จำเป็นต้องรู้ความก่อนจึงล้างบาปได้หรือล้างได้ตั้งแต่เป็นทารก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
y1961

อังคาร พ.ค. 03, 2011 9:06 pm

จำเป็นต้องรู้ความก่อนจึงล้างบาปได้ หรือล้างบาปได้ตั้งแต่ยังเป็นเด็กทารก

คริสต์หลายนิกายสอนว่า ทารกไม่มีบาป จึงล้างบาปไม่ได้ เรื่องบาปกำเนิดเป็นความเชื่อที่ผิด สอนผิด ต้องโตพอจนรู้ความก่อนแล้วรับเชื่อ จึงทำพิธีล้างบาปได้ ท่านที่เป็นคาทอลิกจะตอบอย่างไร เมื่อมีคนต่างศาสนาถาม ท่านจะอธิบายอย่างไร

จากที่ได้พูดถึงเรื่องบาปกำเนิดในหัวข้อ “บาปแต่ดั่งเดิมที่สืบทอดมาจากอาดัม มีจริงหรือไม่?” ซึ่งคงยังมีบางคนอ่านแล้วไม่เข้าใจว่าหมายความว่าอะไร

จึงขอสรุปว่า ประเด็นก็คือ คำว่า “บาปกำเนิด” ไม่ได้หมายความว่า “บาปที่ติดมาตั้งแต่ยังไม่เกิด ทั้งๆที่ยังทำบาปไม่ได้ก็มีบาป หรือพ่อแม่ทำบาป หรือบรรพบุรุษทำบาป แล้วมาลงโทษลูก” (อย่างที่มีบางคนเข้าใจ) แต่เป็นเรื่องที่ “เมื่อพ่อแม่ดั้งเดิมตัดสินใจปฏิเสธบิดาแห่งความจริง และรับบิดาแห่งความเท็จเป็นพ่อ เมื่อเขาตัดสินใจอย่างนั้น ลูกก็ต้องรับผลของการตัดสินใจของพ่อแม่ เมื่อพ่อแม่ตัดสินใจว่าฉันจะไม่อยู่ในบ้านของพ่อคนนี้ (พ่อแห่งความจริง) ลูกที่เกิดมา ก็ต้องเกิดในบ้านใหม่ที่พ่อแม่เลือก ลูกหลานที่เกิดมา จึงต้องเกิดในบ้านใหม่ที่พ่อแม่เดิมเลือกด้วย และกลับบ้านเดิมไม่ได้ เพราะถูกพ่อใหม่ที่เขาเลือก (พ่อแห่งความเท็จ) จับเป็นทาส”

แต่พระเยซูเอาชีวิตมาแลกเป็นค่าไถ่ ให้ทุกคนที่ตกเป็นทาสพ่อแห่งความเท็จ ได้เป็นอิสระ ไม่ต้องเป็นทาสอีกแล้ว กลับบ้านได้แล้ว (นี่คือข่าวดี) ไถ่ให้ฟรีโดยไม่มีเงื่อนไขว่า ต้องทำความดีก่อนจึงจะไถ่ให้ หรือต้องเชื่อก่อนจึงจะไถ่ให้ หรือต้องรับเชื่อก่อน หรือต้องรู้ความและรับเชื่อก่อน ฯลฯ จึงจะไถ่ให้ เกิดมาเป็นเด็กทารกก็ไถ่ให้แล้ว ไม่ต้องรอให้รู้ความก่อนจึงจะไถ่ให้ แต่เมื่อโตรู้เรื่องแล้วเดินได้แล้ว เดินตามมาก็กลับเข้าบ้านได้ ไม่ตามมายังอยู่ในบ้านเดิม ในเรือนทาส ก็ยังเป็นทาสต่อไปโดยพฤติกรรม เป็นลูกแล้วไม่ต้องอยู่เรือนทาสแล้ว แต่บอกไม่ไป ฉันยังอยากอยู่ที่นี้ ฉันยังอยากกินนอนที่นี้ ก็ยังต้องเป็นทาสวันยังค่ำ

พิธีล้างบาปทารก จึงเป็นเครื่องหมายว่า เด็กคนนี้ถูกไถ่แล้วโดยพระโลหิตของพระเยซู ไม่ใช่ทาสอีกแล้ว เด็กคนนี้กลับบ้านได้แล้ว

“เชิญมาเถิด ท่านผู้ทรงความรู้ เชิญมาอ้างบท อ้างตอน ตามที่ท่านรู้”

แต่อันนี้ ท่านอาจอ้างไม่ถูก เพราะฉันนั่งเทียนเขียนเอง เนื่องจากฉันเป็นผู้อ้างว่ารู้แต่รู้ไม่จริง หรือเป็นพวกชอบอวดรู้ เพียงแต่จำขี้ปากผู้รู้ที่สืบทอดกันมาอีกทีหนึ่ง จึงอ้างบทอ้างตอนไม่ได้ หวังว่าท่านผู้รอบรู้คงให้อภัย เพราะต้องยกโทษ 7 คูณ 70 ครั้งนะ ( “7 คูณ 70” มัทธาย 18: 22)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 03, 2011 9:43 pm

นักบุญเปาโลในบทจดหมาย บอกว่า การล้างบาปคือการเข้าสุหนัตที่แท้จริง

คส 2:11
ในองค์พระคริสตเจ้า ท่านเข้าสุหนัตอย่างแท้จริงมิใช่จากการกระทำของมนุษย์แต่เป็นการเข้าสุหนัตที่มาจากพระคริสตเจ้า เพื่อสลัดวิสัยบาปตามธรรมชาติมนุษย์ทิ้งเสีย (12)เมื่อรับศีลล้างบาป ท่านทั้งหลายถูกฝังพร้อมกับพระคริสตเจ้าและกลับคืนชีพพร้อมกับพระองค์ด้วยความเชื่อในพระเดชานุภาพของพระเจ้า ผู้ทรงบันดาลให้พระคริสตเจ้ากลับคืนพระชนมชีพจากบรรดาผู้ตาย (13)ในอดีตท่านตายแล้วเพราะการล่วงละเมิดและไม่ได้เข้าสุหนัตทางกาย แต่พระเจ้าโปรดให้ท่านมีชีวิตพร้อมกับพระคริสตเจ้า โดยทรงให้อภัยการล่วงละเมิดทั้งหลายของเรา (14)พระองค์ทรงยกเลิกหนี้สินที่เรามีต่อบทบัญญัติซึ่งกล่าวหาเรา โดยทรงยกหนี้สินนั้นไปจากเรา และตรึงไว้กับไม้กางเขน

---ซึ่งการเข้าสุหนัตทำเมื่อทารกเกิดได้7วันค่ะ ดังนั้น ล้างบาปตอนทารกไม่แปลกค่ะ
aqua-alta

อังคาร พ.ค. 03, 2011 9:46 pm

y1961 เขียน:แต่อันนี้ ท่านอาจอ้างไม่ถูก เพราะฉันนั่งเทียนเขียนเอง เนื่องจากฉันเป็นผู้อ้างว่ารู้แต่รู้ไม่จริง หรือเป็นพวกชอบอวดรู้ เพียงแต่จำขี้ปากผู้รู้ที่สืบทอดกันมาอีกทีหนึ่ง จึงอ้างบทอ้างตอนไม่ได้ หวังว่าท่านผู้รอบรู้คงให้อภัย เพราะต้องยกโทษ 7 คูณ 70 ครั้งนะ ( “7 คูณ 70” มัทธาย 18: 22)
(ขอพูดจากใจนะครับ)ผมคงต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ได้มีเจตนาจะว่าคุณy1961ว่าอวดรู้ รู้ไม่จริง หรืออื่นๆ แต่ในที่นี้ผมออกความเห็นในห้อง สนทนาสามัคคีธรรม ฉนั้นบทความหรืออะไรก็ตามที่คุณเอามาลง ผมคงไม่ไปนั่งเถียงคุณว่าอะไรถูกอะไรผิด เพราะถ้าเถียงไป ยังไงก็คงไม่มีวันจบ (ถ้าจบได้ก็คงไม่มีคาทอลิก ออโธด็อกซ์ โปรฯ หรืออื่นๆ เราๆคงจะเรียกกันและกันว่าพี่น้องที่รักในพระคริสต์ไปตั้งแต่กี่ร้อยปีที่แล้วละครับ)
ผมเพียงออกความเห็นในสิทธิของสมาชิกบอร์ดคนหนึ่งจะพึงมี เราๆจะเห็นต่างกันบ้างก็ไม่แปลก เพราะไม่ว่าอย่างไร ผมก็บอกก่อนล่วงหน้าทุกครั้งว่าขอออกความเห็น ในฐานะที่ไม่ใช่คาทอลิก จุดประสงค์เพื่อแชร์ความเห็น ความรู้ความเข้าใจ ซึ่งถ้าจะมาพูดถึงเรื่องผิดถูก คงเถียงกันไม่จบ คงจะมีแต่องค์พระบิดาเจ้าเท่านั้นที่รู้ดีอยู่ว่าแท้จริงแล้ว อะไรเป็นอะไร
อีกประการนะครับ ผมก็ต้องขอให้คุณกรุณาใช้คำพูดเสียดสีคริสตชนกลุ่มอื่นที่ไม่ใช่คาทอลิกให้น้อยๆลงหน่อย ถ้าเป็นไปได้จะขอบคุณมาก ใช่ว่าผมจะพูดเสียดสีจี้จุดคาทอลิกไม่เป็นนะครับ มีอะไรให้พูดตั้งมาก แต่ผมให้เกียรติครับ เนื่องจากผมเองก็ทราบและเข้าใจเหตุผลในวงเล็บข้างต้น ว่าไม่ใช่ว่าความคิดใครถูกหรือผิด เพียงแต่เห็นต่างก็เท่านั้น
หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเข้าใจผมนะครับ
aqua-alta

อังคาร พ.ค. 03, 2011 10:03 pm

y1961 เขียน:คริสต์หลายนิกายสอนว่า ทารกไม่มีบาป จึงล้างบาปไม่ได้ เรื่องบาปกำเนิดเป็นความเชื่อที่ผิด สอนผิด ต้องโตพอจนรู้ความก่อนแล้วรับเชื่อ จึงทำพิธีล้างบาปได้ ท่านที่เป็นคาทอลิกจะตอบอย่างไร เมื่อมีคนต่างศาสนาถาม ท่านจะอธิบายอย่างไร
ไม่ใช่เช่นนั้นครับ ไม่ใช่ไม่เชื่อเรื่องบาปกำเนิดครับ เพียงแต่ให้เกียรติคนในการตัดสินใจ ถ้าจะรับเชื่อไปตั้งแต่เด็กๆแล้ว โตขึ้นมาเป็นเพียงคริสตชนแขวนป้ายชื่อ แล้วได้อะไรหละครับ ไม่แปลกที่จะเกิดวิกฤตศาสนาซีกโลกตะวันตก เพราะต่อให้อย่างเราๆจะไปประกาศข่าวประเสริฐของพระเยซู เขาก็ได้แต่บอกว่าเชื่อแล้วๆ เป็นคริสต์อยู่แล้วๆ รับศีลแล้วๆ แต่ถ้าถามถึงประสบการณ์ที่มีต่อพระองค์หละ พวกเขาก็ไม่ทราบ ไม่เคยสัมผัสอะไรเลย ได้แต่เป็นคริสต์แบบแขวนป้ายไว้ที่คอว่าเป็น จะไปแปลกอะไรถ้าเดี๋ยวนี้ซีกโลกตะวันตกประสบปัญหาที่ต่างคนต่างบอกว่าตัวเองไร้ศาสนา ก็ในเมื่อมีก็เหมือนไม่มี
y1961 เขียน:แต่พระเยซูเอาชีวิตมาแลกเป็นค่าไถ่ ให้ทุกคนที่ตกเป็นทาสพ่อแห่งความเท็จ ได้เป็นอิสระ ไม่ต้องเป็นทาสอีกแล้ว กลับบ้านได้แล้ว (นี่คือข่าวดี) ไถ่ให้ฟรีโดยไม่มีเงื่อนไขว่า ต้องทำความดีก่อนจึงจะไถ่ให้ หรือต้องเชื่อก่อนจึงจะไถ่ให้ หรือต้องรับเชื่อก่อน หรือต้องรู้ความและรับเชื่อก่อน ฯลฯ จึงจะไถ่ให้
จริงครับ เพราะภารกิจการทรงไถ่ของพระเยซูคริสตเจ้าของเราสำเร็จตั้งแต่พระองค์ทรงตรัสว่า"สำเร็จแล้ว"บนกางเขนแล้วหละครับ
แต่ผมมองว่า การไถ่ของพระองค์เหมือนของขวัญอันประเสริฐ แม้จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในโลก แต่ก็ไม่ได้บังคับกันว่าต้องรับทุกคน แม้พระเจ้าเองก็ไม่ได้ยัดเยียดให้เราเป็นคริสต์ ที่จริงผมเป็นคริสต์ชั่วคนที่ 5 ของครอบครัว สืบต่อมาจากทางพ่อ แต่ที่ผมเลือกพระเยซูไม่ใช่เพราะพ่อผมเชื่อในพระองค์ แต่ผมมีประสบการณ์กับพระองค์เอง ผมจึงเลือกพระองค์ และก็ไม่ได้เห็นว่าการเป็นคริสต์มาชั่วคนที่ 5 จะวิเศษอะไร ตัวองค์พระเยซูเองต่างหากที่วิเศษ
ความเชื่อเป็นเรื่องส่วนตัวครับ แล้วแต่ใครจะฉลาดเลือก ของขวัญประเสริฐนี้ ใครรับใครได้ครับ ผมว่าพระเจ้าทรงให้อิสระเรานะครับ ไม่งั้นพระองค์คงบันดาลให้ทุกคนในโลกเป็นคริสต์กันหมดแล้วหละครับ และไม่มีสิ่งใดที่พระองค์ทำไม่ได้ด้วย แต่พระองค์ทรงให้อิสระในการเลือกแก่มนุษย์ตั้งแต่อดีตกาลแล้วหละครับ ตั้งแต่ให้เลือกต้นไม้แห่งชีวิตหรือต้นไม้แห่งความรู้ดีรู้ชั่ว เลือกอยู่บ้านพระบิดา หรือเป็นลูกของมาร (ปฐก) เลือกชีวิตหรือความตาย คำเเช่งหรือคำอวยพร(พระบัญญัติ 30:19-20) .....................ฯลฯ จนถึงการเลือกเอาพระเยซูเป็นพระผู้ช่วยให้รอดหรือเลือกอยู่ฝั่งมารต่อไป พระองค์ก็ยังทรงให้อิสระเรา
ปล.ผมออกความเห็นนะครับ ความเห็น ว่าด้วยเหตุผลกลใด คริสตชนกลุ่มอื่นบางกลุ่มจึงเห็นควรที่จะให้รับศีลล้างบาปตอนรู้ความแล้ว ไม่ได้บอกว่าอะไรผิดอะไรถูก และผมมองว่าจะรับตอนไหนก็รอดเหมือนกันหละครับ และได้พระวิญญาณบริสุทธิ์(พระจิตเจ้า)เหมือนกันด้วย^^
y1961

พุธ พ.ค. 04, 2011 11:15 am

(ขอพูดจากใจนะครับ)ผมคงต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ได้มีเจตนาจะว่าคุณy1961ว่าอวดรู้ รู้ไม่จริง หรืออื่นๆ แต่ในที่นี้ผมออกความเห็นในห้อง สนทนาสามัคคีธรรม ฉนั้นบทความหรืออะไรก็ตามที่คุณเอามาลง ผมคงไม่ไปนั่งเถียงคุณว่าอะไรถูกอะไรผิด เพราะถ้าเถียงไป ยังไงก็คงไม่มีวันจบ (ถ้าจบได้ก็คงไม่มีคาทอลิก ออโธด็อกซ์ โปรฯ หรืออื่นๆ เราๆคงจะเรียกกันและกันว่าพี่น้องที่รักในพระคริสต์ไปตั้งแต่กี่ร้อยปีที่แล้วละครับ)

"อ้างว่ารู้แต่รู้ไม่จริง ก็ไม่ต่างกับพวกนั่งเทียนเขียนมั่วขึ้นมาเอง" ข้อความนี้ไม่ใช่ข้อความที่คุณเขียน แต่เขียนโดยคุณเพ็ญศรี และเขาเป็นคาทอลิก

ผมก็ต้องขอให้คุณกรุณาใช้คำพูดเสียดสีคริสตชนกลุ่มอื่นที่ไม่ใช่คาทอลิกให้น้อยๆลงหน่อย ถ้าเป็นไปได้จะขอบคุณมาก

ไม่มีคำใดที่เสียดสีคริสตชนกลุ่มอื่น เพียงแต่บอกว่าเขาสอนอย่างไร และมีนิกายที่สอนอย่างนี้จริง

ใช่ว่าผมจะพูดเสียดสีจี้จุดคาทอลิกไม่เป็นนะครับ

"ท่านผู้ที่ศึกษาพระคำภีร์ที่เฉลียวฉลาด คงจะประจักร จากข้อความเบื้องต้นแล้วว่า Original sin ขัดกับพระวาจาของพระเจ้าในปฐมกาลโดยสิ้นเชิง พระเจ้าที่เปี่ยมด้วยเมตตาจิต และความเที่ยงธรรม"

แปลว่าถ้าโง่ ก็ต้องเชื่อว่ามีบาปกำเนิด อย่างนี้เสียดสีมั้ย แต่ฉันไม่เคยไปว่าอะไรเขา เพียงแต่บอกว่าเขาสอนอย่างนี้ แต่คาทอลิกสอนอย่างนี้ และมีคาทอลิกคนหนึ่งมาว่าฉันมั่วนั่งเทียนเขียน ฉันก็เพียงแต่บอกว่าให้เขาซึ่งเป็นผู้รู้ดี มาอ้างบท อ้างตอนในพระคัมภีร์ ให้ฉัน

และคำสอนที่เสียดสีคาทอลิกนั้นก็ไม่ใช่ข้อความที่คุณเขียน เป็นคริสต์นิกายหนึ่ง เมื่อนิกายของคุณสอนไม่ได้สอนอย่างนี้ ก็ไม่เกี่ยวกัน เพราะคริสต์มีเป็นร้อยนิกาย นิกายของคุณสอนอย่างไรฉันก็รับฟัง ถ้าไม่เห็นด้วยฉันก็ไม่ไปว่าอะไรคุณ เพียงแต่อาจบอกว่าฉันเห็นอย่างไร เว้นแต่ใครมาว่าฉันก่อน ฉันไม่ใช่เทวดา หรือนักบุญผู้เลียนแบบได้คล้ายคลึงพระเยซู ก็ยังอยากเป็นทาสในบางกรณี และยังอยากประพฤติตัวแบบทาสอยู่ ฉันเป็นพวกเดินตามบ้าง แวะชมดอกไม้ข้างทางบ้าง แล้วตามไปใหม่ เมื่อคุณไม่ได้ว่าอะไรฉัน ไม่เห็นจำต้องเดือดร้อน
y1961

เสาร์ พ.ค. 07, 2011 9:04 am

เข้ามาแก้ชื่อค่ะ เป็นคุณกรอกสมบูรณ์ที่เขียนข้อความว่า"อ้างว่ารู้แต่รู้ไม่จริง ก็ไม่ต่างกับพวกนั่งเทียนเขียนมั่วขึ้นมาเอง" เธอ PM มาบอกว่าไม่ได้ชื่อเพ็ญศรี ฉันต้องขอโทษคุณเพ็ญศรีด้วยค่ะ แต่คงไม่เสียหายอะไรเพราะไม่ได้ใส่นามสกุล ไม่มีอะไรมากไปกว่าพิมพ์ผิดค่ะ บางคนฉันก็จำว่าเขาเป็นคริสเตียนที่น่ารักดี แต่ความจริงเขาเป็นคาทอลิก และบางคนฉันก็ชอบจำว่าเขาเป็นคาทอลิกเพราะชอบแสดงให้เข้าใจว่าเป็นคาทอลิกแต่ที่จริงไม่ใช่ก็มีค่ะ
ตอบกลับโพส