สวรรค์ ในพระคัมภัร์มีลักษณะเป็นยังไงครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Ricardo

อังคาร ก.ค. 21, 2015 9:16 pm

ขอถามแบบคนไม่รู้นะครับ สวรรค์เป็นยังไงครับ ลักษณะยังไง มีชั้นเดียวใช่ไหม แล้วที่เปโตรถือกุญแจสวรรค์เอามาจากไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 22, 2015 3:38 am

ในพระคัมภีร์พูดถึงสวรรค์ชั้นที่สามไว้ด้วยครับ

เรื่องน.เปโตรถือกุญแจ มาจาก

มธ 16:17
พระเยซูเจ้าตรัสตอบเขาว่า “ซีโมน บุตรของยอห์น ท่านเป็นสุขเพราะไม่ใช่มนุษย์ที่เปิดเผยให้ท่านรู้ แต่พระบิดาเจ้าของเราผู้สถิตในสวรรค์ทรงเปิดเผย เราบอกท่านว่า ท่านคือศิลาและบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเราประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้ เราจะมอบกุญแจอาณาจักรสวรรค์ให้ ทุกสิ่งที่ท่านจะผูกบนแผ่นดินนี้ จะผูกไว้ในสวรรค์ด้วย ทุกสิ่งที่ท่านจะแก้ในแผ่นดินนี้ ก็จะแก้ในสวรรค์ด้วย”
Ricardo

พุธ ก.ค. 22, 2015 9:46 am

พูดถึงชั้นที่ 3 บทไหนครับ แล้วตกลงไม่ได้ระบุชัดเจนใช่ไหม
zero401

พุธ ก.ค. 29, 2015 12:21 am

อยู่ใน 2โครินธ์ 12:1-5 ครับ แม้จะบอกว่ารู้จักกับคนที่เคยไปสวรรค์ชั้นที่ 3แต่จริงๆแล้วคนที่ไปก็คือนักบุญเปาโลนั่นแหละครับ อาจจะไปตอนโดนหินขว้างจนเกือบตายและสลบไป จากงานที่ไปแพร่ธรรม
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2015 9:02 pm

:s002: ....นักบุญเปาโลบอกว่า " สิ่งที่มนุษย์ตาไม่เคยเห็น หูไม่เคยได้ยิน
จิตใจคาดไม่ถึง นั่นคือสิ่งที่พระเป็นเจ้าเตรียมไว้ให้กับผู้ที่รักพระองค์. "
....ในพระคัมภีร์มีบอกคร่าวๆ เมื่อเราจากโลกนี้ไปสวรรค์แล้วเราก็เป็น
เหมือนกับทูตสวรรค์ ในสวรรค์มีแต่สันติสุข มีแต่ความรัก ไม่เป็น
สามีภรรยา พ่อแม่ หรืออะไรก็ตามแบบในโลกนี้ เมื่อเราเป็นอมตะ
ไม่ตายก็ไม่จำเป็นต้องมีทายาทสืบพันธ์ ทุกคนเป็นพี่น้องกัน เราจะมี
พระเจ้าเป็นพระบิดาของเรา พระองค์เป็นแสงสว่างนิรันดร
..... แต่สวรรค์ของคนต่างศาสนา หรือบางศาสนาบนสวรรค์ยังมีการรบ
ราฆ่าฟันของเทพเจ้าต่างๆ มีการแย่งชิงเทพหญิงเทพชาย ตกสวรรค์หรือ
อะไรอีกมากมาย ซึ่งไม่ต่างจากอยู่ในโลกมนุษย์ เลย
......อันนี้แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละศาสนา แตกต่างกันไป
(ขอให้ศึกษาเพิ่มเติม เพราะคนที่จะไปสวรรค์ได้ก็คือคนที่ตายไปแล้ว
ไม่สามารถกลับมาบอกเราได้ นอกจากพระเจ้าจะแสดงให้บางท่านได้รู้
ดังนั้นเมื่ออยู่ในโลกนี้ให้ทำความดีมากๆ แบกกางเขนของตนจนสุด
ความสามารถ วางใจในพระองค์ ได้ไปสวรรค์แน่นอนค่ะ)
....Welcome Home
....We will be together in Paradise Some day.
:s005: :s005: :s005:
ตอบกลับโพส