อยากเชื่อในพระเจ้าค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mayya01

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 7:58 am

เป็นพุทธค่ะ แต่ไม่เคร่งอะไรกับศาสนาเลย เพราะไปนั่งวิปัสสนาแล้ว เครียดจนจะบ้า แทนที่จะรู้สึกอิ่มใจ แถมพระ ที่ไปวิปัสสนายังกล่าว ติพระเจ้าอีก จนกลายเป็นคนไม่มีศาสนา และ ศึกษาทุกศาสนาเรื่อยมาจนบัดนี้ เริ่มจากอิสลามเป็นอย่างแรก ตอนแรกไม่คิดจะศึกษาคริสต์เลยถึงแม้จะรู้ว่า มีแนวเชื่อเหมือนอิสลามหลายเรื่องก็เถิด

แต่แล้ว ไม่ทราบว่า ฟลุคหรืออะไร ตอนนี้มีโอกาสได้มาอยู่ในประเทศสหรัฐอเมริกา ครอบครัวที่อยู่ด้วย เป็น มอรมอน เรารู้มาว่านิกายอื่นๆไม่ค่อยชอบมอรมอนกันเท่าไหร่ เนื่องจากเรื่อง ที่ว่า บิดเบือนพระคัมภีร์ และอีกหลายๆเรื่อง แต่ว่าเค้าเป็นคนดีกันมากๆเลย ตอนนี้ก็เข้าโบสถ์มอรมอนอยู่ทุกอาทิตย์ อยากเชื่อเรื่องพระเจ้าจังเลย

ตั้งแต่ศึกษาอิสลามแล้ว รู้สึกว่า พอมีพระเจ้าในใจ เป็นอะไรที่วิเศษมาก แต่ทำไม ยังเชื่อไม่ได้สักทีก็ไม่รู้ อาจจะเป็นเพราะที่บ้าน เป็นพุทธที่เคร่งครัดมาตลอด เลยทำให้ความเชือ่เดิมฝังรากลึก

ตอนนี้ศึกษาคริสต์อยู่ค่ะ อ่านหมดเลย แต่เน้นหนักที่มอรมอน(เนื่องจากสัมผัสอยู่ทุกวัน) ตอนนี้ก็คุยกะเพื่อนฝรั่งที่เป็น มอรมอนมากๆ เพื่อ เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ตอนนี้หวังว่าพระองค์คงจะเมตตาลูกคนนี้ และเปิดใจลูก

ให้เชื่อในพระองค์ด้วยเถิด ไม่ว่าจะนิกายไหนๆ ขอให้ลูกได้มีโอกาสเชื่อในพระองค์ก็พอ ให้ลูกรู้ว่า พระองค์รักและไม่ทอดทิ้งลูก

ในนามของพระเยซูคริสต์ เอเมน
In the name of father

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 8:33 am

อยากยกประโยคในพระคัมภีร์มาพูดจัง....แต่ลืมไปแล้วว่าข้อไหน= ="(มันยาวอ่ะ ::008:: )

ผมเองก็ได้ยินมาเหมือนกันว่ามอรอนบิดเบือนคำสอน แต่ส่วนตัวก็ยังไม่เคยได้ศึกษานิกายนี้จริงๆนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าบิดเบือนแค่ไหน :s030:

หลักๆที่ดีที่สุดก็คือการอ่านพระคัมภีร์ไบเบิ้ลครับ หนังสือประกอบอื่นๆอาจช่วยพัฒนาความเข้าใจได้ แต่แก่นแท้ยังไงก็ต้องพระคัมภีร์เท่านั้น(แต่ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจต้องรีบมาถามนะครับ อย่าไปตีความเอง บางทีเนื้อหามันเปรียบเปรยจนอาจจะทำให้สับสนได้)

การจะเชื่อพระเจ้า อย่างแรกก็ต้องยอมรับการมีอยู่ของพระองค์ซะก่อน ซึ่งตรงนี้ไม่ยากเลยครับ ถ้าไม่ใช่คนหัวแข็งที่มีอคติหรือต่อต้านศาสนา พระองค์ทรงเปิดใจให้อยู่แล้วครับ :s015:

ขอพระเจ้าทรงอวยพรลูกแกะหลงทางที่พยายามจะกลับมาหาพระองค์ด้วยเถิด อาเมน :s002:
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 9:04 am

เท่าที่อ่านดูนะครับ
ผมเชื่อว่าคุณ Mayya01 ก็มีความเชื่อในพระเจ้าแล้วนะครับ
การที่เราต้อนรับพระเยซูเจ้า และ ปฏิบัติตามคำสอนของพระองค์
ในเรื่องของการรักพระเจ้าอย่างสิ้นสุดจิตใจและรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง
เท่ากับเชื่อพระเจ้าแล้วครับ

ส่วนเรื่องอื่น ๆ ไม่ว่าจะเรื่องนิกายไหน
ผมขอให้สวดขอพระจิตเจ้า (หรือพระวิญญาณบริสุทธิ์) ในการนำทางนะครับ
พระองค์จะทรงนำทางเราไปครับ
mayya01

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 11:00 am

In the name of father เขียน:อยากยกประโยคในพระคัมภีร์มาพูดจัง....แต่ลืมไปแล้วว่าข้อไหน= ="(มันยาวอ่ะ ::008:: )

ผมเองก็ได้ยินมาเหมือนกันว่ามอรอนบิดเบือนคำสอน แต่ส่วนตัวก็ยังไม่เคยได้ศึกษานิกายนี้จริงๆนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าบิดเบือนแค่ไหน :s030:

หลักๆที่ดีที่สุดก็คือการอ่านพระคัมภีร์ไบเบิ้ลครับ หนังสือประกอบอื่นๆอาจช่วยพัฒนาความเข้าใจได้ แต่แก่นแท้ยังไงก็ต้องพระคัมภีร์เท่านั้น(แต่ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจต้องรีบมาถามนะครับ อย่าไปตีความเอง บางทีเนื้อหามันเปรียบเปรยจนอาจจะทำให้สับสนได้)

การจะเชื่อพระเจ้า อย่างแรกก็ต้องยอมรับการมีอยู่ของพระองค์ซะก่อน ซึ่งตรงนี้ไม่ยากเลยครับ ถ้าไม่ใช่คนหัวแข็งที่มีอคติหรือต่อต้านศาสนา พระองค์ทรงเปิดใจให้อยู่แล้วครับ :s015:

ขอพระเจ้าทรงอวยพรลูกแกะหลงทางที่พยายามจะกลับมาหาพระองค์ด้วยเถิด อาเมน :s002:
ระวังด้วยเจ้าค่ะ คุณพิมผิดง่ะค่ะ พิม มอรมอนเป็น
มอรอน ความหมายมันเปลี่ยนเลยนะคะ อ่านแล้วสะดุ้งเฮือกเลยค่ะ :s030: แก้ไขด้วยค่ะ

Batholomew เขียน:เท่าที่อ่านดูนะครับ
ผมเชื่อว่าคุณ Mayya01 ก็มีความเชื่อในพระเจ้าแล้วนะครับ
การที่เราต้อนรับพระเยซูเจ้า และ ปฏิบัติตามคำสอนของพระองค์
ในเรื่องของการรักพระเจ้าอย่างสิ้นสุดจิตใจและรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง
เท่ากับเชื่อพระเจ้าแล้วครับ

ส่วนเรื่องอื่น ๆ ไม่ว่าจะเรื่องนิกายไหน
ผมขอให้สวดขอพระจิตเจ้า (หรือพระวิญญาณบริสุทธิ์) ในการนำทางนะครับ
พระองค์จะทรงนำทางเราไปครับ
ขอบคุณมากค่ะ อธิษฐานแบบเป็นทางการไม่เป็นเลย แต่ก็คิดอยู่ในใจเสมอ ว่า ขอพระองค์นำทางด้วยเถิด เข้าโบสถ์ที่นี่ก็งงๆ ค่ะเรียนลำบากอยู่เหมือนกัน เพราะ ภาษาอังกฤษที่ใช้ในศาสนาค่อนข้างยาก แต่ก็พยายามเข้าใจแล้วก็หาข้อมูลในเน็ต :s015: ขอพระเจ้าอวยพรคุณค่ะ ^^
aqua-alta

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 2:46 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
ถ้าชาวโลกทุกคนเป็นเช่นคุณ mayya01 ก็คงจะดีมากเลยนะครับ
ส่วนเรื่องลัทธิมอร์มอนก็ลองอ่านดูนะครับ
http://godwithus.xn--42c8am9ad6b4dk1h.n ... no=000021a
ขอพระวิญญาณบริสุทธิ์ทรงนำพาครับ
พระเจ้าอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 4:44 pm

aqua-alta เขียน:ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
ถ้าชาวโลกทุกคนเป็นเช่นคุณ mayya01 ก็คงจะดีมากเลยนะครับ
ส่วนเรื่องลัทธิมอร์มอนก็ลองอ่านดูนะครับ
http://godwithus.xn--42c8am9ad6b4dk1h.n ... no=000021a
ขอพระวิญญาณบริสุทธิ์ทรงนำพาครับ
เว็บที่ลิ้งค์ไปนี้ นำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับคาทอลิกผิดจากความจริงมาก ๆ ครับ เป็นความคิดที่โปรเตสแตนท์ที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับคาทอลิกส่วนมากเข้าใจกัน ไม่รู้จะทำอย่างไรให้เว็บนั้นลงข้อมูลที่ถูกต้อง
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 5:33 pm

Andreas เขียน:
aqua-alta เขียน:ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
เว็บที่ลิ้งค์ไปนี้ นำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับคาทอลิกผิดจากความจริงมาก ๆ ครับ เป็นความคิดที่โปรเตสแตนท์ที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับคาทอลิกส่วนมากเข้าใจกัน ไม่รู้จะทำอย่างไรให้เว็บนั้นลงข้อมูลที่ถูกต้อง
ผมเคยติดต่อ
แรกๆตอนขอข้อมูลมาลงคุยดี
แต่พอติดต่อขอให้ช่วยลงข้อมูลที่ถูกต้องเกี่ยวกับคาทอลิก

หายจ้อยไปเลย

สงสัยจะเกลียดคาทอลิกมาก จนยอมมุสาโกหกเพื่อโจมตีสิ่งที่ตนเกลียด แม้จะรู้ว่าซาตานเป็นบิดาของการมุสาก็ตาม ชื่อเวบพระเจ้าสถิตกับเรา แต่มีซาตานสถิตแถมปนด้วยนี่ก็น่าเหนื่อยครับ
In the name of father

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 7:43 pm

mayya01 เขียน:
In the name of father เขียน:อยากยกประโยคในพระคัมภีร์มาพูดจัง....แต่ลืมไปแล้วว่าข้อไหน= ="(มันยาวอ่ะ ::008:: )

ระวังด้วยเจ้าค่ะ คุณพิมผิดง่ะค่ะ พิม มอรมอนเป็น
มอรอน ความหมายมันเปลี่ยนเลยนะคะ อ่านแล้วสะดุ้งเฮือกเลยค่ะ :s030: แก้ไขด้วยค่ะ
โทษทีครับๆ=w=" ไม่ได้ตั้งใจ(กดแก้ไขตรงไหนหว่า?)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:44 pm

กดตรงปุ่มแก้ไขค่ะ
pray & pray

อังคาร พ.ย. 16, 2010 3:27 am

ผมเชื่อว่า ศาสนาคริสต์ทุกนิกายสอนตามคำสอนของ พระเยซูคริสต์เจ้า ทั้งนั้น แต่จะมีแตกต่าง
ในด้านพิธีกรรม การตีความใน คัมภีร์ใบเบิ้ล และการนำความคิดส่วนตัวเข้ามาผสม ( ซึ่งข้อหลังนี้ควรระวัง ) การที่คุณ "อยากเชื่อในพระเจ้า" คุณรู้ไหม? คุณ...พร้อมแล้วที่จะเป็นลูกของพระองค์ พระองค์ทรงเรียกคุณแล้ว
คุณคงสงสัยว่า ทำไม? ผมจึงกล่าวเช่นนี้ เพราะ...คุณใช้คำว่า "อยากเชื่อในพระเจ้า" นั่นแปลว่า
คุณ...แสวงหาและ ต้องการที่จะได้รู้จักกับพระเจ้า สิ่งนี้เกิดขึ้นในใจของคุณแล้ว และคุณมั่นใจได้เลยว่า พระเจ้าทรงรับรู้สิ่งที่คุณกำลังคิด พระองค์จะทรงจัดสรรสิ่งที่ดีที่สุดให้กับคุณ
ปัญหา...คือคุณอยากได้รู้จักกับพระเจ้าโดยผ่านทาง คริสต์จักรนิกายใด? ซึ่งผมเชื่อว่าคุณเองก็ยัง
ไม่รู้ว่านิกายแต่ละนิกายต่างกันอย่างไร?
เท่าที่ผมคิดได้ (คิดแทนให้นะ) แบบว่า ขอพระองค์ช่วยคิดให้นั่นแหละ ถ้าคุณอยากเชื่อในพระเจ้า อยากรู้จักกับพระเจ้า และต้องการให้พระเจ้าสถิตย์อยู่กับคุณ
คุณขอพระพรจากพระเจ้าได้เลยครับ ขอให้พระองค์ทรงเลือกแทนคุณ เพราะคุณเป็นลูก
ของพระองค์แล้ว คุณเชื่อได้เลยว่าพระองค์จะทรงเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับคุณแน่นอน
***อ่านพระคัมภีร์ใบเบิ้ล (โดยเฉพาะ new testament ) ให้มากๆครับ ซ้ำแล้ว...ซ้ำอีก ๆๆ
คุณจะซึมซับพระวาจาของพระเยซูคริสต์เจ้า แล้วคุณจะรู้ว่า...พระเยซูคริสต์เจ้าทรงอยู่เคียง
ข้างคุณเสมอดังที่พระองค์ทรงตรัสไว้ และคุณจะรู้ว่า...อัศจรรย์มีจริง!!!

ทางที่เดินไปหาพระเจ้านั้นแคบ(มาก) มืด(มาก) แต่จงเดินผ่านไปด้วยความมั่นคง พระองค์ทรง
รอคุณอยู่ที่ประตูแล้ว

ขอภาวนาให้คุณได้เข้ามารู้จักกับพระเจ้าไวๆ (นิกายคาทอลิกนะ)
mayya01

พุธ พ.ย. 17, 2010 4:07 pm

Holy เขียน:
ผมเคยติดต่อ
แรกๆตอนขอข้อมูลมาลงคุยดี
แต่พอติดต่อขอให้ช่วยลงข้อมูลที่ถูกต้องเกี่ยวกับคาทอลิก

หายจ้อยไปเลย

สงสัยจะเกลียดคาทอลิกมาก จนยอมมุสาโกหกเพื่อโจมตีสิ่งที่ตนเกลียด แม้จะรู้ว่าซาตานเป็นบิดาของการมุสาก็ตาม ชื่อเวบพระเจ้าสถิตกับเรา แต่มีซาตานสถิตแถมปนด้วยนี่ก็น่าเหนื่อยครับ
เว็บนี้เคยอ่านแล้วค่ะ ตั้งแต่ตอนแรกๆที่เพิ่งรู้ว่าครอบครัวที่อยู่ด้วยเป็น มอรมอน เลยหาข้อมูล สงสัยว่าคืออะไร ตอนแรกที่อ่านนั้น ตกใจและ ช็อกมาก... ว่า อะไรกันเนี่ย??? ร้ายแรงขนาดนี้เลยเหรอ

แต่พอรู้ว่าเว็บนั้นไม่ใช่ของมอรมอนนี่นา ก็เลยคิดว่า อย่าเพิ่งตัดสินดีกว่ามั้งเก็บข้อมูลไปก่อน อยู่กับมอรมอน ก็ถาม มอรมอนสิ

แล้วพอรู้อะไรเกี่ยวกับมอรมอนมากขึ้นก็ เห็นว่าบางส่วนของบทความนี้ ผิด
เช่น ข้อ 10. ซาตานและทูตสวรรค์ชั่ว มอร์มอนสอนว่า ซาตานเป็นบุตรแห่งรุ่งอรุณ เป็นพี่ชายตนโตของมนุษย์ และเป็นน้องชายของพระเยซูคริสต์ ซาตานได้กบฎจึงถูกพระเจ้าขับไล่ลงจากสวรรค์ พร้อมกับพรรคพวก พวกที่ไม่เชื่อถูกเรียกว่าลูกแห่งความพินาศ ลูกแห่งความพินาศ, ซาตาน, สมุนของมัน และผู้ที่ทรยศ ต่อความเชื่อ ของมอร์มอนทั้งหมด จะถูกกำหนดให้ไปอยู่ขอบรอบนอก แห่งความมืดชั่วนิรันดร์

ไม่น่าใช่มั้ง = =

อ่านที่ คุณ Andreas และ คุณ Holy บอกมา ทำไมเค้าทำแบบนั้นล่ะคะ โจมตีหลายนิกายถ้าเป็นแบบนั้น ทั้งคาทอลิก ทั้ง มอรมอน ทั้งเซเว่นเดย์ ใจร้ายจัง T T บิดเบือนคนอื่นด้วยเพื่อดิสเครดิต..
ถึงจะแตกต่างกันในด้านรายละเอียด แต่เราก็เดินตามหนทางของพระผู้เป็นเจ้าเช่นกัน ไม่น่าหาเรื่องก่อความแตกแยกเลย

สุดท้ายนี้ ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านค่ะ
ช่วยภาวนาให้ด้วยนะคะ ^^

ปอลอ เริ่มมีปัญหากับพ่อแม่เรื่องนี้แล้วเช่นกันพอเริ่มเกริ่นๆ ก็โดนหาว่า อ่อนแอ ถึงต้องหาที่พึ่งใหม่ พ่อเรานี่ท่าจะเดือดจัดเลย
tanpopo

พุธ พ.ย. 17, 2010 10:42 pm

ของปอใช้เวลานานมากเลยค่ะ...
อยากเชื่อ แต่ก็ดื้อ แต่ก็ยังอยากเชื่อ ไปๆมาๆเป้นสิบปีนะคะ กว่าจะมาถึงจุดที่รักพระองค์สุดหัวใจจริงๆ
ที่บ้านเองก็ไม่ชอบค่ะ แต่ปอใช้นิ่งเข้าสู้ ไม่ใช่ว่าเราจะเกลียดพ่อแม่ เกลียดพุทธ
ไม่ใช่ว่าเราจะไม่ยอมไปทำบุญกับพ่อแม่ ไม่ยอมรับอะไรเลย แล้วอยากให้เขายอมรับเรา ยากนะคะ
ปอยอมรับทั้งหมด พ่อแม่ไปทำบุญปอก็ไปค่ะ การที่เขาทำให้ตัวเองสบายใจปอคิดว่าดี
ไม่ต่อต้านเขา นานไปเขาก็ต่อต้านเราน้อยลงค่ะ
(แต่ยังต่อต้านอยู่นะคะ ขอไบเบิ้ลจากนิวมานาไป วางไว้บนโต๊ะ พ่อเห็นยังถามแบบเดือดๆว่าเอามาจากไหน)

ขอให้มั่นคงและใจเย็นนะคะ

เรื่องอ่อนแอไม่อ่อนแอ เคยคุยกับพี่คนหนึ่งค่ะ เขารู้สึกเหมือนปอว่าพุทธน่ะแข็งกระด้าง
ขอไม่พูดคำสอนหลักธรรมตรงนี้นะคะ เดี๋ยวจะกลายเป็นการดิสเครดิตอีก
แต่ว่าการที่บอกให้เราเอาชนะทุกอย่างด้วยตัวคนเดียว เพราะทุกอย่างเป็นกรรมของเรา
ไม่มีใครช่วยเหลือได้ และรู้สึกเหมือนอยู่ตัวคนเดียว ไปคนเดียวนี้น่ะ มันทรมานค่ะ
มันหนักเกินไป และมันไม่ช่วยให้จิตใจหลุดพ้นจากอะไรเลย (สำหรับปอนะคะ)

เราอ่อนแอจึงต้องเข้าพึ่งพระเจ้า ใช่แล้วค่ะ และปอมีความสุขมากที่ท่าน "รักเราที่อ่อนแอ"
ยิ่งคิดอย่างนี้ยิ่งรักท่าน ยิ่งขอบคุณท่าน
บางครั้งนั่งร้องไห้เลยค่ะ ดีใจ รู้สึกถึงความรัก แม้ว่าเราจะอ่อนแอและทำตัวแย่แค่ไหน
โดยเฉพาะเวลาซบตักพระแม่นี่ร้องไห้บ่อยเลย
ลูกทำตัวแย่ ลูกไม่ดีพอ ไม่มีค่าให้ใครรัก แต่พระแม่รัก รักมากด้วย
เมื่อมอบตัวและหัวใจให้พระแม่ไปแล้ว พระแม่ไม่เคยปล่อยมือปออีกเลยค่ะ
ไม่ว่าจะทำตัวแย่แค่ไหน

เพราะฉะนั้นอย่ากลัวไปเลยค่ะ แค่อยากเชื่อในพระเจ้าก็ถือเป็นการเคาะประตูแล้ว
อาจจะใช้ระยะเวลาสักหน่อย แต่ท่านจับมือคุณเอาไว้แล้วล่ะค่ะ
จากนี้เป็นเวลาการปรับจิตใจเท่านั้นเองค่ะ

เราไม่จำเป็นต้องอยู่คนเดียวในโลกให้ได้ ไม่จำเป็นต้องเข้มแข็งจนไม่หาที่พึ่งอะไรเลย
มนุษย์นั้นเกิดมาอ่อนแอค่ะ เหมือนที่ทรงเปรียบเทียบว่าเป็นแกะ อ่อนแอและไม่รู้อะไรเลย
และท่านจึงทรงประทาน "ผู้เลี้ยงแกะ" มาให้เราค่ะ เพื่อนำทางเรา เพื่อดูแลเรา
ท่านรักเราที่อ่อนแออย่างนี้ค่ะ

ป.ล. พูดถึงแกะแล้ว ชอบบทความนี้จัง
http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=37&t=2627
Cho

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 5:05 pm

^
^
^
ขอบคุณ คุณปอ มากที่ร่วมแบ่งปันครับ :s012:
อ่านแล้วน่าชื่นใจจริงๆ ขอบพระคุณพระเป็นเจ้าครับ
TVE

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 10:46 pm

ผมขออนุญาติเว็บมาสเตอร์ นิวมานา นะครับ

ผมเป็นมอรมอนครับ

ถ้าหากคุณ mayya01 มีความสนใจอยากพูดคุยกับเพื่อนๆชาวมอรมอน

ขอเชิญที่ไปเยี่ยม webboard ชาวมอรมอนได้ที่

http://mormon.unbbz.com/ นะครับ

ขอบคุณครับ :s012:
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 11:41 pm

ขอให้เป็นมอรมอนที่ดีกันนะครับ คิดถึง พี่ P เป็นมอรมอนเหมือนกัน
TVE

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 11:49 pm

ผมก็เห็นคุณ P เข้ามาตอบบ้างนะครับ เมื่อ เดือน 2 เดือนที่แล้วครับ
Cho

ศุกร์ พ.ย. 19, 2010 9:52 am

ยินดีที่ได้รู้จักพี่น้องมอรมอนครับ แอบเข้าไปดูเว็บบอร์ดมาแล้ว เว็บสวยมากเลยครับ

ถึงเราจะแตกต่างทางความเชื่อ แต่ก็ไม่แตกแยกในความรักที่มีต่อองค์พระคริสตเจ้า

ยินดีต้อนรับ พี่น้องผู้ที่มาในพระนามของพระเยซูคริสตเจ้าครับ :s012:
mayya01

ศุกร์ พ.ย. 19, 2010 12:13 pm

อ่านความเห็นทุกท่านแล้ว ชื่นใจจังเลยค่ะ ชื่นชมเรื่องของคุณ ปอมาก
พระองค์นำทางสว่างให้แล้ว จะไม่ยอมปล่อยเด็ดขาด

:s012:
TVE

ศุกร์ พ.ย. 19, 2010 6:29 pm

แน่นอนครับ เราไม่แตกแยกครับ

หากวันหลังมีโอกาสเข้าไปในเว็บบอร์ดอีก ก็ทักทายได้ครับ ไม่ต้องแอบหรอก

:s007:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 19, 2010 10:21 pm

เราแตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ :s015:
tanpopo

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 3:28 pm

กวักมือเรียกคุณ mayya :s012:

เดินช้าๆไม่ต้องรีบนะคะ จะรออยู่ในแผ่นดินของพระองค์นี้แหละค่ะไม่ไปไหน :s023:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 3:32 pm

ใช่ค่ะ เราไม่แตกแยก :s012:
ตอบกลับโพส