นนักบวช

สมาชิกในกลุ่มนั้นจึงทำการรับศีลเป็นนักบวชที่เวนิสโดยมุขนายกแห่ง อาร์บเมื่อวันที่ 24 มิถุนายน หลังจากนั้นนักบวชกลุ่มก็อุทิศตัวให้กับการเทศนาและการช่วยงานการกุศลในประ เทศอิตาลึ เพราะไม่สามารถเดินทางไปกรุงเยรูซาเลมได้ตามที่ตั้งใจ เพราะขณะนั้นระหว่างปี ค.ศ. 1535 ถึงปี ค.ศ. 1538 เป็นระยะเวลาสงครามระหว่างจักรพรรดิชาร์ลที่ 5 แห่งจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์, เวนิส, และพระสันตะปาปา กับ จักรวรรดิออตโตมัน ทำให้การเดินทางไปกรุงเยรูซาเลมเป็นไปไม่ได้

เวปของคณะในไทยค่ะ

http://www.sjthailand.org/
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:30 pm

หรืออ่านในนี้ก็ได้ค่ะ

http://haab.catholic.or.th/priest/priestfr/sj.html
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:41 pm

ส่วนเรื่องทำไมมีแนวความคิดที่ขัดแย้ง จริง ๆ ไม่ได้ขัดแย้งค่ะ

เล่าแบบคร่าว ๆ นะคะ

ประมาณว่า มีสมัยหนึ่งที่โป๊บ ตัดสินใจทำอะไรอย่างหนึ่ง
แล้วพระคณะเยซูอิตไม่เห็นด้วย และแย้งขึ้น ไม่ปฏิบัติตาม
และสุดท้าย พระคณะเยซูอิตตัดสินใจถูก
โป๊ปจึงให้สิทธิพิเศษว่า คณะนี้สามารถตัดสินใจเองได้ ไม่ต้องตามโป๊ปตลอด

และในสมัยก่อน คณะเยซูอิตก็เทียบเป็นเหมือนนินจา+ทหารแนวหน้าของโป๊ปค่ะ
โป๊ปจะใช้ให้ทำนู่น นี่ หลายอย่างที่มีความยาก เจรจา รวมทั้งการแพร่ธรรม ในที่ที่ยาก
ก็จะใช้คณะนี้ค่ะ เรียกได้ว่า ในสมัยก่อน คณะนี้เป็นกำลังสำคัญของวาติกันอย่างมาก

ประมาณนั้น
sayonara

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:59 pm

ขอบคุณมากครับ แล้วอยากทราบอีกว่า
ทำไมต้องมีพระหรือแม่ชีคณะต่างๆด้วยล่ะครับ
ผมเห็นมีคณะหลายคณะมาก บางคณะก็คล้ายกัน บางคณะก็มีวัตรปฏิบัติที่ต่างออกไป
จึงสงสัยว่าทำไมจึงต้องมีคณต่างๆด้วย

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 11:07 pm

ก็จิตตารมณ์ ไม่เหมือนกันค่ะ
เช่น บางคณะเน้นแพร่ธรรม (หลายคณะ) บางคณะเน้นดูแลเด็ก (เช่น ซาเลเซียน)
บางคณะเน้นดูแลคนจน (หลายคณะ) บางคณะเน้นดูแลคนป่วย (เช่น คามิเลี่ยน)
บางคณะเน้นให้การศึกษา (เช่น เซนคาเบียล) บางคณะเน้นภาวนา (เช่น กาปูชิน และ คาแมล)

หลาย ๆ คณะอาจมีจิตตารมณ์คล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกันซะทีเดียวค่ะ

และโดยมาก ก่อตั้งกันมาตั้งแต่ศตวรรษก่อน ๆ
ซึ่ง จุดเกิดคณะต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น ตามแต่ละประเทศ
ซึ่งตอนนั้น การเดินทางยังไม่สะดวกเท่าสมัยนี้
จิตตารมณ์คล้ายกัน ก็เพราะเขาอภิบาลคนในประเทศนั้น ๆ
เช่น กาปูชิน และ คาแมล เน้นภาวนา
แต่กาปูชิน เกิดที่อิตาลี คาแมล เกิดที่ฝรั่งเศส

จนมาสมัยนี้ การเดินทางสะดวกขึ้น จึงมีการตั้งสาขาในต่างประเทศ
เพื่ออภิบาลคนในประเทศอื่น ๆ ด้วย

.... เข้าใจมากขึ้นมั๊ยคะ?
In the name of father

อังคาร พ.ย. 16, 2010 8:02 am

~@Little lamb@~ เขียน: และในสมัยก่อน คณะเยซูอิตก็เทียบเป็นเหมือนนินจา+ทหารแนวหน้าของโป๊ปค่ะ
เปรียบเทียบได้เห็นภาพดีจังครับ :s007: อ่านแล้วอยากไปศึกษาต่อยอดเลยล่ะ
~@Little lamb@~ เขียน: บางคณะเน้นดูแลคนป่วย (เช่น คามิเลี่ยน)
คามิเลี่ยนที่แปลว่ากิ้งก่า หรือนี่เป็นภาษาอื่นครับ 'w'? (แบบนี้แต่ละคณะเขามี แนวการตั้งชื่อยังไงเนี่ย?)
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ย. 16, 2010 9:46 am

คามิลเลียน แปลว่าไรไม่รู้ ลองอ่านเพิ่มเติมที่นี่จ้าhttp://haab.catholic.or.th/priest/priestfr/mi2.html
sayonara

อังคาร พ.ย. 16, 2010 7:39 pm

ขอบคุณมากมายเลยครับ
รู้กระจ่างแจ้งเลยขอรับ
ขอบคุณมากครับที่มาช่วยอธิบายให้ได้เข้าใจ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 16, 2010 9:39 pm

อืม.... สงสัยจะสะกดผิดสินะ ::042::

คามิลเลี่ยน มาจาก ชื่อของนักบุญ คามิลโล ผู้ก่อตั้งคณะค่ะ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 1:29 pm

sayonara เขียน:ท่านผู้รู้ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับ คณะเยซูอิตบ้างครับ ช่วยมาอธิบายหน่อยว่า
คณะนี้เค้าทำอะไร เป็นยังไง ทำไมถึงมีคนเคยพูดว่า เจ้าคณะนี้เป็น black pope หรือโป๊ปดำ
อีกอย่างเคยได้ยินมาว่า คณะนี้มีแนวคิดอะไรบางอย่างที่ขัดแย้งกับพระศาสนจักร
ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมอยากรู้เรื่องราวของคณะนี้มากมายจริงๆ
ส่วนตัวไม่มีความรู้เกี่ยวกับคณะต่างๆเลย จึงอยากรู้อีกอย่างว่า คณะต่างๆนี้หมายถึงอะไร
เช่นคณะเยซูอิต คณะพระมหาไถ่ คณะพระกุมารเยซู เหล่านี้จัดตั้งขึ้นเพื่ออะไรครับ
คือไม่ได้มีเจตนาล่วงเกินแต่อย่างใดนะครับ อย่าเข้าใจผมผิดล่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คณะเยสุอิต ก่อตั้ง โดยท่านนักบุญอิกญาซีโอ แห่งโลโยลา
(ท่านสามารถซื้อหนังสืออัตชีวประวัติของท่านได้ที่ บ้านเซเวียร์,อนุสาวรีย์ชัย)

คำว่า "Black Pope" หมายถึง คุณพ่ออัคราธิการ ของคณะ ซึ่งเป็นผู้ปกครองสูงสุด
และเพราะพระเยสุอิตทั่วโลก ทำงานด้านวิชาการ และการศึกษาที่สำคัญ เลยถูกเรียกเป็นชื่อเล่น
ว่ามีอำนาจมาก คำว่า "Black" นี้ คือ ท่านใส่เสื้อหล่อสีดำ ไม่ใช่ Black ที่มีความหมายเชิงลบ

ส่วนเรื่อง เยสุอิต มีแนวคิดบางอย่างแย้งกับพระศาสนจักร
คำตอบคือ ในระดับปฏิบัติ หรือปัจเจกบุคคล คงมีบ้างเป็นธรรมดา และในระดับปกครองไม่มี
เพราะคำปฏิญาณข้อที่ 4 คือ การนบนอบต่อองค์สมเด็จพระสันตะปาปา

ส่วนที่อาจมีข่าวในยุคปัจจุบันมาถึงหูคนไทย ก็คือ Liberation Theology
ที่มี เยสุอิตแห่งประเทศแถบอเมริกาใต้เป็นผู้เคลื่อนไหวหลักๆ โดยสมัยที่ Pope Benedict XVI
ยังเป็นพระคาร์ดินัลเจ้ากระทรวงพระสัจธรรม ท่านเคยออกเอกสารไม่เห็นด้วยกับแนวคิดนี้
อันที่จริง สมัยที่ท่านเป็นพระคาร์ดินัลเจ้ากระทรวง "หนังสืิอสาธนา" ก็เคยเป็นหนังสือที่มีข่าวว่า
ไม่ได้รับการเชื่อถือด้วยเช่นกัน ---- นั่นเป็นธรรมดา แต่สุดท้ายแ้ล้ว ก็จะเข้าใจกันได้เสมอ

ในแบบฝึกปฏิบัติจิต (Spiritual Exercises) ของคณะเยสุอิต
มีกล่าวไว้ชัดเจนว่า เมื่อเกิดความสงสัยให้ถือความเห็นของพระศาสนจักรไว้ก่อน :)

อยากรู้จักคณะเยสุอิต มากกว่านี้ ไม่ยากเลย

มิสซาวันธรรมดา 18.30 น. (วัดน้อยอยู่ด้านหลังวัดใหญ่)
มิสซาวันอาทิตย์ 07.00,09.00,17.00

ถามพ่อได้ทุกคนครับ, รวมถึงที่ใส่ชุดธรรมดา เดินไปเดินมาด้วย อาจจะเป็น Bro. ก็ได้
:) หรือ จะอุดหนุนดิน น. อิซิโดร พ่ออัลฟองโซ เด ยวง เสียหน่อย ติดไม้ติดมือ ก็ไม่ว่ากัน

ตอนนี้ มีโครงการพัฒนาห้องสมุดที่บ้านเซเวียร์(ที่ทำมานานแล้ว) สนใจติดต่อ
มด - 081-919-4595 (AIS) หรือ คนอื่นๆ(ผมไม่รู้เบอร์)
http://www.facebook.com/album.php?aid=2 ... =522538142

พระอวยพร,
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 8:03 pm

เยซูอิต ที่นี่เลยจ้า http://www.sjthailand.org/

คณะพระมหาไถ่ สนใจเปล่าไม่รู้ แต่แถมให้ http://www.cssr.or.th/ :s018: :s017: :s016:
ตอบกลับโพส