ขอปรึกษาเรื่องการ"ถาม"พระหน่อยค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
tanpopo

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 8:16 pm

พอดีช่วงนี้มีเรื่องกลุ้มใจ คิดมากตลอดเลยค่ะ หาคำตอบด้วยตัวเองไม่ได้จริงๆ
บางทีก็สบายใจขึ้นแล้ว (ออกจะชื่นชมยินดีด้วย ทำให้คิดว่ามาถูกทางแล้ว)
แต่บางทีก็กลับรู้สึกแย่ขึ้นมาอีกกะทันหัน กังวลไปหมดทุกอย่าง

ทราบว่าถามพระได้ อยากถามท่านค่ะ แต่ว่าเกิดไม่กล้าถามขึ้นมาเพราะไม่แน่ใจ
ก็เลยมาปรึกษาก่อนค่ะ...

1. มีวิธีที่เราจะรู้ได้ไหมคะ ว่าสิ่งที่เราคิดมากหรือรู้สึกกลุ้มใจขึ้นมาเป็นการเตือนของท่าน หรือเป็นการมองโลกในแง่ร้ายของเราเอง คิดมากไปเอง กลุ้มไปเอง

2. แล้วถ้าถามไปแล้วจะรู้ได้ยังไงคะ ว่าสิ่งที่คิดว่าเป็นคำตอบของพระนั้นใช่จริงๆ ไม่ใช่เราคิดไปเอง คิดเข้าข้างตัวเอง คิดในแง่ร้ายเอง หรือเสียงมารอื่นๆ

3. มีใครเคยถามอะไรพระไหมคะ พระให้คำตอบในรูปไหนหรือคะ แต่ละคนจะเหมือนกันไหม

4. ให้คนอื่นถามให้ได้ไหมคะ

ปอเคยถามพระแล้วขอให้สิ่งนี้ๆเกิดขึ้นเลย ท่านก็ให้นะคะ แต่ว่าไม่ใช่แบบตรงเป๊ะมากๆขนาดนั้น (ปอก็เลยไม่รู้อยู่ดีว่านั่นคือเราตีความเข้าข้างตัวเองเองหรือไม่...) แต่ว่าคราวนี้ก็ไม่รู้จะขอยังไงขึ้นมา เพราะอยากได้คำแนะนำจากท่านด้วย ไม่ใช่แค่เยสโนหรืออะไรทำนองนี้น่ะค่ะ แล้วอีกอย่างถ้าจะขอสัญลักษณ์อะไรที่ชัดๆ เกิดขึ้นได้ยาก ปอกลัวว่ามันจะกลายเป็นการลองดีกับท่านไป ไม่ได้ตั้งใจแบบนั้นเลยน่ะค่ะ

ยิ่งกลัวๆเสียงมารอยู่ แล้วก็กลัวใจตัวเองด้วย กลัวตีความเข้าข้างหรือออกข้างตัวเองน่ะค่ะ ถึงได้ถามข้อ 4 ด้วย ถ้าคนอื่นสวดถามให้ว่าปอควรทำอย่างนั้นไหม (โดยที่ปอจะไม่บอกว่าคืออะไร เพื่อไม่ให้เกิดมีความคิดของผู้ภาวนาร่วมไปด้วย) แบบนี้จะเป็นไปได้ไหมคะ? (ถ้าได้...ปอก็จะมาขอในบอร์ดนี่แหละค่า T T")

ยิ่งเวลาไล่เข้ามายิ่งกลุ้ม ขอแบ่งประสบการณ์หน่อยนะคะ รอคำตอบอย่าใจจดจ่อค่ะ T_T"
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 10:15 pm

ลองใช้วิธีอธิษฐาน สุ่มเปิดพระคัมภีร์รึยังคะ?
tanpopo

อังคาร พ.ย. 23, 2010 1:33 am

ลองแล้วค่ะ แต่พอเจอบทที่เหมือนจะไม่เกี่ยวก็หัวตื้อไปหมด เปิดเจอ ยก 1:9-11 น่ะค่ะ
ตอนเปิดอีกรอบเจอ ยก 2:14-26 ก็ยังต้องพยายามตีความอยู่
(ได้บทใกล้ๆกันเพราะว่าเปิดจากไบเบิลในเน็ตน่ะค่ะ)
Holy

อังคาร พ.ย. 23, 2010 2:50 am

tanpopo เขียน:ลองแล้วค่ะ แต่พอเจอบทที่เหมือนจะไม่เกี่ยวก็หัวตื้อไปหมด เปิดเจอ ยก 1:9-11 น่ะค่ะ
ตอนเปิดอีกรอบเจอ ยก 2:14-26 ก็ยังต้องพยายามตีความอยู่
(ได้บทใกล้ๆกันเพราะว่าเปิดจากไบเบิลในเน็ตน่ะค่ะ)

ไม่ควรใช้ในเน็ต ควรใช้หนังสือจริงครับ
tanpopo

อังคาร พ.ย. 23, 2010 1:52 pm

ตอนนี้ไม่มีตัวเล่มในมือค่ะ ไบเบิลอยู่บ้าน ตัวอยู่หอพัก (เห็นว่าที่บ้านก็เก็บเข้ากล่องแล้วเพราะกำลังจะทุบบ้านด้วยค่ะ เดือนหน้าจะปรับปรุงบ้านน่ะค่ะ)
peramail

อังคาร พ.ย. 23, 2010 9:49 pm

เคยเป็นมาแล้วถึงขนาดเสียศรัทธาเลยครับ ทางออกผมคือไปวัด ไปพบคุณพ่อที่ใกล้ที่สุด ทั้งที่ผมไม่เคยไปวัดมาก่อน ไม่เคยรู้จักคุณพ่อท่านไหนเลย แต่ก็ไป ขอคำปรึกษา สิ่งที่ท่านพูดเอามาไตร่ตรองดูก็ได้ สกิตใจตรงไหนแสดงว่าพระเจ้าตรัสกับคุณผ่าน คุณพ่อที่ให้คำปรึกษาแล้ว ลองดูครับผมทำมาแล้ว ช่วยไดพอสมควรเลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 24, 2010 1:31 pm

ลงที่อยุ่ไว้ที่นี่ค่ะ

เดี่ยวจะส่งไปให้

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21
กรอกสมบูรณ์

พุธ พ.ย. 24, 2010 3:37 pm

เข้าไปในสวนมะกอก ขอคำภาวนาจากเพื่อนๆ ในนิวมานาซิค่ะ
แล้วพี่จะสวดให้นะคะ
ขอพระอวยพร และประทานความสว่างแก่่คุณtanpopo นะคะ
tanpopo

พุธ พ.ย. 24, 2010 4:56 pm

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ><
littleseal

ศุกร์ พ.ย. 26, 2010 6:29 am

ถ้าเป็นไปได้อยากให้หาวัดใกล้บ้าน ยอมลำบากเดินทางแล้วไปเฝ้าศีลสักวันหนึ่ง
ช่วงเวลาที่คุกเข่าต่อหน้าพระองค์เป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดที่จะได้ทบทวนตัวเอง
แล้วน้องจะได้รับรู้คำตอบที่พระองค์ตอบแน่ ๆ
ตอบกลับโพส