:* คำถาม *:

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 6:10 pm

*kis พี่น้องทั้งหลายจ๊ะ ขอความร่วมมือในการตอบคำถามหน่อยค่ะจากคุณพ่อไพบูลย์ อุดมเดช C.Ss.R. (พ่อจั่ว) คุณพ่อกำลังประมวลภาพของชาวคริสตร์ และ ชาวพุทธในเมืองไทยให้ออกมาเป็นภาพที่ชัดเจน และเข้าใจง่ายเพื่อนำไปสู่คำถามว่า :+: เหตุใดคนไทยจึงมองไม่เห็นคุณค่าของคริสตร์ศาสนาทั้งๆที่ชาวโลกเขาก็ฮือฮากันนักกันหนา :+: กรุณาอย่าตอบกวนๆ หรือพากันออกทะเลไปมากนักนะจ๊ะ เพราะพี่จะส่งกระทู้นี้ไปให้คุณพ่ออ่านด้วย ขอบคุณค่ะ

1.ท่านคิดว่า หลักจริยธรรมอะไรในคริสตศาสนาคริสตร์ที่ปฏิบัติได้ยากที่สุด?

2.ท่านคิดว่า หลักจริยธรรมอะไรในศาสนาพุทธที่ปฏิบัติได้ยากที่สุด?

3.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวคริสตร์)

4.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวพุทธ)

;D ;D คริสตร์ตอบคริสตร์ พุทธตอบพุทธนะจ๊ะ
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ จันทร์ พ.ย. 21, 2005 5:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 7:22 pm

:o ไม่มีใครตอบเลยหรือเนี่ย... เห็นพี่พีพีแว๊บๆนึกว่าจะมาตอบเป็นคนแรกซะอีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 9:49 pm

มาตอบค่ะ เป็นมุมมองส่วนตัวของคนที่เคยเป็นพุทธมาก่อนนะคะ ^^

1.ท่านคิดว่า หลักจริยธรรมอะไรในคริสตศาสนาคริสตร์ที่ปฏิบัติได้ยากที่สุด?

จงรักศัตรูของท่าน และ อวยพรผู้ที่แช่งด่าท่าน โอย... ยากชะมัดเลย พยายามอยู่ แต่ยังทำไม่ได้สักทีค่ะ

2.ท่านคิดว่า หลักจริยธรรมอะไรในศาสนาพุทธที่ปฏิบัติได้ยากที่สุด?

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เพราะเราเป็นคนอ่อนแอที่ไม่เคยพึ่งตนเองได้เสียที
มันเหนื่อยเกินไปแล้ว จะไม่มีมืออุ่นๆมาช่วยประคองในยามที่เราอ่อนล้าเลยรึ จะเรียกพระพุทธเจ้าช่วย ท่านก็ไปนิพพานเสียแล้ว คือดับสูญไป ไม่มีกิเลส ไม่มีการเวียนว่ายตายเกิด ไม่มีรัก โลภ โกรธ หลง ท่านบอกให้เราพึ่งตนเอง จะไปเรียกท่านมาช่วยได้อย่างไร

3.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวคริสต์)

แสวงหาหนทางที่จะใช้ชีวิตที่ทำให้พระเจ้าพอพระทัย และ ได้รับพระเกียรติสิริ เพราะเรรักพระเจ้า และ ปรารถนาจะมีชีวิตนิรันดร์ในแผ่นดินของพระองค์

4.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวพุทธ)

ทำความดี และ ทำบุญมากๆ เพื่อที่ชาติหน้าจะได้เกิดมาในที่ดีๆ หรือ ไม่ก็ไปเกิดในสวรรค์ค่ะ
แต่สวรรค์ของพุทธ เป็นสวรรค์แค่ชั่วคราวนะคะ ไม่ใช่นิรันดร์ เมื่อหมดบุญ ก็ต้องลงมาเกิดตามแต่บาปกรรมเก่าจะพาไป แล้วก็ทำบุญเพื่อได้ไปสวรรค์ใหม่ หมดบุญก็ตกลงมาอีก ไปเรื่อยๆจนกว่าจะไปถึงเป้าหมายสูงสุดคือ บรรลุมรรคผลนิพพาน จะไม่ต้องลงมาเกิดอีก ซึ่งพระพุทธเจ้าเองยังต้องใช้เวลาเกิดแล้วตายแล้วเกิดเป็นหมื่นๆชาติ ส่วนคนบาปอย่างเราๆ แค่ได้ไปสวรรคชั่วคราวก็พอใจแล้วค่ะ
Maria Magdalena

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 10:02 pm

ตอบมั่งอ่ะ

1. ทำดีกะคนที่เกลียดชังท่าน อวยพรให้กะผู้ที่สาปแช่งท่าน
โอ้ย พยายามจาทำ แต่มันก้อทำม่ะได้อ่ะนะ แบบว่า มันง่ายซะทีไหนละนั่น - -"

2. เอาเหอะ แค่ ศีล 5 ยังม่ะรอดเลย
แต่ไอ้อกุศลกรรม อารายนั่นอ่ะนะ ยากสุดแล้วนะบูว่า บอกว่า แค่คิดไม่ดีก้อบาปแล้ว ม่ายต้องลงมือทำหรอก อ๋อย แค่คิดแค่นั้นนะ - -"

3. คิดม่ะออก 55555+ :P

4. สำหรับพุทธส่วนใหญ่ก้อจะต้อง ทำบุญเยอะๆ ชาติหน้าจาได้เกิดมาสบาย (ต้องทำกะธรรมกายเท่านั้นนะถึงจาได้ขึ้นสวรรค์นะ ม่ายเข้าใจเหมือนกันว่าทำไม)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 10:28 pm

ของคริสต์ก่อนนะ
1. จงรักศัตรู เหอๆ อย่างที่เห็นในพันทึบอ่ะคับ เอิ๊กๆ แต่ละคนมันน่ารักทั้งน้านนนนน

2.ไม่รู้ว่าหาอะไรอยู่รู้แต่ว่ามอบชีวิตทั้งหมดในพระหัตถ์ของพระเจ้าแล้วครับ (คำตอบเดียวกะในพันทิพย์นะ)

ของพุทธ
ขอไม่ตอบละกัน เหอๆ
kyrie
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 20, 2005 12:14 pm

ตอบคำถามแรก
หลักจริยธรรมที่ยากที่สุดของเราชาวคริสต์
คิดว่า รักและภาวนาเพื่อคนที่เราเกลียด
ส่วนคำถามที่สอง
คิดว่ากำลังแสวงหาความรักและสันติสุขนิรันดร์ในองค์พระเจ้า ;D
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 4:08 pm

seraphim เขียน: 1.ท่านคิดว่า หลักจริยธรรมอะไรในคริสตศาสนาคริสตร์ที่ปฏิบัติได้ยากที่สุด?
การรักศัตรูครับ เป็นเรื่องที่ทำได้ยากมากที่สุดในความคิดผมนะครับ แต่เราต้องพยายามที่จะต้องทำให้ได้
seraphim เขียน: 3.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวคริสตร์)
แสวงหาพระองค์เท่านั้นครับ

เรื่องอื่น ขออนุญาตไม่ตอบนะครับ
St. AnGeLA MeriCi

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 4:51 pm

ตอบด้วยคนนะ

1. รักศัตรู ทำใจไม่ได้ในบางกรณีอะคะ โดยเฉพาะศัตรูใกล้ตัว

2. ศีล 5 ข้อ "มุสา" บางเรื่องเราจำเป็นต้องโกหก เพื่อไม่ให้คนอื่นเสียใจ

3. ชีวิตนิรันดร์กับพระองค์

4. นิพพาน หรือป่าว????
912497

อังคาร พ.ย. 22, 2005 12:26 pm

อะฮ้า!! เคยตอบไปแล้วในพันทิป

ข้อ 1.
"จงรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง" ทำได้มั่งไม่ได้มั่งครับ (ส่วนใหญ่ไม่ได้ อิอิ)

ข้อ 2.
ชีวิตประจำวันสำหรับคริสตชนไม่น่าจะเรียกว่าการแสวงหาครับ
เพราะเป้าหมายนั้นมีอยู่แล้วคือชีวิตนิรันดรในสวรรค์
แต่เป็นการเพียรปฏิบัติตามพระธรรมคำสอน เพื่อให้บรรลุเป้าหมายมากกว่าครับ
King Zadin
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 22, 2005 1:35 pm

1. จงรักศัตรูและอวยพรผู้ที่แช่งด่าท่านครับ ผมคิดว่าทำได้ยากโดยเฉพาะถ้าจะไม่ให้โกรธเลยยิ่งยากใหญ ถ้าโกรธแล้วอภัยให้ทีหลังก็ยังพอได้ เคยมีคนกล่าวว่า การอภัยให้ผู้อื่นั้นยาก แต่การที่จะลืมความผิดที่ผู้อื่นกระทำต่อเรานั้นยากกว่า

3. แสวงหาหนทางรอด ปฏิบัติตามพระประสงค์พระองค์
KaL 's Z

อังคาร พ.ย. 22, 2005 9:37 pm

ตอบข้อแรก ค่ะ
จงรักศัตรู และอวยพร ยากมากเลยค่ะ ทำไม่ได้สักที

ข้อสอง
ปฏิบัติตนเพื่อ ไป อยู่ในโลกของพระเจ้า ค่ะ
Claire de Lune

อังคาร พ.ย. 22, 2005 11:45 pm

สงสัยตรงหัวข้ออะครับที่ว่าชาวโลกฮือฮาศาสนาคริสต์กันหนักหนา?? - -คืออันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าชาวไทยที่นับถือทั้งคาทอลิกและโปรเตสแตนท์เข้าใจในหลักศาสนาดีกว่าชาวตะวันตกมากนะครับ บางทีผมคิดว่าปริมาณการนับถืออาจจะวัดไม่ได้กับคุณภาพก็ได้นะครับ เพราะถ้าเทียบดูแล้วประเทศทางตะวันตกนับถือศาสนาคริสต์มากก็จริงอยู่ แต่คุณภาพนั้นด้อยเหลือเกินเพราะหันไปนับถือวิทยาศาสตร์และเศรษฐกิจแบบทุนนิยมกันไปหมดแล้ว แต่ทางเอเชียนั้นถึงแม้ว่าจะมีการนับถือน้อยก็จริงและแถมมีการเบียดเบียนด้วย แต่ผมคิดว่าคุณภาพของคนที่นับถือนั้นมีมาก เพราะนับถือแบบปฏิบัติ เห็นคุณค่าของศาสนา ผมว่าจริงๆแล้วชาวไทยรวมถึงโลกตะวันออกด้วยเห็นคุณค่าของคริสตศาสนานะครับ แม้ว่าจะมีจำนวนน้อย แต่ชาวตะวันตกนั้นต่างหากที่กำลังละทิ้งและปฏิเสธคุณค่าดังกล่าวไป บางทีเราต้องดูบิบทหลายๆอย่างประกอบอะครับ - -ย้ำ!!อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ใครไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร
Junior Boy

พุธ พ.ย. 23, 2005 9:01 am

1.ท่านคิดว่า หลักจริยธรรมอะไรในคริสตศาสนาคริสต์ที่ปฏิบัติได้ยากที่สุด?
= จงรักศัตรูครับ - อวยพรแก่คนที่ด่าแช่งท่าน ก็พยายามแล้วนะครับ แต่ว่าเขาก็คิดจะทำร้ายผมอยู่ดี ฮือๆ
เพิ่มเติมนะครับ อารมณ์ของตัวเองด้วยครับ เพราะเป็นคน โกรธ ด่า คนง่ายมาก และอื่นๆ(ที่เป็นอารมณ์ที่สามารถทำบาปได้ง่าย) แต่ตอนนี้ก็กำลังพยายามแก้ไขนิสัยเหล่านี้อยู่ครับ
แต่ยังทำไม่ได้เลย :-[

3.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวคริสต์)
= แผ่นดินของพระเป็นเจ้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ย. 23, 2005 9:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พุธ พ.ย. 23, 2005 11:10 am

คำตอบก็เหมือนกับที่ตอบในพันทิปครับ (ว่าจะเข้ามาพาไปออกทะเล บังเอิญเจอคำเตือนข้างบนเลยต้องตอบดีๆ แหะๆ ;D)

1. รักพระเจ้าครับ

รักตัวเองง่ายกว่ารักเพื่อนบ้าน
รักเพื่อนบ้านง่ายกว่ารักศัตรู
รักศัตรูง่ายกว่ารักพระเจ้า

(หรือใครว่าไม่จริง)

2. พัฒนาตัวเองให้ถึงที่สุด ให้สมกับศักยภาพที่พระเจ้าสร้างให้มาครับ
Teresita

พุธ พ.ย. 23, 2005 2:37 pm

คำตอบของพี่คงเหมือนน้องๆ หลายๆ คนที่ได้ตอบมาแล้ว คือเรื่องการรัก การภาวนา ให้อภัยคนที่ทำร้ายเรา ในแง่ความเป็นมนุษย์ของเรา ให้อภัยได้ สวดให้ได้ แต่ใจมันไม่ค่อยคล้อยตามเท่าไหร่น่ะค่ะ

ส่วนชีวิตประจำวัน ก็พยายามเป็นลูกที่ดีของพระองค์ เพื่อที่ว่าเมื่อจากโลกนี้ไปจะได้มีโอกาสเข้าเฝ้าพระองค์ที่เรารอคอยมานานและได้รับความรอด

บางครั้งยอมรับว่าก็มีคำถามสำหรับตัวเองเหมือนกัน ว่าการดำเนินชีวิตของเราในปัจจุบัน คนธรรมดาๆ สวดภาวนาตามปกติ ไปวัด แก้บาป รับศิล เมื่อเปรียบเทียบกับบรรดานักบวช ผู้อุทิศตนให้ศาสนามากกว่าเราไม่รู้กี่เท่า เราจะมีโอกาสเข้าเฝ้าพระเป็นเจ้าเท่าเทียมกันหรือไม่
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 9:18 am

ของคริสต์ที่ยากคือ

จงละทิ้งตัวเอง แบกกางเขน .... ยากนะเนี่ย

ถ้าละทิ้งตัวเองไม่ได้ ข้ออื่น ๆก็จะยากตามด้วย ละทิ้งตัวเองไม่ได้ เราก็รักพระเจ้าไม่ได้มากพอ ความรักที่มห้พระเจ้า จะเป้ฯความรักที่เอาเปรียบ คือร้องขอให้ช่วยอย่างเดียว แต่ไม่ได้ลงมือทำ และทำไม่ได้อย่างดี แล้วเราก็รักคนอื่นไม่ได้อย่างพระเยซูด้วย และไม่ต้องพูดถึงเรื่องรักศัตรูเลย ยากเข้าไปอีก

แสวงหาอะไร
แสวงหาน้ำพระทัยหรือแสวงหาพระมั้ง เพราะการได้ทำอะไรอะไรให้เป็นที่พอพระทัย หรือ การได้อยู่ใกล้ชิดพระ ก็ทำให้เรามัสันติสุขในโลกนี้ เพราะเชื่อแน่ว่า โลกหน้าจะได้รางวัลแน่นอน

ส่วนของพุทธ ก็

ละทิ้งอัตตาเหมือนกัน ถ้าไม่ทิ้งตัวนี้ ปัญญาก็ไม่เกิด จริง ๆทางพุทธ ก็จะมีคำอธิบายตัวนี้อีกเยอะ แต่จำได้ไม่หมด สรุปง่าย ๆก็คือ ถ้าไม่ทิ้งอัตตา ปัญญาก็จะไม่มา ถ้าปัญญาไม่มา เราก็ไม่เข้าใจและไม่ยอมรับความอนิจจังของโลก ไม่เข้าใจถึงความจริงแท้

แสวงหาอะไร

ก็คงเป็นความหลุดพ้นจากทุกข์ทั้งปวง ก็คงเป็นความรู้สึกว่ามีสันติสุขในใจก่อนเป็นเบื้องแรก
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร พ.ย. 29, 2005 12:58 am

seraphim เขียน: *kis พี่น้องทั้งหลายจ๊ะ ขอความร่วมมือในการตอบคำถามหน่อยค่ะจากคุณพ่อไพบูลย์ อุดมเดช C.Ss.R. (พ่อจั่ว) คุณพ่อกำลังประมวลภาพของชาวคริสตร์ และ ชาวพุทธในเมืองไทยให้ออกมาเป็นภาพที่ชัดเจน และเข้าใจง่ายเพื่อนำไปสู่คำถามว่า :+: เหตุใดคนไทยจึงมองไม่เห็นคุณค่าของคริสตร์ศาสนาทั้งๆที่ชาวโลกเขาก็ฮือฮากันนักกันหนา :+: กรุณาอย่าตอบกวนๆ หรือพากันออกทะเลไปมากนักนะจ๊ะ เพราะพี่จะส่งกระทู้นี้ไปให้คุณพ่ออ่านด้วย ขอบคุณค่ะ

3.ท่านคิดว่า ในชีวิตประจำวันของท่านกำลังแสวงหาอะไร? (สำหรับชาวคริสตร์)

;D ;D คริสตร์ตอบคริสตร์ พุทธตอบพุทธนะจ๊ะ
มาตอบช้าไป(ไม่)นิ๊ดส์ เจ๊ฟิมคงไม่ว่านะค๊าบบ อิอิ ;D

1. รักศัตรู
2. :-X
3.ความรักของพระคริสต์
4. :-X
~@

อังคาร พ.ย. 29, 2005 9:35 am

*heh ไม่กล้าว่าคนป่วยจ๊ะ

พุธ พ.ย. 30, 2005 11:20 am

เหตุใดคนไทยจึงมองไม่เห็นคุณค่าของคริสตร์ศาสนาทั้งๆที่ชาวโลกเขาก็ฮือฮากันนักกันหนา
:) อย่าลืมว่ารากเดิมของสังคมไทยมีความเชื่อทางพุทธดังนั้นวัฒนธรรมขนบธรรมเนียมประเพณีจึงหลอมรวมเข้ากับความเชี่อทางพุทธศาสนาโดยมีครอบครัวเป็นผู้ถ่ายทอดเป็นลำดับแรก ดังนั้นหากใครคนใดคนหนึ่งในครอบครัวมีความเชื่อที่ต่างออกไปจะดำเนินชีวิตในครอบครัวยาก ในวงการทำงานก็เช่นเดียวกัน ดังนั้นจึงไม่ค่อยมีใครเปลี่ยนศาสนา ทั้งๆที่อาจจะศรัทธาต่อการดำเนินชีวิตคริสตชนอย่างมากก็ได้ ;D อีกประการหนึ่งคือการเข้าถึงของคำสอนเข้าถึงค่อนข้างยาก ทุกอย่างเริ่มที่โบสถ์ที่คริสตจักร ของคริสเตียนยังง่ายกว่าคริสตังมาก ลูกผม 2 คน อยู่โรงเรียนของคริสเตียนคนหนึ่งอยู่โรงเรียนคริสตังคนหนึ่ง ลูกคนแรกรู้จักชีวิตของพระเยซูรู้ว่าพระเจ้าสร้างโลกรู้ที่จะอธิษฐานและนมัสการซึ่งวันหนึ่งถ้าเขาจะแบกกางเขนติดตามองค์พระเยซูไปผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะทุกศาสนาสอนให้ทำดีหนีชั่วทั้งนั้นเพียงแต่ให้เข้าถึงเข้าใจและนำไปปฏิบัติได้เท่านั้น แต่คนที่สองไม่รู้อะไรเลยทั้งๆ ที่มีนักบวชอยู่เต็มโรงเรียน :o แต่ก็นั้นแหละพุทธเพียงแต่ก้าวออกจากบ้านในยามเช้าก็ได้ทำบุญใส่บาตรรับพรจากพระแล้ว ผมว่าอยู่ที่กระบวนการจัดการมากกว่าไม่ได้อยู่ที่หลักจริยธรรมข้อไหนยากต่อการปฏิบัติ ความคิดนี้ไม่รู้ว่าผิดหรือถูกถีอเป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่จะแลกเปลี่ยนเรียนรู้ก็แล้วกัน :-*
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ พ.ย. 30, 2005 4:25 pm

แม่นแล้ว เห้นด้วยกับคุณ Good

ถ้าวิเคราะห์กันในประเด็นการแพร่ขยายของศาสนาแล้ว ก็ต้องพิจารณาภูมิหลังแบคกราวด์ของสังคมนั้น ๆ ด้วย จากนั้นก้ศึกษาในกระบวนการ ที่ทำให้คนเข้าถึง หรือเข้าใจหลักคำสอน

แต่บังเอิญว่าผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้ต้องการให้ถกในประเด้นนี้ ก็เลยไม่ได้อภิปรายอะไร เพราะเธอเพียงแค่ให้ข้อมูลขยายความเกิน ๆมาเฉย ๆ สิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการ ก็คือตอบคำถามที่เธอตั้งน่ะค่ะ ก็ลองพิจารณาตอบดูนะคะ ก็เป้ฯการแลกเปลี่ยนอีกประเด็นหนึ่งค่ะ
~@

พุธ พ.ย. 30, 2005 5:19 pm

*thx *thx *thx ขอบคุณน้องรักที่ตอบให้
ตอบกลับโพส