เมื่อรับพระคุณการุณย์แล้ว ต้องไฟไฟชำระหรือไม่

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
prof10170

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 3:22 pm

ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 7:04 pm

ต้องรับแล้วรีบตาย(เอง)ทันทีครับถึงจะไม่ต้องไปชัวร์ แต่ถ้าไปทำบาปเพิ่มก็ไม่แน่
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2011 6:07 pm

ผมขออนุญาตเสริมอีกนิดนะครับ คือต้องรับพระคุณการุณด้วยความตั้งใจจริง ๆ โดยมีคุณสมบัติครบดังต่อไปนี้
- เป็นทุกข์เสียใจในบาปอย่างแท้จริง และตั้งใจจะไม่ทำบาปอีกเพราะรักพระเจ้าด้วยสิ้นสุดจิตใจ
- สารภาพบาปอย่างดี ครบถ้วนไม่บอดบังอำพราง
- ทำกิจใช้โทษบาปอย่างดี

ถ้ารับโดยไม่มีความปรารถนาและความตั้งใจอย่างเต็มที่ ก็จะได้รับไม่ครบครับ ก็คือ ถ้าเราทุ่มใจให้พระองค์เต็มร้อย พระองค์ก็ประทานให้เราเต็มร้อยครับ แต่ถ้าไม่เต็มร้อย ส่วนที่ขาดไปชดใช้ในไฟชำระครับ
กรอกสมบูรณ์

พุธ มี.ค. 30, 2011 7:12 pm

Holy เขียน:ต้องรับแล้วรีบตาย(เอง)ทันทีครับถึงจะไม่ต้องไปชัวร์ แต่ถ้าไปทำบาปเพิ่มก็ไม่แน่
ไม่รีบค่า ::024::

แนะนำให้อุทิศ พระคุณการุณย์ ที่ได้รับให้กับบรรดาญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วทุกท่าน และ วิญญาณในไฟชำระที่ศักดิ์สิทธิ์ทุกท่าน แทนค่ะ
เพื่อว่า เมื่อท่านทั้งหลายเหล่านั้น ได้เข้าสู่สวรรค์บ้านแท้นิรันดรของพระบิดาเจ้าเป็นที่เรียบร้อยแล้ว พวกเขาจะสวดภาวนาวิงวอนให้กับเรา และคอยช่้วยเหลือเราอยู่เสมอค่ะ :s013: เป็นการเตรียมการณ์ล่วงหน้าที่ดีและรอบคอบค่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2011 8:37 am

ผมเห็นด้วยกับความเห็นข้างบนของคุณกรอกสมบูรณ์ครับ ว่าเมื่อเรามีโอกาสได้รับพระคุณการุณย์ครบบริบูรณ์ควรอุทิศให้กับวิญญาณในไฟชำระ เพราะพวกเขาต้องการมากกว่าเราที่ยังอยู่ห่างไกลจากสวรรค์ จะตายวันไหนก็ยังไม่ทราบ แต่พวกเขาอยู่ที่ขอบธรณีประตูสวรรค์แล้ว รอเพียงการชำระหรือการอภัยความผิดอีกเพียงเล็กน้อยอาศัยพระคุณการุณย์ครบบริบูรณ์ที่คนในโลกอุทิศให้ ก็จะได้เข้าไปชืมพระบารมีของพระเจ้าและรับความสุขในสวรรค์ตลอดนิรันดรแล้ว
tuztiz

เสาร์ ก.ย. 15, 2012 8:45 pm

เราจะเป็นคริสตชนที่ดี เพื่อรอรับพระคุณการุณ ในรอบปีถัดไป อีกแค่ 13 ปีเองงง :s002:
rosa-lee

เสาร์ ก.ย. 15, 2012 8:55 pm

ไม่ต้องรอถึง ปี13 เพราะวันที่27-29 ต.ค.นี้ จะมีประชุมพระเมตตาอาเซียนหรือ AAcom
ครบ3วันแล้ว จะมีการรับพระคุณการุณย์ เป็นกรณีพิเศษ ตอนนี้กำลังขอที่โรมอยู่ ถ้าได้พวกเราก็
สามารถมารับพระคุณการุณย์ได้ค่ะ และจะแจ้งให้ทราบต่อไปค่ะ...
:s005:
peopletribune

เสาร์ ก.ย. 15, 2012 9:22 pm

prof10170 เขียน:ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ
สวัสดีครับ คุณprof10170

พระคุณการุณย์ (indulgence) เป็นเรื่องของพิธีกรรม ครับ การจะต้องใช้โทษบาป
ในไฟชำระหรือไม่ อยู่ที่การดำเนินชีวิตที่สนิทสัมพันธ์กับพระคริสตเจ้า หรือการห่างไกล
พระ...

ผมยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย เช่น หาก นาย ก. เป็นคนชั่ว คนเลว ก่อกรรทำเข็ญมากมาย
โกงกินชาติบ้านเมือง ฯลฯ แล้วเข้าร่วมพิธี AAcom ที่คุณ Rosa-Lee ว่าไป แล้วได้รับ
พระคุณการุณย์ ....ผมถามหน่อย นาย ก. จะได้รับอภัยบาปที่เค้าทำมาหรือไม่ ใช้หลัก
เหตุ หลักผลทั่วไป ก็คือ มันไม่สามารถลบล้างกันได้ นอกจาก นาย ก. จะกลับตัวกลับใจ
เข้าใกล้ชิดกับพระมากขึ้น และดำเนินชีวิตคริตชนที่ดี ในตลอดเวลาที่มีชีวิตอยู่บนโลก
มนุษย์ และทำความดีให้มากกว่าความชั่ว ความเลว ที่ได้ทำไป เพื่อที่จะให้หักล้างกันได้
บ้าง เหมือนความชั่วเป็นหมึกดำ...ถ้าเติมน้ำเข้าไปเยอะ ๆ อาจจะเลือนลาง แต่ใช่ว่าจะ
หายไป...จึงมีหลักคิดของ "ไฟชำระ" ไงครับ...

เป็นหลักคิดเดียวกับพุทธ แหละ ครับ ซึ่งถ้าพุทธแท้ ๆ ไม่สามารถ ตัดกรรม ได้ ...

รายละเอียด เรื่อง พระคุณการุณย์
http://ccbkk.catholic.or.th/catechesis/ ... ate38.html

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์...
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 6:59 am

:s015:
ตอบกลับโพส